`

Jump to content

[[REVIEW]] Darksiders......, Action/Puzzle

95 replies to this topic

#41 SalamandeI2

~ Once a Gooner Always a Gooner ~

• Royal Executive Members
  • Interests:Arsenal FC
    Console Game

Posted 06 January 2010 - 11:49 AM

อยากทราบชื่อตัวเอกจังเลยครับ ใช่ชื่อ War ป่ะครับ - -

#42 觻ԫ

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 06 January 2010 - 12:04 PM

พระเอกชื่อ War ครับ เป็นหนึ่งในสี่ Horseman ที่จะมายุติสงครามและรักษาสมดุลของทั้งสามโลกไว้ สวรรค์ นรก โลก

ทั้งสี่คนมีคนแรก Conquest อาวุธ ธนู
คนที่สอง War ใช้ ดาบ
คนที่สาม Famine ใช้ เครื่องชั่ง
คนที่สี่ Death ใช้ เคียว

#43 JackAss

ѡдѺ͡ª鹷 7

• Royal Executive Members

Posted 06 January 2010 - 12:08 PM

แผ่นหมดอยากเล้นนนนน

#44 Niceironfrenzy

ѡ§

• High Members

Posted 06 January 2010 - 12:09 PM

ยังไม่ได้เล่น เลยอ่า แต่ขอบคุณครับ

แจ่มมาก

#45 ppsk8er

ѡͩѧ

• Interests:skateboarding

Posted 06 January 2010 - 12:09 PM

เคยเล่น god of war ใน psp

ต้องลองเกมนี้ซะแล้ว

#46 gaget

ѡ

• Junior Moderator

Posted 06 January 2010 - 12:36 PM

ดูภาพประกอบแล้วน่าเล่นดีครับ แต่ก็อดเทียบกับ GOW ไม่ได้จริงๆ ไม่ค่อยชอบตรงตัวมันดูล่ำๆเลย

#47 hoooo

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 06 January 2010 - 12:57 PM

รีวิวดีมากๆครับ

#48 9th TEARDROP

¹

•  DGO Blogger

Posted 06 January 2010 - 01:19 PM

ต้องขออภัยด้วยนะครับ สำหรับท่านที่รู้สึกว่าโดนสปอย
แต่ผมก็ยังคิดว่าไม่ใช่การสปอย หรือถึงจะเป็น ผมว่าคนอ่านน่าจะได้ประโยชน์
ตรงทราบจุดที่ควรจะย้อนไปทำอะไรให้ครบ มากกว่าสปอยเล็กน้อยอะครับ
(เพราะผมเองก็ทะลึ่งลุยบอสแล้วจบไปโดยไม่ได้ย้อน)

QUOTE (PlayMag @ Jan 6 2010, 10:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จริงๆ คุณเทียต้องเล่นเซลด้าด้วยนะถึงจะเทียบกับเกมนี้ได้ถูกที่สุด เขาไม่ได้วางตัวเองเป็นสายก็อดออฟวอร์แต่แรกอยู่แล้ว คนทำเขายึดเซลด้าเป็นหลักครับ (ดูจากม้าไฟก็ได้นั่นแหละคือม้าของลิงค์ในเซลด้าแต่อัพเกรด) เกมนี้เป็นแอ็กชั่น RPG แล้วเพิ่มส่วนบู้แบบก็อดเข้ามา ในส่วนของเรื่องที่เป็นล่าเทพกับมารนั้นมันมาจากการ์ตูนที่คนทำเขาแต่งขายไว้นานแล้ว ไม่ได้ไปลอกแนวเรื่องมาครับ

ดังนั้นจะไปเทียบก็อดออฟวอร์ผมว่าไม่แฟร์ครับ (กับเจ๊แว่นด้วย) อย่างดันเต้นี่อันนี้เทียบกันได้เห็นๆ

ปัญหาคือ ผมไม่เคยเล่นเซลด้าอะสิครับคุณโฟลค
ดังนั้นถ้าจะให้ผมบอกว่าเหมือนคงแปลกๆ5 555

