`

Jump to content

รัฐบาลประกาศสงครามแผ่น ผี CD เถื่อน

91 replies to this topic

#1 Auy

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 08 May 2009 - 08:52 AM

อย่างที่เห็นในข่าวครับว่า ตอนนี้เค้ากวาดล้างกันจริงๆ จังๆ แล้ว

มีนโยบาย เข้าตรวจ ทุก 2 วันในทุกแหล่งที่มีการขายของ ละเมิดสิทธิ ตึกคอมพัทยาแหล่งใหญ่สุดในชลบุรี แถวบ้านผม ปิดกันถ้วนหน้ามา 3 วัน

และกำลังจะตามมาด้วย นโยบาย ช่วยกันเปิดร้าน ช่วยกันปิดร้าน หมายความว่ายังไงก็ไม่ให้ขาย

ตอนนี้ผมคิดว่า พวกเรา พ่อค้าแม่ขาย และ เหล่าสาวกเกมส์เมอร์ ได้รับผลกระทบมากครับ เพราะจะหาซื้อแผ่นกันยากแน่ช่วงนี้

ผมไปหาซื้อแผ่นเกมส์มา 3 วันแล้วไม่มีไครเปิดขายเลย

แล้วต่อจากนี้ไป ถ้ามันตรวจกันแบบนี้ทึกวัน จะเอาเกมส์ที่ใหนเล่นกันละครับเนี่ย -*- yoyo_31.gif เศร้า.....

#2 davidna

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 08 May 2009 - 09:02 AM

ถ้าไม่จัดระเบียบบ้านเมืองแล้วเมื่อไรไทยจะเจริญละครับ ผมเห็นด้วยที่รัฐเอาจริงเอาจัง และก็สมควรจะทำอีกหลายเรื่องเช่น cp มันกำลังจะผูกขาดตลาดก็ต้องจัดการ

#3 xenia

YammY JammY

• Royal Executive Members
  • Interests:Male

Posted 08 May 2009 - 09:05 AM

จริงๆเเล้วถ้าเราอุดหนุนแผ่นเเท้มันก็ดีหลายอย่างเหมือนกันนะครับ
ถ้าคนเล่นแผ่นแท้เยอะมีการลงทุนในบ้านเรา
ราคามันก็อาจจะตกกว่าตอนนี้ก็ได้ อาจจะเหลือพอๆกะราคาแผ่นแท้ของเกมส์PC
มีศูนย์จำหน่ายconsole/แผ่นเกมส์
มีงานเปิดตัวเกมส์ใหม่ๆ

ผมว่าเราอุดหนุนของลิขสิทธิ์มันก็มีประโยชน์ที่เราคาดไม่ถึงหลายอย่างนะครับ

ผมไม่ได้ว่าคนเล่นกุ๊กกู๋ีนะ ^ ^

#4 striker

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 08 May 2009 - 09:11 AM

QUOTE (xenia @ May 8 2009, 09:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จริงๆเเล้วถ้าเราอุดหนุนแผ่นเเท้มันก็ดีหลายอย่างเหมือนกันนะครับ
ถ้าคนเล่นแผ่นแท้เยอะมีการลงทุนในบ้านเรา
ราคามันก็อาจจะตกกว่าตอนนี้ก็ได้ อาจจะเหลือพอๆกะราคาแผ่นแท้ของเกมส์PC
มีศูนย์จำหน่ายconsole/แผ่นเกมส์
มีงานเปิดตัวเกมส์ใหม่ๆ

ผมว่าเราอุดหนุนของลิขสิทธิ์มันก็มีประโยชน์ที่เราคาดไม่ถึงหลายอย่างนะครับ

ผมไม่ได้ว่าคนเล่นกุ๊กกู๋ีนะ ^ ^

รอ microsoft มาเปิดศูนย์ในไทยสามารถส่ง xbox เคลมในประเทศไทยได้ก่อนแล้วผมจะเล่นแท้นะคุณมู๋อ้วน ตอนนี้มันไม่เห็นความสำคัญ
ในประเทศอย่างเราทำไมเราต้องอุดหนุนแผ่นแท้มันด้วย ที่มีดีเรื่องเดียวคือกันแบน แดงขึ้นมาเคลมที 3-5เดือนบางคน 5เดือนแล้ว
ยังไม่ได้เครื่องเลย
ปล.ต่อให้อุดหนุนสักแค่ไหนมันก็ไม่มาเปิดหรอกเพราะแผ่นแท้ที่เราซื้อกันอยู่มันมาจาก
นอกประเทศอย่าง HK ยิ่งซื้อเยอะยอดมันก็ไป
ขึ้นกะประเทศ HK งะ

