`

Jump to content

ความรู้สึกของผม หลังได้สัมผัส BIO5(ขอรวม Bio4ด้วย)

39 replies to this topic

#1 Kazuya

อู๊แว่บ ย่ายยย ทั้วววว!!!

• High Royal Executive Members

Posted 07 March 2009 - 12:52 AM

ที่จะเล่าเนี่ยความเห็นของผมนะครับ ผมอยากฟังความเห็นของเพื่อนๆมั่ง เรื่องการเปรียบเทียบน่ะครับ

หลังจากได้เล่นแล้ว ขอเปรียบเทียบตามความรู้สึกนะครับ ไม่มีอคติปนแน่นอน (ผมขอรวม bio5 กะ bio 4 เข้าด้วยกัน เพราะคล้ายกัน)

1.ความหลอน
bio1 หลอนมาก เพราะดนตรีประกอบหลอนได้ใจ บรรยากาศ การจัดมุมจัดแสง ของเกม(งานภาพ) ทำมาได้หลอนทุกจุดจริงๆ
ซอมบี้ ความรู้สึกในตอนนั้น ผมจัดประเภทของมันว่า มันเป็น "ผี" มันก็เลยน่ากลัวในแบบผี ไม่ใช่น่ากลัวในแบบสัตว์ประหลาด
เล่นเสร็จยังแอบฝันร้ายว่ามีซอมบี้ในชีวิตจริง ตอนปิดไฟเล่นไม่กล้าเอาขาลงใต้เตียงเพราะกลัวมีซอมบี้มาดึงขา

เล่นแล้ว รู้สึกว่าตัวเราเป็น chris ,jill จริงๆ อินจัด อยากจะเอาตัวรอดให้ได้ เพราะถ้าตายตอนที่ไม่ได้ save ต้องเริ่มใหม่อีกยาว
และความรู้สึกที่อิน ทำให้เราไม่อยากจะตายในเกม เพราะมันเหมือนว่าเราจะตายจริงๆ ก็เลยหลอนมาก

bio5 ความหลอนหายไปหมดเลย ความน่ากลัวในแบบกลัวผี ไม่มีเลย มันสู้กับคน กับสัตว์ประหลาดแทน มันเลยกลัวคนละแบบ
ความรู้สึกคือ จะเล่นยังไงให้ผ่านก็เท่านั้น เพราะอยากรู้ว่าเนื้อเรื่องจะเป็นไงต่อไป ไม่ได้มีความอินในตัวเกมเท่าไหร่

เวลาตายก็เริ่มที่จุด check point กี่ครั้งก็ได้ จนกว่าจะผ่าน เลยไม่กลัวที่จะตาย ความรู้สึกลุ้น กระสุนหมด เหลือแต่มีด แต่ต้องเดินผ่านมุมห้อง แล้วลุ้นว่าจะมีผีโผล่มาบีบคอหรือป่าว มันไม่มี มันก็เลยไม่หลอน

2.ความมันส์
bio1 ถ้าไม่คิดว่ามันเป็นเกม Action เต็มรูปแบบ มันก็คือเกมที่มันส์มากๆ(ในแบบของมันเอง)

bio5 มันส์ดี ในแบบเกม Action เต็มตัว แนวๆ gear of war เพียงแต่ไม่ได้ใช้ยุทธวิธีการสู้แบบทหาร หรือ หน่วยสวาทเท่านั้นเอง

3.เนื้อเรื่อง
bio1 เนื้อเรื่องดีมาก เป็นเกมแนว action แก้ปริศนา ที่มีเนื้อเรื่องดีที่สุด(ในขณะนั้น สมัย PS1) ถ้าเปรียบเป้นหนังมันคือ หนังผีประเภทซอมบี้ ที่หลอนมาก ดูแล้วอินมาก

bio5 เนื้อเรื่อง มีดีที่เป็นภาคต่อเป็นจุดขาย ทำให้คนที่เล่นภาคเก่าๆมาตลอด อยากจะรู้ว่าจะเป็นไงต่อไป แต่ถ้ามองเฉพาะบท เนื้อหา ภาคนี้ไม่มีอะไรดีเป็นพิเศษเลย เปรียบเป็นหนังมันคือ หนัง action ยิงสัตว์ประหลาดที่น่าติดตามตอนจบ แต่ไม่มีความหลอนอะไรเลย

สรุป ผมว่าเกม bio4,5 มันเล่นสนุก แต่มันไม่มีความเป็น bio เหลืออยู่อีกแล้ว มันเหมือนเกมใหม่(ที่น่าจะใช้ชื่ออื่น ตัวละครอื่น)ที่เล่นสนุกดี มันส์ดี ก็เท่านั้นเอง

