`

Jump to content

зйXBox360Ẻҡ40() + 40ѹѺشʹXBox360㹴ǧ㨼!!!

24 replies to this topic

#1 Tatasaray

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 11 January 2010 - 06:42 AM

สวัสดีครับ yoyo_53.gif

พิเศษ วิธีเก็บความประทับใจของเกมนั้นไว้หลังเล่นเกมนั้นจบของผมครับ (กระทู้นี้ยาวพอตัวนะครับ), หวังว่า ความประทับใจของผมนั้นจะส่งผ่านไปให้ทุกๆท่านได้บ้าง

ตอนที่ 1 กระทู้แนะนำเกม XBox360 ที่ผมเล่นมาแบบสั้นๆ หลังปรับปรุงครั้งที่ 2 รวมได้ 127 เกมครับ(+6 วิดีโอ)

ข้างบนเป็นกระทู้เก่าๆนะครับลองไปอ่านๆดูกันได้

หลังการได้พิมพ์กระทู้แนะนำเกมมากว่า 150 เกมแล้ว(รวมในกระทู้นี้ด้วยนะครับ) อาจจะสงสัยกันว่า เกมไหนดีที่สุด เห็นมีเกม 5 ดาวเยอะจังเลยมีเกมไหนบ้าง
วันนี้ผมเลยจะนำเสนอ การรวมเกมที่ได้ 5 ดาวทั้งหมด ตลอดไปจนถึง ผมชอบเกมไหนที่สุด กันในกระทู้นี้เลยครับ

เกมที่ได้ 5 ดาว(คะแนนเต็ม) ที่ผ่านมา และได้รับสิทธิ์ในการลุ้นเป็นสุดยอดเกม XBox360 ในดวงใจผม มีดังนี้

Enchanted Arms , The Elder Scrolls IV: Oblivion , Lost Odyssey , Tales of Vesperia , Grand Theft Auto IV , Midnight Club: Los Angeles , Stuntman Ignition , Race Pro , Test Drive Unlimited , The Bourne Conspiracy , Halo 3 , Far Cry 2 , Call of Duty 4: Modern Warfare , The Orange Box , Gears of War , Gears of War 2 , Tom Clancy's Ghost Recon Advanced Warfighter , Chromehounds , Rockstar Games presents Table Tennis , Pro Evolution Soccer 2009 , Madden NFL 08 , Madden NFL 09 , Love Football , WWE SmackDown vs. Raw 2009 , NBA 2K9 , Tony Hawk's Proving Ground , Blitz: The League II , Viking Battle for Asguard , Silent Hill: Homecoming , Saints Row , Saints Row 2 , Hitman: Blood Money , Dead Rising , Assassin's Creed , CSI: Hard Evidence , Bully: Scholarship Edition , Over G Fighters , Battlestations: Midway , Dead or Alive 4 , Soulcalibur IV , Command & Conquer 3: Tiberium Wars , Operation Darkness , Fallout 3 , MX vs. ATV Untamed , FlatOut: Ultimate Carnage , GRID , TimeShift , Unreal Tournament 3 , Beijing 2008 , WWE SmackDown vs. Raw 2010 , NBA 2K10 , Madden NFL 10 , Pro Evolution Soccer 2010 , Alone in the Dark

เยอะไหมล่ะครับ ผมมองว่า เยอะมากๆเลย เลือกยากแฮะ ใครว่า ผมให้ดาวน้อย คงไม่ใช่แล้วล่ะมั้งครับ (ส่วนใหญ่ ผมไม่ค่อยให้ดาวต่ำกว่าครึ่ง หรือ 3 ดาวเลยนะ)
เห็นเยอะๆแบบนี้จะประกาศกันตรงๆก็ยังไงอยู่ มันดูไม่ลุ้นเลยเน้อ มาวันนี้ ผมเลยจะขอใช้ฝีมือการตัดต่อวิดีโออันน้อยนิดของผมทำวิดีโอกับเค้าสักหน่อย (เห็นเว็บอื่นๆเค้าชอบทำกัน) แต่อย่าไปหวังวิดีโออันสวยงามคงไม่ได้นะครับ (ทำไม่เป็น) เอาเป็นว่า พอได้ลุ้นขำๆล่ะกัน แล้วผมก็จะไม่พิมพ์นำเสนอนะครับ อยากรู้ผลต้องดูวิดีโออย่างเดียวเท่านั้น (อุตสาห์ทำมากะมือ แต่ถ้าดูไม่ได้ก็แจ้งได้นะครับ)

40 อันดับสุดยอดเกม XBox360 ในดวงใจผม
งานนี้มีคาดไม่ถึง

ดูจบไปแล้วเป็นยังไงครับ (คาดไม่ถึงไหม) ใครอยากรู้ว่า ทำไมเกมนี้ได้อันดับเท่านั้นเท่านี้ ลองไปค้นหาดูในกระทู้เก่าๆ หรือ กระทู้นี้ ได้เลยครับ
*แต่จริงๆอย่าไปคิดมากเลยครับ ที่ความชอบของผมอาจจะไม่ตรงกับหลายๆท่าน (ถ้าตรงกันสิแปลกเลย) ดูๆไปคลายเครียดดีกว่าครับ*
โดยในกระทู้นี้ก็จะเป็นการนำเสนอการแนะนำเกมแบบเดิม แต่จะเป็นเกมที่ไม่ซ้ำกับกระทู้เก่าเลยนะครับ และที่สำคัญพอจะมีเกมใหม่ๆบ้างแล้ว

เข้าในกระทู้กันเลย

ผมจะแนะนำเกมที่ผมเล่นไปทั้งหมดเลยนะครับ ทั้งเล่นจบเล่นไม่จบ ได้แต้ม Achievement เยอะบ้างน้อยบ้าง(ส่วนใหญ่) จะแนะนำให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ทั้งในปัจจุบันและอนาคต (-แน่นอนกระทู้นี้ผมจะมีการแก้ไขเพิ่มเติมในอนาคต ซึ่งอาจจะมีเกมใหม่ๆ รูปแบบกระทู้ที่ดีขึ้น คำผิดที่แก้ไข)
อย่างน้อยที่สุดกระทู้นี้ผมจะเอาไปไว้ในลายเซ็นต์ผม และใช้อ้างอิงในการตอบกระทู้ต่างๆด้วยครับ หรือใครจะเอาไปใช้ก็ได้ครับ

ผมหวังว่า อย่างน้อยผู้ที่อ่านกระทู้คงจะได้รับประโยชน์ในการเลือกเกมของ XBox360 นะครับ

ก่อนอื่นขอบอกก่อนนะครับว่า ผมจะเขียนแนะนำเกมนั้นในเบื้องต้นเท่านั้น จะไม่ละเอียดมากมายแน่นอน ไม่ใช่รีวิว เพียงแค่เกริ่นให้พอทราบเกี่ยวกับเกมนั้นครับ ด้วยความที่ผมจะเขียนหลายๆเกมด้วยทำให้การเล่าแบบยาวๆนั้นกระทู้จะยาวเกินไป และ น่าเบื่อแน่ๆเลย
และประสบการณ์ตรง คือ ผมเคยไปสะพานเหล็ก แล้วมีลูกค้าที่ไม่ทราบว่าเกมนั้นเป็นแนวอะไร รูปแบบเกมยังไง 1st หรือ 3rd Person ตรงนี้น่าจะพอช่วยได้บ้าง
แต่ถ้าผู้ที่สนใจแบบละเอียดๆคงข้ามไปเลยดีกว่าครับ เดี๋ยวจะเสียอารมณ์เอา ผมแนะนำให้ไปอ่านเว็บเมืองนอกเลยครับ ที่ผมอ่านมานานก็ Gamespot ซึ่งจะมีบอกข้อดีข้อเสียของเกม และรายละเอียดที่ดี หรือ IGN ที่มีมีการให้คะแนนที่ละเอียดด้วย
หรือจะเป็นภาษาไทย อุอุ ในเว็บ Dvdgameonline เรานี่ละครับ ใน ห้องรีวิว ซึ่งมีท่านเทพ 9th TEARDROP เขียนอยู่ครับ
แต่ด้วยความที่ผู้เป็นเพียงแค่ User และในกระทู้นี้มีแต่เกมของ XBox360 ผมเลยจะเอากระทู้ตั้งต้นไว้ที่ห้อง XBox360 นะครับ

การแนะนำเกมของผม
ผมจะแบ่งประเภทไว้เลยครับ เพื่อการดูที่ง่าย และแน่นอนผมจะมีการให้ดาว (ของตัวผมเองไว้ด้วย) โดยผมจะให้ 1-5 ดาวล่ะกันครับ และการที่ผมจะแนะนำทุกเกมที่ผมเล่นมา ดังนั้นเกมไหนที่ผมเล่นไม่จบหรือไม่แน่ใจ ผมจะไม่ให้ดาวเลยล่ะกันครับ
และการเล่านี้ในส่วนใหญ่ผมจะไม่ได้ Live นะครับ และส่วนใหญ่ผมก็เล่นเกมเพื่อทราบเนื้อเรื่องเพื่อเล่นให้จบเท่านั้นครับ
ผมจะไม่ใส่รูปไปให้มากมายนะครับ เพื่อการโหลดจะได้ไม่ยาวมากจนเกินไป รูปที่ใส่จะเป็นปกเกมของหมวดต่างๆซึ่งจะเรียงตรงตามลำดับของเกมที่จะนำมาแนะนำครับ

เกริ่นนำ

เกมของ XBox360 นั้นผมพบว่า เกมแบบห่วยสุดๆนั้นมีน้อยมากเลยครับ และส่วนใหญ่เกมที่ห่วยๆของ XBox360 นั้นจะเป็นเกมที่สุดยอดเลยถ้ามันอยู่ในเครื่องเล่นเกมยุคที่แล้ว แต่เมื่อเกมนั้นมันมาอยู่ในเครื่องเล่นเกม XBox360 ที่เกมระดับสุดยอดนั้นพัฒนาไปไกลมาก เลยทำให้เกมนั้นดูแย่ไปเลยครับ เกมไหนที่แย่นั้นก็คือแย่เพราะมันมาอยู่ในเครื่องเล่นเกม XBox360 นั่นเอง (แต่ดันยังไม่ได้พัฒนาให้เหมาะสมกับที่จะเป็นเกมของ XBox360)
ทำไมต้องตั้งกระทู้ตอนนี้ ก็เพราะผมมองว่ามันเป็นช่วงหลังๆของ XBox360 แล้ว ก็คือ ใครจะซื้อเครื่องก็จะตัดสินใจกันในตอนนี้ล่ะครับ การมีกระทู้แนะนำเกมแบบนี้น่าจะเป็นประโยชน์บ้าง เพราะถ้าโพสต์ช้าไปมันอาจจะเลยยุคนี้ไปแล้วก็ได้ และเท่าที่ดูเหมือนกับว่า XBox ตัวแรกคงจะไม่ดังมาก ทำให้หลายๆคนยังไม่รู้จักแนวเกมของ XBox มากมายนัก
และความเห็นในกระทู้นี้ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ อย่าไปถือสามากมายนัก ถ้ามันจะมีความผิดพลาดบ้าง
และการที่ผมเล่นเกม XBox360 มามากมาย หลักๆก็เพื่อกระทู้นี้นี่เองล่ะครับ
...เกมของค่าย Ubisoft จะเยอะ เพราะผมชอบ นะครับ เหอๆ

เริ่มเลยล่ะกันครับ

Role Playing Game (RPG) เกมภาษา
รวมไปถึงเกมจีบสาวและเกมจากญี่ปุ่นบางเกมเข้าไปด้วย

Culdcept SAGA
เกมจาก Bandai เกมนี้หลายๆคนอาจจะมองข้ามไป แต่ลองมาดูกันสิว่า Bandai จะมีอะไรดีๆใส่มาในเกมนี้กันบ้าง
เนื้อเรื่อง ประมาณว่า ตัวเอกของเรื่องพบว่าตัวเองมีพลังวิเศษจากการ์ด แล้วจึงเดินทางไปผจญภัย ซึ่งจะช่วยเหลือโลกที่มีปีศาจครอบงำอยู่ หรือ อาจจะไปในทางมืดเข้าอีกคนก็ได้ (หลังๆเกมมีให้เลือกด้วย)
ภาพเนื้อเรื่องในเกมสวยพอประมาณ แต่ผมชอบที่จะดูนะ แต่นี่ไม่ใช้ส่วนหลักของเกมหรอกครับ ตัวเกมหลักที่เราเล่นจะอยู่บนตารางแบบเกมเศรษฐี เราจะทอยลูกเต๋า เดินไปเรื่อยๆ จุดหมายหลักคือ เงินที่ตัวละครสะสมฝ่ายไหนครบเกณฑ์แต่ละฉากนั้นก่อนก็จะชนะไป โดยสามารถจะวางกับดักได้ เมื่อเดินไป ซึ่งต้องดูให้ดีเพราะมีระบบฐาตุ ไฟ น้ำ ป่า ... ที่ต้องวางให้ดี หรือ เมื่อตกช่องพิเศษ ก็อาจจะมีเหตุการณ์เกิดขึ้นได้
จุดมันของเกมนี้ คือ เราสามารถจะลงเงินในแต่ล่ะช่องได้ เมื่อมีตัวละครมีตกจุดนั้น ก็จะมีการต่อสู้กันเกิดขึ้น ซึ่งต้องวางแผนการใช้การ์ดเสริมให้ดี (เราก็สามารถล่อศัตรูได้ด้วยการ์ดบังคับเดินเหมือนกัน)
เกมนี้มีการ์ดที่เยอะมากๆเกมนึง จัดการ์ดไปเล่นได้หลากหลายรูปแบบ รวมกับเนื้อเรื่องในเกมที่เข้มข้นขึ้น แฟนๆการ์ดน่าไปลองเล่นกันครับ
★ ★ ★ ★ ☆

11 Eyes: CrossOver
เกมแนวเลือกคำตอบจากบทสนทนา ที่ไม่เชิงจะเรียกว่า เกมจีบสาว สักเท่าไหร่ เพราะเรื่องราวนั้นไปเกี่ยวข้องกันกับพลังทางด้านมืด และการใช้พลังของตัวเอกด้วย
ในเรื่องราว จะมีการสู้กับปีศาจร้ายด้วย ซึ่งการเลือกคำตอบจะเป็นการใช้ท่าทางในการต่อสู้ที่แตกต่างกันออกไป และบทลัพท์ก็แตกต่างกันด้วย แม้แต่การเล่นไม่ผ่าน เกมก็ยังอุตสาห์มีฉาก(ไม่ผ่าน)ที่ต่างๆกันด้วย ซึ่งเลือกผิดก็ไม่ต้องกลัวครับ กลับมาเล่นยังจุดนั้นได้ไม่ยากนัก
ภาพในเกมก็ทำออกมาแบบตัวละครมีการเคลื่อนไหวบ้าง ฉากก็พอดูได้ อย่างน้อยเกมนี้ก็ยังไม่ใช้เกมแนวนี้ที่แย่สุดของ XBox360 ล่ะน้า เป็นเกมเฉพาะกลุ่มอีกเกมล่ะกันครับ
★ ★ ☆ ☆ ☆

