`

Jump to content

มาแล้ว! รีวิว LED TV ซีรี่ส์ใหม่ล่าสุด จาก Samsung

33 replies to this topic

#1 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 19 April 2009 - 10:46 PM

หลังจากปลุกปล้ำกับมันมาสองอาทิตย์ รีวิวก็เสร็จพอดีครับ เนื้อหาค่อนข้างเยอะพอสมควรเลยครับ ประกอบด้วยหัวข้อต่อไปนี้นะครับ:
  • แกะกล่อง
  • ระบบเมนู
  • การชมภาพยนตร์ Blu-ray
  • การเชื่อมต่อกับ PC และการเล่นเกมด้วย PC
  • การเชื่อมต่อกับ Game Console (360 & PS3)
  • การดูมีเดียผ่าน USB และการรับชมฟรีทีวี
  • ทดสอบ light bleeding
  • ระบบเสียง
เพื่อนๆ คนไหนมีคำถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับทีวีรุ่นนี้ โพสท์ถามได้เลยนะครับ yoyo_67.gif
==============================================
มาแล้ว! รีวิว LED TV ซีรี่ส์ใหม่ล่าสุด จาก Samsung

รีวิวโดย mrzane @ www.lcdspec.com

หากคุณได้ติดตามข่าวสารของวงการ HDTV ในช่วงที่ผ่านมา คงจะพอทราบว่าอีกหนึ่งแนวโน้มใหม่ของ LCD TV ในปีนี้คือการออกแบบ LCD ให้มีขนาดบางลงเรื่อยๆ เนื่องจากเทคโนโลยีการผลิตที่มีวุฒิภาวะสูงขึ้น ทำให้ผู้ผลิตสามารถนำเทคโนโลยีอื่นๆ มาบรรจุลงในผลิตภัณฑ์ เพื่อปรับปรุงการแสดงภาพของ LCD ให้ดียิ่งขึ้น ในขณะเดียวกันก็ช่วยลดต้นทุนการผลิต และมีผลพลอยได้คือช่วยทำให้จอ LCD ใช้พลังงานน้อยลงอีกด้วย

จากที่เราได้นำเสนอข่าวไปก่อนหน้านี้ว่า Samsung ได้เริ่มวางจำหน่ายจอ LCD TV ที่ใช้เทคนิคการยิงแสงจากขอบของจอ (Edge-lit) แทนการยิงแสงจากด้านหลัง (back-lit) เหมือนกับจอ LCD ทั่วไป และทำตลาดโดยใช้ชื่อ LED TV ซึ่งอาจก่อให้เกิดความสับสนในหมู่ผู้บริโภคพอสมควร ผมเองเมื่อเห็นหุ่นบางๆ และป้ายโฆษณาว่าเป็น LED TV ในครั้งแรกยังเกือบเชื่อว่าเป็น LED Panel จริงๆ เสียอีกครับ

การใช้หลอด LED แทนการใช้หลอด CCFL (Cold Cathode) ในการยิงแสงสว่างให้กับผลึก LCD นั้นมีผลดีดังนี้:-

1. ช่วยเพิ่ม contrast ให้กับภาพที่แสดงบน panel ซึ่งทำให้มันแสดงรายละเอียดต่างๆ ได้ดีขึ้น โดยเฉพาะในฉากที่มีภาพมืดๆ หรือฉากที่มีความสว่างของวัตถุที่อยู่ในภาพหลายๆ ระดับ (เช่นภาพหิมะในเวลากลางคืน) หรืออาจกล่าวโดยสรุปว่า แสงที่ยิงจากหลอด LED จะช่วยทำให้จอ LCD สามารถแสดงภาพที่ดูมีมิติมากขึ้นนั่นเอง
  2. ช่วยให้ LCD Panel สามารถแสดงสีสันที่มากขึ้น (wider color gamut) ซึ่งทำให้ภาพที่ได้ดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น
  3. ทำให้ผู้ผลิตสามารถผลิตจอที่มีมีขนาดบางลง และปล่อยความร้อนน้อยลงในขณะที่จอทำงาน
  4. ช่วยลดต้นทุนในการผลิต และช่วยประหยัดพลังงาน สอดคล้องกับกระแสรักษ์โลกในปัจจุบัน
ความจริงแล้ว Edge-lit-LED LCDTV ไม่ใช่เทคโนโลยีใหม่ในวงการ LCD แต่อย่างใด เพราะจอ laptop computer ที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้ส่วนใหญ่ก็ใช้เทคนิคการยิงแสงไฟจากขอบทั้งสี่ด้าน ของจอเช่นเดียวกัน แต่สิ่งที่เป็นอุปสรรค (หรือความท้าทาย) ต่อการผลิตจอ LCD ที่ใช้เทคนิคการยิงแสงจากด้านข้างคือการทำให้แสงสว่างเท่ากันทั้งจอ แต่เทคโนโลยีการผลิตในปัจจุบันก็สูงพอที่จะทำให้อุปสรรคเหล่านั้นกลายเป็น เรื่องในอดีตไปเสียแล้ว

