`

Jump to content

วิธีการทำให้ PSP 2000 บอร์ดนรก และ PSP 3000 เล่นเกม iso บนเมมได้

34 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 06 June 2009 - 11:21 PM

วิธีนี้เรียกได้ว่า 90% แล้วละครับ
จะให้ 100% ก็ต้องลงแล้วลงเลย ไม่ต้องมาลง Chicken HEN 2 อ่ะนะ ฮ่าๆๆ
แต่ได้ขนาดนี้ก็ถือว่า ดีมาก ๆ แล้วครับ
--------------------------------------------------

เอาละมาเริ่มแบบเริ่มต้นว่าจะต้องทำอะไรกันบ้างเลยดีกว่าครับ
ก่อนอื่นตรวจดูก่อนว่า PSP 1000 2000 และ 3000 ของท่าน firmware 5.03 หรือเปล่า
ถ้าต่ำกว่าก็อัพซะ ถ้าสูงกว่า ก็ล้มเลิกภารกิจนี้ไปได้เลย

ก่อนจะอัพเดท firmware ทุกครั้ง
ให้ชาร์จแบ็ตให้เต็ม 100%
และก็เสียบหม้อแปลงไว้ด้วย เวลาอัพ
ถ้าเป็นไปได้ format mem ก่อนอัพก็จะดีมาก ๆ ครับ

ใครยังไม่ได้อัพก็อัพซะนะครับ
ไปโหลดไฟล์ firmware 5.03 แท้ ๆ ได้ที่นี่
http://rapidshare.com/files/186438841/503.PBP

ถ้าไม่ได้ก็ไปโหลดที่นี่ดูครับ
http://www.psp-hacks.com/file/1645

ถ้าโหลดมาแล้วไฟล์มันชื่อ 503.PBP

วิธีการอัพเดท Firmware แท้ๆ
ก็ให้แก้เป็น EBOOT.PBP
และก็เอาไปไว้ในห้องชื่อ GAME นะครับ โดยสร้างโฟลเดอร์ UPDATE ขึ้นมา แล้วเอาไฟล์ EBOOT.PBP

ใส่ไว้
ก็จะได้ดังนี้
เมม : PSP/GAME/UPDATE ซึ่งไฟล์ EBOOT.PBP ก็จะอยู่ในห้องชื่อ UPDATE นะครับ
ชาร์จแบ็ตให้เต็ม เสียบหม้อแปลง
เปิดเครื่องมา จะเห็น icon ให้อัพเดท firmware ที่ตรง memory stick
กดเลือกเลยครับ มันก็จะอัพเดทเป็น 5.03 รอทำตามขั้นตอนก็เรียบร้อยครับ
จบสิ้นวิธีการอัพ firmware แท้ๆ

---------------------------------------------------------------------------

Format mem บนเครื่อง PSP ก่อนลง HEN 2 ก็จะดีมาก ๆ เลยนะครับ
Restore Default Setting ซักที
(ทั้งหมดนี้ทำจากใน PSP ผ่านหัวข้อ System Setting นะครับ ทั้งการ format และ Restore)
อ้อ อย่าลืมเอา UMD ออกไว้ก่อนด้วยนะครับ

โหลดไฟล์นี้มาก่อน ผมอัพไว้ให้แล้ว ในเว็บไทยนี่ละ
109 kb ครับ ไฟล์ไม่ใหญ่เลย
อัพให้ล่าสุด 7 มิถุนายน 52 ครับ
http://v3.gushare.com/file.php?file=fc5749...56e70360b0e151f
อ่ะ อีกที่นึง กันเหนียว
http://upload.manyfile.com/get.php?cea4bcb...a4e7d50560dcb,3