#5 3MM

• Interests:[img]http://image.ohozaa.com/iu/24377.gif[/img]<br />[img]http://www.siam2.com/up/pic/509415985879300.JPG[/img]<br />[img]http://www.siam2.com/up/pic/973578113384271.JPG[/img]

Posted 08 May 2009 - 09:13 AM

ผมไม่กระทบเท่าไรเพราะผมโหลดจากนอกไรท์เอง

ปล.ชอบเกมใหนผมก็ชื้อแท้เกมนั้นครับงบผมมีไม่มากคนจนครับ

#6 jaysudster

Posted 08 May 2009 - 09:18 AM

แนะนำไรท์เองครับ สะดวกดี ฮ่าๆ

#7 qman

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 08 May 2009 - 09:19 AM

เรื่องลิขสิทธิ์มันก็ต้องทำหละครับ
แต่เรื่องที่ควรเร่งทำก่อนกลับนิ่งเฉยซะงั้น............เฮ้อ

#8 Beaver

Posted 08 May 2009 - 09:22 AM

OMP สิครับ yoyo_37.gif

#9 blueblood

키스 키스

Posted 08 May 2009 - 09:22 AM

หาโหลดกันไปก่อนดีไหม yoyo_71.gif

#10 abominog

[TRS] Thai Rainbow Six

Posted 08 May 2009 - 09:31 AM

ผมเห็นข่าวข้างบนมาตั้งแต่หนุ่มจนแก่แล้ว ทุกอย่างก็ยังเหมือนเดิืม

#11 Granzon

What once was happy now is sad....

• High Royal Executive Members

Posted 08 May 2009 - 09:33 AM

ผมเคยเมลไปคุยกับ MS ไทย น่าจะนานพอสมควร เค้าก็ตอบมาตรงๆว่าคงไม่มาทำตลาดที่ไทย เนื่องจากหลายเรื่อง เช่นบุคลากรที่จะ support ไม่มี แล้วก็เรื่องกุ๊กกู๋ ถ้าเอามาแล้วขายได้แต่เครื่อง คำนวณแล้วไม่คุ้มทุน ก็คงไม่มาเสี่ยงครับ ถามไปเผื่อฟลุคถ้ามานี่จะไปสมัครงานเลยนะนั่น - -"

อีกอย่างเรื่องภาษี จะทำให้เครื่องเราแพงกว่าเครื่องหิ้วทั่วไป แต่ผมว่าคนเล่นยอมจ่ายส่วนต่างช่วยชาติ ใช่ป่าวครับ yoyo_55.gif

ส่วนเรื่องซื้อแท้จากนอก ยังไงๆ ก็ทำให้ยอดส่วนของ asia เพิ่ม อาจจะในที่สุด ดึงให้ผู้ผลิตทำเกมส์ลงสำหรับโซน asia น่ะครับ แต่ที่ยังงงๆ ก็ zone asia บางเกมส์ แต่ภาษาเป็น jap นี่แหละ
อยากรู้เหมือนกันว่าสัดส่วนของแต่ละประเทศที่ซื้อจาก play-asia นี่เป็นยังไง บ้านเราถือว่าโชคดีแล้วที่เค้าส่งฟรี ร้านที่สิงคโปร์คิดค่าส่ง ก็ถือว่า pa นี่ work สุดแล้วครับ เกมส์เก่าๆก็เอามาลดราคาเป็น
ระยะๆ นี่ไม่ได้โฆษณานะครับ เห็นว่าดีก็เลยแนะนำเฉยๆ แต่ถ้าเกมส์ใหม่ บางร้านในไทยขายถูกกว่าซะอีก เช่น ที่ผมใช้บริการประจำๆ ก็ nadz นี่ล่ะ เคยใช้บริการร้านเมเปิ้ลครั้งนึง ประทับใจมาก คุณเต๋าแกขับรถมาส่งเครื่องให้ถึงบ้านเลย

บางคนยอมเสียเงินซื้อ HW แพงๆ แต่ไม่ยอมเสียเงินซื้อ SW
HW เป็นแสนซื้อได้ แต่ SW ซื้อเถื่อนเอา yoyo_77.gif

