`

Jump to content

กระเดื่องโม พร้อม kickboxing day

21 replies to this topic

#1 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 08 March 2009 - 10:22 PM

สื่บเนื่องจาก มีกระเดื่องเก่าที่เคยโมไว้เล่นกับ RB1 แล้วก็ขายกลองทิ้งไปนานแล้ว พอได้ ION มาใหม่ก็เลยเอากระเดื่องเก่านั้นมาโมอีกที
แต่ว่าตัว drum controller ของ ION มันไม่ได้ใช้วิธีทริกแบบกลอง RB1 ก็เลยต้องทำตัว kickbox
ซึ่งหลักการมันก็คือเป็นตัวแปลงสัญญาณจากการสั่นของแป้นกระเดื่องให้เป็นสัญญาณไปทริกตัว drum controller

อุปกรณ์ที่ต้องใช้
1. กระเดื่องจริง (เอามาจากกลองเก่า)
2. แป้นซ้อมกระเดื่อง (ซื้อใหม่ 1000 บาท)
3. kickbox อันนี้อุปกรณ์เยอะ แต่ว่าไม่แพงเลย รวมๆ แล้วประมาณ 100 บาท

หน้าตาหลังจากต่อวงจรเสร็จ

กล่องภายนอกหลังจากประกอนเสร็จแล้ว

ต่อสัญญาณจาก piezo (ในรูปพิมพ์ผิด yoyo_71.gif )

พร้อมใช้งาน

เล่ากันซักหน่อย yoyo_55.gif
หลังจากนั่งอ่านอยู่ 2 วัน รวบรวบข้อมูลแล้ววันเสาร์ไปซื้อของกลับมานั่งทำ เพิ่งเสร็จเช้าวันอาทิตย์ นั่งลองปรับไปเรื่อยๆ
การใช้งานก็เพิ่มความสนุกขึ้นเพราะมันได้อารมณ์การเหยียบกระเดื่องจริง เสียงดังตึบๆ แต่ว่าก็ยังมีข้อเสียตรงที่บางทีมันเบิ้ล ก็ต้องมาปรับจนมันดีขึ้น

เครดิตวงจรจาก www.rockband.com ครับ
แต่ผมก็เอามาปรับปรุงนิดหน่อยเพื่อสะดวกในการใช้งาน

โครงการต่อไป yoyo_24.gif
- วงจรขยายสัญญาณฉาบ (ของ ION มันห่วยจริงๆ ตีไม่ค่อยจะติด) หาซื้อแบบคุณพีก็ไม่เจอ
- กระเดื่องคู่ (อันนี้แค่ไปซื้อมาก็ใช้ได้เลย แต่แพง ตังค์หมดแล้ว)
- Drum module เล็งๆ Alesis DM5 (หนักกว่าข้างบน รอโบนัสกลางปีก่อน)

ปล. ถึงแม้จะมี ION และกระเดื่องโม ก็ไม่ได้ทำให้เก่งขึ้นเลย เพลงภาค 2 มันยากจริงๆ yoyo_77.gif
แถมข้างห้องมีป้ามาอยู่ใหม่ เกรงใจจริงๆ สรุปเล่นได้วันละ 1 เพลง ก็ได้ยินเสียงก๊อกแก๊กประมาณว่าเมื่อไหร่เอ็งจะเลิกสับหมูซักที yoyo_71.gif

Edited by teteety, 08 March 2009 - 10:23 PM.

#2 Ping555+

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 08 March 2009 - 10:32 PM

เเล้วถ้าจะโมมาใส่กลอง RB1 อ่าครับ ทำไงดี ตอนนี้ผมถอดกระเดื่องที่บ้านมาเเล้วอ่าครับ เหลือโมอย่างเดียว เอาแบบไม่ใช้แป้นอ่าครับ

#3 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 March 2009 - 10:45 PM

แป้นรับ หาซื้อที่ไหนครับ ผมหาไม่ได้เลยเหอๆ ส่วนฉาบแบบผม ร้านแถวหลังกระทรวงมีร้านนึงครับ ต้องสั่งไว้ก่อน ผมจำชื่อร้านไม่ได้ พอดีวันนั้นไปฟลุคได้มาเลย ปกติเจ้าของบอกต้องสั่ง
พอดีคนสั่งไม่มาเอา ผมเลยเอาแทน 900 บาทแหนะ

