`

Jump to content

ถามคนที่เคยใช่หน่อยครับ HORI BLAZBLUE VS. จอยโยกคุณ Acid อันไหนดีกว่าำกันครับ

• You cannot reply to this topic
34 replies to this topic

#21 mirekavip

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 20 July 2009 - 06:35 PM

ผมขอพูดจากประสปการณ์เลยนะ

ผมมี rap arcana heart อยู่แล้ว ผมลองเอามาต่อผ่าน converter ไปเล่น blazblue ps3 ดู รู้สึกมีดีเลย์
ผมเลยไปซื้อ rap blazblue มาใช้ อืม ไม่มีดีเลย์ โอเค เล่นไปได้หลายอาทิตย์

จนถึงวันหนึ่ง ผมได้มีโอกาศเปิดเล่นกะน้อง แต่มีจอยอาเขต ps3 แค่ blazblue ตัวเดียว เลยช่วยไม่ได้ ผมต้องไปเอา rap arcana มาต่อดู ทั้งๆที่รู้อยู่แก่ใจมันดีเลย์

สรุป ไอ้ดีเลย์ที่ผมได้รู้สึกตอนใช้ rap arcana heart นั้นเป็นแค่ความรู้สึกจริงๆครับ....

เสียไป 4200 ค่า rap blazblue มาทำไมเนี่ยกู

#22 Joke_SS

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 20 July 2009 - 07:35 PM

QUOTE (winny6969 @ Jul 19 2009, 09:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
3900 บาท+ค่าจอย

เป็นทั้งหมด 3900+1600 = 5500 หรือว่า 3900 บาทครับ

QUOTE (winny6969 @ Jul 19 2009, 09:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอามาเล่นเกมส์ Blazblue ผลคือ ดีมากๆๆ ครับไม่มีปัญหาท่าอะไรปล่อยครบติดหมด

Blazblue ไม่มีปัญหาแล้วได้ลองเกมส์อื่นบ้างมั้ยครับ แบบที่ต้องใช้คันโยกควงเยอะๆ

ว่าแต่ไอ้จอยโยก Blazblue นี่มันยังหาซื้อได้อยู่หรอครับ

มันเพิ่งออกเมื่อปลายเดือนที่แล้วเองนี่ครับ ขาดตลาดไปแล้วเหรอ ???

QUOTE (karasu @ Jul 20 2009, 01:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อื่ม โฮริตัวนี้เมื่อวานผมพึ่งมีโอกาสได้ลองครับ ของคุณ Acid ผมเคยลองตอนไปแข่ง SFIV ที่ G2 ผมไม่รู้ว่ามันเป็นเวอร์ชั่นไหนนะ แต่ขอเล่าประสบการเปรียบเทียบกันละกัน ทั้งนี้ทั้งนั้นผมจะใส่ คคห ส่วนตัวของผมลงไปด้วยนะครับ นั่นคืออะไรที่ผมชอบไม่ชอบใน จอย 2 รุ่นนี้

เลย์เอาท์

โฮริเรียลBB - ผมชอบการวางปุ่มลักษณะนี้นะ มันสามารถปรับเปลี่ยนการวางมือได้ 2 แบบตามความถนัด แต่ข้อเสียก็คือเล่นแรกๆจะรู้สึกว่าปุ่มมันมีเยอะๆ กดผิดกดถูกมันมีมี 4 ปุ่มเรียงกันแทนที่จะมี 3 อาจจะทำให้กดผิดได้

ข้อเสียอีกอย่างก็คือพื้นที่รองมือมันค่อนข้างน้อย แม้ตัวจอยจะใหญ่กว่าตัว Ex แต่พื้นที่รองมือก็ยังน้อยอยู่ดี ถ้าคนมือใหญ่ๆก็จะตกขอบ ซึ่งตรงนี้จะทำให้เมื่อยเวลาเล่นนานๆครับ ^^

Acidโฮริมอด - อันนี้ขอเทียบจากในภาพ ซึ่งเลย์เอาท์การวางปุ่มคาดว่าจะเอามาจากแมดแคทTe หรือเปล่า? แต่ก็คงไม่มีผลอะไร ข้อสังเกตอย่างเดียวคือปุ่ม Select กับ Start ที่ถูกย้ายไปวางไว้ด้านข้างมันจะมีผลในการกดมากน้อยแค่ไหน เพราะถ้าคิดว่า 2 ปุ่มนี้ไม่ได้กดบ่อยๆผมว่าคิดผิดนะ เพราะถ้าคุณเล่นในโหมดเทรนนิ่งนี่กดกันเป็นว่าเล่นเลย บางทีกดบ่อยกว่าบางปุ่มสะอีกยิ่งใน BB ด้วย ผมว่ามันใช้เยอะนะ แล้วใช้บ่อยๆต้องคอยไปคลำด้านข้างมันจะรำคาญมั้ย อันนี้ผมไม่เคยใช้นะ แต่เอาว่าผมว่ามันน่าจะทำให้ชีวิตมันยากกว่าปุ่มอยู่ด้านบนละกัน

