`

Jump to content

รูปเที่ยวเชียงใหม่ - ปาย

92 replies to this topic

#41 katikung555

นิยมเกมเก่า

• High Royal Executive Members

Posted 16 December 2009 - 06:14 PM

รูปภาพสวยงามมากครับ

ผมเกิดแม่ฮ่องสอน

แต่ก็ไม่ค่อยอยากให้แม่ฮ่องสอน กลายเป็นพัทยาย่อมๆ

ตอนนี้ปายดังถึงขนาดมีคนเอาไปทำเป็นหนัง

แต่เสียดาย หนังมันห่วยไปหน่อย ปายเลยดูแห้งแล้งไปเยอะ

กล้องก็ไม่รู้ถ่ายภาพมายังไง(ในหนัง) รูปพี่ zard ถ่ายมา สวยกว่าในหนังสิบเท่า

Edited by katikung555, 16 December 2009 - 06:15 PM.

#42 poonny

~ .. Cuty Boy .. ~

• High Royal Executive Members

Posted 16 December 2009 - 08:45 PM

ภาพสวยมากๆคับ คงต้องหากล้องดีๆซักตัวแทนเจ้า ixus40 ของผมแระ

#43 nanva

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 16 December 2009 - 08:52 PM

รูปสวยมากจริงๆ ชอบทุกรูปครับ ว่าแต่... ปาย เนี่ย(ผมยังไม่เคยไปน่ะครับ) เห็นมีคนบอก ไปปายๆแม่ฮ่องสอน แล้วแก่นแท้ ปาย เนี่ยมันคืออะไรครับ มันอยู่ตรงไหนอ่า
ปาย คืออะไร เหรอครับ (เช่นถ้าพูดถึง ภูกะดึง เราจะนึกถึงจุดชมวิว กับไปยืนถ่ายรูปตรงจุดแหลมๆนั่นน่ะ) แล้วปายล่ะอยู่ตรงไหนอ่า..อยากไปดูกับเขามั่งจัง แล้วที่เขาลือๆว่าเป็นเหมือน สวิส จริงไหมครับ อยากไปเที่ยวน่ะครับyoyo_16.gif

#44 ToOM

แก่แล่ว ยังเล่นเกมส์อยู่ ใครจะทำไม...

Posted 16 December 2009 - 08:53 PM

สวยคัย
70-300 VR ละลายฉากหลังได้ดีเเต้ๆ

#45 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 16 December 2009 - 09:28 PM

ตอนไป ทุ่งบัวตอง โรยยังครับ แต่ผมไปแล้ว ชอบมาก อากาศดีเจงๆ แม่ฮ่องสอน อิอิ

-ไม่เคยลืม นั่งสนุกดี

- ของเค้าสวยเจงๆครับ

- ขอแจมรุปหน่อยนะครับ ชอบถ่ายรูปเหมือนกัน อิอิ yoyo_33.gif

Edited by นักเตะเบลโล, 16 December 2009 - 09:31 PM.

#46 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 16 December 2009 - 09:43 PM

QUOTE (nanva @ Dec 16 2009, 08:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รูปสวยมากจริงๆ ชอบทุกรูปครับ ว่าแต่... ปาย เนี่ย(ผมยังไม่เคยไปน่ะครับ) เห็นมีคนบอก ไปปายๆแม่ฮ่องสอน แล้วแก่นแท้ ปาย เนี่ยมันคืออะไรครับ มันอยู่ตรงไหนอ่า
ปาย คืออะไร เหรอครับ (เช่นถ้าพูดถึง ภูกะดึง เราจะนึกถึงจุดชมวิว กับไปยืนถ่ายรูปตรงจุดแหลมๆนั่นน่ะ) แล้วปายล่ะอยู่ตรงไหนอ่า..อยากไปดูกับเขามั่งจัง แล้วที่เขาลือๆว่าเป็นเหมือน สวิส จริงไหมครับ อยากไปเที่ยวน่ะครับ:yoyo_16:

