`

Jump to content

omnia2 Ѻ iphone ˹ҡѹѺ

32 replies to this topic

#1 ҢԴ

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 07 January 2010 - 11:03 AM

ตามหัวข้อเลยอะครับ พอดีเดือนหน้าได้อั่งเปาจะเอาไปเปลี่ยนมือถือ ใช้ SE K750 มา 4 ปีแล้ว ถึงเวลาอันสมควรสักที

อยากให้พี่ๆเพื่อนๆแนะนำให้หน่อยครับ

คืออ่านๆมาก็น่าใช้ทั้ง 2 รุ่นเลย ตัดสินใจไม่ถูกครับ

ถามนิดนึงครับ omnia2 เนี่ย มัลติทัชได้ไหมครับ?

#2 Burm

¹

• Admin

Posted 07 January 2010 - 11:38 AM

ถ้าคุณต้องการโทรศัพท์ที่ใช้งานแล้วสนุก => iphone
ถ้าคุณต้องการโทรศัพท์ที่เด่นด้าน social network => BB
ถ้าคุณต้องการโทรศัพท์ที่ใช้งานได้ดี และมีความสามารถด้าน social network พอตัว => android (อ้าว)

พวก winmo อย่าไปใช้เลยครับ ถ้า winmo 7 ยังไม่ออก ขอเตือน
(แต่ถึงออกมาแล้ว ก็ไม่มีอะไรการันตีว่ามันจะดีจริงอีก)

#3 Pasaniva14

¹

• High Royal Executive Members

Posted 07 January 2010 - 11:40 AM

Iphone อ่ะคัรบ แต่แนะนำตัว 3GS นะครับ จริงๆผมว่ามันคนละจุดประสงค์กัน Omnia2 มัน WM6 เน้นธุระกิจมากกว่า แต่ผมว่ามันทางการเกินไป ผมเคยใช้ไป พอๆนานเข้า มันเซ็งอ่ะครับ ด้วยตัว WM6.1 มันมาสุดทางแล้ว พวก App
ก็ไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจ พอลองอัฟรอม 6.5 เหมือน อัฟ XP ไป Vista เห่อๆ บอกไม่ถูก ตอนนั้นผมเคยลองใช้ ไดม่อน2นะครับ

มาพูดถึง ไอโฟน จริงอยู่ว่า ความยุ่งยากในการเข้าถึงมันลำบากกว่า เช่น ต้องเจลเบรค แคร๊กอะไรต่อมิอะไร ตอนผมได้มาใหม่ๆ ผมไม่อยากเสียเวลา ผมจ่าย300ครั้งแรก ให้ร้านที่รู้จักเจลให้ ลงแอป8หน้า แล้วค่อยมาศึกษาเองตามเวป
พอทำเป็นมันสนุก และหลากหลายกว่า พวก PPC บานเลยครับ อยากใช้งานด้านธุระกิจก็มีแอปให้ เบื่อๆอยากเล่นๆ เกมส์ก็บานเบอะ เซ็งๆต่อสายเสียบเข้าเครื่องเสียงฟังเพลงก็แหล่ม ท่องเวปผมว่าไม่มีใครกินมันลงมีเทียบๆได้ก็แอนดอย

BB เพิ่งได้ลองไม่กี่วัน มีคนจัดมาให้เป็นเครื่องสำรอง ผมเล่นไป 5วัน ผมปล่อยเลย มันไม่เข้าก่ะผม ถ้าเน้นแชทกระจาย ไม่ชอบโทรคุย ก็จัดไป รับเมลผมว่ารับมากๆ เมมหมดครับ โดนมาแล้ว เซอร์วิสเค้าดี ติดแต่เครื่องรุ่น9000BOLD แรมน้อย

ร่ายยาว มีงบจัดไอโฟนดีกว่าครับ ผมเล่น3GS จนผมไม่อยากเปลี่ยนมือถือเลยครับ นี่ที่อยากเปลี่ยน ผมจะคืนสู่สามัญ เน้นแบบกดปุ่มแทนเวลาออกไปถ่ายรูปไม่อยากพกมันไป คือผมว่าทัชสกีนไอโฟนตอนนี้แจ่มสุดแล้วครับ

ปล..ตอนแกผมแอนตี้มันนะ พอได้ลองกับตัว ผมว่ามันเป็นมือถือที่เข้าท่าที่สุดอ่ะ เสียอย่างเข้าถึงตัวมันวุ่นวายดีแรกๆ

Edited by นักเตะเบลโล, 07 January 2010 - 11:43 AM.

