`

Jump to content

รูปเที่ยวเชียงใหม่ - ปาย

92 replies to this topic

#1 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 16 December 2009 - 02:25 PM

CODE
เกริ่นนิดหน่อยก่อนครับ

ปายเป็นอำเภอหนึ่งในจังหวัดแม่ฮ่องสอนครับ เป็นเมืองเล็กๆ ที่ถูกโอบล้อมไปด้วยขุนเขา แต่เดิมปายจะเป็นเมืองที่เงียบสงบ จนภายหลังได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวชาวไทยและชาวต่างชาติมากขึ้นเรื่อยๆ ความสงบที่ว่าก็ค่อยๆ ถูกแทนที่ด้วยความคึกคักจากนักท่องเที่ยวแทน ถ้าพูดถึงจุดเด่นหลักๆ ของเมืองปาย ก็น่าจะเป็นบรรยากาศโรแมนติค ได้จิบกาแฟร้อนๆ ในช่วงหน้าหนาว ได้ชมวิวและหมอกสวยๆ แล้วก็สถานที่เที่ยวในปายและรอบๆ ปาย หลักๆ ที่น่าเที่ยว ก็จะมีอุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดัง โป่งเดือดป่าแป๋ บ่อน้ำร้อนท่าปาย น้ำตกหมอแปง วัดน้ำฮู วัดพระธาตุแม่เย็น บ้านสันติชล หมู่บ้านจีนยูนนาน สะพานประวัติศาสตร์ท่าปาย ร้านกาแฟ Coffee in Love และถนนคนเดินยามค่ำคืน

กลับจากเที่ยวเชียงใหม่และปายมาแล้ว เลยเอาภาพมาฝากนิดหน่อย (เยอะเหมือนกัน) ที่เชียงใหม่อากาศช่วงเช้าและดึกๆ ก็เย็นใช้ได้ครับ แต่ที่ปายหนาวกว่าเยอะโดยเฉพาะตอนเช้า เรียกว่าถูกใจคนที่ชอบหน้าหนาวแบบหนาวจับใจเลย (แต่กลางวันก็ร้อนเหมือนกัน)

แนะนำเกี่ยวกับการขับรถขึ้นเขาไปอ.ปายสำหรับผู้ที่ยังไม่เคยไปและกำลังจะไปนะครับ สำหรับผมเองขับรถเกียร์ออโต้ (ขับเกียร์กระปุกมาก่อน) ก็อาศัยการเชนเกียร์เอา ส่วนใหญ่จะอยู่ที่เกียร์ 2 และ 3 ครับ ถ้าไม่ถนัดอาจจะใช้แต่เกียร์ D เลยก็ได้ ช่วงโค้งต่างๆ ถ้าเห็นทางยาวหน่อยว่าไม่มีรถสวนมา ก็สามารถตัดเลนไปได้เลย สบายหน่อย แต่ก็ต้องดูดีๆ นะครับ

ทางขึ้นปาย ค่อนข้างชัน และโค้งเยอะมากๆ ทางตรงแบบให้รถแซงกันง่ายๆ เรียกว่าไม่ค่อยมีเลยแล้วกัน โค้งหักศอกก็เยอะ ถ้าถามผมว่าขับยากไหม สำหรับผมเอง ก็สบายๆ ทั้งขาขึ้นและขาลงครับ แต่ที่สำคัญสภาพรถที่ขับจะต้องพร้อมนะครับ และคนขับจะต้องรู้กำลังของรถที่ตัวเองขับด้วย

สำหรับขาขึ้น ช่วงโค้งถ้าไม่มาก ประคองความเร็วไว้ อย่าเบรคพร่ำเพรื่อ เพื่อที่รถจะได้มีกำลังส่งขึ้นเวลาออกจากโค้งแล้ว (ตรงนี้ต้องกะความเร็วกันเองนะครับ แบบให้รถเข้าโค้งได้พอดีๆ เร็วไปเดี๋ยวจะเบรคไม่อยู่) ผมเจอคันนึง เบรคแบบรถเกือบจะหยุดทุกโค้งเลย ขับตามแล้วค่อนข้างหงุดหงิด เพราะส่วนใหญ่พอเข้าโค้งเสร็จ ก็จะเป็นทางขึ้นต่อ แล้วก็ชันมากๆ ลองนึกภาพดูนะครับ เบรคจนรถเกือบจะหยุด แล้วต้องมาเร่งเครื่องต่อเพื่อขึ้นทางชัน มันเปลืองน้ำมันกว่าเยอะ ปล่อยให้รถมีกำลังส่งหน่อยสักช่วงเกียร์ 2 ก็ยังดี นี่พี่แกเล่นจะหยุดรถเลย กว่าจะแซงได้ เล่นเอาเหนื่อยเลยครับ

