`

Jump to content

มาแล้ว! รีวิว LED TV ซีรี่ส์ใหม่ล่าสุด จาก Samsung

33 replies to this topic

#21 pitchy

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 21 April 2009 - 04:39 PM

อยากเป็นเจ้าของจัง แต่ราคาคงไม่ไหว

#22 boXy

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members
  • Interests:Computer, Games

Posted 22 April 2009 - 08:45 AM

ยังมีมุกให้ LCD ไปอีกนานจริงๆ

แข่งกันบางซะจนกิเลสขึ้นอีกแล้ว

มันน่าจะรับทำให้เครื่องเก่าๆใช้ LED แทนบ้างนะ แบบทำเพื่อโลก yoyo_55.gif

#23 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 22 April 2009 - 05:22 PM

อ่านข้อดีของ LED backlighting มาเยอะแล้ว มาดูจุดด้อยของมัน ซึ่งเป็นความท้าทายของผู้ผลิตที่จะต้องเอาชนะให้ได้ดังนี้ครับ

เนื่องจากหลอด LED แต่ละหลอดมีการเสื่อมสภาพเร็วหรือช้าไม่เท่ากัน ทำให้การรักษา uniformity เป็นไปได้ยาก สำหรับจอที่ใช้ LED backlight สีขาว เมื่อหลอด LED ทยอยกันเสื่อมสภาพ ก็จะทำให้ภาพที่แสดงบนจอมีความสว่างไม่สม่ำเสมอกัน

ในขณะที่จอที่ใช้ backlight แบบ RGB เมื่อหลอด LED สีใดสีหนึ่งเริ่มเสื่อมสภาพ จะทำให้สูญเสียการควบคุมสีโดยรวมไปทันที เช่น ก่อนที่หลอดจะเสื่อมสภาพ ค่าที่วงจรควบคุมส่งคำสั่งไปยังหลอด LED เพื่อให้หลอดทั้งสามสีเปล่งแสงสีขาวออกมาอาจจะอยู่ที่ 255, 255, 255 แต่เมื่อมีสีใดสีหนึ่งเสียไป จุดที่เคยเป็นสีขาวก็จะ "เลื่อน" ออกไป กลายเป็นว่าสีขาวมีค่าเป็น 255, 255, 240 แต่เนื่องจากวงจรควบคุมไม่สามารถตรวจสอบว่าหลอดสีใดสีหนึ่งเสื่อมไปแล้ว จึงส่งสัญญาณ 255, 255, 255 ออกมาเหมือนเดิม แต่โทนสีขาวที่แสดงออกมานั้นกลับเพี้ยนไปเสียแล้ว พูดง่ายๆ คือทำให้สีของ backlight เพี้ยนไปนั่นเอง (ลองนึกภาพของหลอด RGB ที่เรียงเป็น matrix กันเป็นพันๆ หลอดดูนะครับ ถ้าหลอด LED เหล่านั้นมีอายุการใช้งานไม่เท่ากัน และเสื่อมสภาพในเวลาไม่พร้อมกัน คงไม่สนุกแน่ๆ)

นอกจากเรื่องความทนทานที่ยังเป็นเครื่องหมายคำถามแล้ว ยังมีปัญหาเรื่องการใช้พลังงานอีก ถึงแม้ว่าทางทฤษฎีแล้วหลอด LED จะประหยัดพลังงานกว่าหลอด Cold Cathode (CCFL) ก็ตาม แต่ generation แรกๆ ของหลอด LED ก็ยังใช้พลังงานสูงกว่า CCFL ด้วยซ้ำ