#4 ҢԴ

ѡ

Posted 07 January 2010 - 11:56 AM

โอ้ว ขอบคุณท่าน MOD กับ คุณพี มากๆเลยนะครับ

ถอยไอโฟนดีกว่าแฮะ

#5 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 07 January 2010 - 02:46 PM

ดูราคาและความต้องการของเราประกอบกันด้วยนะครับ แล้วจะได้มือถือที่คุ้มค่ากับเรา

wm ตอนนี้ความไวของทัช ยังสู้กับไอโฟนไม่ได้ก็จริง แต่ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยแหละครับ แต่ละตัวมีข้อดีต่างกันอ่ะ

#6 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 07 January 2010 - 03:08 PM

ดู Life style ของตัวเองก่อนดีกว่าครับ
ว่าจะเอามือถือมาทำอะไรมั้ง?

ถ้าให้ผมแนะนำ ผมก็แนะนำ iPhone แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าไม่ชอบฟังเพลง ผมว่าผ่าน iPhone ไปได้เลยครับ
มันเด่นตรงฟังเพลงมาก

(ผมตัดเรื่องเกมออกไปนะ เพราะคิดว่าอาจจะมี psp หรือ NDS อยู่แล้ว)

ปล.และผมแนะนำ ใช้แบบไม่ jailbreak ก็ดีนะครับ ^^

#7 jew14

ѡ¹鹷 2

Posted 07 January 2010 - 10:31 PM

ตอนนี้ผมก็ดูๆอยู่ระหว่าง 2 รุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ และมีตัวเลือกอีกตัวคือ omnia HD ที่เป็น symbian ที่ตอนนี้มีแถม HDD120G ของ SS ด้วยอ่ะครับ น่าสนๆๆ แต่ถ้าเป็นไปได้รอไปงาน โมบาย เอ๊กซ์โป ที่ศูนย์สิริกิต์ วันที่ 4-7 ก.พ.53 นี้ครับ ผมก็รอไปงานนี้เผื่อมีโปรฯอะไรดีๆบ้างครับ

#8 Kongky

ѡ¹鹷 2

• Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 07 January 2010 - 10:37 PM

ถ้าเป็นผมจะเทียบกับ Touch HD2 ครับ แหล่มเลย สำหรับ WM ครับ สูสี่ iphone แน่ๆ แค่ จอกินขาดครับ ^^

#9 Burm

¹

• Admin

Posted 07 January 2010 - 11:51 PM

QUOTE (จิ๋ว @ Jan 7 2010, 10:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ผมก็ดูๆอยู่ระหว่าง 2 รุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ และมีตัวเลือกอีกตัวคือ omnia HD ที่เป็น symbian ที่ตอนนี้มีแถม HDD120G ของ SS ด้วยอ่ะครับ น่าสนๆๆ แต่ถ้าเป็นไปได้รอไปงาน โมบาย เอ๊กซ์โป ที่ศูนย์สิริกิต์ วันที่ 4-7 ก.พ.53 นี้ครับ ผมก็รอไปงานนี้เผื่อมีโปรฯอะไรดีๆบ้างครับ

Symbian อย่าเล่นดีกว่าครับ
S60v5 มันไม่ได้ compatible กับรุ่นเก่าๆ อย่างสมบูรณ์
s/w จึงต้องเป็นของใหม่หมด ซึ่งมีแค่กระจี๋งเดียว
เทียบกันแล้ว android ยังมี s/w มากกว่าเลยครับ

#10 ҢԴ

ѡ

Posted 08 January 2010 - 12:26 AM

ผมเคยอ่านเจอผ่านๆ เห็นว่าไอโฟนฟังเพลงไม่ค่อยดี สู้ไอทัชไม่ได้ มันจริงเหรอครับ

แล้วไอโฟนใส่หูฟังมาตรฐานแบบ 3.5 มม ได้หรือปล่าวครับ

#11 Pasaniva14

¹

Posted 08 January 2010 - 12:30 AM

OMNIA HD อย่าเล่นเลยครับ ฮาร์ดแวร์แรง แต่ซอฟแวร์ไม่เอื้ออำนวย เหมือนมันกั๊กๆพลังเครื่องเยอะเลยคัรบ ตัว HD สเป๊คมันเหมือน 3GS เลยอ่ะ ผมไปอ่านมา

ทัช ฟังเพลงดีกว่า ไอโฟน3G บ้างคัรบ แต่ไม่แตกต่าง 3GS อ่ะ ถึงต่างผมก็แยกไม่ออกอ่ะ อาจจะใสกว่านิดๆๆๆมั้ง ผมไปลองฟังที่ช็อป mac มา เหอๆ

ใส่หู 3.5 ได้ครับ ตัว3GS

ปล..ถ้าซื้อใหม่ กัดฟัน 3GS นะครับ เชื่อผม อิอิ อย่าใจร้อน แหะๆ มันต่างกันโขเลย เร็วทันใจสุดๆ