ปายเป็นอำเภอหนึ่งในจังหวัดแม่ฮ่องสอนครับ เป็นเมืองเล็กๆ ที่ถูกโอบล้อมไปด้วยขุนเขา แต่เดิมปายจะเป็นเมืองที่เงียบสงบ จนภายหลังได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวชาวไทยและชาวต่างชาติมากขึ้นเรื่อยๆ ความสงบที่ว่าก็ค่อยๆ ถูกแทนที่ด้วยความคึกคักจากนักท่องเที่ยวแทน ถ้าพูดถึงจุดเด่นหลักๆ ของเมืองปาย ก็น่าจะเป็นบรรยากาศโรแมนติค ได้จิบกาแฟร้อนๆ ในช่วงหน้าหนาว ได้ชมวิวและหมอกสวยๆ แล้วก็สถานที่เที่ยวในปายและรอบๆ ปาย หลักๆ ที่น่าเที่ยว ก็จะมีอุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดัง โป่งเดือดป่าแป๋ บ่อน้ำร้อนท่าปาย น้ำตกหมอแปง วัดน้ำฮู วัดพระธาตุแม่เย็น บ้านสันติชล หมู่บ้านจีนยูนนาน สะพานประวัติศาสตร์ท่าปาย ร้านกาแฟ Coffee in Love และถนนคนเดินยามค่ำคืน

ส่วนที่ว่าเป็นสวิสเซอร์แลนด์แห่งเมืองไทย นั่นก็คือปางอุ๋งนั่นเอง อยู่ในแม่ฮ่องสอนเหมือนกันครับ

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Dec 16 2009, 09:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนไป ทุ่งบัวตอง โรยยังครับ แต่ผมไปแล้ว ชอบมาก อากาศดีเจงๆ แม่ฮ่องสอน อิอิ

ผมไม่ได้แวะที่นี่อะครับ ว่าแต่รูปที่ถ่ายด้วย fisheye แจ่มจริงๆ ครับ

#47 jazz1st

ไม่หล่อแต่จน

• Interests:Gundam

Posted 16 December 2009 - 10:13 PM

อยากไปเหมือนกัน ทริปนี้หมดไปประมาณเท่าไรครับ

จะได้เตรียมตัวเก็บเิงินไปถูก

#48 LoveKaRaoKe

นักเล่นเกมระดับต่ำกำลัง3

Posted 16 December 2009 - 11:29 PM

เมื่อก่อนตอนผมอยู่เชียงใหม่พี่ชายผมต้องไปทำงานที่ปายบ่อยๆ

ผมละโครตไม่อยากไปเพราะมันกันดารและไม่มีอะไรเลย yoyo_90.gif

ต่างกับตอนนี้มากกกกกก

ขนาดถนนคนเดินวัวลายคนยังแน่นขนาดนี้

แล้วตอนปีใหม่ผมกลับบ้านจะขนาดไหนเนี้ย yoyo_71.gif

ปล.พี่ผมติดHIVมาจากปายตายไปหลายปีละครับ yoyo_68.gif

#49 Kikaider42

ชีวิตคนเรามันสั้น เกินกว่าจะไปรักผู้หญิงแค่คนเดียว

Posted 16 December 2009 - 11:39 PM

รูปสวยดีครับ

น่าพาสาว ตากไปเที่ยวจิงๆ

#50 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 16 December 2009 - 11:39 PM

นึกถึง ขาหมู หมู่บ้านดิน โอ้วว มันแปลกๆดี เหอๆ

#51 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 17 December 2009 - 12:05 AM

แจ่มมากครับ แถมรูปถ่ายนี่ฝีมือมืออาชีพเลยทีเดียวแฮะ

#52 Marko

ชายผู้โดดเดี่ยว รักสงบ ท่ามกลางสมรภูมิ DGO Battle ที่บ้าคลั่ง

Posted 17 December 2009 - 10:03 AM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Dec 16 2009, 09:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>

พอดีผมก็ไป แม่ฮ่องสอน-เชียงใหม่ มาช่วงวันที่ 5-10 ธค. ทุ่งดอกบัวตองดอยแม่อูคอ เริ่มโรยแล้วครับ แต่ก็ยังมีให้เห็นเยอะอยู่พอสมควร

ไหนๆก็ละ ขอแจมรูปสักเล็กน้อยด้วยคน อิอิ

- ทุ่งดอกบัวตองดอยแม่อูคอ

- ..... หนูก็พิชิต 1,864 โค้งมาแล้วนะ b048a2d2.gif

- ปางอุ๋ง บรรยากาศตอนช่วงบ่ายๆ ของวันที่ไปถึง

- ปางอุ๋ง อีกบรรยากาศ ในตอนเช้าของวันต่อมา เช้าๆหมอกเยอะมากครับ สวยมากครับ

- เริ่มสายหน่อยหมอกก็จะเริ่มจางหายไปแล้วครับ

- บรรยากาศบริเวณจุดที่ผมกางเต็นท์ จะอยู่ใกล้กันกับริมอ่างเก็บน้ำเลย

ถ้า ออกจากปางอุ๋ง อยากแนะนำให้ไปเที่ยวที่บ้านรักไทยด้วยครับ ที่บ้านรักไทยก็จะมีชุมชนชาวยูนานอยู่ มีขายของขายอาหาร ชา กาแฟ บรรยากาศก็
คล้ายๆกันกับ ที่บ้านสันติชลที่ปาย นั่นแหละครับ

