`

Jump to content

บทสรุปสำหรับมือใหม่ที่หัดเล่น Demon's souls นะครับ

225 replies to this topic

#201 Malice

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members
  • Interests:RPG

Posted 23 March 2011 - 09:29 AM

Ostravaถ้าช่วยเค้าตอนที่อยู่ด่าน1-1,1-2 พอมาถึงด่าน1-3ตอนที่เราเดินมาถึงจุด9ในแผนที่ จะเห็นเค้าสู้กับทหารอยู่อีกฝั่งของประตู ให้เราดึงคันโยกเปิดประตูไปช่วยเค้า

พอสู้เสร็จOstarvaจะไปอยู่ที่จุด10ครับ

แผนที่ครับ http://www.geocities...t/chart013.html

#202 Malice

Posted 23 March 2011 - 09:37 AM

เพิ่มนิดนึง Editไม่ได้- -

ถ้าช่วยOstravaที่1-1,1-2,1-3แล้ว เค้าจะไปอยู่ที่1-4นะครับ ในแผนที่คือจุด7 http://www.geocities...t/chart014.html

#203 Lelouch Lamperouge

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 23 March 2011 - 03:36 PM

ถามหน่อยครับ ตอนจบเกมถ้าเราฆ่า maiden in black จะได้ถ้วย World Uniter's Trophy ไหมครับ

แล้วพวกหิน Blue eye stone ,Black eye stone,Red eye stone ใช้แล้วหมดไปไหมครับ ? ไม่ลองเคย :o_worry:

#204 Malice

Posted 23 March 2011 - 05:18 PM

View PostLelouch Lamperouge, on 23 March 2011 - 03:36 PM, said:

ถามหน่อยครับ ตอนจบเกมถ้าเราฆ่า maiden in black จะได้ถ้วย World Uniter's Trophy ไหมครับ

แล้วพวกหิน Blue eye stone ,Black eye stone,Red eye stone ใช้แล้วหมดไปไหมครับ ? ไม่ลองเคย :o_worry:
หินพวกนี้ใช้ได้เรื่อยๆครับ ส่วนเรื่องถ้วยไม่รู้แฮะเพราะผมไม่ได้่ฆ่า maiden in black :nono:

#205 Lelouch Lamperouge

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 23 March 2011 - 05:28 PM

View PostMalice, on 23 March 2011 - 05:18 PM, said:

หินพวกนี้ใช้ได้เรื่อยๆครับ ส่วนเรื่องถ้วยไม่รู้แฮะเพราะผมไม่ได้่ฆ่า maiden in black :nono:

อ้อ ครับผมๆ

#206 coupae

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 23 March 2011 - 09:09 PM

View PostMalice, on 23 March 2011 - 09:37 AM, said:

เพิ่มนิดนึง Editไม่ได้- -

ถ้าช่วยOstravaที่1-1,1-2,1-3แล้ว เค้าจะไปอยู่ที่1-4นะครับ ในแผนที่คือจุด7 http://www.geocities...t/chart014.html

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ผมไปเจอ False King ผมใช้ Death Cloud กับมันไม่ได้ งานเข้าเลยครับ สู้กับมันตั้งหลายรอบสู้ไม่ได้ ท่านใดมีทริกแนะนำไหมครับ

#207 TonytonyChopper9

♠ รอบคอบ รู้คิด มีจิตสาธารณะ ♠

Posted 26 March 2011 - 01:12 PM

View Postcoupae, on 23 March 2011 - 09:09 PM, said:

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ผมไปเจอ False King ผมใช้ Death Cloud กับมันไม่ได้ งานเข้าเลยครับ สู้กับมันตั้งหลายรอบสู้ไม่ได้ ท่านใดมีทริกแนะนำไหมครับ

- Online เรียกเพื่อนมาช่วย
- บุกเข้าไปฟัน 1-2 ทีแล้วหลบออกข้างให้ห่างไว้ พยายามเข้าด้านหลัง
- ถ้า false king จะปล่อยพลังระเบิด ก็รีบวิ่งเข้าไปฟัน 1 ที แล้วหลบออก

สิ่งที่ควรมี Miracle Second Chance หรือ Spell Warding เลือกใช้เอา เอาไว้สำหรับขาลุย

แต่ถ้าเน้นสายเวทย์ก็ยืนห่างๆ คอยหลบเวลาบอสวิ่งใส่ แล้วยิงเวทย์ใส่

สำคัญคือการหลบต้องคล่องตัว

#208 Malice

Posted 27 March 2011 - 09:31 PM

เหลืออีกแค่3ถ้วย แต่ต้องเล่นอีกรอบครึ่ง :hot:

ไอเจ้า Pure Bladestone ก็Dropยากมาก

#209 Malice

Posted 28 March 2011 - 12:00 AM

โอ้ว..ได้Pure Bladestoneแล้ว ดรอปยากมากๆนั่งหาเกือบทั้งวันกว่าจะได้

สำหรับคนที่ยังไม่รู้ Pure Bladestone ดรอปจากDual Katana Black Skeleton ที่ด่าน4-2นะครับ ต้องทำให้โลกเป็นPure Blackด้วยเพื่อเพิ่มโอกาสดรอป :cat_yes:

#210 Malice

Posted 30 March 2011 - 10:38 PM

Platละครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ :bye2:

#211 Cool KiD

Posted 09 April 2011 - 12:25 PM

สอบถามหน่อยครับ
1. Character Tendency ของรอบแรก ถ้าเรา New Game ไปมันจะตามไปด้วยไหมครับ
2.สมมุติรอบแรกผมฆ่า NPC Black Phantoms ด้วยอาวุธไป 4 ตัว ( Scirvir, the Wanderer ตกเหวไปเลยไม่นับ) แล้วรอบสองผมฆ่า NPC Black Phantoms ไปอีก 1 ตัว คราวนี้ Character Tendency ผมจะเปลี่ยนเป็น Pure White ไหมครับ แล้วสามารถไปคุยกับ Monumental เพื่อเอา Friend's Ring ได้เลยหรือเปล่า

ตอนนี้กำลังจะจบแล้วเล่นรอบสอง แต่ลังเลอยู่ว่าค่า Character Tendency จะตามไปรอบสองด้วยไหม ถ้าตามจะได้รักษา Status นี้ไว้ ถ้าไม่จะได้ทำเป็น Pure Black ซะ

#212 Cool KiD

Posted 16 April 2011 - 02:37 PM

Platinum แล้วครับ ล่อไป 3 รอบกับอีก 3 Wold Complete ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆในกระทู้นี้นะครับ

#213 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 10 June 2011 - 03:30 PM

พอดีผมเพิ่งลองเล่นครับ หลังจากดองแผ่นมานานมากกกกกก ........

พอถึงตรงนี้แล้ว งง ครับ

NOTE : ถึงตอนนี้แนะนำให้หาจุดสูงๆใน Nexus แล้วกระโดดฆ่าตัวตาย ฟังเหมือนไร้เหตุผล แต่นี้จะเป็นผลดีกับเพื่อนๆเอง ในโลกต่างๆ หากเพื่อนๆตายทั้งที่อยู่ในร่างเนื้อ(สังเกตได้จากว่าเลือดเต็มหลอด) 5 ครั้ง จะทำให้โลกนั้น เป็น pure black ซึ่งจะมีเหตุการ์ณต่างๆแต่ตอนนี้ยังไม่ถึงเวลาที่จะต้องทำให้โลกเป็น pure black อีกอย่าง หากเป็น pure black ศัตรูในโลกนั้นจะแกร่งขึ้น และจะมีศัตรูเพิ่มขึ้น ซึ่งเพื่อนๆคงไม่อยากเจอกับเรื่องเหล่านี้ในตอนนี้ (แค่เริ่มเล่นใหม่ๆก็ยากจนอยากจะเขวี้ยงแผ่นทิ้งอยู่ละ)

ต้องตายตอนไหนยังไง พอดีผมงงคำอธิบายครับ เลยไม่เข้าใจ เลยถามเพื่อความชัวร์ครับผม

ขอบคุณครับ

#214 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 10 June 2011 - 03:48 PM

View PostdOgnOeAt, on 10 June 2011 - 03:30 PM, said:

พอดีผมเพิ่งลองเล่นครับ หลังจากดองแผ่นมานานมากกกกกก ........