Time Leap
เกมจีบสาว แนววัยเรียน ที่มีหญิงสาว 2 คนพี่น้อง และเรื่องวุ่นๆในโรงเรียน ไปจนถึงการไปเที่ยวตามสถานที่ตากอากาศ ทำให้ความรักได้ก่อตัวขึ้นและมากขึ้นเรื่อยๆ
เกมนี้เป็นเกมจีบสาว เล่นง่ายๆ เมนูต่างๆดูสวยงาม การเซฟ และการเล่นก็ง่ายๆ (แต่เล่นไปแล้วรู้สึกได้เลยว่า น่าจะเป็นเกมที่มีทางเลือกไปได้เยอะๆเหมือนกัน)
ที่ต้องพูดเลยคือ ภาพในเกมแบบการ์ตูน Shadecell (แบบ 3 มิติ) เกมนี้งามมากๆครับ การพูดนั้นปากก็ขยับตาม หรือ เราหยุดไปนานๆ ตัวละครก็มีกระพริบตา มีลมพัดหรือมีฝนสะบัดด้วย
ในเกมยังมีการบันทึกเหตุการณ์สำคัญๆของเนื้อเรื่องที่เราเล่นจบไปด้วย (รับรองว่า เหตุการณ์ที่ตรงใจคุณนั่นล่ะ) จัดว่าเป็นเกมเฉพาะกลุ่มครับ แต่ใช้ได้เลยล่ะ
★ ★ ★ ★ ☆

Infinite Undiscovery
เกม RPG จาก SquareEnix ที่น่าเล่นอีกเกม เพราะมาลงให้กับ XBox360 เลยน่าสนใจว่า เกมตัวใหม่จะทำได้ดีไหมบนเครื่องนี้
เรื่องราวของ คาเปล ตัวละครหลักของเกมที่ถูกขังไว้ในคุก แล้ว สามารถหนีออกมาได้ พร้อม อายะ แล้วได้เดินทางไปพร้อมกับ เจ้าชาย ซิกมัน ที่ได้รู้จักกันภายหลัง และกองกำลัง เพื่อร่วมกันช่วยเหลือโลกที่ถูกครอบงำด้วยพลังแห่งความมืด แห่งดวงจันทร์ ต่อไป
เกม Infinite Undiscovery มีรูปแบบการเล่นเกมที่ออกไปทางการต่อสู้แบบเกมแอ็กชั่น คือ เมื่อมีศัตรูเข้ามาเราก็กดปุ่มสู้กันสดๆเลย ไม่ต้องตัดฉากอะไร โดยเราจะบังคับเป็น คาเปล แล้ว AI ควบคุมตัวละครอื่นๆ (เพื่อให้ AI เป็นไปดังใจเราสามารถตั้งท่าต่างๆให้เหมาะสมได้ด้วย) และเรายังสามารถควบคุมตัวละครฝ่ายเราผ่านการควบคุมได้คร่าวๆ เช่น ให้ลุย ให้เดินอิสระ ไม่ให้ใช้ท่าใหญ่ ให้กระจายตัว เป็นต้น เกมจะไม่อวสาน ถ้าตัวละครเราไม่ม่องเท้งไปหมดทั้งก๊วน ขอให้มีรอดไว้ก็ยังผ่านได้ ตัวละครในเกมฝ่ายเรามีเยอะกว่า 18 ตัวได้เลย เพราะในการลุยด่านไปหลายๆครั้ง เราต้องแบ่งกลุ่มไปในการเดินทาง ซึ่งการมีตัวละครเยอะๆในเกมนี้ก็จึงมีของต่างๆเยอะไปด้วย ซึ่งเราก็ต้องเลือกใช้เงินในเกม แบ่งไปใช้ในการซื้อของให้ดี โดยตัวเกมจะเป็นกลุ่มได้ 3 กลุ่มและแบ่งเป็น 4 ช่อง (มีเจ้าหมีขาวล่ะครับที่กิน 2 ช่อง)
ภาพในเกมจัดว่า กลางๆครับ เมื่อเทียบกับเกมยุคนี้ บางครั้งการพูดคุยเคลื่อนไหว ดูจะแข็งๆบ้าง การเดินเรื่องในเกมไปทำลายห่วงโซ่พลังงานของดวงจันทร์ มีหลายๆที่ที่ต้องไปและก็มีหัวหน้ามาสู้ด้วย ซึ่งก็ไม่ยิ่งใหญ่มากมาย แต่จัดว่า ท้าทายฝีมือดีครับ
การแก้ปริศนะในเกมไม่จัดว่ายากมาก (มีหลายๆจุดที่เน้นการใช้ขลุ่ยของ คาเปล) การลุยด่านก็มีจุดเซฟและจุดซื้อของให้ระหว่างด่าน (ถ้าไม่เซฟผิดจุดจริงๆก็คง ผ่านเกมได้) ยังว่า เป็นเกมที่น่าสนใจเกมหนึ่งครับ แต่ยังไม่ถึงกับโดดเด่นมาก
★ ★ ★ ★ ☆

Fallout 3
เกมที่มีชื่อไทยว่า "ออกมาเสีย 3" ดูยังไงชื่อนี้ก็เหมาะสมจริงๆล่ะครับ ยิ่งเล่นๆไปยิ่งใช่เลย
ตัวละครของเกมจะเริ่มมาตั้งแต่เกิดกันเลยทีเดียว จากคุณพ่อ เจมส์ ภายในอุโมงค์หลบภัยนิวเคลียร์ ที่ชื่อ Vault 101 แล้วก็เติบโตขึ้น เหตุการณ์ที่สำคัญเกิดขึ้นเมื่อวันหนึ่ง คุณพ่อ เจมส์ หายตัวไป ทำให้เราต้องออกตามหากันทั่ว วอชิงตัน ดีซี (ออกมาเสียที ออกมาเสียจาก Vault 101) แล้วก็ต้องเจอภัยอันตรายมากขึ้นด้วยตัวเราเอง และเรื่องราวจะเฉลยออกมาเรื่อยๆ (เพราะตอนที่เราอยู่ใน Vault 101 นี่แทบไม่รู้เรื่องราวอะไรเลย)
ตัวเกมมีของต่างๆและการปรับแต่งที่มากสุดๆเกมนึงเลย ตัวละครหลายๆตัวในเกมก็พูดคุยกับเราได้ด้วย การเล่นในเกมก็ทำออกมาให้เล่นได้ง่ายในหลายๆจุด เช่น มุมมองเลือกได้ทั้งจากตัวเราและจากข้างหลัง (ผมใช้มุมมองจากข้างหลังทั้งเกมเลย) , ระบบการต่อสู้ใช้อาวุธมีการกดปุ่มล็อคแล้วเกมจะยิงให้เลย (ทำได้ละเอียดเลยตรงจุดนี้ เพราะขึ้นอยู่กับความสามารถและระยะทางที่คำนวณมาให้เราเป็นเปอร์เซ็นต์เลย แต่เสียแต้มนะ) , การนำทางในเกมเราสามารถเลือกภารกิจแล้วเกมก็จะมีจุดนำทางบอกให้เลยไม่หลงดี , ถ้าผ่านไปแล้วเราสามารถหายตัวกลับมาได้เลยไม่ต้องเสียเวลาเดินทางอีก
ภาพในเกมก็สวยงามด้วยทั้งกลางวันและกลางคืน (ส่วนใหญ่ผมเล่นแต่กลางวัน-อีกแล้ว-) เกมมีการแสดงวิวไกลๆได้ดี ตลอดไปจนฉากจบในเกมที่มีหลากหลายกว่า 10 แบบ ทั้งดีและไม่ดีเลย และตัวละครที่เราเกี่ยวข้องก็ส่งผลต่อเกมด้วย รายละเอียดเยอะจริงๆเลย
★ ★ ★ ★ ★

Racing เกมแข่งความเร็ว

MX vs. ATV Untamed
หากมือใหม่กำลังหาเกมที่สามารถจะทำให้มีความชำนาญในเกมแข่งรถที่มากขึ้นแล้วล่ะก็ MX vs. ATV Untamed เป็นตัวเลือกที่ดีทีด้วยเลยครับ
นี่คือ เกมแข่งความเร็วแบบ 3 มิติเต็มรูปแบบ ที่ใช้ศักยภาพของเครื่องเกม XBox360 ได้คุ้มค่าเลย ในเกมเราจะได้เห็นเลยว่า เนินต่างๆ หิน กรวด ล้วนส่งผลต่อเกมทั้งนั้นเลย
เกมจะมี X-Cross Tournament เป็นโหมดหลักซึ่งจะนำพาเราไปขับบนยานภาหนะที่แตกต่างกัน 3 โหมด คือ เล็ก กลาง ใหญ่ ไล่ตั้งแต่มอเตอร์ไซค์เด็กเล็ก ไปจนถึง บิ๊กฟุต เลย
ซึ่งในท้ายที่สุดถ้าจะเล่นให้จบเกม ก็ต้องเล่นหมดทุกแบบอยู่ดีล่ะครับ ต้องทำอันดับให้ถึงเกณฑ์ ไปจนถึงด่านสุดท้ายที่ท้าทายมากๆเกมนึง
ด้วยความที่มียานพาหนะมากมาย การขับที่ทำได้ดี ในการขึ้นและลงเนินต้องทำความเข้าใจและเร่งเบาให้ถูก ทำให้เกมนี้เหมาะที่จะเล่นกันให้ได้เกมนึงเลยทีเดียว
★ ★ ★ ★ ★

Need for Speed ProStreet
เกมแข่งรถที่มีมานาน ภาคนี้กลับในชื่อ ProStreet ที่เป็นภาคแรกๆที่นำการแข่งขับมาสู่ในสนามแข่งขัน และไม่มีตำรวจให้หนีอีกต่อไป
เรื่องราว ของนักขับรถคนใหม่(หรืออาจจะมาจากภาคที่แล้ว) ที่ก้าวเข้าสู่สนามแข่งขัน เพื่อก้าวสู่ชัยชนะ และเพื่อก้าวสู่ความเป็นหนึ่ง แต่ว่าอุปสรรคนั้นสูงนัก เมื่อมี Ryo และแก็งค์ ที่เป็นแชมป์อยู่ก่อนคงไม่ให้ผ่านไปได้ง่ายๆ
ตัวเกมหลัก จะให้เราเล่นในทัวร์นาเมนท์ Race Day ซึ่งแน่นอนว่า มีแต่กลางวันครับ การขับรถในเกมพยายามทำให้สมจริงกว่าภาคก่อนๆ โดยจะมีเส้นการขับที่ถูกต้องที่จะเข้าโค้งด้วย การชนะแต่ละครั้งจะนำไปสู่แต้มที่จะได้ เมื่อครบก็จะผ่านทัวร์นาเมนท์นั้นไปสู่ที่ใหม่ๆได้ การแข่งขันก็มีหลายรูปแบบ ทั้งแข่งปกติ แข่งดริฟท์ทำแต้ม แข่งแดร็ก แข่งทำความเร็ว แข่งยกล้อรถวิ่ง ซึ่งในการแข่งแต่ล่ะแบบจะทำไปสู่ลูกแก็งค์ของ Ryo แต่ละคน (ชนะจะได้รถมาด้วย) จนสุดท้ายจะเป็นการแข่งกับ Ryo ซึ่งจะรวมหลายๆรูปแบบมา -ส่วนตัวผมชอบดริฟท์มากที่สุด และไม่ชอบการแข่งแบบคันเดียวจับเวลาเลย-
น่าเสียดายมากที่เกมสูญเสียการดำเนินเนื้อเรื่องที่ดีแบบภาคก่อนๆไป จนแม้กระทั่งฉากจบก็เหมือนไม่มีอะไรเท่าไหร่ ทำให้เหมือนกับเล่นผ่านไปเรื่อยๆครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

FlatOut: Ultimate Carnage
เกมแข่งรถสายพันธ์ชนแหลก ของข้างทางแตกกระจาย แต่ให้ชนรถคนอื่นๆนะ รถเราอย่าให้เค้ามาชนเชียว
เกมจะมีโหมด FlatOut ซึ่งจะเป็นการแข่งขันทัวร์นาเมนท์ต่างๆ เพื่อให้ได้ถ้วย(ที่ 1 ถึง 3) เพื่อปลดล็อคสนามถัดๆไป เลเวลที่สูงขึ้น และได้ตังไปซื้อรถใหม่ๆด้วย การแข่งในโหมดนี้ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นการแข่งเข้าที่ 1 ซะเยอะ จะมีการขับแข่งชน และการขับจับเวลาบ้าง ส่วนอีกโหมด คือ Carnage จะเป็นการแข่งเกมย่อยๆ ที่จะมีการขับรถแบบแปลกๆ เช่น ขับรถชนโบล์ลิ้ง , ขับรถกระโดสูง เป็นต้น
ตัวเกมเป็นแบบแข่งในสนามปิด ทำให้เหมือนเป็นเกมที่มาแทนที่ Burn Out ได้เลย(ที่ดันเปลี่ยนเป็นโลกอิสระไปซะนี่) ภาพในเกมก็มีการชนที่ทำได้ดี การวิ่งความเร็วสูง การชนเพิ่มบูต ระบบต่างๆที่ดูๆไปแล้ว นี่ล่ะคือคู่แข่งของ Burn Out ที่ดีเลย และเผลอๆจะแซง Burn Out ไปได้แล้วด้วย
★ ★ ★ ★ ★

