`

Jump to content

UPnP กับ NAT Type คืออะไรเหรครับ

22 replies to this topic

#1 darkbenybot

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 20 September 2009 - 01:07 PM

ใน test network นะครับ มันคืออะไรครับ ปกติแล้วของผมมัน เป็น Not Available

sign in psn ได้ปกติ ครับ

ตอนนี้เสียบ LAN แต่สงสัยว่าทำไม online rs5 ไม่ได้ซักที เจอคนเล่นแล้วแต่เข้าไม่ได้

ใช้ maxnet 4M indy ครับ

ขอบคุณครับ

#2 darkbenybot

Posted 20 September 2009 - 01:15 PM

NAT Type failed
ตอนนี้งงมากแล้วครับ

ใช้ moden ต่อ กับ WIFI LINKSYS แล้วเอาสาย lan มาต่อ ps3 อีกทีครับ

ใครพอทราบวิธี set ช่วยผมด้วยครับบบบ

#3 Toshiya

in the Mood of Manga Making

• Royal Executive Members
  • Interests:Games,Music,Movies and Arts.

Posted 20 September 2009 - 01:24 PM

CLICK 1

CLICK 2

#4 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 20 September 2009 - 01:26 PM

UPnP คือ ให้โปรแกรมหรือ OS เข้ามาควบคุม Config ตัว Router ได้บางส่วน
(แล้วแต่ว่า Router และโปรแกรม ซัพพอร์ตฟีเจอร์อะไรบ้าง)
เช่น ปกติเวลาโหลดบิตเราต้องมาคอย FW พอร์ต ให้โปรแกรม
แต่ถ้าทั้ง Router และ โปรแกรมบิต เปิดใช้ UPnP มันก็ทำตรงนี้ให้โดยอัตโนมัติ

Nat Type

ใน Mannual Online บอกไว้ว่า เวลา Test Connection แล้ว ต้องได้ NAT Type 1 หรือ 2 เท่านั้น แล้ว NAT Type คืออะไร?

NAT Type 1 หมายถึง PS3 ของคุณ เชื่อมต่อโดยตรงกับ Playstation Network (PSN) โดยผ่าน Modem เพียวๆ ไม่ได้ผ่าน router เป็นแบบที่ปัญหาน้อยที่สุดแล้วครับ

NAT Type 2 หมายถึง PS3 กับ PSN เชื่อมต่อกันโดยผ่าน Modem Router ซึ่งมีการทำ Port Forward เรียบร้อยแล้ว ทำให้การส่งผ่านข้อมูลไหลไปกลับโดยสะดวก

NAT Type 3 หมายถึง PS3 กับ PSN เชื่อมต่อกันโดยผ่าน Modem Router แต่ไม่มีการทำ Port Forward ทำให้การส่งผ่านข้อมูลไหลไปกลับไม่สะดวก ข้อมูลอาจตกหายกลางทางทำให้ lag ต่อไม่ติด search ห้องไม่เจอ ต่อให้เจอ เข้าไปได้ก็เด้ง ไม่ตัวเองเด้ง ก็เจ้าของห้องเด้ง ฯลฯ

สรุปว่าถ้าใครต่อผ่าน ADSL Modem อย่างเดียวก็สบายครับ ไม่ต้องทำอะไร แต่ถ้าต่อผ่าน ADSL Modem Router ก็ต้องทำ Port Forward ให้เรียบร้อย

ก็อปเขามาอีกที

เพิ่มเติม ผมใช้ Zyxel แค่ตั้งเป็น Automatic กับ uPnP ไว้ก็เป็น Type 2 เองครับ

Edited by ArtDVDs, 20 September 2009 - 01:30 PM.

