`

Jump to content

SF IV ที่จะออกนี่ เล่นแบบโจมตีให้ศัตรูการ์ดแล้วจับทุ่ม คิดว่าแฟร์ไหมครับ

54 replies to this topic

#1 kumagift

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 06 February 2009 - 05:26 PM

จะมาถามความเห็นกันหน่อย
แบบกระโดดถีบ หรือนั่งเตะเบา อะไรก็แล้วแต่ ที่ทำให้ศัตรูการ์ด แล้วฉวยโอกาสจับทุ่ม
ซึ่งถ้าเป็นในยุคของสตรีท2 ตู้อาเขตบ้านเรานี่ ถ้าใครโตมาในยุคนั้นเขาจะถือว่าไม่แฟร์
ซึ่งบางคนถ้าทำโดยไม่ตั้งใจ โดยเฉพาะภาคที่เริ่มมีเขกหัวแล้วจะมีบ่อย โดดถีบแล้วดันหน้าต่อยกลาง กลายเป็นทุ่มไปเลย เขาจะยอมให้คู่ต่อสู้อัดคืนโดยจะยืนเฉยๆ ครับ
* ซึ่งในภาค HD ไม่นานนี่ก็ยังมีคนยอมยืนเฉยให้อัดคืนหลงอยู่ด้วยแฮะ
ที่จริงผมก็ลำบากใจนะเนี่ย ไหนๆก็ทุ่มไปแล้ว ก็สู้ๆกันต่อไปเหอะ

ต่างประเทศไม่รู้ว่ามีที่ไหนห้ามกันบ้าง แต่ที่ผมเคยเล่นในอเมริกา ก็เห็นคนเล่นโดดเข่าให้การ์ดแล้วจับสกรู
ภาค2รุ่นแรกๆ แก้ไม่ได้ด้วย แซนกีฟสกรูแล้วเสร็จก็ไม่กระเด็นไปไหน ยืนอยู่ข้างๆนี่แหละแล้วก็ทำไปเรื่อยๆ
ฝ่ายตั้งรับกดขึ้นค้างไว้ยังหนีไม่พ้นเลยเลย ยกเว้นพวกมีโชริวเคนจะรอดได้
แต่ก็ไม่มีใครว่าอะไรนะ ผมก็เป็นพวกเข้าเมืองตาหลิ่วให้หลิ่วตาตาม

ทีนี้เรามาพูดถึงภาค IV กันเลยดีกว่า
จะัไม่พูดถึงแคนเซิลแดชไปจับนะครับ พูดถึงโดดถีบจับหรือ นั่งโจมตีเบาแล็วก็จับ

ดูจากคลิปนี้ คงพอจะเห็นภาพนะ
เริ่มจากชุนลีจะใช้ สองสามรอบติดๆกันเลยในยกแรก

ความเห็นส่วนตัวของผมนะ
เท่าที่รู้มาภาคIV นั้นจะมีช่วงเวลาที่ทุ่มไม่ได้อยู่ 2 เฟรมนะ (2/60 วินาที) ถ้าจำไม่ผิด
คือช่วงหลังจากลดการ์ดลงแล้ว จะไม่ถูกจับเป็นเวลา 2 เฟรมหลังจากนั้น
นอกจากนี้คนที่โดนทุ่มก็ยังสามารถกดทุ่มสวนเพื่อสะบัดท่าทุ่มธรรมดาได้
และการจับทุ่มก็เปลี่ยนเป็นแบบกด ต่อยเบา+เตะเบาแล้ว ถ้าจับพลาดก็จะออกแอคชั่นยกมือคว้า ทำให้เสียจังหวะเล็กน้อย
ต่างจากภาคเดิมที่ บางทีคู่ต่อสู้โดดหนีกลายเป็นโดนท่าต่อยแทน

ฉะนั้นผมคิดว่าในภาค IV น่าจะถือว่าเป็นการเดาทางกันมากกว่า ควรที่จะยอมรับกันได้

คุณ Daigo Umehara ในคลิปนี่ก็เป็นระดับมืออาชีพในตำนาน ก็ยังเล่นมุขเตะยิกแล้วเดินมาจับให้ดูหลายที แถมชอบใช้สลับกับเดินมาหลอกโชริวเคนต่อท่าอัลตร้าแทนอีก

