`

Jump to content

มาแว้ว วิธีการ Patch Game ที่เป็น Wave 4 ให้เป็น Wave3

46 replies to this topic

#1 Genexix

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 23 October 2009 - 11:11 PM

ชุดโปรแกรมตัวนี้ผมโหลดมาจากท้องฟ้านะครับ ลองทำกับ Tekken6(ซึ่งตัว Original เป็น Wave4)
ให้กลายเป็น Wave 3 หลังจากที่ทำแล้วมันก็เป็น Wave 3 จริงนะ และสามารถเล่นกับ iXtreme 1.6 ได้
โดยไม่ต้องใช้แผ่น Active ล่อก่อนแน่นอน (อ้างอิงจากที่สมาชิกหลายท่าน Confirm มาแล้ว ขอบคุณครับ)

Edit 1
ดังนั้น สำหรับเครื่องผม (รึเครื่องที่ Flash iXtreme 1.5-1.51)
จึง Patch จาก Wave 4 มาเป็น Wave 2 แล้วเล่นได้เลย อย่างที่มีหลายท่านมา Confirm ไว้
อันนี้เอามาจากกระทู้คุณ scanmanga
https://dvdgame.online/forums/index....howtopic=187173
ขอบคุณนะครับ
QUOTE (scanmanga @ Oct 23 2009, 10:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
วิธีแพทคนที่ยังเป็น fw 1.5 อยู่เค้าคงรู้วิธีกันหมดแล้ว
แต่ก็ยังมีคนถามว่าทำยังไงอันนี้คือวิธีทำนะครับ

ทำ 4rd wave หรือ 3rd wave ให้เป็น 2rd wave
สำหรับคนที่มี 1.50 อยู่แล้วขี้เกียจไปอัพ 1.51

ทำตามนี้
1. เปิด ppf-o-matic3.exe
2. เลือก ISO เกม
3. เลือก patch v14-15.ppf
4. Apply

มันทับอันเก่าเลยครับ เลือกไฟล์ iso เลือก v14-15.ppf (มีมาให้แลัว) กดapply รอ เสร็จ ไรท์กลับ
หรือจะตรวจดูจาก XDVDMulleter อีกทีก็ได้

โหลด ppf-o-matic3 ---> http://www.tempf.com/getfile.php?id=190433...y=4ae167e401d5e

(คำเตือน : คณะผู้จัดทำบอกมาว่าการทำแบบนี้แล้วเอาไปเล่น
จะทำให้สามารถตรวจสอบได้ง่ายว่าท่านเล่นผีอยู่ ท่านที่ Live เป็นประจำอาจจะโดนแบนได้
โปรดใช้วิจารณญาณก่อนการเล่นทุกครั้ง หุหุหุ yoyo_90.gif )
Edit : 3
สำคัญ !!!
QUOTE (onmaew @ Nov 1 2009, 10:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีอยู่อย่างหนึ่งที่ไม่ได้เขียนบอกไว้ และเป็นปัญหามากในการ patch ของโปรแกรม abgx360 ซึ่งจะทำให้ไม่เหมือนกับรูปภาพที่แสดงไว้

นั่นก็ืคือ~~!! yoyo_51.gif

ในขณะที่จะทำการ patch กด Lunch "ห้ามต่อ INTERNET"

ในการนี้ผมก็ได้ลอง patch เกม Tekken 6 & GTA Episodes.From.Liberty.City แล้ว check ด้วย abgx360 อีกครั้ง

ก็ปรากฏว่าได้ผลตามที่ต้องการ สามารถเปลี่ยน wave 4 เป็น wave 3 ได้จริง ๆ

อันนี้คนพบโดยคุณ onmaew ครับ จาก rep.ล่าง ๆ
พอดีตอนผมลองทำผมลองบน PC เครื่องที่ไม่ได้ต่อสาย Lan ไว้เลยไม่รู้ว่าห้าม Online หึหึ แปลกดีมีงี้ด้วย
ดังนั้นก่อนทำก็ ดึงสาย Lan รึปิด Wrieless ก่อนก็ดีครับ
ขอบคุณคุณ onmaew มากครับที่มาแจ้งให้ทราบ

