`
←  Room of Terror : for horror game
Logo
»

มือใหม่พึ่งหัดเล่นครับ รบกวนช่วยผมหน่อยนะครับ

CWO31's Photo CWO31 02 Jul 2009

ช่วยหน่อยเถอะครับ งงมาก มีใครพอจะอธิบาย Mode Mercenaries กับ Mode Versus ให้หน่อยครับ
1 มันต่างกันยังไงครับ
2 ทั้ง 2 โหมด มีวิธีเล่นยังไงครับ อธิบายให้พอเข้าใจหน่อยนะครับ เล่นเเล้วงงมาก เวลาหมดตาย งง
3 โหมด Versus ต้องซื้อใช่มั้ยครับ
4 วิธีทำคอมโบ ที่เค้าทำกันมันเป็นยังไงครับ มันทำได้ด้วยหรอครับ แล้วมันกดยังไงครับ

ขอบคุณเพื่อนๆๆล่วงหน้านะครับ อยากเล่นมากเเต่เล่นไม่เป็น เซ็งเลย

ait1988's Photo ait1988 02 Jul 2009

QUOTE (CWO31 @ Jul 2 2009, 03:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่วยหน่อยเถอะครับ งงมาก มีใครพอจะอธิบาย Mode Mercenaries กับ Mode Versus ให้หน่อยครับ
1 มันต่างกันยังไงครับ
2 ทั้ง 2 โหมด มีวิธีเล่นยังไงครับ อธิบายให้พอเข้าใจหน่อยนะครับ เล่นเเล้วงงมาก เวลาหมดตาย งง
3 โหมด Versus ต้องซื้อใช่มั้ยครับ
4 วิธีทำคอมโบ ที่เค้าทำกันมันเป็นยังไงครับ มันทำได้ด้วยหรอครับ แล้วมันกดยังไงครับ

ขอบคุณเพื่อนๆๆล่วงหน้านะครับ อยากเล่นมากเเต่เล่นไม่เป็น เซ็งเลย

ถามแบบนี้เหมือนไม่ได้ลองเล่นเลย yoyo_71.gif

1. ข้อแตกต่าง
Mecenaries เน้นการจัดการกับศัตรูให้มาก + เร็วที่สุด ก่อนที่เวลาจะหมด มีทั้งแบบเป็นทีม และ เดี่ยว (Duo และ Solo)
ส่วน Versus จะมี 2 แบบหลักๆ คือ Slayer และ Survivor
- Slayer เหมือน Mecenaries ที่เน้นกำจัดศัตรู แต่สามารถฆ่าผู้เล่นอื่นได้
- Survivor เป็นการเล่นแบบสู้กันเอง โดยตอนเล่นจะมีปืนให้เก็บด้วย
ทั้งสองแบบ ได้แบ่งเป็นแบบ ทีม และ เดี่ยว เหมือนกัน
โหมด Versus เล่นได้สูงสุด 4 คน (Online)

2. Mecenaries วิธีเล่นก็ใช้ Controller บังคับตัวละครแล้วก็เล่นไปเรื่อยๆ yoyo_77.gif
เอาใหม่ Mecenaries คือเค้าจะให้เวลาช่วงแรกมา ให้เราฆ่าศัตรูให้เยอะที่สุด ก่อนที่เวลาจะหมด
โดยที่จะมีเวลาให้เก็บเพิ่มด้วย(จะเป็นเสานาฬิกาทราย ไปทุบซะ 55318906.gif)
แต่มีวิธีเพิ่มเวลาอีกอย่างคือ กำจัดศัตรูโดยใช้ Melee Attact(ใช้มือเปล่า) ซึ่งถ้ากำจัดศัตรูโดยวิธีนี้จะได้เวลาเพิ่ม 5 วินาที
แล้วก็มี Combo time (อยู่ในหีบ)
เพื่อเป็นคะแนน Bonus ในตอนที่เราสามารถทำ Combo ในช่วง Combo Time

Versus ตามชื่อโหลดละคับ เป็นการปะทะกันของผู้เล่น
ศัตรูจะไม่ใช่แค่พวก สิ้วล้อทั่วไป แต่จะรวมผู้เล่นอื่นด้วย
แต่ถ้าเป็นทีม เราก็จะมีคู่หู 1 คน(ผู้เล่นอื่น) อีกฝ่ายก็เหมือนกัน

ทั้งสองโหมด มีไว้เล่นเก็บคะแนนอย่างเดียวคับ ไม่มีอะไรพิเศษ
(แค่มีการเอาคะแนนที่ได้ ไปจัดอันดับใน Leader Board)

