`

Jump to content

CFW Enabler 3.60 สำหรับ PSP3000 และ 2000 บอร์ดนรก ออกแล้ว 14 ก.ค. 52

63 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 21 June 2009 - 12:37 AM

ภาพถ่ายในกระทู้ เป็นภาพที่ผมถ่ายขึ้นด้วยตัวเอง
ใครจะนำไปใช้ก็ให้เครดิตด้วยครับ

และก็ยังเหมือนเดิม ยังนอนตาไม่หลับนะครับ ต้อง sleep mode หรือ stand by mode นะครับ
ไม่งั้น ที่ลง ๆ ไว้ หายหมด ถ้าไปเผลอปิดเครื่องแบบ shut down หรือ ไปดึงแบ็ตออก

ปัจจุบัน ณ 14 กรกฎาคม 2552 ตัว CFW Enabler 3.60 ออกแล้ว

ใครยังไม่อัพก็ไปอัพได้ครับ ตัวนี้ ใช้ง่ายดีครับ
ปัจจุบัน ผมก็ใช้ CFW 3.60 Enabled กับ PSP 3000 ของผมครับ
ผมไม่ได้ใช้แบบ GEN-A ครับ

----------------------------------------------------

สำหรับคนที่ลงเวอร์ชั่น 3.51 CFW enabler ไว้นั้น ก็ไม่ยุ่งยากครับ
เพียงแค่เข้าไปใน mem เข้าไปในโฟลเดอร์ PSP และก็เข้าไปในโฟลเดอร์ GAME
ก็จะเจอโฟลเดอร์ CFWEnabler ลบโฟลเดอร์นี้ทิ้งได้เลยครับ

จากนั้นก็ไปโหลด 3.60 CFW enabler ตัวใหม่มา แตกไฟล์ก็จะเจอโฟลเดอร์ CFWEnabler เหมือนเดิม
ก๊อบไปวางในห้องชื่อ GAME ดังนี้
PSP/GAME/CFWEnabler

จากนั้นก็เปิดเครื่อง psp เข้าไปที่ GAME และไปที่ memory stick ก็จะเจอไอค่อน 3.60 enabler
กดเลือกเข้าไปเลยครับ มันจะมีคำว่า Flash and Start กดเลือกเลยครับ
เพียงเท่านี้ก็จะกลายเป็น 3.60 แล้วครับ

----------------------------------------------------------------------

ก่อนอื่นตรวจดูก่อนว่า PSP 1000 2000 และ 3000 ของท่าน firmware 5.03 หรือเปล่า
ถ้าต่ำกว่าก็อัพซะ ถ้าสูงกว่า ก็ล้มเลิกภารกิจนี้ไปได้เลย

ใครยังไม่ได้อัพก็อัพซะนะครับ
ไปโหลดไฟล์ firmware 5.03 แท้ ๆ ได้ที่นี่
http://rapidshare.com/files/186438841/503.PBP
ถ้าโหลดมาแล้วไฟล์มันชื่อ 503.PBP

ถ้าไม่ได้ก็ไปโหลดที่นี่ดูครับ
http://www.psp-hacks.com/file/1645

ก่อนจะอัพเดท firmware ทุกครั้ง
ให้ชาร์จแบ็ตให้เต็ม 100%
และก็เสียบหม้อแปลงไว้ด้วย เวลาอัพ
ถ้าเป็นไปได้ format mem ก่อนอัพก็จะดีมาก ๆ ครับ

วิธีการอัพเดท Firmware แท้ๆ
ก็ให้แก้เป็น EBOOT.PBP
และก็เอาไปไว้ในห้องชื่อ GAME นะครับ โดยสร้างโฟลเดอร์ UPDATE ขึ้นมา แล้วเอาไฟล์ EBOOT.PBP

ใส่ไว้
ก็จะได้ดังนี้
เมม : PSP/GAME/UPDATE ซึ่งไฟล์ EBOOT.PBP ก็จะอยู่ในห้องชื่อ UPDATE นะครับ
ชาร์จแบ็ตให้เต็ม เสียบหม้อแปลง
เปิดเครื่องมา จะเห็น icon ให้อัพเดท firmware ที่ตรง memory stick
กดเลือกเลยครับ มันก็จะอัพเดทเป็น 5.03 รอทำตามขั้นตอนก็เรียบร้อยครับ
จบสิ้นวิธีการอัพ firmware แท้ๆ

---------------------------------------------------------------------------

เอาละ ก่อนอื่น ผมเอาเคล็ดลับ ChickHEN ของผมเองมาฝาก
เครื่องผมเป็น PSP 3004 เป็นเครื่อง สีดำ โซน ยุโรป