- บรรยากาศ บ้านรักไทย

- อยากแนะนำให้ไปกิน ข้าวซอย กับ เฝอ ร้านนี้อร่อยมากครับ เจ้าของร้านใจดี แถมมีชงชาแบบต่างๆมาให้ลองชิมฟรีด้วย (ก๊วนผมชิมกันไป 6 กา) b048a2d2.gif

- เจ้าของร้านครับ ใจดีจริงๆลดแลก แจก แถม

- ถ้าเข้าแม่ฮ่องสอนก็แวะ นมัสการ ที่วัดพระธาตุดอยกองมู นะครับ

Edited by Marko, 17 December 2009 - 11:13 AM.

#53 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 17 December 2009 - 12:06 PM

ปางอุ๋งโอกาสหน้าไปแน่ๆ ครับ ถ้าตอนเช้าๆ หมอกลงจัดๆ จะสวยมากๆ อยากไปกางเต๊นท์ครับ 555

#54 chainretune

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 17 December 2009 - 02:15 PM

รูปสวยมากครับ
ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ yoyo_33.gif
เห็นแล้วอยากไปเที่ยวปายอีกรอบ
อาทิตย์หน้าก็ได้ไปเชียงใหม่แล้วแต่ไม่ได้ไปปายเพราะไปกับคุณแม่โค้งมันเยอะ yoyo_56.gif

#55 Zard

DGO 2011

Posted 17 December 2009 - 02:27 PM

QUOTE (jazz1st @ Dec 16 2009, 10:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากไปเหมือนกัน ทริปนี้หมดไปประมาณเท่าไรครับ

จะได้เตรียมตัวเก็บเิงินไปถูก

ทริปปายนี้ ผมจ่ายค่าที่พักไป 4 คืน 5,700 ครับ (4 คืนพัก 4 ที่)
ค่าน้ำมันไปและกลับและขับเที่ยวที่ต่างๆ ประมาณ 4,500
ผมใช้ Altis รุ่นเก่าครับ

นอกนั้นก็ค่าอาหาร กับของจุกจิก พวกของฝากอะไรแบบนี้ ตรงนี้แล้วแต่ครับ
แต่ค่าอาหาร กินแบบหรูหน่อยก็มื้อละ 4-500 บาทเลยครับ

QUOTE (chainretune @ Dec 17 2009, 02:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รูปสวยมากครับ
ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ yoyo_33.gif
เห็นแล้วอยากไปเที่ยวปายอีกรอบ
อาทิตย์หน้าก็ได้ไปเชียงใหม่แล้วแต่ไม่ได้ไปปายเพราะไปกับคุณแม่โค้งมันเยอะ yoyo_56.gif

ถ้าผู้ใหญ่อายุเยอะ นั่งไปมีมึนแน่ๆ ครับ ถ้าใครไปรถตู้แนะนำให้นั่งด้านหน้าไว้นะครับ
นั่งด้านหลังโอกาสเวียนหัวและมึนสูงครับ

#56 arterart

Gu Art

Posted 17 December 2009 - 09:04 PM

คิดถึง..เชียงใหม่จัง

#57 arCade

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Interests:Demon's Soul - Dark Soul - Skyrim - DGO Battle

Posted 17 December 2009 - 11:25 PM

รูปสวยมากครับพี่จุน มีซากนกด้วย อิอิ เชียงใหม่หนาวไหม อุดรเริ่มร้อนๆ แล้ว นอนไม่ค่อยจะหลับหรอก ไม่รู้ร้อนนี้คงตับแตกแน่ๆ yoyo_63.gif

#58 eicqx

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 18 December 2009 - 01:41 PM

ดูแล้วสงสัยปีหน้าต้องไปแล้วล่ะ ปีนี้ลงใต้ก่อน อิ อิ

#59 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 18 December 2009 - 03:31 PM

55 ดูรูปแล้ว รู้สึกได้เลย ว่าพี่ต้องใช้ nikon แน่ๆ ไม่รู้ทำไม

เดาถูกจริงๆ ด้วย

ภาพสวยด้วยครับ

#60 butabuta

ชีวิตในความทรงจำไม่มีวันตาย

Posted 19 December 2009 - 09:31 AM

เห็นแล้วอยากไปบ้างจัง