ส่วนนึง ที่ผมคิดก็คือ เกมมันต้องเปลี่ยนตามยุคสมัย ถ้าทำมาแบบเดิม ก็โดนข้อหาว่าไม่พัฒนา
อีกอย่าง เนื้อเรื่อง(นิทาน หนัง เกม นิยาย) อะไรก็ตามที่ออกมาแรกๆแล้วดี จะทำให้ของที่ออกตามหลังดีกว่าของเดิมไปได้เรื่อยๆมันยาก
อย่างเก่งก็น่าได้ซัก 1ครั้ง ครั้งหลังๆมามันจะไม่ขลังอีกต่อไป เพราะจะติดตรงที่
- ความชินชาของผู้เสพ อยากนึกภาพออกลอง นึกถึงเวลาเราอ่าน ขายหัวเราะมานาน หรือ ดูตลกคาเฟ่มานาน จนชินชากะมุข ต่อให้ดูแล้วขำ มันก็ขำแบบผ่านๆ มันไม่ฝังรากความประทับใจเหมือนตอนแรกๆที่ได้สัมผัส

- คนทำหมดมุขไปเอง(เพราะพยายามจะหนีความซ้ำซาก) คนทำเกม เวลาเค้าทำเค้าก็ต้องจินตนาการว่า คนเสพจะรู้สึกยังไง ถ้าเค้าทำแต่อะไรที่เดิมๆ ก็กลัวคนเสพจะเบื่อ ก็เลยจำใจ ต้องคิดอะไรที่มันแหวกแนวไป bio ของเราก็เลย มีเหตุต้องมาเป็นอย่างทุกวันนี้ อย่างช่วยไม่ได้

สุดทายนี้ โทษที ผมพิมพ์ด้วยความเพลินครับ ไม่รู้ตัวว่าพิมพ์ไปเยอะขนาดนี้ มารู้ตัวก็ตอนจะลงท้ายแล้วอ่ะ อยากฟังความเห็นเพื่อนมั่งว่าคิดยังไง

EDIT : ขอเพิ่มเติม ผมนึกได้ทีหลัง ผมว่า bio4 ตอนที่ไปที่มืดๆ ก็ยังหลอนอยู่ครับ (มีอยู่ 2-3ฉากใหญ่ๆมั้ง ผมจำไม่ได้) คือ ด่านที่ขี่กระเช้ามันมืดดี ฟีลลิ่งประมาณ silent hill ดี อีกตอนที่เข้าห้องแลปที่มีเคียงผ่าตัดเยอะๆอ่ะ แล้วมี ไอ้ตัวคล้ายไทแรนท์ที่ต้องส่องจุดอ่อนอ่ะ อารมณ์มันน่ากลัวแบบผีโรงพยาบาลดี

แต่ bio5 มันไม่มีไรเลยนี่ดิ แถมศัตรูบางด่าน ย้อนยุคยังกะ องค์บาก2 T__T

นี่ไงแรงบันดาลใจ ของ bio5 กร๊ากกก

Edited by Kazuya, 07 March 2009 - 02:36 AM.

#2 Nero's

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members
  • Interests:Final Fantasy

Posted 07 March 2009 - 01:05 AM

เห็นด้วยครับ หลังจากที่ได้เล่นเดโม (ผมได้แผ่นเต็มพรุ่งนี้) ผมว่าความน่ากลัวภาค 5 ไม่มีเลย ยกตัวอย่าง เจ้าเลื่อย ผมยังวิ่งผ่านมันไป ๆ มา ๆ ตั้งหลายรอบ พวกซอมบี้ ก็งั้น ๆ ออกมาเยอะจนรู้สึกรำคราญมากกว่า ขอบอกว่าภาคนี้ไม่ทำให้ผมสดุ้งเลย แต่ขอออกตัวนะครับว่า ภาค 4 นี่ก็น่ากลัวเหมือนกันนะ มีหลายตัวเหมือนกันที่ทำให้ผมกลัว เช่น ไอ้ตัวที่มีเล็บยาว ๆ, ตัวที่ต้องใช้กล้องอินฟาเรสส่อง ถึงจะเห็นตัวจริง และยิงได้ ฯลฯ สรุป ภาค 4 ทำให้ผมกลัวที่สุด สำหรับภาค 5 ขอยกความมันส์ในการสาดกระสุนแล้วกันนะครับ เหอะ ๆ

#3 Sylum

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 07 March 2009 - 01:07 AM

ยังไง bio1 ก็สนุกที่สุดในใจผม ของทุกภาคที่ผ่านมา

#4 samanoisukai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 07 March 2009 - 01:12 AM

มันน่าจะทําเเนว bio1 เเก้ปริศนาจะได้หลอนหน่อย ภาค 5 มันก็ดีเเละเเต่ที่เราไม่ชอบก็เพราะ