นี่ก็เพราะว่าภาค IV มันก็ใกล้จะออกแล้ว และเราก็คงต้องเล่นแบบออนไลน์กัน ก็น่าจะคุยเรื่องนี้กันสักหน่อย
ดีกว่ามาโพสบ่นกันในกระทู้ทีหลังนะ

#2 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 06 February 2009 - 05:32 PM

ส่วนตัวผมเองก็ไม่ชอบนะ สมัยก่อนในกลุ่มเพื่อนที่เล่นด้วยกันก็จะมีข้อแม้นี้ไว้เหมือนกัน

แต่มีข้อแม้นิดหน่อย คือถ้ากระโดดเตะมาก่อนให้ได้ฮิตแล้วจับสกรู หรือถ้าเป็นเกมอื่นๆ ถ้าทุ่มที่เป็นท่าพิเศษ

ไม่ใช่ท่าทุ่มปกติ อย่างโกโร่หรือคล๊าคในKOF ในวงผมจะยอมให้ เพราะถือให้เป็นการทำคอมโบแบบนึง

ึซึ่งพอSTภาคหลังๆ ผมว่ามันทำแบบนั้นยากขึ้นนะ แต่มาเจอST2HDมันทำได้ง่ายมากๆจนน่าเบื่อไปเลย

คือถ้าโดนฮิตก่อนแล้วสกรูจะไม่ว่า แต่นี่บางทีมันติดโมชั่นของการการ์ดอยู่ด้วยซ้ำ อย่างที่โดนบ่อยๆนะ

แซงกีฟใช้ท่าตบไฟใส่ ขนาดกันได้ก็ยังอุตส่่าห์โดนสกรูอีก ส่วนตัวไม่สนับสนุกทริคนี้ครับ

#3 Goenitz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 06 February 2009 - 06:01 PM

เกมต่อสู้เท่าที่เล่นมา ต่อให้แย๊บๆแล้วทุ่ม หรือกระโดดโจมตีแล้วทุ่ม เฟรมหลังจากที่ฝ่ายโจมตีจะทุ่ม มันไม่สามารถทุ่มได้ มันจะกลายเป็นทำท่าทุ่มพลาดไป แต่ฝ่ายรับต่างหาก ที่ถ้ากันการโจมตีได้ จะสามารถทุ่มตอบเฟรมต่อไปได้เลยหลังจากที่กันการโจมตีได้

จะเห็นได้ว่า ฝ่ายรับจะได้เปรียบกว่าเยอะ แต่มันก็อยู่ในเงื่อนไขที่ว่า ฝ่ายรับจะต้องเดาเอาว่า อีกฝ่ายจะโจมตีให้เราการ์ดแล้วทุ่ม เพราะเกิดเค้าไม่ได้โจมตีให้เราเราการ์ดเพื่อจะทุ่ม แต่กลายเป็นโจมตีให้เราการ์ดเพื่อต่อคอมโบแบบปกติ ฝ่ายรับจะเสียเปรียบ

นึกภาพง่ายๆ Zangief ยิกๆแล้วสกรูต่อเลย ไม่สามารถทำได้ มันจะกลายเป็นสกรูพลาดไป ต้องยิกๆ แล้วเว้นเฟรมนึง แล้วค่อยสกรู ถึงจะสามารภทุ่มได้ ช่วงที่เว้นเฟรมนึงเนี่ยแหละ ที่ฝ่ายรับจะต้องคิดไว้ว่าคู่ต่อสู้จะทำอะไร จะทุ่มไหม เพราะฝ่ายรับจะได้เปรียบในการโจมตีโต้การสกรูได้

ดูวีดีโอ คนเล่นเก่งๆดูดิ โดดโจมตีทุ่ม ยิกๆทุ่ม ไม่ได้ผลเลยอ่ะ ฝ่ายรับไวมาก ในการกดทุ่มกลับ เพื่อแก้การทุ่ม อันนี้ละไว้ในฐานที่คนเล่นมันเก่งมาก แก้ได้เหมือนง่าย