วันนี้ lcdspec.com ขอนำเสนอรีวิว LCD TV ซีรี่ส์ล่าสุดจาก Samsung รุ่น UA46B6000VR เรามาชมกันครับว่า LED LCDTV ตัวนี้แตกต่างจาก LCD TV ที่ขายอยู่ในตลาดทั่วไปอย่างไร รวมถึงความแตกต่างระหว่าง LED LCDTV ที่ใช้เทคนิคการยิงแสง LED จากด้านข้าง กับทีวีรุ่นที่ยิงแสง LED จากด้านหลังอีกด้วย

Samsung ทำตลาด "LED TV" โดยแบ่งผลิตภัณฑ์ออกเป็น 3 ซีรี่ส์ด้วยกัน ได้แก่ ซีรี่ส์ 6000, 7000 และ 8000 และมีขนาดให้เลือกอยู่สามขนาดคือขนาด 40 นิ้ว, 46 นิ้ว และ 55 นิ้ว ตามลำดับ ทั้งสาม series ใช้จอเคลือบเงาที่เรียกว่า Ultra Clear Panel (หรือที่คนขายในบ้านเรามักเรียกว่า "จอกระจก") โดย series 8000 ใช้ Panel ที่มี response time ที่ 2 ms ในขณะที่รุ่น 6000 และ 7000 มี response time ที่ 4 ms ส่วนสเป็กด้านอื่นๆ ทั้งในแง่ความสว่าง, contrast และอื่นๆ ทั้งสาม series จะไม่มีความแตกต่างกัน ยกเว้นใน series 8000 ที่ใช้เทคโนโลยีการแทรกเฟรมแบบ 200 Hz (200 Hz Motion plus) แทนการใช้เทคโนโลยีแบบ 100 Hz ใน series 6000 และ 7000

นอกจากนั้นใน series 7000 และ 8000 ยังสนับสนุนการเชื่อมต่อกับ network/internet และยังสนับสนุนการเล่นไฟล์มีเดีย (ภาพนิ่ง, เสียง และวีดีโอ) ผ่านโปรโตคอล DLNA อีกด้วย พูดง่ายๆ คือ หากคุณไม่มีแผนที่จะเอาทีวีของคุณไปต่อกับ network และไม่สนใจเรื่อง 200 Hz motion plus กับ response time ที่ต่างกันเพียง 2 ms ล่ะก็ คุณสามารถซื้อ 6000 series และประหยัดงบประมาณไปได้โขทีเดียวครับ

แกะกล่อง:

ภายในกล่อง LED LCDTV รุ่น UA46B6000VR ประกอบไปด้วยอุปกรณ์ต่างๆ ดังต่อไปนี้

1. LED LCDTV รุ่น UA46B6000VR
  2. รีโมทคอนโทรล พร้อมถ่านขนาด AAA จำนวน 2 ก้อน
  3. ฐานรองจอสำหรับตั้งโต๊ะ
  4. อุปกรณ์สำหรับพันสายสัญญาณให้เป็นระเบียบเรียบร้อย

ดีไซน์

ความประทับใจแรกพบเมื่อแกะกล่องก็คือ ขนาดของ Panel ที่มีความบางกว่า LCD TV ทั่วไปในปัจจุบันมาก โดยมีความหนาประมาณ 3 เซนติเมตรเท่านั้น

