`
←  Room of Terror : for horror game
Logo
»

ความรู้สึกของผม หลังได้สัมผัส BIO5(ขอรวม B...

mishima corp's Photo mishima corp 07 Mar 2009

RE5 is the best Resident that ever made.. baa60776.gif

Acatan's Photo Acatan 07 Mar 2009

โดยส่วนตัวแล้วผม โอเคกับทุกภาคแฮะ อาจเป็นเพราะส่วนนึงมาจาก

เท่าที่ผมนึกออก ผมไม่เคยเห็นผีซักตัวใน bio เพราะทั้งหมดมันก็เกิดจากผลพวงทางวิทยาศาสตร์ ทั้งนั้น
ดังนั้น ทุกภาคก็คือ Bio ที่ทำให้ผมสนุก ได้ทุกภาคเหมือนเดิมครับ~

QUOTE (Pry @ Mar 7 2009, 11:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ภาคแรกผมว่ามันก็น่ากลัวแค่ตอนอยู่ในบ้านนะครับ พอลงไปห้องทดลองก็ไม่น่ากลัวละ

ภาค2ผมชอบลูกเล่นเกม แบบถ้าตอนเราเล่นลีออนเก็บปืนไปแล้ว มาเล่นแคล์ก็ไม่มีให้เก้บ

ภาค3มันก็สนุกนะครับ แต่แบบซอมบี้มารอบตัวทำให้กดดันมากกว่าหลอน คิดว่านี้่เป้นจุดเปลี่ยนไบโอมากกว่าครับ

code เหมือนๆ3ละ แต่ผมชอบแคล์นะ เลยชอบภาคนี้ อิอิ

4ถามว่าสนุกมั้ยก็สนุกละครับ ชอบที่สุดก็ตรงที่มีระบบไรเฟิลโผล่มาภาคแรกนี่ละ

ภาค5 ตามรอยภาค4ครับ แต่ก้สนุกไปอีกอย่าง เผอิญว่ามันกลายเป้นactionไปแล้ว ความกดดันหรือหลอนมันหายไป

สรุปว่ามันเปลี่ยนแนวความสนุกไปแล้ว

ไรเฟิล ออกมาครั้งแรก ในภาคโค้ดเวโรนิก้า ครับ แต่ได้ใช้แวบเดียวตอนสู้กับ นอสเฟอราตู

anurak2821's Photo anurak2821 07 Mar 2009

ภาค 5 นี้เน้น co-op ไงครับ เล่นสองคนได้ ภาคอื่นไม่เคยมีนะ

adtong's Photo adtong 07 Mar 2009

เรียงตามความชอบ Biohazard 2 1 remake code 4 3 0 UC ไม่ได้เรื่องเลย
ปล. ภาค2 เป็นภาคที่ผมเล่นไงก็ไม่เบื่อ บรรยกาศดีมากคลาสสิค

GameMAX's Photo GameMAX 07 Mar 2009

มันตามกระแสนิยมหนะ เลยขาดความเป็น ออริจินอลไปหนะครับ ช่วงไหนฮิตแนวไหนก็ไปทางนั้นกันหมด มีน้อยเกมส์ที่จะทำภาคต่อให้ยังคงคอนเซ็ปเดิมได้

MikAFeveR's Photo MikAFeveR 07 Mar 2009

QUOTE (Acatan @ Mar 7 2009, 02:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โดยส่วนตัวแล้วผม โอเคกับทุกภาคแฮะ อาจเป็นเพราะส่วนนึงมาจาก

เท่าที่ผมนึกออก ผมไม่เคยเห็นผีซักตัวใน bio เพราะทั้งหมดมันก็เกิดจากผลพวงทางวิทยาศาสตร์ ทั้งนั้น
ดังนั้น ทุกภาคก็คือ Bio ที่ทำให้ผมสนุก ได้ทุกภาคเหมือนเดิมครับ~

^
^
^
Agreed!!
สนุกกับทุกภาคครับเช่นกันครับ
ศัตรูที่แท้จริงของเกมนี้ไม่ใช่ผีหรือซอมบี้ มันคืออาวุธชีวะภาพอย่างไวรัสต่างหากที่ร้ายกาจ yoyo_37.gif

Chaos.IT's Photo Chaos.IT 07 Mar 2009

ส่วนตัวชอบภาคที่ไม่ใช่แบบ 4 กับ 5 ที่สุัด แต่ถามว่า 4 ,5 มันสนุกไหม ต้องตอบว่าสนุกแต่ไม่เท่ากับภาคแรกๆ พูดง่ายๆ มันสนุกคนละแบบ (แน่ละระบบการเล่นก็เปลี่ยนไป)