GRID
เกมแข่งรถจาก CodeMasters ที่ขึ้นชื่อเรื่องการทำเกมแข่งรถที่มีภาพสวยงามอย่าง Dirt มาแล้ว คราวนี้มาถึงเกมแข่งรถในสนามแข่งรถทางเรียบกันบ้าง
โหมดหลักในเกมก็คือ GRID World ที่ชื่อแบบนี้ เพราะเราจะได้ไปแข่งใน 3 ภูมิภาคหลัก คือ อเมริกา ยุโรป และ เอเชีย ที่จะมีรถและสนามที่แตกต่างกัน การแข่งขันที่แตกต่างกันไปบ้าง แต่รวมๆก็คือ แข่งเข้าเส้นชัยเป็นที่ 1 ครับ
ตอนแรกที่เล่น อาจจะคิดว่า เกมจะเป็นการแข่งขันที่เน้นความเหมือนจริง แต่จริงๆแล้วเกมนี้เป็นการผสมกันระหว่างความสมจริงและการแข่งแบบ Arcade ครับ เช่น การออกตัวเป็นที่โหล่แต่ต้องเข้าเส้นชัยที่ 1 , การแข่งรถที่เป็นทีม มีเพื่อนร่วมทีมขับด้วย , การแข่ง 1 ต่อ 1 ในแต่ละเลเวล (เหมือนดวลกันกับหัวหน้าเลย มีเพลงเร้าใจอีกซะด้วย แต่เสียดายหัวหน้าดันห่วยกว่าลูกกระจ๊อกซะนี่) , การกดรีเพลย์ย้อนหลังเมื่อเราขับแหกโค้งหรือชนแล้วมีความเสียหายมาก
การขับขี่ในเกม ผมมองว่า เป็นแนว Arcade มากๆเหมือนกัน คือ ไม่ได้เน้นการเข้าไลน์ที่มากเกินไป ยังพอขับตวัดได้บ้าง เกมมีภาพกราฟฟิกที่สวยงาม โดยเฉพาะแสงแดด(บางทีมองดูนานๆ แล้วรู้สึกเกมมันส้มๆ แฮะ) ผู้ที่ต้องการเกมแข่งรถลูกผสมความสมจริงกับการขับมัน ต้องเกมนี้ครับ
★ ★ ★ ★ ★

1st Person Shooting เกมยิงมุมมองจากตัวเรา

Turok
เกมที่มีไดโนเสาร์ แล้วให้เราเป็นคนไปเล่นตะลุย นี่ดูเหมือนจะหายไปนานพอสมควรเกม Turok นี่เลยมาเป็นตัวเลือกที่ดีของผู้ที่ชอบ(ลุย)ไดโนเสาร์เลยล่ะครับ
โจเซฟ ทูรอค หน่วยรบที่ตามล่าเหล่าร้าย และโจรสลัดอวกาศ แต่ทว่า การร่อนลงที่ไม่สวยของยานอวกาศที่ถูกยิง ทำให้ไปติดบนดาวที่มีไดโนเสาร์อยู่ และต้องทำภารกิจต่อไปด้วย ซึ่งเรื่องราวเริ่มเข้มข้นเมื่อพบว่า หัวหน้ากลุ่มโจรที่เขาตามล่าอยู่นั้น กลับเคยเป็นอดีตหัวหน้ากลุ่ม วูลฟ์แพ็ค ที่ตอนนี้เขาสังกัดอยู่ซะด้วย
เกมนี้มีปืนต่างๆแนวอวกาศให้เล่นมากมาย การเปลี่ยนปืนก็ไม่ยาก และเกมนี้ยังถือปืน 2 มือได้อีกด้วย การเล่นเกมนี้จะออกแนวเดินไปตรงๆ ทำให้เล่นจบได้โดยแทบไม่ต้องใช้บทสรุปเลยด้วย
การกำจัดศัตรูที่เป็นคน ทำได้ทั้งซุ่ม และ ลุย บางครั้งก็ต้องเลือกให้ถูก เพราะบางทีใช้มีดก็ประหยัดลูกกระสุนได้ดี (ตลอดจนรู้สึกว่า ไดโนเสาร์ในเกมนี้ มักอยากให้ผู้เล่นใช้มีดสู้ด้วย แม้แต่ T-Rex เกมยังให้ใช้มีดล้มเลยล่ะครับ)
สำหรับคนที่หวังเกมที่จะมีฉากยิ่งใหญ่แล้วล่ะก็ เกมนี้มีให้เล่นเยอะครับ หวังจะเห็นไดโนเสาร์หลายชนิด เกมนี้ก็มีครับ แต่ไม่เยอะมากนะ
★ ★ ★ ★ ☆

Soldier of Fortune: Payback
เรื่องราวเกี่ยวกับ ทหารรับจ้างนายหนึ่งที่ทำงานเพื่อกำจัดผู้ก่อการร้าย ในที่ต่างๆของโลก
Soldier of Fortune: Payback ที่ผมก็เพิ่งเคยเล่น เกมนี้จัดว่า มีภาพในเกมที่สวยงามดีเลยนะครับ โดยเฉพาะรายละเอียดเมื่อลูกกระสุนตกกระทบเป้าหมาย นี่มีเลือดกระจาย แขน-ขาขาดไปเลยก็มี การระเบิด การทำลายของในเกมนี้ก็ใช้ได้เช่นกัน
ระบบในเกมก็มีระบบการนั่ง การหลบตามฉากก็มี รู้สึกเกมนี้ยังมีฉากใหญ่ๆในการสู้กับเฮลิคอปเตอร์อีกด้วย ตัวเกมไม่ยาวมากนัก เล่นไปได้เพลินๆครับ ถ้าคนชอบเล่นเกมสั้นๆน่าจะชอบครับ แต่ดูเหมือนด่านต่างๆในเกมดูแล้วเรื่อยๆไม่มีอะไรเป็นพิเศษมากนัก เมื่อเทียบกันกับเกมอื่นๆ
★ ★ ★ ☆ ☆

Conflict: Denied Ops
เกมที่มีมาหลายภาคเหมือนกัน ในคราวนี้ก็ได้มาสัมผัสกับเค้าสักทีบน XBox360 (จะพูดไปแล้วก็เหมือนเกมที่รอคอยเลยล่ะ จริงๆก็ลง XBox ตัวแรกในภาคก่อนๆด้วย แต่ไม่ได้เล่นสักกะที)
เกมนี้มาเป็นแบบคู่หู ระหว่าง ผิวสี(ขาวกับดำ) เพื่อทำภารกิจต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น หยุดยั้งระเบิด ช่วยเหลือตัวประกันนักวิทยาศาสตร์ หรือการบุกไปกู้เรือที่ผู้ก่อการร้ายยึด จนสุดท้ายถึงขั้นเข้าไปในฐานทัพของฝ่ายตรงข้ามกันเลยทีเดียว
จุดเด่นของเกม คือ ระบบคู่หู ที่เราสามารถจะเปลี่ยนไปบังคับ คนใดคนหนึ่งได้ ซึ่ง 2 คนนั้นจะมีความสามารถที่ต่างกัน คือ นายดำปืนกล ปืนหนัก กับ นายขาวปืนไรเฟิล ปืนเบา
เมื่อเราเล่นตัวหนึ่ง(ผมชอบเล่นนายดำปืนกล) อีกตัวหนึ่งนั้นจะมีคอมพิวเตอร์บังคับ ซึ่งน่าประทับใจมากนัก เพราะ นี่คือเกมที่มี AI คู่หูของเราที่เก่งที่สุดเลยครับ ตั้งแต่เล่น XBox360 มา(เว็บ Gamespot ยังชมเลยนะ) คือ AI คู่หูเราซึ่งเราสามารถสั่งให้ไปที่ไหนก็ได้ หรือจะให้ตามก็ยังได้ เมื่อสั่งให้ไปแล้ว ปฎิกิริยาของคู่หูเรานั้นจะรู้ถึงศัตรูที่มีอยู่ (แต่ดูแล้วเหมือนจริงนะครับไม่ใช่ว่ามั่วๆรู้เลย) แล้วส่วนใหญ่ AI เราจะสามารถปราบเอาชนะได้ แล้วเราจะได้เห็นวิธีการหลบ การวิ่งของ AI คู่หู ซึ่งบางทีเรายังสามารถนำไปเลียนแบบได้อีกด้วย นอกจากการลุยแล้ว การพยาบาลก็ใช้ย่อย เมื่อเราเจ็บ ส่วนใหญ่ AI จะมาช่วยได้และทำได้ดีกว่าเราไปบังคับมาเองเสียอีก
ภูมิประเทศในเกมมีทั้งหิมะ ภูเขา และอื่นๆ การเล่นดำเนินไปไม่ยาก เพราะมีตัวบอกทาง เพราะอะไรถึงควรเล่นเกมนี้ ก็เพราะอยากให้ลองดูว่า AI คู่หูเราที่เป็นคอม นั้น เครื่อง XBox360 ทำได้ขนาดไหนแล้ว เกมนี้เป็นคำตอบที่ดีเลยครับ
★ ★ ★ ★ ☆

Clive Barker's Jericho
เกมที่ดูจากน่าปก ภาพตัวอย่างต่างๆแล้วดูท่าจะสยองขนหัวลุก แต่พอได้เล่นเกมเองแล้วเกมดูจะออกแนวสะใจมากกว่า ดังนั้นคนที่ไม่กล้าเล่นเกมสยองขวัญก็น่าจะยังพอเล่นได้ครับ ไม่ได้น่ากลัวมากมาย
Jericho คือ ชื่อของทีมคอมมาโด ซึ่งตอนแรกๆก็ดูจะไปปฎิบัติภารกิจปกติ แต่พอเล่นไปเล่นมา ทีม Jericho ไม่ใช่ทีมปกติ ทุกคนในทีมมีพลังพิเศษที่แตกต่างกัน จนเนื้อเรื่องเริ่มต่างออกไป เมื่อหัวหน้าทีม Ross (ตัวเราเองนี่ล่ะ) เหมือนจะโดนฆ่าตาย แต่กลับเป็นเหมือนวิญญาณที่มีความสามารถในการสิงลูกทีมได้ แล้วต้องนำพาลูกทีมปราบปีศาจร้ายในหุบเขามรณะให้จงได้
Jericho เน้นการบุกตะลุยที่เป็นกลุ่ม(แม้จะมีเล่นเดี่ยวด้วย แต่ไม่มากนัก) ความสามารถของแต่ล่ะตัวช่วยทำให้การปราบปีศาจร้ายแตกต่างกันออกไป อาวุธก็แตกต่างกันด้วย เช่น Delgado พลังไฟและปืนกล , Cole ทำให้เวลาช้าลง , Church หญิงที่ใช้เลือด สร้างรากไม้ไปมัดศัตรู
ตัวเกมนั้นเป็นเกมที่มืดมากๆเกมหนึ่ง เล่นไปแล้วจะพบปีศาจที่แต่ละตัวออกแบบมาได้ขยะแขยะ น่าแหวะ เป็นที่สุด เล่นไปนานจะรู้สึกมันและออกแนวสะใจ กับการสู้กับหัวหน้าแต่ละตัว ที่มีการต่อสู้ และวิธีปราบที่แตกต่างกัน บางทีต้องลองๆสู้ดูกันเองครับ แต่เล่นไปจนจบ เกมกลับทำให้อึ้งกับฉากจบที่เหมือนไม่มีเลยครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Turning Point: Fall of Liberty
เกมระดับที่ใช้ Unreal Engine 3 มาสร้างกันเลยทีเดียว แต่ทำไมการเคลื่อนไหวในเกมกลับไม่สวยงามมากนักน้า
เรื่องราวกลับตละปัด เมื่อในสงครามโลกครั้งที่ 2 ฝ่ายเยอรมัน นาซี ได้บุกยึดอเมริกา ทำให้เราที่เป็นคนงานก่อสร้างที่กำลังทำงานอยู่บนตึกสูงอยู่ดีๆ กลับต้องมาสู้รบ และทำเรื่องไม่น่าเชื่อในการหยุดยั้งนิวเคลียร์ ที่นาซี กำลังจะถล่มลงมา!!! (ทั้งที่จริงๆแล้วเราเป็นคนงานก่อสร้างนะนี่)
การยิงสู้รบในเกมจัดว่า ทำออกมาได้แย่มากๆ การตอบสนองของปืน การเปลี่ยนกระสุน ที่ดูแล้วไม่เหมือนจริงเลย กระสุนที่โดนสิ่งต่างๆก็ดูจะทำได้ไม่ดี ศัตรูก็ดูแข็งๆ และเล่นกี่ครั้งก็ยังเคลื่อนไหวคล้ายๆเดิม การเคลื่อนไหว คือ จุดด้อยที่สุดในเกม เท่าที่ดูแล้วเกมยังมีจุดบกพร่องมาก แต่ใช่ว่าเกมจะไม่มีจุดดีเลย เนื้อเรื่องในเกมนั้น น่าสนใจดีมาก ภาพฉากต่างๆก็ทำมาพอใช้ได้ ที่สำคัญตัวเกมไม่ยาวมาก แม้ไม่ชอบแต่ทำใจเล่นก็ไม่นานล่ะครับ
★ ★ ☆ ☆ ☆

The History Channel's Battle for the Pacific
เกมสงครามโลกครั้งที่ 2 เรื่องราวเกี่ยวกับ การยกพลขึ้นบกของทหารสหรัฐอเมริก เพื่อไปที่ประเทศในแถบแปซิฟิก(หลักๆคือ ญี่ปุ่น)
กราฟฟิกในเกมนี่จัดว่าสวยดีครับ โดยเฉพาะต้นไม้ที่ทำได้ค่อนข้างดี แต่ว่าองค์ประกอบฉากหลายๆสิ่งกลับไม่ส่งผลต่อเกม เช่น ทำลายไม่ได้ กันบังไม่ได้ เป็นต้น
การยิงในเกมนี้ นี่ก็จัดว่า ยิงง่ายมาก จนไม่สมจริงไปเลย โดยเมื่อเราเล็งเป้า ไปที่ศัตรูแล้วถ้าเล็งตรง เป้าจะเปลี่ยนเป็นสีแดง ซึ่งตอนนั้นยิงไป ยังไงก็โดนแน่นอน แต่ตรงกันข้ามถ้าเป้าไม่แดงยิงยังไงก็ไม่โดน ทำให้เหมือนว่า รอเป้าแดงแล้วยิงยังไงบอกไม่ถูก (เพราะถ้าเป้าไม่แดงก็ไม่รู้จะยิงไปทำไม)
เนื้อเรื่องในเกมมีการฉายภาพยนตร์ให้ดูด้วยบ้าง เกมทำถ้าจะดี แต่ตกม้าตายแล้ว คือ เกมสั้นมาก ด่านแต่ละด่านดูตรงๆ เล่นไม่นานก็จบแล้ว
★ ★ ☆ ☆ ☆

