`

Jump to content

~DeMoN'S SouL~

20 replies to this topic

#1 poolz

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 03 March 2009 - 04:23 PM

สวัสดีครับ
ก่อนอื่นต้องบอกไว้ก่อนน่ะครับว่าผมไม่ใช่คนเก่งอะไร
แต่ทำกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อรวบรวมข้อมูลต่างๆให้ พี่น้องชาว Soul hunter
ไว้ใช้ อ่ะครับ

คำแนะนำสำหรับ Noob(มือใหม่ มันมากจาก newbie)
credit www.gamefaq.com
1.)จงอย่ากดวิ่งเวลาสำรวจแผนที่
เพราะเราไม่รู้ว่าข้างหน้าเราจะต้องเจอกับอะไรบ้าง
บางครั้งเจอ มอน มาเป็นกลุ่มเลยเล่นเอาเราเสียsoulไปฟรีๆ

2.)จงอย่าลากศัตรู ให้สู้แบ 1ต่อ1 ดีกว่า
เกมนี้ไม่ใช้ Ro ไนท์เราไม่ได้ถึกขนานนั้น เจอศัตรู 3ตัวยังลำบากเลย
ให้เราล่อมันออกมาสู้ทีหล่ะตัวดีกว่าครับ พอเจอศัตรูอยู่เป็นกลุ่ม
พยายามค่อยๆก้าวเข้าไปทีหล่ะเก้า ล่อมันให้มาหาเราทีหล่ะตัว

3.)อย่ากดฟันจนเพลิน จะพาลให้ stamina หมด
Stamina เกมนี้ใช้ทุกอย่างน่ะครับถ้าเราฟันมากเกินไปจะทำให้เราไม่สามารถกันหรือโดดหลบได้
ดังนั้นก่อนที่เราจะทำคอมโบต่างๆควรที่จะว่างเผนการใช้ stamina ด้วยน่ะครับ

4.)โล่ บางครั้งมันกันไม่ได้ 100%
อย่างเช่นโล่ buckler ของอาชีพ thief มีค่า mitigation ratio 80% นั้นเท่ากับว่าโล่เรา
กันได้แค่ 80 อีก 20 นั้นเข้าเนื้อ ดังนั้นเวลาที่เราเลือกใช้ โล่ให้ดูที่ค่า mitigation ratio ด้วยน่ะครับ

5.)"ตาแดง" แปลว่ามันเก่ง
เวลาที่เราเจอศัตรูที่ตาสีแดงให้เราเตรียมใจไว้ก่อนว่ามันเก่ง
ถ้า hp เราเหลือน้อยหรือ Item ขาดแคลนให้ไปทางอื่นก่อนดีกว่า

6.)ใช้อาวุธตามสถานะการณ์
ดาบใหญ่ที่เวลาถือแล้วดูเท่ส์กะ DMG ที่แรงแต่ถ้าอยู่ในที่แคบๆ
ก็ไม่ต่างอะไรกับไม้บรรทัด เพราะมันฟันไม่ได้ติดกำแพง
ดังนั้นเวลาไปในที่ต่างๆควรเตรียมอาวุธให้เหมาะสำหรับที่นั้นๆด้วย

7.)ระเบิดไฟเก็บไว้อย่าใช้
ในด่านแรกเราจะต้องสู้กับ บอสที่เป็น slimesซึ่งจะฆ่ายากมากถ้าเราไม่มี
ระเบิดไฟทางทีดีควรเก็บระเบิดไฟเอาไว้ก่อน

trick เล็กน้อยๆ
---------------
ปุ่มR3 มีไว้ lock target
counter attack :กดปุ่ม l2 แล้วr1 โดยที่มือซ้ายต้องถือโล่หรือมีดสั้นดาบสั้น
back stap : ไปยืนข้างหลังผู้ร้ายแล้วกด r1
**ยังมีอีกเยอะแต่ยังนึกไม่ออกครับ**

*** คำถามที่พบบ่อย ***
Q:อัพ status ยังไง
A:ต้องผ่านบอสด่านแรกก่อนครับ บอสที่เป็น "เมือก (slimes)"
เมื่อผ่านแล้ว เราจะสามารถอัพ status ได้ที่ maiden

