`
←  DGO CLUB : Nintendo World - Wii U / Wii / 3DS
Logo
»

ขอระบายนิดครับ วันนี้เอาเครื่อง WII ไปซ่อม...

JOE STAR's Photo JOE STAR 12 Jul 2009

ขอเล่าความเก่านิดนึงก่อนจะเริ่มเรื่องคือเครื่อง WII เครื่องนี้ตอนซื้อมาใหม่ๆๆเมื่อเดือน 7 ปีที่แล้ว เนื่องจากยังใหม่ไม่เคยเล่นเลยเผลออัพ FIRMWARE ตัวใหม่โดยไม่รู้เรืองทำให้เครื่องเปิดไม่ได้ทุกเกมส์
เลยเอาเครื่องกลับไปร้านที่ซื้อมา ทางร้านแจ้งว่าต้องใช้เวลาในการแก้เลยเอาตัวเครื่องข้างในของลูกค้าอีกคนเพิ่งซ่อมเส
ร็จมาใส่ให้พร้อมอัพจาก JAPAN มาเป็น USA แล้ว และเดียวทางร้านจะจัดการซ่อมเครื่องของผมและใส่คืนให้ลูกค้าคนนั้นไป
หลังจากทดลองเครื่องเห็นว่าไม่มีปัญหาผมเลยเอาเครื่องนั้นมา แต่หลังๆๆสังเกตุว่าเวลาใส่แผ่นบางครั้งมีเสียงดังต้องปิดและเปิดเครื่องใหม่โดยมีแผ
่นอยู่ข้างในแล้วถึงจะเล่น
จนกระทั้งเมื่อคืนวันก่อนใส่แผ่นไปมันเด้งออกมาตลอด เลยได้เอาเครื่องกลับ ไปร้านที่ซื้อเครื่องมาที่สะพานเหล็กอีกครั้ง
ทางร้านแจ้งว่าอาจจะเป็นที่ตัว IC อาจจะรวน เลยให้ลองถอดตัว IC ออกและจะลง SOFTWARE ให้ใหม่เพราะเดียวนี้ไม่ใช้ IC กันแล้ว
รอไป 1ชั่วโมงเอาเครื่องกลับมา เปิดเครื่องมาก็มีตัว SOFTWARE ใหม่มาแต่ใส่แผ่นเข้าไปก็ยังเด้งออกมาเหมือนเดิม
ทางร้านแจ้งว่า ลงแต่ SOFTWARE แต่ยังไม่ได้เอา IC ออก
เลยให้ผมรอไปอีก 1ชั่วโมง ทางช่างแจ้งมาว่าเอาออกแล้วแต่ก็ยังเด้งคงเป็นที่ DRIVE
เลยให้ทิ้งเครื่องไว้ ผมโมโหมากคือให้ผมรอ 2ชั่วโมงกับแค่เช็คเครื่องและลง SOFTWARE กับถอด IC ออก 1ตัว
แถมยังต้องให้ทิ้งเครื่องไว้เลยบอกว่าขอเครื่องคืนให้ใส่ IC เข้าไปเหมือนเดิม
หลังจากนั้นให้ผมรออีกประมาณ15นาที่ ก็เอาเครื่องมาคืนและบอกว่าจะพาไปอีกร้านซ่อมได้ใน 20นาทีเรื่องราคาซ่อมให้ไปคุยกับช่างโดยตรง
ผมจึงตามอีกคนไป
พอไปอีกร้านทางช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยน DRIVE ใหม่ราคาประมาณ 2600 บาท เนื่องจากตัวอะไรสักตัวใน DRIVE มันหักตอนเอาเครื่องไปซ่อมและช่างคนเก่อัดจารบีไว้
ผมเลยบอกช่างไปว่าเครื่องนี้ผมไม่เคยไปซ่อมที่ไหนนอกจากร้านที่ผมซื้่อมา ทางช่างบอกว่าเค้าไม่รู้ให้ไปคุยกับร้านที่ซื้อมาเอง
ผมเลยกลับไปโวยวายที่ร้าน เนื้องจากถ้ามีตัวอะไรหักมันก็จะต้องเกิดมากับช่างของร้านที่ผมซื้อเพราะผมไม่เคยเอา
ไปซ่อมที่อื่น
ทางร้านก็พยายามบ่ายเบืยงและแจ้งว่ามีโอกาสที่ตัวข้างใน DRIVE จะหักขณะเล่นได้ ให้ทิ้งเครื่องไว้ และแจ้งว่าร้านที่เค้าแนะนำไปไม่ได้ซ่อมแต่มีแต่เปลี่ยนของใหม่ราคาเลยสูง ยังไงก็ให้ทิ้งเครื่องเดียวจะให้ช่างดูอีกที
และแจ้งผมว่าค่าช่างฟรีแต่ถ้ามีอะไหล่ทางผมต้องเสียค่าใช่จ่าย
สรุปคือผมไม่มีทางเลือกเลยต้องทิ้งเครื่องไว้ ยังไม่รู้ว่าจะได้เครื่องเมื่อไรทางร้านบอกว่าจะติดต่อกลับมาอีกที
เซ็งครับ -*-