#5 darkbenybot

Posted 20 September 2009 - 02:05 PM

QUOTE (Toshiya @ Sep 20 2009, 01:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ตรงที่ให้ใส่ ip 5 ตัว ของ psn ทั้งห้านะครับยังไม่ค่อยเข้าใจว่าต้องใส่ ip ของอะไรเหรอครับ

#6 tort2003

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 20 September 2009 - 02:08 PM

ของผมหลังๆ เวลาเทสก็มัก NAT Type failed แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรอะ

ก็ยังเล่นออนไลน์ได้ปกติ yoyo_63.gif

สงสัยมันอาจจะ failed เฉพาะตอนเทสมั้ง แต่ตอนเล่นปกติ yoyo_08.gif

#7 LOWRIDER

Estimado amigo

• High Royal Executive Members

Posted 20 September 2009 - 02:13 PM

ถามทีครับ เพิ่งเปลี่ยน Router ใหม่ตัว DSL-2740B เข้าไป test network ที่เพลย์3 Nat Type failed ตลอดเป็นมาสองอาทิตย์แล้วเนี่ย ลองทุกวัน failed ทุกวัน มันเป็นทีอะรไครับ Router หรือที่สัญญาณเนต

#8 darkbenybot

Posted 20 September 2009 - 03:10 PM

ตอนแรกเคยได้ 2 เหมือนกันครับ งง

#9 darkbenybot

Posted 20 September 2009 - 06:32 PM

เซทเท่าไหร่ nat ก็ failed ทุกครั้งเลยครับจนปัญญาแล้ว rs5 online ไม่ได้ซะทีครับ ขอร้องผู้รู้ช่วยทีเถอะครับ ไม่ไหวแล้ววว

งงมากกับไอ้การ FW port เนี่ย ผมใช้ HUAWAI ของที่ maxnet แถมมา ต่อกับ lingsys WRT54gl เปิดUpnp ได้แล้วครับ ตอนนี้ติดที่ไม่รู้จะไปเซทไอ้ FW prot ที่ไหนดี เซทที่ HUAWAI ก็เกิดปัญหา พอซับมิท port อันแรกก็เข้า modem ไม่ได้อีกเลยจนต้อง reset modem แต่ถ้าไปเซทที่ linksys ได้แต่ก็ยัง fail อยู่ดีคาดว่าเป็นเพราะตอน set network ps3 ผมเลือกที่รับ ip ตรงกับตัว HUAWAI รึเปล่าก็ไม่แน่ใจ

ตอนนี้รู้สึกอยากจะโยนทุกอย่างออกนอกตึกจิงๆครับโมโหมาก

ตอนนี้ใครที่ nat fail เหมือนผมแล้วเคยแก้ได้รบกวนบอกวิธีด้วยนะครับ เพราะเมื่อก่อนของผมเคยขึ้นสองโดยที่ไม่ต้อง set FW port เลย งงมากตั้งแต่update กับเปลี่ยนเป็นสาย lan ก็ fail เลย เปลี่ยนเป็น wifi ก็เหมือนเดิม

ช่วยด้วยยนะครับบบบบบ

#10 bios

Posted 20 September 2009 - 08:58 PM

QUOTE (darkbenybot @ Sep 20 2009, 06:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เซทเท่าไหร่ nat ก็ failed ทุกครั้งเลยครับจนปัญญาแล้ว rs5 online ไม่ได้ซะทีครับ ขอร้องผู้รู้ช่วยทีเถอะครับ ไม่ไหวแล้ววว

งงมากกับไอ้การ FW port เนี่ย ผมใช้ HUAWAI ของที่ maxnet แถมมา ต่อกับ lingsys WRT54gl เปิดUpnp ได้แล้วครับ ตอนนี้ติดที่ไม่รู้จะไปเซทไอ้ FW prot ที่ไหนดี เซทที่ HUAWAI ก็เกิดปัญหา พอซับมิท port อันแรกก็เข้า modem ไม่ได้อีกเลยจนต้อง reset modem แต่ถ้าไปเซทที่ linksys ได้แต่ก็ยัง fail อยู่ดีคาดว่าเป็นเพราะตอน set network ps3 ผมเลือกที่รับ ip ตรงกับตัว HUAWAI รึเปล่าก็ไม่แน่ใจ