พื้นที่รองมือมีมากพอ แต่ไม่รู้เกินพอดีมั้ยผมไม่แน่ใจ ตอนไปเล่นที่ G2 ผมคิดว่าไม่ใช่เวอร์ชั่นนี้นะ แต่ผมก็รู้สึกว่าจอยมันใหญ่มากเลย ซึ่งผมว่ามันใหญ่เกินไป(จริงๆผมชอบเลย์เอาท์ของโฮริEx นะ แค่เพิ่มพื้นที่ด้านล่างส่วนที่เอาไว้รองมือมาผมว่ามันก็เจ๋งแล้ว) ซึ่งความใหญ่ตรงนี้ผมไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหาแค่ไหนเวลาเอาไปวางบนเก้าอี้นะ แต่ก็คิดว่าไม่น่ามี ถ้ามีเทปกาวช่วยยึดไว้

เรื่องน้ำหนักไม่ขอออกความคิดเห็นละกัน เพราะจริงๆถ้ามีแถบกาวยึดจอยไว้ผมว่ามันก็ค่อนข้างแน่นอยู่แล้วนะ นน มันมีผลน้อยมากในกรณีนี้ ให้ผมพกจอยหนักๆสู้ผมพกแถบกาว 2 หน้าดีกว่า ^^"

อ้อ เรื่องความบางความหนานี่สำหรับผมก็เฉยๆนะ ยังไม่เคยพกไปไหนมาไหนเหมือนกัน ^^"

การสัมผัสใช้งาน

โฮริเรียลBB พึ่งลองเมื่อวานดังนั้นจะเหลือกลิ่นอยู่เยอะ ความรู้สึกแรกที่จับก้านคันโยกคือ นุ่ม!!! มากๆ มันนุ่มจริงๆเหมือนคันโยกมันลอยอยู่ ความแม่นยำในการกดค่อนข้างสูง แต่ผมก็มีกดไม่ติดมั่งนะ(อาจจะเป็นเพราะว่ายังใช้ไม่คล่อง ซึ่งตรงนี้เป็นปกตินะครับ จอยโยกแต่ละตัวมันให้สัมผัสไม่เหมือนกัน ดังนั้นถ้าเราชินกะอันไหน เราจะใช้อันนั้นได้ดีกว่าอันใหม่เสมอ) แต่ด้วยความที่คันโยกมันนุ่มมากๆ ตรงนี้มันจะทำให้เวลาเล่นนานๆไม่เมื่อยมือเท่ารุ่นEx ที่คันโยกมันหนืดกว่ามากๆเลย ข้อดีอีกอย่างก็คือด้วยความที่คันโยกมันนุ่มลื่นเวลาโยกการใส่อินพุทเร็วแบบการทำซุเ
ปอร์จั้มป์ จะง่ายขึ้นตามไปด้วย คนเล่น BB หรือถ้า SFIV ไวเปอร์เพลเยอร์จะรู้ว่าคันโยกดีๆมันช่วยเรื่องนี้เยอะมาก นี่ก็เป็นข้อดีอีกหนึ่งข้อ

ในส่วนของปุ่ม ก็นุ่มเหมือนกัน นุ่มกว่า Ex พอสมควร(อาจจะเพราะ Ex ที่ผมใช้อยู่มันเก่าแล้วก็ได้) แต่ผมว่ามันนุ่มกว่าจริงๆ

AcidG2Version นานพอสมควร แต่ความรู้สึกแรกที่ผมจัดก้านคันโยก ผมก็เฉยๆนะ ไม่ได้รู้สึกแตกต่างจาก Ex เท่าไหร่ แต่แน่นอนว่ามันอ่อนกว่า Ex แต่ก็ไม่ได้ให้ความรู้สึกแตกต่างในระดับที่แตกต่างกันมากนะครับ แล้วก็ตอนไปแข่ง G2 นี่มันมีปัญหานิดหน่อยด้วย ผมได้จับคันโยกนานพอสมควรเหมือนกัน แต่มันไม่เหมือนจะวัดอะไรได้เท่าไหร่(เนื่องจากเกมมันมีปัญหา) ก็ละไว้ละกัน ^^"

ปุ่มกด ผมว่าใกล้เคียงกับ โฮริเรียลนะ ตรงนี้ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่

