`

Jump to content

ขอด่า ปีเตอร์ รีด สักกระทู้เถอะ

47 replies to this topic

#1 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

• High Royal Executive Members

Posted 09 September 2009 - 06:27 PM

ขอด่าสักที สาดดดดดดดด yoyo_08.gif
อดีตผู้เล่นทีมชาติอังกฤษยุคปู่บ๊อบและทีมทอฟฟี่แมนยุครุ่งเรืองเอฟเวอร์ตัน อดีตผู้จัดการทีมManchester City Southampton Sunderland Leeds
กะแล้วมันจะมาจริงจังจริงใจกับทีมชาติไทยอะไรมากมาย ตกลงมันจะไม่กลับมาคุมทีมชาติไทยแล้วนะครับ แล้วผู้บริหารสมาคมก็เพิ่งตาสว่างฉีกสัญญากับมันไปแล้ว
ไปจ้างโค้ชบราซิลฝีมือดีค่าตัวไม่แพงอย่าง คาร์ลอส คาร์วัลโญ่ มาทำทีมซะยังดีกว่าอีก ในบราซิลมีเยอะแยะ โค้ชพวกนี้มีความกระตือรือล้นกว่าเยอะถ้าเขาทำทีม
ชาติเราได้ดี มีโอกาสอาจได้ไปทำทีมในตะวันออกกลางแบบคาร์ลอสอย่างทุกวันนี้ เงินทองชื่อเสียง ไม่เหมือนกับไอ้พวกที่มีชื่อแค่มาทำงานฆ่าเวลารอวันกลับ
อังกฤษใจจะขาดตอนนี้สมใจไอ้หงอกรีดมันแล้ว ลดตัวมาคุมทีมอย่างบ้านเราเหมือนเกรดมันตกเชิญไปอัพเกรดต่อกับสโต๊คไอ้หงอกรีด โค้ชไฮโซมีชื่อเสียง
ขอทีอย่าเอามาเลยเสียเวลาเสียระบบ คนมาใหม่ก็ต้องมารื้อระบบทีม ทั้งการซ้อมการกินอยู่แผนการเล่นทุกอย่าง แล้วเมื่อไหร่บอลไทยจะก้าวหน้า yoyo_04.gif

#2 vitamin

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 09 September 2009 - 08:33 PM

ผมไม่ชอบที่ปีเตอร์ รีด ทำเลย แต่ผมก็โคตรไม่เคยชอบพวกผู้บริหารสมาคมฟุตบอลไทยเลยย อยากให้บอลไทยดีไม่ใช่ที่โค๊ชอย่างเดียว ทางที่ดีล้างบางไอ้พวกนี้ออกไปใ้ห้หมดแล้วค่อยคิดว่าจะไปบอลโลก ทำงานมากี่ปีก็เหมือนเดิม

นักเตะก็หน้าเดิมเตะกันจนแก่ เพิ่งจะมีใหม่ๆมาไม่กี่ปี บอลอุ่นเครื่องทีมชาติก็โคตรน้อย พออุ่นทีก็เตะกับทีมธรรมดาในอาเซียน อุ่นกันอยู่นั่นแหละ เด๋วก็ต้องไปเจอในซีเกมส์ โครงการคัดเลือกนักฟุตบอลทุกภาคก็ไม่เห็นจะทำ ทำงานไม่เป็นระบบความก้าวหน้า

มีแต่ระบบศักดินา พอมีนักเตะต่างชาติที่เลิกเล่น แล้วมาเปิดมูลนิธีฟุตบอลในประเทศเฟ้นหานักเตะมาพัฒนา ก็ไปห้าม กีดกันเค้า ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ต้องเสียตังค์ พอเค้าเริ่มทำได้ดีก็จะขวางเค้าทุกอย่างเพราะกลัวเสียหน้า ปีนึงมีสามร้อยกว่าวัน ให้ความสำคัญกันถ้วยเดิมๆ

พอกระแสเงียบอยากได้หน้าหน่อยก็ไปขอสปอนเซอร์ ไปเช่าทีมชั้นนำมาเตะขายบัตรคนไทยสร้างกระแส แล้วก็เลิกซักทีไอ้การมายุ่งเกี่ยวงานโค๊ชอยู่ตลอด รู้อยู่ว่าเป็นเจ้านายกับลูกน้อง แต่เป็นมืออาชีพก็ต้องให้เกียรติกันบ้างง จ้างมาทำโค๊ช มาทำก็ตัดสินใจรัีบเอง

ทำทีมห่วยก็ต้องออกไปตามมืออาชีพ นี่ก็ยุ่งไปกับเค้าตลอดเวลา ทั้งโค๊ชไทยโค๊ชนอก โดนกันมาทุกยุค ถ้วยที่จัดแข่งแบ่งภาคกันทั่วประเทศ แล้วเอาทีมชนะมาเตะที่กรุงเทพก็เลิก ทั้งๆที่ถ้วยนี้สร้างกระแสพวกพี่ป้าน้าอา มาดูลูกๆ หลานๆ เกิดวัฒนธรรมฟุตบอลฝังในชุมชน ยุบไปซะงั้น