แต่ถ้าคนเล่นไม่เก่งมาก แน่นอน ส่วนใหญ่จะแก้ไม่ได้ กดทุ่มตอบไม่ทัน ก็มักจะคิดว่า โหย....เล่นมักง่ายโจมตีการ์ดแล้วทุ่ม โครตขี้โกงเลย อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวเราแล้วว่า จะแก้ไขที่ตัวคนอื่นรึตัวเรา

แก้ไขที่ตัวคนอื่น ก็โดยการ ออกกฏกันเองว่า อย่าทำแบบนี้

แก้ที่ตัวเรา ก็อดทน พยายามเล่นจับจังหวะในการสวนกลับไป เล่นให้เก่ง สักวัน..เทคนิคแบบการ์ดทุ่ม จะไม่มีทางใช้ได้ผลอีกต่อไป ซึ่งยากนะ ถ้าขาดความชอบและความอดทน

#4 Goenitz

Posted 06 February 2009 - 06:13 PM

ลืมบอกไป ผมก็เล่นไม่ค่อยเก่งนะ ส่วนใหญ่มักจะกันเพลินจนหลับ เลยถูกโจมตีการ์ดแล้วทุ่มซะบ่อย

ส่วนตัว ก็ไม่เคยใช้ เพราะติดจากการเล่นตู้สมัยก่อน มีกฏห้ามใช้การโจมตีให้การ์ดแล้วทุ่ม และถือว่าเป็นการโกง และเพิ่งจะมารู้หลังจากที่มีอินเตอร์เน็ตเกิดขึ้นบนโลก และสามารถหาดูวีดีโอการแข่งของพวกคนญี่ปุ่นที่เก่งๆ ถึงได้รู้ว่า โห.....สมัยก่อนนี่ พลิกกลับจากการเกือบแพ้มาชนะด้วยวิธีนี้อย่างเดียวเลยอ่ะ

#5 โจ้

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 06 February 2009 - 06:17 PM

ผมว่าไม่โกงนะ เมื่อก่อนกดต่อยหนักหนัก-เบาก็เป็นท่าทุ่มไปแล้วแต่ตอนนี้ต้องกด2ปุ่มโอกาศที่จะพลาดกลายเป็นจับทุ่มมันยาก-ยากมาก ถ้าจับทุ่มติดก็เป็นเทคนิคอย่างหนึงเลยยอมได้ๆ

#6 PlayMag

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Play Magazine

Posted 06 February 2009 - 06:28 PM

ภาคนี้มีแก้ทุ่มแบบไม่เสียพลังกับลุกเร็ว (หรือกลิ้งตัวตอนล้ม) ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ โดนเข้าไปมันก็มีทางแก้ได้เลยและยังกันประชิดตัวแบบนั่งยิกรอได้ด้วยครับ กดทุ่มแบบใหม่ด้วยก็น่าจะกลายเป็นดักทางกันมากกว่า

#7 karasu

[TGRN]Phantasy Post

• Royal Executive Members

Posted 06 February 2009 - 06:29 PM

มันก็เป็นแทคติกที่คนออกแบบเกมเค้าออกแบบมาน่ะครับ ถ้าไม่อยากโดนแบบนี้ก็ต้องพยายามอย่ากันให้เค้าทำได้ แค่นั้นเอง

ส่วนตัวผมว่ามันใช้ได้แหล่ะ ที่รู้สึกว่าแย่ๆน่าจะเป็น SF2 นู่นเลยที่ถ้าเข้าสูตรแล้วมันทำอะไรไม่ได้จริงอย่างเจอไกล์มันโซนิคแล้วเดินมาทุ่มแบ
บเนี่ยะ

แต่ SSF2THD มันก็มีจังหว่ะกดให้ท่าทุ่มเบาลงด้วยอ่ะครับ เผลอๆโดนทุ่มจะเบากว่าโดนลูกพลังอีกมั้ง

มันก็เป็นแทคติกอ่ะ ถ้าเค้ากันเราก็ต้องทุ่มสิ ไม่งั้นให้ทำไง เหอเหอ ^^

#8 Metal_snake

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 06 February 2009 - 06:46 PM