วิธีการลงโปรแกรม HEN 2 บน PSP 3xxx และ PSP 2xxx บอร์ดนรก
1. โหลดไฟล์เสร็จแตกไฟล์ จะเจอ 4 ไฟล์คือ
โฟลเดอร์ PHAT (เอาไว้ใช้กับ PSP ตัวอ้วน ไม่จำเป็นเล้ย) ถ้าใครแตกแล้วไม่เจอโฟลเดอร์นี้ก็ไม่ต้องตกใจครับ
โฟลเดอร์ SLIM (นี่ละที่เราต้องใช้ครับ)
ไฟล์ h.bin
ไฟล์ readme.txt (ไฟล์นี้ไม่ต้องไปยุ่งหรอกไม่จำเป็นครับ)

เอาละต่อเชื่อม PSP กับคอมฯ ให้เรียบร้อย
ไม่ว่าจะวิธีใช้สาย USB หรือใช้ card reader ก็ได้ครับ
เพราะมันก็แค่ copy และก็ paste วางไฟล์เท่านั้นละครับ

ในที่นี้ผมจะพูดถึง PSP 2xxx และ PSP 3xxx เท่านั้นนะครับ จึงใช้แค่โฟลเดอร์ SLIM นะครับ

ในโฟลเดอร์ชื่อ SLIM จะมีโฟลเดอร์ชื่อ ChickHEN ให้ก๊อบปี้ไฟล์ทั้งหมดในโฟลเดอร์ ChickHEN
ไปวางในโฟลเดอร์ PHOTO ซึ่งโฟลเดอร์ PHOTO จะอยู่ในโฟลเดอร์หลัก PSP นั่นเอง
ถ้าใครไม่มีจะสร้างขึ้นมาก็ได้ครับ

2. จากนั้นก็ก๊อบปี้ไฟล์ชื่อ h.bin ไปใส่ไว้ในหน้าแรกสุดของเมม (ไม่ต้องไปไว้ในโฟลเดอร์อะไรเลยนะครับ)
ตอนนี้ เราก็ disconnect การเชื่อมต่อระหว่างสาย USB กับ psp
หรือถ้าท่านใดใช้ card reader ก็ดึงออกซะ เสร็จละ เอาเมมเสียบเครื่อง เปิดเครื่อง ไปที่หน้าจอหลัก PSP

สำหรับ PSP1xxx ตัวอ้วน ก็ลง Hen ได้นะครับ
ขั้นตอนเหมือนกันครับ
โหลดไฟล์มา
http://upload.manyfile.com/get.php?61425e0...01daea4ce8c7d,3
จากนั้นแตกไฟล์ จะเจอ สองไฟล์ในนั้นคือ
h.bin
กับ โฟลเดอร์ PHAT

ให้นำไฟล์ h.bin ไปวางที่หน้าแรกของ mem
จากนั้นให้เข้าไปในโฟลเดอร์ PHAT ที่โหลดมา ในนั้นจะมีไฟล์ชื่อ eggsploit.tiff
ให้ก๊อบไฟล์นี้ไปวางในโฟลเดอร์ชื่อ PHOTO ที่อยู่ในโฟลเดอร์ PSP ครับ
PSP/PHOTO<<<< เอาวางไว้ในนี้ ถ้าไม่มีโฟลเดอร์นี้ก็สร้างซะ

จากนั้นก็รัน HEN ครับ ทำเหมือน ๆ กับ PSP3000 นั่นเอง

3. หน้าจอเมนูหลัก PSP เข้าไปในส่วนของ PHOTO หรือส่วนรูปภาพ ไปที่คำว่า memory stick
แล้วกดเลือกเข้าไปเฉย ๆ ครับ ไม่ต้องกดอะไรต่อ แล้วรอมันแป๊บนึง

4. ถ้าเป็นไปตามขั้นตอนหน้าจอ psp จะมืดไปแป๊บนึงแล้วจะโหลดหน้าจอสีเขียว แสดงว่าได้ละ
(ตรงนี้บางคนต้องทำหลาย ๆ ครั้งถึงจะได้ ซึ่งไม่สามารถระบุได้ว่า จะต้องทำกี่ครั้ง)