ยังดีหน่อยที่ความเจ็บช้ำน้ำในนั้น ทำให้พวกเขาเหล่านนั้นที่อยู่ในภาคเอกชนเริ่มสร้างทีมฟุตบอล สร้างลีค จนตอนนี้เริ่มติดเป็นกระแส สร้างความหวังให้กับคนในชุมชน และประเทส

เกลียดปีเตอร์รีดว้อยยย แต่ไม่ได้ครึ่งที่เกรียดไอ้พวกบ้านี่เลย

#3 korea

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 09 September 2009 - 10:52 PM

เข้ามาอ่านก็รู้สึก ท้อใจ เฮ้ออออ

#4 tonzanak

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 10 September 2009 - 12:29 AM

ผมก็เกลียด ผู้บริหารทีมชาติ ด้วยคน yoyo_08.gif ไม่รู้วันๆทำอะไรเป้าหมายก็ตั้งลอยๆ (แชมป์ซีเกมส์ก็พอแล้วชาตินี้) จัดแต่บอลปาหี่ สงสัยตั้งแต่แรกแล้วว่ามันจะเอา ปีเตอร์ รีด มาทำสากไร โค้ชของเราเก่งๆก็เยอะ แค่ไม่แทรกแซงก็พอ ฮึ่ยย...เมื่อไรจะได้ไปบอลโลก..ว้า.. ชาตินี้จะมีบุญได้เห็นมั้ยนี่ yoyo_04.gif

#5 The Fool

LaW GaRDeN

• High Royal Executive Members

Posted 10 September 2009 - 12:35 AM

ถ้าสมาคมเลิกแดกกันเองบอลไทยจะเจริญไปกว่านี้เยอะครับ

#6 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 10 September 2009 - 12:42 AM

QUOTE (The Fool @ Sep 10 2009, 12:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าสมาคมเลิกแดกกันเองบอลไทยจะเจริญไปกว่านี้เยอะครับ

เห้นด้วยครับ

และอีกอย่าง ไอ้ตัวนักเต่ะเองนะ อย่าหลงตัวเองให้มากนัก

#7 nakharin

☆ 20th Century Badass ☆

Posted 10 September 2009 - 12:47 AM

ใครมันอยากจะอยู่
-รถประจำตำแหน่งวีออส ออกค่าน้ำมันเอง

-จะไปทำงาน ก็ขับไปเองคนเดียว หลงก็กางแผนที่เอา
สนามซ้อมอยู่ที่หนองจอก ใครไปถูกบ้าง อย่าว่าแต่คนไทยเลย

-ไปดูไทยลีค ก็ไปเอง
ตอนแรกจะเอาผู้ช่วยมาจากอังกฤษ แต่สมาคมเอาใครมาให้ก็ไม่รู้
พูดภาษาอังกฤษยังไม่ได้เลยด้วยซ้ำ
สุดท้ายต้องจ้าง สตีฟ เทียรี่ มาเป็นล่ามให้

-เป็นโค้ชคนเดียว(และเป็นคนแรก) ที่ไปดูไทยลีคยันดิวิชั่น 2 เพื่อค้นหานักเตะ
ขึ้นเหนือล่องใต้ ออกค่าเครื่องบิน+ที่พักเอง

-พอได้นักเตะดี ๆ เพื่อเอามาทดสอบฝีเท้า ไอ้เลวที่ไหนไม่รู้
ออกมาประกาศว่าจะใช้นักเตะชุดเดิม

-เอาเด็กไทยที่เตะอยู่เมืองนอกมาทดสอบ ก็โดนเหมือนกัน

-จีน, อเมริกา, คูเวต เชิญเราไปเตะอุ่นเครื่อง เสือกไม่ไป
ดันให้ไปเตะกับทีมสโมสรลีคเพื่อนบ้าน

-ซ้อมที่หนองจอก 8 โมงเช้า นักเตะชุดเดิมยังไม่ตื่นเลย
พอลงซ้อมแดดก็ร้อนจนซ้อมไม่ได้ สนามก็เละเทะ

-โค้ชบ้านใครวะ ไม่มีสิทธิ์เลือกนักเตะ

-ฟีฟ่าให้งบทำทีมปีละล้านเหรียญ "ป้ายดิจิตอล" ยังไม่มีปัญญาซื้อ

-อับอายที่สุด สนามซ้อมที่หนองจอกฝนตกจนเละ แต่ไม่ซ่อม
จะหาสนามซ้อม ไปหัวหมากก็โดนเจ้าหน้าที่ กกท. ไล่
ไปราชมังคลา ให้ซ้อมได้แค่ 1 ชม.
ตายห่า...ทีมชาติซ้อมได้แค่ 1 ชม.
สุดท้ายต้องไปยืมสนามสโมสรซ้อมแทน (ยืมเองด้วยนะ)

-เวลาเสมอหรือแพ้ รีดโดนด่าอยู่คนเดียว
ไม่ต้องไปโทษแก ว่าทำไมเอาตัวโน้นตัวนี้ลง
เพราะ "ทั่น" เลือกมาให้แล้ว มีเท่าไหร่ ใช้ไปเท่านั้น

-ทีมชาติไทยอุ่นเครื่องกับทีมชาติอะไร เป็นทีมล่าสุด ??

