`

Jump to content

แบตเสื่อมของ 360 มีวิธีแก้ด้วยแหล่ะที่ว่าชาร์จไม่เข้า ... ไม่น่าเชื่อว่าจะหาย

12 replies to this topic

#1 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 May 2009 - 04:00 PM

คือ แบต ผมเป็นไรไม่รู้ใช้แค่ไม่ถึงสามหนก็พัง คือชาร์จได้แป๊บ ๆ มันก็บอกว่าเต็มเป็นสีไฟเหลือง และพอถอดออกมันก็ใช้ได้แป๊บ ๆ ก็ดับ แต่ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ ไม่น่าเชื่อเหมือนกัน เพราะมันเป็นเรื่องบังเอิญมาก ๆ ครับ พอดีลูกน้องผมโทรศัพท์แบตมันหมด และมันไม่ได้ใช้อยู่พักนึง สรุปคือชาร์จเท่าไหร่ก็ไม่เข้า ก็เลยไปที่ร้านโทรศัพท์ เค้าเลยบอกว่าต้องกระตุ้นแบตแล้วเอาไปชาร์จได้เลย หลังจากนั้นใช้ได้ครับ ผมก็เลยเอ๊ะอาการแบบนี้มันจะใช้กับแบต 360 ได้ไหมนะ เพราะซื้อของแท้ ๆ ทำไมมันเสียไวจริง ก็เลยไปเอาลอง โอ้วววว กระตุ้นแป๊บ ๆ แล้วเอากลับมาชาร์จ ... ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ก็เลยมาแจ้งให้เพื่อน ๆ ฟัง เผื่อใครจะเจออาการแบตกาก ๆ เหมือนผม ก็ยังว่าอยู่ทำไมแบตแท้มันห่วยจัง ... ที่แท้เราใช้ไม่เป็นนี่เองแค่กระตุ้นด้วยเครื่องก็หายแระ ( เครื่องกระตุ้นแบตมือถือ ) คือกรณีนี้จะเจอกับคนที่ไม่ค่อยเล่นน่ะครับ ถ้าไม่เล่นซักพักมันก็จะชาร์จไม่เข้าเลยแบตน่ะ

ใครเจออาการนี้ลองใช้ดูนะครับ เจ๋งดีหายเฉยเลย yoyo_55.gif

#2 RTS

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members
  • Interests:Games Manga Movie Music,Hatsune Miku,Nendoroid,Figure

Posted 09 May 2009 - 04:25 PM

มีอยู่อันนึงอ่ะค่ะ
แล้วเครื่องกระตุ้นแบตนี่มันเป็นยังไงอ่ะค่ะ
หรือต้องไปที่ร้านมือถืออย่างเดียว

#3 Eaak 49

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 09 May 2009 - 04:27 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

#4 jaysudster

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 09 May 2009 - 04:39 PM

เครื่องกระตุ้นนี่มันเป็นไงครับ แบตมือถือพ่อผมก็เป็นเหมือนกัน

#5 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

• High Royal Executive Members

Posted 09 May 2009 - 04:52 PM

ตาตู๋เปงเมือนกันเลย กระตุ้นไงน้อ แบบนี้ป่าว

http://www.imeem.com/deathwest/music/pEKeH_z3/00101/

ฟังมาตั้งแต่เด็กจนโตเลย ชอบ Original มากกว่า ^^

Edited by Galaxy Exposition, 09 May 2009 - 04:53 PM.

#6 Genexix

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 09 May 2009 - 05:52 PM

QUOTE (jaysudster @ May 9 2009, 04:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เครื่องกระตุ้นนี่มันเป็นไงครับ แบตมือถือพ่อผมก็เป็นเหมือนกัน

มันเป็นเครื่องคล้าย ๆ Adapter อันใหญ่ ๆ หน่อยอ่ะครับ แบบนี้

แล้วมันจะมีสายไฟขั้ว + , - เป็นปลายแหลม ๆ ต่อออกมา เห็นที่ร้านเค้าทำเอาปลายที่มีไฟจ่อ ๆ เข้าไปตรงทองหลืองของ Batt
สีไป ๆ มา ๆ แล้วเอาไปชาร์จปกติ เหมือนจะง่ายน่ะครับ ไม่รู้มีอะไรนอกเหนือจากนั้นรึปล่าว เหอเหอ yoyo_48.gif

#7 SlipknoT

[ DGO - VIP ]

Posted 09 May 2009 - 06:18 PM

เป็นเหมือนกันเลยครับ..