แผงควบคุมด้านหน้าประกอบไปด้วยปุ่ม Power ที่ใช้เปิด/ปิดทีวี โดยปุ่มดังกล่าวจะอยู่ตรงกลางจอ ภายใต้โลโก้ Samsung พอดี เมื่อสัมผัสปุ่มเพื่อเปิดทีวีแล้ว ขณะที่ทีวีทำงานจะมีแสงสีขาวเรืองอยู่ภายใต้จอสวยงามทีเดียวครับ และหากใครที่ไม่ชอบก็สามารถสั่งปิดแสงดังกล่าวได้จากเมนู ส่วนด้านขวาของจอประกอบไปด้วยปุ่มควบคุมต่างๆ ได้แก่ ปุ่มเปิดเมนู ปุ่มเปลี่ยนช่อง และปุ่มปรับระดับเสียง

เมื่อมองที่ด้านหลังของจอ จะพบลำโพงสองข้างแบบสเตอริโอ และพอร์ทต่างๆ ดังนี้

1. - Component 1 ช่อง
    - VGA 1 ช่อง
    - Composite (AV) 1 ช่อง
    - HDMI 4 ช่อง
    - Audio in เป็นพอร์ทแบบ 3.5 มม. จำนวน 1 ช่อง ใช้ต่อเสียงเข้าไปยังจอในกรณีต่อกับอุปกรณ์ภายนอกผ่านช่อง VGA
    - RF In 1 ช่อง
    - Audio out เป็นพอร์ทแบบ 3.5 มม. จำนวน 1 ช่อง
    - USB Port สำหรับต่ออุปกรณ์ต่างๆ ที่เข้ากันได้กับมาตรฐาน USB mass storage class เช่น USB key หรือ Harddisk แบบ USB
    - Ext. Link สำหรับต่อกับอุปกรณ์เสริมอื่นๆ ที่เข้ากันได้จาก Samsung
สำหรับช่องต่อ HDMI ที่มากับจอรุ่นนี้ Samsung ให้มาถึง 4 ช่องด้วยกัน ซึ่งเป็นมาตรฐานของ LCD TV จาก Samsung อยู่แล้ว ซึ่งคาดว่าน่าจะเพียงพอต่อการใช้งานทั่วไป

ในแง่วัสดุและงานประกอบถือว่า Samsung ออกแบบและประกอบทีวีรุ่นนี้ได้สวยงามมากจริงๆ นอกจากความบางที่สะดุดตาแล้ว ดีไซน์แบบ Crystal ของ Samsung ยังดูหรูหรา สามารถเอามาตกแต่งเสมือนเป็นเฟอร์นิเจอร์อีกชิ้นในบ้านของคุณได้เลยครับ แต่ด้วยความที่มันใสปิ๊งเป็นมันวาวนั่นเอง ทำให้มันต้องการการดูแลเอาใจใส่เป็นพิเศษ เพราะกรอบของ Panel นั้นมีคุณสมบัติเป็นเครื่องดูดฝุ่นชั้นดี และหน้าจอแบบเคลือบเงาอาจทำให้คุณต้องเลือกตำแหน่งการวางจออยู่พอสมควร เพราะเงาที่สะท้อนอยู่บนหน้าจออาจทำให้อรรถรสการรับชมภาพพยนตร์ของคุณเสียไป ได้ครับ

รีโมทคอนโทรลของรุ่นนี้เป็น Infrared remote แบบมาตรฐานของจอ Samsung ขนาดกำลังพอดีมือ ใช้พลังงานจากถ่านไฟฉายขนาด AAA จำนวน 2 ก้อน สามารถกดปุ่มเพื่อเปิด/ปิด backlight ของตัวรีโมทได้ด้วย นับว่าสะดวกสำหรับคนที่ชอบดูหนังในห้องมืดครับ