-รีดเกือบโดนจับเรื่องวีซ่า ต้องจ่ายค่าปรับเอง โคตรอาย
อ้าวว สมาคมไม่ได้จัดการให้หรอกเหรอเนี่ย?

-นี่ไงครับ นักเตะที่เขาจัดมาให้

-ตอนแรกรีดประกาศว่า
1. จะคัดเลือกนักเตะที่อายุน้อย เพื่อทำทีมในระยะยาวและดันไปให้ถึงบอลโลกปี 2014
2. เน้นนักเตะที่ทุ่มเท นักเตะคนไหนที่ไม่ฟิต ไม่ทุ่มเท ไม่เอา
3. เน้นที่นักเตะหน้าใหม่ เพื่อสร้างทีมใหม่
4. ให้นักเตะเล่นไป แล้วดูว่าใครเล่นได้ใครเล่นไม่ได้ เล่นได้ก็คัดมาติดทีม เล่นไม่ได้ก็คัดทิ้ง
5. เดินทางไปที่สโมสรทุกที่ สโมสรแชมป์ หรือสโมสรต่าง ๆ เพื่อค้นหานักเตะ
6. สโมสรไหนที่คิดว่านักเตะหลุดโผ แต่คิดว่ามีฝีเท้าดีจริง ๆ ให้ส่งชื่อมาได้เลย

-รีดทำไปหมดแล้ว แต่สิ่งที่ได้กลับมาคือ นักเตะที่เลือกโดนตัดออก
และเอาคนที่รีดตัดทิ้ง เข้ามาอยู่ในทีมแทน (เด็กเส้นอะ รู้จักปะ?)
ขนาดโดนฟีฟ่าแบนห้ามลงแข่ง 3 นัด
อีกคนเจ็บข้อเท้า ยังไงก็เล่นไม่ได้ แม่งยังเสือกเอามายัดลงทีม
เวลาแข่งก็เอามันลงไม่ได้อีก

ไม่รู้หมาตัวไหน ใส่มา?

-ตอนที่ไปเสมออิหร่าน 1-1 รีดโวยกับสมาคมว่า
ทีมอิหร่านเขายังมีสต๊าฟโค้ชเป็นสิบ ๆ คน
แต่ของตนเอง มีแค่ไม่กี่คนเท่านั้น
นี่เหรอครับ ตอนที่เซ็นสัญญากับเขา แล้วบอกว่า
"อยากได้อะไรบอกมา จัดให้เต็มที่"

-ปีเตอร์ รีด เป็นโค้ชคนเดียวที่ทำทีมชาติไทย
เวลาสั่งการ หรือเปลี่ยนตัวนักเตะ
เขาจะเดินมารับ-ส่งนักเตะ ที่ริมสนามด้วยตัวเองทุกครั้ง
และพอแข่งเสร็จ ไม่ว่าแพ้, เสมอหรือชนะ
รีดก็จะเดินไปจับมือกับนักเตะทีมตรงข้ามด้วยเช่นกัน
นักเตะไทย+สต๊าฟโค้ชไทย มันยังไม่จับเลย ถุยส์ !!!

ถ้าไม่เข้าใจไปดูในลีคที่เจริญแล้วก็ได้ เขาเรียก "มารยาท+สปิริต"

-นักเตะเยาวชนรุ่น 19 ปี ที่สมาคมเคยประกาศให้รีดดูแล ค้นหานักเตะหน้าใหม่
หลังจากแพ้ ก็ทีมแตก หายไปเลย พอรีดมาเจอตอนดูงานกับสโมสรต่าง ๆ
จะเอาเข้ามาคัดทีมชาติ สมาคมก็ไม่ช่วยเหลืออะไรสักนิด

-ธีรศิลป์ แดงดา ที่ผ่านมาเล่นได้ไม่ดีกับระบบเก่า 4-4-2
แต่พอรีดมาคุมทีม เปลี่ยนแผนเป็น 4-5-1
กลับทำเกมและยิงประตูได้มากขึ้น

-ทีมชาติไทย จากที่ไม่เคยฟิตครบ 90 นาที
เพิ่งจะมีรีดนี่แหละ ที่ทำให้นักเตะวิ่งได้ครบ

-เอเชียนคัพ เสมอจอร์แดน 0-0 ในบ้านเขา
เสมออิหร่าน 1-1 แบบน่าชนะทั้งสองเกม
เหลือนัดเจอสิงคโปร์โตก ถ้าแพ้ขึ้นมา ไม่ต้องมาร้องหารีดนะครับ

