`

Jump to content

ถามคนที่เคยใช่หน่อยครับ HORI BLAZBLUE VS. จอยโยกคุณ Acid อันไหนดีกว่าำกันครับ

34 replies to this topic

#1 Joke_SS

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 19 July 2009 - 08:13 PM

ถามคนที่เคยใช่หน่อยครับ HORI BLAZBLUE VS. จอยโยกคุณ Acid อันไหนดีกว่าำกันครับ
รวมทุกเรื่องเลยครับ เช่น ในเรื่องของ feeling และ คุณภาพ

VS

ว่าแต่ตัว BLAZBLUE ใช้ปุ่มของ sunwa รึเปล่าครับ

#2 pee po

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 19 July 2009 - 09:21 PM

คิดว่าของคุณ Acid ดีกว่าครับ เพราะ HORI BLAZBLUE มันใช้บอร์ดติดกับปุ่มเลย โอกาสสึกกรอจะมีมากกว่า

#3 mirekavip

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 19 July 2009 - 09:22 PM

hori blazblue ปุ่มไม่ใช่ซันวะครับ
+ ตัวลาย ลอกง่ายมากๆๆๆๆๆๆๆ แค่เอาเล็บไปเขี่ยโดนหน่อยนึงลอกแล้วครับ

#4 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 19 July 2009 - 09:24 PM

ตอบแบบงูๆ ปลาๆ นะครับ

จอย Hori Blazblue มันก็คือ Real arcade 3 ซึ่งปุ่มมันคงไม่ใช่ Sanwa หรอกครับ เท่าที่รู้ Sanwa มันต้อง Madcatz Tournamet Edition ครับ

ผมไม่เคยมีโอกาสได้ลองเจ้า Blazblue จึงไม่ทราบว่ามันดีกว่าหรือไม่ แต่ผมซื้อของคุณ Acid มารุ่นไร้สาย 3900 บาท+ค่าจอย เอามาเล่นเกมส์ Blazblue ผลคือ ดีมากๆๆ ครับไม่มีปัญหาท่าอะไรปล่อยครบติดหมด และที่สำคัญคือ บริการหลังการขายสุดประทับใจครับ

คือเท่าที่รู้มาตอนนี้จอยของคุณป๊อบมันทำแบบไร้สายได้ ขณะที่รุ่นที่ขายทั่วไปตอนนี้มันเป็นแบบมีสายหมดเลยหน่ะครับ

ว่าแต่ไอ้จอยโยก Blazblue นี่มันยังหาซื้อได้อยู่หรอครับ

Edited by winny6969, 19 July 2009 - 09:26 PM.

#5 acid

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 19 July 2009 - 09:32 PM

ตอบแบบ เทคนิค เลยนะครับ

hori real จะชนะ ของผมใน เรื่องวงจร เพราะ รุ่นมีสาย ของผมจะไม่มี ปุ่ม home แต่ถ้า hori real มีพร้อมครับ

Hori real จะ แพ้ ของผมใน เรื่อง ปุ่ม กด เพราะปุ่มของ hori real จะใช้ปุ่ม จาก hori ทำเอง ไม่ได้ ใช้ของ sanwa ครับ

ขนาด hori real จะ เล็กกว่าด้านความกว้าง ละจะสูงกว่าใน ด้านความสูงครับ

พื้นที่การเล่น ของ ผม จะชนะ hori real เพราะ การเอา ปุ่ม start ไป หลบไว้ที่สันหน้า ทำให้ สามารถ เพื่ม พื้นที่ การวางข้อมือได้มากขึ้น ถ้าสังเกตุ hori real ข้อมือ จะ ตก ขอบครับ

ราคา ค่า ตัว hori real 4 พัน ของผม 3 พัน 4

ความสวยงาม พอๆกันครับ

น้ำหนัก ของ ผม จะ หนักกว่า ของ hori เพราะใช้ ไม้ ในการทำครับ

การรับประกัน hori real เวลา เสียไม่มีนโยบาย ส่งกลับเมืองนอกครับ ถ้าเสีย ก็ ต้อง ซ่อมเอง ของผม ผลิตในประเทศ เรื่อง ซ่อมคงไม่มีปัญหา

สรุปว่า พอๆ กันครับ ชอบตัวไหน ก็ซื้อตัวนั้นละกัน

#6 Joke_SS

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 19 July 2009 - 10:11 PM

QUOTE (acid @ Jul 19 2009, 09:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอบแบบ เทคนิค เลยนะครับ

hori real จะชนะ ของผมใน เรื่องวงจร เพราะ รุ่นมีสาย ของผมจะไม่มี ปุ่ม home แต่ถ้า hori real มีพร้อมครับ

Hori real จะ แพ้ ของผมใน เรื่อง ปุ่ม กด เพราะปุ่มของ hori real จะใช้ปุ่ม จาก hori ทำเอง ไม่ได้ ใช้ของ sanwa ครับ

ขนาด hori real จะ เล็กกว่าด้านความกว้าง ละจะสูงกว่าใน ด้านความสูงครับ

พื้นที่การเล่น ของ ผม จะชนะ hori real เพราะ การเอา ปุ่ม start ไป หลบไว้ที่สันหน้า ทำให้ สามารถ เพื่ม พื้นที่ การวางข้อมือได้มากขึ้น ถ้าสังเกตุ hori real ข้อมือ จะ ตก ขอบครับ

ราคา ค่า ตัว hori real 4 พัน ของผม 3 พัน 4

ความสวยงาม พอๆกันครับ

น้ำหนัก ของ ผม จะ หนักกว่า ของ hori เพราะใช้ ไม้ ในการทำครับ

การรับประกัน hori real เวลา เสียไม่มีนโยบาย ส่งกลับเมืองนอกครับ ถ้าเสีย ก็ ต้อง ซ่อมเอง ของผม ผลิตในประเทศ เรื่อง ซ่อมคงไม่มีปัญหา