Piggyealker's Photo Piggyealker 12 Jul 2009

งานเข้าแล้วร้านไหนครับเนี่ย

หวังว่าคงไม่ใช่ ศิลปะเกม...

JOE STAR's Photo JOE STAR 12 Jul 2009

QUOTE (Piggyealker @ Jul 12 2009, 11:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
งานเข้าแล้วร้านไหนครับเนี่ย

หวังว่าคงไม่ใช่ ศิลปะเกม...

ใช่เลยครับ ร้านนั้นเลย yoyo_71.gif

Piggyealker's Photo Piggyealker 12 Jul 2009

QUOTE (JOE STAR @ Jul 12 2009, 11:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่เลยครับ ร้านนั้นเลย yoyo_71.gif

จบครับจบ ไม่รู้จะพูดยังไง

จอมยัดใส้

ร้านนี้มันเอาของที่เอามาแล้วเสียมารอเสียบอย่างนี้แหละครับ

ผมเคยเจอ DS มาสลับเอาจดเดดพิคเซลมาให้มาแล้ว

แล้วเค้าเอาไปซ่อมช่างร้านไหนครับ

ผมเดาว่าช่างที่อยู่ที่สะพานสิบหรือเปล่า?

QUOTE (Piggyealker @ Jul 12 2009, 11:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วเค้าเอาไปซ่อมช่างร้านไหนครับ

ผมเดาว่าช่างที่อยู่ที่สะพานสิบหรือเปล่า?

จำชื่อช่างไม่ได้เค้าเรียกเฮียอะไรสักอย่างจำไม่ได้จริงๆๆ ตอนนั้นกำลังของขึ้นสุดๆๆครับ

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 12 Jul 2009

QUOTE (JOE STAR @ Jul 12 2009, 11:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ซวยโคตรรรรรรร ร้านแห่งตำนาน จริงๆๆๆ

กำจริงๆๆครับ ตอนนี้ก็ได้แต่ว่าเครื่องจะกลับมาใช้ได้หรือไม่ได้และต้องเสียเท่าไร yoyo_71.gif

ถ้าทิ้งเครื่องไว้แล้วคงทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้ครับ

ตอนกลับมาเช็คให้ดีครับว่ามีอะไรอีกไหม ถ้าจะเอาจริงๆต้องพาคนไปเยอะๆครับ จัดเณรไปสัก5

2 เดือนที่แล้วพึ่งมีเคสเอาเพลสามบอกให้ไปเคลมแต่มันดันเอาไปซ่อม เล่นไปไม่ถึงเดือน เหลืองอีก
Edited by Piggyealker, 12 July 2009 - 11:43 PM.

QUOTE (Piggyealker @ Jul 12 2009, 11:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าทิ้งเครื่องไว้แล้วคงทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้ครับ

ตอนกลับมาเช็คให้ดีครับว่ามีอะไรอีกไหม ถ้าจะเอาจริงๆต้องพาคนไปเยอะๆครับ จัดเณรไปสัก5

2 เดือนที่แล้วพึ่งมีเคสเอาเพลสามบอกให้ไปเคลมแต่มันดันเอาไปซ่อม

มันก็ต้องทิ้งไว้ครับ มันไม่มีทางเลือกแล้ว
ยังไงจะ UPDATE ให้ทราบอีกทีครับ

Kbeehuk 's Photo Kbeehuk 13 Jul 2009

เนี่ยคับ แก้ปัญหาไม่ถูกจุด

เครื่องเสีย ดันเอาไปซ่อม ทำไมไม่ซื้อใหม่ล่ะค้าบ มันต้องแก้ให้ตรงจุด ชี้ชัดๆกันเรยคร้าบ