ที่ผ่านมาผมว่า รีดเขาทนอะไรหลาย ๆ อย่างมาพอแล้วล่ะ
คนนิสัย"ยอมหักไม่ยอมงอ"แบบเขา
ต้องมาทนกับสภาพทุเรศ ๆ ของ "สมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย"
ที่มีพวกเหลือบไร คอยกัดกิน เอาหน้า ไปวัน ๆ
เป็นถึงโค้ชทีมชาติ แต่ต้องไปขอสนามซ้อมเอง ทุเรศฉิบหาย

ทุกวันนี้ที่ฟุตบอลสโมสรมันบูมขึ้นมาได้ ไม่ใช่เพราะสมาคมนะครับ
เพราะคนที่บริหารงานในสโมสรนั้น ๆ ต่างหาก
สมาคมฟุตบอลเอาหน้ามาสวมทั้งนั้น

ก่อนหน้านี้ จำได้ไหมที่ไล่โค้ชต่างชาติคนนึงออกไป
แล้วกลายเป็นข่าวใหญ่โตในต่างประเทศ
สื่อหลายเจ้าต่างวิพากษ์วิจารณ์ว่าไม่สมควร
และนั่นก็ทำให้เขารู้กันครับ ว่าวงการฟุตบอลไทยเป็นยังไง

ตอนที่แพ้สิงคโปร์โตก (เกมที่เรา walk out)
เขาก็โจมตีเรา ทำนองว่า "นี่แหละฟุตบอลไทยล่ะ"

ต่อให้มี 10 อเล็กซ์ เฟอร์กูสัน
ต่อให้มี 100 มูริญโญ่
ต่อให้มี 1,000 อาเซน แวนเกอร์
ต่อให้มี 10,000 คาร์โล อัลเชลอตติ
หรือต่อให้มี 100,000 ราฟาเอล เบนิเตช

ตราบใดที่ยังมี 1 บังยี วรวีร์ มะกูดี

ทีมชาติไทยก็ได้อยู่แค่นี้ล่ะครับ

Edited by nakharin, 10 September 2009 - 12:55 AM.

#8 เม่น

เม่นชิมาโร่

Posted 10 September 2009 - 12:52 AM

ตอนเฟิร์มความคิดเห็นข้างบนครับ

ลองไปอ่านห้องศุภฯบ่อยจะรู้

#9 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 10 September 2009 - 01:12 AM

เสริมอีกหน่อย

สมาคมบอลไทย เสือก ทุกอย่าง

โคช จะทำอะไรก็เสือก เข้าไปยุ่ง ไม่ให้อำนาจเบ็จเสร็จ

จะเอาตัวนี้ ตัวนั้น ไม่ได้ ต้องเอาเด็กเส้น กูเข้าไปด้วย

เคยได้ยิน ข่าวนี้ไหม

สมัย ที่ใช้โค้ชไทย นักเต่ะยัดเงินให้โค้ช เพื่อจะได้ ติดทีมชาต

เชือ่ที่ผมบอกไหม ละครับ ก็เอาไปพิจรนาเอง เด้อ

ผมเป็นรีด ผมก็ไปครับ ผมไม่ว่ารีด

ผมว่า สมาคม ครับ

อันนี้ผมมองต่าง จากคุณ nakharin ครับ

ผมมองว่า ตั้งแต่ บังยี มา แล้ว วิจิตรไป บอลไทยดูสูงขึ้นเยอะ

จำได้ สมัย วิจิตร คุมอยู่

ไนกี้ ให้ ปี ละ 100 ล้าน (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) เพื่อแลกกับการเป้น สปอนเซ่อไทย

แต่ วิจิตรไม่เอา ครับ ไปเอา FBT แทน เพราะอะไรหรือ

ไม่ใช่แน่ๆ ที่จะอยากใช้ของไทย ครับ

ใต้โต๊ะครับ มากมาย

ไม่มีบังยี ไทลีก ไม่บูม ครับ

Edited by Indyhell, 10 September 2009 - 01:16 AM.

#10 vitamin

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 10 September 2009 - 02:04 AM

อ่านคอมเม้นของคุณ nakharin แล้วน้ำตาจะไหล มันแทงใจความเป็นจริงทุกอย่าง..

ผมโคตรเคืองเลย ตอนที่ประกาศลอยตัวนักเตะ และจะเริ่มเฟ้นหาเปิดโอกาสให้หน้าใหม่อย่างจริงจังง โดนฟ้าผ่าเปรี้ยงเป็นชุดเดิมซะงั้น

แล้วในรายการแข่งขันถ้วยในเอเชีย มีเชิญไปตั้งหลายถ้วย ไหนจะกระชับมิตรอีก ก็ไม่ไป จบถ้วยใกล้ๆบ้าน ก็บอกว่าเตรียมตัวศึกคิงคัพ ถ้วยคิงคัพมันเป็นศึกด้วยเหรอ มั้นเป็นถ้วยการกุศล ไอ้บ้าาาาาาาาา