วิธีการลง HEN ของผม ผมลองอีกแบบนึง มันง่ายเหลือเกิน
ขอเรียกว่า แบบเลยตามเลยละกันครับ ยังไงนั้น ตามมาอ่านกัน

mem ผมก็ไม่ได้ format นะ เอาเมมตัวเดิมที่เล่นกับ psp ตัวอ้วน มาใช้เลย

เอาละครับ ขั้นตอนต่อไปนี้ทั้งหมด จะทำบนคอมพิวเตอร์ของเราก่อนนะครับ
มาทำกันเป็น step แบบผมละกันนะ ผมจะเขียนให้เข้าใจกันง่าย ๆ

เรื่องการเชื่อมต่อ mem กับคอมฯ ก็แล้วแต่ความสะดวกของแต่ละคนนะ
จะต่อเชื่อม PSP ด้วยสาย USB
หรือจะเอา mem เสียบการ์ดรีดเดอร์ก็ได้ (ผมใช้วิธีนี้)

เอาละเมื่อต่อเชื่อม PSP กับคอมฯ
หรือต่อเชื่อม mem กับการ์ดรีดเดอร์เสร็จแล้ว

จะเจอไดร์ฟของ PSP ละ จะไดร์ฟ F G H I ก็แล้วแต่เครื่องครับ
เข้าไปเลย หน้าแรกสุดของเมม

1. ขั้นตอนลง HEN ใส่ mem ของ auns555
ก็ต้องไปโหลด ChickHEN มาก่อนสิครับ อัพให้ใหม่แล้ว
http://upload.manyfile.com/get.php?61e8f32...5d1f0c8d16816,3
อัพเมื่อ 30 สิงหาคม 2552

แตกไฟล์มาจะเจอ
โฟลเดอร์ ChickHEN
กับไฟล์ h.bin

สำหรับไฟล์ h.bin ให้เอาไปวางไว้หน้าแรกสุดของเมมเลย ไม่ต้องใส่โฟลเดอร์ใด ๆ

จากนั้นผมลบโฟลเดอร์ชื่อ PICTURE ที่หน้าแรกสุดของ mem ทิ้งไป
จากนั้น ผมเข้าไปในโฟลเดอร์ชื่อ PSP
และก็สร้างโฟลเดอร์ชื่อ PHOTO ขึ้นมา
จากนั้น ผมก็เอาไฟล์ในโฟลเดอร์ชื่อ ChickHEN ไปใส่ไว้
ซึ่งไฟล์ในโฟลเดอร์ชื่อ ChickHEN จะมี 5 ไฟล์ดังนี้คือ
slim.tiff

ผมจะก๊อบปี้ 5 ไฟล์นี้ไปใส่ในโฟลเดอร์ PHOTO เลยครับ ซึ่งต้องจำไว้ว่าในโฟลเดอร์ PHOTO
จะต้องไม่มีไฟล์อื่นใดเลยนอกจาก 5 ไฟล์นี้
PSP/PHOTO <<< ไฟล์ 5 ไฟล์ใส่ไว้ในนี้

เอาละ การลง HEN ใส่ mem เสร็จแล้ว
------------------------------------------------------
สำหรับ PSP 1xxx เครื่องตัวอ้วน ก็ลง Hen ได้นะครับ (ย้ำว่าต้อง firmware 5.03 ด้วยนะ)
ขั้นตอนเหมือนกันครับ
โหลดไฟล์นี้มา
http://upload.manyfile.com/get.php?61425e0...01daea4ce8c7d,3
จากนั้นแตกไฟล์ จะเจอ สองไฟล์ในนั้นคือ
h.bin
กับ โฟลเดอร์ PHAT

ให้นำไฟล์ h.bin ไปวางที่หน้าแรกของ mem
จากนั้นให้เข้าไปในโฟลเดอร์ PHAT ที่โหลดมา ในนั้นจะมีไฟล์ชื่อ eggsploit.tiff
ให้ก๊อบไฟล์นี้ไปวางในโฟลเดอร์ชื่อ PHOTO ที่อยู่ในโฟลเดอร์ PSP ครับ
PSP/PHOTO<<<< เอาวางไว้ในนี้ ถ้าไม่มีโฟลเดอร์นี้ก็สร้างซะ

จากนั้นก็รัน HEN ครับ ทำเหมือน ๆ กับ PSP3000 นั่นเอง
-----------------------------------------------