มาเปิดเครื่องกันดีกว่าครับ อ่านต่อได้ที่นี่เลยครับ yoyo_67.gif

#2 bunga

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 20 April 2009 - 12:05 AM

ขอบคุณครับ ที่ review

เพราะต้องนี้ กำลังสับสน LED TV ของ Samsung มากเลยครับ

ว่า มัน LED TV แท้ หรือ LED TV ตามขอบ

ตอนนี้เข้าใจแล้่วครับ

คราวหน้ามีรุ่นๆๆใหม่ มา review บ้างก็ดีนะครับ

ขอโทษครับ อยากทราบว่า พวก TV ที่แสดงได้สีดำได้ดี มันดีกว่า สีดำได้ไม่ดี อย่างไรหรอครับ

เช่น Pioneer Kuro กับ Panasonic ครับ

ขอบคุณครับ

#3 mrzane

Posted 20 April 2009 - 07:32 AM

QUOTE (bunga @ Apr 20 2009, 12:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอโทษครับ อยากทราบว่า พวก TV ที่แสดงได้สีดำได้ดี มันดีกว่า สีดำได้ไม่ดี อย่างไรหรอครับ

เช่น Pioneer Kuro กับ Panasonic ครับ

ขอบคุณครับ

การแสดงสีดำได้ดีหรือไม่ดี จริงๆ แล้วมันคงไม่ใช่ประเด็นของคนส่วนใหญ่ เพราะ LCD/Plasma ส่วนใหญ่ในปัจจุบันก็แสดงสีดำได้ค่อนข้างดีอยู่แล้ว แต่สิ่งที่เป็นความท้าทายของผู้ผลิตก็คือ การทำทีวีให้แสดงสีดำที่ลึกที่สุด และทำให้สามารถแสดงเฉดสีเทาๆ ได้เป็นช่วงกว้างๆ (เทาหลายๆ เฉดที่สุด) ซึ่งมันจะนำมาซึ่งจอที่มีสีสันสมจริงและใกล้เคียงธรรมชาติที่สุดครับ นักรีวิวผลิตภัณฑ์พวกนี้ก็เลยชอบเอาเรื่อง Black level มาเป็นประเด็นเสมอครับผม

ส่วน Plasma กับ LCD เป็นคนละเทคโนโลยีกัน ซึ่งต่างฝ่ายต่างก็มีข้อดีและข้อเสีย เม็ดพิกเซลของพลาสม่ามันสามารถกำเนิดแสงได้ด้วยตัวของมันเอง มันจึงสามารถที่จะเปิด/ปิดตัวเองได้ด้วย ในขณะที่เม็ดพิกเซลของ LCD นั้นต้องอาศัย Backlight เพื่อช่วยให้มันเปล่งแสงออกมาได้ ในทางเทคนิคแล้ว LCD จึงไม่มีวันที่จะแสดงสีดำได้อย่างแท้จริง แต่ก็ยังมีความพยายามที่จะใช้เทคนิคอื่นๆ เพื่อปรับปรุงในส่วนนี้ เช่นการใช้ LED backlight และการใช้ selective (local) dimming นั่นเองครับ

ส่วน OLED (ซึ่งผมมองว่าเป็น "Plasma killer" ตัวจริง) ก็มีความสามารถในการเปล่งแสงด้วยตัวของมันเอง โดยไม่ต้องใช้ backlight อีกต่อไป เราคงจะได้เห็นจอ OLED ขนาดใหญ่ีในอีกไม่กี่ปีข้างหน้านี้ครับ

#4 sparda

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 April 2009 - 10:14 AM

รีวิวได้สุดยอดเหมือนเคยครับ mrzane yoyo_67.gif เก็บเกี่ยวความรู้ๆ

#5 cocoa

Administrator

• High Royal Executive Members

Posted 20 April 2009 - 11:41 AM

4 ช่วยลดต้นทุนในการผลิต

งี๊ต้องขายถูกกว่าตัวเก่าสิ yoyo_77.gif

#6 Kojiro_

゚’゚*✿۞✿*゚゚

• Royal Executive Members

Posted 20 April 2009 - 12:49 PM

OLED มาเมื่อไหร่ครับท่าน อยากเห็นภาพจริงๆ ว่าจะสวยกว่า KURO หรือเปล่า yoyo_55.gif