สรุปว่า พอๆ กันครับ ชอบตัวไหน ก็ซื้อตัวนั้นละกัน

เรื่องวงจร มีผลต่อการเล่นมั้ยครับ
ราคา ค่า ตัว hori real 4 พัน ของผม 3 พัน 4 .... นี่เป็นอีกเหตุผลครับที่ผมเลือกเอามาเทียบกัน

#7 mirekavip

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 19 July 2009 - 10:14 PM

มีครับ ถ้าวงจรไม่ดีมีดีเลย์ครับ แนะนำให้ไปลองบ้านท่าน acid เลย พอใจค่อยซื้อ

#8 acid

Posted 19 July 2009 - 11:09 PM

จากการ ถามคนที่ซื้อไปหลายคน ก็ตอบว่าไม่มี ความแตกต่าง เรื่อง วงจร นะครับ เพียงแต่มันจะลำคาญหน่อย เพราะต้องกด home จาก จอย มือ แทน

ถ้าต้องการให้เหนือ ว่าคันโยก ทุกอันในท้อง ตลาด แน่ะนำ ไร้สาย เลย madcat TE ยังอาย ไปเล่นตรงไหน ก็ได้ ไม่มีสะดุด

#9 acid

Posted 19 July 2009 - 11:24 PM

แล้ว อีกอย่าง หุหุ ถ้าอยากจะเทียบ แนะนำเทียบกับรุ่นนี้ ก็ได้ครับ

อันนี้ remake ของ hori ครับ

#10 janemon

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 July 2009 - 11:00 AM

QUOTE (acid @ Jul 19 2009, 11:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้ว อีกอย่าง หุหุ ถ้าอยากจะเทียบ แนะนำเทียบกับรุ่นนี้ ก็ได้ครับ

อันนี้ remake ของ hori ครับ

โอ๊ย อยากได้อะเมื่อไรจะถึงคิวผมบ้างครับคุณ pop

#11 karasu

[TGRN]Phantasy Post

Posted 20 July 2009 - 01:50 PM

อื่ม โฮริตัวนี้เมื่อวานผมพึ่งมีโอกาสได้ลองครับ ของคุณ Acid ผมเคยลองตอนไปแข่ง SFIV ที่ G2 ผมไม่รู้ว่ามันเป็นเวอร์ชั่นไหนนะ แต่ขอเล่าประสบการเปรียบเทียบกันละกัน ทั้งนี้ทั้งนั้นผมจะใส่ คคห ส่วนตัวของผมลงไปด้วยนะครับ นั่นคืออะไรที่ผมชอบไม่ชอบใน จอย 2 รุ่นนี้

เลย์เอาท์

โฮริเรียลBB - ผมชอบการวางปุ่มลักษณะนี้นะ มันสามารถปรับเปลี่ยนการวางมือได้ 2 แบบตามความถนัด แต่ข้อเสียก็คือเล่นแรกๆจะรู้สึกว่าปุ่มมันมีเยอะๆ กดผิดกดถูกมันมีมี 4 ปุ่มเรียงกันแทนที่จะมี 3 อาจจะทำให้กดผิดได้

ข้อเสียอีกอย่างก็คือพื้นที่รองมือมันค่อนข้างน้อย แม้ตัวจอยจะใหญ่กว่าตัว Ex แต่พื้นที่รองมือก็ยังน้อยอยู่ดี ถ้าคนมือใหญ่ๆก็จะตกขอบ ซึ่งตรงนี้จะทำให้เมื่อยเวลาเล่นนานๆครับ ^^

Acidโฮริมอด - อันนี้ขอเทียบจากในภาพ ซึ่งเลย์เอาท์การวางปุ่มคาดว่าจะเอามาจากแมดแคทTe หรือเปล่า? แต่ก็คงไม่มีผลอะไร ข้อสังเกตอย่างเดียวคือปุ่ม Select กับ Start ที่ถูกย้ายไปวางไว้ด้านข้างมันจะมีผลในการกดมากน้อยแค่ไหน เพราะถ้าคิดว่า 2 ปุ่มนี้ไม่ได้กดบ่อยๆผมว่าคิดผิดนะ เพราะถ้าคุณเล่นในโหมดเทรนนิ่งนี่กดกันเป็นว่าเล่นเลย บางทีกดบ่อยกว่าบางปุ่มสะอีกยิ่งใน BB ด้วย ผมว่ามันใช้เยอะนะ แล้วใช้บ่อยๆต้องคอยไปคลำด้านข้างมันจะรำคาญมั้ย อันนี้ผมไม่เคยใช้นะ แต่เอาว่าผมว่ามันน่าจะทำให้ชีวิตมันยากกว่าปุ่มอยู่ด้านบนละกัน

พื้นที่รองมือมีมากพอ แต่ไม่รู้เกินพอดีมั้ยผมไม่แน่ใจ ตอนไปเล่นที่ G2 ผมคิดว่าไม่ใช่เวอร์ชั่นนี้นะ แต่ผมก็รู้สึกว่าจอยมันใหญ่มากเลย ซึ่งผมว่ามันใหญ่เกินไป(จริงๆผมชอบเลย์เอาท์ของโฮริEx นะ แค่เพิ่มพื้นที่ด้านล่างส่วนที่เอาไว้รองมือมาผมว่ามันก็เจ๋งแล้ว) ซึ่งความใหญ่ตรงนี้ผมไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหาแค่ไหนเวลาเอาไปวางบนเก้าอี้นะ แต่ก็คิดว่าไม่น่ามี ถ้ามีเทปกาวช่วยยึดไว้

เรื่องน้ำหนักไม่ขอออกความคิดเห็นละกัน เพราะจริงๆถ้ามีแถบกาวยึดจอยไว้ผมว่ามันก็ค่อนข้างแน่นอยู่แล้วนะ นน มันมีผลน้อยมากในกรณีนี้ ให้ผมพกจอยหนักๆสู้ผมพกแถบกาว 2 หน้าดีกว่า ^^"