#4 teteety

Posted 08 March 2009 - 10:55 PM

QUOTE (Ping555+ @ Mar 8 2009, 10:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เเล้วถ้าจะโมมาใส่กลอง RB1 อ่าครับ ทำไงดี ตอนนี้ผมถอดกระเดื่องที่บ้านมาเเล้วอ่าครับ เหลือโมอย่างเดียว เอาแบบไม่ใช้แป้นอ่าครับ

กดเลย น้องปิงปิง ทำง่ายมากๆ

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Mar 8 2009, 10:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แป้นรับ หาซื้อที่ไหนครับ ผมหาไม่ได้เลยเหอๆ ส่วนฉาบแบบผม ร้านแถวหลังกระทรวงมีร้านนึงครับ ต้องสั่งไว้ก่อน ผมจำชื่อร้านไม่ได้ พอดีวันนั้นไปฟลุคได้มาเลย ปกติเจ้าของบอกต้องสั่ง
พอดีคนสั่งไม่มาเอา ผมเลยเอาแทน 900 บาทแหนะ

ซื้อหลังกระทรวงแหละครับ ร้าน music tower จริงๆ อยากได้แป้นกลมมากกว่า แต่บ้านเราหาซื้อยากมาก
ฉาบ 900 ถ้ามันดีนี่ไม่แพงนะครับ เพราะของ pintech ก็ 1300 ไม่รวมค่าส่งและภาษี หาสั่งก็ไม่ได้ ไม่มีใครส่งเลย

#5 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 March 2009 - 01:00 AM

ถือว่าดีครับ ตีติดไวดี แม้ไม่เท่าแป้นมาก แต่พอพ้นเบิน หมายถึงพอซิลิโคนอ่อนตัว ผมว่าดีมากเลยครับ มีแต่ฝีมือคนตีผมเองแหละห่วยกั่กๆ ถ้าเทียบก่ะของ ION นะดีกว่าครับ นอนยัน

#6 captPae

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members
  • Interests:photography

Posted 09 March 2009 - 01:22 AM

จะหาซื้อแป้นซ้อมอยู่เหมือนกันครับ
เพราะคิดว่าจะเอากระเดื่องมาโมเองบ้าง

สงสัยผมต้องขอปรึกษาหน่อยละ :P

แล้วฉาบที่ว่า 900 นี่เป็นยังไงหรอครับ? เอามาใช้กับกล้องrockband ได้มั้ยครับ

#7 nismo_silvia

God bless me !

Posted 09 March 2009 - 11:06 AM

กระเดื่อง ทาม่า ด้วย อยากได้ ^^ รอผมสั่ง pearl ก่อนนะเดี๋ยวจะมา review

#8 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 09 March 2009 - 01:00 PM

ฉาบไฟฟ้าอะครับ ใช้กับกลอง rb1-2 ไม่น่าจะได้มั้งนะคับ
ยี่ห้อเดียวกับไออ้อนนี่แหละ แต่มากับชุด mk602
เมืองนอกขายพันสองมีขาหนีบ เมืองไทยไม่มีขา แต่ขาย900
เอามาทำไฮแฮกเลยคับ ออกแบบมาเพื่อต่ำแหน่งนีิ เหนราคาไม่เวอรมาก

#9 Ping555+

Posted 09 March 2009 - 01:08 PM

QUOTE (teteety @ Mar 8 2009, 10:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กดเลย น้องปิงปิง ทำง่ายมากๆ

ขอบคุณมากครับพี่ yoyo_51.gif กระเดื่องผมรุ่นเดียวกะพี่เลย 555 ไว้ว่างๆมาเล่นกับผมก็ได้ครับ yoyo_55.gif

#10 captPae

Posted 10 March 2009 - 10:59 AM

พี่นักเตะ ถ้าจะไปซื้อแป้นซ้อม ผมฝากซื้อด้วยนึงนิครับ :P แหะๆ

ว่าแต่อันนี้ใช้แล้วมั่นคงดีมั้ยครับคุณ teteety

#11 teteety

Posted 10 March 2009 - 02:16 PM

QUOTE (captPae @ Mar 10 2009, 10:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พี่นักเตะ ถ้าจะไปซื้อแป้นซ้อม ผมฝากซื้อด้วยนึงนิครับ :P แหะๆ