#12 BGM

ѡдѺ٧鹷 2

• Executive Members

Posted 08 January 2010 - 12:42 AM

รอ Nexus one แอนดรอย์มือถืออัจฉริยะของกูเกิลดีกว่าไหม ได้ข่าวว่าเมืองนอกเพิ่งเปิดตัว yoyo_33.gif

ตัวนี้เอามาตีไอโฟนโดยเฉพาะเลย ลองเสิรทดูครับ เข้าไทยไม่น่าเกินสองหมื่น yoyo_52.gif

#13 bankbank

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 08 January 2010 - 12:42 AM

ผมเคยอ่านเจอผ่านๆ เห็นว่าไอโฟนฟังเพลงไม่ค่อยดี สู้ไอทัชไม่ได้ มันจริงเหรอครับ
ไม่ต่างนะครับ เรียกได้ว่าไม่แตกต่างเลย

แล้วไอโฟนใส่หูฟังมาตรฐานแบบ 3.5 มม ได้หรือปล่าวครับ
รุ่น 3g 3gs ได้ครับผม

#14 MoDiFy

Posted 08 January 2010 - 10:26 AM

QUOTE (BGM @ Jan 8 2010, 12:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รอ Nexus one แอนดรอย์มือถืออัจฉริยะของกูเกิลดีกว่าไหม ได้ข่าวว่าเมืองนอกเพิ่งเปิดตัว yoyo_33.gif

ตัวนี้เอามาตีไอโฟนโดยเฉพาะเลย ลองเสิรทดูครับ เข้าไทยไม่น่าเกินสองหมื่น yoyo_52.gif

ผมกลัวว่า app มันจะน้อยกว่านะสิ
แต่ตัวเครื่องน่าใช้จริงๆ หายตายดิ้น yoyo_63.gif

#15 Burm

¹

• Admin

Posted 08 January 2010 - 11:01 AM

QUOTE (MoDiFy @ Jan 8 2010, 10:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมกลัวว่า app มันจะน้อยกว่านะสิ
แต่ตัวเครื่องน่าใช้จริงๆ หายตายดิ้น yoyo_63.gif

app น้อยกว่าแน่นอน แต่ผมว่าอยู่ในระดับ "มากพอ" ครับ
(ประมาณ 10,000 app, iPhone มีเป็นแสน)
ต้องดูว่า app ดีๆ ในแต่ละด้านมีครบหรือเปล่า
ถ้าพวก social ผมว่ามีพอครับ
ที่ไม่แน่ใจคือพวก productivity มีมากพอไหม อันนี้ต้องรอคนใช้ android ประจำมาตอบ

#16 porz311

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 08 January 2010 - 04:54 PM

iphone ก็ social เด่นน้าาา จะเอาอะไรมีหมด มันแชท FB Twitter ผมว่าไวกว่า BB ด้วยซ้ำ
แต่เสียอย่างเดียวก็เรื่อง push mail นี่แหละ

#17 J12

ѡͩҨ

Posted 08 January 2010 - 05:52 PM

ผมมีไอทัช ของแฟนไอโฟน 3G

ผมว่าเสียง ทัชใสกว่านะครับ ไอโฟนเสียงมันแห้งๆ

แต่ยังไม่ได้ลอง 3GS นะ

#18 mm3

¹

Posted 08 January 2010 - 10:47 PM

QUOTE (porz311 @ Jan 8 2010, 04:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
iphone ก็ social เด่นน้าาา จะเอาอะไรมีหมด มันแชท FB Twitter ผมว่าไวกว่า BB ด้วยซ้ำ
แต่เสียอย่างเดียวก็เรื่อง push mail นี่แหละ

เห็นด้วยครับ แล้วจอก็ใหญ่ เป็นทัชที่ไว ทำให้เล่น FB บนมือถือง่ายมากๆ

#19 MoDiFy

Posted 08 January 2010 - 11:05 PM

QUOTE (mm3 @ Jan 8 2010, 10:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นด้วยครับ แล้วจอก็ใหญ่ เป็นทัชที่ไว ทำให้เล่น FB บนมือถือง่ายมากๆ

ชอบเหมือนกัน yoyo_56.gif

#20 ҢԴ

ѡ

Posted 09 January 2010 - 12:19 AM

กลัวได้อั่งเปาไม่พอเป็นค่าตัวน้องไอโฟนครับ 555+

ถามต่ออีกนิด อย่าเพิ่งรำคาญนะคร้าบ

คืออยากรู้เรื่องคุณภาพของกล้องถ่ายรูปอะครับ เน้นถ่ายกลางวัน มันชัดไหมครับ แล้วการอัดวิดีโอ มีความชัดมากน้อยแค่ไหนครับ