อ้อ เรื่องความบางความหนานี่สำหรับผมก็เฉยๆนะ ยังไม่เคยพกไปไหนมาไหนเหมือนกัน ^^"

การสัมผัสใช้งาน

โฮริเรียลBB พึ่งลองเมื่อวานดังนั้นจะเหลือกลิ่นอยู่เยอะ ความรู้สึกแรกที่จับก้านคันโยกคือ นุ่ม!!! มากๆ มันนุ่มจริงๆเหมือนคันโยกมันลอยอยู่ ความแม่นยำในการกดค่อนข้างสูง แต่ผมก็มีกดไม่ติดมั่งนะ(อาจจะเป็นเพราะว่ายังใช้ไม่คล่อง ซึ่งตรงนี้เป็นปกตินะครับ จอยโยกแต่ละตัวมันให้สัมผัสไม่เหมือนกัน ดังนั้นถ้าเราชินกะอันไหน เราจะใช้อันนั้นได้ดีกว่าอันใหม่เสมอ) แต่ด้วยความที่คันโยกมันนุ่มมากๆ ตรงนี้มันจะทำให้เวลาเล่นนานๆไม่เมื่อยมือเท่ารุ่นEx ที่คันโยกมันหนืดกว่ามากๆเลย ข้อดีอีกอย่างก็คือด้วยความที่คันโยกมันนุ่มลื่นเวลาโยกการใส่อินพุทเร็วแบบการทำซุเ
ปอร์จั้มป์ จะง่ายขึ้นตามไปด้วย คนเล่น BB หรือถ้า SFIV ไวเปอร์เพลเยอร์จะรู้ว่าคันโยกดีๆมันช่วยเรื่องนี้เยอะมาก นี่ก็เป็นข้อดีอีกหนึ่งข้อ

ในส่วนของปุ่ม ก็นุ่มเหมือนกัน นุ่มกว่า Ex พอสมควร(อาจจะเพราะ Ex ที่ผมใช้อยู่มันเก่าแล้วก็ได้) แต่ผมว่ามันนุ่มกว่าจริงๆ

AcidG2Version นานพอสมควร แต่ความรู้สึกแรกที่ผมจัดก้านคันโยก ผมก็เฉยๆนะ ไม่ได้รู้สึกแตกต่างจาก Ex เท่าไหร่ แต่แน่นอนว่ามันอ่อนกว่า Ex แต่ก็ไม่ได้ให้ความรู้สึกแตกต่างในระดับที่แตกต่างกันมากนะครับ แล้วก็ตอนไปแข่ง G2 นี่มันมีปัญหานิดหน่อยด้วย ผมได้จับคันโยกนานพอสมควรเหมือนกัน แต่มันไม่เหมือนจะวัดอะไรได้เท่าไหร่(เนื่องจากเกมมันมีปัญหา) ก็ละไว้ละกัน ^^"

ปุ่มกด ผมว่าใกล้เคียงกับ โฮริเรียลนะ ตรงนี้ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่

สุดท้าย เรื่องแผงวงจร ผมว่าโฮริเรียลมันออฟฟิศเชียลเรื่องดีเลย์อะไรคงไม่มีอยู่แล้ว แต่เรื่องเสียนี่มีแน่นอนชั่งใจกันเอาเองครับ ส่วนในกรณีมอด ผมแนะนำว่า ก่อนเอาจอยมามอดให้เช็คไส้ในที่จะเอามามอดให้ดีๆก่อน ถ้าจะใช้ก็ควรใช้ของดีๆหน่อยหรือถ้าเป็นไปได้ ก็เอาจอยเครื่องที่จะใช้นั่นแหล่ะมามอดจะดีที่สุดครับ ในกรณีของ PS3 น่ะนะ ถ้า 360 มันบังคับอยู่แล้ว การเอาจอยถูกมาใช้แรกๆมันไม่ค่อยเห็นหรอกครับ อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวผมเลยนะ ผมเคยมอดมา 2 รุ่นใช้กับ PS3

รุ่นแรกใช้ไส้จอย PS2 ครับเอามาใช้ไม่มีปัญหาดีเลย์เลย แต่ใช้ไปไม่ถึงปีแผงวงจรเดี้ยงครับ จอย ps2 ที่ใช้ก็จอยก็อปนะ ไม่ใช่จอยแท้ ราคาสองร้อยก่าๆ ต่อผ่านตัวแปลงเอา เฟิร์มแวร์แรกๆมันยังรับจอย PC ตรงๆไม่ได้นะครับ มันต้องมอดด้วยนิดหน่อยถึงใช้ได้ แต่ผมว่าเฟิร์มแวร์รุ่นนั้นมันใช้งานได้ดีกว่าในรุ่นใหม่นี้นะอันนี้ความรู้สึกผมเอง
...

รุ่นต่อมาใช้จอย PC ก็จอยราคาประมาณร้อยนิดๆนี่แหล่ะ เช็คใช้งานดูไม่มีปัญหาอะไร พอใช้จริงจังช่วงที่เล่น BB นี่มีปัญหาดีเลย์ครับ ดีเลย์ในที่นี้มันไม่ได้ดีเลย์ตลอดเวลานะครับ แต่มันจะมีปัญหาดีเลย์เวลาใส่คำสั่งแบบต่อเนื่อง ซึ่งแรกๆผมนึกว่ามันเป็นที่ระบบออนไลน์ ตอนหลังมาเช็คกดดูในติวตอเรียลมันก็มีครับ(แต่ถ้าเล่นออนไลน์ด้วยนี่จะเห็นชัดกว่าเย
อะ)

อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบและกำลังทรัพย์ครับ ผมคงไม่บอกว่าอันไหนดีกว่า เพราะตัวผมเองยังชอบ โฮริEx มากกว่าโฮริเรียลเลย แต่คันโยกโฮริเรียลมันนุ่มดีนะ เลือกเปลี่ยนได้ก็คงเปลี่ยนอ่ะ หุหุหุ

