`

Jump to content

ความรู้สึกของผม หลังได้สัมผัส BIO5(ขอรวม Bio4ด้วย)

39 replies to this topic

#21 mishima corp

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 07 March 2009 - 12:51 PM

RE5 is the best Resident that ever made.. baa60776.gif

#22 Acatan

Posted 07 March 2009 - 02:28 PM

โดยส่วนตัวแล้วผม โอเคกับทุกภาคแฮะ อาจเป็นเพราะส่วนนึงมาจาก

เท่าที่ผมนึกออก ผมไม่เคยเห็นผีซักตัวใน bio เพราะทั้งหมดมันก็เกิดจากผลพวงทางวิทยาศาสตร์ ทั้งนั้น
ดังนั้น ทุกภาคก็คือ Bio ที่ทำให้ผมสนุก ได้ทุกภาคเหมือนเดิมครับ~

QUOTE (Pry @ Mar 7 2009, 11:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ภาคแรกผมว่ามันก็น่ากลัวแค่ตอนอยู่ในบ้านนะครับ พอลงไปห้องทดลองก็ไม่น่ากลัวละ

ภาค2ผมชอบลูกเล่นเกม แบบถ้าตอนเราเล่นลีออนเก็บปืนไปแล้ว มาเล่นแคล์ก็ไม่มีให้เก้บ

ภาค3มันก็สนุกนะครับ แต่แบบซอมบี้มารอบตัวทำให้กดดันมากกว่าหลอน คิดว่านี้่เป้นจุดเปลี่ยนไบโอมากกว่าครับ

code เหมือนๆ3ละ แต่ผมชอบแคล์นะ เลยชอบภาคนี้ อิอิ

4ถามว่าสนุกมั้ยก็สนุกละครับ ชอบที่สุดก็ตรงที่มีระบบไรเฟิลโผล่มาภาคแรกนี่ละ

ภาค5 ตามรอยภาค4ครับ แต่ก้สนุกไปอีกอย่าง เผอิญว่ามันกลายเป้นactionไปแล้ว ความกดดันหรือหลอนมันหายไป

สรุปว่ามันเปลี่ยนแนวความสนุกไปแล้ว

ไรเฟิล ออกมาครั้งแรก ในภาคโค้ดเวโรนิก้า ครับ แต่ได้ใช้แวบเดียวตอนสู้กับ นอสเฟอราตู

#23 anurak2821

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 07 March 2009 - 04:32 PM

ภาค 5 นี้เน้น co-op ไงครับ เล่นสองคนได้ ภาคอื่นไม่เคยมีนะ

#24 adtong

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 07 March 2009 - 04:54 PM

เรียงตามความชอบ Biohazard 2 1 remake code 4 3 0 UC ไม่ได้เรื่องเลย
ปล. ภาค2 เป็นภาคที่ผมเล่นไงก็ไม่เบื่อ บรรยกาศดีมากคลาสสิค

#25 GameMAX

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 07 March 2009 - 05:09 PM

มันตามกระแสนิยมหนะ เลยขาดความเป็น ออริจินอลไปหนะครับ ช่วงไหนฮิตแนวไหนก็ไปทางนั้นกันหมด มีน้อยเกมส์ที่จะทำภาคต่อให้ยังคงคอนเซ็ปเดิมได้

#26 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• High Royal Executive Members
  • Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 07 March 2009 - 05:11 PM

QUOTE (Acatan @ Mar 7 2009, 02:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โดยส่วนตัวแล้วผม โอเคกับทุกภาคแฮะ อาจเป็นเพราะส่วนนึงมาจาก

เท่าที่ผมนึกออก ผมไม่เคยเห็นผีซักตัวใน bio เพราะทั้งหมดมันก็เกิดจากผลพวงทางวิทยาศาสตร์ ทั้งนั้น
ดังนั้น ทุกภาคก็คือ Bio ที่ทำให้ผมสนุก ได้ทุกภาคเหมือนเดิมครับ~

^
^
^
Agreed!!
สนุกกับทุกภาคครับเช่นกันครับ
ศัตรูที่แท้จริงของเกมนี้ไม่ใช่ผีหรือซอมบี้ มันคืออาวุธชีวะภาพอย่างไวรัสต่างหากที่ร้ายกาจ yoyo_37.gif

#27 Chaos.IT

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 07 March 2009 - 05:30 PM

ส่วนตัวชอบภาคที่ไม่ใช่แบบ 4 กับ 5 ที่สุัด แต่ถามว่า 4 ,5 มันสนุกไหม ต้องตอบว่าสนุกแต่ไม่เท่ากับภาคแรกๆ พูดง่ายๆ มันสนุกคนละแบบ (แน่ละระบบการเล่นก็เปลี่ยนไป)

แต่ก็อยากให้ทำ remake ภาค 1 2 3 หรือ Code Veronica ลง PS3 อยู่ดี อิอิ

ส่วนคนที่บ่นว่าทำไมเดินยิงไม่ได้ ผมว่ามันเป็นข้อดีอย่างหนึ่งเลยละ อย่างน้อยมันก็ยังมีความเป็น bio เหลืออีกอย่างหนึ่ง ถูกไหม?