สุดท้าย เรื่องแผงวงจร ผมว่าโฮริเรียลมันออฟฟิศเชียลเรื่องดีเลย์อะไรคงไม่มีอยู่แล้ว แต่เรื่องเสียนี่มีแน่นอนชั่งใจกันเอาเองครับ ส่วนในกรณีมอด ผมแนะนำว่า ก่อนเอาจอยมามอดให้เช็คไส้ในที่จะเอามามอดให้ดีๆก่อน ถ้าจะใช้ก็ควรใช้ของดีๆหน่อยหรือถ้าเป็นไปได้ ก็เอาจอยเครื่องที่จะใช้นั่นแหล่ะมามอดจะดีที่สุดครับ ในกรณีของ PS3 น่ะนะ ถ้า 360 มันบังคับอยู่แล้ว การเอาจอยถูกมาใช้แรกๆมันไม่ค่อยเห็นหรอกครับ อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวผมเลยนะ ผมเคยมอดมา 2 รุ่นใช้กับ PS3

รุ่นแรกใช้ไส้จอย PS2 ครับเอามาใช้ไม่มีปัญหาดีเลย์เลย แต่ใช้ไปไม่ถึงปีแผงวงจรเดี้ยงครับ จอย ps2 ที่ใช้ก็จอยก็อปนะ ไม่ใช่จอยแท้ ราคาสองร้อยก่าๆ ต่อผ่านตัวแปลงเอา เฟิร์มแวร์แรกๆมันยังรับจอย PC ตรงๆไม่ได้นะครับ มันต้องมอดด้วยนิดหน่อยถึงใช้ได้ แต่ผมว่าเฟิร์มแวร์รุ่นนั้นมันใช้งานได้ดีกว่าในรุ่นใหม่นี้นะอันนี้ความรู้สึกผมเอง
...

รุ่นต่อมาใช้จอย PC ก็จอยราคาประมาณร้อยนิดๆนี่แหล่ะ เช็คใช้งานดูไม่มีปัญหาอะไร พอใช้จริงจังช่วงที่เล่น BB นี่มีปัญหาดีเลย์ครับ ดีเลย์ในที่นี้มันไม่ได้ดีเลย์ตลอดเวลานะครับ แต่มันจะมีปัญหาดีเลย์เวลาใส่คำสั่งแบบต่อเนื่อง ซึ่งแรกๆผมนึกว่ามันเป็นที่ระบบออนไลน์ ตอนหลังมาเช็คกดดูในติวตอเรียลมันก็มีครับ(แต่ถ้าเล่นออนไลน์ด้วยนี่จะเห็นชัดกว่าเย
อะ)

อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบและกำลังทรัพย์ครับ ผมคงไม่บอกว่าอันไหนดีกว่า เพราะตัวผมเองยังชอบ โฮริEx มากกว่าโฮริเรียลเลย แต่คันโยกโฮริเรียลมันนุ่มดีนะ เลือกเปลี่ยนได้ก็คงเปลี่ยนอ่ะ หุหุหุ

ต้องขอบคุณคุณ Karasu มากครับ พิมพ์ให้ข้อมูลมากมายทีเดียว

เรื่องวงจร ผมก็ไม่มีความรู้หรอกครับ แต่คิดว่า ถ้าจอยปลอมหรือจอยถูกหรือ dual shock แท้ ถ้าเล่นแล้วมันไม่มี delay เวลาเอามามอด มันก็น่าจะได้ผลเหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ
การมอดในความคิดของผมก็ประมาณว่าเอาจอยมาแล้วถอดปุ่ม ถอดลูกศรออก แล้วเอาปุ่มใหม่ เอาแป้นจอยโยกไปใส่ไว้แทน ถ้าเป็นอย่างนี้จอยโยกจะ delay หรือไม่ขึ้นอยู่กับฝีมือในการทำ

ว่าจะแยกตอบแบบให้อ่านง่ายๆ ทีล่ะประเด็น แต่มันไม่ได้ครับ มันต่อให้ใน reply เดียวหมด

#23 Joke_SS

Posted 20 July 2009 - 07:43 PM

QUOTE (acid @ Jul 19 2009, 09:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอบแบบ เทคนิค เลยนะครับ

hori real จะชนะ ของผมใน เรื่องวงจร เพราะ รุ่นมีสาย ของผมจะไม่มี ปุ่ม home แต่ถ้า hori real มีพร้อมครับ

Hori real จะ แพ้ ของผมใน เรื่อง ปุ่ม กด เพราะปุ่มของ hori real จะใช้ปุ่ม จาก hori ทำเอง ไม่ได้ ใช้ของ sanwa ครับ