อ้างจะไม่ออกงบก็บอกมาตรงๆ แล้วทีไปเช่าทีดังมา ถึงจะเป็นเงินสปอนเซอร์ก็เถอะ แต่มันกี่สิบล้าน มีแผนงานที่จริงจัง ออกไปเตะข้างนอกบ้าง สปอนเซอร์เค้าก็อยากสนับสนุน บอลแพ้นัดสองนัดก็เต้นแร้งเต้นกา กลัวกระแสลบ ไอ้แมงเม่าาาา

ที่เกลียดปีเตอร์ไม่ใช่อะไรหรอก เกลียดที่เค้าไป แค่นั้นจริงๆ

#11 nakharin

Posted 10 September 2009 - 02:30 AM

ผมเพิ่มให้อีกนิด

เรื่องที่รีดกลับไปอังกฤษ ความจริงแล้วเขาต้องการยกเลิกสัญญากับทีมชาติไทย
แต่ทางสมาคม(บังยี)ไม่ยอม เพราะเสียหน้ามากมาย
ตัวเองเป็นคนดันเรื่อง เพื่อจะเอาปีเตอร์ รีดมาคุมทีมให้ได้
ให้เงินเดือนสูงมาก แถมออพชั่นเพียบ (แต่ในความเป็นจริง มันไม่ใช่อะนะ)
ทีนี้เลยไปเจรจากับทาง FA หรือสมาคมฟุตบอลอังกฤษ ให้ส่งตัวแทนมาร่วมเจรจา

ซึ่งตรงนี้มีข่าววงในว่า บังยีเสนอโหวตคะแนนให้อังกฤษเป็นเจ้าภาพฟุตบอลโลก
แลกกับการคุยให้ ปีเตอร์ รีดกลับมาคุมทีมชาติไทย

ถ้าดูจากที่บังยีออกมาให้ข่าวตั้งแต่แรก จนถึงข่าวยกเลิกสัญญากับรีด
จะสังเกตได้ว่า บังยีพยายามตอบแบบเลี่ยง ๆ และให้ความหวังแฟนบอลเสมอมา
จนในที่สุดก็ออกมาประกาศข่าวร้ายที่ว่า

แต่ในความเป็นจริง เรื่องนี้มันจบตั้งแต่การไปคุยกับปีเตอร์ รีด
ที่ร้านอาหารแห่งนึงในอังกฤษแล้ว
ตัวแทนเจรจาของสมาคมฟุตบอลอังกฤษ
ไม่สามารถโน้มน้าวให้รีด กลับมาทำทีมชาติไทยต่อไปได้
และที่สำคัญเขาก็ไม่สามารถไปบังคับรีดได้ด้วย

สิ่งที่บังยีทำ ผมว่าเป็นการรักษาหน้าตัวเองในวงการฟุตบอลมากกว่า
เป็นการพูดให้ดูดี เลี่ยงการรับผิดชอบให้มากที่สุด
แต่ตัวเองไม่เคยมองกลับมาดูเลยว่า
เพราะสาเหตุใด ปีเตอร์ รีด ถึงต้องหนีงานกลับไปที่อังกฤษ

ถ้าเป็นเมืองนอก คนที่ดันเรื่องนี้ ต้องแสดงความรับผิดชอบแล้วครับ

นี่คือคำพูดของบังยี ตอนให้สัมภาษณ์สื่อ
"ผมคนเดียวยืนยันไม่ได้ว่าผู้จัดการทีมชาติไทยคนใหม่จะเป็นคนไทยหรือชาวต่างชาติ
ทุกอย่างต้องขึ้นอยู่กับการตัดสินใจ ของสภากรรมการสมาคมฟุตบอลเป็นผู้ตัดสิน"

แต่คนในสมาคมออกมาให้สัมภาษณ์สื่อว่า
"การยกเลิกสัญญาครั้งนี้ เป็นเรื่องดีสำหรับทีมไทยกับปีเตอร์ รีด"
แค่นี้ก็รู้แล้วครับ ว่ามีเรื่องภายในกันชัวร์ ๆ

แถมยังพูดถึงเรื่องโค้ชคนใหม่ด้วยว่า
"ผมเชื่อว่าทางออกสำหรับการหาผู้จัดการทีมคนใหม่ไม่ใช่เรื่องยากอะไร
เชื่อว่าคุณวรวีร์ คงมีคิดเรื่องการหาคนมาทำงานไว้แล้ว
และไม่ได้จำกัดว่าจะต้องเป็นคนไทย หรือชาวต่างชาติ
ซึ่งคำตอบที่ชัดเจนคงได้รับทราบกันเร็ว ๆ นี้ "

ชัดเจน !!! แค่นี้ก็รู้แล้วว่าใครเป็นคนเลือกโค้ชมาทำงาน

นายพูดอย่างนึง ลูกน้องพูดอีกอย่างนึง เจริญตายห่า !!!