Call of Duty: World at War
เกมสงครามโลกครั้งที่ 2 ของ Call Of Duty กลับมาแล้วครับ มาคราวนี้ นำไปสู่การบุกตะลุยของ สหรัฐอเมริกา ไปยังชายฝั่งที่ ญี่ปุ่น และการตะลุยของรัสเซีย เพื่อเข้าสู่ใจกลาง เยอรมันนี
มาคราวนี้ Call of Duty: World at War ยังคงมีภาพกราฟฟิกที่สวยงาม รายละเอียดต่างๆทำมาได้ปรานีต และแสดงให้เห็นถึงความโหดร้ายของสงคราม สิ่งต่างๆที่เป็นเอกลักษณ์ยังคงมาครบ ไม่ว่าจะเป็นการขับรถถัง การตะลุยในฉากที่ยิ่งใหญ่ ซึ่งมีทั้งกลางวันและกลางคืนเลย หรือแม้กระทั้ง การยิงจากบนเครื่องบินรบก็มีในภาคนี้ด้วยครับ
ภาคนี้ยังมีอาวุธ อย่าง ปืนพ่นไฟ ที่เกมพยายามทำออกมาแล้วก็ทำได้ดีเสียด้วย สิ่งต่างๆแทบจะถูกเผาได้หมด ตัวเกมไม่ยาวมาก แล้วพอเล่นจบยังมีเกมย่อยๆยิงผีดิบให้เล่นสนุกๆต่อไปด้วย
★ ★ ★ ★ ☆

TimeShift
เกมยิงที่มีเอกลักษณ์ของตนเอง เพราะเกมนี้ เราจะไม่ได้เดินยิงไปธรรมดาๆเท่านั้น คราวนี้เรายังมีความสามารถในการควบคุมเวลาเหมือนยอดมนุษย์อีกซะด้วย
เมื่อ นักวิทยาศาสตร์สร้างชุดที่ควบคุมเวลาออกมาได้ 2 แบบ แบบหนึ่งถูก ด๊อกเตอร์ โครน ฉกเอาไป แล้วทำการย้อนเวลาไปควบคุมกองกำลังของโลก ทำให้เราได้รับภารกิจ นำชุดย้อนเวลาอีกชุด(ที่ดูสมบูรณ์กว่า) ย้อนเวลาไปรวมกลุ่มกับกองกำลังที่ต่อต้าน เพื่อต่อสู้กับ ด๊อกเตอร์ โครน ที่นับวันจะมีกองกำลังที่ดีและทันสมัยมากขึ้น
เกมนี้เราสามารถควบคุมเวลาได้ ทำให้นี่เป็นเกมยิงที่ให้ความรู้สึกที่แตกต่างออกไป เพราะเราจะได้เห็นการลุยเดี่ยวแบบเหนือมนุษย์กันคราวนี้ (แต่ไม่ใช่ว่าจะใช้ความสามารถได้ตลอดนะครับ)
การแก้ปริศนาในเกมก็ถูกปรับให้เข้ากับเกม บางครั้งต้องย้อนเวลา บางครั้งก็ต้องหยุดเวลา หรือเร่งเวลาก็มี (ความสามารถในการหยุดเวลาเป็นอะไรที่น่าสนใจมากๆ เพราะทำให้เราสู้กับศัตรูจำนวนมากๆได้สบายๆ)
อาวุธในเกมก็ดูหลากหลาย ฉากในเกมเราก็จะได้กับศัตรูมากมาย ความรู้สึกว่า โอ้ ว้าว เราสุดยอดมาก ทำให้เกมนี้ผู้ชอบเกมยิงที่ไม่เหมือนเกมปกติ ต้องเล่นเลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Call of Juarez
เกมยิงแนวคาวบอย ที่...มีไม่กี่เกมนะในยุคนี้ จาก Ubisoft ที่พยายามาจะฉีกแนวเกมออกไป แล้วเหมือนจะทำได้ดีทีเดียว
บิลลี่ ลูกหลานอินเดียนแดง ผู้ได้รับความบาดเจ็บ จากการพยายามไปหาทองที่สูญหายไปจากเมืองฮัวเรซ กลับมาที่บ้านเพื่อหาครอบครัว อีกด้านเป็น เรย์ บาทหลวงคาวบอยผู้เป็นลุงเขย ซึ่งจากการที่บิลลี่กลับมาที่เมืองทำให้โจรที่ขโมยทองไป ตามมาที่เมืองด้วย และ ทำให้ผู้คนสำคัญของเรย์เสียชีวิต (ซึ่งเรย์มองว่าเป็นความผิดของ บิลลี่) ทำให้ บิลลี่ ต้องพยายามพิสูจน์ตัวเอง ในขณะที่ เรย์ ก็ต้องการหาความจริงที่เกิดขึ้น
การเล่นจะดำเนินสลับกัน ผ่านตัวละครที่มีความสามารถแตกต่างกัน โดย บิลลี่ จะมีความสามารถในการใช้แซ่ และ ธนู ตลอดไปจนอาวุธที่ไม่ใช่ปืนต่างๆ ในขณะที่เรย์ จะมีความสามารถในการใช้ปืนในรูปแบบของคาวบอย และการสโลโมชั่นเพื่อยิงศัตรู
เกมเล่นได้ไม่ยากไม่หลง เพราะจะมีเป้าหมายในการเล่นไว้ชัดเจน การดำเนินเนื้อเรื่องแบบ 2 ตัวละคร แล้วมาบรรจบกันตอนจบ ทำให้เนื้อเรื่องเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ (จริงๆตอนจบมันอยู่ตอนแรกล่ะครับ เหอๆ) ตลอดไปจนฉากยิ่งใหญ่ในเกมก็มี อย่างการใช้รถขนปืนกลของเรย์บุกถล่มรังโจร หรือ การขี่รถม้าไล่ล่ากัน
★ ★ ★ ★ ☆

F.E.A.R. Files
เกมที่มีเนื้อเรื่องของ F.E.A.R. ไว้ 2 อัน คือ Extraction Point กับ Perseus Mandate
เราจะได้เป็นหนึ่งในหน่วย F.E.A.R. ออกทำภารกิจต่างๆ หน่วย F.E.A.R. เป็นหน่วยที่มีความเร็ว ทำให้สามารถใช้พลังที่จะทำให้กระสุนช้าลงได้ (แต่ก็แลกมาด้วยความหลอนที่เป็นกันแทบทุกคน)
ภาพในเกมสวยงามทีเดียว การยิงปืนทำออกมาได้มีน้ำหนัก ตัวเกมก็มีความยาวใช้ได้เลย การหยุดเวลาที่ให้มีการบุกตะลุยที่มันขึ้น เท่าที่เล่นๆมาจัดว่า เป็นเกมที่ดีมากๆ (หลอนนิดๆ) แต่แผ่นดันเล่นได้ไม่จบนี่สิครับ เซ็งเลย (แผ่นมันค้างตรงที่เดิมตลอดเลย)
ไม่ขอให้ดาว

Enemy Territory: Quake Wars
เกมแนวมนุษย์สู้กับเอเลี่ยนอีกเกม ที่คราวนี้ไม่ได้มาเป็นเนื้อเรื่องภาคหลัก แต่เป็น ภาคย่อยๆที่ทำออกมาไว้เล่นสู้กัน
เนื้อเรื่องของเกม....ไม่มีครับ เกมนี้ไม่มีเนื้อเรื่อง เซ็งไปเลย การเล่นจะแบ่งเป็น 2 ฝ่าย คือ GDF (ฝ่ายมนุษย์) กับ Strogg (ฝ่ายเอเลี่ยน) แล้วทำการต่อสู้กัน
การต่อสู้จะแบ่งเป็นฝ่ายบุกกับฝ่ายรับ ฝ่ายบุกจะทำภารกิจที่หลายหลาย เช่น ไปทำลายแหล่งพลังงาน ไปควบคุมระบบต่างๆ เป็นต้น ส่วนฝ่ายรับ ส่วนใหญ่ก็ต้องป้องกันไม่ให้ฝ่ายบุกทำภารกิจนั้นได้จนเวลาหมดไป ซึ่งเมื่อเป็นแบบนี้ การเล่นดูเหมือนจะมีความมันกับฝ่ายบุกมาก แต่ฝ่ายรับกลับต้องรอเวลาอย่างเซ็งๆ ซึ่งถ้าฝ่ายรับเก่งกว่าฝ่ายบุกจะยิ่งเซ็งไปใหญ่ เพราะต้องรออย่างเดียว (จริงๆน่าจะมีภารกิจให้ฝ่ายรับทำบ้างก็ยังดี)
อาวุธในเกมมีพอควร ภาพในเกมระดับดี มียานพาหนะให้ขับด้วยแบบบินได้ก็มี แต่รวมๆแล้วเหมือนเกมมันดูขาดๆอะไรไปเยอะมากๆเลย
★ ★ ☆ ☆ ☆

Unreal Tournament 3
นี่ล่ะครับน่าจะเป็นเกมที่ใช้คุณสมบัติของ Unreal Engine 3 ที่เลื่องชื่อได้ดีที่สุดเลย (ตอน Unreal Engine 3 เปิดตัวก็ใช้เกมนี้ล่ะ) อีกทั้งชื่อเกมยังมีชื่อนำและเลข 3 เหมือนกันด้วย
เรื่องราวของ Reaper และพวกพ้องกำลังทำสงครามอยู่ แต่โดนเอเลี่ยนบุกโจมตีอย่างนัก ทำให้เอาตัวไม่รอดกันเลยทีเดียว ก่อนจะหลับตาตายได้เห็นภาพของ Akasha ราชีนีผู้นำกองกำลังนั้นมา แต่แล้ว Reaper ที่ดูเหมือนจะตายกลับรอดมาได้แบบเหลือเชื่อ และเข้าร่วมกับอีกกองกำลังหนึ่งเพื่อพิทักษ์โลกที่เขาอยู่ แต่เหนือสิ่งอื่นใด คือ การล้างแค้น Akasha นั่นเอง
ตัวเกมไม่ได้ลุยด่านวิ่งไปตรงๆ แต่จะเป็นทัวร์นาเม้นต์ (ดังชื่อเกม) ซึ่งจะเหมือนเป็นการกอบกู้กองกำลังกลับมา (ผูกการเล่นกับเนื้อเรื่องได้เข้ากันแบบเหลือเชื่อ) ซึ่งมีการแข่งขันหลายๆแบบ คือ ต้องกำจัดให้ได้จำนวนเท่านี้เท่านั้นถึงจะชนะ(ทั้งแบบเดี่ยวและกลุ่ม) , การยึดแหล่งพลังให้ได้ก่อนจะชนะ , การทำลายแหล่งพลังของอีกฝ่ายได้จะชนะ เป็นต้น (จริงๆแล้วมีหลากหลายกว่านี้)
ภาพในเกมนี่สวยมากๆระดับ Gears Of War เลยทีเดียว(หรือดีกว่าด้วยซ้ำ) อีกทั้งเนื้อเรื่องในเกมที่ทำมาน่าติดตาม มีทั้งฉากยิ่งใหญ่ และบทที่หักมุม เรียกได้ทั้งความมันและน้ำตาเลยทีเดียว เพราะตัวเกมทำตัวละครได้ดีมากๆ(ยังกะเป็นคนจริงๆเลย) โดยเฉพาะคนที่ร่วมกลุ่มไปกับเรา โดยเฉพาะ Sarah และยิ่งเกมมีบทซึ้งๆให้ด้วยแล้วน้ำตาจะเล็ด อีกทั้งแม้แต่การลุยไปในด่านหลังๆเพื่อสู้กับ Akasha นี่ก็สร้างอารมณ์กับเกมได้ดีเลยทีเดียว Akasha นี่รู้สึกเหมือนเป็นแม่มดผู้โหดร้ายไปเลย
มองหาเกมที่เล่นเป็นแบบแมตซ์ๆ หรือ ทัวร์นาเมนต์ แล้วล่ะก็ ไม่น่าพลาดเลยครับเกมนี้ องค์ประกอบในเกมก็ดี อาวุธก็ถือว่ามีเยอะเลย ยานพาหนะก็มี และถ้า Gears Of War คือ สุดยอดเกม เกม Unreal Tournament 3 ก็น่าจะอยู่ในระดับเดียวกันเลยล่ะครับ (เผลอๆผมชอบเนื้อเรื่อง Unreal Tournament 3 มากกว่าด้วยล่ะครับ ว่าแต่ภาค 4 จะมีเมื่อไหร่นี่ ???)
★ ★ ★ ★ ★

3rd Person Shooting เกมยิงมุมมองข้างหลัง

Kane & Lynch: Dead Men
เกมฟอร์มใหญ่จาก Eidos ที่เมื่อเริ่มเรื่อง เราจะได้รับบทเป็น Kane นักโทษชายที่ถูกจับกำลังถูกส่งตัวไปยังเรือนจำ แต่ทันใดนั้น Lynch เพื่อนนักโทษด้วยกัน ก็บอกให้ก้มหัวลง แล้วระเบิดก็ดังขึ้นเข้าสู่การแหกคุก
หลังจากนั้นเนื้อเรื่องเริ่มเกี่ยวเนื่องกับ องค์กรลับ ที่เริ่มเข้ามาเกี่ยวพันกับครอบครัวของ Kane ที่มากขึ้น Kane ต้องทำภาริกจต่างเพื่อช่วยไว้ และสะสางเรื่องราวที่เกิดขึ้นทั้งหมด(รวมถึงเรื่องราวในอดีตที่เกมมักจะตัดไปด้วย)
เกม Kane & Lynch: Dead Men ต้องจัดว่า เป็นเกมฟอร์มใหญ่ ที่จะได้เห็นฉากระเบิดต่างๆมากมาย ฉากการปล้นธนาคาร ฉากสู้กับคอมมานโดในแหล่งชุมชน ไปตลอดการสู่กันในป่าเขา
เนื้อเรื่องถึงว่า เสนอได้ดี แต่เรื่องราวเริ่มจะ งงๆ เมื่อมีการย้อนอดีต แต่พอเล่นไปเรื่อยๆเข้าสู่ด่านท้ายๆในเกมแล้วทำออกมาได้ดูดีเลย รวมไปถึงฉากจบสุดเข้มข้น ที่มี 2 แบบ ที่แตกต่างกัน
ระบบในเกม มีระบบกันบังที่ดี แต่ระบบการยิงยังไม่ดีมากนัก รู้สึกว่า ยิงโดนยากเหมือนกัน (อย่างด่านรถขุดดินยักษ์ ไล่ทับลูกสาวเรา แล้วเราต้องยิงให้โดนกระจก นี่เล่นหลายรอบเลย) แต่รวมๆเกมก็ดีพอใช้ได้เลยล่ะครับ
★ ★ ★ ★ ☆