แต่ว่า ๆๆๆๆ มีคนบอกว่า ลง HEN ติดยากจริง ๆ ลงเป็นวันก็ยังทำไม่ได้

ถ้าใครลง HEN แล้วติดยาก แนะนำ HEN ตัวนี้ของทางร้าน nadz นะครับ
http://upload.manyfile.com/get.php?468fd97...1a65f358c1266,3
แตกไฟล์ก็จะเจอ Read me ให้อ่านครับ ว่าวางไฟล์ไว้ที่ไหน ยังไง แล้วก็ทำตามได้เลยครับ
ได้ไม่ได้ไม่รู้ ผมไม่ได้ลอง HEN ตัวนี้เลย
------------------------------------------------

2. ขั้นตอนลง CFWEnabler 3.60 ใส่ mem ของ auns555
ไปโหลดไฟล์มาก่อนครับ อัพให้ล่าสุดเลย 30 ส.ค.52
http://upload.manyfile.com/get.php?fd9a0cf...c2cdb8932dbc9,3

หลังจากโหลดมาเสร็จ แตกไฟล์ zip จะเจอ โฟลเดอร์ชื่อ PSP ข้างใน
และก็จะเจอโฟลเดอร์ชื่อ GAME พอเข้าไปอีกก็จะเจอโฟลเดอร์ CFWEnabler

ให้ก๊อบโฟลเดอร์ชื่อ CFWEnabler
เอาไปวางไว้ใน PSP/GAME ในเมมของเรา
เสร็จละ การลง CFWEnabler 3.60 บนเมม เสร็จละ
------------------------------------------------

เอาละ เมื่อทำทุกอย่าง ลงบนเมมเรียบร้อยแล้ว คราวนี้ก็จะมาสู่ขั้นตอนการ install ละครับ
การ install ก็คือ ทำบนเครื่อง PSP ละครับ

ท่านที่ใช้ usb เชื่อมต่อ ก็ disconnect ซะให้เรียบร้อย
ท่านที่ใช้ การ์ดรีดเดอร์ เชื่อมต่อ ก็เอา mem ออกไปเสียบเครื่อง psp ให้เรียบร้อย

เอาละครับ เริ่มกันเลย
1. ขั้นตอนการ install โปรแกรม HEN ของ auns555
หลังจากเอาเมมเสียบบนเครื่อง psp เรียบร้อย เปิดเครื่อง PSP ที่หน้าจอเมนูหลัก
กดไปที่ส่วนของ PHOTO (จะเป็นสัญลักษณ์กล้องถ่ายรูป)
พอเลือกเข้าไปมันจะมีสองบรรทัดคือ อันแรกจะเป็น Camera
อันที่สองจะเป็น memory stick

กดเลือกไปที่ memory stick (ไม่ปุ่ม X ก็ O)
แค่นี้ละครับ ปล่อยไว้เลย มันก็จะ HEN ติดเลย (อันนี้เครื่องผมนะ ไม่ต้องกดปุ่มอะไรเล้ย)
คือ มันจะค่อย ๆ รันไฟล์ อัตโนมัติเองนะครับ ได้เลย
เอาละ เมื่อเราเป็น 5.03 ChickHEN แล้ว
ทำต่อไปเลย

2. ขั้นตอนการ install โปรแกรม CFWEnabler 3.60 ของ auns555
ที่หน้าจอเมนูหลักของ PSP
ไปที่คำว่า GAME (จะเป็นสัญลักษณ์รูปจอยเกม)
เลือกไปที่คำว่า Memory Stick
เข้าไปจะเห็นไอค่อนชื่อ 3.60 ดังในภาพนี้ กดเลือกเลยครับ

เข้าไปมันก็จะมีหน้าตาเมนูขึ้นมา
ให้เลือกข้อแรกเลย Flash and Start

มันถามอะไรก็ yes ไปเรื่อยเลยครับ
พอ install เสร็จ เราก็เข้าไปดูใน system setting ที่หน้าจอหลักของเครื่อง psp
และเข้าไปที่ system information
ถ้าลงได้เรียบร้อยใน System Information จะต้องขึ้นว่า

System Software 5.03 MHU

หลังจากนั้น ก็สร้างโฟลเดอร์ชื่อ ISO ที่หน้าแรกของ mem
และก็เอาไฟล์เกม iso , cso ที่โหลดตามเน็ต มาใส่ ก็เล่นได้แล้ว สบาย ๆ
------------------------------------------------------------