#28 oakzter

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 07 March 2009 - 05:39 PM

ถ้าผมเป็นGamespotผมจะให้ภาคนี้แค่7คะแนน

#29 JaoTuaPuan

Posted 07 March 2009 - 05:43 PM

พื้นฐานบางฉากเหมือนมาจากRE4เต็มๆ

#30 Alystiria

Posted 07 March 2009 - 05:58 PM

ผมว่า capcom เดินมาถูกทางแล้วนะที่ทำแนวนี้
เพราะจุดประสงค์หลักก็คือสร้างเกมส์ออกมาให้ขายได้มากๆ ไม่ใช่ขายได้เฉพาะกลุ่มแฟนๆ
ถ้าเกมส์ออกมาเป็นแนวเดิมๆ แบบภาคแรกๆ คงจะเรียกผู้เล่นหน้าใหม่ให้เข้ามาสัมผัสเกมส์ซีรี่ย์นี้ได้น้อย
ส่วนแฟนเก่าๆ อาจจะผิดหวังไปบ้าง แต่ก็ยังเล่นอยู่ดี yoyo_77.gif

#31 kutedock

Posted 07 March 2009 - 06:06 PM

ผมเห็นด้วยครับ Bio1 ดูหลอนกว่ามาก Bio5 นี่ ได้ความมันอย่างเดียว แต่ภาพนี่สวยจิงๆครับ

#32 adtong

Posted 07 March 2009 - 06:30 PM

ผมว่าเหมือนกันมากเลยอะ ทั้งฉากและ การดำเนินเรื่อง อิอิ
มุมนกล้องก็ก๊อปปี้มาเฃบ บางฉาก แต่ก็เล่นครับเพราะเป็นไบโอ

QUOTE (JaoTuaPuan @ Mar 7 2009, 05:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พื้นฐานบางฉากเหมือนมาจากRE4เต็มๆ

#33 zerg123

Posted 07 March 2009 - 09:13 PM

พออายุมากขึ้น มีเหตุผลมากขึ้น ความสนุกในแบบเด็กๆ ความกลัว ความอยากรู้อยากเห็นมันค่อยๆหายไป และก็เพราะผ่านมาเยอะ เจ็บมาเยอะ(คุ้นๆมั๊ย) สุดท้ายเลยให้น้ำหนักกับการ เปรียบเทียบ มากกว่าจะรับรู้ถึงความสนุกของหลายสิ่งหลายอย่าง

ว่ากันว่า ยิ่งแก่ จินตนาการและความสดใสแบบเด็กๆยิ่งหายไป

ใครเล่นแล้วรู้สึกว่าไม่สนุก แสดงว่า แก่แล้ว......................

#34 tong74

Posted 07 March 2009 - 09:39 PM

ไม่เสียดายที่คอย ^^

#35 gap555gboy

Posted 07 March 2009 - 09:43 PM

ภาค 4 กะ 5 มันออกแนวลุยแหลกแล้วมั้งครับ หมดความน่ากลัว yoyo_71.gif น่ากลัวสู้ภาคแรกไม่ได้อ่า
ที่สำคัญ ภาค 5 นี่ปริศนาไม่เหลือให้แก้แล้วแฮะ yoyo_48.gif แต่นับว่าทำออกมาได้สมกับที่รอครับ แต่จะว่าไปไอ้ฉาก 6-2 นี่มันคล้ายๆ ตอนจบ gear2 แฮะ

#36 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

• High Royal Executive Members

Posted 07 March 2009 - 10:16 PM

ผมกลับชอบภาค5 มากกว่า 1 นะเพราะ ผมกลัว 55318906.gif แต่กลับเล่นภาค 2 และ 3 ได้สบายๆ 4 ก้เล่น ส่วน code ไม่ได้เล่น เพราะตอนแรกมันไม่ลง ps2 แล้วผมไม่มีเครื่องถึงตอนหลังจะมาลง PS2 ก็ตามที ผมก็ยังไม่ได้แตะอยู่ดี