#12 acid

Posted 20 July 2009 - 02:14 PM

QUOTE (karasu @ Jul 20 2009, 01:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อื่ม โฮริตัวนี้เมื่อวานผมพึ่งมีโอกาสได้ลองครับ ของคุณ Acid ผมเคยลองตอนไปแข่ง SFIV ที่ G2 ผมไม่รู้ว่ามันเป็นเวอร์ชั่นไหนนะ แต่ขอเล่าประสบการเปรียบเทียบกันละกัน ทั้งนี้ทั้งนั้นผมจะใส่ คคห ส่วนตัวของผมลงไปด้วยนะครับ นั่นคืออะไรที่ผมชอบไม่ชอบใน จอย 2 รุ่นนี้

เลย์เอาท์

โฮริเรียลBB - ผมชอบการวางปุ่มลักษณะนี้นะ มันสามารถปรับเปลี่ยนการวางมือได้ 2 แบบตามความถนัด แต่ข้อเสียก็คือเล่นแรกๆจะรู้สึกว่าปุ่มมันมีเยอะๆ กดผิดกดถูกมันมีมี 4 ปุ่มเรียงกันแทนที่จะมี 3 อาจจะทำให้กดผิดได้

ข้อเสียอีกอย่างก็คือพื้นที่รองมือมันค่อนข้างน้อย แม้ตัวจอยจะใหญ่กว่าตัว Ex แต่พื้นที่รองมือก็ยังน้อยอยู่ดี ถ้าคนมือใหญ่ๆก็จะตกขอบ ซึ่งตรงนี้จะทำให้เมื่อยเวลาเล่นนานๆครับ ^^

Acidโฮริมอด - อันนี้ขอเทียบจากในภาพ ซึ่งเลย์เอาท์การวางปุ่มคาดว่าจะเอามาจากแมดแคทTe หรือเปล่า? แต่ก็คงไม่มีผลอะไร ข้อสังเกตอย่างเดียวคือปุ่ม Select กับ Start ที่ถูกย้ายไปวางไว้ด้านข้างมันจะมีผลในการกดมากน้อยแค่ไหน เพราะถ้าคิดว่า 2 ปุ่มนี้ไม่ได้กดบ่อยๆผมว่าคิดผิดนะ เพราะถ้าคุณเล่นในโหมดเทรนนิ่งนี่กดกันเป็นว่าเล่นเลย บางทีกดบ่อยกว่าบางปุ่มสะอีกยิ่งใน BB ด้วย ผมว่ามันใช้เยอะนะ แล้วใช้บ่อยๆต้องคอยไปคลำด้านข้างมันจะรำคาญมั้ย อันนี้ผมไม่เคยใช้นะ แต่เอาว่าผมว่ามันน่าจะทำให้ชีวิตมันยากกว่าปุ่มอยู่ด้านบนละกัน

พื้นที่รองมือมีมากพอ แต่ไม่รู้เกินพอดีมั้ยผมไม่แน่ใจ ตอนไปเล่นที่ G2 ผมคิดว่าไม่ใช่เวอร์ชั่นนี้นะ แต่ผมก็รู้สึกว่าจอยมันใหญ่มากเลย ซึ่งผมว่ามันใหญ่เกินไป(จริงๆผมชอบเลย์เอาท์ของโฮริEx นะ แค่เพิ่มพื้นที่ด้านล่างส่วนที่เอาไว้รองมือมาผมว่ามันก็เจ๋งแล้ว) ซึ่งความใหญ่ตรงนี้ผมไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหาแค่ไหนเวลาเอาไปวางบนเก้าอี้นะ แต่ก็คิดว่าไม่น่ามี ถ้ามีเทปกาวช่วยยึดไว้

เรื่องน้ำหนักไม่ขอออกความคิดเห็นละกัน เพราะจริงๆถ้ามีแถบกาวยึดจอยไว้ผมว่ามันก็ค่อนข้างแน่นอยู่แล้วนะ นน มันมีผลน้อยมากในกรณีนี้ ให้ผมพกจอยหนักๆสู้ผมพกแถบกาว 2 หน้าดีกว่า ^^"

อ้อ เรื่องความบางความหนานี่สำหรับผมก็เฉยๆนะ ยังไม่เคยพกไปไหนมาไหนเหมือนกัน ^^"

การสัมผัสใช้งาน

โฮริเรียลBB พึ่งลองเมื่อวานดังนั้นจะเหลือกลิ่นอยู่เยอะ ความรู้สึกแรกที่จับก้านคันโยกคือ นุ่ม!!! มากๆ มันนุ่มจริงๆเหมือนคันโยกมันลอยอยู่ ความแม่นยำในการกดค่อนข้างสูง แต่ผมก็มีกดไม่ติดมั่งนะ(อาจจะเป็นเพราะว่ายังใช้ไม่คล่อง ซึ่งตรงนี้เป็นปกตินะครับ จอยโยกแต่ละตัวมันให้สัมผัสไม่เหมือนกัน ดังนั้นถ้าเราชินกะอันไหน เราจะใช้อันนั้นได้ดีกว่าอันใหม่เสมอ) แต่ด้วยความที่คันโยกมันนุ่มมากๆ ตรงนี้มันจะทำให้เวลาเล่นนานๆไม่เมื่อยมือเท่ารุ่นEx ที่คันโยกมันหนืดกว่ามากๆเลย ข้อดีอีกอย่างก็คือด้วยความที่คันโยกมันนุ่มลื่นเวลาโยกการใส่อินพุทเร็วแบบการทำซุเ
ปอร์จั้มป์ จะง่ายขึ้นตามไปด้วย คนเล่น BB หรือถ้า SFIV ไวเปอร์เพลเยอร์จะรู้ว่าคันโยกดีๆมันช่วยเรื่องนี้เยอะมาก นี่ก็เป็นข้อดีอีกหนึ่งข้อ