ในคลิปนี้ ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะรู้วิธีทำแคนเซิลของริวแล้วต่อซุปเปอร์ฮาโดเคนมั่งครับ ช่วยบอกวิธีกดให้ผมทราบหน่อยเถิด

หลังจากโชริวเคนแล้ว ต้องกดยังไงให้แคนเซิลเป็นวิ่งเข้าไปแล้วปล่อยฮาโดเคนครับ

#9 Goenitz

Posted 06 February 2009 - 06:50 PM

1. โชริวเคน

2. กดปุ่มต่อยกลาง + เตะกลาง เพื่อแคนเซิล เสียพลัง 2 เกท

3. แดชไปข้างหน้า -> ->

4. กดซูเปอร์

#10 KaNom

เซียนเกม

Posted 06 February 2009 - 06:52 PM

จังหวะโคตรแม่นเลย - - ทำไม่ได้ ไม่ชอบจอยโยก

#11 Goenitz

Posted 06 February 2009 - 06:58 PM

จริงๆ ถ้าคู่ต่อสู้กระโดดเข้ามา จะยิ่งง่ายใหญ่เลยอ่ะ

เพราะภาคนี้ ถ้าคู่ต่อสู้กระโดดเข้าใส่ ถ้าเราโชริวเคนแย๊บได้ พอริวลงพื้นจะสามารถใส่ซูเปอร์ต่อได้เลย โดยที่ไม่ต้องแคนเซิลแบบเสีย 2 เกทเลยอ่ะ โกงชะมัด

แต่สกัดโกงกว่า

ถ้าคู่ต่อสู้กระโดดเข้าใส่ตัวเรา...

ไม่ต้องใช้ไทเกอร์อัพเปอรฺ์คัทแล้ว ให้กดแค่...

1. ยืนเตะหนัก

2. (คู่ต่อสู้ยังตกไม่ถึงพื้น) เตะหนัก ได้อีกที

3. ใส่ท่าซูเปอร์

ง่ายสุดๆเลยอ่ะ

#12 TONBO

Quit.

Posted 06 February 2009 - 07:00 PM

เล่นกับพวกต่างชาติก็จะเห็นได้บ่อยครับ สไตล์ประมาณว่า ทำยังไงก็ได้ให้กูชนะ
แต่ถ้าถามความเห็นสำหรับการเล่นกันเองของคนในบอร์ด ผมเห็นควรว่าน่าจะใช้ได้บ้างนิดๆหน่อยๆ
ไว้ใช้ในการสู้กับพวกสไตล์เฝ้าบ้านนะครับ(น่าเบื่อมากนะสู้กับพวกนี้)
เอาแค่พอทำลายเกมเฝ้าบ้านของเค้าก็พอ อย่างน้อยจะได้บอกเป็นนัยๆว่าเค้ารอแต่การ์ด
แล้วรอสวนอย่างเดียวมากเกินไปแล้วนะ แต่ถ้าจะเอามาใช้บ่อยๆจนเป็นนิสัยก็ดูน่าเกลียดครับ

คุณ Kumagift จะออนฯเครื่องไหนครับ ผมเคยแอดของ 360 ไปนานแล้วไม่เห็นรับซักที

#13 tactics

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 06 February 2009 - 07:01 PM

ภาค ST2HD
ออนไลน์ โดนประจำเลย การ์ดทุ่มเนี่ย 5c745924.gif

ถ้าภาค 4 มีเฟรมเพิ่มให้ ก็คงยอมรับได้อะนะครับ

แต่จริงๆผมไม่ถือหรอก เล่นกันหนุกๆ 04a97f13.gif

#14 kumagift

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 06 February 2009 - 07:09 PM

พอดีไม่ได้ออนมาพักใหญ่ครับ เล่นแต่เกมออฟไลน์เครื่องแปลง
เดี๋ยว ภาค4นี้คงได้เจอกันครับ

#15 Metal_snake

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 06 February 2009 - 07:20 PM

QUOTE (Goenitz @ Feb 6 2009, 06:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1. โชริวเคน