พอถึงตรงนี้แล้ว งง ครับ

ต้องตายตอนไหนยังไง พอดีผมงงคำอธิบายครับ เลยไม่เข้าใจ เลยถามเพื่อความชัวร์ครับผม

ขอบคุณครับ
ประเด็นคือ ถ้าคุณตายด้วยร่างเนื้อ (HP เต็มหลอดน่ะ) ในโลกต่าง ๆ ยกเว้น Nexus จะทำให้โลกนั้น ๆ มีค่าความขาวดำของโลกเปลี่ยนไป
กล่าวคือโลกมันจะดำขึ้น (ซึ่งมีทั้งหมด 7 ระดับ) ค่าขาวดำเหล่านี้มีผลต่อศัตรู ไอเท็มที่ได้รับ และการเล่นบางอย่างจะต้องควบคุมค่าความขาวดำของโลกต่าง ๆ
ด้วยครับ เช่น ต้องให้โลกดำสุดบอสพิเศษจึงโผล่มา ต้องให้โลกขาวสุดถึงจะเก็บดาบเล่มนี้ได้ เป็นต้น
แต่ถ้าตายด้วยร่างวิญญาณ ค่าความขาวดำของโลกนั้น ๆ จะไม่เปลี่ยนไปครับ

สรุปว่าการยอมตายในโลก Nexus จะไม่ทำให้การตายของร่างเนื้อมีผลให้ค่าความขาวดำของโลกต่าง ๆ เปลี่ยนไปไงครับ

#215 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 10 June 2011 - 08:01 PM

โอ้ว พอจะเข้า่ใจแล้วครับ แต่ผมงงตรงที่ จขกท จะให้โดดฆ่าตัวตายใน Nexus ทำไมหละครับ ในเมื่อไม่มีผลอะไร ผมงงตรงนี้อะครับ

ขอบคุณครับ

#216 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 11 June 2011 - 08:51 AM

View PostdOgnOeAt, on 10 June 2011 - 08:01 PM, said:

โอ้ว พอจะเข้า่ใจแล้วครับ แต่ผมงงตรงที่ จขกท จะให้โดดฆ่าตัวตายใน Nexus ทำไมหละครับ ในเมื่อไม่มีผลอะไร ผมงงตรงนี้อะครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าไปตายในโลกอื่นจะทำให้ค่าความขาวดำของโลกนั้นเปลี่ยนไปไงครับ แต่ที่ nexus ไม่มีค่าความขาวดำ
และการเอาร่างเนื้อไปตายในโลกที่เราฆ่าบอสแล้วจะทำให้โลกดำลง แต่การจะทำให้โลกขาวสุดได้จะต้องฆ่าบอสให้ตายอย่างต่อเนื่องครับ
มิฉะนั้นแล้วจะทำให้โลกขาวสุดไม่ได้ครับ ในบทสรุปก็คำนึงถึงเรื่องนี้ด้วยครับ

อย่างไงก็ดีถ้าเราเข้าใจหลักแล้ว เราสามารถใช้การตายในร่างเนื้อที่ได้มากการฆ่าบอส มาทำให้โลกที่เราต้องการจะให้ดำดำขึ้นได้ครับ
ประหยัดของชุบไปชิ้นหนึ่ง

#217 csoon

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 13 June 2011 - 02:45 PM

สั่ง ebay เพิ่งได้แผ่นมาวันนี้ จบโซน 3 ไปแล้วรอบนึง เมื่อนานมาแล้ว (จำอะไรไม่ได้แล้ว) :o_worry:

กะว่าจะ platinum ก่อน dark's soul ออก ^^ สู้เว้ยยยย :cut:

#218 axins

Posted 24 October 2011 - 11:12 AM

ท่าทางจะไม่มีคนเล่นเกมส์เก่าเก็บแบบนี้ซะแล้วแหะ
เมื่อวานจะเดินไปฆ่าบอส old hero กว่าจะเดินไปถึงตัวบอสตายไป40กว่ารอบ :sad2:
ดีตรงที่ฆ่าได้ในรอบเดียว ไม่งั้นกว่าจะเดินไปถึงอีก เห้ออออ(ยากได้ใจดีจัง)

#219 Artimiss

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 01 November 2011 - 03:17 PM

พึ่งได้เล่นวันนี้ แต่ แต่ โดนบอสใน ติวเตอร์ฆ่า แล้วมันเข้าไปใน nexus แล้ว แล้ว ออกไม่ได้

ออกยังไงครับ บอกหน่อย Y Y

#220 TonytonyChopper9

♠ รอบคอบ รู้คิด มีจิตสาธารณะ ♠

Posted 01 November 2011 - 04:50 PM

View PostArtimiss, on 01 November 2011 - 03:17 PM, said:

พึ่งได้เล่นวันนี้ แต่ แต่ โดนบอสใน ติวเตอร์ฆ่า แล้วมันเข้าไปใน nexus แล้ว แล้ว ออกไม่ได้

ออกยังไงครับ บอกหน่อย Y Y
เข้าไปที่เสาร์หินหลักที่ 1จะมีคนนั่งอยู่ กดสำรวจ จะวาปเข้าด่าน 1