สำหรับขาลงเขา ถ้าใครเคยเล่นเกม Initial D มาก่อน จะเห็นบางโค้งคล้ายกับในการ์ตูนเรื่องนี้เลย แต่ไม่ต้องไปดริฟท์ตามทาคุมินะครับ 555 เดี๋ยวแหกโค้ง เรียกว่าก็ขับด้วยความระมัดระวังหน่อยแล้วกัน

ในตัวเมืองปายนั้น ถ้าเป็นไปได้ให้เช่ามอเตอร์ไซค์ไว้ขี่เที่ยวจะสะดวกสบายกว่าเยอะ อยากจอดที่ไหนก็จอดได้ง่ายกว่าหาที่จอดรถเยอะครับ โดยเฉพาะช่วงกลางคืน แถวๆ พวกตลาดคนเดิน ส่วนใหญ่จะปิดถนนกันหมด หาที่จอดรถยากมากๆ และที่สำคัญอย่าลืมเสื้อหนาว หมวก ผ้าพันคอ และถุงมือนะครับ ช่วยกันหนาวได้เยอะเลย

สรุปคือประทับใจปายมากครับ อากาศก็ดี หนาวถูกใจจริงๆ วิวและบรรยากาศสวยๆ เต็มไปหมด อาหารก็อร่อยถูกปาก ใครที่ยังไม่เคยไปเที่ยวที่ปาย หากมีโอกาสก็ลองไปเที่ยวกันดูนะครับ

รูปนี้ถ่ายในรถขณะเดินทางครับ

ถึงเชียงใหม่ช่วงบ่ายก็ต้องหาอะไรลงท้องก่อน ข้าวซอยนั่นเองครับ

คืนแรกพักที่เชียงใหม่ก่อน ไปเดินที่ถนนนิมมานเหมินท์ มีจัดงาน nap อยู่พอดี
(Nimmanheamin Art&Design Promenade)

คือจะขายของเกี่ยวกับพวกศิลปะอาร์ทๆ อะไรแบบนี้

รับจ้างวาดภาพแนว portrait ก็มีให้เห็นเรื่อยๆ เหมือนกัน

คืนแรกในเชียงใหม่พักที่บ้านอ้ายหล้าครับ

ถ่ายจากชั้น 3

เช้าวันรุ่งขึ้น ก็ขับรถขึ้นปาย จอดแวะที่ Coffee Hill & Resort แวะจิบกาแฟและถ่ายรูปวิวสวยๆ

บลูเบอร์รี่ชีสเค๊ก และกาแฟเอสเปรสโซ่ + ลาเต้ร้อนๆ (ตอนนั้นอุณหภูมิ 15 องศา)

เก็บภาพดอกไม้สวยๆ บ้าง

ทางลงเขา ระวังกันหน่อย

ระหว่างทางที่กำลังเดินไปยังน้ำพุร้อน เจอเจ้านี่เลยถ่ายรูปเอาไว้ซะ

น้ำพุร้อนโป่งเดือดป่าแป๋ ร้อนแค่ไหนคงพอเดาๆ กันได้

ลองดูจากน้ำปะทุขึ้นมา และควันที่ลอยขึ้นมา จากป้ายเขียนไว้ว่า อุณหภูมิที่ผิวดินประมาณ 90-99 องศาเซลเซียส
ส่วนอุณหภูมิน้ำใต้ผิวดินอยู่ที่ประมาณ 170-203 องศาเซลเซียส

ลูกอะไรก็ไม่รู้ ขึ้นอยู่ตามพื้น

สะพานประวัติศาสตร์ ท่าปาย

ร้านไชบาน่าปาย เป็นร้านอาหารจีนยูนาน อยู่ตรงข้ามกับ Coffee in Love

ขาหมูยูนนาน + หมั่นโถว

คืนที่สอง (คืนแรกในปาย) พักที่บ้านเนินเขาวิวปาย

บรรยากาศรอบๆ บ้านเนินเขาวิวปาย

ดอกไม้อีกสักรูป

บรรยากาศช่วงเย็นๆ

ตกดึกก็ไปเดินย่านถนนคนเดิน คนเยอะจริงๆ

ขายของกันเพียบ ทั้งของกิน ของฝาก ของที่ระลึก

เคยเจอแบบนี้ไหมครับ ตำรวจจราจรมายืนร้องเพลงและเล่นกีต้าร์ เท่มาก

ท่าทางใจดีด้วย ลุงแกคงรักเสียงเพลงจริงๆ อิอิ

สถานที่ถ่ายทำภาพยนตร์เรื่อง ปาย อิน เลิฟ (มีอีกที่ตรงสะพานประวัติศาสตร์ท่าปาย)