เข้าไปจะเห็นไอค่อนชื่อ 3.60 (เหมือนด้านบน) กดเลือกเลย
เข้ามาจะมีหน้าตาแบบนี้

ไปตรงคำว่า Setting บรรทัดแรก

เข้าไปก็มีให้ตั้งค่า Recovery Mode เต็มสูบละครับ

หัวข้อแรก Configuration แนะนำให้ตั้งตามนี้เลยครับ

จากนั้นกด Back ออกมา

และตรงส่วน CPU Speed
แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Default ไว้ครับ

เพียงแค่นี้พอละ และก็กด Return ออกมา

คราวนี้เราก็สร้างโฟลเดอร์ชื่อ ISO ที่หน้าแรกของ mem
และเอาไฟล์เกม iso ,cso ที่มี มาใส่ ก็เล่นได้แล้วละครับคราวนี้
-------------------------------------------------------------

และสิ่งที่เวอร์ชั่น 3.60 enabler ได้ทำการแก้ไขจากเวอร์ชั่นเก่า ๆ ก็คือ
- Free UMD Region.
- French language.
- Network update fixed.
- Version patching improved.
- SHA1 verification of installation.
- CFW flashing system improved.
- Code improved.
- Pops flashing improved.
- PBP is now smaller.

ทั้งหมดนี้เป็นวิธีลงของผมเองครับ ลองเอามาให้ดูกัน
ไม่มีข้อผิดพลาดเกิดขึ้นกับเครื่องแน่นอนครับ

การันตี ความชัวร์โดย
auns555

ใครนำวิธีการ ภาพ และ link โหลดไฟล์ ไปใช้ก็รบกวนให้เครดิตด้วครับ

Edited by auns555, 10 October 2009 - 10:15 PM.

#2 ugrits

มนุษย์ปัญญาอ่อนแห่งชาติ

• Royal Executive Members

Posted 21 June 2009 - 01:39 AM

ขอบคุณคร๊าบบบบ ไว้มีเวลาจากการเล่นเกมส์จะลองทำดูนะครับ yoyo_89.gif

#3 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 21 June 2009 - 05:25 AM

แจ่มเลยลุงอั๋น

#4 PPS3

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 21 June 2009 - 10:42 AM

ขอบคุณครับ น่าเอาไปปักหมุดจริงๆ

#5 auns555

• High Royal Executive Members

Posted 21 June 2009 - 11:23 AM

ปักหมุดให้แน่ ๆ จ้า หนุ่ม ๆ
แต่เอามาให้อ่านในบอร์ดปกติก่อน เดี๋ยวพอจะพ้นหลาย ๆ วันผมก็ปักหมุดให้จ้า

#6 condom

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 June 2009 - 11:29 AM

ขอบคุณครับผม แจ่้ม แจ่มเลยครับป๋า yoyo_24.gif yoyo_24.gif

#7 tkj

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 21 June 2009 - 02:45 PM

รบกวนน้าอั๋นหน่อยครับผมลง CFW 3.50 ได้แล้วแต่อ่านภาษาไทยไม่ได้ครับ ตรง Plugin มันขึ้น Error แล้วเขียนว่า Not plugins detected อะครับ

ทำตามหมดยกเว้นตรงที่มีรูป Change Version ไม่ได้ทำอะครับ ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่าครับ

#8 Novemzer

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 21 June 2009 - 02:48 PM

เล่นเว็ปเป็นภาษาไทยไหมครับหรือว่ามันเฉพาะชื่อเพลง mp3

#9 @Top_Hero@

Top PEA

Posted 21 June 2009 - 05:15 PM

เพิ่มเติมจากคุณน้านะครับ

เพื่อน ๆ คนไหนลงตัวภาษาไทยถูกต้องแล้ว แต่เอ๊ะ เข้า Setting > plugin ทำไม่มีมีให้ on off wpchanger.prx อย่างคุณน้าเลย

ให้เพื่อน ๆ เปิดไฟล์ vsh.txt ในโฟลเดอร์ seplugins เำพิ่มคำตรงท้าย wpchanger.prx เป็น wpchanger.prx 1 นะครับ

ทีนี้ก็รีสตาร์ทหรือ เข้าไปที่ CFWenabler อีกรอบ แล้วออกมา จากภาษามนุษย์ต่างดาวของเพลงไทย ที่เป็นฟอนต์ภาษาอังกฤษ ก็จะเปลี่ยนเป็นฟอนต์ไทยได้สมใจ

ขอบคุณน้่าอั๋นครับที่นำของดีมาบอกเล่า ทำให้บอร์ดนี้ไม่เงียบเหงา...