3. Versus ต้องซื้อคับ

4. ผมว่าคุณเข้าใจคำว่า Combo คือ ทำท่าแบบ Street Fighter ที่ต้องมีท่าต่างๆมากมาย
แต่สำหรับ 2 หมวดนี้ Combo คือ การกำจัดศัตรูแบบต่อเนื่อง ถ้าฆ่าศัตรูติดต่อกัน ก็จะมีจำนวน Combo ขึ้นที่มุมขวาบน
Combo นี่มีความสำคัญคือ ทำให้คะแนนที่ได้มากขึ้น ยิ่ง Combo มาก คะแนนก็มาก

แต่ถ้าเป็นการโจมตีศัตรูแบบ ต่อยต่อเนื่อ งอะไรแบบนั้น เกมนี้ก็มี yoyo_77.gif
คือเริ่มจาก เรายิงศัตรู แล้วศัตรู เป๋ ก็วิ่งเข้าไป ต่อย
แต่ถ้าศัตรูยังไม่ล้ม เพื่อนเราสามารถวิ่งไปอัดซ้ำได้(เราอัดได้ทีเดียว)

จิงๆ หาดูใน กระทู้เก่าๆ จะเข้าใจวิธีทำมากกว่า yoyo_77.gif

ait1988's Photo ait1988 03 Jul 2009

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายมากครับ
แต่อยากรบกวนอีกนิดนึงครับ

1.ถ้าเราจะจอยกับเพื่อนต้องทำยังไงครับผม
2.เพื่อนผมยังเล่นไม่จบจึงยังไม่มี Mode Mercenaries
ถ้ายังงั้นก็ไม่สามารถออนเล่นกันได้ใช่มั้ยครับ ต้องรอให้เพื่อนผมเล่นจบก่อนรึป่าวครับ
3.ผมเห็นในเกมมันมีระบบออนไลน์ที่ให้จอยเข้าไป แล้วเสริทหาผู้เล่นหงะครับ รบกวนช่วยอธิบาย
โหมดนี้ให้หน่อยครับผม แล้วถ้าผมอยากเล่นโหมดนี้กับเพื่อนต้องทำไงครับ

ยังไงถ้าผมรบกวนมากเกินไป แล้วไม่ว่างตอบก็ไม่เป็นไรนะครับ แต่ก็ต้องขอขอบคุณมากเลยครับ
สำหรับคำอธิบายมาก่อนหน้านี้

1. คือปกติเวลาเราเล่น เราเลือก Chapter แล้ว จะมีหน้า Network ให้จัดการ 3 หัวข้อ
- Co-op Setting = รูปแบบการ Co-op
->> Rogue = เล่นคนเดียว แล้วมี com เป็นคู่หู
->> Invite Only = เหมือนแบบแรก แต่สามารถเปลี่ยนคู่หูเป็นคนที่เรา Invite ได้(เป็นเพื่อนเราอะ)
->> No limit = เหมือนแบบแรก+แบบที่ 2 แต่แบบนี้ใครจะเข้ามาร่วมเล่นกับเราก็ได้โดยที่ไม่ต้อง Invite เค้า โดยถ้าเลือกเป็นแบบนี้จะมีชื่อเราในหน้า Join ของเกม

- Attack Reaction = อัดคู่หูเราได้(Yes/no = เอา/ไม่เอา)

- Inf. Ammo = กระสุนไม่จำกัด(Yes/no = เอา/ไม่เอา)

ถ้าจะเล่นกับเพื่อนแบบ Online แนะนำให้เลือก Co-op Setting เป็น Invite Only
ส่วนวิธีการ Invite ไปดูที่นี่ https://dvdgame.online/forums/index....howtopic=163507

2. ไม่น่าได้ (ไม่แน่ใจ ไม่เคยลอง yoyo_71.gif )

3. มันก็คือเล่นแบบปกตินั่นแหละ yoyo_77.gif
ก็คือถ้าคุณอยากเล่นกับเพื่อนทำตามข้อ 1 แหละ

โดยปกติเวลาเราเล่น เราจะเล่นคนเดียว แล้วก็จะมี Com เป็นคู่หู
แต่แบบนี้คู่หูจะเปลี่ยนเป็นผู้ที่ Join เข้ามา (เป็นการเล่น Online)
โดยเราสามารถตั้งห้องให้คนอื่นสามารถ join ได้ โดยตอบไปแล้วที่ ข้อ 1 (เลือก Co-op Setting เป็น No Limit)
ซึ่งก็คือ
ผู้ตั้งห้อง,Host = 1P
ผู้ร่วมเล่น,Join = 2P

โดยหลังจากที่ join เข้าไปร่วมเล่นกับผู้อื่นแล้ว
เราต้องรอจนกว่า Host จะไปถึงจุด Check Point ก่อน ถึงจะเล่นด้วยกันได้
(หรือสั่งให้ Host กด Restart เกมก็ได้ เร็วดี yoyo_77.gif )

CWO31's Photo CWO31 03 Jul 2009

ขอบคุณมาาาาาากครับผม