5. รอจน psp บู๊ตเสร็จแล้วก็ไปเช็คตรง System Setting และเลือกไป System Information จะกลายเป็น
5.03ChickHEN. เรียบร้อยหนึ่งอย่างละ

----------------------------------------------------------

เอาละ คราวนี้เรามาลง Custom firmware 5.03 Gen A กันละ

- โหลดไฟล์ชื่อ 503gen-for-hen-pspgen.rar มาซะก่อน
ผมอัพไว้ให้แล้วครับ เลือกโหลดได้เลยขนาด 429kb เท่านั้น
โหลดได้ที่นี่
http://upload.manyfile.com/get.php?926e4e0...936020a22748a,3

หรือที่นี่ก็ได้
http://v3.gushare.com/file.php?file=7f8ba0...904597479f70225

- จากนั้นก็ unzip ไฟล์ หรือ Extract แตกไฟล์ออก จะได้โฟลเดอร์ 503gen-for-hen-pspgen (พักไว้ที่คอมฯ ก่อน)
- จากนั้นก็มาต่อเชื่อมเครื่อง psp กับ คอมพิวเตอร์ของท่าน (ต่อด้วยสาย USB )
- ที่หน้าจอเมนูหลัก PSP เลือกไปที่ USB Connect เพื่อทำการต่อเชื่อมให้คอมเห็น PSP ของเราเป็นไดร์ฟ ๆ นึง
- ไปที่โฟลเดอร์ชื่อ 503gen-for-hen-pspgen เข้าไปจะเจอไฟล์ชื่อ LAUNCH ME.exe ดับเบิ้ลคลิ๊กเลย
จะมีหน้าต่างแบบนี้ขึ้นมา

เลือกรุ่น PSP ที่ต้องการจะทำ 5.03 Gen A เลือกให้ตรงรุ่นของตัวเองนะครับ
แนะนำให้ตั้งค่าตามรูป ในกรณีนี้จะอ้างถึง PSP 3000 (เพราะติ๊กเลือกที่ PSP 3000 เอาไว้)

ส่วนตรงคำว่า PSP Unit Drive: นั้น ให้เราเลือก Drive ที่ คอมฯ ของเรา
มองเห็นว่า PSP ของเราเป็นไดร์ฟอะไร ก็ใส่ไปตามนั้น
เพราะแต่ละคนจะใส่ตรงนี้ไม่เหมือนกัน เพราะบางคนอาจจะเป็นไดร์ฟ F G H I J K เป็นต้น

จากนั้นกดปุ่ม Start เพื่อทำการ Patch ไฟล์ส่งเข้า mem ของเรา
เมื่อเสร็จแล้วให้หยุดการเชื่อมต่อ usb
(ก็คือการ Disconnect การเชื่อมต่อ USB ของ PSP กับ คอมฯ นั่นเอง)

ขั้นตอนต่อไปนี้จะทำบนเครื่อง PSP นะครับ

ที่เครื่อง PSP เราละ ที่หน้าจอหลัก
ให้เลือกไปที่ GAME และไปที่ Momory Stick จะเจอไอค่อนคำว่า INSTALL-LOADER
แบบในภาพนี้

ให้กดปุ่ม X เพื่อทำการ install เข้าสู่โปรแกรม

จากนั้นให้กดปุ่ม L หรือ R เพื่อทำการติดตั้ง (เลือกซักปุ่มนะ ไม่ L ก็ R )

พอกดปุ๊บมันก็จะขึ้นหน้าตาแบบนี้

จะมีคำว่า Done with success.