ในส่วนของปุ่ม ก็นุ่มเหมือนกัน นุ่มกว่า Ex พอสมควร(อาจจะเพราะ Ex ที่ผมใช้อยู่มันเก่าแล้วก็ได้) แต่ผมว่ามันนุ่มกว่าจริงๆ

AcidG2Version นานพอสมควร แต่ความรู้สึกแรกที่ผมจัดก้านคันโยก ผมก็เฉยๆนะ ไม่ได้รู้สึกแตกต่างจาก Ex เท่าไหร่ แต่แน่นอนว่ามันอ่อนกว่า Ex แต่ก็ไม่ได้ให้ความรู้สึกแตกต่างในระดับที่แตกต่างกันมากนะครับ แล้วก็ตอนไปแข่ง G2 นี่มันมีปัญหานิดหน่อยด้วย ผมได้จับคันโยกนานพอสมควรเหมือนกัน แต่มันไม่เหมือนจะวัดอะไรได้เท่าไหร่(เนื่องจากเกมมันมีปัญหา) ก็ละไว้ละกัน ^^"

ปุ่มกด ผมว่าใกล้เคียงกับ โฮริเรียลนะ ตรงนี้ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่

สุดท้าย เรื่องแผงวงจร ผมว่าโฮริเรียลมันออฟฟิศเชียลเรื่องดีเลย์อะไรคงไม่มีอยู่แล้ว แต่เรื่องเสียนี่มีแน่นอนชั่งใจกันเอาเองครับ ส่วนในกรณีมอด ผมแนะนำว่า ก่อนเอาจอยมามอดให้เช็คไส้ในที่จะเอามามอดให้ดีๆก่อน ถ้าจะใช้ก็ควรใช้ของดีๆหน่อยหรือถ้าเป็นไปได้ ก็เอาจอยเครื่องที่จะใช้นั่นแหล่ะมามอดจะดีที่สุดครับ ในกรณีของ PS3 น่ะนะ ถ้า 360 มันบังคับอยู่แล้ว การเอาจอยถูกมาใช้แรกๆมันไม่ค่อยเห็นหรอกครับ อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวผมเลยนะ ผมเคยมอดมา 2 รุ่นใช้กับ PS3

รุ่นแรกใช้ไส้จอย PS2 ครับเอามาใช้ไม่มีปัญหาดีเลย์เลย แต่ใช้ไปไม่ถึงปีแผงวงจรเดี้ยงครับ จอย ps2 ที่ใช้ก็จอยก็อปนะ ไม่ใช่จอยแท้ ราคาสองร้อยก่าๆ ต่อผ่านตัวแปลงเอา เฟิร์มแวร์แรกๆมันยังรับจอย PC ตรงๆไม่ได้นะครับ มันต้องมอดด้วยนิดหน่อยถึงใช้ได้ แต่ผมว่าเฟิร์มแวร์รุ่นนั้นมันใช้งานได้ดีกว่าในรุ่นใหม่นี้นะอันนี้ความรู้สึกผมเอง
...

รุ่นต่อมาใช้จอย PC ก็จอยราคาประมาณร้อยนิดๆนี่แหล่ะ เช็คใช้งานดูไม่มีปัญหาอะไร พอใช้จริงจังช่วงที่เล่น BB นี่มีปัญหาดีเลย์ครับ ดีเลย์ในที่นี้มันไม่ได้ดีเลย์ตลอดเวลานะครับ แต่มันจะมีปัญหาดีเลย์เวลาใส่คำสั่งแบบต่อเนื่อง ซึ่งแรกๆผมนึกว่ามันเป็นที่ระบบออนไลน์ ตอนหลังมาเช็คกดดูในติวตอเรียลมันก็มีครับ(แต่ถ้าเล่นออนไลน์ด้วยนี่จะเห็นชัดกว่าเย
อะ)

อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบและกำลังทรัพย์ครับ ผมคงไม่บอกว่าอันไหนดีกว่า เพราะตัวผมเองยังชอบ โฮริEx มากกว่าโฮริเรียลเลย แต่คันโยกโฮริเรียลมันนุ่มดีนะ เลือกเปลี่ยนได้ก็คงเปลี่ยนอ่ะ หุหุหุ

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูล ครับ แต่ ข้อมูลที่ผม เก็บมา คน เวลาเล่น สู้กัน ชอบ มือไป โดน ปุ่ม start การที่มันหลบก็ได้ ก็คงเป็นสิ่งที่ดีครับ แล้วอีก อย่าง คุณ รู้ความ หมายของ TE รึ ป่าวครับ คำว่า TE มันหมายความ ว่า tournament edition เพราะอะไร ปุ่ม ถึง ต้องไปซ่อน เพราะเมืองนอก เวลาแข่งขัน กัน ถ้าในระหว่าง แข่ง คุณมือไปโดน ปุ่ม start คุณจะถูกจับ แพ้ ฟาร์ว โดยทันที่ครับจึงเป็นที่มาว่าทำไม ปุ่ม start ต้องไปอยู่ตรงนั้น

ต่อไปเรื่อง วงจร ถ้าคุณคิดว่า วงจร ข้างในมันไม่ดี ผม ก็ให้ โอกาศ คุณก็สามารถ เลือกได้ ว่า จะเป็น ระบบ ไร้สายรึ ป่าว คิดว่า จอยที่ดีที่สุดที่จะเอามาทำวงจร ก็ควร เป็นจอยจาก office ครับ สำหรับ พวก
xbox360 คงไม่มีปัญหา เรื่องนี้ เพราะใช้จอย ของตัวมันเองมาทำ 2 ถ้าคุณคิดว่าวงจรใช้ไป 2 ปี พัง ผมก็ยังรับผิดชอบในการซ่อมให้ครับ แล้ว ถ้า hori คุณพัง คุณจะให้ใคร รับ ผิดชอบให้ละครับ ผมถามหน่อย