2. กดปุ่มต่อยกลาง + เตะกลาง เพื่อแคนเซิล เสียพลัง 2 เกท

3. แดชไปข้างหน้า -> ->

4. กดซูเปอร์

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ ผมไปเล่นที่ mbk ไม่เคยกดเลย เห็นเขากดกันใหญ่ก็นึกว่าท่าชาร์ตแล้วต่อย มันทำแคนเซิลได้ด้วยนี่เอง

แล้วใครพอจะมีท่าคอมโบแบบแคนเซิลของ guile มั่งไหมครับ เห็นท่าสุดยอดกดยากกว่าตัวอื่น

#16 Markoto

Posted 07 February 2009 - 01:54 AM

" ขนาดจับทุ่มยังยืนเฉยๆให้เค้าทำ
แค่เค้าใช้หมัดต่อยแล้วทุ่มอย่างเดียวยังไม่มีปัญญาเอาชนะเลย
แล้วจะให้ใช้ท่าอื่นทำไม อ่อนเอ้ยย"

ประโยคนี้เคยได้ยินคนพูดมา ตอนเมื่อสมัยผมเล่นเกมส์ streetตู้สมัยก่อน
ถามว่าเค้าเล่นแบบนั้นผิดมั้ย....คงไม่ผิด....แต่ผมไม่ขอเล่นด้วย..

เพราะมันไม่สนุก...ที่สำคัญผมไม่กล้าทำแบบนั้นด้วย..ให้กระโดดๆๆต่อยรัวๆๆๆ จับทุ่ม

ผมละอายใจครับ อาจจะเป็นเพราะติดจากการเล่นเกมส์ตู้มาจากสมัยก่อน

คนที่เล่น มีแต่คนมีมารยาทมีน้ำใจทั้งนั้นก็เป็นได้

ผมเจอคนไหนเล่นมาแนวต่อยทุ่มประมาณนี้.....ขอบายเลยครับ ล่าสุดเจอประมาณนี้กับ ST2HD เนี่ยแหละ...

มากระโดดแล้วจับทุ่ม ใช้ช่องโหว่จังหวะของเกมส์เพียงเพื่อขอให้ข้าเอาชนะเป็นพอ...

ยอมรับว่าจังหวะเก่ง แต่โดยส่วนตัวมองว่า จะเล่นไปทำไมวะ...ไม่ใช้ท่า5อะไรเลย...

เล่น ฟุตบอลกับเพื่อนแบบไม่มีกรรมการมาดู ยังต้องมีน้ำใจเล่นกันเลย

ไม่งั้นมันคงจะเอาแต่กระชาก ลากดึง เพียงหวังแต่จะเอาลูกบอลเข้าโกลอย่างเดียว

มันต้องรู้กฏ กติตา มารยาท และที่สำคัญที่สุดคือ แฟร์...และ เล่นเอาสนุก ไม่ใช่ว่าต้องมาอ่อนข้อให้หรืออะไร

เล่นให้เต็มที่ แบบมีมารยาท ก็พอแล้วครับ

ใครจะเล่นเอามันส์ แบบไม่ทำทุเรศ ก็ Add ผมมาได้เลย

ผมจะซื้อ version PS3 ครับ

#17 tak2002

Posted 07 February 2009 - 03:55 AM

QUOTE (Markoto @ Feb 7 2009, 01:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
" ขนาดจับทุ่มยังยืนเฉยๆให้เค้าทำ
แค่เค้าใช้หมัดต่อยแล้วทุ่มอย่างเดียวยังไม่มีปัญญาเอาชนะเลย
แล้วจะให้ใช้ท่าอื่นทำไม อ่อนเอ้ยย"

ประโยคนี้เคยได้ยินคนพูดมา ตอนเมื่อสมัยผมเล่นเกมส์ streetตู้สมัยก่อน
ถามว่าเค้าเล่นแบบนั้นผิดมั้ย....คงไม่ผิด....แต่ผมไม่ขอเล่นด้วย..

เพราะมันไม่สนุก...ที่สำคัญผมไม่กล้าทำแบบนั้นด้วย..ให้กระโดดๆๆต่อยรัวๆๆๆ จับทุ่ม

ผมละอายใจครับ อาจจะเป็นเพราะติดจากการเล่นเกมส์ตู้มาจากสมัยก่อน

คนที่เล่น มีแต่คนมีมารยาทมีน้ำใจทั้งนั้นก็เป็นได้

ผมเจอคนไหนเล่นมาแนวต่อยทุ่มประมาณนี้.....ขอบายเลยครับ ล่าสุดเจอประมาณนี้กับ ST2HD เนี่ยแหละ...