แต่ก็อยากให้ทำ remake ภาค 1 2 3 หรือ Code Veronica ลง PS3 อยู่ดี อิอิ

ส่วนคนที่บ่นว่าทำไมเดินยิงไม่ได้ ผมว่ามันเป็นข้อดีอย่างหนึ่งเลยละ อย่างน้อยมันก็ยังมีความเป็น bio เหลืออีกอย่างหนึ่ง ถูกไหม?

oakzter's Photo oakzter 07 Mar 2009

ถ้าผมเป็นGamespotผมจะให้ภาคนี้แค่7คะแนน

JaoTuaPuan's Photo JaoTuaPuan 07 Mar 2009

พื้นฐานบางฉากเหมือนมาจากRE4เต็มๆ

Alystiria's Photo Alystiria 07 Mar 2009

ผมว่า capcom เดินมาถูกทางแล้วนะที่ทำแนวนี้
เพราะจุดประสงค์หลักก็คือสร้างเกมส์ออกมาให้ขายได้มากๆ ไม่ใช่ขายได้เฉพาะกลุ่มแฟนๆ
ถ้าเกมส์ออกมาเป็นแนวเดิมๆ แบบภาคแรกๆ คงจะเรียกผู้เล่นหน้าใหม่ให้เข้ามาสัมผัสเกมส์ซีรี่ย์นี้ได้น้อย
ส่วนแฟนเก่าๆ อาจจะผิดหวังไปบ้าง แต่ก็ยังเล่นอยู่ดี yoyo_77.gif

kutedock's Photo kutedock 07 Mar 2009

ผมเห็นด้วยครับ Bio1 ดูหลอนกว่ามาก Bio5 นี่ ได้ความมันอย่างเดียว แต่ภาพนี่สวยจิงๆครับ

adtong's Photo adtong 07 Mar 2009

ผมว่าเหมือนกันมากเลยอะ ทั้งฉากและ การดำเนินเรื่อง อิอิ
มุมนกล้องก็ก๊อปปี้มาเฃบ บางฉาก แต่ก็เล่นครับเพราะเป็นไบโอ

QUOTE (JaoTuaPuan @ Mar 7 2009, 05:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พื้นฐานบางฉากเหมือนมาจากRE4เต็มๆ

zerg123's Photo zerg123 07 Mar 2009

พออายุมากขึ้น มีเหตุผลมากขึ้น ความสนุกในแบบเด็กๆ ความกลัว ความอยากรู้อยากเห็นมันค่อยๆหายไป และก็เพราะผ่านมาเยอะ เจ็บมาเยอะ(คุ้นๆมั๊ย) สุดท้ายเลยให้น้ำหนักกับการ เปรียบเทียบ มากกว่าจะรับรู้ถึงความสนุกของหลายสิ่งหลายอย่าง

ว่ากันว่า ยิ่งแก่ จินตนาการและความสดใสแบบเด็กๆยิ่งหายไป

ใครเล่นแล้วรู้สึกว่าไม่สนุก แสดงว่า แก่แล้ว......................

tong74's Photo tong74 07 Mar 2009

ไม่เสียดายที่คอย ^^

gap555gboy's Photo gap555gboy 07 Mar 2009

ภาค 4 กะ 5 มันออกแนวลุยแหลกแล้วมั้งครับ หมดความน่ากลัว yoyo_71.gif น่ากลัวสู้ภาคแรกไม่ได้อ่า
ที่สำคัญ ภาค 5 นี่ปริศนาไม่เหลือให้แก้แล้วแฮะ yoyo_48.gif แต่นับว่าทำออกมาได้สมกับที่รอครับ แต่จะว่าไปไอ้ฉาก 6-2 นี่มันคล้ายๆ ตอนจบ gear2 แฮะ

Kanon๐ForeLize's Photo Kanon๐ForeLize 07 Mar 2009

ผมกลับชอบภาค5 มากกว่า 1 นะเพราะ ผมกลัว 55318906.gif แต่กลับเล่นภาค 2 และ 3 ได้สบายๆ 4 ก้เล่น ส่วน code ไม่ได้เล่น เพราะตอนแรกมันไม่ลง ps2 แล้วผมไม่มีเครื่องถึงตอนหลังจะมาลง PS2 ก็ตามที ผมก็ยังไม่ได้แตะอยู่ดี