ว่าแต่อันนี้ใช้แล้วมั่นคงดีมั้ยครับคุณ teteety

ถ้าฐานถือว่าดีเลยครับ เพราะว่ามันมีน๊อตขันเอาไว้ยันกับพื้น แต่ตัวแกนของแป้นเล็กไปหน่อยครับ ถ้ากระทีบแรงมันจะสั่น
แต่โดยรวมแล้วผมพอใจมากครับ เพราะผมเหยียบไม่ค่อยแรงอยู่แล้ว

#12 Ping555+

Posted 10 March 2009 - 03:24 PM

QUOTE (captPae @ Mar 10 2009, 10:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>

แนะนำกระเดื่องหน่อยได้ไหมครับพี่ ขอยี่ห้อที่ดีๆ + ราคาำไม่ค่อยเเรงนะครับ พอดีอันที่ถอดมาพ่อไม่ให้อ่ะ yoyo_65.gif

#13 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 10 March 2009 - 04:00 PM

QUOTE (Ping555+ @ Mar 10 2009, 03:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แนะนำกระเดื่องหน่อยได้ไหมครับพี่ ขอยี่ห้อที่ดีๆ + ราคาำไม่ค่อยเเรงนะครับ พอดีอันที่ถอดมาพ่อไม่ให้อ่ะ yoyo_65.gif

ผมว่าทาม่า ของท่านตี้โอเคนะ คือ มันต้องดูด้วยอ่ะครับว่า จะวางต่ำแหน่งเซ็นเซอร์ได้ไหม ตรงจุดที่เหมาะสมป่าว ผมเคยซื้อมาอันนึงเละไม่เป็นท่า เนื่องจากว่า หาจุดวางดีๆ
ของเซ็นเซอร์ไม่ได้อ่ะครับ ไม่ก็ต้องดูยี่ห้อที่มีขาวาง เซ็นเซอร์ได้ ได้เชื่อมหรือแปะได้ง่ายๆ อิอิ

ผมดูของ rockpedal จริงๆทำไม่ยากนะ หาแมคเน็ทมาทำก็ได้แล้ว สงสัยแพงค่าไอเดีย ก่ะ กระเดื่อง มันสองโซ่

Edited by นักเตะเบลโล, 10 March 2009 - 04:02 PM.

#14 teteety

Posted 10 March 2009 - 04:24 PM

กระเดื่องสมัยนี้ นิยมโซ่คู่ครับ เพราะว่านิ่มเท้ากว่า
จริงๆ ถ้าอยากเล่นยาวๆ นะ แนะนำกระเดื่องคู่ไปเลย เพราะน้องปิงตีกลองเป็นอยู่แล้ว
อีกอย่าง เพลงที่จะออกต่อไปนี้ไม่ว่าจะเป็น GH: Metallica
หรือเพลงโหลดต่อไปของ RB ชาร์ตมันเป็นกระเดื่องคู่แล้วเด้อ เพราะทาง harmonix เค้ากำลังทำตัวต่อสำหรับกระเดื่องคู่ออกมาขายแล้ว

ส่วนรุ่นไหนยังไง ไปลองเหยียบที่ร้านดีกว่า แนะนำของ gibraltar ราคากับคุณภาพถือว่าคุ้มสุดๆ ส่วน dw นี่แพงเวอร์เกิน

#15 Ping555+

Posted 10 March 2009 - 04:46 PM

QUOTE (teteety @ Mar 10 2009, 04:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กระเดื่องสมัยนี้ นิยมโซ่คู่ครับ เพราะว่านิ่มเท้ากว่า
จริงๆ ถ้าอยากเล่นยาวๆ นะ แนะนำกระเดื่องคู่ไปเลย เพราะน้องปิงตีกลองเป็นอยู่แล้ว
อีกอย่าง เพลงที่จะออกต่อไปนี้ไม่ว่าจะเป็น GH: Metallica
หรือเพลงโหลดต่อไปของ RB ชาร์ตมันเป็นกระเดื่องคู่แล้วเด้อ เพราะทาง harmonix เค้ากำลังทำตัวต่อสำหรับกระเดื่องคู่ออกมาขายแล้ว