จากนั้น ให้กดปุ่ม วงกลม เพื่อทำการ Reboot เข้าสู่ firmware

ซึ่ง ในหน้านี้ เราจะต้องรอซักพัก

เมื่อกลับมาที่หน้าจอหลัก PSP แล้วก็เข้าไปเช็ค firmware ดู

ขึ้นแบบนี้ก็สำเร็จละ

จากนั้น ก็สร้างโฟลเดอร์ชื่อ ISO (เขียนตัวใหญ่)
ไว้ที่หน้าแรกของ mem ของท่าน
แล้วเอาเกม iso, cso มาใส่ ก็จะเล่นได้แล้ว

อยากจะเข้า Recovery Mode ก็เข้าได้ครับ
กดปุ่ม Select ค้างไว้ ก็จะเข้าไปตั้งค่าปรับค่าต่าง ๆ ได้แล้ว
ส่วนพวก Emulator ต่าง ๆ ก็จับลงใส่โฟลเดอร์ชื่อ GAME ก็เล่นได้แล้วครับ

แต่จำไว้ว่า ถ้าปิดเครื่อง แบบ shutdown ก็หายเกลี้ยง
การปิดเครื่องแบบ shutdown คือ ดันปุ่ม power ขึ้นค้างไว้ประมาณ 10 วินาที
ซึ่งการปิดเครื่องแบบนี้ แบ็ตเตอรี่ จะไม่กินไฟหล่อเลี้ยงเครื่อง ซึ่ง PSP ที่แปลง ๆ กันอยู่ทุกวันนี้
สามารถปิดแบบนี้ได้ ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าพวก PSP 2000 และ 3000 ที่ลง HEN นั้น
ระบบจะหายหมด ต้องไปเริ่มต้นจากการลง HEN 2 ใหม่เลย

แต่ถ้าปิดเครื่องแบบ sleep mode คือ ดันปุ่ม power ขึ้นแป๊บเดียวแล้วปล่อย
อันนี้ ไม่หายครับ แต่ก็จะกินแบ็ตไปเรื่อยๆ นะ

เอาละ ลองไปทำกันดูนะครับ
ถ้าเครื่องใครเกิดมีปัญหา เจ้งบ้ง โทษผมไม่ได้นะครับ แต่เขาก็ทำกันได้นะ
auns555

ขอขอบคุณภาพจาก pspgen.com มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอขอบคุณ http://pspslimhacks.com/503gen-a-custom-firmware-released/

Edited by auns555, 15 August 2009 - 08:46 PM.

#2 DavidMegadeth

Highpriest Of Holocaust

• High Royal Executive Members

Posted 07 June 2009 - 12:30 AM

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ 3000ของผมลุกออกจากโลงมาสู่ Darkside เรียบร้อยครับ!! yoyo_67.gif

#3 loof

เซียนเกม

Posted 07 June 2009 - 12:34 AM

ขอบคุณมากครับละเอียดมากเตรียมไปซื้อละ หลังจากรอดูมานาน

#4 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 07 June 2009 - 12:34 AM

ปักหมุดเลยก็ดีนะครับพี่อั๋น

#5 sirowzkung

Posted 07 June 2009 - 12:39 AM

ขอถามหน่อยคับ หลังจาก ทำการ hack เครื่องครบหมดแล้ว

เราสามารถเล่นทุกอย่างได้เหมือน psp 2000 รุ่นบอรดปรกติเลยไหมคับ พอดียังไม่มีรุ่น 3000 น่ะคับขอถามไว้ก่อน

เล่น iso , cson ได้
เล่น เกม ps1 ที่แปลงมาได้ไหมคับ ขั้นตอนทุกอย่างเหมือน รุ่น 2000 รุ่นบอรดปรกติเลยไหมคับ
เล่o emu ต่างได้ไหม ขั้นตอนทุกอย่างเหมือน รุ่น 2000 รุ่นบอรดปรกติเลยไหมคับ
ปรับ พวก cpu clock ยังไงอ่ะคับ แล้ว เลือก umd mode ยังไงคับ