ขอบคุณสำหรับวิธีครับ

#8 howdoudo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 09 May 2009 - 06:26 PM

แง่ว เคยใช้อยู่ 2 ก้อน ประมาณ 3-4 เดือนแล้วค่อยเสื่อม
หยั่งงี้กระตุ้นจะหายไหมเนี่ย

ปล แต่ก็ปล่อยไปแล้วง่ะ

#9 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 09 May 2009 - 06:30 PM

ของ จขกท มันไม่ได้เสื่อมั้งครับ

ขั้วมันไม่แน่นมากกว่ามั้ง

ผมก็เป็น แรก ๆ ก็ชาท เล่นไปพักก็บอกว่าเต็ม

นึกว่าเสียเหมือนกัน อ่านในเนท ลองเอากระดาษดันดูตอนใส่แบต ใช้ได้เลย 555555

Edited by NeoTokyo, 09 May 2009 - 06:31 PM.

#10 nat9

DGO I love you jup jup

• Banned

Posted 09 May 2009 - 06:35 PM

แบ๊ตเสื่อม มันกระตุ้น ได้ส่วนมาก เฉพาะ Ni-cd น่ะจ๊ะ พวก Ni-MH อย่าไปทำน่ะจ๊ะ ยิ่ง พวก ลิเทียม อย่าน่ะ เดี๋ยวจะบวม ม ม ม ม ม ม ม

#11 tekkenman

เซียนเกม

Posted 09 May 2009 - 09:17 PM

ของ จขกท มันไม่ได้เสื่อมั้งครับ

ขั้วมันไม่แน่นมากกว่ามั้ง

ผมก็เป็น แรก ๆ ก็ชาท เล่นไปพักก็บอกว่าเต็ม

นึกว่าเสียเหมือนกัน อ่านในเนท ลองเอากระดาษดันดูตอนใส่แบต ใช้ได้เลย 555555

มันชาร์จไม่ได้มาปีกว่าแล้วครับ ตั้งแต่ซื้อเครื่องมามันก็พังเดือนแรก ๆ เลย ( ตอนนี้ปีกับเจ็ดเดือน ) แต่พอกระตุ้นก็ใช้ได้ ชาร์จได้ เพราะผมเอามาลองบ่อย ๆ ไม่เคยชาร์จเข้าเลยครับ อันนี้หายชัวร์ ๆ ไม่มั่วนิ่ม ใครเป็นอาการผมลองได้เลย เพราะทิ้งไว้เป็นปีกระตุ้นก็ใช้ได้ครับ ไม่ใช่หลวมรึว่าอะไรแน่นอน yoyo_55.gif

เค้ากระตุ้นไม่ถึง 20 วิ แป๊บ ๆ ก็ใช้ได้เลยครับ

ผมเอาให้ร้านมือถือทำให้น่ะครับ ฟรี ๆ เค้าไม่คิดเงิน แค่จี้ ๆ ก็เสร็จเลย ชาร์จได้ทันที

#12 กำลังจะเป็นมือใหม่ 360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 11 May 2009 - 10:17 AM

ถ้าเป็นแบตนิคเกิ้ล หรือเมตัล ถ้าใช้นาน เซลมันจะไม่บาลานซ์ครับ
ต้องล้างประจุแบบแยกเซลครับ ล้างให้หมด แล้วอัดไฟเข้าไปใหม่ครับ

#13 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 11 May 2009 - 12:30 PM

ของผม ก็มี อยู่ 1 ก้อน ของไมโครซอท์ (ของแท้) ตอนนี้ ช๊าตท์ไม่เข้าเหมือนกัน ใครอยากได้

ผมขายให้ 150 บาท มีใครจะเอาไหมหว่า yoyo_64.gif