#7 suphasit

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 20 April 2009 - 01:07 PM

ตัวเครื่องสวยมากๆ แต่รีโมทไมดูไม่ค่อยเจ๋งเลยอะครับ

#8 lek

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 20 April 2009 - 01:48 PM

เมื่อวานพึ่งได้มีโอกาสได้ชมเครื่องจริงๆจังๆ
ตัวบอดี้ยอมรับเลยครับ ออกแบบได้สวยงาม ตามขอบดูไฮโซมากๆครับ
ส่วนรีโมดเท่าที่ดูมันย้อนกลับมาใช้คล้ายรุ่นเก่าครับ
รุ่นล่าสุดของปีก่อนซีรีย์850ขึ้นไป ตัวรีโหมดจะมีส่วนที่หมุนได้เพื่อความสะดวกแทนการกดขึ้นลง ดูไฮโซมาก แต่ผลการใช้งานจริงมันน่ารำคาญมากครับ เพราะเราจะเผลอไปกดหมุนเอง อันนี้ถือว่าไม่ดื้อด้าน อะไรที่มันห่วยซ.มซุงเอาอออกไปได้รวดเร็วมากครับ

#9 lektuy

Posted 20 April 2009 - 04:22 PM

ผมว่า led series9 ดีกว่านะ มันเป็น local เปิดปิดบางจุดได้ รุ่นนี้ใช้แค่หลอด led ส่องเป็นแสง

#10 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 20 April 2009 - 04:29 PM

อยากได้จัง แต่ตังไม่ถึง
มี ps50a650 ซึ่งเป็น plasma ร้อนๆ
ถามนิดคับ lcd ตัวนี้ ร้อนมั้ยคับ เปิด สัก 1 ชม ไม่เปิดแอรืนะครับ

#11 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 20 April 2009 - 06:51 PM

ขอขอบคุณสำหรับ review ดีๆ 875328cc.gif

เท่าที่เคยเห็นจากของจริง ตามห้างและ งานแสดงที่ผ่านมา ประกอบกับ การ review ของท่าน ทำให้มั่นใจว่า มันคือ ของเล่นราคาแพง (เกินตัวไปหน่อยครับ) ยังไงผมก็ยืนยันว่า ภาพและเสียง ยังสู้กับ จอพลาสม่า และ โปรเจคเตอร์ พวกไฮเอนต์ ไม่ได้อยู่ดี แม้จะเป็น ซัมซวย ซีรีย์ 9 ก็ตามครับ

ปล. ซัมซวย กับ โซโห สักวันนายคงได้ใจจากเรา yoyo_55.gif

Edited by classic, 20 April 2009 - 06:52 PM.

#12 mrzane

Posted 20 April 2009 - 10:25 PM

สิ่งที่ผมประทับใจสำหรับจอ series นี้คือสีสันที่เรียกได้ว่าเที่ยงตรง และแม่นยำมากทีเดียวครับ เวลา Calibrate แล้วได้สีตรงกับ filter ทุกเฉดเลย ซึ่งรีวิวจาก CNET ก็มีความเห็นในทางเดียวกันครับ แต่การควบคุมแสงของรุ่นนี้ค่อนข้าง "agressive" พอสมควร เวลาที่ดูหนังเรื่องที่มีฉากสลับเร็วๆ ระหว่างฉากมืดมากๆ กับฉากสว่างมากๆ บ่อยๆ จะสังเกตได้ชัดเลยว่าแสงของ LED backlight ค่อนข้างกระโดดไปมา (ขอเรียกว่า backlight แล้วกันครับ แต่จริงๆ ไม่น่าเรียกแบบนี้เลยแฮะ)

อีกประเด็นที่น่าประทับใจคือระบบ 100 Hz ที่มีตัวเลือกให้ปรับแยกกันอิสระ ทั้งฟังก์ชันแก้กระตุก (judder reduction) และการแก้ภาพเบลอ (blur reduction) ซึ่งค่อนข้าง "Groovy" ทีเดียวครับ yoyo_24.gif

