`

Jump to content

UPnP กับ NAT Type คืออะไรเหรครับ

22 replies to this topic

#21 LOWRIDER

Estimado amigo

• High Royal Executive Members

Posted 21 September 2009 - 02:52 PM

Nat Type เป็น 1 เลยครับตอนนี้ คือ ตั้งนั้นตั้งนี้ไงก็ไม่ได้ ผมเลยไปเซ็ตในเพลย์ เซ็ตแบบ costom แล้วเลือกเซ็ต PPPoE ใส่ user/pass ของ net ที่ใช้บริการอยู่ แล้วทำต่อไปเรื่อยๆยันจบ test ออกมามันเป็น Nat Type1 เลย ดีไหมครับ 1 เนี่ย จะมีปัญหาอะไรไหมแต่ Unpn เป็น Not available ตอนแรกเป็น available แต่ตรง Nat Type failed
Not available มีผลอะไรไหมครับ ชี้แนะด้วยครับ

Edited by LOWRIDER, 21 September 2009 - 02:56 PM.

#22 Markoto

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 21 September 2009 - 10:13 PM

QUOTE (LOWRIDER @ Sep 21 2009, 02:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Nat Type เป็น 1 เลยครับตอนนี้ คือ ตั้งนั้นตั้งนี้ไงก็ไม่ได้ ผมเลยไปเซ็ตในเพลย์ เซ็ตแบบ costom แล้วเลือกเซ็ต PPPoE ใส่ user/pass ของ net ที่ใช้บริการอยู่ แล้วทำต่อไปเรื่อยๆยันจบ test ออกมามันเป็น Nat Type1 เลย ดีไหมครับ 1 เนี่ย จะมีปัญหาอะไรไหมแต่ Unpn เป็น Not available ตอนแรกเป็น available แต่ตรง Nat Type failed
Not available มีผลอะไรไหมครับ ชี้แนะด้วยครับ

เท่าที่ผมเจอคนที่ Upnp [universal plug and play] เป็น Not available เวลาเล่นออนไลน์ด้วยกัน มักจะหลุดตลอด
ถามว่าเล่นออนไลน์ได้มั้ย ได้นะครับ แต่ประสิทธิภาพจะยังไม่เต็มที่

อาจจะมีหลุดบ่อย, อาจจะโดน connection error บางครั้งด้วย

แต่ไอ้เจ้าตัว upnp เนี่ย จริงๆแล้ว
มันมีประโยชน์และจำเป็นสุดๆในเรื่องของการ stream media ต่างๆจำพวก หนัง,เพลง จาก media server
และก็ทำให้พวก online functionต่างๆ อาทิเช่น chat online ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด

ยังไงทำให้มันเป็น Available ไว้ ก็ดีกว่ามัน Not available นะครับ yoyo_52.gif

#23 klang9

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 22 September 2009 - 11:49 AM

type 1 ดีสุดหละครับ

แต่ยังไงสุดท้าย type 1 2 ก็มักจะมีปัญหากับ type 3 อยู่บ้าง