`

Jump to content

ว่างๆขอถามเรื่องเพลง Freebird หน่อยครับ

21 replies to this topic

#1 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Royal Executive Members
  • Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 17 June 2009 - 02:54 PM

ไม่รู้จะโพสถามผิดห้องเปล่า แต่ผมคุ้นเคยกับเพื่อนๆในห้อง PS3 นี่มากกว่า เลยมาถามคนที่ฟังเพลง Freebird ของ Lynard Skynard หน่อยนะครับ

คือเมื่อก่อนเคยเล่น GH2 ของ PS2 ถึงได้รู้จักเพลง Freebird นี่เป้นครั้งแรก เพราะเป็นเพลงสุดท้ายของเกม แถมก่อนจะเล่นตัวเกมก็ถามว่าจะเล่นมั้ย ตอบเยสไปก้ถาม แน่ใจ? ตอบเยสอีกก็ยังถามย้ำว่าชัวร์? ตอบไปหลายเยสจนกว่าจะได้เล่น ก็จำได้ว่ารีดกีต้าร์มันส์มาก (ผมเล่นไม่เก่งหรอก แต่ใช้จอยกีต้าร์เล่นเพลงนี้แล้วโซโลมันส์มาก)

ก้เลยรู้สึกว่าเพลง Freebird นี่ทำไมตัวเกมถึงดูจะยกให้เป็นเพลงสำคัญๆ
แถมหลังจากนั้นเวลาดูหนังต่างประเทศหรือซีรียส์ต่างๆ ก้มักจะมีบทพูดถึง Freebird บ่อยๆ ประมาณว่าเป็นเพลงในตำนาน

อยากรู้จักเพลงนี้กับวงนี้ให้มากขึ้นครับ ว่าทำไมคนพูดถึงกันเยอะ ผมไม่ใช่คอเพลงร็อค เลยไม่รู้จักจริงๆ

มาโพสถามไว้เป็นความรู้น่ะครับ เพราะหาในวิกิพีเดียไทยแล้ว ไม่ยักมี นี่ก็ฟัง Freebird MP3 อยู่ นึกถึงตอนเล่น GH2 มาก

ขอบคุณครับ ถ้าเป็นคำถามไร้สาระก้ลบได้นะครับ

#2 January2008

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 June 2009 - 03:26 PM

ผมก็ชอบครับ เคยฟังเพลงร็อคยุคเก่าพอสมควร แต่ได้รู้จัก และเล่นเพลงนี้ใน GH เหมือนกัน
ดูแล้วที่เลือกเพลงนี้ เป็น Ending น่าจะเป็นเพราะ line Guitar ที่เป็นท่อน lead นี่ยาวมากครับ แล้วหวานมาก อลังการ สมควรเป็นเพลงจบ น่ะครับ
ประวัติ search หาใน google ดีกว่าครับ หรือท่านใดทราบก็เชิญครับ

#3 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 June 2009 - 03:31 PM

วงนี้เค้าดังแค่แป๊บเดียวเพราะนักร้องนำเค้าเสียชีวิตเร็วครับ พอมาฟอร์มวงใหม่ก็ไม่ดังเท่าเดิมแล้ว
เพลงอื่นๆที่น่าจะเคยได้ยินกันอีกก็ sweet home alabama และ simple man ครับ
ยอมรับว่าเมื่อก่อนยังอ่านชื่อวงเค้าไม่ออกเลย 555

#4 XIVIUS

Posted 17 June 2009 - 03:39 PM

ขอบคุณครับ

#5 benz_x

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 June 2009 - 03:53 PM

ผมเคยดูหนังเรื่องหนึ่งแต่มันเป็นหนังเก่าแล้วมั่งครับ นางเอกสไปเดอร์แมนเล่นคู่กับออเรนโด บลู ครับ ในเรื่องนั้นจะมีวงดนตรีเล่นเพลง freebird แบบเต็มด้วยครับ
ผมฟังแล้วรู้จักครั้งแรกก็ GH2 เหมือนกัน