Army of Two
เกมจาก EA ที่จัดว่า ฟอร์มยักษ์อีกเกม โดยพยายามจะเน้นระบบการเล่น 2 คนในเกมเกมนี้
เรื่องราว ของ แซม(ซาเลม) และ ไรออท นายทหารกลุ่ม Army Of Two ที่ได้กลับมารวมตัวกันอีกครั้ง หลังเคยร่วมกันสู้มาแล้วในอดีต มาคราวนี้ต้องไปลุยผู้ก่อการ้ายในต่างประเทศ(Afghanistan,Iraq) เพื่อปกป้องอันตรายที่เข้าใกล้ประเทศของพวกเค้าขึ้นมาเรื่อยๆ
เกม Army Of Two จัดเป็นเกมยิงที่มีระบบใหม่ๆของเกมยุคนี้แทบทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นการเข้าที่กันบัง การใช้ของรอบฉาก และยังมีฉากสโลโมชั่นที่เราจะหันหลังประกบกับคู่หู เมื่อมีศัตรูมากๆเข้ามา
ระบบ Aggro ที่เกมนี้นำเสนอ ก็ทำให้เกมดูสมดุลในการลุยกันไป 2 คน นี่คือ ระบบที่เมื่อเราหรือคู่หู ยิงศัตรูมากๆแล้วศัตรูจะมารุมครับ (และเท่าที่ดูสายตาของศัตรูมองเห็นคล้ายจริงมาก)
ภาพในเกม เสียง เนื้อเรื่องต่างๆ ทำออกมาได้ดีมากๆทีเดียว ในเกมมีฉากใหญ่ๆ การขับยานพาหนะ การบุกตะลุย การอัพเกรตอาวุธ ชุดเกราะที่มีพอสมควร การสู้หัวหน้าใหญ่แบบมันๆก็มี เสียอย่างเดียวเกมสั้นไปหน่อย (ดังนั้น ใครมีเวลาเล่นเกมน้อยๆ เกมนี้ต้องหาไปเล่นโดยด่วนครับ อย่างน้อยก็น่าจะได้เล่นเกมคุณภาพอัดแน่นในเวลาไม่นานด้วย)
★ ★ ★ ★ ☆

The Club
เกมนี้ Bizarre ผู้สร้างเกมแข่งรถมาหลายเกม มาคราวนี้กลับมาทำเกมยิงดูบ้าง และเชื่อไหมล่ะครับ นี่เป็นเกมยิงแบบวิ่งแข่งซะด้วย แปลกดีแท้
เกมจะเป็นเรื่องราวของสุดยอดมือปืน จากทั่วสารทิศ มาแข่งขันกันในทัวร์นาเมนต์ The Club เพื่อจุดประสงค์ของแต่ล่ะคนที่แตกต่างกันออกไป
ตัวละครเริ่มต้นจะมี 6 ตัวและปลดล็อคได้เรื่อยๆ แต่ละตัวจะมีอาวุธปืน และการเคลื่อนไหวก็แตกต่างกันด้วย ทำให้เราลองเล่นได้หลายๆตัว เมื่อเล่นผ่านด่านไปเรื่อยๆจะพบด่านในหลายๆประเทศเลย
มุมกล้องในเกมเป็นแบบเกม Resident Evil 5 ครับ การแข่งขันมีกว่า 5 แบบ ทั้งการวิ่งไปเส้นชัย วิ่งวนรอบ อยู่จนเวลาหมด เป็นต้น แต่จุดหมายของเกมเพื่อให้ได้ชัยชนะเมื่อไปถึงแล้ว คือ แต้มในด่านๆนั้น ซึ่งจะได้มาจากการยิงไม่ว่าจะเป็น ศัตรู ป้ายสํญลักษณ์ เพื่อปะครอง คอมโบ ไว้ในเวลาที่กำหนดให้ได้มากที่สุด
เกมแปลกๆสนุกดีครับ แต่เล่นไม่นานก็จบครบหมดทุกตัวล่ะ เล่นไม่นานก็เบื่อได้ (แต่เล่นใหม่ๆจะมันมากเลยนะครับ)
★ ★ ★ ☆ ☆

Sport เกมกีฬา

Sega Superstars Tennis
เกมของ Sega ที่ขอรวมดาราในค่ายของตนเองมาทำเกมแนวกีฬากับเค้าบ้าง งานนี้มีตัวละครจากเกม Sonic , Super Monkey Ball , Night , Space Channel Five , Jet Set Radio , Samba de Amigo เป็นต้น
เริ่มมาตอนแรกเกมนี้ จะยังมีตัวละครไม่เยอะ การจะปลดล็อคตัวละครมาจากการเล่นโหมดหลัก คือ SuperStar ที่จะเป็นการตะลุยไปในด่านจากเกมต่างๆมากมาย ไม่ว่าจะเป็น ChuChu Rocket , Virtua Cop , OutRun , House of the Dead เป็นต้น ซึ่งการลุยไปในแต่ละด่าน ได้รับความรู้สึกถึงเกมๆนั้นได้เลยครับ เพราะจะมีเพลงประกอบจากเกมนั้นมาด้วย และเกณฑ์ผ่านด่านในแบบฉบับของตนเอง เช่น House of the Dead ต้องตีบอลใส่ผี , Virtua Cop ตีบอลเหมือนยิงปืน เป็นต้น
เล่นไปเรื่อยไม่น่าเบื่อครับ ภาพในเกมจัดว่าสีสดใสมากๆ (เล่นแล้วจ้องมากๆอาจจะเวียนหัวได้เลย) ด่านของเกมที่หลากหลาย การตีของตัวละครต่างๆ รวมถึงท่าไม้ตาย ทำให้เกมนี้เล่นได้สนุกสนานเลยล่ะครับ
★ ★ ★ ★ ☆

FIFA Street 3
เกมฟุตบอลข้างถนนที่มีมาเป็นภาคที่ 3 แล้วและมาเป็นภาคแรกบน XBox360 มาคราวนี้ มาพร้อมกับทีมชาติ(เท่านั้น)กว่า 18 ทีม ซึ่งมีตัวผู้เล่นจริงๆกว่า 200 คน
การเล่นโหมด Challenge หลัก จะเล่นเป็นทีมรวมดาว(มีทั้งดังและดับ) และจะมีทีมที่มีคุณสมบัติแปลกๆเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆเมื่อเล่นผ่านไป เช่น ทีมรวมนักบอลตัวสูง ทีมรวมนักบอลวิ่งเร็ว เป็นต้น ซึ่งจุดหมายของโหมดนี้ ไม่ใช่เพียงแค่ยิงประตูธรรมดาๆเท่านั้น ยังมีจุดประสงค์อื่นๆ เช่น ยิงตามเวลา ยิงให้ได้จำนวนประตูที่กำหนด ยิงประตูเมื่อได้ท่าไม้ตายจะนับ (ซึ่งได้จากแถบพลังเมื่อเราเล่นท่า)
สิ่งต่างๆเปลี่ยนไปเยอะเมื่อเทียบกับภาคแรกๆ แต่ดันทำให้เกมกลับดูแย่ลงแฮะ เช่น กราฟฟิกที่ทำออกมาเป็นแบบล้อเลียน ทำให้ตัวละครแต่ละตัวไม่เหมือนจริง บูดๆเบี้ยวๆ จนบางตัวดูทุเรศไปเลย การยิงประตูเดี๋ยวนี้ก็มีการยิงข้ามคานไปแล้วออกด้วยในบางด่าน(ไม่กระเด้งชิ่งกลับมา
เหมือนแต่ก่อน) บางทีก็ทำให้เกมสะดุดไปบ้าง ฉากรีเพลย์ ที่ดูแล้วเหมือนทำมาแบบให้ดูผ่านๆไป เป็นต้น ดูๆแล้วเกมน่าจะทำได้ดีเพิ่มขึ้นแต่นี่กลับทำได้น้อยลง (แต่ถ้าไม่เทียบกับเกมเก่าๆแล้ว เกมนี้เป็นเกมที่เล่นสนุกนะครับ)
★ ★ ★ ☆ ☆

Beijing 2008
เกมกีฬาแห่งมวลมุนษย์ชาติ การแข่งขันกีฬาครั้งยิ่งใหญ่ที่ 4 ปีจะมีสักที งานนี้ได้ถูก SEGA จับมาทำเป็นเกมลง XBox360 กับเค้าแล้ว
ในตัวเกมจะมีกีฬามากมายกว่า 36 ชนิด มีกีฬาที่น่าเล่นมากมาย เช่น ยูโด วิ่ง ว่ายน้ำ กระสูงโดดสูง กระโดดไกล ยิงปืน ยิงธนู กระโดดน้ำ พายเรือ ปิงปอง....(และกีฬาส่วนใหญ่จะมีทั้งชายและหญิงด้วย) เอาเป็นว่าขนมาได้เยอะมากเลยทีเดียว และนี่ล่ะเป็นจุดเด่นที่สุด และทำให้ตัวเกมเล่นสนุกได้นานและไม่เบื่อเลย
ในโหมดโอลิมปิก จะมีทีมชาติให้เลือก แต่เสียดายไม่มีทีมชาติไทยแฮะ ไม่เป็นไร เอาญี่ปุ่น เกาหลี ไปแทนก็ได้ แต่ เอ ทำไมหน้าตา 2 ชาตินี้ใกล้เคียงกันจังเลยหว่า(เหมือนกันเลย) แต่ถ้าไม่ใส่ใจมากก็ไม่เสียหายอะไรครับ เพราะตัวเกมไม่ได้เน้นตรงนี้อยู่แล้วครับ เมื่อเข้าไปแข่งโอลิมปิก ก็จะมีตารางการแข่งขัน ซึ่งจะเป็นวันๆไป ทีมชาติของเราต้องทำให้ได้ตามเป้าหมายจึงจะผ่านไปยังวันต่อไปได้ เช่น ต้องผ่านรอบคัดเลือกให้ได้กี่ประเภทในแต่ละวัน ไปจนถึงการคว้าเหรียญในท้ายที่สุด และที่ตัวเกมสนุกก็คือ ในแต่ละวันจะมีการแข่งขันหลายประเภท ทำให้เราสามารถตั้งเป้าไปกับกีฬาใดกีฬาหนึ่งก็ได้ เล่นไปเรื่อยยิ่งสนุกขึ้นเมื่อได้พบกีฬาหลายๆชนิด (บางกีฬาไม่ชอบก็ต้องชอบล่ะงานนี้) เมื่อเล่นถึงวันสุดท้ายจนจบโอลิมปิก รู้สึกภูมิใจไปด้วยเลย (ฉากรับเหรียญก็ใช้ได้เลยด้วย)
ตัวเกมนี้มีกราฟฟิกที่สวยงามเหลือเชื่อเลยครับ หนึ่งในกีฬาที่ผมจะพูดถึงคือ การแข่งขันเรือ คายัค ล่ะครับ จัดว่าเป็นเกมกีฬาที่ดีที่สุดในเกมเลยล่ะครับ ภาพน้ำในการแข่งขันเกมนี้สวยมากๆ(ไม่ใช่สิต้องเรียกว่า สวยที่สุดของเกม XBox360 เลยด้วยซ้ำ) การสาดกระเซ็นการหมุนของกระแสน้ำสุดยอดมาก และมีผลต่อการบังคับเรือด้วยยิ่งสุดยอดไปใหญ่ การบังคับเรือคายัค ก็ค่อนข้างจะดีมาก การใช้คันโยก 2 อัน ทำให้เสมือนบังคับไม้พายเลย
ความหลากหลายของกีฬา ความสวยงาม การเล่นที่สนุก นี่ล่ะคือ เกมกีฬาที่ควรต้องเล่นจริงๆเลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

NBA Ballers: Chosen One
เกมบาสข้างถนน แนวใช้พลังพิเศษในการเล่นด้วย และคราวนี้กฎของบาสเก็ตบอลก็น้อยลงไปด้วย ทำให้ได้เล่นกันเต็มที่กันละคราวนี้
เราจะสร้างนักบาสหน้าใหม่ขึ้นมา เพื่อลุยในโหมดเนื้อเรื่อง เพื่อพัฒนาตัวเองไปสู่สุดยอดนักบาส และตะลุยกับ Dwight Howard หัวหน้าใหญ่ที่ขึ้นปกกับเค้าในภาคนี้
เกมจะออกแนวแอ็กชั่น มีการดวล 1 ต่อ 1 เพื่อทำท่าทางต่างๆ เพื่อการสะสม ท่าไม้ตาย ที่จะมีขั้นต่างๆ 3 ขั้น มีท่าต่างๆ เช่น การบล็อค การขโมย การซู๊ต เป็นต้น ซึ่งเมื่อใช้ท่าแล้วมันการันตีถึงความสำเร็จทันที การซู๊ต 3 แต้ม และ 2 แต้มยังมีปกติ (แต่ถ้าเป็นแบบ Old-School อาจจะมี 1 แต้มด้วย) ที่เพิ่มขึ้นมาคือ ท่าพิเศษดั้งขั้น 3 ซูปเปอร์ดั้งที่จะได้ไปถึง 4 แต้ม
การดำเนินเรื่องมีภาพยนตร์จริงๆของนักบาสมาขั้นไว้ด้วย การลุยไปในแต่ล่ะด่านไม่น่าเบื่อเท่าไหร่ เพราะมีเกณฑ์ในการผ่านไม่เหมือนกัน เช่น ให้ใช้ซูปเปอร์บล็อค หรือ ซูปเปอร์ขโมย เป็นต้น ซึ่งต้องทำให้ได้ตามเกณฑ์ถึงจะผ่านไปเล่นด่านต่อไปได้ แล้วเกมนี้ก็มี Continue ซะด้วย ทำให้ตัวเกมท้าทายมากๆ แต่เล่นจนไปสู้ด่านสุดท้ายจนจบ ก็ประทับใจดีครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Don King Presents: Prizefighter
เกมชกมวยที่จะให้เราใช้สร้างตัวละคร "The Kid" เล่นผ่านโหมด Career ตะลุยไปจนการไปเป็นยอดนักชก ในสังกัดของโปรโมเตอร์ ดอนคิง
เริ่มกันมาเราสามารถสร้างตัวละครได้ละเอียดระดับหนึ่ง การดำเนินเรื่องจะมีภาพยนตร์ให้ดูกันเลย บอกเล่าเรื่องราวต่างๆของ The Kid อีกทั้งจะมีการดำเนินการต่อสู้สลับไปยังยุคอดีตอีกด้วย (เพราะเกมนี้เด่นตรงที่มีนักชกในอดีตเยอะดี)
การฝึกซ้อมและการอัพเกรตต่างๆ มีเกมย่อยๆกดปุ่มให้เล่นสนุกดี (รู้สึกชกกระสอบทรายจะทำแต้มง่ายสุด) ข้ามมาที่การชกในเวทีกันบ้าง ส่วนใหญ่จะแข่งกันกดปุ่มกันเยอะเลย และดูเหมือนจะน็อคกันยากๆด้วย (แต่ถ้าตอนแรกๆรีบอัดเลยก็มีสิทธิ์น็อคเร็วได้ เพราะบางทีคอมก็มัวแต่กดเพิ่มพลังจนลุกไม่ทันก็มี)
ตัวเกมมีความไม่สั้นไม่ยาว เล่นวันเดียวก็จบได้ ดูแล้วองค์ประกอบต่างๆยังไม่เต็มอิ่มเท่าไหร่ (แต่อย่างว่า เป็นเกมชกมวย อย่างน้อยได้แน่ๆก็ความมัน สะใจ ล่ะครับ)
★ ★ ★ ☆ ☆