ปล. เรื่องทิ้งเครื่องไว้เนี่ย มันจำเป็นนะผมว่า รถผมเสีย บางทีก็ต้องทิ้งรถไว้ ตอนแรกว่าจะแบกกลับเหมือนกัน แต่มันหนัก
Edited by กระบี่หัก, 13 July 2009 - 12:13 AM.

eva's Photo eva 13 Jul 2009

สู้ๆๆครับ

kitari's Photo kitari 13 Jul 2009

ร้านในตำนาน หุหุ

kitti's Photo kitti 13 Jul 2009

QUOTE (กระบี่หัก @ Jul 13 2009, 12:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เนี่ยคับ แก้ปัญหาไม่ถูกจุด

เครื่องเสีย ดันเอาไปซ่อม ทำไมไม่ซื้อใหม่ล่ะค้าบ มันต้องแก้ให้ตรงจุด ชี้ชัดๆกันเรยคร้าบ

ปล. เรื่องทิ้งเครื่องไว้เนี่ย มันจำเป็นนะผมว่า รถผมเสีย บางทีก็ต้องทิ้งรถไว้ ตอนแรกว่าจะแบกกลับเหมือนกัน แต่มันหนัก

yoyo_77.gif บี่นายนะทีหลังเวลารถเสียแล้วเอาไปซ่อม นายต้องเอาเป้ไปด้วย ถ้าต้องทิ้งรถไว้นายก็บอกช่างว่าผมจะให้ซ่อม
ถึงตอนเย็นนะ แล้วเดี๋ยวผมจะใส่เป้กลับบ้าน นายจะได้ไม่ต้องถือไงไม่เมื่อย สะพายหลังเอาดีไหม

เมื่ออาทิตย์ผมก็ไปซื้อ wii ร้านศิลปเกมส์เหมือนกันครับ ตอนแรก คุณ T ( นามสมมุติ ) ให้ลูกน้องฝึกงานลองเครื่องให้ผม
ผมก็เดินเข้าไปในร้านน้องมันก็เอาเครื่องมาให้ผมลอง สภาพเครื่องผ่านหมดแล้ว เหลือขั้นตอนลองเกมส์ ผมซื้อ 10 เกมส์ ผม
เลยให้ลองเกมส์ 1 -3 เกมส์แรกผ่าน 4 - 8 ไม่ผ่านสักเกมส์ ผมเลยถามน้องมันว่า เฮ้ย... เล่นไม่ได้เลยหรือ น้องมันตอบอย่าง
มันใจว่า พี่มันเป็นที่แผ่นเกมส์ ผมก็ส่งสัยว่าให้ตายเถอะไอ้แผ่นร้านที่ศิลปะเกมส์มันเอามานะห่วยแตกขนาดนั้น มึงยังเอามาให้ลูกค้า
อีกหรือ ผมเลยบอกว่าเป็นที่เครื่องเปล่า น้องมันก็บอกว่าเป็นที่ แผ่น 100 % ผมยื่นคำขาดว่าท่าไม่เปลี่ยนเครื่องใหม่ ก็เก็บเข้า
กล่องไปเลย ถูกกว่าคนอื่นนิดหน่อยจะมาขายเรา จากนั้นน้องมันก็เอาเครื่องใหม่มาให้ลอง ผมก็เลยลองไอ้ 10 เกมส์นั้นอีกที
ปรากฎว่าใช้ได้ ทุกเกมส์น้องที่ลองเกมส์ให้ผมหน้าเสียเลยแล้วยิ้มหน้าแห้งๆ แล้วบอกผมว่าจริงด้วยพี่เครื่องไม่ดี

ไอ้เวรตอนแรกบอกตูว่า แผ่นไม่ดีนี่ถ้าเป็นคนที่มาซื้อแล้วไม่ได้ลองทุกเกมส์มึงจะทำไงวะ ผมไม่รู้นะว่าเป็นความตั้งใจ
ของร้านหรือเปล่า หรือเป็นความบกพร่องที่ควรให้อภัยดีเนี่ย