แต่เซลด้านี่เป็น 1ใน3เกมจากวีที่ผมอยากเล่นใจจะขาด
(โม่เอามายืมเล่นสัก 4-5ปีสิ)

แต่ไม่ว่าคนทำเขาจะให้สัมภาษณ์ไว้ในเพล์ ว่าต้นแบบคือเซลด้า
ผมก็ยังคงรู้สึกว่าGOWอยู่ดีอะ

ส่วนเรื่อง "เปรียบเทียบกับเกมใกล้เคียง" นั้น
ผมมักจะยกมาทั้งที่บางทีไม่ใช่เกมประเภทเดียวกันด้วยซ้ำ
เหมือนกับเวลาเราจะเปรียบเทียบขนาดของวัตถุในภาพถ่าย
ด้วยซองบุหรี่อะไรทำนองนี้อะครับ คือให้รู้ว่ามันไม่เหมือนเกมนี้นะ
แต่ถ้าเทียบกัน ไอนี่จากเกมนี้จะดูดีกว่าเกมนี้นิดนึง ทำนองนี้

ผมว่าถ้าภาคแรกพิสูจน์ตัวเองได้ขนาดนี้ เกมนี้คงยาวไปๆแล้วล่ะ
เดี๋ยวคงมีทุนมากขึ้น ค่ายเปิดทางให้มากขึ้น ไหนจะฮอสแมนทั้ง 4อีก
แม้จะเลียนแบบแต่ผมก็ดีใจครับ ที่มีเกมดีๆออกมา

สวัสดีปีใหม่ครับคุณโฟลค^^v

Edited by 9th TEARDROP, 06 January 2010 - 01:27 PM.

#49 momo

¹

• High Royal Executive Members

Posted 06 January 2010 - 01:20 PM

ลองเล่นแล้ว โอเค มันส์ดีครับ

- แต่ กราฟฟิค ยังไม่ขั้นเทพครับ (เสียดาย)

#50 *-*Alkung*-*

ѡ§

Posted 06 January 2010 - 01:20 PM

อยากจะเถียงอะไรหน่อย แต่เรายังไม่ได้เล่นพูดมากไม่ได้

แต่ที่แน่ๆคือเกมนี้สไตล์ เซลด้า

#51 Siren2

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 06 January 2010 - 02:03 PM

ผมเบ่นทั้ง Zelda และ GOW และอื่นๆอีกเพียบแล้วเกมนี้แล้วติดลมเหมือนกันครับ สิ่งที่สัมผัสได้จากเกมนี้คือ
Action โหดๆแบบ GOW
การแก้ปริศนาแบบ Zelda โดยเฉพาะการขว้างบูมเมอแรงให้โดนคบไฟไปตุดระเบิดเนี่ยใช่เลย

ที่อยากจะบอกก็คือ เป็นค่าย THQ แท้ๆน่าจะใส่ลูกเล่นแปลกๆเข้ามาหน่อยแบบท่า "U cant See Me" เงี้ย รับรองฮา เกรียนเทพตัวจริง

QUOTE (Siren2 @ Jan 6 2010, 02:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเบ่นทั้ง Zelda และ GOW และอื่นๆอีกเพียบแล้วเกมนี้แล้วติดลมเหมือนกันครับ สิ่งที่สัมผัสได้จากเกมนี้คือ
Action โหดๆแบบ GOW
การแก้ปริศนาแบบ Zelda โดยเฉพาะการขว้างบูมเมอแรงให้โดนคบไฟไปตุดระเบิดเนี่ยใช่เลย

ที่อยากจะบอกก็คือ เป็นค่าย THQ แท้ๆน่าจะใส่ลูกเล่นแปลกๆเข้ามาหน่อยแบบท่า "U cant See Me" เงี้ย รับรองฮา เกรียนเทพตัวจริง

ลืมบอกไปนอกจากนี้แล้วมันยังมีท่าวิ่งเกาะราวแบบ Prince of Persia อีกนะ นี่ถ้าเพิ่มท่าย่องเข้าไปแทงข้างหลังอีกนี่รับรองครบสูตรเลย

#52 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 06 January 2010 - 02:05 PM