ส่วนแสง LED สีขาวที่ส่องจากด้านข้าง ถ้าจะเอาไปเทียบมวยกับ RGB LED-backlit แล้วคงเป็นการเปรียบเทียบที่ไม่ยุติธรรมนัก เพราะถ้าใช้ RGB LED ก็เท่ากับว่าผู้ผลิตมีอิสระในการควบคุม backlight แบบเต็มๆ โดยสามารถกำหนดให้ Backlight เป็นสีขาวโทนไหนก็ได้ หรือแม้กระทั่งทำให้ backlight เป็นสีอื่นๆ ที่ไม่ใช่สีขาวได้อีกเป็นล้านเฉดสี เรียกได้ว่าทลายข้อจำกัดในแง่ของ Color Gamut ได้เลยครับ

ผมมองว่าในอนาคตจอ Edge-lit LED น่าจะมีราคาถูกลง เนื่องจากการแข่งขันที่ดุเดือดขึ้น ส่วนเรื่องความทนทานของ LED นั้นก็ยังเป็นเครื่องหมายคำถามอยู่ครับผม

QUOTE (Kojiro_ @ Apr 20 2009, 12:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
OLED มาเมื่อไหร่ครับท่าน อยากเห็นภาพจริงๆ ว่าจะสวยกว่า KURO หรือเปล่า yoyo_55.gif

อันนี้สงสัยจะอีกซักพักครับ ผู้ผลิตน่าจะติดอุปสรรคบางอย่างทำให้ไม่สามารถผลิต OLED Panel ขนาดใหญ่ออกมาให้ cost-effective ที่สุดครับผม เคยอ่านข่าวเจอว่าโซนี่และซัมซุงเคยออกมาให้ข่าวว่า OLED น่าจะ commercialize ได้ในอีกประมาณ 4-5 ปีครับ (ยัง "โกย" จาก LCD ได้ไม่คุ้มล่ะสิท่า อิอิ)

QUOTE (suphasit @ Apr 20 2009, 01:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตัวเครื่องสวยมากๆ แต่รีโมทไมดูไม่ค่อยเจ๋งเลยอะครับ

จริงครับ รีโมทดูกระป๋องนิดหน่อย และเป็นรอยนิ้วมือง่ายมากๆ yoyo_71.gif

QUOTE (lektuy @ Apr 20 2009, 04:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่า led series9 ดีกว่านะ มันเป็น local เปิดปิดบางจุดได้ รุ่นนี้ใช้แค่หลอด led ส่องเป็นแสง

จริงครับ ผมลองทดสอบเทียบกับจอที่มี Local dimming แล้ว สีดำของจอตัวนี้ยังไม่เป็น "inky black" จริงๆ แต่โดยรวมแล้วสีดำทำได้ดีกว่าจอที่ใช้ CCFL backlight อยู่พอตัวเลยทีเดียวครับ yoyo_67.gif
ผมคิดว่าในอนาคต Edge-lit LED LCDTV น่าจะมีราคาถูกลง เพราะดูๆ แล้วต้นทุนน่าจะน้อยกว่าใช้ RGB backlight เยอะครับผม

QUOTE (draftsmart @ Apr 20 2009, 04:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากได้จัง แต่ตังไม่ถึง
มี ps50a650 ซึ่งเป็น plasma ร้อนๆ
ถามนิดคับ lcd ตัวนี้ ร้อนมั้ยคับ เปิด สัก 1 ชม ไม่เปิดแอรืนะครับ

ตัวนี้นอกจากใช้พลังงานน้อยลงแล้ว ยังไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนด้วยครับ นั่งเล่นเกมอยู่หน้าจอได้สบายเลย เมื่อก่อนผมนั่งเล่น 360 อยู่หน้า Sony 46x350a นั่งเล่นไปเช็ดเหงื่อไปด้วยเลยครับ 154218d4.gif

Edited by mrzane, 20 April 2009 - 10:50 PM.