#6 willpower

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 17 June 2009 - 04:12 PM

เสริมอีกนิดละกันนะครับ ผมเองไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทำใมถึงเป็นตำนานนะครับ แต่เท่าที่จำได้เพลงนี้เป็นเพลงแจ้งเกิดให้กับวง และสาเหตุที่ GH2 เอาเพลงนี้มาใส่ไม่รู้เพราะว่าเพลงนี้เป็นเพลงที่โชว์กีตาร์ลีดจากมือกีตาร์ทั้ง 3 คนของวงครับ เท่าที่รู้คือก่อนหน้านี้ไม่ค่อยมีวงที่เล่นลีดกันสามคน แล้วโซโล่กันมันมาก yoyo_24.gif ส่วนที่เป็นตำนานนี่ในความคิดผมคาดเดาว่าส่วนหนึ่งอาจจะเพราะเพลงนี้เป็นเพลงที่วงอุ
ทิศให้มือกีตาร์ (ที่ตอนนี้เป็นตำนานไปแล้ว)ของอีกวงในแนวเดียวกัน คือ Duane Allman ของ Allman Brothers Band ที่เสียชีวิตด้วยอุบัติเหตุมอเตอไซค์ไป ถ้าใครชอบ Lynyrd Skynyrd ก็แนะนำวง allman brothers อีกวงครับ แต่ Lynyrd จะเน้นร็อคกว่านะครับ allman brothers เวลาแจมกันจะอิงไปทางแจ๊สนิด ๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าวงสองวงนี้อาภัพอะไร Lynyrd ตอนดังสุด ๆ ก็เครื่องบินตกจนนักร้องนำกับมือกีตาร์เสียชีวิตไป จนกลับมาทำอัลบัมให้ใกล้เคียงกับของเดิมไม่ได้ ส่วน allman brothers พอเสีย Duane ไปก็มีแต่ทรงกับทรุด - - ไป ๆ มา ๆ ก็เขียนซะยาวเลย หวังว่าจะช่วยให้ได้ข้อมูลมากขึ้นนะครับ

#7 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 17 June 2009 - 04:38 PM

QUOTE (benz_x @ Jun 17 2009, 03:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเคยดูหนังเรื่องหนึ่งแต่มันเป็นหนังเก่าแล้วมั่งครับ นางเอกสไปเดอร์แมนเล่นคู่กับออเรนโด บลูม ครับ ในเรื่องนั้นจะมีวงดนตรีเล่นเพลง freebird แบบเต็มด้วยครับ
ผมฟังแล้วรู้จักครั้งแรกก็ GH2 เหมือนกัน

เรื่อง Elizabeth Town ครับ หนังดีด้วยนะ

#8 ToOM

แก่แล่ว ยังเล่นเกมส์อยู่ ใครจะทำไม...

Posted 17 June 2009 - 04:42 PM

Elizabeth Town
คับ หนังดีมากคับ
ชีวิตมีสองด้านครับ แล้วแต่จะมองมุมไหน

หุๆ ชอบตอนเปิดเรื่องนะครับ กับเล่นดนตรีในงานศพอ่าคับ free bird

#9 semper fi

Only Death is Real ...

• Interests:Metal

Posted 17 June 2009 - 06:21 PM

รู้จักเพลงนี้ก็เพราะ GH2 เหมือนกันครับ เป็นเพลงที่ EPIC จริงๆ โซโล่กันยาวเหยียด (แต่เพื่อนผมดันบอกเหมือนลูกทุ่ง หมอลำซะงั้น 154218d4.gif)

แต่ตอนนี้เล่นไม่ได้แล้ว ยากเกิน yoyo_33.gif

#10 IQแขม่ว

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 18 June 2009 - 12:56 AM

ไปตามร้านอาหารในเมกาทีไรเจอแต่ฝรั่งขอเพลงนี้ แต่อาจคล้ายbohemian rhapsodyของควีนที่ในเพลงมีหลายสไตล์ทั้งballard,rock,opera ทั้งช้ากับเร็วปนๆกัน

#11 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 18 June 2009 - 01:56 AM

