`

Jump to content

ทำไม จอย PS3 รุ่นใหม่ๆ เจ๊งง่ายจังเพิ่งซื้อมาใหม่แกะกล่องช๊าตท์จอย

62 replies to this topic

#1 supernamax

SUPERNAMAX

• High Royal Executive Members

Posted 21 November 2009 - 07:34 AM

จอย PS3 ซื้อใหม่แกะกล่อง เนื้องานเดี๋ยวนี้ทำไม สู้ จอย รุ่นเก่าไม่ได้เลย เนื้องานเป็นแบบ พลาสติก เหมือนกับ เครื่อง สลิม

พลาสติกเหมือนของ ปลอมๆ ซื้อมาใหม่ๆ แกะกล่อง ลองช๊าตท์จอยกับ คอมพิวเตอร์ ผ่านสาย USB ไฟไม่เข้าจอย (จอยเจ๊ง)

เอาไปเปลี่ยนมาใหม่ๆ จากร้าน แล้ว มาถึงบ้าน แกะกล่องใหม่ (อย่างปราณีต) ทีนี้ไฟเข้าจอย กระพริบ 4 ดวง

ใช้เวลาช๊าตท์ไฟเข้าจอย ประมาณ 2 ชั่วโมงกว่าๆ ไฟเต็ม สังเกตุได้จาก จอยดับ

เอาหล่ะ เตรียมเสียบสาย USB กับจอย PS3 ตัวใหม่ กับ เครื่อง PS3 (เพื่อให้เครื่อง รู้จักกับจอยใหม่)

เปิดเครื่อง ไฟจอยติด ขึ้นเลขไฟที่จอย เลข 1 กับ เลข 2 พร้อมกันตลอด แต่ทีนี้ ไม่สามารถ บังคับอะไรที่จอยได้เลย

จะใช้จอย บังคับเมนู เครื่อง PS3 ให้ไปทางซ้าย ทางขวา ไม่ได้เลย (เอาอีกแล้วงานเข้าอีก)

ลองปิดเครื่อง PS3 โดยใช้นิ้วปิดที่ตัวเครื่อง เสร็จแล้ว ลองดึงสายจอย USB ออก จากจอย กับ ตัวเครื่อง

แล้วลองใช้จอย PS3 ตัวใหม่เปิดเครื่อง โดยกด ปุ่ม PS กลางจอย (ปรากฎว่าทีนี้เปิดเครื่องจากจอยใหม่ได้แล้ว)

ปัญหาคือ หลังจากเปิดเครื่องด้วยจอยได้แล้ว แต่ทำไม่ ไม่สามารถบังคับจอยใหม่ นี้ได้เลย บังคับเมนู ไปไหนไม่ได้เลย

ทางซ้าย ไม่ได้ ทางขวา ไม่ได้ ไฟที่จอย ขึ้นเลข 1 กับ เลข 2 ลองกดปุ่ม PS ค้างไว้ แล้วเอานิ้วไปสัมผัส ที่เลข ของไฟจอย

ถูไป ถูมา เพื่อให้มันไฟติดแค่เลข 1 แต่ก็ไม่สำเร็จ เช็คสถานะแบ๊ตท์ ก็ไม่ได้ (ไม่ขึ้นเมนู)

ตกลงว่า จอยใหม่ อันที่ 2 นี้ เสียอีกแล้ว หรือ เปล่า ครับ ท่านผู้รู้ ทั้งหลาย ครับ ลองหลายวิธีแล้ว yoyo_04.gif
ซ้ายจริง ขวาปลอม
จริง
ปลอม
จริง
ปลอม
จริง
ปลอม

ดูเนื้องานกัน ดู นะครับ พอดี ฝาก จอมมารบูร ไปเคลมมา (เพื่อนกัน)

ซึ่งถ้าดูจากกล่องภายนอก จะดูลำบาก ต้องแกะกล่องออกมาดู

Edited by supernamax, 21 November 2009 - 11:17 AM.

#2 Heven

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 21 November 2009 - 07:56 AM

ต้องกดเปลี่ยนหมายเลขคอนโทรเลอร์อ่ะค่ะ ขึ้นสองดวงพร้อมกัน น่าจะป่าไปเลข 7 เลยมั๊ง ลองกดปุ่ม PS เข้าที่ controller setting แล้วเลือกเป็นจอย 1 ดูค่ะ จำได้คร่าวๆแค่นี้อ่ะ

#3 coco

คู่อริพีคุง

• High Royal Executive Members

Posted 21 November 2009 - 08:16 AM

เอ่อ โดนจอยปลอมรึป่าวครับ

#4 polla

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 21 November 2009 - 08:18 AM

QUOTE (coco @ Nov 21 2009, 08:16 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ่อ โดนจอยปลอมรึป่าวครับ