เราเล่นเกมเเนวยิงกันเกินไปครับเลยทําให้เบื่อได้ เเต่ถ้า bio1/2/3 กลับมาทําใหม่ก็ดีไป

#5 Nongkub

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 07 March 2009 - 01:51 AM

ไบโอ 1 สนุก แต่รำคาญตรงเรื่องของที่พกติดตัว

ไบโอ 4 ชอบสุดๆ ยังมีความหลอนปนอยู่นิดๆๆ บู๊มันดี

ไบโอ 5 ง่ายเกิน ไม่มีความหลอนอีกแล้ว บู๊เฉยๆแระ

แต่ก้อจะยังคงตามเล่นต่อไปนะ อิอิ

#6 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 07 March 2009 - 03:06 AM

ผมชอบภาค 2 ที่สุดแล้ว
เล่นได้นานสุดๆ 4 รอบติด 555+

A B B A

#7 Kazuya

อู๊แว่บ ย่ายยย ทั้วววว!!!

Posted 07 March 2009 - 03:43 AM

ผมชอบภาค 2 ที่สุดแล้ว
เล่นได้นานสุดๆ 4 รอบติด 555+

A B B A

ครับผม ที่จริง ภาค 1 ,2 ก็แนวๆเดียวกัน ที่จริงก็ คือ bio 1, 2 vs bio 4, 5 อ่ะ ^ ^

#8 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 07 March 2009 - 05:05 AM

QUOTE (Kazuya @ Mar 7 2009, 03:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ครับผม ที่จริง ภาค 1 ,2 ก็แนวๆเดียวกัน ที่จริงก็ คือ bio 1, 2 vs bio 4, 5 อ่ะ ^ ^

3 + code + zero + remake ด้วยครับ yoyo_79.gif

#9 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 07 March 2009 - 09:48 AM

ภาค 4 ผมไม่ชอบอยู่นิดหน่อยคือทำให้สดุ้ง เพราะผมขวัญอ่อน แต่ก็นั่งเล่นภาค 1-2-3 ได้เหมือนกัน (กัดฟันเล่น)

แต่าคนี้ผมว่ามันดีครับ

#10 Atlantis

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 07 March 2009 - 10:24 AM

RE1 มันน่ากลัวซิ เพราะเป็นเกมส์ Console เกมส์แรกมั้งที่เป็นแนวผีๆ ตั้งแต่เด็กยันผู้ใหญ่ใครเล่นก็อินทั้งนั้นล่ะครับ

ชอบภาคเก่ารอดู RE2 จะมาพัฒนาใหม่ลง PS3 ครับ ลองไปหารายละเอียดดูที่ gconsole ครับ

#11 nismo_silvia

God bless me !

Posted 07 March 2009 - 10:45 AM

ชอบภาค 1 มากกว่าครับ ทั้งมุมฉาก ทั้งการนำเสนอ horror ทังนั้น ส่วน ภาค5 เล่น demo มันกลายเป็น action ไปแล้ว เลยไม่คิดจะเล่นครับ

#12 jumbadevil

อยากกลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง

Posted 07 March 2009 - 11:06 AM

BIO1 ต้องไปเล่นภาค remake ของ wii ครับ แสงสี บรรยากาศ หลอนกว่า โพลิกอน PS1 มากๆ ผมว่าเอากลับมาเล่นสนุกกว่า bio5 ซ่ะอีก T_T

#13 Pry

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 March 2009 - 11:09 AM

ภาคแรกผมว่ามันก็น่ากลัวแค่ตอนอยู่ในบ้านนะครับ พอลงไปห้องทดลองก็ไม่น่ากลัวละ

ภาค2ผมชอบลูกเล่นเกม แบบถ้าตอนเราเล่นลีออนเก็บปืนไปแล้ว มาเล่นแคล์ก็ไม่มีให้เก้บ

ภาค3มันก็สนุกนะครับ แต่แบบซอมบี้มารอบตัวทำให้กดดันมากกว่าหลอน คิดว่านี้่เป้นจุดเปลี่ยนไบโอมากกว่าครับ

code เหมือนๆ3ละ แต่ผมชอบแคล์นะ เลยชอบภาคนี้ อิอิ

4ถามว่าสนุกมั้ยก็สนุกละครับ ชอบที่สุดก็ตรงที่มีระบบไรเฟิลโผล่มาภาคแรกนี่ละ

ภาค5 ตามรอยภาค4ครับ แต่ก้สนุกไปอีกอย่าง เผอิญว่ามันกลายเป้นactionไปแล้ว ความกดดันหรือหลอนมันหายไป