มันเป็นเพลงที่มีท่อนโซโลสุดยอดเพลงนึงของวงการเพลงร๊ํอค

ปกติถ้าถามว่าเพลงร๊อคเพลงใดที่มีท่อนโซโลกีต้าร์ที่เจ๋งที่สุดในโลก ทุกๆสำนักจะมีพูดถึง4เพลง
Led Zepplin - Stairway to Heaven
Van Halen - Eruption
Pink Folyd - Comfortable Numb
และก็เพลงFreebird ของวงลินเนิดร์ สคินเนิดร์นี่แหละ ที่ฟังดูแปลกๆ เหมือนเพลงลูกทุ่ง
ก็เพราะแนวเพลงของวงLSจะเป็นพวกSouthern Rock ดนตรีของคนทางใต้ชาวอเมริกัน

#12 IQแขม่ว

Posted 18 June 2009 - 03:21 AM

ขอใส่all along the watch towerของ Jimie Hendrixกับhotel california-the eaglesไปหน่อยนะครับ ว่าแต่stairway to heaven นี้เคยเอาลงกีตาร์ฮีโร่ไหมครับ guitar heroนี้น่าทำ guitar hero Led Zeppelin, guitar hero Dream Theaterต่อจากVan Halenนะ ท่าจะมัน

#13 Laml3o

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 18 June 2009 - 03:36 AM

Lynyrd Skynyrd เป็นวงเซาท์เทินร็อคในตำนานครับแล้วเพลงที่ดีที่สุดของวงนี้ก็Free Bird นี่แหละ

#14 daonua

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 18 June 2009 - 08:55 AM

#15 XIVIUS

Posted 18 June 2009 - 10:29 AM

โอ้ ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ ข้อมูลแน่นปึ๊กเลย
แบบนี้ต้องไปหาฟังหลายๆเพลงที่แนะนำะแล้ว
ผมชอบ GH ทุกภาคเลย บน PS2 ก็ตามเก็บครบรึเปล่าไม่รู้ ที่มีก็ GH1,GH2,GH3,GH80's อีกภาคก็ Worldtour ซึ่งไม่แน่ใจว่าเป็นเกมแฮ็กรึเปล่า เห็นเอาภาค 2 มาทำใส่เพลงตลาดๆอย่าง Girlfriend ของ Avril Lavigne เข้าไป แต่กดผิดคีย์แล้วไม่ยักกะมีเสียงบอด 555 แล้วก็ RB ชอบเล่นแต่ไม่ค่อยรู้จักเพลงร็อคเท่าไหร่หรอก รู้จักแค่วงดังๆอย่าง Gun'N Roses ที่ได้ยินแค่เพลงเดียวใน GH2 -..-
นี่ก็อยากเก็บของ PS3 แต่ติดใจตรงไม่แน่ใจว่าจะใช้จอยกีต้าร์ของ PS2 เล่นได้รึเปล่า เพราะเคยแค่ลองกดบนหน้าเมนูเครื่องก็กดได้ แต่ไม่มีแผ่นเกมลองน่ะครับ

ขอบคุณครับ

Edited by XIVIUS, 18 June 2009 - 10:39 AM.

#16 IQแขม่ว

Posted 18 June 2009 - 12:18 PM

Guns N' Roses มีอีกเพลงในGH3คือwelcomme to the jungleครับ แล้วก็มีSlashมาเป็นตัวละครให้เล่นด้วย ว่าแล้วก็ลองแนะนำtracksที่ผมชอบ GH 1 : iron man, smoke on the water, killer queen, GH2 : YYZ, heart shape box, sweet child o' mine, carry on my wayward son, message in a bottle, chop suey GH3 : one, even flow, welcome to the jungle, knight of cyndonia, anarchy in the uk, black magic women, before i forget, paranoid GHWT : sweet home alabama, pull me under, crazy train, beat it, hotel california, everlong, assassin, eye of the tiger, leaving on prayer, trap under ice, purple haze หรือลองหาguitar hero metallicaหรือsmash hitที่กำลังจะออกมาเล่นดูครับ yoyo_07.gif

#17 semper fi

Only Death is Real ...