หยาดรีวิวได้ิเจ๋งมากครับ ถ้ามองในเรื่องของแอ๊คชั่นก็เรียกว่าเหมือนกับ gow จริงๆ นั่นแหละ
แต่สำหรับส่วนปริศนา ก็คงต้องเทียบกับ zelda เรียกว่าเป็นลูกครึ่งก็ละกัน

#53 A-mail

ѡ

• Junior Moderator

Posted 06 January 2010 - 02:41 PM

Dante inferno ของ EA น่าจะเป็นเกมส์ลอกเลียน GOW มากกว่าครับ
แต่ใครจะไปแคร์ล่ะ ขอให้มันทำออกมาสนุกมากมายก็พอแล้ว

#54 PAOLi360

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 06 January 2010 - 02:49 PM

Review ซะน่าเล่นมากครับ เดี๋ยวรอจบเจ้แว่นก่อน เกมส์นี้ต่อ

ตกลงมันไม่มีความเป็น zelda เลยใช่ไหม

ขอบคุณสำหรับ review ครับ

#55 PlayMag

ѡдѺ٧鹷 2

• Play Magazine

Posted 06 January 2010 - 02:50 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Jan 6 2010, 01:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องขออภัยด้วยนะครับ สำหรับท่านที่รู้สึกว่าโดนสปอย
แต่ผมก็ยังคิดว่าไม่ใช่การสปอย หรือถึงจะเป็น ผมว่าคนอ่านน่าจะได้ประโยชน์
ตรงทราบจุดที่ควรจะย้อนไปทำอะไรให้ครบ มากกว่าสปอยเล็กน้อยอะครับ
(เพราะผมเองก็ทะลึ่งลุยบอสแล้วจบไปโดยไม่ได้ย้อน)

ปัญหาคือ ผมไม่เคยเล่นเซลด้าอะสิครับคุณโฟลค
ดังนั้นถ้าจะให้ผมบอกว่าเหมือนคงแปลกๆ5 555

แต่เซลด้านี่เป็น 1ใน3เกมจากวีที่ผมอยากเล่นใจจะขาด
(โม่เอามายืมเล่นสัก 4-5ปีสิ)

แต่ไม่ว่าคนทำเขาจะให้สัมภาษณ์ไว้ในเพล์ ว่าต้นแบบคือเซลด้า
ผมก็ยังคงรู้สึกว่าGOWอยู่ดีอะ

ส่วนเรื่อง "เปรียบเทียบกับเกมใกล้เคียง" นั้น
ผมมักจะยกมาทั้งที่บางทีไม่ใช่เกมประเภทเดียวกันด้วยซ้ำ
เหมือนกับเวลาเราจะเปรียบเทียบขนาดของวัตถุในภาพถ่าย
ด้วยซองบุหรี่อะไรทำนองนี้อะครับ คือให้รู้ว่ามันไม่เหมือนเกมนี้นะ
แต่ถ้าเทียบกัน ไอนี่จากเกมนี้จะดูดีกว่าเกมนี้นิดนึง ทำนองนี้

ผมว่าถ้าภาคแรกพิสูจน์ตัวเองได้ขนาดนี้ เกมนี้คงยาวไปๆแล้วล่ะ
เดี๋ยวคงมีทุนมากขึ้น ค่ายเปิดทางให้มากขึ้น ไหนจะฮอสแมนทั้ง 4อีก
แม้จะเลียนแบบแต่ผมก็ดีใจครับ ที่มีเกมดีๆออกมา