เรื่องนี้น่าสนใจมากๆ ครับ เรามาคอยดูกันต่อดีกว่าว่าเทคโนโลยี backlighting จะพัฒนาไปในทางไหน แต่ ณ ชั่วโมงนี้จอที่ใช้หลอด CCFL ได้ถูกพัฒนาและปรับปรุงแก้ไขข้อเสียต่างๆ จนค่อนข้าง "นิ่ง" แล้ว แถมราคาก็เริ่ม "นิ่ง" แล้วเช่นกัน เพราะฉะนั้นการเลือกบริโภคเทคโนโลยีที่น่าเชื่อถือ (reliable) ไปก่อน จึงอาจเป็นทางออกที่ดีสำหรับวันนี้ครับผม

อ้างอิง: http://en.wikipedia.org/wiki/LED_backlight#LED_backlights

#24 thinkmean

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 23 April 2009 - 10:19 AM

บางได้อีกอ่ะ - -"

#25 savioz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 23 April 2009 - 11:09 AM

จะบางไปป่าวคับ
สุดๆ

#26 MY_POP

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 April 2009 - 02:36 PM

ราคาแพงดีจริงๆ

แต่สวยมาก บางเจี๊ยบเลย

ไว้รอสักปีค่อยถอย จะเซฟ เงินได้ เกือบ 40% (ทนใช้ของเก่าไปก่อนนะเรา งบน้อย)

#27 kiddysiam

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 25 April 2009 - 01:06 AM

น่าใช้จริงๆ อยากได้เด๋วไปดูบ้างดีกว่าพรุ่งนี้ แต่มันจะดีกว่า LCD รึเปล่าเด๋วต้องไปลอง

#28 nutkung9411

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 28 April 2009 - 01:08 PM

อยากได้มาก ๆ

ว่างๆจะไปดูที่ powerbuy

#29 XXVIII

[PRAS]

• Interests:GAMEs

Posted 13 June 2009 - 08:52 AM

ต้องเก็บตังค์แล้ว

#30 lek

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 13 June 2009 - 01:49 PM

ผมสำผัสLEDมาไม่มากพอ ที่จะฟันธงอะไรได้นะครับ
ว่าตามความรู้สึกส่วนตัวเลยนะครับ
ส่วนที่ชอบที่สุด
อันดับ1.ใครจะบ้าสเปกผมก้อบ้าเหมือนกัน แต่ผมดันไปชอบที่สุดเจ้าLEDคือดีไซน์ครับ ความบางและตามขอบทั้ง4ด้านความรู้สึกมันเหมือนผลึกดูสวยไฮโซมาก เหมาะกะการแขวนผนังยิ่งขึ้น เพราะทุกๆสายของคุณมันเปลี่ยนจากเสียบด้านหลังมาเป็นด้านข้างของเครื่อง
อันดับ2.ภาพที่ได้ ผมไม่ขอฟันธงนะครับเพราะตาผมไม่เทพพอ ...แค่คุณเปิดเมนูเพล3ขึ้นมาแค่นั้นครับ....เอาแค่นั้นพอ สายตาธรรมดาของผมยังรู้สึกถึงความแตกต่างเลยครับ ส่วนที่ผมงงคือดูฟรีทีวีทำไมมันดูสวยกว่าแอลซีดี

#31 Tatasaray

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 13 June 2009 - 07:28 PM

เห็นสีปุ่มกดรีโมท แล้ว ทำไมมันคล้ายปุ่มของ XBox 360 หว่า

หรือ เกี่ยวกับการรองรับการเล่น Project Natal นี่

ทีวีดีๆยังจะทำให้เครื่องเกมยุคนี้ดีขึ้นไปได้อีกไหมครับนี่

ว่างๆใครก็ได้มาเล่าเรื่องทีวีรุ่นนี้กับเครื่องเกมทีครับ

#32 lektuy

Posted 15 June 2009 - 12:38 PM

รอลดราคาสักหน่อยอาจจะได้ มาดูชมบ้าง

#33 sat500

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 15 June 2009 - 01:54 PM

ดูฟรี TV ถ้าเทียบกับ Plasma ดีกว่าไหมครับ

#34 savioz

Posted 21 June 2009 - 01:25 PM

บางดีจิงๆคับ เหอะๆ