• Interests:Metal

Posted 18 June 2009 - 12:58 PM

QUOTE (XIVIUS @ Jun 18 2009, 10:29 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่ติดใจตรงไม่แน่ใจว่าจะใช้จอยกีต้าร์ของ PS2 เล่นได้รึเปล่า เพราะเคยแค่ลองกดบนหน้าเมนูเครื่องก็กดได้ แต่ไม่มีแผ่นเกมลองน่ะครับ

รู้สึกว่าจะไม่ได้นะครับ แต่ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน

ไหนๆก็พูดถึงโซโล่กันแล้ว มาลองดู Top 10 Greatest Guitar Solos กันครับ

1.
song: Stairway to Heaven
guitarist: Jimmy Page
band: Led Zeppelin
album: Led Zeppelin IV

2.
song: Eruption
guitarist: Eddie Van Halen
band: Van Halen
album: Van Halen

3.
song: Freebird
guitarist: Collins/Rossington
band: Lynyrd Skynyrd
album: Pronounced Leh-nerd Skin-nerd

4.
song: Comfortably Numb
guitarist: David Gilmour
band: Pink Floyd
album: The Wall

5.
song: All Along the Watchtower
guitarist: Jimi Hendrix
band: Jimi Hendrix Experience
album: Electric Ladyland

6.
song: November Rain
guitarist: Slash
band: Guns n' Roses
album: Use Your Illusion I

7.
song: One
guitarist: Kirk Hammet
band: Metallica
album: And Justice for All

8.
song: Hotel California
guitarist: Don Felder/Joe Walsh
band: The Eagles
album: Hotel California

9.
song: Crazy Train
guitarist: Randy Rhoads
band: Ozzy Ozbourne
album: Blizzard of Ozz

10.
song: Crossroads
guitarist: Eric Clapton
band: Cream
album: Wheels of Fire

ที่เหลือสามารถดูได้ที่นี่ครับ : http://guitar.about.com/library/bl100greatest.htm

#18 the red

Posted 18 June 2009 - 02:45 PM

QUOTE (semper fi @ Jun 18 2009, 12:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
10.
song: Crossroads
guitarist: Eric Clapton
band: Cream
album: Wheels of Fire

Crossroad เพลงต้นฉบับเดิมของเจ้าพ่อเพลงบลูส์ โรเบิทร์ จอห์นสัน เจ้าของตำนานขายวิญญาณให้กับซาตานตรง4แยก
วงCreamของเอริค แคลปตัน นำมาเล่นในฉบับของตัวเอง เพลงโปรดของผมในGH1เลย เสียดายไม่เอามารวมไว้ด้วย
ทำให้หมดความอยากหวดแผ่นนี้ไปอย่างมาก ฟังจากฉบับนี้แล้วจะรู้ว่ามันเป็นเพลงที่เด่นทุกภาคเลย รวมทั้งเบสและกลองด้วย

#19 the red

Posted 18 June 2009 - 02:49 PM

เกร็ดอีกเล็กน้อย

เพลงStairway to heaven น่าจะเป็นเพลงแรกๆของวงการ ที่เอาไปเล่นแบบreverseแล้วจะได้อีักความหมายนึง
จะตั้งใจหรือไม แต่มันฟังแล้วกลายเป็นเนื้อเพลงที่เขียนมาบูชาซาตานเลย (เพลงนี้มันเลยยิ่งดังไปกันใหญ่)

#20 IQแขม่ว

Posted 18 June 2009 - 02:51 PM

Crossroad เพลงต้นฉบับเดิมของเจ้าพ่อเพลงบลูส์ โรเบิทร์ จอห์นสัน เจ้าของตำนานขายวิญญาณให้กับซาตานตรง4แยก
วงCreamของเอริค แคลปตัน นำมาเล่นในฉบับของตัวเอง เพลงโปรดของผมในGH1เลย เสียดายไม่เอามารวมไว้ด้วย
ทำให้หมดความอยากหวดแผ่นนี้ไปอย่างมาก ฟังจากฉบับนี้แล้วจะรู้ว่ามันเป็นเพลงที่เด่นทุกภาคเลย รวมทั้งเบสและกลองด้วย

ผมเพิ่งรู้ว่าต้นฉบับไม่ใช่อีริค แคลปต้น ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