สวัสดีปีใหม่ครับคุณโฟลค^^v

เข้าใจที่เทียบครับ แต่ที่ทักเพราะเดี๋ยวคนเข้าใจผิดมากไปแล้วจะไปเน้นว่าเกมนี้ต้องแอ็กชั่นลื่นไหล คอมโบแสนแปดแบบเจ๊แว่นเข้า ซึ่งจริงๆ แล้วมันไม่ใช่เลย อย่างบางคนบอกว่าเล่นแล้วสะดุดเพราะต้องมาแก้ปริศนาบ่อยนั่นแหละครับ เพราะเขานึกว่าเกมนี้แนวก็อดกับเจ๊แว่นจ๋า จริงๆ ถ้ามันบอกว่าเป็นเซลด้าไปเลยคนซื้อก็จะเข้าใจตรงนี้เอง แต่ก็เข้าใจว่าคนสร้างวางตัวเองไว้กึ่งกลางระหว่างสองแนวนี้เลยไม่โฆษณาไปแบบนั้น เพราะปัจจุบันมีแต่เกมแนวบู้ๆ ไปเลย ไม่มีแบบใช้ลูกเล่นอุปกรณ์มาแก้ปริศนาเป็นหลัก มีเซลด้าเกมเดียว (แบทแมนก็อาจจะคล้ายๆ) ที่ยึดหัวหาดแนวนี้ไว้ได้ เขาก็เลยเอามาผสมกันซะเลยจะได้คนเล่นทั้งสองแนวเข้าด้วยกัน

น้ำหนักทั้งสองอย่างผมว่ามันพอๆ กัน ก็เลยอยากให้คุณเทียเพิ่มเติมในรีวิวอีกสักหน่อยก็ดีครับว่าเกมนี้มันเป็นแอ็กชั่นผจ
ญภัยเน้นแก้ปริศนาด้วย (บอกว่าเป็นเซลด้าคนไม่เคยเล่นก็คงเข้าใจยาก) ไม่งั้นแฟนๆ เกมนี้ (แบบผม) มีเคือง จริงๆ ก็พึ่งได้ลองครับ แต่ยอมรับเลยว่าเป็นค่ายน้องใหม่ที่ทำเกมแรกออกมาได้ดีเกินคาดมากๆ

เกมนี้ไตรภาคนะครับ บอกเผื่อใครไม่รู้

สวัสดีปีใหม่ครับ

Edited by PlayMag, 06 January 2010 - 02:52 PM.

#56 [[[PEE]]]

¹

• Interests:360

Posted 06 January 2010 - 02:53 PM

ค่ายน้องใหม่สำหรับแนวนี้นะ แต่อยู่ในวงการมาหลายสิบปีและมั้ง

เห็นว่า ign ให้ 6-7/10 เอง น้อยเพราะลอกเยอะ+กราฟฟิคธรรมาดาไปรึเปล่านะ

Edited by [[[PEE]]], 06 January 2010 - 03:01 PM.

#57 PlayMag

ѡдѺ٧鹷 2

• Play Magazine

Posted 06 January 2010 - 03:00 PM

QUOTE ([[[PEE]]] @ Jan 6 2010, 02:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ค่ายน้องใหม่สำหรับแนวนี้นะ แต่อยู่ในวงการมาหลายสิบปีและมั้ง

เกมแรกของ Vigil ครับ Joe Mad เขาเป็นนักเขียนการ์ตูนแล้วเอางานของตัวเองมาทำ ก่อตั้งสตูดิโอเอง หาทุนทำเองครับ
ได้รู้จักเบื้องหลังของค่ายนี้กับ Joe Mad จะเข้าใจเลยว่าทำไมเกมแรกมันถึงได้ดีขนาดนี้ คนใจมันรักลงมาทำเกมเอง ฝันอยากทำมาตั้งแต่เด็ก เกมนี้เกมแรกของเขาครับ
เรียกได้ว่าเป็นค่ายเกมอินดี้ๆ ของแท้เลย

Edited by PlayMag, 06 January 2010 - 03:03 PM.

#58 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 06 January 2010 - 03:24 PM