Q:ออนไลท์อย่างไร
Aเมื่อผ่านบอสด่านแรกมาได้ maiden จะให้หินสีฟ้ากับขาวมา
หินฟ้าจอย หินขาวไว้ออก โดยที่การออนไลท์นั้นจะเล่นได้โดยที่
ต้องมี คนเป็นร่างเนื้อ และคนเป็นร่าง soul โดน soulต้องเขียนป้ายรอ
จนกว่าร่างเนื้อจะมารับข้อความของร่าง

ปล.ถ้าจะนัดกันเล่น ออนไลท์โปรดทิ้งชื่อในเกมไว้ไม่ใช่ PSN น่ะครับ

#2 ~veemail~

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 03 March 2009 - 04:39 PM

ขอบคุณครับ ฉากแรกยังไม่ถึงบอสเลย
ไม่ค่อยมีเวลาเล่นอ่ะ

แล้วตอนทำเคาน์เตอร์ที่ปัดดาบศัตรู ผมทำไม่ค่อยได้เลย มันผิดจังหวะตลอด
โดนแทงทีนึงเลือดเกือบหมดตัว

ปล. ชอบคำที่บอกว่า "อย่าลากศัตรู" นึกถึงเกมส์อนนไลน์ในคอมจริงๆ พวกชอบลากเนี่ยอยากให้มาลากในเกมส์นี้จัง

#3 nightdao

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 03 March 2009 - 04:50 PM

พึ่งฆ่าไสลได้เอง แต่กลับไปหากุญแจจากอัศวินไม่รุ้อยุ่ตรงไหน ตอนแรกไม่ฆ่ามัน เลยอดอัพสกิวเลย

#4 BrookLyn Jr.

Posted 03 March 2009 - 04:58 PM

ยังไม่ซื้อเลย 5555+

กะว่ารอถอย LCD ก่อนแล้วสอยมาเล่น

พอจะสอย ๆ LCD ทีไร ติดโน่นติดนี่ทุกที

#5 poolz

Posted 03 March 2009 - 05:27 PM

ตอนนี้ผมยังผ่าน ไนท์ ยักษ์ยังไม่ได้เลยครับ
เล่นเป็น thief ต้องทำใจอ่ะครับโดน ดอกเดียวก็ร้องแล้วครับ

ว่าแต่ว่า Edit กระทู้กดตรงใหนหรอครับจะเอาข้อมูลมาลงเพิ่มอ่ะครับ

#6 Darkberry

นักเล่นเกมระดับ ♥ wonder ♥

• High Royal Executive Members
  • Interests:PS2+1 = 3, Wonder Girls, Blythe

Posted 03 March 2009 - 05:42 PM

อ่านแล้วนึกถึง FFXI online

#7 PeAchYJuNg

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 03 March 2009 - 06:01 PM

น่าเล่นโคตรๆ

#8 aQua

ผมชอบสีขาว

Posted 03 March 2009 - 07:06 PM

ขอบคุณมากครับคุณ poolz เข้าใจเกมขึ้นมาอีกหน่อย ชื่อเวลาเล่นเกมนี้ผมใช้ IBBO อ่ะครับ ถ้าไงไว้เจอกันครับ

#9 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

Posted 03 March 2009 - 07:13 PM

ขอเทคนิคฆ่า boss ทุกตัวด้วยก็ดีนะครับ

#10 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 03 March 2009 - 07:31 PM

indyhell@dgo ครับ

#11 lcat

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:My love freedom 087-4063532

Posted 03 March 2009 - 08:17 PM

เกมนี้ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ มันเป็นยังไง
ดูแล้วน่าจะสนุก

#12 nightdao

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 03 March 2009 - 08:42 PM

onlineยังไงกันเนี่ย มีหินแล้วแต่ใช้ม่เห้นได้เลย แล้วพอเดินไปตกจุดรับ คนตั้งป้ายสีฟ้ารอ ไปคุย มันก็failed ตลอด เซง เครียด อยากonline