มากระโดดแล้วจับทุ่ม ใช้ช่องโหว่จังหวะของเกมส์เพียงเพื่อขอให้ข้าเอาชนะเป็นพอ...

ยอมรับว่าจังหวะเก่ง แต่โดยส่วนตัวมองว่า จะเล่นไปทำไมวะ...ไม่ใช้ท่า5อะไรเลย...

เล่น ฟุตบอลกับเพื่อนแบบไม่มีกรรมการมาดู ยังต้องมีน้ำใจเล่นกันเลย

ไม่งั้นมันคงจะเอาแต่กระชาก ลากดึง เพียงหวังแต่จะเอาลูกบอลเข้าโกลอย่างเดียว

มันต้องรู้กฏ กติตา มารยาท และที่สำคัญที่สุดคือ แฟร์...และ เล่นเอาสนุก ไม่ใช่ว่าต้องมาอ่อนข้อให้หรืออะไร

เล่นให้เต็มที่ แบบมีมารยาท ก็พอแล้วครับ

ใครจะเล่นเอามันส์ แบบไม่ทำทุเรศ ก็ Add ผมมาได้เลย

ผมจะซื้อ version PS3 ครับ

สำหรับภาค4นี้ โดดเตะ ต่อย จับทุ่ม หรือ นั่งแย๊บจับทุ่มมันไม่ได้โกงหรอกครับ ใช้น่ะได้ เพราะอะไรเหรอครับ อย่างที่ ทั่นๆว่ากันไว้มันมี ค่าเฟรมครับ เพราะถ้าคุณใช้แล้ววืดเพราะค่าเฟรมที่คุณกดออกไป ตัวเกมมันไม่ได้ปล่อยให้ใช้ได้เหมือนภาคเก่า โดยเฉพาะบางท่านใน DGO หรือ Gcon ที่เค้าหรือใครๆก็ว่าเค้าเป็นเทพ อันนี้ไปเดาเอาเอง อีกสาเหตุหนึ่งที่ว่าไม่โกงนั่นเพราะต่อให้นั่งแย๊บแล้วจับได้ ตัวเกมมีเวลาให้คุณ0.3วินาที ในการกดแก้ทุ่ม ต่อยเบา+เตะเบานั่นแหละ ถึงคุณจะแก้ไม่ได้ โดนทุ่มไปก็บอกได้เลย ทุ่มภาคนี้มันเบามาก ยกเว้น แซนกีฟและเอลฟอร์เต้ ที่เป็นท่าทุ่มเฉพาะน่ะครับ
อีกอย่างหนึ่งครับท่าทุ่มของตัวละครบางตัวอย่าง นักมวยนั่น ภาคเก่าๆ เมื่อติดแล้วสามารถ กดปั้มเพื่อให้ลดเยอะได้ แต่ว่าภาคนี้มันไม่มีอีกต่อไปแล้วครับ

ปล. อย่าเล่นสนุก เอามัน Add ผมมาได้นะครับ tak2002 หรือเล่นตู้เจอกัน MBK ทุกวัน ตัวละครที่ใช้ ทุกตัวครับ แต่ตอนนี้ น้องC.Viper อันดับ 1 ในดวงใจครับ อิอิ

#18 pjoehardcore

Senior Architect

Posted 07 February 2009 - 07:12 AM

ผมก็เคยโดน ริว กะ เคน จับทุ่มประจำ ก็เซ็งๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าแบบนี้โกง คิดแค่ว่า เล่นเก่งจัง มาสู้กับผมทำไม 20 บาทของผมเพิ่งจะหยอด-_-" 555+

จะมาแนวแย๊บๆ ไม่รู้กดไงแต่แรง แล้วจับทุ่มเลย ท่าแทบจะไม่ปล่อย 555+

จริงแล้วผมเล่นเกมส์ต่อสู้ไม่ค่อยเป็นหรอก มีเกมส์นี้และที่น่าเล่นมาก เกินห้ามใจ ต้องมาหัดกดท่า แต่ยังไม่ได้ดังใจเท่าที่ควร ยังจั่วลมบ้างเล็กน้อย