ตอนนี้รู้สึกอยากจะโยนทุกอย่างออกนอกตึกจิงๆครับโมโหมาก

ตอนนี้ใครที่ nat fail เหมือนผมแล้วเคยแก้ได้รบกวนบอกวิธีด้วยนะครับ เพราะเมื่อก่อนของผมเคยขึ้นสองโดยที่ไม่ต้อง set FW port เลย งงมากตั้งแต่update กับเปลี่ยนเป็นสาย lan ก็ fail เลย เปลี่ยนเป็น wifi ก็เหมือนเดิม

ช่วยด้วยยนะครับบบบบบ

ไม่ทราบว่าเอา modem กับ router ต่อกันแบบไหน แต่ผมแนะนำให้ modem เป็น bridge mode นะครับ
ขั้นตอนคร่าวๆคงประมาณนี้

เอา modem เสียบเข้ากับ PC ตรงๆ แล้วเข้าไป config modem โดยปรับ mode ให้เป็น bridge ครับ (หาดูคำว่า PPPoE ให้เปลี่ยนเป็น bridge)
เสร็จแล้วก็เอา modem ไปเสียบกับ WRT54GL ที่ช่อง WAN
เอา PC ต่อเข้า LAN WRT54GL ตั้ง ip/gateway ให้เรียบร้อย
เข้าไป config WRT54GL
- เลือก WAN เป็น PPPoE แล้วใส่ user/password ของ maxnet ลงไปให้เรียบร้อย
- หา UPnP แล้ว enable ไว้
- คุ้นๆเหมือนมี NAT ด้วย ให้ enable ไว้เหมือนกัน
- port forward ไม่จำเป็นต้องทำ แต่ถ้าอยากทำก็ทำบน WRT54GL ที่เดียว modem ตอนนี้เป็นแค่ทางผ่านไปยัง ADSL เฉยๆ
- gateway ของ router ไม่ต้องไปใส่ครับ ปล่อยให้มันออกทาง WAN เอาเอง
ใช้ PC เทส internet ดู ควรจะใช้งานได้ปกติ
เอา PS3 ต่อเข้า LAN WRT54GL ตั้ง ip/gateway แล้ว test ดู

Edited by bios, 20 September 2009 - 09:01 PM.

#11 darkbenybot

Posted 20 September 2009 - 09:14 PM

QUOTE (bios @ Sep 20 2009, 08:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ทราบว่าเอา modem กับ router ต่อกันแบบไหน แต่ผมแนะนำให้ modem เป็น bridge mode นะครับ
ขั้นตอนคร่าวๆคงประมาณนี้

เอา modem เสียบเข้ากับ PC ตรงๆ แล้วเข้าไป config modem โดยปรับ mode ให้เป็น bridge ครับ (หาดูคำว่า PPPoE ให้เปลี่ยนเป็น bridge)
เสร็จแล้วก็เอา modem ไปเสียบกับ WRT54GL ที่ช่อง WAN
เอา PC ต่อเข้า LAN WRT54GL ตั้ง ip/gateway ให้เรียบร้อย
เข้าไป config WRT54GL
- เลือก WAN เป็น PPPoE แล้วใส่ user/password ของ maxnet ลงไปให้เรียบร้อย
- หา UPnP แล้ว enable ไว้
- คุ้นๆเหมือนมี NAT ด้วย ให้ enable ไว้เหมือนกัน
- port forward ไม่จำเป็นต้องทำ แต่ถ้าอยากทำก็ทำบน WRT54GL ที่เดียว modem ตอนนี้เป็นแค่ทางผ่านไปยัง ADSL เฉยๆ
- gateway ของ router ไม่ต้องไปใส่ครับ ปล่อยให้มันออกทาง WAN เอาเอง
ใช้ PC เทส internet ดู ควรจะใช้งานได้ปกติ
เอา PS3 ต่อเข้า LAN WRT54GL ตั้ง ip/gateway แล้ว test ดู

ขอบคุณมากๆครับบบ เดี๋ยวจะลองทำตามขั้นตอนดูครับ ขอบคุณจริงๆครับ เดี๋ยวได้ไม่ได้ยังไงอาจจะรบกวนอีกรอบนะครับบบ