วีเจ ยังทำงานอยู่ในสามคมฟุตบอลนะครับ คุณพี่ IndyHell
ตำแหน่ง สภานายกกิตติมศักดิ์สมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย
มีอำนาจหน้าที่ควบคุมวงการอยู่เหมือนเดิม

ตอนที่แกออกจากนายกสมาคม แกออกไปเล่นการเมืองครับ
พอกลับเข้ามา ไม่มีตำแหน่ง
เขาเลยตั้งสภาฯ นี้ขึ้นมาซะเลย (คนมันจะแดรก มันก็ทำได้ทุกอย่างแหละ)

อีกอย่างบังยีกะวีเจเนี่ย เขาซี้ปึ๊กเลยนะ ขอบอก yoyo_37.gif

อ่อ ที่ไทยลีคมันบูมเนี่ย จำชื่อคนนี้ไว้ครับ นายองอาจ ก่อสินค้า
เลขาธิการสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย
อีกส่วนนึงสำคัญที่สุดก็คือ สื่อทั้งหลาย รวมไปถึงตัวสโมสรเอง
ที่ช่วยกันร่วมประท้วงให้เปลี่ยนแปลงระบบไทยลีค

จำได้ไหมครับ หลายปีก่อน ทีมที่เตะในไทยลีค
อยู่ตรงไหนบ้างของประเทศไทย
ถ้าไม่กทม.ก็แค่รอบ ๆ เท่านั้น

บังยีนี่แหละตัวดี ที่ไม่ยอม เพราะสโมสรในไทยลีคตอนนั้น
มีเอี่ยวกับเขาเกือบทุกทีม ล๊อบบี้กันฉิบหาย
ตอนหลังทนแรงกดดันไม่ไหว
เลยให้ไปรวมกับโปรวิเชี่ยล ลีค คัดทีมแบ่งสายกันใหม่
นายองอาจ ก่อสินค้านี่แหละ ที่เป็นคนร่างระบบขึ้นมา

ตอนนั้นก็รู้ ๆ กันอยู่ว่า ทีมต่างจังหวัด "คนดูแมร่งโคตรเยอะ"
ทีมในกทม. เก่า ๆ กาก ๆ โบราณคร่ำครึ คนดูน้อยกว่านักข่าวอีก

แล้วตอนนี้เป็นไง ทีมสโมสรที่เคยแข่งไทยลีคใน กทม.
ตกไปอยู่ดิวิชั่น 1-2 กันเยอะ ได้ทีมดี ๆ เข้ามาเพียบ !!

จะบอกว่าเป็นเพราะบังยี คงไม่ใช่มั้งครับ

สโมสรกับสื่อต่างหาก ที่ทำให้ไทยลีค มีทุกวันนี้

Edited by nakharin, 10 September 2009 - 02:42 AM.

#12 finalekung^^

เกมเมอร์ใจแตก

Posted 10 September 2009 - 03:21 AM

โอ้ว ท่าน นาคฮะริน ข้อมูลแน่นปึ๊ก ผมก็ไปอ่าน กระทู้ของท่าน แดเนียล บ่อยๆเหมือนกัน ข้อมูลแน่นปึ๊กปั๊กมีเก็บหลักฐานการสัมภาษณ์

หรืออะไรก็แล้วที่พอจะเป็นหลักฐานเอาไว้ ถมถุย พวกมาอวยได้เจ็บแสบอีกต่างหาก อ่านแล้วได้แต่เชื่อเลยครับ(แต่เจ้าตัวบอกว่าอย่าเชื่อเค้านะ ให้ลองหาข้อมูลเยอะๆดูก่อน ฮาๆ)

เท่าที่ดูผมว่าสโมสรยังเป็นอาชีพมากกว่า สมามฟุตบอลแดกกันเพลินอีกนะ ฐานแฟนบอล ระบบการจัดการ อะไรหลายๆอย่าง อย่างที่เขาพูดๆกันแหละครับว่า

"สโมสรเป็นมืออาชีพแล้วๆ สมาคมฟุตบอลล่ะ?" เอาใจช่วยให้คนไทยได้ดู ทีมชาิติไทยลุ้นไปบอลโลกสนุกๆ ไม่ใช่ว่าคิดทางคณิตศาสตร์อะไรนั่นไม่เอานะ

============================
เพิ่มเติม

ดูบอลอยู่หรือครับ? ตอนนี้เชียร์ทีมชาติอะไรครับ ส่วนผมฝรั่งเศสครับท่าทางจะแย่ด้วย ฮาๆ ภารโรงทำเรื่อง
(อังกฤษมันนำ สี่ประตูแระ สบายๆไปเลย)

============================
ที่สุดแล้ว โหวตบอลโลกก็ยังช่วยอะไรไม่ไ่ด้ ฮาๆๆ
ผมว่า รีด เขายังเป็นสุภาพบุรุษนะ ถ้าเขาตบะแตกเมื่อไหร่
คงเขียนหนังสือออกมาแฉแน่ๆเลยครับ
ช่วงก่อนนักเตะออกมาแฉสโมสรเก่าเยอะ น่าจะทำบ้างนะเพื่อวงการฟุตบอลไทยเนอะ?
ส่วนกระทู้ล่าสุด มีคนมาอวย โค้ชหรั่งว่ายังทำทีมดีกว่า เก่งกว่า รีด อีกนี่โดนตอกหายไปเลยนี่ครับ
ฝรั่งเศสจะได้ไปบอลโลกไหม? เชียร์สนุกกว่าบอลไทยอีก ฮาๆๆๆ(อดีตแชมป์โลก ยูโร ไม่เหลือเค้าแล้วครับ)
V
V

Edited by finalekung^^, 10 September 2009 - 04:04 AM.