ขอบคุณคับ

#6 Yangus

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 07 June 2009 - 12:49 AM

ตอนนี้ชักอย่ากได้รุ่น 3000 ซะแล้วสิเนี่ย baa60776.gif

#7 fishfish

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 07 June 2009 - 01:13 AM

รอมานสมบูรณ์ ผมสอยแน่นอนครับ รออยู่เลย psp go ผมไม่ชอบอ่าาจอเล็กหือ ๆ ๆ

#8 Novemzer

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 07 June 2009 - 01:29 AM

1.สามารถลงฟ้อนภาษาไทยได้ไหมครับ เห็นมีโหมด VHS ด้วย เข้า Recover mode น่าจะใช้ Plug-in ได้เรยหนิครับ
2.แล้วพวก Homebrew ต่างๆ ใช้งานได้เหมือน M33 ไหมครับ อยากใช้ตัว Homebrew ที่เปลี่ยน MAC address อ่ะครับ

3.เเล้วพวก Homebrew Applications,Emulators,Games,Themes นี่ใช้ได้หมดไหมครับ (ตอบรวมกับข้อ 2. ก็ได้ครับ b048a2d2.gif )

รบกวนด้วยครับ 875328cc.gif

#9 @Top_Hero@

Top PEA

• Royal Executive Members

Posted 07 June 2009 - 08:37 AM

ขอบคุณน้าอั๋นมากครับ ที่ทำขั้นตอนภาษาไทยให้กับเพื่อน ๆ ละเอียดเหมือนมานั่งทำให้ที่บ้านกันเลยทีเดียว yoyo_55.gif

QUOTE (sirowzkung @ Jun 7 2009, 01:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามหน่อยคับ หลังจาก ทำการ hack เครื่องครบหมดแล้ว

เราสามารถเล่นทุกอย่างได้เหมือน psp 2000 รุ่นบอรดปรกติเลยไหมคับ พอดียังไม่มีรุ่น 3000 น่ะคับขอถามไว้ก่อน

เล่น iso , cson ได้
เล่น เกม ps1 ที่แปลงมาได้ไหมคับ ขั้นตอนทุกอย่างเหมือน รุ่น 2000 รุ่นบอรดปรกติเลยไหมคับ
เล่o emu ต่างได้ไหม ขั้นตอนทุกอย่างเหมือน รุ่น 2000 รุ่นบอรดปรกติเลยไหมคับ
ปรับ พวก cpu clock ยังไงอ่ะคับ แล้ว เลือก umd mode ยังไงคับ

ขอบคุณคับ

เล่น ISO CSO ได้แน่นอนครับ

เล่น Eboot ของ Ps1 ได้เหมือนกันครับ ของผมลองเล่นโดยไม่ต้องลง popsloader ก็ยังเล่นได้แฮะ ผมลอง Vagrant story กับ FF9 ครับ

เล่น Emu ได้ครับ เท่าที่ลองก็มีเครื่อง FC SFC GBA N64

ปรับพวก cpu clock โดยเข้าหน้าจอเมนูแรก แล้วกด select เลือกได้เลยครับ หรือ กด select แล้วเลือกเข้า Recovery menu เข้าไปปรับอะไรได้อีกหลายอย่างเหมือนรุ่น 2k เลยครับ

เรียกได้ว่าสมบูรณ์เลยครับ แต่ขั้นตอนการทำก่อนเล่น อาจจะมีขั้นตอนเยอะไปหน่อยสำหรับผู้เริ่มต้น แต่หากทำได้รอบนึง ก็สบายแล้วครับ เพราะจำขั้นตอนได้ไม่ยาก

Edited by @Top_Hero@, 07 June 2009 - 08:42 AM.

#10 DavidMegadeth

Highpriest Of Holocaust

Posted 07 June 2009 - 11:15 AM

เพิ่มเติมเล็กน้อยจากคุณ top_hero นะครับ!!

มันก็ยังไม่สมบูรณ์ดีนะครับ เพราะหากเราปิดเครื่องแบบ Shutdown (ดันสวิทช์ค้าง) พอเปิดมาอีกที HEN จะหายครับ!! ทำให้ต้องรันHENกันใหม่

ดังนั้นตอนนี้ก็ใช้วิธีปิดแบบ Sleepmode กันไปก่อนน่ะครับ!!