#12 darkbenybot

Posted 21 September 2009 - 12:08 AM

สำเหร็จแล้วครับตามที่คุณ bios บอกไว้เลย ได้ nat2 ครับ แต่เพิ่มเติ่มอีกนิดหน่อยคือ ตั้งค่า DMZ แล้วใส่ ip ที่เราต้องการของเครื่อง ps3 ครับ แล้วก็เข้าไป set port forward ตามในเวป portforward.com

ขอบคุณมากครับคุณ bios สุดยอดจิงๆ

#13 darkbenybot

Posted 21 September 2009 - 12:23 AM

ว่าแต่เมื่อกี้ผมลอง rs5 ไหนดัน connect ไม่ได้แฮะงง ปกติเกมนี้ออนกันยากไหมอะครับ

#14 LOWRIDER

Posted 21 September 2009 - 01:40 AM

QUOTE (LOWRIDER @ Sep 20 2009, 02:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามทีครับ เพิ่งเปลี่ยน Router ใหม่ตัว DSL-2740B เข้าไป test network ที่เพลย์3 Nat Type failed ตลอดเป็นมาสองอาทิตย์แล้วเนี่ย ลองทุกวัน failed ทุกวัน มันเป็นทีอะรไครับ Router หรือที่สัญญาณเนต

แล้วของผมมันยังไงครับ แนะนำกันหน่อยสิครับ

#15 bios

Posted 21 September 2009 - 01:56 AM

QUOTE (LOWRIDER @ Sep 21 2009, 01:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วของผมมันยังไงครับ แนะนำกันหน่อยสิครับ

จริงๆแล้วเงื่อนไขไม่ว่าจะต่อด้วยอะไร ก็ไม่มีอะไรพิเศษเลยครับ ทำคล้ายๆกันหมด
แต่ของ จขกท. เค้ามี router แยกกับ modem ก็เลยมีขั้นตอนพิเศษนิดหน่อย

สรุปคร่าวๆเฉพาะเรื่อง NAT ที่ผมอยากจะแนะนำมือใหม่นะครับ
router ต้องเปิด UPnP ไว้เสมอ แต่ถ้าไม่มี UPnP ก็ค่อยทำ port forward ครับ (port 80 ไม่จำเป็นต้อง forward ถ้าไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร)
ส่วน option อะไรเกี่ยวกับ NAT ก็เปิดๆเอาไว้ก่อนครับ
ง่ายๆแค่นี้จริงๆครับ

ส่วน DMZ ก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่นะครับ ถ้าสามารถใช้ UPnP ได้แล้วน่ะ

#16 LOWRIDER

Posted 21 September 2009 - 05:27 AM

UPnP หาไม่เจอครับแต่ก็น่าจะเปิดอยู่เพราะ test network ที่เพลย์3 ขึ้นว่าเปิด ส่วน NAT ก็ติ๊กแล้ว test network Nat ก็ยัง failed เหมือนเดิม
ใครรู้เรื่องรุ่นนี้ช่วยทีสิ

#17 darkbenybot

Posted 21 September 2009 - 10:09 AM

QUOTE (LOWRIDER @ Sep 21 2009, 05:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
UPnP หาไม่เจอครับแต่ก็น่าจะเปิดอยู่เพราะ test network ที่เพลย์3 ขึ้นว่าเปิด ส่วน NAT ก็ติ๊กแล้ว test network Nat ก็ยัง failed เหมือนเดิม
ใครรู้เรื่องรุ่นนี้ช่วยทีสิ

ถ้างั้น ได้เปิด DMZ แล้วใส่ ip ที่เราจะตั้งที่ ps3 รึยังครับ ลองอันนี้ดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้ผมแนะนำให้เข้าไปที่ www.portforward.com ครับ เลือกรุ่น modem แล้วก็เลือก playstation network ครับ ก็จะรู้วิธีการ set ง่ายๆครับ

#18 darkbenybot

Posted 21 September 2009 - 10:12 AM

อ่อ เข้า rs5 ได้แล้วครับ

#19 klang9

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 21 September 2009 - 11:00 AM

fix ip ของ ps3 ก่อนนะครับ
ถ้าโมเด็มมี dmz ก็เปิดให้ ip ps3 ครับ (ถ้าเปิดแล้ว น่าจะจบที่ตรงนี้ครับ)