#13 GUEST_1

Posted 10 September 2009 - 03:43 AM

ตื่นมาอีกทียังกระจุย ไม่เสียลงทุน นอนแล้วตรูพรุ่งนี้รวย yoyo_11.gif

#14 nakharin

Posted 10 September 2009 - 03:45 AM

หมายถึงกระทู้ แดเนียล ในพันทิพปะครับ
ผมก็เคยอ่านนะ เขาก็แดกดันได้เจ็บดีเหมือนกัน

หลัง ๆ เริ่มมีคนว่า แต่สำหรับผมนะ
ไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตาม "เมื่อมีเหตุ มันก็ต้องมีผล" ครับ

แล้ววันนี้ผลก็ออกมาแล้ว

ข้อมูล 50 % ที่ผมเอามาเล่าให้ฟัง
เป็นการตามข่าวมาโดยตลอดครับ (หลัก ๆ มาจากสยาม สปอร์ต)

อีก 50 % ก็อ่านจากในห้องศุภชลาศัยในพันทิพ
กับบอร์ดฟุตบอลไทยทั่ว ๆ ไป ซึ่งเชื่อถือได้
เพราะบอร์ดเหล่านี้นี่แหละ มีคนในวงการออกมาแฉเรื่องแย่ ๆ มากมาย
โดยเฉพาะในพันทิพ สามารถอ้างอิงตัวจริงบุคคลนั้น ๆ ได้

ส่วนเรื่องนี้มองได้สองมุม

ถ้ามองแค่ตื้น ๆ ก็สมควรด่าปีเตอร์ รีดอยู่หรอกครับ
จะว่า ทนสภาพเมืองไทยไม่ได้ ใจไม่สู้ ขี้โกง ทรยศ บลา ๆ

แต่ถ้ามองกันลึก ๆ ถึงสาเหตุจริง ๆ
ที่ว่าทำไมอยู่ดี ๆ เขาก็บินกลับประเทศไปเฉย ๆ
ทั้ง ๆ ที่คนอย่างปีเตอร์ รีด เกียรติประวัติมีไม่ใช่น้อยนะครับ
อยู่เมืองไทย สำหรับเขามันก็ลำบากอยู่แล้ว
นี่ยังต้องมาเจอกับปัญหางี่เง่า คำสัญญาเพียงแค่ลมปาก
จากนายกสมาคมอีก

แล้วสาเหตุอื่น ๆ ที่ว่า ก็อย่างที่ผมเอามาร่ายให้อ่านตั้งแต่ด้านบนนั่นแหละ

ผมเองก็ไม่รู้ว่าการกระทำแบบนี้
ตัวรีดเองจะถือเป็นการเอาคืนบังยี อย่างเจ็บแสบหรือเปล่า

เพราะที่ผ่านมาบังยี ดีแต่ปากพูดจริง ๆ
แต่รีดใช้มือและสมองทำงานครับ

ฉีกหน้านายกสมาคม
ไอ้นายกสมาคมก็บ้านะ ไปขอ FA ให้มาช่วยอีก

============================================

ง่าา ผมรอดูอาร์เจนฉะกับปารากวัยตอนเช้าครับ

ลุ้น ๆ ไม่ชนะนัดนี้ มีหวังเพลย์ออฟแน่ ๆ

Edited by nakharin, 10 September 2009 - 04:01 AM.

#15 tappoko

เซียนเกม

Posted 10 September 2009 - 03:54 AM

บังยี มันคุมอำนาจ บ้าอำนาจ
รีด ต้องการ เฟ้นหานักเตะ ใหม่ๆ แล้วจะโละ เด็กเส้น ในทีมให้หมด ดันไปเจอตอ ยักษ์ บังยี ไม่ให้โว้ย เด็กกุ !!

#16 benza15

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 10 September 2009 - 04:34 AM

โก หก

#17 Kongky

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 10 September 2009 - 04:50 AM

เท่าๆที่อ่านมานี่ วงการฟุตบอลไทยเนี่ยก็ไม่ต่างอะไรกับ แวดวงการเมืองเลยนะเนี่ย ^^ แบบนี่บอลไทยถึงอยู่แค่นี้ แต่ว่ายังดี ช่วงนี้กระแสลีคไทยยังพอกระเตื่องขึ้นมาบ้างอันนี้ขอชอบนิดๆ ถ้าคิดดูดีๆแล้ว ผมว่า ถ้าให้อำนาจเบ็ดเสร็จ ปีเตอร์ รีด ไปเลยแบบ ทำตามใจชอบตัดสินใจได้เอง ผมว่าอาจจะไม่ลงเอยแบบนี้ก็ได้นะ ^^