ขนาด hori real จะ เล็กกว่าด้านความกว้าง ละจะสูงกว่าใน ด้านความสูงครับ

พื้นที่การเล่น ของ ผม จะชนะ hori real เพราะ การเอา ปุ่ม start ไป หลบไว้ที่สันหน้า ทำให้ สามารถ เพื่ม พื้นที่ การวางข้อมือได้มากขึ้น ถ้าสังเกตุ hori real ข้อมือ จะ ตก ขอบครับ

ราคา ค่า ตัว hori real 4 พัน ของผม 3 พัน 4

ความสวยงาม พอๆกันครับ

น้ำหนัก ของ ผม จะ หนักกว่า ของ hori เพราะใช้ ไม้ ในการทำครับ

การรับประกัน hori real เวลา เสียไม่มีนโยบาย ส่งกลับเมืองนอกครับ ถ้าเสีย ก็ ต้อง ซ่อมเอง ของผม ผลิตในประเทศ เรื่อง ซ่อมคงไม่มีปัญหา

สรุปว่า พอๆ กันครับ ชอบตัวไหน ก็ซื้อตัวนั้นละกัน

1. ที่ว่า hori real จะชนะ ของผมใน เรื่องวงจร นั้น พอจะอธิบายให้เข้าใจง่ายๆหน่อยได้มั้ยครับว่าชนะอย่างไร
2. เห็นมีเขียนว่า "เจ๋งมากครับ!! ใช้กับคอมได้ไม่มีปัญหาเลย ส่วนกับ PS3 ที่คุณ acid ว่ามีดีเลย์ไม่เกิน 0.02 นั้นก็ไม่มีปํญหาครับ" ไม่ทราบว่าคุณ acid พอจะรู้รายละเอียดตรงนี้มั้ยครับ
เช่นว่า
1.1 เค้าใช้อะไรมาวัด
1.2 0.02 นั้นมีผลต่อการกด combo แบบเต็มรูปแบบ (ยาวๆ ยากๆ) แค่ไหน
1.3 ใช่ข้อนี้รึเปล่าครับที่เป็นข้อเสียเปรียบเรื่องวงจรของจอยโยกของคุณ Acid

ขอแก้ no. นิด (bullet ไม่ยอม ident)
2.1 เค้าใช้อะไรมาวัด
2.2 0.02 นั้นมีผลต่อการกด combo แบบเต็มรูปแบบ (ยาวๆ ยากๆ) แค่ไหน
2.3 ใช่ข้อนี้รึเปล่าครับที่เป็นข้อเสียเปรียบเรื่องวงจรของจอยโยกของคุณ Acid

#24 acid

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 20 July 2009 - 08:01 PM

QUOTE (Joke_SS @ Jul 20 2009, 07:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1. ที่ว่า hori real จะชนะ ของผมใน เรื่องวงจร นั้น พอจะอธิบายให้เข้าใจง่ายๆหน่อยได้มั้ยครับว่าชนะอย่างไร
2. เห็นมีเขียนว่า "เจ๋งมากครับ!! ใช้กับคอมได้ไม่มีปัญหาเลย ส่วนกับ PS3 ที่คุณ acid ว่ามีดีเลย์ไม่เกิน 0.02 นั้นก็ไม่มีปํญหาครับ" ไม่ทราบว่าคุณ acid พอจะรู้รายละเอียดตรงนี้มั้ยครับ
เช่นว่า
1.1 เค้าใช้อะไรมาวัด
1.2 0.02 นั้นมีผลต่อการกด combo แบบเต็มรูปแบบ (ยาวๆ ยากๆ) แค่ไหน
1.3 ใช่ข้อนี้รึเปล่าครับที่เป็นข้อเสียเปรียบเรื่องวงจรของจอยโยกของคุณ Acid

ขอแก้ no. นิด (bullet ไม่ยอม ident)
2.1 เค้าใช้อะไรมาวัด
2.2 0.02 นั้นมีผลต่อการกด combo แบบเต็มรูปแบบ (ยาวๆ ยากๆ) แค่ไหน
2.3 ใช่ข้อนี้รึเปล่าครับที่เป็นข้อเสียเปรียบเรื่องวงจรของจอยโยกของคุณ Acid

เอาง่ายครับ คันโยกผมจะมีไม่ ปุ่ม home เวลา จะออกจากเกมต้องใช้ จอย มือ กด ออก นั้นเป็นข้อเสียครับ

delay รึ ไม่ delay ผมว่าคุณมาทดสอบด้วยตัวคุณดีกว่าครับ เพราะถ้าไม่ลอง ก็ไม่รู้

ถ้าต้อง การ full system ผมแนะนำ รุ่น ไร้สาย ครับ ราคา ประมาณ 4900 จอยนี้จะใช้ จอย ps3 แท้ ๆมา ทำเลยครับ มี ปุ่ม ps home ให้

