`

Jump to content

มือใหม่พึ่งหัดเล่นครับ รบกวนช่วยผมหน่อยนะครับ

3 replies to this topic

#1 CWO31

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 02 July 2009 - 03:22 PM

ช่วยหน่อยเถอะครับ งงมาก มีใครพอจะอธิบาย Mode Mercenaries กับ Mode Versus ให้หน่อยครับ
1 มันต่างกันยังไงครับ
2 ทั้ง 2 โหมด มีวิธีเล่นยังไงครับ อธิบายให้พอเข้าใจหน่อยนะครับ เล่นเเล้วงงมาก เวลาหมดตาย งง
3 โหมด Versus ต้องซื้อใช่มั้ยครับ
4 วิธีทำคอมโบ ที่เค้าทำกันมันเป็นยังไงครับ มันทำได้ด้วยหรอครับ แล้วมันกดยังไงครับ

ขอบคุณเพื่อนๆๆล่วงหน้านะครับ อยากเล่นมากเเต่เล่นไม่เป็น เซ็งเลย

#2 ait1988

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 02 July 2009 - 06:23 PM

QUOTE (CWO31 @ Jul 2 2009, 03:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่วยหน่อยเถอะครับ งงมาก มีใครพอจะอธิบาย Mode Mercenaries กับ Mode Versus ให้หน่อยครับ
1 มันต่างกันยังไงครับ
2 ทั้ง 2 โหมด มีวิธีเล่นยังไงครับ อธิบายให้พอเข้าใจหน่อยนะครับ เล่นเเล้วงงมาก เวลาหมดตาย งง
3 โหมด Versus ต้องซื้อใช่มั้ยครับ
4 วิธีทำคอมโบ ที่เค้าทำกันมันเป็นยังไงครับ มันทำได้ด้วยหรอครับ แล้วมันกดยังไงครับ

ขอบคุณเพื่อนๆๆล่วงหน้านะครับ อยากเล่นมากเเต่เล่นไม่เป็น เซ็งเลย

ถามแบบนี้เหมือนไม่ได้ลองเล่นเลย yoyo_71.gif

1. ข้อแตกต่าง
Mecenaries เน้นการจัดการกับศัตรูให้มาก + เร็วที่สุด ก่อนที่เวลาจะหมด มีทั้งแบบเป็นทีม และ เดี่ยว (Duo และ Solo)
ส่วน Versus จะมี 2 แบบหลักๆ คือ Slayer และ Survivor
- Slayer เหมือน Mecenaries ที่เน้นกำจัดศัตรู แต่สามารถฆ่าผู้เล่นอื่นได้
- Survivor เป็นการเล่นแบบสู้กันเอง โดยตอนเล่นจะมีปืนให้เก็บด้วย
ทั้งสองแบบ ได้แบ่งเป็นแบบ ทีม และ เดี่ยว เหมือนกัน
โหมด Versus เล่นได้สูงสุด 4 คน (Online)

2. Mecenaries วิธีเล่นก็ใช้ Controller บังคับตัวละครแล้วก็เล่นไปเรื่อยๆ yoyo_77.gif
เอาใหม่ Mecenaries คือเค้าจะให้เวลาช่วงแรกมา ให้เราฆ่าศัตรูให้เยอะที่สุด ก่อนที่เวลาจะหมด
โดยที่จะมีเวลาให้เก็บเพิ่มด้วย(จะเป็นเสานาฬิกาทราย ไปทุบซะ 55318906.gif)
แต่มีวิธีเพิ่มเวลาอีกอย่างคือ กำจัดศัตรูโดยใช้ Melee Attact(ใช้มือเปล่า) ซึ่งถ้ากำจัดศัตรูโดยวิธีนี้จะได้เวลาเพิ่ม 5 วินาที
แล้วก็มี Combo time (อยู่ในหีบ)
เพื่อเป็นคะแนน Bonus ในตอนที่เราสามารถทำ Combo ในช่วง Combo Time

Versus ตามชื่อโหลดละคับ เป็นการปะทะกันของผู้เล่น
ศัตรูจะไม่ใช่แค่พวก สิ้วล้อทั่วไป แต่จะรวมผู้เล่นอื่นด้วย
แต่ถ้าเป็นทีม เราก็จะมีคู่หู 1 คน(ผู้เล่นอื่น) อีกฝ่ายก็เหมือนกัน

ทั้งสองโหมด มีไว้เล่นเก็บคะแนนอย่างเดียวคับ ไม่มีอะไรพิเศษ
(แค่มีการเอาคะแนนที่ได้ ไปจัดอันดับใน Leader Board)