ติดใจเต้าเฟือนอุ่นใส่ยอดลันเตาของร้านป้าคนนี้จริงๆ อร่อยมาก

ใครไปยืนใกล้ๆ เจ้าตัวนี้ มันจะเอาหัวมาชนๆ ขอเงินกินครับ ผมโดนมาแล้ว ให้ไปยี่สิบ 555

#2 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 16 December 2009 - 02:32 PM

คืนที่สาม พักที่โรงแรมโยมา

ถ่ายจากบนระเบียงห้องครับ

อีกมุมของโรงแรมโยมา

ดอกบัวสวยๆ

ซากนกน้อยๆ T_T

บริเวณลานกว้าง Coffee in Love ที่มีแต่คนมาถ่ายรูปกัน

หน้าร้าน Coffee in Love สั่งกาแฟ จ่ายเงิน รับบัตรคิว แล้วรอเรียกคิวครับ

ถ่ายไว้เป็นที่ระลึกหน่อย

ร้านขายของที่ระลึกของ Coffee in Love

บริเวณหน้าร้านตกแต่งสวยงามดีครับ

ปายหวาน บ้านนมสด

ที่นี่ตกแต่งด้วยสีขาวและชมพูเกือบทั้งหมด หวานจริงๆ

@Pai ทีแรกว่าจะพักที่นี่ แต่จองไม่ทัน แวะไปถ่ายรูปนิดหน่อย

ปายงาม อยู่เ้ส้นเดียวกันกับ @Pai แต่ถึงก่อนครับ

ที่บ้านสันติชล จะเป็นหมู่บ้านจีนยูนนาน

เสียคนละ 25 บาท ขึ้นไปนั่งให้เสียวเล่นๆ ครับ หมุนไปข้างหน้าไม่เท่าไหร่ แต่หมุนถอยหลังนี่สิ...

ก่อนกลับไปเชียงใหม่ แวะอุทธยานแห่งชาติ ห้วยน้ำดัง วิวสวยมากครับ ดูกว้างใหญ่จริงๆ

ดอม เหตระกูล มากับภรรยาและลูกสาวครับ มีคนมาขอถ่ายรูปเป็นระยะๆ ถ้าเป็นโดม ปกรลัม สงสัยห้วยแตก 55

กลับมาเชียงใหม่อีกครั้ง อีกร้านที่ไม่ควรพลาด ร้านราเมง เมชิยะ อยู่ที่ถนนนิมมานเหมินท์

ชามนี้ ราเมงแกงกะหรี่หมู อร่อยเหาะ

ย่านคนเดินของเชียงใหม่ ถนนวัวลาย เดินแล้วตาลายไปหมด คนเบียดกันสุดๆ

แวะกินหมี่ยำ อร่อยดีครับ

คืนสุดท้ายพักที่ White Chalet Guest House ที่เชียงใหม่ สะอาด ดูดี และไม่แพงมากครับ

ที่นี่มีขายเค๊กด้วยครับ อร่อยมาก

อาหารเช้าของที่ White Chalet ง่ายๆ มีไข่ดาว หมูแฮม และขนมปังปิ้ง

ในตลาดวโรรสครับ ร้านนี้คนมาซื้อเยอะจริงๆ

วันสุดท้ายที่เชียงใหม่ แวะสวนสัตว์เชียงใหม่ก่อนกลับกรุงเทพ

หน้าตาของเจ้านกกระจอกเทศ

ไข่ฟองเบ้งๆ

#3 Zard

DGO 2011

Posted 16 December 2009 - 02:37 PM

ปิดท้ายด้วยหมาแพนดี้สุดฮิต ตัวนี้ช่วงๆ หรือหลินฮุ่ยก็ไม่รู้ จำไม่ได้แล้วครับ

กำลังกินอย่างเอร็ดอร่อยเลยครับ อิอิ

ใครที่คิดจะไปเที่ยวปาย บอกได้คำเดียวว่าไม่ผิดหวังครับ

ปล. กล้องที่ใช้มี Nikon D80 + 18-135 และ 70-300 VR
และก็ Canon IXUS110 is ครับ

แถมด้วยแผนที่ของปายครับ

#4 SoVeReign

มีเพียงหาดทราย สายลม ............