รับประกันว่า สูงที่สุดในตอนนี้แล้วครับ แต่สุดท้าย มา ทดลองก่อน จะดีที่สุดครับ

#25 Joke_SS

Posted 20 July 2009 - 08:06 PM

QUOTE (acid @ Jul 20 2009, 08:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอาง่ายครับ คันโยกผมจะมีไม่ ปุ่ม home เวลา จะออกจากเกมต้องใช้ จอย มือ กด ออก นั้นเป็นข้อเสียครับ

delay รึ ไม่ delay ผมว่าคุณมาทดสอบด้วยตัวคุณดีกว่าครับ เพราะถ้าไม่ลอง ก็ไม่รู้

ถ้าต้อง การ full system ผมแนะนำ รุ่น ไร้สาย ครับ ราคา ประมาณ 4900 จอยนี้จะใช้ จอย ps3 แท้ ๆมา ทำเลยครับ มี ปุ่ม ps home ให้

รับประกันว่า สูงที่สุดในตอนนี้แล้วครับ แต่สุดท้าย มา ทดลองก่อน จะดีที่สุดครับ

ขออีกข้อนะครับ ถ้าไ่ม่ใช่ full system ที่เป็นรุ่นไร้สาย ราคาประมาณ 4900 ตัวที่ต่ำลงคือราคา 3,400 นี่ใช้จอย ps3 แท้ๆ ด้วยรึเปล่าครับ

#26 acid

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 20 July 2009 - 08:08 PM

QUOTE (Joke_SS @ Jul 20 2009, 08:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขออีกข้อนะครับ ถ้าไ่ม่ใช่ full system ที่เป็นรุ่นไร้สาย ราคาประมาณ 4900 ตัวที่ต่ำลงคือราคา 3,400 นี่ใช้จอย ps3 แท้ๆ ด้วยรึเปล่าครับ

3400 ไม่ได้ใช้จอย ps3 แท้ๆมาทำครับ แล้วตอนนี้ คนที่ ทำ จอย ps3 แท้ตอนนี้ รู้สึกว่าจะมีแต่ผมครับ ก็ต้องเลือกเอาว่าต้องการแบบไหนครับ
แต่จอย ps3 แท้ อาจจะต้อง ลง driver ถ้าจะเล่นใน pc นะครับ สถานะ เหมือน จอย ps3 ปกติ เลย กด เปิด เครื่อง จาก จอย ก็ได้ครับ

จอย ps3 จาก office มีแต่ ไร้สาย ครับ ถ้าจอย ps3 มีสาย ตัว office ไม่ได้ทำออกมาครับ

#27 karasu

[TGRN]Phantasy Post

• Royal Executive Members

Posted 20 July 2009 - 08:27 PM

BB ท่าควงเยอะนะครับ แต่มันแล้วแต่ตัวด้วยว่าเราเล่นตัวไหน แต่ละตัวมันแนวในการเล่นไม่เหมือนกัน แต่ผมว่า BB ไม่ค่อยเหมาะที่จะเป็นเกมทดสอบจอยโยกเท่าไหร่นะ เพราะท่าปกติมันใช้ง่าย แต่คอมโบที่ต้องกดเร็วๆมันจะกดยากไปเลย คนเล่นใหม่อาจจะเช็คลำบากสะหน่อย

ผมว่า SFIV น่าจะเหมาะกว่าอ่ะครับ ถ้าสามารถกดได้ลองกดคอมโบของ ไวเปอร์หรือแคมมี่ดู ก็รู้ครับ สองตัวนี้มันต้องควงต่อเนื่องกันเยอะ จะเช็คได้ง่าย

วิธีเช็คจอยโยกของผม ผมจะเล่น SFIV โดยใช้แคมมี่นะครับ คอมโบที่ใช้จะเป็นอันนี้

หน้า หน้า เตะเบา ต่อยเบา ลง เตะเบา แคนนอลดริล ซุเปอร์แคนนอนสไปค์ คอมโบนี้มันจะเช็คได้จากความต่อเนื่องในการอินพุทระหว่างคันโยกับปุ่มครับ ผมเคยไปเช็คจอย 360 เมื่อสองวันก่อนมั้ง อะไรก็เกือบจะดีหมด แต่ไปดับตรง หน้า หน้า เตะเบา มันเหมือนมันรับคำสั่งระหว่างการอินพุทไม่ทันหรือมันดีเลย์ไม่รู้ แต่ผมว่าคอมโบชุดนี้เช็คความต่อเนื่องได้

คอมโบแรกผ่านให้เช็คคอมโบที่ 2 ครับ

(คำสั่ง) ล่าง ล่างหลัง หลัง เฉียงบนหน้า เตะ(ปุ่มอะไรก็ได้) ลง ต่อยหนัก ลงเตะหรือต่อยกลาง แคนน่อนดริล ซุเปอร์แคนน่อนสไปค์