WWE SmackDown vs. Raw 2010
เกมมวยปล้ำยอดนิยม กลับมาแล้วหลังจากที่ภาคที่แล้วทำไว้ได้ดีมากๆเลย หวังว่าภาคนี้คงจะดีขึ้นไปอีกแล้วก็ดูเหมือนจะเป็นจริง เย้
สำหรับผู้ที่ลืมไปแล้วว่า เล่นยังไงหว่า ในภาคนี้มีการให้เล่นอิสระเลยตอนเปิดเครื่องมา (ซีน่ากะออร์ตัน ในสนามซ้อม) ซึ่งจะมีท่าต่างๆขึ้นมาให้กด ถ้ากดถูกก็จะผ่านไปท่าต่อๆไป ทำให้รือฟื้นการเล่นกลับมาได้ไม่ยาก
มาสู่โหมดหลักของเกมกันบ้าง คือ โหมด Road to Wrestlemania ซึ่งยังคงมีเนื้อเรื่องกว่า 5 เรื่องของนักมวยปล้ำ WWE (พิเศษคือ คราวนี้มีนักมวยปล้ำหญิงด้วย) อีกทั้งยังมีเรื่องราวของตัวละครที่เราสร้างมาเองเพิ่มมาอีก 1 ด้วย ซึ่งเนื้อเรื่องค่อนข้างจะมันเลย (แต่ตอนจบจะขำๆ) ซึ่งแน่นอนเมื่อเล่นไปแล้วยังคงได้รับอารมณ์อินไปเหมือนการชมการถ่ายทอดสดเลย
มาที่การปรับแต่งในเกมกันบ้าง เกมนี้จัดว่า ปรับแต่งได้เยอะมากๆตามแบบภาคที่ผ่านๆมา แต่จะมีเพิ่ม คือ เราสามารถสร้างไฮไลท์ของเราใส่ไว้ในฉากหลังตอนเปิดตัวได้ด้วย (สุดยอด)
การควบคุมก็ทำได้ดีขึ้นการรีเวิส์สโต้กลับทำให้ฝ่ายรับก็เล่นมัน แมทซ์การแข่งขันมี I Quit แมทซ์ด้วย(ที่ผมชอบมาก) การใช้ท่าไม้ตายการทำมาให้ใช้ได้ง่ายขึ้น เพราะคราวนี้ท่าสัญลักษณ์จะมาเป็นตัวช่วยเพิ่มทำให้ใช้ท่าไม้ตายหลักได้ง่ายขึ้น (ซึ่งเหมือนกับของจริงที่จะโชว์ท่าย่อยๆก่อน แล้วจะใส่ท่าใหญ่ต่อมา)
ตัวเกมมีภาพสวยแบบเดิม องค์ประกอบต่างๆก็ยังคงดี และมีมากขึ้น อย่างนี้ไม่น่าพลาดแล้ว!!!
★ ★ ★ ★ ★

NBA Live 10
เกมบาสเก็ตบอลจากทั่วโลก เพราะนอกจาก NBA แล้วยังมีทีมชาติด้วย มาคราวนี้มีการปรับปรุงการเล่นให้ลื่นไหลมากขึ้น กราฟฟิกองค์ประกองของสนามก็ทำได้เด่นตามแบบเกมนี้
การเข้าทำในเกมนั้นหลากหลายและมีมากขึ้น เพราะภาคนี้ได้ปรับปรุงการเด้งของลูกบาสบนห่วงมาบ้างแล้ว รายละเอียดของทีมและนักกีฬาในเกมก็ถือว่ามีมาก
แต่เกมยังมีจุดด้อยหลายจุดเหมือนกัน เช่น ท่าดีใจที่มีน้อยและดูไม่สวยเท่าไหร่ เสียงพากษ์ในเกมที่ดูมีน้อยมากๆ (และก็ไม่ได้ปรับมาให้แบบเล่นได้ทันที) แต่ถ้าปรับปรุงได้หมดล่ะก็ ภาคหน้ามีอะไรดีๆแน่นอนเลยล่ะครับ ภาคนี้ได้เด่นตรงที่ความลื่นไหลนี่ล่ะครับ
★ ★ ★ ★ ☆

NBA 2K10
เกม NBA ที่ขึ้นชื่อสุดๆในภาคที่ผ่านๆมามาคราวนี้จะมาอะไรเปลี่ยนไปบ้างน้า แล้วจะมีส่วนที่ดีมากขึ้นหรือเปล่า
กราฟฟิกและการเล่นยังคงทำได้ดีเหมือนเดิมครับ แต่จะมีจังหวะการเข้าทำที่เปลี่ยนแปลงไปบ้าง จังหวะจะดูช้าๆลงไปต้องปรับตัวในตอนแรกๆ การแสดงไฮไลท์แบบ Top 3 หลังเกมหายไปแล้ว (เสียดายจัง) ถูกแทนที่มาด้วย G Moment คนที่ชอบ อัลเลย์ฮูป คงจะชอบ เพราะส่วนใหญ่ อัลเลย์ฮูป จะได้ G Moment ไว้ดูหลังเกม (ผมก็ชอบซะด้วย บางเกมอัลเลย์ฮูป ไป 20 ครั้งกับคอมง่ายๆ เพื่อดูรีเพลย์ก็มี เห้อๆๆๆ) เอาเป็นว่าตรงจุดนี้ไม่ถือว่าเสียหาย
เมนูในเกมเปลี่ยนใหม่ ทั้งดูยากและง่าย (บางอย่างผมก็ยังชอบของเก่าอยู่) โหมดต่างๆของเดิมยังคงมาหมด ทั้ง แข่งดั้ง แข่งบาสข้างถนน แข่งซู๊ต 3 แต้ม
ที่เพิ่มเข้ามาคือ โหมด My Player ที่ไปๆมาๆแล้วเหมือนเป็นโหมดหลักของเกมไปเลย(ดูแล้วคล้ายๆโหมดเนื้อเรื่อง) เราจะสร้างนักบาสมา 1 คน เข้าฝึกกับทีมบาส NBA และตะลุยไปเรื่อยๆจนติดทีม NBA (หรือ NBADL ก็มีในโหมด My Player ซะด้วย<>) ซึ่งคราวนี้ ไม่ต้อง Live ก็เล่นได้ด้วยทำให้เปิดโอกาสให้ได้เล่นกันทุกคนเลย การคิดคะแนนเรทติ้งของตัวละครเราหลังเกมก็ละเอียดดี การเล่นทำให้รู้จักการยืนตำแหน่งต่างๆในสนามบาสด้วยและที่ชอบคือ มุมกล้องในเกมที่หลากหลาย (แต่ผมใช้แต่แบบมองจากสนามแข่ง เหมือนตอนเล่นปกติล่ะครับ อิอิ ไม่ต้องปรับตัวดี) โดยรวมๆภาคนี้ถือว่า ทำได้ดีขึ้นครับ
★ ★ ★ ★ ★

Madden NFL 10
เกมอเมริกันฟุตบอล ของ NFL ที่มีมายาวนาน และ เป็นเกมกีฬาที่ขายดีที่สุด กลับมาหร้อมกับความสุดยอดอีกครั้งครับ (สุดยอดทุกครั้งเลยเกมนี้)
โหมดเดิมๆยังคงมีอยู่ครบ การแข่งเป็นฤดูกาล การแข่งเป็นตำแหน่ง การเล่นเหตุการณ์สำคัญๆปีที่แล้ว (มีครบเลยแม้แต่ Lions 0-16 ก็ยังมี)
กราฟฟิกในเกมพัฒนาขึ้นไปมาก การเคลื่อนไหวดูเหมือนจริง การปาลูกของ ควอเตอร์แบ็ค ที่ต้องดูจังหวะและดูการเคลื่อนไหวที่มากขึ้นก่อนจะปาลูกให้ได้ผลดี และแต่ละตัวนักกีฬาก็ไม่เหมือนกันซะด้วย องค์ประกอบต่างๆก็เพิ่มมา มีภาพของคนดูนอกสนามต่อคิวซื้อตั๋ว ซื้อไส้กรอก ซื้อหมวก ก็มี และการลุยไปในฤดูกาลคราวนี้จะมี Extra Point เป็นการวิเคราะห์เกมทั้งก่อนเริ่มเกม กลางเกม และหลังเกมด้วย (แถมยังมีภาพในเกมที่เราเล่นประกอบที่ทำได้ดีเลย - Alex Flanagan ก็มาด้วย-) โดยรวมๆแล้วก็ยัง สุดยอด เหมือนเดิม
★ ★ ★ ★ ★

FIFA Soccer 10
เกมฟุตบอลที่มีมายาวนาน และขึ้นชื่อเรื่องของ ทีมที่มีเยอะ และชื่อส่วนใหญ่ที่ทำได้ดี ตลอดจนกราฟฟิกในเกมที่สวยงามใช้ได้
โหมดต่างมีมาครบ และเพิ่ม Visual Pro ที่ให้เราสร้างตัวละครเองขึ้นมาเอง ส่วนโหมดการเล่นเป็นตำแหน่งก็ใช้ได้ โหมดการเป็นผู้จัดการ(+เล่นเอง)ก็มีความละเอียดตามแบบฉบับเกมนี้
มาที่เกมการเล่นกันบ้าง เกมพยายามทำการควบคุมแบบ 360 องศาแล้วก็ทำได้ดีซะด้วย การทำประตูคราวนี้ พยายามทำให้การยิงไกลมีผลมากขึ้น มีการที่ผู้รักษาประตูรับไม่อยู่หรือกระชอกมาบ้าง แต่โดยรวมๆยังไม่ถือว่า ดีมาก ท่าดีใจในเกมก็ปรับปรุงให้ดูง่ายๆไม่ยากแบบเดิมแล้ว
เกมนี้เป็นลางบอกๆมาเป็น FIFA Soccer 10 เริ่มทำได้ดีขึ้น (ซึ่ง Live จะมันเลย) และที่สำคัญ แม้จะซื้อแผ่นเดิมๆมา ในเกมนี้ก็ยังมีนักเตะไทยในต่างแดน มาให้เล่นในเกมตั้งแต่เริ่มด้วย (อย่างน้อยก็ 1 คนที่ เมลเบิร์น หน้าตาและความเก่งก็ใช้ได้เลย)
★ ★ ★ ★ ☆

Pro Evolution Soccer 2010
หรือที่บ้านเราเรียกกันว่า Winning Eleven 2010 ของ Konami ขอกลับมาทวงบัลลังค์ความยิ่งใหญ่กันอีกครั้ง
จำได้หรือเปล่า แต่ก่อนเคยมีเกม UEFA Champion League (ของ EA) เป็นเกมแยกๆออกมาขายด้วย คราวนี้ไม่ต้องไปวิ่งหาแล้ว Winning Eleven 2010 รวมมาให้หมดแล้วครับ แล้วคราวนี้นำไปใส่ในโหมดหลักๆของเกมจนครบเลยทั้งโหมด Become A Legend (เล่นตำแหน่งเดียว) และ Master League เล่นเป็นฤดูกาล
Master League คราวนี้ปรับปรุงซะจนสุดยอดไปเลย นอกจาก UEFA Champion League แล้ว UEFA Europa League ก็มาด้วย(น่าจะเป็นเกมแรกๆเลยที่มี) และมีการคัดเลือกแบบของจริง ตลอดจนการแข่งขันที่ทำได้ดี เหมือนการชมการถ่ายทอดสดเลย ทั้ง ภาพยนตร์เริ่มทัวร์นาเม้นท์ การยืนเคารพเพลง กราฟฟิกสกอร์ ป้ายข้างสนาม และแม้แต่เพลงดูไฮไลท์ตอนจบเกมก็คราวนี้เอามาหมดเลยครับ (ทั้ง UCL และ UEL เลยด้วยที่ทำได้ดี)
แล้วเกมยังมีการยกเครื่อง Master League ใหม่ทั้งระบบการเงินแบบสกุลจริง ตารางการแข่งขัน ระบบการซื้อขายที่มีการแย่งซื้อนักเตะกันด้วย ระบบ Scout ต่างๆ ก็ทำออกมาได้ดี แต่ยังคงเอกลักษณ์การเข้าใจที่ง่ายๆอยู่ (ภาคนี้วางตำแหน่งมั่วๆแบบเอากองหลังมาวางกองหน้าไม่ได้ผลดีแล้วนะครับ พลังจะลดลง เพราะมีค่าพลังระหว่างตำแหน่งนักเตะที่ถูกต้องด้วย)
หัวใจของ Winning Eleven คือ การยิงประตูที่มัน ลูกแปลกๆที่มี และภาคนี้มีการหมุนของลูกบอลที่มากขึ้น การควบคุมแบบ 360 องศา (แต่ผมดีใจที่แม้แต่เล่นใช้ D-Pad แบบเดิมก็ยังเล่นได้ และอยากให้เป็นแบบนี้ต่อไป)
ด้วยความที่ผมชอบการแข่งขัน UEFA มาก แล้ว Winning Eleven 2010 ตอบโจทย์ได้สมบูรณ์แบบมากๆ นี่คือ หนึ่งในเกม Winning Eleven ที่ดีที่สุดเลยครับ
★ ★ ★ ★ ★