มีปลอมแล้วเหรอครับ

#5 ait1988

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 21 November 2009 - 09:23 AM

^
^

มีครับ เคยเห็นอยู่

สำหรับผมมีปัญหากับแกน analog L และ R
ดูมันอ่อนแอมาก

สมันเล่น PS1 กระแทกขึ้นลง ซ้ายขวาตลอด 5 ปี มันก็ยังใช้ได้

แต่ของ PS3 ครึ่งปีก็ออกอาการจะไปแล้ว
ปีครึ่งแทบจะไป
2 ปี ตัวละครจะสามารถเดินเอง และ หันซ้าย-ขวา เองได้

#6 toom93

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 21 November 2009 - 09:28 AM

ผมว่าปลอมชัวร์

#7 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

Posted 21 November 2009 - 09:34 AM

มีปลอมแล้วครับ คุณสุพจน์จขกท.โดนมาแล้วจอยปลอมเนี่ย ฮี่ๆๆๆyoyo_11.gif

#8 auhibs

อิอิ

Posted 21 November 2009 - 09:42 AM

ปลอมแหง

#9 hic

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 21 November 2009 - 09:52 AM

กระทู้นี้เลยครับมีรูปให้ดูด้วย
http://www.dvdgameonline.com/forums/index....howtopic=170050

#10 jokeza

ILLSLICK

• Interests:All Console Football

Posted 21 November 2009 - 10:25 AM

เมื่อวาน ลอง ซ่อม จอยเอง อนาลอค ของผมมันไม่ติด ก็เลยถอกออกมาเลย [ อยากรู้ว่าข้างในอะไรมันเสียหรือป่าว]

ถอดออกมา ก็ทำการ ขยับอนาลอคไปๆมา ตามถาษา มั่วๆ ถูๆ ไถๆ สรุปใช้ได้ ครับ แต่ตอนประกอบใส่นี้สิ ยากดีแท้

ปุ่ม L2 ผม หลุดออกมา ซึ่งมันก็ไม่เหมือนกับ Ps2ที่ใส่ไปเลยง่ายๆมากของPs2

แต่ของPs3 ต้อง ประกบให้มันติด กับ แผง มันก่อน แล้วเรื่องก็เกิด... ดัน ไปทำแผงที่มันติดกับL2 หลุด เลย ต้องถอด ตัวเหล็กที่มันติดกับL2 ออก และมันจะมี สปริง หรือ รวด เหล็ก ตัวเล็กๆ นี้และ อยู่ใต้ ปุ่ม L2 เพื่อทำให้ปุ่มL2 มันเด้ง ถ้าไม่มีตัวนี้ ปุ่มก็จะไม่เด้ง ใช้เวลาประกอบ ตัว L2 อยู่ราวๆ 2ช.ม[ ผมไม่เคยซ่อมมาก่อน ใช้เวลาทำนานมากๆและใจเย็นด้วย] 1.ชมแรก ใจร้อนเพราะมันใส่ยากเหลือเกิน จนอยากจะขว้างจอยทิ้งแล้วซื้อใหม่ แต่อีกใจ ก็บอกว่า ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสําเร็จอยู่ที่นั่น และมันก็ได้ผลครับ
และแล้วก็ใส่ ปุ่มL2ได้เสร็จ

ถึงเวลาประกอบ จอย แบตมันสามารถ ถอดออกมาได้ครับ และแล้วก็จัดการประกอบ อย่างเดิม จนเสร็จ

อีกอย่าง.. มันจะมีตัวประกบระหว่าง L1กับL2 ด้วยครับ อันนี้ก็ใส่ยากเหมือนกัน ตอนแรก แกะจอยมา นึกว่ามีอะไรหักที่แท้ ตัวกัน ละหว่าง จอย มันหลุด[ มันยากตอนประกอบให้เข้ากับจอย นะครับ ในส่วนนี้] ใช้เวลานานเหมือนกัน

และแล้วก็ประกอบครบทุกอย่างเสร็จ เล่นได้อย่างเดิม

Edited by jokeza, 21 November 2009 - 10:28 AM.