สำหรับการ Patch Wave 4 ไป Wave 3 สำหรับ iXtreme 1.51 - 1.6 ขั้นตอนก็ตามนี้
1.สิ่งที่ต้องมี โปรแกรม ABGX360 พร้อมไฟล์ pfi.bin , video.iso
Pack ไว้เป็น rar แล้ว โหลดที่นี่ครับ
http://www.mediafire.com/?gzmau30hzey

แตก rar ออกมาจะได้ข้อมูลดังภาพ

2.Install ABGX360 ลงเครื่องซะ

3.เปิด ABGX360 มาจะได้หน้าตาแบบนี้ จากนั้นก็ Open File เลือกเกม Wave4 ที่เราจะ Patch มา

4.ไป Tab Option ติ๊กตามรูปเลย

5.ไป Tab Auto Fix ติ๊กตามรูปเลยเช่นกัน

6.ไป Tab Misc ติ๊กเลือกให้เหมือนในรูปน่ะ

7.ไปเลือกที่ File กด Save Settings จะมี Window Popup ขึ้นมา เลือกเป็น Default

8.ไปที่ Tab Manually Patch ตรง Patch Video ใส่ไฟล์ Video.iso และ ตรง Patch PFI
ใส่ file pfi.bin ที่เรามีลงไป

9.กดให้ Launch ได้เลย จะได้หน้าจอประมาณนี้เด้อ

10.หลังจากเสร็จทุกขั้นตอนแล้ว ถ้าอยากจะตรวจดูว่า เกมที่เราเอามา Patch มันเป็น Wave 3 รึยัง ก็ปิด ABGX360 แล้วเปิดขึ้นมาใหม่เลือก
ไฟล์ที่เราเอามา Patch เมื่อกี้ ตรง Tab Quick Start ก็กด Lunch ดูจะได้ผลประมาณนี้

ทีนี้ก็เอาไปไรท์กันนตามมีตามเกิดอย่างที่เคย ๆ ได้แล้วครับ
รึใครไม่แน่ใจในขั้นตอนก็เปิด PDF อ่านได้ ผมก็เอาวิธีการและภาพมาจากในนั้นล่ะ โอวไม่ลงทุนเลย

ทีนี้ เครื่องที่เป็น ไอติม 1.6 ก็ไม่ต้องใช้แผ่นล่อแล้ว
เพื่อความปลอดภัย Copy ตัว ISO ที่เราจะลองไว้อีกที่ด้วยนะเผื่อไม่ Work เพราะตัวนี้มัน Patch ข้อมูล
เข้า ISO ที่เราเอามา Patch เลย ขอให้โชคดีครับ ได้ผลยังไงก็โพสไว้ให้เพื่อน ๆ อ่านกันบ้างนะครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัยคนไทยด้วยกัน yoyo_08.gif yoyo_35.gif
Edit : 2
สำหรับท่านที่ไม่ได้ ต่อ Live บางครั้งการตัด Wave 3 ออก จะทำให้เครื่องถามหา Update ซึ่งจะเข้าเกมไม่ได้ ก็ต้องอัพ Dash Board เป็นตัวล่าสุด
อย่างที่คุณ ArtDvDs เคยโพสไว้ ตามนี้ครับ
QUOTE (ArtDVDs @ Nov 2 2009, 01:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับ ใครที่อัปเดท Dashboard แบบไม่ต่อ Xbox Live แล้วตัว Avatar หายไป ลองอัปเดทตัวนี้ดูครับ ผมแพ็คไฟล์อัปเดทกับไฟล์ข้อมูล Avatar มาได้เป็นชุดอัปเดทแบบสมบูรณ์ที่ทาง Microsoft ยังไม่ยอมปล่อยออกมาเสียที