แล้วอีก อย่าง ผมทดสอบจอยทุกตัว ก่อนขายออกไปด้วย combo tekken ที่มันต้อง ใช้ เฟรมที่ถูกต้องที่สุดครับ ถ้า combo บ้างอันไม่ออกผมก็ต้องแก้ไขเลยครับ delay ก็มีคนที่ซื้อไป ทดสอบ + มา review หลายคนครับ แล้ว อีกอย่าง ทำไมต้องพึ่งเทป กาวครับในเมื่อมัน ออกแบบมาให้ ยึดกับโต๊ะอยู่แล้ว

คันโยก ลื่นไม่ลื่น มีสาเหตุมาจาก คันโยกที่ ออกจาก กล่องใหม่ๆ จะแข็ง แต่ พอคุณ burn คือการ เล่นไปเรื่อยๆ คันโยก มันจะอ่อน ไปตาม การ กดครับ ถ้าอยากรู้ว่าลื่นไม่ ลื่น ลองไป Office ของ หนังสือ
FG สิครับ อันนั้น ลื่นสุด ขีด

ต่อมาปุ่มกด "ปุ่มกด ผมว่าใกล้เคียงกับ โฮริเรียลนะ ตรงนี้ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่" ไม่จริงครับ ปุ่มกัน ต่างกันอย่างมาก ลูกค้าผมทุกคนที่ เข้ามาได้ ทอลอง กด เทียบกันแล้ว ทุกคนบอกว่าปุ่ม ของ hori real จะ แข็งกว่าครับ เห็นได้ชัดเลย เอาเป็นว่ามี case คือ มีคนซื้อ hori real arcade ไป แ้ล้ว แต่ยัง ติดต่อมา ขอซื้อปุ่ม ผมไปเปลียน บอกว่าต้องการ feel ให้ เหมือนตู้ครับ นี้ คือ ตัวอย่างนึง
ถ้าปุ่ม hori real ดีกว่าทำไม hori ต้อง ทำรุ่น SP ใช้ ปุ่ม sanwa ละครับ

สรุป เสีย ซ่อมได้ ปุ่ม คันโยก ใช้ sanwa วงจร ตามความต้องการของแต่ละคน เลือกได้ รูปทรง เลือกได้ ลาย เลือกได้ คุณว่ามีคันโยกอันไหน ให้ โอกาศคนซื้อได้ เยอะเท่านี้ละครับ

#13 acid

Posted 20 July 2009 - 02:31 PM

ไม่ถึง2 ปี หรอกครับ อย่าง 2 ตัวนี้ ยังไม่ถึง 6 เดือนเลย

เวลาเสีย ไม่มีคนซ่อมให้ ร้านที่ซื้อก็ซ่อมไม่ได้ เพราะ board เสีย ไม่มีการส่งกลับไปซ่อมด้วย ผมถึงบอกว่า ถ้าคุณว่าวงจรของ ผม ไม่ทน แต่ถ้าเสียผมก็ซ่อมได้ แล้ว ถ้า ของ hori ละ
คุณจะทำอย่างไร ก็คงต้องโดน แบบ รูปข้างบนแหละครับ

#14 karasu

Posted 20 July 2009 - 02:44 PM

คุณป็อบอ่านที่ผมเขียนเข้าใจมั้ยเนี่ยะ ^^"

เรื่องแผงวงจรผมก็บอกคนที่เค้าจะทำกะคุณน่ะ ไม่ได้บอกคุณ คุณอยากใช้แผงไหนมันก็แล้วแต่คุณป็อบชอบครับ แต่ผมบอกลูกค้าของคุณต่างหาก ถ้าจะทำก็ใช้ของดีๆไปเลย ไม่ต้องมาจุกจิกทีหลัง ถ้ามีทุนนะ ผมก็ไม่ได้ใช้คำอะไรยากๆนะ ^^"

ส่วนเรื่องอื่นๆผมก็เขียนเพื่อให้ข้อมูลน่ะ แน่นอนว่าผมใส่ความรู้สึกของผมไปด้วย ซึ่งมันผิดมั้ยที่ผมชอบไม่ชอบอะไร? แล้วผมก็ไม่ได้ดิสเครดิตอะไรของๆคุณสะหน่อย ^^"

อ้อเรื่องปุ่มกดที่ผมบอกว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่นี่ขออธิบายนิดนึง ไม่ต่างกันเท่าไหร่สำหรับผมคือถ้าคุณภาพปุ่มมันพอๆกะโอริ Ex สำหรับผมถือว่าโอเคแล้ว เพราะตัวผมเองคิดถ้าปุ่มมันยังทำงานเป็นปกติตรงนี้มันไม่ได้มีผลอะไรเท่าไหร่ เว้นแต่ปุ่มมันมีปัญหากดติดมั่งไม่ติดมั่ง อันนี้ถึงจะมีปัญหา "ดังนั้นไม่ต่างกันเท่าไหร่ในที่นี้ก็คือกดติดเหมือนกัน"

เรื่องวางบนโต๊ะกับวางบนเก้าอี้อันนี้ขอหน่อยเหอะ ผมไม่เห็นมันจะต้องมาเม้งอะไร ผมเล่นผมวางบนเก้าอี้อ่ะ ผมชอบของผมแบบนี้ จะต้องให้ผมหาโต๊ะมาวางจอยโยกทำแมวอะไร -*-

แล้วไม่นึกถึงคนที่เค้าพกจอยโยกไปเล่นตามร้านตามมีทมั่งเรอะ เค้าพกกันมาถือกันมาเป็นเรื่องปกติคุณจะให้เค้าพกโต๊ะวางจอยไปเล่นร้านด้วยมั้ย!!!!

อย่าบอกนะว่าให้ที่ร้านหาโต๊ะให้ แค่ให้พื้นที่คนนั่งคนยืนสัก 7-8 คนที่มันก็ไม่ค่อยจะมีแล้ว LOL

ส่วนเกมที่คุณทดสอบก่อนปล่อยจอยโยกผมว่าคุณควรจะเพิ่ม SFIV เข้าไปด้วยนะ เพราะปัญหาดีเลย์ที่ผมเจอส่วนใหญ่มันไม่ได้มาจากการรับอินพุทจากปุ่มครับ ส่วนใหญ่มันเกิดจากการควงคันโยกมากกว่า ....