คอมโบ 2 ผ่านไปคอมโบ 3 ครับ

แคนน่อนสไปค์ โฟกัสแอททแทคแดชแคนเซิลหน้า แคนน่อนสไปค์

คอมโบ 4

แคนน่อนสไปค์ โฟกัสแอททแทคแดชแคนเซิลหลัง ไกโร่ไดร์ฟสแมชเชอร์

คอมโบ 5

ล่าง ล่างหลัง หลัง เฉียงบนหลัง พร้อมเตะ2ปุ่ม ลูป4รอบ(เกจEXต้องเต็มนะ) ไกโร่ไดร์ฟสแมชเชอร์

ถ้าสามารถทำคอมโบพวกนี้ได้หมด ซื้อเลยครับ แต่ต้องกดให้ได้ด้วยนะครับ ไม่ใช่กดไม่ได้แล้วบอกว่ามันไม่ติดมันก็คนละเรื่องนะ หุหุหุ

#28 Joke_SS

Posted 20 July 2009 - 09:03 PM

QUOTE (karasu @ Jul 20 2009, 08:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
BB ท่าควงเยอะนะครับ แต่มันแล้วแต่ตัวด้วยว่าเราเล่นตัวไหน แต่ละตัวมันแนวในการเล่นไม่เหมือนกัน แต่ผมว่า BB ไม่ค่อยเหมาะที่จะเป็นเกมทดสอบจอยโยกเท่าไหร่นะ เพราะท่าปกติมันใช้ง่าย แต่คอมโบที่ต้องกดเร็วๆมันจะกดยากไปเลย คนเล่นใหม่อาจจะเช็คลำบากสะหน่อย

ผมว่า SFIV น่าจะเหมาะกว่าอ่ะครับ ถ้าสามารถกดได้ลองกดคอมโบของ ไวเปอร์หรือแคมมี่ดู ก็รู้ครับ สองตัวนี้มันต้องควงต่อเนื่องกันเยอะ จะเช็คได้ง่าย

วิธีเช็คจอยโยกของผม ผมจะเล่น SFIV โดยใช้แคมมี่นะครับ คอมโบที่ใช้จะเป็นอันนี้

หน้า หน้า เตะเบา ต่อยเบา ลง เตะเบา แคนนอลดริล ซุเปอร์แคนนอนสไปค์ คอมโบนี้มันจะเช็คได้จากความต่อเนื่องในการอินพุทระหว่างคันโยกับปุ่มครับ ผมเคยไปเช็คจอย 360 เมื่อสองวันก่อนมั้ง อะไรก็เกือบจะดีหมด แต่ไปดับตรง หน้า หน้า เตะเบา มันเหมือนมันรับคำสั่งระหว่างการอินพุทไม่ทันหรือมันดีเลย์ไม่รู้ แต่ผมว่าคอมโบชุดนี้เช็คความต่อเนื่องได้

คอมโบแรกผ่านให้เช็คคอมโบที่ 2 ครับ

(คำสั่ง) ล่าง ล่างหลัง หลัง เฉียงบนหน้า เตะ(ปุ่มอะไรก็ได้) ลง ต่อยหนัก ลงเตะหรือต่อยกลาง แคนน่อนดริล ซุเปอร์แคนน่อนสไปค์

คอมโบ 2 ผ่านไปคอมโบ 3 ครับ

แคนน่อนสไปค์ โฟกัสแอททแทคแดชแคนเซิลหน้า แคนน่อนสไปค์

คอมโบ 4

แคนน่อนสไปค์ โฟกัสแอททแทคแดชแคนเซิลหลัง ไกโร่ไดร์ฟสแมชเชอร์

คอมโบ 5

ล่าง ล่างหลัง หลัง เฉียงบนหลัง พร้อมเตะ2ปุ่ม ลูป4รอบ(เกจEXต้องเต็มนะ) ไกโร่ไดร์ฟสแมชเชอร์

ถ้าสามารถทำคอมโบพวกนี้ได้หมด ซื้อเลยครับ แต่ต้องกดให้ได้ด้วยนะครับ ไม่ใช่กดไม่ได้แล้วบอกว่ามันไม่ติดมันก็คนละเรื่องนะ หุหุหุ

สุดยอด ... มีประโยชน์มากๆ ต้องลองทำตามแน่นอน ขอบคุณครับ yoyo_67.gif

#29 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 20 July 2009 - 10:04 PM

QUOTE (Joke_SS @ Jul 20 2009, 07:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นทั้งหมด 3900+1600 = 5500 หรือว่า 3900 บาทครับ