#10 loof

เซียนเกม

Posted 21 June 2009 - 08:51 PM

ลง hen ไม่ต้อง ใส่ h.bin ที่ root เหรอครับ

#11 Naraa555

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 22 June 2009 - 07:55 AM

ขอบคุณครับ Review ได้ดีเหมือนเดิม
แต่น่าเสียดายที่ผมไม่ได้เล่นPSPแล้ว

#12 sunji14978

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 22 June 2009 - 08:59 PM

น้า อั่น โชว์เทพ อีกเเล้ว อ่ะครับ yoyo_67.gif

ขอบคุณนะครับ จะได้ไปทำเครื่องให้เพื่อนด้วย จะเอาเป็นหนูทดลองซักหน่อย yoyo_77.gif

#13 J@N!St

Posted 28 June 2009 - 02:00 PM

ขอบคุณค่ะ

แต่ทำไมเราลงภาษาไทย พอเข้าไปปรับ Plug in ใน CFW แล้วขึ้นแบบนี้อะคะ เลยเข้าไม่ได้ค่ะ

Error!
Not plugins detected.

#14 J@N!St

Posted 28 June 2009 - 02:08 PM

เพิ่มเติมจากคุณน้านะครับ

เพื่อน ๆ คนไหนลงตัวภาษาไทยถูกต้องแล้ว แต่เอ๊ะ เข้า Setting > plugin ทำไม่มีมีให้ on off wpchanger.prx อย่างคุณน้าเลย

ให้เพื่อน ๆ เปิดไฟล์ vsh.txt ในโฟลเดอร์ seplugins เำพิ่มคำตรงท้าย wpchanger.prx เป็น wpchanger.prx 1 นะครับ

ทีนี้ก็รีสตาร์ทหรือ เข้าไปที่ CFWenabler อีกรอบ แล้วออกมา จากภาษามนุษย์ต่างดาวของเพลงไทย ที่เป็นฟอนต์ภาษาอังกฤษ ก็จะเปลี่ยนเป็นฟอนต์ไทยได้สมใจ

ขอบคุณน้่าอั๋นครับที่นำของดีมาบอกเล่า ทำให้บอร์ดนี้ไม่เงียบเหงา

ทำตามด้านบนนี้แล้วก็ไม่ได้อะค่ะ yoyo_71.gif

#15 ttcoupe

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 01 July 2009 - 09:10 PM

ขอบคุณครับคุณอั๋น

#16 moomoo jung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 06 July 2009 - 09:43 AM

น้าอั๋น ..ผลงานดี มีคุณภาพเหมียนเดิมครับ

#17 qkab18

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 06 July 2009 - 03:07 PM

คุณ อั๋น ตัวใหม่ 3.51 ออกแล้วอะ ลงทับได้เลยปะครับ หรือต้อง hen ใหม่

#18 LEON.S

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 06 July 2009 - 07:25 PM

QUOTE (qkab18 @ Jul 6 2009, 03:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ อั๋น ตัวใหม่ 3.51 ออกแล้วอะ ลงทับได้เลยปะครับ หรือต้อง hen ใหม่

ลงทับได้เลยครับ ผมลองละ

#19 auns555

Posted 07 July 2009 - 10:44 AM

สำหรับคนที่ลงเวอร์ชั่น 3.50 CFW enabler ไว้นั้น ก็ไม่ยุ่งยากครับ
เพียงแค่เข้าไปใน mem เข้าไปในโฟลเดอร์ PSP และก็เข้าไปในโฟลเดอร์ GAME
ก็จะเจอโฟลเดอร์ CFWEnabler ลบโฟลเดอร์นี้ทิ้งได้เลยครับ

จากนั้นก็ไปโหลด 3.51 CFW enabler ตัวใหม่มา
http://upload.manyfile.com/get.php?b73973f...892173b8d65ad,3
อัพให้ล่าสุด 7 ก.ค.52

แตกไฟล์ก็จะเจอโฟลเดอร์ CFWEnabler เหมือนเดิม
ก๊อบไปวางในห้องชื่อ GAME ดังนี้
PSP/GAME/CFWEnabler

จากนั้นก็เปิดเครื่อง psp เข้าไปที่ GAME และไปที่ memory stick ก็จะเจอไอค่อน 3.51 enabler
กดเลือกเข้าไปเลยครับ มันจะมีคำว่า Flash and Start กดเลือกเลยครับ
เพียงเท่านี้ก็จะกลายเป็น 3.51 แล้วครับ

#20 EAK69

เล่นเกม>>ดูหนัง

Posted 08 July 2009 - 09:57 AM

Plugins มันเข้าไม่ได้นะครับ ERROR not plugins detected