#15 acid

Posted 20 July 2009 - 02:55 PM

QUOTE(klang9 @ Jul 3 2009, 10:32 AM)
สำหรับ hdd สายยาวมีผล แต่ไม่รู้็ต้องยาวขนาดไหน ถึงจะมีผล
ตามทฤษฏี usb ต่อได้ไม่เกิน 5 m ถ้าจะเอายาวต้องหาตัว ทวนสัญญาณมาช่วย หรือ hub

แต่ในการใช้จริง บางที แค่สายต่อ 1 เมตรกว่า ๆ ต่อจากหลัง pc มา แล้วเสียบ hdd บางที ใช้ไม่ได้นะ ไฟไม่พอ

ลองใช้สายต่อแบบมี สีเงิน ๆ หุ้ม น่าจะช่วยเรื่อง สัญญาณ drop ได้บ้าง

จอยคุณ acid ไม่ดีเลย์นี่ เท่าที่ใช้มา ไม่พบเรื่องดีเลย์

เรื่องจอยกะสายนี่ไม่รู้ครับไม่ได้ทดลองเรื่องสายยาวสั้น

QUOTE(Anubis @ Jul 13 2009, 06:30 PM)
ได้รับของเรียบร้อยแ้ล้วครับ คุณ Acid จริงๆได้ตั้งแต่วันเสาร์แล้วแต่ไม่ว่างมารีวิวเลย

เจ๋งมากครับ!! ใช้กับคอมได้ไม่มีปัญหาเลย ส่วนกับ PS3 ที่คุณ acid ว่ามีดีเลย์ไม่เกิน 0.02 นั้นก็ไม่มีปํญหาครับ

ผมไม่รู้สึกว่ามีดีเลย์ซะด้วยซ้ำ(ใครจะเทพขนาดประสาทไวขนาดนั้นอ่ะเนาะ) ลองกับ BlazBlue ,Tekken 5 DRonline,Melty Blood,STF IV ,GGXX ไม่มีปัญหาครับ

เหลือแต่ความถนัดซึ่งผมต้องหัดใช้อีกยาวเลย เพราะไม่ได้ใช้จอยโยกเล่นมานานมากแล้ว เลยไม่่ค่อยชินเท่าไหร่ เล่นยังไม่เก่งเท่าจอยมือ

ปุ่ม sensitive สุดๆครับเผลอเอานิ้วไปวางนิดเดียวก็ติดแล้ว(ผมยังไม่ชินการวางมือด้วยเลยลำบากนิดหน่
อย) คันโยกนี่ผมถูกใจมากเลยครับก้านไม่ยาวไปควงง่ายดี

น้ำหนัก กับ ขนาด พอดีมากครับ ทีีวางพักมือสบาย โยกแรงๆก็ไม่เลื่อน ลายสติ๊กเกอร์สงยงามชัดดีครับ

มายืนยันอีกหนึ่งเสียงครับ ว่าจอยโยกคุณ ACID คุ้มค่่ามากๆครับ

ioonjung

ให้คะแนนหน่อยครับ เต็ม10
-บริการ และdelivery : 10
-รูปร่าง และดีไซด์ : 10
-ความคงทน+อึด : n/a (เดี้ยวผมลองใช้ซักอาทิตย์หนึง จะมาให้คะแนนครับ)
-ความsensitive ของจอย : 10 (ไม่delayเลย)
-accessories include : 9 (คุณacidไม่ยอมให้driverมาครับ เดี้ยวreviewข้างล่างผมจะบอกว่าทำไมผมต้องใช้driverครับ)
Total : 9.75

ในเมื่อมีจอยแล้ว ก็ต้องมีเกมส์ลองซิครับ และเกมส์เมอร์ ยาจก อย่างผมคงไม่มีปัญญาซื้อคอมแรงๆมาเล่นเกมส์แน่นอน ผมจึงลองมองไอ้แก่ในบ้านดูว่ามันเอาไปทำอะไรได้มั่ง (เอาใจเกมส์เมอร์ตกอับ ทั้งหลายครับ)

แล้วยังมีอีกหลายๆคน มากๆ มายื่นยัน คุณคิดว่า ของผมไม่มีคนถูกเอาไปทดสอบรึครับ

แล้วผมจะบอกให้ว่าทำไม ของ คุณ delay เพราะว่า ถ้าคุณไม่คัดจอยก่อนเอามาทำ ยังไงก็เจอ ปัญหา delay ครับ ผมไม่บอกนะว่าคัดวงจร อย่างไรเอาง่ายๆเรื่อง delay มีลูกค้าผมคนนึง เอาจอย จาก สะพานเหล็กมาช่วยแก้ ให้ บอกว่า จอย delay ซึ่งสาเหตุ เค้ากับ ผม ก็ รู้ว่าเพราะอะไร ผมถึงบอกไงว่า วิธีการทำ มันต่างกันครับ แล้ว เรื่อง ปุ่ม ลูกค้ามาบ้านผม จะทะลุ 50 แล้ว ผม ก็ให้เค้าทดสอบ ลอง
กดๆ ดู ผล ก็ บอกเหมือนกันหมด ผมไม่ได้ make เอาเอง ผมถามจากคนมาซื้อ ทั้งหมด เอาข้อมูลจากลูกค้าครับ ขอให้ทราบไว้ด้วย

#16 acid

Posted 20 July 2009 - 03:04 PM

สิบปากว่า ไม่เท่าตา เห็นครับ แต่ ตา เห็นก็ไม่เท่า มือเล่น เอง

ทดสอบ ก่อน ซื้อ น่าจะเป็นตัวเลือกที่ ดีที่สุดครับ สำหรับ ของ แบบนี้ เขียนในนี้ มันก็เป็นแค่ guild line แต่สุดท้ายคนตัดสินใจ ก็ควรมา ทดสอบด้วยตัวเองครับ จงเชื่อใน สิ่งที่ ทดสอบด้้วยตัวเอง จงอย่าเชื่อในสิ่งที่ ไม่ได้ ทดลอง ด้วยตัวเองครับ

#17 karasu

Posted 20 July 2009 - 03:13 PM

คุณป๊อบจะมาแย้ง คคห ผมทำแมวอะไร ไอ้ของคุณป๊อบที่ผมลองใช้ใน G2 ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรสักคำ...