ส่วนรุ่นไหนยังไง ไปลองเหยียบที่ร้านดีกว่า แนะนำของ gibraltar ราคากับคุณภาพถือว่าคุ้มสุดๆ ส่วน dw นี่แพงเวอร์เกิน

ขอบคุณพี่ทั้ง 2 ท่านนะครับ ที่ช่วยตอบ yoyo_51.gif ผมกะจะจะซื้อเดี่ยวอ่าครับ เพราะว่าไม่ไหวคู่เเพงเกินไป yoyo_31.gif ผมว่าจะ Gibraltar อ่ะครับ ถูกดี + น่าจะติดเเม่เหล็กง่ายเพราะเหล็กเปนเส้น yoyo_37.gif

#16 teteety

Posted 10 March 2009 - 08:07 PM

QUOTE (Ping555+ @ Mar 10 2009, 04:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณพี่ทั้ง 2 ท่านนะครับ ที่ช่วยตอบ yoyo_51.gif ผมกะจะจะซื้อเดี่ยวอ่าครับ เพราะว่าไม่ไหวคู่เเพงเกินไป yoyo_31.gif ผมว่าจะ Gibraltar อ่ะครับ ถูกดี + น่าจะติดเเม่เหล็กง่ายเพราะเหล็กเปนเส้น yoyo_37.gif

สนใจ Tama ตัวนี้ป่าว น้องปิง เดี๋ยวขายให้พร้อมสวิทช์แม่เหล็กและสายไปด้วยเลย เพราะพี่จะไปซื้อกระเดื่องคู่แล้ว yoyo_55.gif
เหยียบ painkiller ไม่ทัน แก่แล้ว yoyo_77.gif

#17 Ping555+

Posted 10 March 2009 - 09:12 PM

QUOTE (teteety @ Mar 10 2009, 08:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สนใจ Tama ตัวนี้ป่าว น้องปิง เดี๋ยวขายให้พร้อมสวิทช์แม่เหล็กและสายไปด้วยเลย เพราะพี่จะไปซื้อกระเดื่องคู่แล้ว yoyo_55.gif
เหยียบ painkiller ไม่ทัน แก่แล้ว yoyo_77.gif

เท่าไรอ่ะคร้าบพี่ สนจาย yoyo_37.gif อย่าแพงมากนะครับ หมดงบ -*- เอา GHWT Z4 เทรินได้ไหมครับ yoyo_67.gif

#18 teteety

Posted 10 March 2009 - 09:23 PM

GHWT พี่มีโซน 1 แล้ว เดี๋ยว PM ราคาไปแล้วกันนะ

#19 captPae

Posted 11 March 2009 - 01:17 AM

ผมทำมาได้แล้วครับ ยืมกระเดื่องเพื่อนมาใช้ แต่ก็ยังพอแก้ขัดได้ครับ ตัวนี้ไม่ค่อยมีที่วางเซ็นเซอร์เหมาะๆเท่าไหร่กำลังหาจุดดีๆอยู่ครับ

ถ้าจะซื้อกระเดื่องมาทำแนะนำเอาที่เป็นแบบฐานชิ้นเดียวก็ดีครับ มันไม่ค่อยเลื่อนดี มีที่ให้เลือกวางเซ็นเซอร์หลายจุดดีด้วยครับ

แต่ตอนนี้กำลังคิดว่าถ้าได้แป้นซ้อมมาแล้ว จะลองเอาเซ็นเซอร์ไปไว้บนแป้นกับตุ้มกระเดื่องดู
เพราะลองใส่ดูแล้วรอบนึงก็โอเค นะครับ แต่ไม่รู้ว่าเซ็นเซอร์สะเทือนมากๆแล้วจะเสียมั้ย

#20 teteety

Posted 11 March 2009 - 08:54 AM

โอ้ว เอาตู้แอมป์มาเป็นตัวรับเลย ใช้เซนเซอร์แบบไหนเหรอครับ ถ้าใช้ piezo ก็ไม่พังหรอกครับ แต่ถ้าเป็นสวิทช์แม่เหล็กไม่แน่ เพราะว่าภายในตัวมันเป็นแก้ว