benzpha's Photo benzpha 07 Mar 2009

bio ที่ผมต้องการก็คือ มุมกล้องแบบเดิม แต่เวลาจะบู๊หรือเล็งปืนก็เป็นมุมกล้องแบบภาค4,5 (อันนี้เดดไรซิ่งเอาไปซะแร้ว) ปริศนาในเกมส์ก็ให้มีบ้าง แต่อย่าให้ต้องวิ่งวน(ไปเอาของ)เยอะนัก ที่สําคัญก็คือเนื้อเรื่องที่เจ๋งๆ
ผมยอมรับว่าbio4สนุกครับ แต่ผมไม่ชอบเลยที่เนื้อเรื่องไม่เกี่ยวกับภาคเก่าๆอ่ะ
ที่จริงเกมส์ที่ควรจะพัฒนามาเป็นเหมือนแนว bio 4,5 นั้นน่าจะเป็นไดโนไครซิสมากกว่า จะได้มันส์แน่ dinoภาค2ยังจบแบบค้างๆคาๆอยู่เลย ภาค3ก็เน่าสนิทเฮ้อต้องให้เกมเมอร์มาสอน พวกcapcom เนี่ยยยยย

MikAFeveR's Photo MikAFeveR 07 Mar 2009

QUOTE (benzpha @ Mar 7 2009, 11:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
bio ที่ผมต้องการก็คือ มุมกล้องแบบเดิม แต่เวลาจะบู๊หรือเล็งปืนก็เป็นมุมกล้องแบบภาค4,5 (อันนี้เดดไรซิ่งเอาไปซะแร้ว) ปริศนาในเกมส์ก็ให้มีบ้าง แต่อย่าให้ต้องวิ่งวน(ไปเอาของ)เยอะนัก ที่สําคัญก็คือเนื้อเรื่องที่เจ๋งๆ
ผมยอมรับว่าbio4สนุกครับ แต่ผมไม่ชอบเลยที่เนื้อเรื่องไม่เกี่ยวกับภาคเก่าๆอ่ะ
ที่จริงเกมส์ที่ควรจะพัฒนามาเป็นเหมือนแนว bio 4,5 นั้นน่าจะเป็นไดโนไครซิสมากกว่า จะได้มันส์แน่ dinoภาค2ยังจบแบบค้างๆคาๆอยู่เลย ภาค3ก็เน่าสนิทเฮ้อต้องให้เกมเมอร์มาสอน พวกcapcom เนี่ยยยยย

เอ่อ.....ภาค4,5 ทำไมถึงไม่เกี่ยวกับภาค1,2,3 ล่ะครับ yoyo_71.gif

Kazuya's Photo Kazuya 07 Mar 2009

พออายุมากขึ้น มีเหตุผลมากขึ้น ความสนุกในแบบเด็กๆ ความกลัว ความอยากรู้อยากเห็นมันค่อยๆหายไป และก็เพราะผ่านมาเยอะ เจ็บมาเยอะ(คุ้นๆมั๊ย) สุดท้ายเลยให้น้ำหนักกับการ เปรียบเทียบ มากกว่าจะรับรู้ถึงความสนุกของหลายสิ่งหลายอย่าง

ว่ากันว่า ยิ่งแก่ จินตนาการและความสดใสแบบเด็กๆยิ่งหายไป

ใครเล่นแล้วรู้สึกว่าไม่สนุก แสดงว่า แก่แล้ว......................

555 น่าจะมีส่วนนะครับ แต่ส่วนมากที่เค้าพูดๆกัน ก็คือ มันสนุกนะครับ ไม่ได้บอกว่าไม่สนุกครับผม

เพียงแต่ คนไหนที่เค้าชอบ bio ในแบบดั้งเดิมเข้าไส้ พอได้เล่นภาค 4-5 แล้ว มันไม่ได้อารมณ์ bio เท่านั้นเองครับ

สมมุติ ผมชอบดูฟุตบอลมากๆ วันนึง ฟุตบอลเปลี่ยนไป ใช้มือขว้างบอลได้ ไม่มีแฮนด์บอล ไม่มีล้ำหน้า สามารถต่อยกันได้เหมือน hocky

วันนั้น ผมคงจะนั่งดูฟุตบอลด้วยความสนุกไปอีกแบบ อาจจะมันส์สะใจกว่าเดิมก็ได้ แต่ในใจก็คงคิดว่า อืม... ฟุตบอลแบบใหม่ก็มันส์ดีนะ แต่คิดถึงอารมณ์ฟุตบอลในแบบเดิมๆจังเลย

พอจะนึกภาพออกป่าวครับ

Violet446's Photo Violet446 08 Mar 2009

ภาค 5 มันแปลกใหม่ตรงการเพิ่มโหมด co op ไงคับ เป็นการต่อยอดของภาคเก่าๆ ก็ไม่เห็นแย่ไร ได้เล่นไรใหม่ๆ

รอภาค 6 เอาข้อดีของหลายๆภาคมารวมกันละกัน

ยังไงก็เล่นอะเกมส์นี้ สนุกดี