#37 benzpha

Posted 07 March 2009 - 11:21 PM

bio ที่ผมต้องการก็คือ มุมกล้องแบบเดิม แต่เวลาจะบู๊หรือเล็งปืนก็เป็นมุมกล้องแบบภาค4,5 (อันนี้เดดไรซิ่งเอาไปซะแร้ว) ปริศนาในเกมส์ก็ให้มีบ้าง แต่อย่าให้ต้องวิ่งวน(ไปเอาของ)เยอะนัก ที่สําคัญก็คือเนื้อเรื่องที่เจ๋งๆ
ผมยอมรับว่าbio4สนุกครับ แต่ผมไม่ชอบเลยที่เนื้อเรื่องไม่เกี่ยวกับภาคเก่าๆอ่ะ
ที่จริงเกมส์ที่ควรจะพัฒนามาเป็นเหมือนแนว bio 4,5 นั้นน่าจะเป็นไดโนไครซิสมากกว่า จะได้มันส์แน่ dinoภาค2ยังจบแบบค้างๆคาๆอยู่เลย ภาค3ก็เน่าสนิทเฮ้อต้องให้เกมเมอร์มาสอน พวกcapcom เนี่ยยยยย

#38 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 07 March 2009 - 11:26 PM

QUOTE (benzpha @ Mar 7 2009, 11:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
bio ที่ผมต้องการก็คือ มุมกล้องแบบเดิม แต่เวลาจะบู๊หรือเล็งปืนก็เป็นมุมกล้องแบบภาค4,5 (อันนี้เดดไรซิ่งเอาไปซะแร้ว) ปริศนาในเกมส์ก็ให้มีบ้าง แต่อย่าให้ต้องวิ่งวน(ไปเอาของ)เยอะนัก ที่สําคัญก็คือเนื้อเรื่องที่เจ๋งๆ
ผมยอมรับว่าbio4สนุกครับ แต่ผมไม่ชอบเลยที่เนื้อเรื่องไม่เกี่ยวกับภาคเก่าๆอ่ะ
ที่จริงเกมส์ที่ควรจะพัฒนามาเป็นเหมือนแนว bio 4,5 นั้นน่าจะเป็นไดโนไครซิสมากกว่า จะได้มันส์แน่ dinoภาค2ยังจบแบบค้างๆคาๆอยู่เลย ภาค3ก็เน่าสนิทเฮ้อต้องให้เกมเมอร์มาสอน พวกcapcom เนี่ยยยยย

เอ่อ.....ภาค4,5 ทำไมถึงไม่เกี่ยวกับภาค1,2,3 ล่ะครับ yoyo_71.gif

#39 Kazuya

อู๊แว่บ ย่ายยย ทั้วววว!!!

Posted 07 March 2009 - 11:59 PM

พออายุมากขึ้น มีเหตุผลมากขึ้น ความสนุกในแบบเด็กๆ ความกลัว ความอยากรู้อยากเห็นมันค่อยๆหายไป และก็เพราะผ่านมาเยอะ เจ็บมาเยอะ(คุ้นๆมั๊ย) สุดท้ายเลยให้น้ำหนักกับการ เปรียบเทียบ มากกว่าจะรับรู้ถึงความสนุกของหลายสิ่งหลายอย่าง

ว่ากันว่า ยิ่งแก่ จินตนาการและความสดใสแบบเด็กๆยิ่งหายไป

ใครเล่นแล้วรู้สึกว่าไม่สนุก แสดงว่า แก่แล้ว......................

555 น่าจะมีส่วนนะครับ แต่ส่วนมากที่เค้าพูดๆกัน ก็คือ มันสนุกนะครับ ไม่ได้บอกว่าไม่สนุกครับผม

เพียงแต่ คนไหนที่เค้าชอบ bio ในแบบดั้งเดิมเข้าไส้ พอได้เล่นภาค 4-5 แล้ว มันไม่ได้อารมณ์ bio เท่านั้นเองครับ

สมมุติ ผมชอบดูฟุตบอลมากๆ วันนึง ฟุตบอลเปลี่ยนไป ใช้มือขว้างบอลได้ ไม่มีแฮนด์บอล ไม่มีล้ำหน้า สามารถต่อยกันได้เหมือน hocky

วันนั้น ผมคงจะนั่งดูฟุตบอลด้วยความสนุกไปอีกแบบ อาจจะมันส์สะใจกว่าเดิมก็ได้ แต่ในใจก็คงคิดว่า อืม... ฟุตบอลแบบใหม่ก็มันส์ดีนะ แต่คิดถึงอารมณ์ฟุตบอลในแบบเดิมๆจังเลย

พอจะนึกภาพออกป่าวครับ

#40 Violet446

Posted 08 March 2009 - 12:15 AM

ภาค 5 มันแปลกใหม่ตรงการเพิ่มโหมด co op ไงคับ เป็นการต่อยอดของภาคเก่าๆ ก็ไม่เห็นแย่ไร ได้เล่นไรใหม่ๆ

รอภาค 6 เอาข้อดีของหลายๆภาคมารวมกันละกัน

ยังไงก็เล่นอะเกมส์นี้ สนุกดี