ผม ลองอัปเครื่องด้วยตัวอัปเดท 2.0.8498.0 ตัวที่ไม่สมบูรณ์ที่ผมเคยเอามาให้โหลดไปก่อนครับ พออัปเสร็จก็ตามเดิมคือตัว Avatar หายไปกลายเป็นเงาดำๆ ทีนี้ผมก็ลองทดสอบตัวที่ผมแพ็คชุดอัปเดทเองมาลองดู พอใส่เครื่องก็ขออัปเดทและบูตเครื่องทีนึง ทีนี้ตัว Avatar กลับมาเหมือนเดิมครับ

แต่ผมเพิ่งทดสอบไปแค่เครื่องเดียวนะครับ ยังไม่รู้ว่าเครื่องอื่นๆ จะใช้ได้เหมือนกันหรือเปล่าก็ลองโหลดไปอัปกันดูครับ

ปล.เนื่อง จากตัวนี้เป็นเวอร์ชัน 2.0.8498.0 ครับ ถ้าใครเคยอัปตัวที่ผมเคยแจกไปคือ 2.0.8507.0 จะอัปตัวนี้ไม่ได้ครับเพราะเลขเวอร์ชันต่ำกว่าครับ แตถ้าลงเฉพาะตัว Avatar นี่ผมไม่ได้ทดสอบครับ

โหลดได้ที่เวปผมจากลิงค์ด้านล่างนี้เลยครับ ไฟล์ขนาด 81.7 MB ครับ

http://www.zxconsole.com/zxc_dl/2.0.8498.0_with_avatar.rar

วิธี การก็เหมือนเดิมครับ แตกไฟล์ใส่ Flash Drive จะได้โฟลเดอร์ $SystemUpdate เอาแฟลชไดรฟ์ไปเสียบช่อง USB หน้าเครื่อง 360 ก็จะมีหน้าต่างขึ้นมาถามให้อัปเดทก็กดยืนยันเป็นอันเสร็จครับ

เพิ่มเติมครับ สรุปข้อสงสัยเกี่ยวกับ 4th Wave - แผ่นล่อ Activate Disc - Firmware ดูในกระทู้ด้านล่างนี้เลยครับ

https://dvdgame.online/forums/index....howtopic=187121

เอามาจากกระทู้ของคุณ ArtDvDs ที่นี่
https://dvdgame.online/forums/index....howtopic=188877
ขอบคุณนะครับ

ขอบคุณที่อ่านจบ รักคนอ่านนะตัวเองครับ อิอิ yoyo_51.gif

Edited by Genexix, 03 November 2009 - 11:28 AM.

#2 HeRoBoyZx

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 23 October 2009 - 11:14 PM

ยอดเยี่ยมครับ

#3 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 23 October 2009 - 11:17 PM

ว่าจะลองสักหน่อยไม่ไหวละ วันนี้ไปเดินงาน Home Pro Expo มาทั้งวันเลย

#4 FM_Bayern

:)

Posted 23 October 2009 - 11:20 PM

พึ่งไร้ท์แผ่นล่อเสร็จตะกี้เอง ดีจัง d33561e9.gif

#5 Devil Putixx V0.2 Beta

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Game / Computer

Posted 23 October 2009 - 11:27 PM

ผมก็มีโปรแกรม นี้หล่ะ เพื่อนมันกลับบอกว่าใช้ไม่ได้ เดี๋ยวลองดู ครับผม โหลดมาจากท้องฟ้าเหมือนกัน

#6 - CuBic -

Natural Born Killer

Posted 23 October 2009 - 11:42 PM

ขอบคุณครับ

รอโหลดเทคเคนเสร็จ แล้วจะเทสเลย

^^

เหมือนไฟล์ .iso จะมีปัญหานะครับ แตกไม่ออกไฟล์เดียว

Edited by - CuBic -, 24 October 2009 - 12:05 AM.