เซ็งคนที่เค้าเห็นอยู่ว่าผมไม่เก่งเนี่ย จั่วลมเป็นระยะๆ หยอดสุ้ไปตาเดียว โดนหยอดฆ่าเฉยเลย ขอผมเล่นซักฉาก2ฉากเถอะกั๊บพี่ . . . 555+

#19 InFiNy

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 February 2009 - 10:27 AM

ผมว่าการจับทุ่มมันเป็นแท็กติคอย่างนึงนะ มันไม่ได้โกงเหมือน ST2HD เพราะว่าภาคนี้มันสามารถกดแก้ท่าทุ่มได้ถ้าคุณเร็วพอ ถ้าคิดจะเล่นภาคนี้ต้องฝึกแก้ทุ่มให้คล่องๆไว้แล้วจะรู้ว่าการทุ่มมันไม่ได้ช่วยอะไร
เลย ตอนแรกๆผมเล่นกับคุณชอบเดินจับทุ่มตลอดเล่นแล้วก็เซ็งๆเหมือนกันแต่ถ้าแก้ได้ก็ไม่มี
อะไรต้องกลัว
QUOTE (tak2002 @ Feb 7 2009, 03:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับ ภาค4นี้ โดดเตะ ต่อย จับทุ่ม หรือ นั่งแย๊บจับทุ่มมันไม่ได้โกงหรอกครับ ใช้น่ะได้ เพราะอะไรเหรอครับ อย่างที่ ทั่นๆว่ากันไว้มันมี ค่าเฟรมครับ เพราะถ้าคุณใช้แล้ววืดเพราะค่าเฟรมที่คุณกดออกไป ตัวเกมมันไม่ได้ปล่อยให้ใช้ได้เหมือนภาคเก่า โดยเฉพาะบางท่านใน DGO หรือ Gcon ที่เค้าหรือใครๆก็ว่าเค้าเป็นเทพ อันนี้ไปเดาเอาเอง อีกสาเหตุหนึ่งที่ว่าไม่โกงนั่นเพราะต่อให้นั่งแย๊บแล้วจับได้ ตัวเกมมีเวลาให้คุณ0.3วินาที ในการกดแก้ทุ่ม ต่อยเบา+เตะเบานั่นแหละ ถึงคุณจะแก้ไม่ได้ โดนทุ่มไปก็บอกได้เลย ทุ่มภาคนี้มันเบามาก ยกเว้น แซนกีฟและเอลฟอร์เต้ ที่เป็นท่าทุ่มเฉพาะน่ะครับ
อีกอย่างหนึ่งครับท่า ทุ่มของตัวละครบางตัวอย่าง นักมวยนั่น ภาคเก่าๆ เมื่อติดแล้วสามารถ กดปั้มเพื่อให้ลดเยอะได้ แต่ว่าภาคนี้มันไม่มีอีกต่อไปแล้วครับ

ปล. อย่าเล่นสนุก เอามัน Add ผมมาได้นะครับ tak2002 หรือเล่นตู้เจอกัน MBK ทุกวัน ตัวละครที่ใช้ ทุกตัวครับ แต่ตอนนี้ น้องC.Viper อันดับ 1 ในดวงใจครับ อิอิ

อันนี้พอรู้ว่าใคร yoyo_55.gif น่าเสียดายที่ผมไม่เล่นver. PS3 จะได้ลองหน่อยว่าเทพยังไง yoyo_77.gif รู้สึกว่าเทพคนนี้จะซื้อ xbox มาเล่นด้วยนะ แต่ไม่รู้จะได้เล่นหรือป่าว

Edited by InFiNy, 07 February 2009 - 10:32 AM.

#20 klang9

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 February 2009 - 02:11 PM

ภาคสี่นี่จับทุ่ม เหมือนภาคสามเลยรึเปล่า ถ้าเหมือนก็ไม่โกง หละ จังหวะทุ่มมันช้ากว่าเย็บล่างอีก