#13 poolz

Posted 03 March 2009 - 11:36 PM

QUOTE (nightdao @ Mar 3 2009, 08:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
onlineยังไงกันเนี่ย มีหินแล้วแต่ใช้ม่เห้นได้เลย แล้วพอเดินไปตกจุดรับ คนตั้งป้ายสีฟ้ารอ ไปคุย มันก็failed ตลอด เซง เครียด อยากonline

ที่ใช้หินไม่ได้เป็นเพราะเป็น ร่างเนื้ออยู่ครับ สำหรับร่างเนื้อให้หาป้าย "สีขาว" ครับแล้วยืนรอสักพักครับ
ส่วนเป็นร่าง soul แล้วค่อยใช้ หินฟ้า เขียนป้ายรอร่างเนื้อมาเรียกไปใช้ครับ
ผมว่าเป็นร่างเนื้อหาคนออนไลท์ง่ายกว่าร่าง soul น่ะครับ

ยังมีคนเล่นอยู๋ใหมครับมาเล่นออนไลท์ map เหมืองกันใหมครับ

#14 luckyboy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Interests:Game & Wacth

Posted 03 March 2009 - 11:51 PM

ขอบคุณครับ

#15 poolz

Posted 04 March 2009 - 12:06 AM

กรรม ปุ่ม edit กระทู้หายไปใหนอ่ะครับจะเอาข้อมูลลงเพิ่มอยาก update วิธีฆ่าบอสให้น่ะครับ

#16 jokeza

ILLSLICK

• Interests:All Console Football

Posted 04 March 2009 - 12:29 AM

ขอบคุณครับ แต่ยังไม่มีเกมส์หรอกนะ อ่านขอมูลก่อน

อิอิ

#17 B_BanK

Posted 04 March 2009 - 07:30 AM

Edit จะมีให้ใช้กับพวก user ระดับสูงเท่านั้นครับ

#18 emag

หาอย่างอื่นทำ

Posted 04 March 2009 - 09:55 AM

เมื่อวานลองเล่นแล้ว สนุกมากง่ะ เจอมังกรรอบแรกโดนไฟเต็มๆ รอบสองไปอีกทางมันก็ตามมาพุ่นไฟใส่ ยังหาทางไปต่อไม่ได้เลย สงสัยต้องไปลุยกับไนท์ตาแดง

#19 poolz

Posted 04 March 2009 - 01:37 PM

QUOTE (emag @ Mar 4 2009, 09:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เมื่อวานลองเล่นแล้ว สนุกมากง่ะ เจอมังกรรอบแรกโดนไฟเต็มๆ รอบสองไปอีกทางมันก็ตามมาพุ่นไฟใส่ ยังหาทางไปต่อไม่ได้เลย สงสัยต้องไปลุยกับไนท์ตาแดง

ไนท์ตาแดงยังไม่ต้องไปยุ่งกะมันครับ
วิธ๊ผ่าน มังกรพ่นไฟด่านแรก คือ มี3ขั้นตอน
1.ล่อให้มัน พ่นไฟ ใส่ทหารให้เหลือ4คน นักดาบ2ธนู2
2.ลากนักดาบมาฟัน ต้อง รอให้มังกรกลับไปก่อนน่ะครับแล้ววิ่งไปหานักดาบ
3.วิ่งไปอีกฝั่งแบบไม่ต้องคิดชีวิตครับ แล้วค่อยจัดการกับนักธนู2คน
พอผ่านมังกรไปได้จะเจอคันโยกครับเอาไว้เปิดประตูเพื่อไปหาบอสครับ

QUOTE (emag @ Mar 4 2009, 09:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>

อ่อมันเป็นอย่างงี้นี้เอง
ขอบคุณมากครับ

ปล.เกมนี้ถ้าได้เล่นออนไลท์แล้วจะทำให้เกมง่ายขึ่นมั่กๆเลยครับ

#### กำ replay ผิดคน

#20 nontawat233

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Location:147/11-12 Moo 3 Pakklongbangplakod,Phrasamuthchedi,Samuthprakarn 10290
  • Interests:Games

Posted 04 March 2009 - 05:39 PM

maiden ยุตงไหนครับ