ถ้าเปิิด dmz ก็ไม่ต้องเปิด upnp

อย่าตั้ง dhcp ทั้ง โมเด็มและเราเตอร์ ให้ใช้ตัวใดตัวนึง เท่านั้น

ใช้ตัวใหนจ่าย dhcp ก็ตั้ง forwardport จากตัวนั้นครับ

ถ้าไม่ได้เช็คดูว่า ไอพีที่ตั้ง อยู่ในวงแลนเดียวกันรึยัง

หรืออาจจะติดในหัวข้อ security บางอัน

ลอง วาดรูประบบ สายดูครับ ว่าตัวไหนต่อยังไง ตัวไหนจ่ายไอพี แล้วจะได้พอคิดออกว่าจะต้องลองเช็คที่ตรงไหนครับ

ส่วนมากจะเป็นแบบนี้ครับ

fail

internet
v
v
v
modem 192.168.1.1 (จ่าย dhcp 1-100)
v
v
v
router 192.168.1.100 (จ่าย dhcp 100-150)
v
v
v
ps3 192.168.1.101

ตามรูปจะเห็นว่า จ่าย dhcp สองตัว แถม ps3 อยู่ช่วงไอพีนอกที่โมเด็มจ่าย ip อีก

แก้แบบ dmz เป็นการตั้งให้เครื่องอยู่หน้าโมเด็ม
internet
v
v>>>>>>>v
v .............. >ps3 192.168.1.101
v
modem 192.168.1.1 (แก้ให้จ่าย dhcp 1-150)
v
v
v
router 192.168.1.100 (ไม่ต้องจ่าย dhcp )
v
v
v
ps3 192.168.1.101

internet
v
v
v
modem 192.168.1.1 (แก้ให้จ่าย dhcp 1-150)
v vforword port ที่ใช้
v >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
v .....................................................v
router 192.168.1.100 (ไม่ต้องจ่าย dhcp ) v
v.......................................................v
v.......................................................v
v.................................................. forwardport ที่ใช้
ps3 192.168.1.101 <<<<<<<<<<<<<v

ถ้าเป็น upnp จะต้องรอ ps3 ร้องขอเปิด port ก่อน แล้วโมเด็มตัวที่ตั้ง upnp จะ เปิดพอตให้

ประมาณนี้ครับลองค่อย ๆ เช็คดู

Edited by klang9, 21 September 2009 - 11:02 AM.

#20 Markoto

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 21 September 2009 - 01:21 PM

Unpn ควรต้องเป็น Available
Nat Type ควรต้องเป็น Type 1 หรือ 2

ถึงเล่นเกมส์ออนไลน์ ได้อย่างไม่มีปัญหา เวลาจะไป join ใคร หรือให้ใครมา join

ถามว่า Unpn เป็น Not available และ Nat type เป็น fail หรือ type 3 จะยัง sign in ได้มั้ย
ได้ นะครับ แต่เล่นออนลน์ จะไม่ค่อยได้ ครับ

เจอบ่อยมาก พวกเล่น street online ....join กันไม่ได้สักที พอบอกให้ดู unpn กับ Nat type งง กันเป็นแถบๆ

เวลาอยู่ในเกมส์ ให้กดปุ่ม homeที่จอย แล้วไปที่ Networking setting แล้วเลือกไปดูที่ Stutus list [อันแรก] เลื่อนลงมา
มันจะมีบอกว่าตอนนี้ Unpn กับ Nat type เราเป็นยังไง เพราะบางครั้งแม้จจะวเซตให้ Nattype เราเป็น 2 แล้ว
แต่บางเวลา มันสามารถเป็น fail หรือ Type 3 ได้ตลอด....ต้อง Reset Modem ก่อน จึงค่อยมาเล่นต่อ

จะได้รู้ไว้เป็น Idea ว่า ทำไม เราถึง join หรือ invite ใครไม่ได้....ไม่ใช่จะเอาแต่บอกว่า "ผมเล่นกับคนอื่นไม่เห็นมีปัญหา"

เจอบ่อยมาก street figter online เนี่ย...