#11 Popshock

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 June 2009 - 12:28 PM

ปักหมุดได้ไมอ่าครับ

#12 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 07 June 2009 - 01:06 PM

ราคาร่วงแน่ล่ะทีนี้

#13 blur87

Posted 07 June 2009 - 09:00 PM

สอยมาแล้ววววววววว

#14 ttcoupe

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 08 June 2009 - 12:04 AM

สวัสดีครับ
มาแนะนำ เรื่องการทำนิดนึง คิดว่าหลายคนน่าจะมีปัญหาเรื่อง ไม่มีแฟ้มชื่อ PHOTO หรือ ตอนกำลังรันตัว ChickHEN แล้วค้างจนเครื่องดับไป
ตามที่ผมได้คุยกันคุณอั๋นแล้ว ผมมีความคิดเห็นและรายละเอียดเพิ่มเติมตามนี้นะครับ

1.แฟ้มชื่อ PHOTO นั้นไม่จำเป็นนะครับ ให้เอาไฟล์ ChickHEN (ขนาด109เค) ลงในแฟ้มชื่อ PICTURE แทนครับ
2.รายะละเอียดของไฟล์ในแฟ้ม ChickHEN นั้น จะมีเพียง 3 ไฟล์คือ แฟ้มChickHEN /H.bin และ readme.txt
3.ไม่จำเป็นต้องกด ซ้าย-ขวา หรือขึ้นลง ผมคิดว่าไฟล์ ChickHEN a/b/c/d และ slim.tiff คือตัวรันโปรแกรม เพราะฉะนั้นจึงไม่จำเป็นต้องกดอะไร
4.ที่รันไม่ติด ติดยากนั้น ผมก็เป็นครับแต่ทำไปเรื่อย (หลายรอบเหมือนกัน) มันก็ได้เอง (แถมได้ตอนคุณอั๋นโทรมาซะด้วย สงสัยคุณอั๋นเนี่ยแรงจริงๆ)

สรุปตามที่คุณอั๋นได้อธิบายไว้แล้วนั้น ถูกต้องแล้วครับ จะมีก็ตรงรายละเอียดของไฟล์ในแฟ้ม ChickHEN ที่โหลดมาจากลิงค์ที่แปะไว้ ไม่เหมือนกับที่
อธิบายไว้ซะทีเดียวครับ

ขอบคุณๆอั๋นมากๆสำหรับคำแนะนำ และ วิธีการทำในกระทู้นี้ซึ่งทำให้ผมและท่านอื่นๆ ได้ความรู้และนำไปใช้ได้ด้วยตัวเองครับ

#15 Xcartoon

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Interests:PS3 PS4 WiiU

Posted 09 June 2009 - 12:59 AM

ดีเลยงี้ต้องซื้อเพิ่มละแฟนแย่งเล่น -*-

#16 blur87

Posted 09 June 2009 - 08:28 PM

QUOTE (ttcoupe @ Jun 8 2009, 12:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีครับ
มาแนะนำ เรื่องการทำนิดนึง คิดว่าหลายคนน่าจะมีปัญหาเรื่อง ไม่มีแฟ้มชื่อ PHOTO หรือ ตอนกำลังรันตัว ChickHEN แล้วค้างจนเครื่องดับไป
ตามที่ผมได้คุยกันคุณอั๋นแล้ว ผมมีความคิดเห็นและรายละเอียดเพิ่มเติมตามนี้นะครับ

1.แฟ้มชื่อ PHOTO นั้นไม่จำเป็นนะครับ ให้เอาไฟล์ ChickHEN (ขนาด109เค) ลงในแฟ้มชื่อ PICTURE แทนครับ
2.รายะละเอียดของไฟล์ในแฟ้ม ChickHEN นั้น จะมีเพียง 3 ไฟล์คือ แฟ้มChickHEN /H.bin และ readme.txt
3.ไม่จำเป็นต้องกด ซ้าย-ขวา หรือขึ้นลง ผมคิดว่าไฟล์ ChickHEN a/b/c/d และ slim.tiff คือตัวรันโปรแกรม เพราะฉะนั้นจึงไม่จำเป็นต้องกดอะไร
4.ที่รันไม่ติด ติดยากนั้น ผมก็เป็นครับแต่ทำไปเรื่อย (หลายรอบเหมือนกัน) มันก็ได้เอง (แถมได้ตอนคุณอั๋นโทรมาซะด้วย สงสัยคุณอั๋นเนี่ยแรงจริงๆ)