Action-Adventure เกมลุย-ผจญภัย

Lego Star Wars: The Complete Saga
ตัวต่อ Lego ที่หลายๆคนเคยเล่น และอาจจะสงสัยว่า ตอนนี้เป็นยังไงไปบ้าง ได้กลับมายอดนิยมอีกครั้งกับเกม Lego Star Wars: The Complete Saga ที่ว่ากันว่า เป็นเกมน้อยๆเกมที่จะรวบรวมเนื้อเรื่องหลักทั้งหมดของ Star Wars มาไว้ในเกมเกมเดียว
เนื้อเรื่องของเกม จะมี 6 Episode ของภาพยนตร์มาหมด (ย่อยอีกเป็น 6 เรื่องย่อยต่อ 1 episode) เนื้อเรื่องก็จะดำเนินเหมือนภาพยนตร์ไปเลย มีแตกต่างกันไม่มากนัก (เนื่องจากตัวละครจะไม่พูด ทำให้ต้องโชว์รูปภาพแทน ตลกดี) ตัวละครต่างๆมากันหมด (เผลอๆในเกมจะมาเยอะกว่าภาพยนตร์ซะด้วยครับ) โดยเมื่อเล่นๆไปแล้ว รู้สึกเหมือนว่า Episode 1-3 จะสั้นกว่า 5-6 ยังไงไม่รู้สิครับ
เกม Lego Star Wars: The Complete Saga จะเป็นเกมแนวผ่านด่าน โดยใช้ความสามารถของตัวละครที่แตกต่างกันผ่านไป โดยฉากแต่ละฉากก็ไม่ต้องวิ่งย้อนกลับไปมามากนัก เรียกว่า เล่นผ่านไปเป็นฉากๆเลย ตัวเกมจะง่ายๆฝึกความสามารถของผู้เล่นเกมใหม่ๆได้ดี หรือ จะหาความท้าทาย โดยการหาเก็บ Lego หรือ ชิ้นส่วนลับในเกมก็มีซ่อนอยู่จำนวนมาก เกมนี้จัดเป็นเกมเล่นสบายๆ ไม่มีความรุนแรงมาก สนุกสนานดีครับ ที่สำคัญแฟนสตาร์วอร์จะได้ติดตามเนื้อเรื่องที่ชื่นชอบ ตลอดจนฉากฟันดาบเลเซอร์ เฟี้ยวฟ้าว หรือ ปืนเลเซอร์ ในเกมก็ทำได้มันดีครับ ภาพในเกมออกแนวการ์ตูน 3 มิติสดใส ดูๆไปแล้วจะสวยไปอีกแบบ
★ ★ ★ ★ ☆

Ninja Blade
Ninja Blade เกมแนวนินจาพลังสูง ในโลกยุคปัจจุบัน จาก From Software ที่พยายามจะทำมาสู้กับเกมรุ่นพี่อย่าง Ninja Gaiden
เรื่องราวของ เคน หนี่งในหน่วยรบแบบนินจา คอมมาโด ต้องหยุดยั้งการแพร่กระจายของไวรัสร้ายแรง ที่สามารถกลายเป็นสิ่งมีชีวิตประหลาดๆได้ เมื่อ เคน บุกตะลุยไปเรื่อยๆก็พบอำนาจของเชื้อที่รุนแรงมากขึ้น ไปจนถึงเรื่องราวที่ใกล้ตัวเข้ามาเรื่อยๆกับ บิดา ของตัวเค้าเอง
เกม Ninja Blade จะมีการใช้ดาบต่างๆที่หลากหลายตามชื่อของเกม ซึ่งมีส่วนในการต่อสู้และการผ่านด่าน ในตัวเกมนั้นมี การกดปุ่มระหว่างดูหนัง ที่กดผิดก็เกมจบเลย ดังนั้น อาจจะเสียอารมณ์บ้างถ้ากดไม่ผ่านแล้วต้องมาวนซ้ำบ่อยๆ
เรื่องราวในเกมดูเข้มข้น มีการสู้กับหัวหน้าที่ตัวใหญ่ๆขึ้นเรื่อยๆ ภาพในเกมก็สวยดีเลยทีเดียว แต่เสียดายรถถัง และ เฮลิคอปเตอร์ ในเกมจริงๆเลยครับ เคน แกใช้ไปเยอะเลยในการส่งไปที่ต่างๆ (ส่วนใหญ่ระเบิดหมด) แต่...เกมนี้ผมให้เพื่อนเล่นให้ดูครับ
ไม่ขอให้ดาว

Alone in the Dark
เกมแนวสยองขวัญฟอร์มยักษ์ของ Atari ที่วางตัวเกมมาว่าจะนำเสนอไปเหมือนการดูภาพยนตร์ชุดเลยทีเดียว (เมื่อเรากลับมาเล่นเกมใหม่ จะมีการย้อนเนื้อเรื่องที่ผ่านมาสรุปเป็นไฮไลท์ให้ดูด้วย)
เมื่ออยู่มาวันหนึ่งเกิดเหตุผิดปรกติขึ้น เมืองนิวส์ยอร์คมืดไปหมด อำนาจชั่วร้ายแพร่กระจายไปเรื่อยๆ Edward ตัวเอกของเรื่อง ต้องค้นหาความจริง(ซึ่งเกี่ยวกับตัวเองด้วย) ประกอบกับความรักที่เกิดขึ้นระหว่างเดินทางกับ Sarah ทำให้นำไปสู่การตัดสินใจในตอนสุดท้ายที่ยากลำบากยิ่งนัก ว่าจะจบลงอย่างไร
ตัวเกมนั้นจะออกแนวภาพยนตร์เลยครับ คือ เล่นๆไปก็จะมีจุดเช็คพ้อยให้เรื่อยๆ มีระบบกดข้ามได้ด้วย เมื่อทำได้ตามเกณฑ์ของด่านนั้นๆ แต่ก็ทำมาได้ไม่ดีเลย เพราะเมื่อทำมาได้ตามเกณฑ์ ก็ปาไปจะจบด่านแล้ว ใครจะไปกดข้าม แต้มก็ไม่ได้ อาวุธก็หายไปหมดซะอีก (หรือว่า จุ๊กกรู เกมสยองขวัญเค้าเลยอยากให้น่ากลัว แม้จะกดข้ามฉากก็ยังคิดมากเลย)
เกมนี้น่ากลัวไหม ผมว่า น่ากลัวมากเลยล่ะครับ (นั่นเลยทำให้เป็นเกมที่ต้องเล่นอีกเกมด้วย) เพราะอาวุธในเกมที่เราจะจุไปได้นั้นมีพื้นที่เก็บของมาให้จำกัดมากๆ ต้องวางแผนให้ดี ตัวเกมยังมีการผสมของต่างๆ ทำให้ได้ของใหม่ๆอาวุธใหม่ๆในเกมหลากหลายชนิด ส่วนใหญ่ตัวเกมจะมืดแทบทั้งหมด แถมยังมีปริศนาที่คิดมากแนวหลอนๆอีกเยอะ ไปจนถึงฉากจบที่หลอนอีกด้วย (จะให้จบแบบมีความสุขก็ไม่ได้หรือนี่) เกมนี้ปรับได้ทั้งมุมมองจากตัวเรา และมุมมองจากข้างหลังล่ะครับ (แต่ผมใช้แต่ข้างหลังนะ จากตัวเรา มันดูหลอนๆ) การลุยบอสในเกมนี้ก็ค่อนข้างกดดัน พลังหมดง่ายเหมือนกันแล้วก็ต้องหาที่รักษา (บางทีมันไม่ได้หาง่ายๆซะด้วย) และที่สำคัญเกมนี้ ปรับความยากก็ไม่ได้ซะด้วย...อ่ะจึ๋ย
ความสยองขวัญเกมนี่ล่ะใช่เลยครับ เกมดูยิ่งใหญ่เลย และรวมๆแล้วเกมทำออกมาได้หลอนแทบทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นเนื้อเรื่อง องค์ประกอบ ปริศนา ฉาก ไปจนถึงฉากจบที่หลอนเลยทีเดียว !!!
★ ★ ★ ★ ★

Lego Indiana Jones: The Original Adventures
เกม Lego ที่รุ่งเรื่องได้มีเกมออกมาเรื่อยๆ คราวที่มีถึงภาคของ Indiana Jones กันบ้าง โดยจะอ้างอิงมาจากภาพยนตร์เลย
ภาพยนตร์ที่ประกอบกันภายในเกมก็จะมีตั้งแต่ภาค 1 ถึงภาค 3 โดยเราสามารถเลือกเล่นภาคไหนก่อนก็ได้ เนื้อเรื่องก็จะสรุปมาสั้นๆตามแบบ Lego
การลุยด่านของ Indiana Jones จะดูออกแนวผจญภัย ทำให้ส่วนใหญ่จะเป็นการลุย แต่ปริศนาในเกมก็มีเหมือนเดิม ให้ใช้ตัวละครต่างๆมาช่วยกัน (แก้ไม่ยาก เพราะเดาได้ว่าจะใช้ตัวไหนทำอะไร)
ภาพในเกมก็แบบ Lego เหมือนเดิม (หัวใจสี่ดวง) และไม่มีเกมโอเว่อร์ ทำให้เกมตระกูลนี้ยังเล่นผ่านได้ง่ายๆ และเล่นแล้วสนุกต่อไปอีกเกม (ก็ไม่น่าเชื่อว่า ตัวต่อ Lego จะเริ่มมาไกลมากแล้วนะนี่)
-แต่หัวหน้าด่านสุดท้าย(ท้ายสุดเลย) ผมก็หลงหาวิธีกำจัดไปนานเหมือนกันนะนี่ งง อยู่นานเลย แต่ยังไงเกม Lego นี้ไม่ต้องหาข้อมูลหรือตัวช่วยก็จบได้ล่ะครับ...-
★ ★ ★ ★ ☆

Mercenaries 2: World in Flames
เกมยิงแบบมุมมองจากข้างหลัง ที่เป็นแบบโลกอิสระ ที่โด่งดังกับ XBox ตัวแรกกลับมาอีกครับ กลับคราวนี้ไปที่ เวเนซูเอล่า กัน
ทีม Mercenaries ซึ่งเราจะสามารถเล่นได้ 1 จาก 3 ตัว ได้รับทำงานให้ โซลาโน่ ที่เวเนซูล่า แต่เหตุการณ์ไม่สู้ดีนัก เงินก็ไม่ได้ แถมยังถูกยิงก้นกลับออกมาอีก นี่จึงเป็นเรื่องราวสู่การตามหา โซลาโน่ และล้างแค้น
ตัวเกมจะคล้ายๆกับภาคแรก คือ ต้องไปรับภารกิจจากหน่วยต่างๆใน เวเนซูเอล่า เพื่อจะได้รับความช่วยเหลือจากหน่วยนั้น ไว้ช่วยในการต่อกรต่อไป และยังคงมีการขโมยยานพาหนะแบบเกมแนวๆนี้
ภารกิจต่างๆในเกมจะออกแนวทำลายล้าง และ มีอาวุธยุทโธปกรณ์ ตั้งแต่ของเล็กไปจนถึงระเบิดนิวเคลียร์เลย (แต่ว่าจะได้มาก็ใกล้จบเกมล่ะ)
ภาพในเกมก็สวยใช้ได้ แต่ดูแล้วยังไม่ถึงกับสวยมาก เพราะยังมีที่เบลอๆ และความละเอียดบนตัวบละครและสิ่งอื่นๆ ที่ยังไม่เท่าเกมอื่นๆ
เหมาะสำหรับท่านที่อยากเล่น เกมเปิดอิสระ แผนที่ใหญ่ๆ และ การทำลายลายสูง (และเนื้อเรื่องพอใช้ได้) ครับ
★ ★ ★ ★ ☆

Fighting เกมต่อสู้

Dragon Ball Z: Burst Limit
เกมต่อสู้ที่นำเรื่องราวของ Dragon Ball Z มาเสนอเรื่องราว ที่มีภาพกราฟฟิกสีสันสดสวยแบบ 3 มิติ
เกมจากดำเนินเรื่องราวตั้งแต่ ซุนโงคู เริ่มโตเป็นผู้ใหญ่ ไปจนถึงการที่ โงฮัง ปราบเซลล์ได้สำเร็จ (และจะมีภาคเสริมๆอย่าง Boly และอื่นๆมาบ้าง)
เรื่องราวดำเนินผ่าน Z-Chronicles ซึ่งเป็นโหมดที่เราจะดำเนินเรื่องเป็นแบบการต่อสู้ครั้งต่อครั้งไป ซึ่งจะมีเรื่องราวดำเนินไปด้วย(ที่สำคัญเรายังจะได้ฟังเสียงญี่ปุ่นด้วยนะ ลองไปเทียบกับเสียงไทยในการ์ตูน ดูเอาเองนะครับ) การดำเนินเรื่องไปทำให้เราจะได้เล่นตัวละครแทบจะทั้งหมดในเกม ส่วนผู้ที่กลัวว่าจะเล่นยากไหม ไม่ต้องกลัวครับ เพราะในเกมสามารถปรับระดับความยากได้กว่า 6 ระดับ แบบที่ง่ายๆเลย และเกมยังมีโหมดที่สอนการเล่นด้วย
การต่อสู้ในเกม จะมีการใช้เพื่อนมาช่วยด้วย การต่อสู้ในเกมค่อนข้างจะรวดเร็วมากๆ ชกต่อยกันเฟี้ยวฟ้าวกันเลย อีกทั้งตัวเกมยังทำให้ฝ่ายบุกมีการโจมตีที่หลากหลาย เช่น หายตัว ท่าชกแรงทำลายการ์จ เป็นต้น ตลอดไปจนท่าไม้ตายเฉพาะของแต่ละตัว ที่บางทีใช้ให้ถูกจังหวะดีๆ ก็ทำให้พลิกจากฝ่ายที่เสียเปรียบมาได้เปรียบและชนะได้เหมือนกัน จัดเป็นเกมที่มีเสน่ห์ของ Dragon Ball ดีเกมหนึ่งเลย เล่นแล้วสนุกครับ (แต่จริงๆก็ยังอยากได้เนื้อเรื่องในเกมที่มากกว่านี้อยู่เหมือนกันครับ)
★ ★ ★ ★ ☆