3. Versus ต้องซื้อคับ

4. ผมว่าคุณเข้าใจคำว่า Combo คือ ทำท่าแบบ Street Fighter ที่ต้องมีท่าต่างๆมากมาย
แต่สำหรับ 2 หมวดนี้ Combo คือ การกำจัดศัตรูแบบต่อเนื่อง ถ้าฆ่าศัตรูติดต่อกัน ก็จะมีจำนวน Combo ขึ้นที่มุมขวาบน
Combo นี่มีความสำคัญคือ ทำให้คะแนนที่ได้มากขึ้น ยิ่ง Combo มาก คะแนนก็มาก

แต่ถ้าเป็นการโจมตีศัตรูแบบ ต่อยต่อเนื่อ งอะไรแบบนั้น เกมนี้ก็มี yoyo_77.gif
คือเริ่มจาก เรายิงศัตรู แล้วศัตรู เป๋ ก็วิ่งเข้าไป ต่อย
แต่ถ้าศัตรูยังไม่ล้ม เพื่อนเราสามารถวิ่งไปอัดซ้ำได้(เราอัดได้ทีเดียว)

จิงๆ หาดูใน กระทู้เก่าๆ จะเข้าใจวิธีทำมากกว่า yoyo_77.gif

#3 ait1988

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 03 July 2009 - 11:47 AM

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายมากครับ
แต่อยากรบกวนอีกนิดนึงครับ

1.ถ้าเราจะจอยกับเพื่อนต้องทำยังไงครับผม
2.เพื่อนผมยังเล่นไม่จบจึงยังไม่มี Mode Mercenaries
ถ้ายังงั้นก็ไม่สามารถออนเล่นกันได้ใช่มั้ยครับ ต้องรอให้เพื่อนผมเล่นจบก่อนรึป่าวครับ
3.ผมเห็นในเกมมันมีระบบออนไลน์ที่ให้จอยเข้าไป แล้วเสริทหาผู้เล่นหงะครับ รบกวนช่วยอธิบาย
โหมดนี้ให้หน่อยครับผม แล้วถ้าผมอยากเล่นโหมดนี้กับเพื่อนต้องทำไงครับ

ยังไงถ้าผมรบกวนมากเกินไป แล้วไม่ว่างตอบก็ไม่เป็นไรนะครับ แต่ก็ต้องขอขอบคุณมากเลยครับ
สำหรับคำอธิบายมาก่อนหน้านี้

1. คือปกติเวลาเราเล่น เราเลือก Chapter แล้ว จะมีหน้า Network ให้จัดการ 3 หัวข้อ
- Co-op Setting = รูปแบบการ Co-op
->> Rogue = เล่นคนเดียว แล้วมี com เป็นคู่หู
->> Invite Only = เหมือนแบบแรก แต่สามารถเปลี่ยนคู่หูเป็นคนที่เรา Invite ได้(เป็นเพื่อนเราอะ)
->> No limit = เหมือนแบบแรก+แบบที่ 2 แต่แบบนี้ใครจะเข้ามาร่วมเล่นกับเราก็ได้โดยที่ไม่ต้อง Invite เค้า โดยถ้าเลือกเป็นแบบนี้จะมีชื่อเราในหน้า Join ของเกม

- Attack Reaction = อัดคู่หูเราได้(Yes/no = เอา/ไม่เอา)

- Inf. Ammo = กระสุนไม่จำกัด(Yes/no = เอา/ไม่เอา)

ถ้าจะเล่นกับเพื่อนแบบ Online แนะนำให้เลือก Co-op Setting เป็น Invite Only
ส่วนวิธีการ Invite ไปดูที่นี่ https://dvdgame.online/forums/index....howtopic=163507

2. ไม่น่าได้ (ไม่แน่ใจ ไม่เคยลอง yoyo_71.gif )

3. มันก็คือเล่นแบบปกตินั่นแหละ yoyo_77.gif
ก็คือถ้าคุณอยากเล่นกับเพื่อนทำตามข้อ 1 แหละ

โดยปกติเวลาเราเล่น เราจะเล่นคนเดียว แล้วก็จะมี Com เป็นคู่หู
แต่แบบนี้คู่หูจะเปลี่ยนเป็นผู้ที่ Join เข้ามา (เป็นการเล่น Online)
โดยเราสามารถตั้งห้องให้คนอื่นสามารถ join ได้ โดยตอบไปแล้วที่ ข้อ 1 (เลือก Co-op Setting เป็น No Limit)
ซึ่งก็คือ
ผู้ตั้งห้อง,Host = 1P
ผู้ร่วมเล่น,Join = 2P

โดยหลังจากที่ join เข้าไปร่วมเล่นกับผู้อื่นแล้ว
เราต้องรอจนกว่า Host จะไปถึงจุด Check Point ก่อน ถึงจะเล่นด้วยกันได้
(หรือสั่งให้ Host กด Restart เกมก็ได้ เร็วดี yoyo_77.gif )

#4 CWO31

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 03 July 2009 - 12:28 PM

ขอบคุณมาาาาาากครับผม