#18 GUEST_1

Posted 10 September 2009 - 06:52 AM

ถ้าจะเอาความห่วยแตกของสมาคมฟุตบอลไทยมาอ้างมั้นมันมีมานานแล้ว อยากให้เอาสปิริตในการทำงานมาพูดถึงมากกว่า
ปีเตอร์ วิธ มาแบบเดียวกับ ปีเตอร์ รีด (จากFA ช่วยเหลือมา)แต่ทำไมอยู่ได้ ทีมชาติไทยได้ดีในระดับหนึ่ง จนมาโดนเด้งหลังทำทีมตกต่ำในอาเซียนคัพก่อนไปคุมอินโดนีเซีย
ต่อให้เกิดอีกไม่รู้กี่ชาติ สมาคมมันคงไม่เปลี่ยนไปเท่าไหร่ แต่ถ้าหาคนที่มีสปิริต ที่รักในการช่วยเหลือทีมอย่างชาติเราจริงๆผมว่าไม่ยาก การทำงานย่อมมีอุปสรรคไม่ใช่แค่รีดคนเดียวที่มี
ต่อไปใครมาทำก็มาอ้างแบบนี้แล้วก็เปิดตูดกลับบ้าน จากที่พัฒนาช้ามันก็จะกลายเป็นชาติไม่พัฒนาไปเลย ถุย

#19 marco_o

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 10 September 2009 - 08:26 AM

อ่านเเล้วเเทบร้องไห้เเละสังเวชปนสมเพชสมาคมเหลือเกิน ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆเเบบนี้ ผมจะส่งต่อไปให้เยาวชนม.ปลายที่ผมได้สอนให้ครบทุกคน(หลายพันคนอยู่)ให้ได้รับรู้เรื่
องเลวๆเเบบนี้ จริงๆผมก็มีข้อมูลอยู่เเล้วเเต่ไม่เเน่นเท่าคุณnakarin ^^ กระทู้ดีๆเเบบนี้ขอให้มีตลอดนะครับ

#20 finalekung^^

เกมเมอร์ใจแตก

Posted 10 September 2009 - 08:52 AM

QUOTE (GUEST_1 @ Sep 10 2009, 06:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต่อไปใครมาทำก็มาอ้างแบบนี้แล้วก็เปิดตูดกลับบ้าน

รีด ยังไม่ได้อ้างเรื่องอะไรทั้งนั้นนะครับ ตอนนี้คือเขาโดน เขารับเต็มๆ เรื่องที่พูดกันด้านบนนั้น คุณ Nakharin เขาวิเคราะห์จากการอ่านข่าว(ที่ผ่านๆมา)

กอปรกับการอ่านข่าวจากบอร์ดพันทิพห้องศุภฯ ซึ่งที่นั่นอุดมไปด้วยผู้อยู่วงในทั้งฝ่ายดีและฝ่ายกิน ข้อมูลข่าวบางอันเชื่อถือได้ระดับหนึ่งอยู่ที่วิจารณญาณด้วย
(บางคนก็บอกว่าไม่ต้องเชื่อตนให้เชื่อ ข่าวที่ออกมาสะสมๆ และ ผล ที่มันออกมาแทน)

ตอนนี้ รีด ยังคงโดน ประชาชนชาวไทย ด่า สับอยู่เนืองๆ โดยที่เขาก็ยังไม่ได้โต้ตอบอะไรเลย(เท่าที่ข่าวออกมานะ เอ๊ะ หรือเราตกข่าวกันหว่า ยิ่งติดไลฟ์อยู่)

ปล.ผมก็ชอบปีเตอร์ วิธ นะแกมาแรกๆเก่งดี ทำทีมโดนใจดึงคนไทยกลับมาเชียร์บอลได้พอสมควร(ผมก็หนึ่งในนั้น) แล้วหลังจากนั้นก็.... ยาวๆๆๆ

====================================>>>
้เพิ่มเติม

ใช่ครับยังไงเขาก็ผิด อย่างน้อยๆก็เรื่องมารยาท การให้เกียรติกับประเทศเราบ้าง(และก็สมควรที่จะโดนก่นด่าจากคนไทยที่ผิดหวังกับการกระทำครั้งนี้)

ยังไงซะ เมื่อมันมีเหตุ ก็ต้องมีผล อยุ่แล้วผมจะรอดู ผล ที่ตามมาจาก สมาคมฟุตบอลไทย ยาวๆๆๆ(ตั้งแต่วิธออกยังไม่มีแมชไหนตราตรึงใจเลยครับ)

ปล.อย่างน้อย รีด ก็ทำให้ทีมไทยดูมีมิติการทำเกม เรียกความฟิตได้ในเวลาอันสั้น กับการไปเสมอนอกบ้านอย่างน่าชนะอีกด้วย(แต่หลังๆอุ่นกับสโมสรตลอดเลย)

Edited by finalekung^^, 10 September 2009 - 09:37 AM.