Other อื่นๆ

Universe at War: Earth Assault
เกมวางแผนการรบ แบบ 3 มิติ เรื่องราวของ โลกที่ถูกบุกรุกโดยเหล่าเอเลี่ยน Hierarchy เพื่อต้องการแหล่งพลังงาน การรุกรานครั้งนี้รุนแรงมาก และ กองกำลังชาวโลกกำลังจะแพ้ ได้มีหน่วย Novus จากนอกโลกที่อ้างว่าจะ มาช่วยเหลือ ทำให้สงครามยังไม่จบง่ายแน่ๆ
Universe at War: Earth Assault จะเป็นสงครามออกแนวเครื่องจักร และมีฉากการทำลายล้างในเกมมากมาย การสร้างของในเกมจะต้องใช้เงิน ซึ่งก็จะได้มาจาก การใช้หุ่นไปเก็บสิ่งก่อสร้างบนโลกมา หรือ การสร้างฐานสร้างเงิน (แต่ละฝ่ายจะหาเงินต่างกัน)
เนื่องเรื่องในเกมในให้เราดำเนินเรื่องผ่านหลายๆฝ่ายประมาณ 4 ฝ่ายได้ คือ ชาวโลก , Hierarchy , Novus และฝ่ายที่ดูเหมือนเทพ (การเล่นจะแยกกันไปเลย) การขมวดเรื่องมาสู่ตอนจบทำได้ดี ตัวเกมมีจุดเด่นที่การสร้างหน่วยรบที่แตกต่างกันมีตั้งแต่เล็กๆไปจนถึงใหญ่มากๆ การบุกกันเราก็สามารถเลือกจุดทำลายในศัตรูได้ด้วย การบังคับใช้จอยก็ไม่ยากเลย
แต่ภาพหนังที่ดำเนินเรื่องยังไม่สวยงามมากนัก การเล่นต้องปรับตัวให้เข้าใจแล้วจะสนุก ทำให้ต้องใช้เวลาพอสมควรเลย แต่ยังดีที่เกมไม่ยากมากนัก เล่นจบได้ครับ
★ ★ ★ ☆ ☆

Every Party
เกมหมุนวงล้อบนการ์ดที่มีเลขต่างๆ เพื่อจุดหมายสู่ชัยชนะ คือ การไปสู่เส้นชัย (แต่จะมีบางด่านให้เก็บเงินก็มี)
เรื่องราวของตัวละครเราเดินทางเข้ามาในเมืองแห่งหนึ่ง แบบคนปกติๆ แต่กลับโดนผู้คนทั่วไปมองว่า เป็นผู้วิเศษ ที่จะมาช่วยเหลือคนในเมือง ทำให้ตัวเอกเราก็เลยต้องจำใจช่วยแบบไม่เต็มใจเท่าไหร่ ทั้ง การไปซื้อของให้ พาคนหลงไปให้ถูกที่ ช่วยหนุ่มให้กล้าจีบสาว และงานต่างๆแบบไร้สาระอีกมากมาย (ทั้งนี้ยังมียายแก่และตาเฒ่า ด้านมืดและดี คอยยุยงด้วย)
ภาพในเกมเป็นแบบการ์ตูนสีสดใส การดำเนินเนื้อเรื่องจะเป็นตอนๆต่อเนื่องกันไปดูแล้วสนุกดีครับ (แต่เสียดายต้องอ่านเอานะครับ ตัวเกมไม่พูดเลย)
การเล่นเกมในการเดินแต่ละช่องออกแนวกึ่งๆบังคับได้และวัดดวง เพราะต้องกดเข็มที่หมุนบนการ์ดให้หยุด ดังนั้นต้องใช้การ์ดให้ดี เพื่อบังคับให้กดไปในช่องที่ต้องการได้ง่ายขึ้น (บางการ์ดก็ใช้ได้ครั้งเดียว)
ตัวเกมจะมีระบบการวาง Bully ซึ่งจะเป็นตัวดักขัดขวางตัวละครอื่นๆที่แข่งไปด้วย ซึ่งทำให้มีการแย่ง Bully กันสนุกดี (จริงๆ Bully ก็คือ ชาวบ้านข้างทางนั่นล่ะครับ ว่า ใครจะได้ใจไป ชาวบ้านก็จะช่วยเหลือ)
นอกจากนี้ระหว่างทางจะมีเกมย่อยๆให้เล่นด้วย ซึ่งมีหลากหลายมาก เช่น ตีเบสบอล โยนห่วง วิ่งเก็บของ ถ่ายรูป...เยอะมากๆ แล้วทำให้เกมไม่น่าเบื่อด้วย สนุกจริงๆเกมนี้ (แต่เสียตรงสุดท้ายทั้งหมดก็ต้องไปแย่งกันเข้าเส้นชัย บางทีเล่นดีทั้งเกม เข้าเส้นชัยไม่ได้ก็จบแห่)
★ ★ ★ ★ ☆

Sid Meier's Civilization Revolution
เกมวางแผนข้ามยุคข้ามสมัยตั้งแต่ยุคหิน ไปจนถึงยุคที่มีเทคโนโลยีสมัยใหม่กันเลยทีเดียว และเพื่อจุดหมายที่สำคัญที่สุด คือ การสร้างอาณาจักรของเราให้ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก
เกมมีภาพการ์ตูนสดใสที่ดูมีมิติ ตัวเกมจะเริ่มให้เราเลือกว่าจะเป็นชนเผ่าไหน ซึ่งมีเยอะทีเดียว ไม่ว่าจะเป็น จีน รัสเซีย ฝรั่งเศส อินเดีย รวมแล้วกว่า 16 เผ่า ซึ่งแต่ล่ะเฝ่าก็จะมีหัวหน้าที่มีชื่อเสียง และส่วนใหญ่มีตัวตนจริงๆแทบทั้งหมด เช่น มหาตะมะคานธี เป็นต้น หลังจากที่เลือกได้แล้ว เราก็จะเริ่มปรับแต่งเมือง ซึ่งจะเลือกได้ตามทรัพยากรที่มี หลังจากนั้นก็รอวันเสร็จ เล่นๆไปเพื่อทำให้เมืองเราใหญ่และเจริญขึ้น
ในเกมเราจะไม่ได้เล่นไปฝ่ายเดียว จะมีชนเผ่าอื่นๆอยู่รอบโลกด้วย (เกมนี้ใช้เป็นโลกเลยนะนี่) ซึ่งเราสามารถจะเล่นแบบบุกตะลุย โดยการสร้างกองทัพ แล้วบุกปราบให้หมดทั้งโลกไปเลยก็ได้ (ผมใช้วิธีนี้) หรือจะใช้วิธีเจรจาสัมพันธไมตรี เพื่อ ร่วมกันแลกเปลี่ยนเทคโนโลยีและอื่นๆ เพื่อความเจริญของเมืองก็ได้ (ส่วนใหญ่ผมมองว่า เรามักจะเสียเปรียบ แฮะ)
ตัวเกมมีจุดเสียตรงการที่ต้องรอวันในการสร้าง การเคลื่อนไหวก็ไม่อิสระมากต้องเดินไปเป็นที่ๆเป็นวันในเกม(เล่นแรกจะงง ว่า เอ ทำไมเกมมันขยับไปกันเองหว่า) ยังดีที่เกมมีให้เลือกเล่นมากเผ่าานะนี่ทำให้เล่นไปแล้วก็อาจติดลมได้ เพราะอยากจะดูว่าเผ่าต่างๆนั้นมีเทคโนโลยีอะไรบ้าง (ซึ่งใช้เวลานานเลยกว่าจะดูได้หมด)
★ ★ ★ ☆ ☆

สวัสดีครับ yoyo_53.gif

#2 figsonic

ѡ¹鹷 1

Posted 11 January 2010 - 08:21 AM

โอ้ขอบคุณมากๆคับ

#3 2007psp2007

It's me Gamer

• Interests:EVERYTHING.

Posted 11 January 2010 - 08:26 AM

อยากบอกว่าเล่นมาหมดแล้ว จบบ้าง ไม่จบหลาย เกมส์ ออกมาเยอะจริงๆ
ขนาดเกมส์สมัยนี้สั้นแต่ก็ไมจบ
^^
รีววิว แจ๋มดีนะครับ yoyo_33.gif

#4 toom93

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 11 January 2010 - 08:39 AM

ขอบคุณครับ แต่บางเกมมันก็ไม่ใช่แนวผม ไอ้ที่เป็นแนวจริงๆ บางเกมก็ไม่มีดาว บางเกมผมก็ให้ดาวสูงกว่า

#5 hoooo

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 11 January 2010 - 09:08 AM

เยี่ยมมากๆเลย มี youtube ให้ดูด้วย yoyo_76.gif

#6 PAOLi360

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 11 January 2010 - 09:39 AM

ขอคุณสำหรับข้อมูลครับ

เยอะมาก คงต้องค่อยๆอ่าน หรือรอจะเล่นเกมส์ไหน ค่อยมาอ่านดู

#7 PArnKunG

Ш

• Junior Moderator

Posted 11 January 2010 - 10:14 AM

ขอบคุณมากครับผม

#8 Novemzer

ѡ§

• High Members

Posted 11 January 2010 - 10:22 AM

แหล่มเหมือนเคยครับ ขอบคุณ 875328cc.gif

#9 kerkkong

ѡͩҨ

Posted 11 January 2010 - 10:52 AM

เจ๋งดี

#10 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

• High Royal Executive Members

Posted 11 January 2010 - 11:41 AM

เล่นจนคุ้มเลยแฮะ...ผมเล่นวนๆอยู่ไม่กี่เกมเอง yoyo_56.gif

#11 BGM

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 11 January 2010 - 11:52 AM

มาขอชื่นชมในความพยายามของท่านครับ เจ๋งจริงๆ yoyo_33.gif

#12 9th TEARDROP

¹

•  DGO Blogger

Posted 11 January 2010 - 12:38 PM

อื้อหือ... ตั้งใจทำจริงๆนะเนี่ย

เขียนได้ดีครับ นี่ถ้าผมยังไม่ได้เล่น 360นี่น้ำลายหยดใส่คีบอดแน่ๆ
แต่ส่วนใหญ่ต้องบอกว่าคะแนนความชอบของคุณค่อนข้างแปลกกว่าคนทั่วไปนะ

เช่น คอนฟลิค ดีนายออพ กลับได้ดาวสูงกว่า COD WAW
เข้าใจว่าพิจานณาจากความสนุกส่วนตัว

อ่านแล้วก็เสียดายอีกครั้งที่กระทู้นี้อาจจะต้องถูกปล่อยให้หล่นหายไปตามกาลเวลา

#13 Khaek

The MiracleScorer

• Interests:Play FIFA on PS4

Posted 11 January 2010 - 01:30 PM

สุดยอดครับ ของผมตั้งแต่เล่นมาจบไป 2 เกมเอง

#14 gimkung

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 11 January 2010 - 02:16 PM

ขอบคุณมากครับ เป็นแนวทางที่ดีเลย ในการเลือกเกมมาเล่น yoyo_36.gif

#15 Tatasaray

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 11 January 2010 - 02:17 PM

เช่น คอนฟลิค ดีนายออพ กลับได้ดาวสูงกว่า COD WAW
เข้าใจว่าพิจานณาจากความสนุกส่วนตัว

ดาวเท่ากันนะครับ yoyo_63.gif
แต่เข้าใจว่าเปรียบเทียบรวมๆถึงเกมอื่นๆ (โชคที่ที่ยังให้แค่ 5 ดาว ถ้าให้แบบ 10 คะแนน คงจะ....)

คือ ผมเป็นคนเขียนเอง จะให้ไปอ้างอิงแต่ของคนอื่น หรือ เว็บอื่นก็กระไร คะแนนความชอบก็มีผลจริงๆล่ะครับ

บางทีเกมที่ผมชอบแต่คะแนนที่อื่นมันต่ำๆก็ต้องดันกันหน่อย
แต่ถ้าเกมที่ผมไม่ค่อยชอบแต่คนอื่นชอบกัน จะทำยังไงดีหว่า....(จะให้บอกว่าชอบก็กระไรอยู่)
คือ ผมก็ไม่ใช้นักเขียนอะไรก็เป็นคนเล่นเว็บ ปกติ ขอแสดงความเห็นตัวเองคงไม่ผิดนะครับ
(ผมก็ตั้งกระทู้ที่นี่ที่เดียวไม่ได้เอาไปลงที่อื่นๆเลยด้วย)

แต่ก็เป็นเรื่องดีนะครับที่มีคนเขียนเกี่ยวกับเกมหลายๆคนในเว็บ (เฉลี่ยๆความชอบกันไป) ขอบคุณที่แนะนำครับ
เกมใหม่ๆเชิญ 9th TEARDROP เต็มที่เลยนะครับ (ผมเล่นไม่ทันล่ะ) yoyo_11.gif
ไล่เล่นให้หมดทุกเกมแล้วน่าเริ่มอิจฉาคนอื่นที่เค้าได้เล่นเกมใหม่ๆจัง yoyo_33.gif

บางทีเกมที่ผมชอบแต่คะแนนที่อื่นมันต่ำๆก็ต้องดันกันหน่อย
แต่ถ้าเกมที่ผมไม่ค่อยชอบแต่คนอื่นชอบกัน จะทำยังไงดีหว่า....(จะให้บอกว่าชอบก็กระไรอยู่)

เอาเป็นว่าจะพยายามให้มีน้อยลงล่ะกันครับที่เป็นแบบนี้ แต่ผมก็ให้คะแนนเยอะๆกันทั้งนั้นแล้วน้า yoyo_33.gif
พูดจริงๆ คือ ไม่อยากให้ดาวต่ำๆเลยสักเกมเลยนะนี่

Edited by Tatasaray, 11 January 2010 - 05:26 PM.

#16 [[[PEE]]]

¹

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 11 January 2010 - 02:45 PM

เข้ามาคั่น lol.gif

#17 9th TEARDROP

¹

•  DGO Blogger

Posted 11 January 2010 - 06:32 PM

เอ๋า.. 4ดาวเท่ากันนี่หว่า แล้วนี่ผมก่งก๊งมองยังไงวะเนี่ย

ผมเองก็รีวิว+ความรู้สึกเหมือนกันครับ แต่ก็กลัวๆว่า
คนมาอ่านแล้วเค้ากะหนุกชัวร์ ไปเอามาเล่นแล้วดันไม่หนุก

ถ้าผมดันเกมไหนผมก็จะมีบอกหมายเหตุเหมือนกัน
ว่าคุณอาจจะไม่ชอบเพราะเกมมันมีแย่ตรงนี้ๆๆ
ผมชอบตรงนี้เป็นพิเศษ ซึ่งคุณอาจไม่ชอบ

เวปเรามีจุดอ่อนตรงนี้แหละครับ ข้อมูลตัวเกมแทบไม่มี
แต่ข้อมูลฮาดแวร์นี่อย่างปึ้ก แล้วก็มีคนตอบคำถามเร็ว

#18 vernea

...............

Posted 11 January 2010 - 06:44 PM

เข้ามาอ่าน
ติดตามผลงาน จขกท.ตั้งแต่สมัยรีวิวDSแล้วครับ

#19 ooddy

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 11 January 2010 - 07:36 PM

สุดยอดครับ สำหรับคำแนะนำเกมส์แต่ละอย่าง

#20 Pattrick00

ѡ

Posted 11 January 2010 - 08:41 PM

ถ้ามีเวลาทำต่อเรื่อยๆ นะครับ

ว่าแต่ Alone in the dark นี่ เทียบกับ Silent Hill แล้ว อันไหนสนุกกว่ากันครับ