#7 TanK

Legal Officer

• Interests:Movie Games and Travel

Posted 24 October 2009 - 12:04 AM

โหลดมาเก็บไว้ก่อนดีกว่า เรา

#8 ggmm

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 24 October 2009 - 01:14 AM

ของดีๆปักหมุดเลยค้าบ

#9 kongkit

Posted 24 October 2009 - 01:27 AM

โหลดแล้วแตกไฟล์ไม่ได้เหมือนกันครับ
ใครแตกไฟล์ได้ปกติบ้างครับ
ช่วยอัพโหลดใหม่หน่อย yoyo_33.gif

#10 alternatebc

Posted 24 October 2009 - 01:30 AM

ไฟล์ iso มีปัญหาครับเเตกไม่ได้เหมือนกันครับ

#11 ggmm

Posted 24 October 2009 - 01:55 AM

ยืนยันว่าไฟล์แนบเสียจ้า

#12 joystick

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 24 October 2009 - 02:11 AM

ครับ Video.iso เสียครับ

#13 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 24 October 2009 - 04:54 AM

ถามนิด ยังงงนิดนึงครับ

เครื่องผม fw1.51 ถ้าทำตามวิธีนี้ก็เล่นได้เลยใช่มั้ยอะครับ

#14 pednoy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 October 2009 - 09:18 AM

ปกติผมก็patchประจำ แต่ไม่ได้ใช้ program นี้นะ

ขี้เกียจเอาเครื่องไปflash
ผมไม่ได้เล่นonlineด้วย

#15 [[[PEE]]]

เซียนเกม

Posted 24 October 2009 - 09:41 AM

video.iso เสียนะครับ

ทำไงดีหว่า...

#16 Genexix

Posted 24 October 2009 - 10:45 AM

QUOTE ([[[PEE]]] @ Oct 24 2009, 09:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
video.iso เสียนะครับ

ทำไงดีหว่า...

เสียจริงด้วยแฮะ สงสัยพลาดตอน Upload กำลัง Up ใหม่ให้อยูครับ รอซักครู่ yoyo_63.gif
เดี๋ยวจะลองโหลดกลับมาแตกไฟล์ด้วยเพื่อความแน่ใจทุกทีขี้เกียจโหลดกลับ Net มันกาก ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

ปล.เครื่องคุณพี FW.1.51 เห็นกระทู้คุณ scanmanga ที่คุณ tagazine ตอบเค้าว่า Patch จาก wave 4 ไป wave 2 แล้วเล่นได้เลยนะครับ

https://dvdgame.online/forums/index....87173&st=20

เอาจริงถ้า 1.51 มันเล่น Wave 2 ได้ก็น่าจะเล่นได้อย่างที่เค้าว่าน่ะครับ

#17 [[[PEE]]]

เซียนเกม

Posted 24 October 2009 - 10:54 AM

เดี๋ยวลองดูครับ

ขอบคุณมากครับ

#18 Genexix

Posted 24 October 2009 - 11:49 AM

แก้ไข Link ให้แล้วนะครับ อันนี้ลองโหลดกลับมาแตกแล้ว ใช้ได้ 100% ครับ
http://www.mediafire.com/?gzmau30hzey
ลองโหลดกันใหม่นะครับ
ขอบคุณที่แจ้งเตือนครับ

#19 FONGBEER

Fongbeer

• Interests:]

Posted 24 October 2009 - 12:59 PM

ไรท์แผ่นล่อมา ล่อไม่ขึ้น มา แพทดีกว่า

#20 tsigalko

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 October 2009 - 01:10 PM

ลองโหลดดูใหม่แล้วคับ แตกไฟล์ .rar ไม่ได้อะคับ ....... คนอื่นโหลดกันได้มั้ย