#13 lektuy

Posted 20 April 2009 - 10:29 PM

ท่านเจ้าของกระทุ้ ได้ เห้นภาพ B650 บ้างไหมครับ หากเที่ยกับ led backling ตระกูลใหม่ ภาพหนีกันเยอะไหมครับ พอดีสนใจ 650 B อยุ่ครับ ผมดุแล้วภาพใช้ได้เลยนะครับ ภาพไม่หนี led รุ่นใหม่มากใช่ไหมครับ ประหยัดตังค์ได้เยอะเหมือนกันครับหากเอารุ่นนี้

#14 cocoa

Administrator

Posted 20 April 2009 - 11:06 PM

ราคาเท่าไหร่อ่ะ

#15 sax

เซียนเกม

Posted 20 April 2009 - 11:08 PM

QUOTE (cocoa @ Apr 20 2009, 11:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>

40 นิ้วประมาณ 64,900 - 76,900 บาทคับ

#16 mrzane

Posted 20 April 2009 - 11:12 PM

QUOTE (cocoa @ Apr 20 2009, 11:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ราคาอ้างอิงจาก Powerbuy นะครับ

http://www.powerbuy.co.th/Product.aspx?Cat...howProduct=Null

ส่วนราคาตามร้านข้างนอกน่าจะถูกกว่านี้ ขึ้นอยู่กับความสามารถในการต่อรองครับ

QUOTE (lektuy @ Apr 20 2009, 10:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่านเจ้าของกระทุ้ ได้ เห้นภาพ B650 บ้างไหมครับ หากเที่ยกับ led backling ตระกูลใหม่ ภาพหนีกันเยอะไหมครับ พอดีสนใจ 650 B อยุ่ครับ ผมดุแล้วภาพใช้ได้เลยนะครับ ภาพไม่หนี led รุ่นใหม่มากใช่ไหมครับ ประหยัดตังค์ได้เยอะเหมือนกันครับหากเอารุ่นนี้

ถ้าตัดเรื่องการใช้ LED ออกไป ในส่วนของตัว Panel น่าจะเหมือนกันครับ ส่วน engine ประมวลผลภาพของรุ่น LED น่าจะได้รับการปรับปรุงเพิ่มเติมขึ้นมาอีก เพราะเป็นรุ่นใหม่กว่าครับ ผมไม่เคยทดสอบตัว B650 แต่เคยเห็น demo material ที่เปิดโชว์ในร้านเทียบกับรุ่น LED พบว่ามันไม่ได้ต่างกันแบบฟ้ากับเหว เพราะทั้งสองรุ่นถ้าเอามา calibrate ดีๆ แล้วน่าจะให้ภาพที่เหมือนกันครับ

เพราะฉะนั้น B650 ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ แต่อยากให้ลองมองดูยี่ห้ออื่นดูด้วยนะครับ อาจมียี่ห้ออื่นที่อาจตอบโจทย์ของคุณได้ดีกว่า ในราคาเท่ากัน หรือถูกกว่าครับ

Edited by mrzane, 20 April 2009 - 11:13 PM.

#17 sax

เซียนเกม

Posted 20 April 2009 - 11:17 PM

ขอเมาท์หน่อย ผมว่าราคา lcd ก็ลดลงมากแล้วเนอะ คิดว่าปี 2010 กลางปีราคา lcd 42 นิ้วคงราคาลดลงมาเหลือ 30000 ต้นๆกันหมดแน่ yoyo_53.gif

#18 Lockman

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 21 April 2009 - 02:38 AM

สวยโครต หน้าตาเรียบๆแบบนี้แหละ ในอุดมคติเลย

แต่ยังไม่มีเงินนี่ซิ - -

#19 k9999

เซียนเกม

Posted 21 April 2009 - 12:22 PM

ตอนนี้ 42นิ้วแบบ full hd ก็ราคา3****ต้นๆแล้วละครับ(บางตัว2ปลายด้วย) yoyo_24.gif

#20 Popshock

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 21 April 2009 - 01:40 PM

QUOTE (sax @ Apr 20 2009, 11:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเมาท์หน่อย ผมว่าราคา lcd ก็ลดลงมากแล้วเนอะ คิดว่าปี 2010 กลางปีราคา lcd 42 นิ้วคงราคาลดลงมาเหลือ 30000 ต้นๆกันหมดแน่ yoyo_53.gif

ขอเดาว่าน่าจะต่ำกว่า25000บาทแน่ครับ เพราะ32นิ้วคงต่ำกว่าหมื่นและมันจะมาแทน TV ปกติแน่นอน