หลังจากนำกลับมาเล่นก็ไม่มีปัญหาอันใด ................ ผมก็ซื้อร้านศิลปนั้นละ ผมซื้อ X360 ร้านศิลปเหมือนกันแต่ X360 ก็ไม่มีปัญหาอันใด อยู่กับผมมา 3 ปีแล้วยังไม่ง้อแง้เลย

หมายเหตุ ผมว่าเวลาซื้อเครื่องเกมส์นะ ไม่ว่าร้านไหนคุณควรศึกษาก่อนซื้อแล้วลองให้ดีครับอย่าเกรงใจคนขาย ไม่แน่ใจอะไร
ลองมันไปเลื่อยๆ ผมลองเกือน 1 ชม. นะครับ

ถ้าคุณ T ศิลปเกมส์เข้ามาดูผมว่าคุณน่าจะหาคนที่ลองเครื่องที่มีความรู้มากกว่านี้ ผมบอกเลยนะวันที่ผมไปซื้อนะ
น้องที่ร้านคุณมั่วชิปหายเลย

JOE STAR's Photo JOE STAR 13 Jul 2009

อัพเดตครับ วันนี้ที่ร้านโทรมาตอน 10โมงเช้าแจ้งว่าซ่อมเสร็จแล้ว
เปลี่ยนเฟืองค่าใช้จ่าย ค่าเฟือง 200 ค่าอัพsoftware 300
เย็นนี้เลิกงานจะเข้าไปเอา แต่ผมสงสัยว่าถ้าแค่เปลี่ยนเฟือง
ทำไมไม่ให้ผมรอรับเลย และทำไมร้านที่2เค้าบอกต้องเปลี่ยน
Driveเลย เพราะไม่มีอะไหล่ทำไมเค้าไม่เปลี่ยนเฟืองให้ผม

AdayMoNes's Photo AdayMoNes 13 Jul 2009

งานนี้แสบx2เลย

เอาไส้เครื่องคนอื่นให้คุณ แล้วเอาของคุณไปใส่ให้อีกคน

สงสารคนแรกจัง ถูกยำเครื่องแบบไม่รู้ตัว ถ้ารู้ คงเครียดตาย

Piggyealker's Photo Piggyealker 13 Jul 2009

QUOTE (JOE STAR @ Jul 13 2009, 04:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อัพเดตครับ วันนี้ที่ร้านโทรมาตอน 10โมงเช้าแจ้งว่าซ่อมเสร็จแล้ว
เปลี่ยนเฟืองค่าใช้จ่าย ค่าเฟือง 200 ค่าอัพsoftware 300
เย็นนี้เลิกงานจะเข้าไปเอา แต่ผมสงสัยว่าถ้าแค่เปลี่ยนเฟือง
ทำไมไม่ให้ผมรอรับเลย และทำไมร้านที่2เค้าบอกต้องเปลี่ยน
Driveเลย เพราะไม่มีอะไหล่ทำไมเค้าไม่เปลี่ยนเฟืองให้ผม

ไปถอดอีกเครื่องที่เอาเข้ามาซ่อม มาเนียนก่อน

ใครเอาไปซ่อมร้านนี้ช่วงนี้ระวังๆนะ กุ๊กๆกู๋๋~~~~~~ yoyo_77.gif

VJLOVE's Photo VJLOVE 13 Jul 2009

คุณผิดตั้งแต่ เลือกเรียนศิลปะแล้วครับ มันก็เลยเกิดผลที่ตามมา yoyo_77.gif

Justseeing's Photo Justseeing 14 Jul 2009

ขอไว้อาลัย RIP

joah's Photo joah 14 Jul 2009

งานเก่าเคลีย์กันแบบงี่เง่าไปทีละ ทีนี้ เอาเครื่องในของคนที่ซ่อมก่อนมาใส่ให้ สลับไปสลับมา จรรยาบรรณหายไปไหนว่ะ ร้านนี้ ห่วย เลว ดีแตก ตลอด

ที่อยู่มาได้ทุกวันนี้ เพราะ แบบนี้นี่เอง โกง กิน เราเดือดร้อนแทน

คราวนี้ ไม่โทษลูกน้อง และ ไม่โทษตัวเอง ลูกค้าผิดฝ่ายเดียว