3900 บาท + ค่าจอย ที่พูดแบบนี้เพราะว่าจอยที่หามาได้มันขึ้นอยู่กับแต่ละคนว่าจะหามาได้ถูกแพงขนาดไหน ถ้าคุณต้องการจะเอาราคาของมือ 1 Dual Shock3 ใหม่แกะกล่องมาลองเทียบ ซึ่งคือราคา 1600 บาท นั่นก็เป็นสิทธิ์ของคุณหน่ะครับ

QUOTE (Joke_SS @ Jul 20 2009, 07:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Blazblue ไม่มีปัญหาแล้วได้ลองเกมส์อื่นบ้างมั้ยครับ แบบที่ต้องใช้คันโยกควงเยอะๆ

บังเอิญว่าผมมีเกมส์ไฟท์ติ้งบน PS3 อยู่ 2 เกมส์คือ ST4 กับ BB ที่บอกแต่ BB เพราะเข้าใจผิดเองว่า จขกท.อาจจะชอบ Blazblue เห็นอยากได้จอย BB แต่ไม่ได้หมายความว่าผมจะกดท่าของ ST4 ไม่ติดนะครับเข้าใจนะครับ

มันเพิ่งออกเมื่อปลายเดือนที่แล้วเองนี่ครับ ขาดตลาดไปแล้วเหรอ ???

ผมดูจากเวบ Nadz หน่ะครับ เพราะเป็นเวบที่อัพเดทของตลอด ถ้าร้านอื่นมีขออภัยนะครับ

อยากบอกว่าเรื่องที่ผมเถียงสุดขาดใจเลยคือเรื่องปุ่มกดบนจอยโยกคุณป๊อบ ใครว่ายังไงผมไม่รู้ ผมรู้แต่มัน Sensitive มากสำหรับผม แตะนิดเดียวมันต่อย แตะนิดเดียวมันเตะ ไอ้ที่แข็งๆ ผมไม่เคยมีความรู้สึกเลยซักนิด

รายการ G2 ST4 เนี่ยผมก็ดูนะครับ เห็นหลายคนใช้ท่าคอมโบเจ๋งๆ อยู่พอควรไม่ทราบว่านั่นใช้จอยใครกันบ้างหน่ะครับ

อยากแนะนำว่า จขกท. ก่อนการไปเลือกซื้อจอยด้วยว่าให้โทรไปถามที่ร้านก่อนนะครับ ว่าเค้าให้แกะสินค้านั้นลองดูก่อนซื้อหรือไม่ เพราะบางร้านเวลาคนเยอะๆ เค้าอาจจะไม่สะดวกให้ลอง หรือถ้าลองแล้วกดท่าไม่ติดตาม ลิส คอมโบข้างต้นจะไม่เอา บอกเงื่อนไขของคุณให้เค้าฟังก่อนหน่อยก็คงดีหน่ะครับ

จะบอกว่าเรื่องบางอย่าง บางทีของอย่างนึงใช้วัสดุที่ดีกว่า แต่คนซื้อไปกลับไม่ชอบซะงั้น เพราะว่าไม่คุ้นเคยกับมัน เพราะไม่ชินกับมันอยู่กับมันแค่ไม่นาน ไม่เหมือนของที่อยู่กับตัวนานๆ ความคุ้นเคย ความถนัดคิดว่าต้องมีมากกว่าหน่ะครับ จขกท.หรือใครก็ตามควรใช้วิจารณญาณในการพิจารณาด้วยแล้วกันครับ ว่า Factor ที่มากระทบของแต่ละคนมากน้อยเท่ากันหรือไม่

Edited by winny6969, 20 July 2009 - 10:26 PM.

#30 janemon

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 July 2009 - 11:34 PM

ผมก็จะถอยจอยของคุณ acid อีกตัวแล้วล่ะครับแต่คราวนี้จะเอาแบบที่เอาจอยPS3 มาmod
แต่ขอเข้ามายืนยันนะครับว่าคุณ acid บริการดีมากและก็รับผิดชอบกับสินค้าดีครับ
แตส่วนเรื่องดีเลย์นั้นผมไม่ทราบว่าเป็นยังไงเพราะผมไม่เทพพอ yoyo_71.gif

#31 kong_mugen

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 21 July 2009 - 12:52 AM

ผมก็ใช้จอยโยกของคุณ acid แบบไร้สายใช้งานดีไม่มีปัญหา

#32 karasu

Posted 21 July 2009 - 01:29 AM

QUOTE (winny6969 @ Jul 20 2009, 10:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รายการ G2 ST4 เนี่ยผมก็ดูนะครับ เห็นหลายคนใช้ท่าคอมโบเจ๋งๆ อยู่พอควรไม่ทราบว่านั่นใช้จอยใครกันบ้างหน่ะครับ