• Royal Executive Members

Posted 16 December 2009 - 03:06 PM

สองปีก่อนที่ขึ้นเหนือก็ไปมาครับ ปาย

แต่เชื่อไหมไปเช้าเย็นกลับ

ออกจากเชียงใหม่ตอนเช้า ถึงปายและกินไข่ต้มกับน้ำพุร้อน ไหว้พระ เที่ยวตัวเมืองแล้วขับกลับเชียงใหม่

สาวๆหน้าซีด อ็วกทุกคน ไอ้ผมเล่น FPS บ่อยเลยเฉยๆ

รูปถ่ายได้สวยมาก สงสัยต้องหา DSLR ซักตัว

#5 Blue Atom

"If you get one shot, make it real."

Posted 16 December 2009 - 03:06 PM

ชอบทุกภาพเลยครับ (โดยเฉพาะเจ้านกกระจอกเทศ) คงมืออาชีพแน่ๆ....

ฮันนีมูนปีหน้า..เจอกันนะปายจ๋าจุ๊บๆ yoyo_24.gif

#6 nakharin

☆ 20th Century Badass ☆

Posted 16 December 2009 - 03:08 PM

เห็นรูปที่พี่จุนถ่ายแล้ว
สงสัยคงต้องไปอีกรอบแล้วล่ะ yoyo_74.gif

ขอถามหน่อยครับ

ไอ้กระบอกไม้ไผ่ตัดเป็นบ้อง ๆ
ที่เขาวางขายกันที่ปาย มันคืออะไรอะครับ

คราวก่อนที่ผมไป ไม่เห็นมีขายนะ - -a

ปล.หลินฮุ่ย หัวนมด๊ำดำ yoyo_90.gif

*ผมขอลงรูปพี่ตำรวจนะครับ ไม่รู้ใช่คนเดียวกันรึเปล่า

Edited by nakharin, 16 December 2009 - 03:52 PM.

#7 AYAGO

เซียนเกม

Posted 16 December 2009 - 03:09 PM

ผมก็พักที่ Yoma เหมือนกัน

น่าจะห้องเดียวกันด้วยหรือเปล่า เพราะ มองลงมามุมเดียวกันเลย

ระเบียงมี ซากนก 2 ตัว yoyo_33.gif

ตอนนั้นไปช่วง NOV ไม่เห็น คนเยอะเท่านี้เลย

ตำรวจคนนั้นผมได้คุยด้วย แกบอกว่าแกเดินตรวจบริเวณนั้นทุกวัน เป็นหน้าที่ อิอิ น่ารักดีครับ

ผมไปถ่ายที่ ปายหวานบ้านนมสด เหมือนกัน สถานที่สวยมีที่พักด้วย แต่เครื่องดื่มไม่ค่อยเท่าไหร่

Edited by AYAGO, 16 December 2009 - 03:14 PM.

#8 evilprince

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 16 December 2009 - 03:09 PM

อ่านไปรู้สึกเหมือนว่าตัวเองไปเที่ยวด้วยเลยครับ

มีรูปทั้งที่เที่ยว ที่พัก อาหาร ครบเลย

ถนนคนเดินทั้งปาย กับ เชียงใหม่ คนเยอะน่าดูเลย yoyo_71.gif

#9 AYAGO

เซียนเกม

Posted 16 December 2009 - 03:11 PM

QUOTE (nakharin @ Dec 16 2009, 03:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สงสัยคงต้องไปอีกรอบแล้วล่ะ yoyo_74.gif