#11 Interpreter

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 21 November 2009 - 11:05 AM

เพิ่งซื้อของร้าน Nadz มาไม่รู้ไว้ใจได้หรือเปล่า สภาพมันคล้ายๆในรูปของ Copy เลย มีเขียนว่า Complie with IDA STANDARD เหมือนกันเลยงงๆว่าร้าน Nadz จะทำกับเราจริงหรือเพราะเครื่อง PSP ก็ซื้อกับเขา

#12 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 21 November 2009 - 11:13 AM

QUOTE (polla @ Nov 21 2009, 08:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มีปลอมแล้วเหรอครับ

มีแล้ว ครับ คือว่า ถ้าปลอม แล้ว เล่นได้ 100 เปอร์เซ็นต์ แบบ จอยจริง จะไม่คิดอะไร มากหรอก

แต่มีจอยปลอมออกมา แล้ว ใช้ไม่ได้ ต้องเคลม ต้องเปลี่ยนใหม่ บ่อยๆ แบบนี้ ผมก็ กลุ้มซิ ครับ yoyo_31.gif

#13 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 21 November 2009 - 11:22 AM

QUOTE (Heven @ Nov 21 2009, 07:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องกดเปลี่ยนหมายเลขคอนโทรเลอร์อ่ะค่ะ ขึ้นสองดวงพร้อมกัน น่าจะป่าไปเลข 7 เลยมั๊ง ลองกดปุ่ม PS เข้าที่ controller setting แล้วเลือกเป็นจอย 1 ดูค่ะ จำได้คร่าวๆแค่นี้อ่ะ

กดปุ่ม PS แล้ว นะครับ ไม่สามารถ บังคับ เมนูไปที่ controller setting ได้เลย (ไม่มีการตอบสนองใดๆเกิดขึ้น)

#14 titti

Posted 21 November 2009 - 11:45 AM

ของผมเป็นแบบภาพที่บอกว่าปลอมเช่นกัน แกะกล่องมาพร้อมเครื่องเลย ปลอมจริงหรอ ซื้อจาก nadz ด้วย yoyo_71.gif

ดูมาใหม่แล้วจอยแท้รอดไป หุๆ yoyo_33.gif

Edited by titti, 21 November 2009 - 11:57 AM.

#15 Amethyst

Posted 21 November 2009 - 11:45 AM

ของผมรูปเข้าค่ายของปลอมเลยครับ

แต่ผมซื้อจากร้าน Nadz นะครับมันเป็นจอยที่แถมมากับเครื่องเลยครับ ไม่คิดว่าร้าน Nadz จะทำกันได้ลง

ผมก็ว่าทำไมผมเขย่าจอยกับ Ninjagaiden แล้วมันไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย ที่แท้ก็ของปลอมมมมม ร้าน Nadz สีลมทำกันได้นะครับบบบบ

ถามหน่อยครับ ผมมีนามบัตรร้านอยู่สามารถโทรไปขอเปลี่ยนได้ไหม? ซื้อมากำลังจะครบเดือน อีกไม่กี่วันก็เดือนนึงพอดี

#16 xlove

Posted 21 November 2009 - 11:47 AM

โห ปลอมไวจังแห่ะ

อย่างนี้น่าจะมีคนทำข้อควรระวังไว้นะครับเนี่ย ข้อแตกต่าง อันตรายมากๆ

ผมดูแล้วค่อนข้างชัดเจนเลยนะครับ เนื้องานมันแย่จริงๆ

#17 tekkenman

เซียนเกม

Posted 21 November 2009 - 11:48 AM

ขน ... นิ้วตรีน b048a2d2.gif

#18 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 21 November 2009 - 11:56 AM

เฮ้อ ไอ้คนที่บอกซื้อร้าน Nadz แล้วโดนของปลอมมันดูจากรูปแค่ IDA standards รึเปล่าครับเนี่ย

ช่วยลองดูเนื้อพลาสติก ของปลอม กับ จริงดีๆ จากรูปมันก็รู้สึกถึงความต่างแล้ว

ไม่ก็ลองดูกระทู้ที่นำเสนอเรื่องจอยปลอม กับ แท้ ก่อนหน้านี้ ลองอ่านๆ กันหน่อยนะ (ขอร้องเลยหล่ะ ช่วยอ่านหน่อย)

Edited by winny6969, 21 November 2009 - 11:57 AM.

#19 titti

Posted 21 November 2009 - 11:59 AM

QUOTE (winny6969 @ Nov 21 2009, 11:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เฮ้อ ไอ้คนที่บอกซื้อร้าน Nadz แล้วโดนของปลอมมันดูจากรูปแค่ IDA standards รึเปล่าครับเนี่ย

ช่วยลองดูเนื้อพลาสติก ของปลอม กับ จริงดีๆ จากรูปมันก็รู้สึกถึงความต่างแล้ว

ไม่ก็ลองดูกระทู้ที่นำเสนอเรื่องจอยปลอม กับ แท้ ก่อนหน้านี้ ลองอ่านๆ กันหน่อยนะ (ขอร้องเลยหล่ะ ช่วยอ่านหน่อย)

เป็นไรมากปะนาย พูดจาแบบนี้อยู่เฉยๆก็ได้มั้ง

#20 Amethyst

Posted 21 November 2009 - 12:01 PM

ผมได้ไปตั้งกระทู้ที่บอร์ด Nadz เพื่อถามแล้วนะครับ

http://www.nadzboard.com/board/index.php?topic=4357.0