สรุปว่ามันเปลี่ยนแนวความสนุกไปแล้ว

#14 gamerching

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 07 March 2009 - 11:35 AM

ถ้าBIO5มันยังยิงซอมบี้แบบเอาตัวรอดอยู่นะ ความสมจริงของซอมบี้นี่น่ากลัวมากๆเหมือนกัน

ความหลอนนี่ก็สุดยอด แต่มันเน้นActionเยอะมาก เหมือนเรายิงกับคนธรรมดาๆทั่วไปแล้วแปลงร่าง

ถ้าเอามาเทียบกับภาคเก่าๆมันคนละเรื่องกันเลย เหมือนกับภาค5นี้ไม่ใช่BIOอีกต่อไป

#15 ballnut

Posted 07 March 2009 - 11:42 AM

นี้ก็ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ จากที่สัมผัส seri bio มาทุกภาค okภาคแรกๆจะน่ากลัวหลอน นั้นคือคอนเซ็ปเค้าที่ยังไม่มีการเปลียนแปลงพอมาถึงภาค4เราจะเห็นว่า seri bio เริ่มมีการเปลียนแปลงไปจากเดิมค่อนค่างมาก แต่ถามว่าความสนุกลดลงรึเปล่าผมว่าไม่นะผมว่าไม่ลดนะ ถ้าลดลงอาจเป็นความหลอนของตัวเกมส์ที่เน้นแอ๊กชันที่เพิ่มมากขึ้น แต่โดยรวมแล้วผมยังรัก seri นี้อยู่ดี yoyo_53.gif

#16 Darkberry

นักเล่นเกมระดับ ♥ wonder ♥

• Interests:PS2+1 = 3, Wonder Girls, Blythe

Posted 07 March 2009 - 11:47 AM

ไม่ว่าจะกี่ภาคมันก็เดินยิงไม่ได้ T-T

#17 lullaby

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 March 2009 - 12:06 PM

หลังจากได้ลองเล่น ภาคเก่าสนุกๆกว่า 555+

แต่ภาคนี้ bio5 เล่นได้ไม่มีความรู้สึกกลัวแต่อย่างใด - -

เมื่อคืนถึง ตี2 มันมากคับ

#18 KAD-XBOX360-2

^_^

Posted 07 March 2009 - 12:08 PM

(ความเห็นส่วนตัว)

แต่ล่ะภาคมีความเป็นไบโอ (คือเนื้อเรื่องที่ปะติดปะต่อกันมาตลอด)

ภาค 1 - ปริศนาและความยาก (ยากจิงๆ) จนต้องเอามารีเมคใหม่ บน GC DS Wii

ภาค 2 - 2แผ่นที่เล่นกลับไปกลับมาก็มีฉากใหม่ฉากเพิ่มสลับเวลาระหว่าง ลีออง กับ แคร์

ภาค 3 - ลุยเดียวของน้องจิล และมีผู้ติดตามที่ทำให้เกมลุ้นและคอยหนีตลอด

ภาคเวโรนิก้า - เล่นไปเหมือนดูหนังเรื่องนึง

ภาค 4 - เริ่มเปลี่ยนมุมมอง เป็นครั้งแรกแต่ยังคงซึ้งปริศนา เกมยาวมากก

ภาค กันเซอไวเวอร์(บนเรือ)PS2 / (ความจำเสือม)PS1 / (บนเครื่องWii) รูปแบบมุมมองบุคคลที่ 1

ภาคเอาร์เบรค เน้นรูปแบบออนไลดูๆไปก็คล้ายๆ Life 4 Dead ในตอนนี้

ภาค 5 - ภาพที่สวยมากและเปลี่ยนไปเป็นแอคชั่นมากขึ้นง่ายขึ้น(บางอย่าง)

แต่ล่ะภาคมีเอกลักษณ์เฉพาะของภาคนั้นๆ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็คือไบโอ ในใจเรานั้นเอง

#19 xx GiMiNi xx

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:1.Go<br />2.Acoustic Guitar<br />3.Bicycle Card<br />4.Fitness

Posted 07 March 2009 - 12:41 PM

คนละแบบ แต่มันส์ดีครับ yoyo_15.gif

#20 seba

Posted 07 March 2009 - 12:46 PM

ภาค4ก็ยังมันที่สุดสำหรับผมนะ
ภาค5 ออนไลน์เล่นกะคนก็สนุกดีครับ ช่วงนี้ออนตลอดไม่เล่นกะคอมเลย ใครว่างชวนผมได้ตลอดเลยนะครับ
ส่วนไอ้เดินยิงไม่ได้ไม่เห็นเป็นไรเลย ผมไม่ค่อยรู้สึกว่ามันขัดๆนะ เกมมันก็ยังสนุกอยู่ดี

PSN: Sutie