ขำๆนะครับ อย่าซีเรียส แม้มันจะเป็นเรื่องจริง

#12 xenia

YammY JammY

• Interests:Male

Posted 08 May 2009 - 09:35 AM

แต่ถ้าเรามีorderเยอะจริงๆเดี๋ยวก็มีศูนย์จำหน่ายในบ้านเราเองอ่ะครับ บริษัทใหญ่ๆเค้าก็ไม่อยากเสียค่าขนส่งเท่าไหร่หรอกครับ
ของอย่างนี้มันต้องใช้เวลาครับ

#13 wooka

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 08 May 2009 - 09:35 AM

ต่างชาติมาทีจับทีงานไรน้านึกไม่ออก yoyo_53.gif พอกลับไปก็ไม่จับแล้ว

#14 poonny

~ .. Cuty Boy .. ~

• High Royal Executive Members

Posted 08 May 2009 - 09:40 AM

จับได้ให้ตลอดรอดฝั่งเถอะคับ คุณเจ้าที่ทั้งหลาย

ผมเกรงว่าเหมือนครั้งก่อนๆมากกว่า ทำเพื่อเอาหน้าเอาผลงาน ซักพักก็ปล่อยเหมือนเดิม .. ไม่มีประโยชน์

คนรับบาปก็ พ่อค้าแม่ขาย นี่แหละ ..

ปล.เชื่อผมสิ เดี๋ยวก็กลับเป็นเหมือนเดิมหลังจากเจ้าหน้าที่ได้หน้าได้ตากันไปพอสมควร หุๆๆ

#15 Warizz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 08 May 2009 - 09:47 AM

จับก็ดีแล้วครับ บ้านเรามันชาชินกับสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์จนน่ากลัว

รอให้มาเปิดศูนย์แล้วค่อยซื้อแผ่นแท้ ไม่ซื้อแผ่นแท้ก่อนแล้วแมวที่ไหนมันจะมาเปิดศูนย์ให้ละคร้าบ

#16 hoooo

Posted 08 May 2009 - 09:48 AM

ปราบแบบไฟไหม้ฟาง เดี๋ยวก้อกลับมาเหมือนเดิม อย่างว่าแผ่นผี never die

#17 krt

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 08 May 2009 - 09:49 AM

ปกติ ครับ

ช่วงนี้ผู้ใหญ่ต่างประเทศมาประชุมที่ไทยเยอะ + มีข่าวเรื่องจัดลำดับ ละเมิดลิขสิทธิ์ ของไทยอีก

เดี๋ยวก่็หายครับ yoyo_55.gif

#18 3MM

• Interests:[img]http://image.ohozaa.com/iu/24377.gif[/img]<br />[img]http://www.siam2.com/up/pic/509415985879300.JPG[/img]<br />[img]http://www.siam2.com/up/pic/973578113384271.JPG[/img]

Posted 08 May 2009 - 09:50 AM

ลงอีหลอบเดิม

#19 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 08 May 2009 - 09:58 AM

เรื่องพวกนี้เหมือนเป็นวัฐจักร ไปแล้ว วนเวียนซ้ำไปซ้ำมา อาจจะหายไปซักพัก แต่ก็จะกลับมาอีก

ผมคิดว่า ประชาชนเราๆ ดิ้นรนกันเท่าไรมันก็ไม่มีผลหรอก แก้จริงๆ ต้องแก้กันที่กฎหมายเรื่องการละเมิดลิขสิทธ์ ให้รุนแรงจริง ๆ น่าจะได้ผลมากที่สุด

รณรงค์ให้สนับสนุนของแท้หรอ อันนี้ไม่ได้หมายถึงเกมนะ แก้จิตสำนึกคนเป็นล้านๆ คน พูดเป็นเล่น -*-

ตกใจ! ประเทศไทยติดอันดับละเมิดลิขสิทธิ์อันดับ 2

Edited by [[[PEE]]], 08 May 2009 - 10:01 AM.

#20 isaxnutun

แรงบันดาลใจ..ใจบันดาลแรง

Posted 08 May 2009 - 09:58 AM

ถ้าสินค้าที่ดีถูกใจราคาไม่สูงเกินไปผมก็ซื้อของแท้อยู่แล้วครับ แต่แล้วอย่ามายุ่งกับเว็บ Bit ก็พอครับ yoyo_71.gif