ขอปรบมือกับความสุดยอดรีวิวเช่นเคยเลยลุง
............
แจ่มจริงๆนะ

#59 9th TEARDROP

¹

•  DGO Blogger

Posted 06 January 2010 - 03:28 PM

QUOTE (PlayMag @ Jan 6 2010, 02:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เข้าใจที่เทียบครับ แต่ที่ทักเพราะเดี๋ยวคนเข้าใจผิดมากไปแล้วจะไปเน้นว่าเกมนี้ต้องแอ็กชั่นลื่นไหล คอมโบแสนแปดแบบเจ๊แว่นเข้า ซึ่งจริงๆ แล้วมันไม่ใช่เลย อย่างบางคนบอกว่าเล่นแล้วสะดุดเพราะต้องมาแก้ปริศนาบ่อยนั่นแหละครับ เพราะเขานึกว่าเกมนี้แนวก็อดกับเจ๊แว่นจ๋า จริงๆ ถ้ามันบอกว่าเป็นเซลด้าไปเลยคนซื้อก็จะเข้าใจตรงนี้เอง แต่ก็เข้าใจว่าคนสร้างวางตัวเองไว้กึ่งกลางระหว่างสองแนวนี้เลยไม่โฆษณาไปแบบนั้น เพราะปัจจุบันมีแต่เกมแนวบู้ๆ ไปเลย ไม่มีแบบใช้ลูกเล่นอุปกรณ์มาแก้ปริศนาเป็นหลัก มีเซลด้าเกมเดียว (แบทแมนก็อาจจะคล้ายๆ) ที่ยึดหัวหาดแนวนี้ไว้ได้ เขาก็เลยเอามาผสมกันซะเลยจะได้คนเล่นทั้งสองแนวเข้าด้วยกัน

น้ำหนักทั้งสองอย่างผมว่ามันพอๆ กัน ก็เลยอยากให้คุณเทียเพิ่มเติมในรีวิวอีกสักหน่อยก็ดีครับว่าเกมนี้มันเป็นแอ็กชั่นผจ
ญภัยเน้นแก้ปริศนาด้วย (บอกว่าเป็นเซลด้าคนไม่เคยเล่นก็คงเข้าใจยาก) ไม่งั้นแฟนๆ เกมนี้ (แบบผม) มีเคือง จริงๆ ก็พึ่งได้ลองครับ แต่ยอมรับเลยว่าเป็นค่ายน้องใหม่ที่ทำเกมแรกออกมาได้ดีเกินคาดมากๆ

เกมนี้ไตรภาคนะครับ บอกเผื่อใครไม่รู้

สวัสดีปีใหม่ครับ

แต่ปริศนามันเยอะจริงๆนะ ชักอยากเล่นเซลด้าขึ้นมาอีกแล้ว
เดี๋ยวเติมในส่วนชื่อประเภทเกมละกัน ส่วนรายละเอียดอ่านคอมเม้นเอาน่าจะทราบเนาะ
(บก.สั่งมา กั๊กๆๆ)

QUOTE ([[[PEE]]] @ Jan 6 2010, 02:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เห็นว่า ign ให้ 6-7/10 เอง น้อยเพราะลอกเยอะ+กราฟฟิคธรรมาดาไปรึเปล่านะ

อธิบายจุดนี้นิดนึง รีวิวผมไม่ได้มีจุดประสงค์หลักตรงวิจารณ์ว่าเกมนี้ควรได้คะแนนเท่าไร
(ความรู้เรื่องเกมผมไม่ได้มากขนาดนั้น)
แต่ จุดประสงค์คือ เล่าสู่กันฟังว่ามันอารมณ์ไหน อะไรเด่น อะไรที่ไม่ชอบนะครับ
เพื่อเพื่อนๆจะได้ดูเบื้องต้นว่ามันใช่แนวที่เราชอบเล่นมั้ย เท่านั้น

ดังนั้นคะแนนมันจะไม่เหมือนที่อื่น เพราะผมไม่เคยไม่ดูคะแนนเวปนอกเลย
ใช้ความรู้สึกสนุกของตัวเองมาเล่าล้วนๆ

#60 hayabusa

ѡ¹鹷 2

Posted 06 January 2010 - 04:03 PM

อย่างบางคนบอกว่าเล่นแล้วสะดุดเพราะต้องมาแก้ปริศนาบ่อยนั่นแหละครับ เพราะเขานึกว่าเกมนี้แนวก็อดกับเจ๊แว่นจ๋า

ไม่ได้คาดหวังว่ามันจะเหมือนอะไร แค่สะดุดเพราะพึ่งเล่นbayonettaจบก็มาเล่นเกมส์นี้ มันก็เลยอารมณ์ตามนั้นครับ