ไอ้เรื่องแผงวงจรที่เอามามอด ผมก็พูดโดยทั่วไป ไม่ได้บอกว่าถ้ามาสั่งกับคุณให้ระวังจอยดีเลย์สะหน่อย เข้าใจให้ดีครับ

ผมบอกว่าก่อนเอาจอยที่เป็นไส้ในไปมอดให้ลองดีๆก่อน เพราะมันไม่ได้มีแค่คุณนี่ครับ ที่รับมอดจอย คนอื่นเค้าก็ทำกัน หรือไม่จริง ?

ผมบอกคนที่เค้าคิดจะทำครับ ไม่ได้บอกคุณ แต่ถ้าคุณมีวิธีการที่สามารถคัดจอยไส้ในได้นั่นก็เป็นข้อได้เปรียบสำหรับคุณครับ

ซึ่งผมว่าที่ผมเขียนเป็นการให้ข้อมูลนะ ไม่ได้เป็นการดิสเครดิต ... แต่ถ้าคิดว่าเป็นการดิสเครดิตก็แจ้งมอดลบไปเลยครับ ผมไม่คิดอะไรอยู่แล้ว^^

เครียมั้ย?

QUOTE (acid @ Jul 20 2009, 03:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สิบปากว่า ไม่เท่าตา เห็นครับ แต่ ตา เห็นก็ไม่เท่า มือเล่น เอง

ทดสอบ ก่อน ซื้อ น่าจะเป็นตัวเลือกที่ ดีที่สุดครับ สำหรับ ของ แบบนี้ เขียนในนี้ มันก็เป็นแค่ guild line แต่สุดท้ายคนตัดสินใจ ก็ควรมา ทดสอบด้วยตัวเองครับ จงเชื่อใน สิ่งที่ ทดสอบด้้วยตัวเอง จงอย่าเชื่อในสิ่งที่ ไม่ได้ ทดลอง ด้วยตัวเองครับ

เฟิร์มครับ

#18 VJLOVE

Posted 20 July 2009 - 03:17 PM

พูดกันตรงๆนะครับ คงไม่ว่ากัน ประเด็นที่ถามตามหัวข้อกระทู้ ควรจะให้ลูกค้า คุณ Acid ที่เคยใช้มาตอบครับ

ไม่ใช่เจ้าของมาตอบเองมันใช้เป็นหลักฐานที่ไม่น่าเชื่อถือไม่ได้ครับ

ปล.ส่วนใครจะว่าดีหรือไม่ดียังไงก็อยู่ที่ความชอบของคนที่เคยใช้แต่ละคนครับ เรื่องนี้ให้เจ้าของกระทู้รับฟัง และตัดสินใจเอาเองครับ

คุณ Acid จะออกมาเดือดร้อนทำไมครับ

#19 VJLOVE

Posted 20 July 2009 - 03:21 PM

QUOTE (VJLOVE @ Jul 20 2009, 03:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พูดกันตรงๆนะครับ คงไม่ว่ากัน ประเด็นที่ถามตามหัวข้อกระทู้ ควรจะให้ลูกค้า คุณ Acid ที่เคยใช้มาตอบครับ

ไม่ใช่เจ้าของมาตอบเองมันใช้เป็นหลักฐานที่น่าเชื่อถือไม่ได้ครับ

ปล.ส่วนใครจะว่าดีหรือไม่ดียังไงก็อยู่ที่ความชอบของคนที่เคยใช้แต่ละคนครับ เรื่องนี้ให้เจ้าของกระทู้รับฟัง และตัดสินใจเอาเองครับ

คุณ Acid จะออกมาเดือดร้อนทำไมครับ

พิมพ์ผิดไปนิดแก้หน่อยครับ ต้องขอโทษด้วยที่เปลืองกระทู้ครับ

#20 acid

Posted 20 July 2009 - 03:24 PM

ผมชอบ ตอบปัญหา ใน เรื่อง เทคนิค ครับ เพราะอย่างน้อย มันก็คือของผมทำ ถึงผมเป็นคนทำเอง แต่ ข้อมูลที่ผม อ้างอิง ก็คือ ข้อมูลจากคนที่ซื้อไป ผมเดือนร้อน รึ เปล่า เปล่า แต่ ผม ชอบให้ ข้อมูล ถูกๆ
การแสดงข้อมูลที่ถูกๆ ก็จำเป็นไม่ใช่รึครับ เพราะ internet คือโลกข้อการให้ข้อมูลไม่ใช่รึครับ สุดท้ายข้อมูลทั้งหมด ก็ เป็น แค่ guild line ให้คนอ่าน คนท้ายคนอ่านก็จะเอา ประมวลกันเอา เอง
การอยู นิ่งๆ ไม่ใช่วิถีทางของผมครับ ถ้า ข้อมูลที่เค้าเสนอมา ถ้าเป็นสิ่งที่ผม ผิด พลาด ผมก็จะทำการ เอากลับไป แก้ไข ต่อไป เห็นได้ จาก รูปทรง ที่ เปลียนมา ตลอด การที่คุณได้ ถก ประเดิน กัน ทำให้สินค้าได้เกิด การ พัฒนา ตลอด แน่นอนครับ ในฐานะ คน ทำ ฐานนะคนเล่น ยังไงก็ต้องการให้ของออกมาดีที่สุดครับ

ขอให้ทราบด้วยครับ