สรุปตามที่คุณอั๋นได้อธิบายไว้แล้วนั้น ถูกต้องแล้วครับ จะมีก็ตรงรายละเอียดของไฟล์ในแฟ้ม ChickHEN ที่โหลดมาจากลิงค์ที่แปะไว้ ไม่เหมือนกับที่
อธิบายไว้ซะทีเดียวครับ

ขอบคุณๆอั๋นมากๆสำหรับคำแนะนำ และ วิธีการทำในกระทู้นี้ซึ่งทำให้ผมและท่านอื่นๆ ได้ความรู้และนำไปใช้ได้ด้วยตัวเองครับ

ยังไม่ได้เลยครับ พี่น้องงงงงงงง
เดี๋ยวทนไม่ไหวแล้วจะเข้าไปหา อิอิ yoyo_71.gif

#17 Bankz

Posted 10 June 2009 - 03:25 PM

ผมลงchickenในpictureแล้วก็ลงh.binแล้วถ้ารันไม่ติด ผมต้องฟอเมตเมมกับรีสตอร์เครื่องใหม่หรือเปล่าครับหรือเปิดเครื่องแล้วก็รันใหม่ได้เ
ลยครับ

#18 auns555

Posted 10 June 2009 - 04:05 PM

ไม่ต้อง format ใหม่ครับ
รันได้เลยเรื่อย ๆ ครับ รันได้เรื่อย ๆ จนกว่าจะติดครับ

#19 Bankz

Posted 10 June 2009 - 04:59 PM

ได้แล้วครับ ขอบคุณ คุณอั๋นมากครับ

#20 loof

เซียนเกม

Posted 13 June 2009 - 09:22 AM

เมื่อคืนในที่สุดก็รันได้เเล้ว ทีเดียวติดเลย ขอบคุณ คุณ auns555 กับคุณ ttcoupe นะครับ

ของผมเอาข้อมูลจาก flashfly มาอ้างอิงด้วย ผสมกับของทุกคนได้มาเป็นอย่างนี้

กด restore default ปุ้บกด ขวาๆ ข้ามๆไปเลย ยกเว้นตอนเลือก time zone เลือก Bankok+7 เเล้วก็ h.bin ใส่ข้างหน้า เอา hen ที่เป็นรูปไข่ดาว 5 อัน ใส่ที่ folder pic ข้างหน้าเลย ไม่ต้องเอาเเฟ้มมันใส่ เสร็จเเล้วให้ถอด usb ออกด้วย พอกดเลือกไปที่ mem ปุ้บ ไม่ต้องขยับอะไรติดเลย

เเต่มีคำถามอย่าง พอหลังจากเรา flash CFW ของ m33 ไปเเล้ว หลังเราปิดเครื่องไปเลยเเล้วเปิดใหม่มันกลับเป็น 5.03 นั้น ถ้าเราลง hen เเล้ว ลง gen เเทนจะเจอปัญหาอะไรไหมครับ

เพราะเห็น หลายคนก็บอกว่าถ้าเคยเเฟลชเก็นไปเเล้ว คราวหลังถ้าจะทำใหม่หลังลง hen เเล้วถ้าใช้ Gen กด install ได้เลยไม่ต้อง flash อีก เลยอยากรู้ว่า มันไป flash ไว้ที่ไหนเหรอครับ หรือมันไป flash ไว้ที่ hen เฉยๆไม่ได้เข้าไปถึง flash 0

Edited by loof, 13 June 2009 - 09:26 AM.