เท่าที่ผมทราบแต่ไม่แน่ใจว่าถูกต้องทั้งหมดหรือเปล่านะครับ เพราะผมอยู่ไม่จบงานแล้วก็ไม่ได้ดูเทปการแข่งด้วย ^^"

คุณ Dio K PSN ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ผมลืมชื่อแฮะ ^^" ใช้ Royd Arcade Stick ครับ อยากลองเหมือนกัน วันนั้นเจอที่ร้านก็ดันยุ่งๆอยู่เห็นว่าตัวนี้คุณภาพดีมากเหมือนกัน รู้สึกว่าคนนี้จะได้แชมป์นะ ใช้ซันกิฟ ^^

พี่นัท(ถ้าจำชื่อไม่ผิด) เล่นรูฟัส น่าจะได้ที่ 2 ใช้โฮริเรียลรุ่น SFIV มอดปุ่ม+คันโยก ซันว่า(มั้ง)

แล้วก็เห็นมีคนพกโฮริเรียล SFIV ไปอีกคนหรือ2คน

แล้วก็มีคนใช้จอยแพด PS3

นอกนั้นคนที่ไม่ได้เอาจอยมาเองถ้าใช้จอยโยกก็จะใช้จอยของคุณ Acid นั่นแหล่ะครับ

^^

ส่วนโฮริเรียลBB นี่ผมยังเห็นในสะพานเหล็กหลายร้านอยู่นะครับ อ้อถ้าเป็นจอยโยกของ PS3 ตอนนี้ผมก็เห็นเข้ามาหลายรุ่นหลายตัวอยู่เหมือนกัน ถ้ามีเงินซื้อแน่นอนแล้วไปลองๆลูบๆคลำๆดูก็คงไม่เสียหายมั้ง ผมว่าร้านดีๆหลายๆร้านก็น่าจะพอให้ลองได้บ้างอ่ะมั้ง เช็คการใช้งานหนิเนาะ ถ้าไม่ให้ลองก็อย่าไปซื้อครับ ของไม่ใช่ถูกๆ

ต่อให้ 5-6 ร้อยผมยังลองเลย

-*-

#33 tak2002

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 21 July 2009 - 05:07 AM

ที่ผมไปแข่งผมเอา จอย ไปเองน่ะครับ แต่ว่า สำหรับคนที่ อยากจะซื้อ Hori real จริงๆ แนะนำให้หา รุ่น แรก ที่ไม่มีหลาย ST4 หรือ BB เลยน่ะครับ จะดีที่สุด หน้ากล่องจะ เขึยนว่า hori real Arcade Pro3 ตัวนี้เสีย ซ่อมได้ครับ สำหรับ คนที่มี Hori Real ต้องการ มอด ปุ่ม หรือ คันโยก ก็สามารถทำได้นะครับ ไม่ใช่ว่าจะทำไม่ได้นะครับ

ปล. นี่คือข้อมูลเพื่อให้ความรู้นะครับ ไม่ได้ ดิสเครดิต ใครๆทั้งนั้น

#34 karasu

Posted 21 July 2009 - 05:42 AM

อยากลองตัวนี้อ่ะ จะมีใครเอาเข้ามามั้ยน่อ

http://www.play-asia.com/paOS-13-71-zl-49-en-70-22b8.html

ไอ้นี่ก็น่าสน

http://www.play-asia.com/paOS-13-71-zl-49-en-70-3hfs.html

ส่วนตัวที่คุณตั๊กบอกนี่ใช่ตัวนี้ป่าวอ่ะ?

http://www.play-asia.com/paOS-13-71-dd-49-en-70-2xsv.html

ทำไมโฮริมันทำออกมาทำไมหลายๆรุ่นให้คนงงเล่นทำไมว๊า

LOL

#35 coco

คู่อริพีคุง

• High Royal Executive Members

Posted 21 July 2009 - 09:36 PM

อยากบอกว่าเรื่องที่ผมเถียงสุดขาดใจเลยคือเรื่องปุ่มกดบนจอยโยกคุณป๊อบ ใครว่ายังไงผมไม่รู้ ผมรู้แต่มัน Sensitive มากสำหรับผม แตะนิดเดียวมันต่อย แตะนิดเดียวมันเตะ ไอ้ที่แข็งๆ ผมไม่เคยมีความรู้สึกเลยซักนิด

เหมือนกันครับ บางทีแค่เฉียดๆไม่ได้ตั้งใจกดก็ออกซะงั้น ถามคุณAcidตรงนี้เลยล่ะกันว่าพอมีทางแก้บ้างมั้ยครับ เหอๆ