ที่เขาวางขายกันที่ปาย มันคืออะไรอะครับ

คราวก่อนที่ผมไป ไม่เห็นมีขายนะ - -a

ปล.หลินฮุ่ย หัวนมด๊ำดำ yoyo_90.gif

=== มันคือน้ำสมุนไพร จากหม้อดิน ล่ะครับ รสชาติใช้ได้ครับ

Bamboo Drink yoyo_33.gif

#10 Zeon

โลกนี้ไม่มีความบังเอิญหรอกนะ จะมีก็แต่พรหมลิขิต

Posted 16 December 2009 - 03:16 PM

เห็นภาพบรรยากาศแล้วอยากไปเที่ยวปายเหมือนกันครับ

สงสัยคงจะต้องหาโอกาสไปเที่ยวบ้างซะแล้ว

#11 Capucino

เสฮาธิการ

Posted 16 December 2009 - 03:17 PM

เลื่อนดูรูปไปเรื่อย ๆ ก็ อืมม...สวยดีนะ แล้วก็เลื่อนต่อไป

พอเจอรูปนกกระจอกเทศนี่ โอววว ไม่ธรรมดาจริงๆ ฝีมือมาก yoyo_37.gif

Edited: ลืมถามว่า trip นี้รวบยอดค่าใช้จ่ายแล้วเท่าไหร่เอ่ย?

Edited by Capucino, 16 December 2009 - 03:18 PM.

#12 lobster

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 16 December 2009 - 03:26 PM

ไปช่วงเดียวกันเลยครับ ผมไป 9-13 เลยไปแม่ฮ่องสอนด้วย อากาศเช้ากับเย็นหนาวมาก ตอนกลางวันร้อนสุดๆ มีที่พักอีกที่ในปายที่แนะนำครับ ปายพญารีสอร์ทอยู่ติด coffe in love เลยครับ สวยมากๆ มีม้า 3 ตัว(หมา 5 ตัว) ให้ถ่ายรูปเล่นตอนเช้าๆด้วย

#13 Zard

DGO 2011

Posted 16 December 2009 - 03:28 PM

QUOTE (nakharin @ Dec 16 2009, 03:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>

มันคือน้ำสมุนไพรหม้อดิน (Herbs Tea) เหมือนที่คุณ AYAGO บอกไว้ครับ
เอารูปหน้าร้านมาให้ดู และตัวกระบอกไม้ไผ่ที่สลักว่า ปาย, pai แถมด้วยรูป "ข้าวปุ๊ก"

#14 ปีกหัก

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 16 December 2009 - 03:30 PM

รูปสวยมากครับ ใช้แคนน่อนหรือปล่าวเอ่ย นกกระจอกเทศคมมากครับ yoyo_52.gif

#15 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 16 December 2009 - 03:34 PM

สวยทุกรูปครับพี่ ยกเว้นรูปซากนกนะครับ

อยากไปมั่ง แต่ยังหาคนไปด้วยไม่ได้ สงสัยจะได้กด ff13 แทน lol.gif

#16 Wiset

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 16 December 2009 - 03:36 PM

น่าจะหนาวจะครับ...อยากไปมั่ง yoyo_29.gif

#17 Zard

DGO 2011

Posted 16 December 2009 - 03:40 PM

QUOTE (AYAGO @ Dec 16 2009, 03:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็พักที่ Yoma เหมือนกัน

น่าจะห้องเดียวกันด้วยหรือเปล่า เพราะ มองลงมามุมเดียวกันเลย

ระเบียงมี ซากนก 2 ตัว yoyo_33.gif

ห้องเดียวกันแน่นอนครับแบบนี้ ซากนก 2 ตัว ห้องทางซ้ายสุด 555
แต่ห้องนี้แย่อย่างคือสัญญาณ wireless มาไม่ถึง ถาม reception แล้ว
บอกว่ากำลังขยายสัญญาณอยู่ -_-'

#18 jonaddon

เซียนเกม

Posted 16 December 2009 - 03:43 PM

รูปมาถ่ายดีสวยครับ

#19 Zard

DGO 2011

Posted 16 December 2009 - 03:43 PM

QUOTE (ปีกหัก @ Dec 16 2009, 03:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รูปสวยมากครับ ใช้แคนน่อนหรือปล่าวเอ่ย นกกระจอกเทศคมมากครับ yoyo_52.gif

ผมใช้นิคครับ ถ่ายนกกระจอกเทศใช้ 70-300 VR ถ่ายยากเหมือนกันครับเพราะมันไม่ค่อยอยู่นิ่ง
อยากให้ฉากหลังละลาย ก็ต้องซูมไปเลยแถวๆ 200-300 สั่นหน่อยภาพก็เบลอแล้ว
เรียกว่าต้องกดจังหวะที่มันหยุดพอดี VR ถึงจะช่วยได้ครับ

#20 MY_POP

เซียนเกม

Posted 16 December 2009 - 03:44 PM

รูปสวยมากครับ

น่าอิจฉา จริงๆ คับ