`

Jump to content

มีใครรอ Resident evil 5 demo บ้างครับ ตอนนี้

72 replies to this topic

#21 krt

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 01 February 2009 - 07:49 PM

ตอนตั้งกระทู้ว่าจะไม่ พูดเรื่อง การเดินยิงหรือไม่เดิน แล้วนะครับ (กลัวเ้ป็นประเด็น เพราะอีก บอร์ดนี่แรงมาก)

งั้นขอ ออกความเห็นส่วนตัวนะครับ

เรื่องเกม ผมขอเแยก เป็น 2 เรื่องแล้วกัน

1. วิธีการเล่น ผมว่าถ้ามองย้อนไปนะครับ เวลาเราจะเล่นเกม เราต้องศึกษาวิธีัการเล่น ว่าเล่นอย่างไร บังคับอย่างไร
ปุ่มไหน หมายถึงอะไร ความหมายของผมก็คือว่า ถ้าทุกเกมมีระบบ การบังคับ หรือ วิธีการเล่นที่เหมือนกันหมด
มันก็ไม่ต่างจาก การที่ เล่นเกมเดียว กันหมด แค่เปลี่ยน ฉาก การเดิน เปลี่ยน skin monster หรือ เปลี่ยน texture ของฉาก เท่านั้นเอง ซึ่งแนว FPS แทบจะเป็นแบบนี้กันหมดแล้ว ผมไม่อยากบอกว่า เหมือนกับจะบอกว่าให้เกม ออกแบบวิธิให้ตรงกับแบบที่ตัวเอง หรือ คนส่วนใหญ่ชอบ เท่านั้น ผมถึงแยกออกมาเป็น ข้อ2

2. อีกส่วน ขอ แยกเป็นคำว่า องค์ประกอบ ของเกม ซึ่ง รวมถึง เนื้อเรื่อง ภาพ เสียง การออกแบบตัวละครต่างๆ
ตรงนี่ ผมว่าควรเป็นส่วนของผู้เล่น ที่น่าจะมีส่วนร่วมในการสร้าง เช่น อยากให้ตัวละครใด กลับมาอีกใน ภาคนี้
หรือ อยากได้ เป็น การผจญภัยแบบไหน อยากได้ลึกลับแบบ X - file หรือ ยิงกันแบบ หนัง เอเลี่ยน บุกโลก

yoyo_70.gif ความเห็นส่วนตัวนะครับ

#22 The Frog Prince

Prospekt's March

• High Royal Executive Members

Posted 01 February 2009 - 07:58 PM

ผมรออยู่เลยเดโม

คนอื่นเข้าจะบอกว่าไม่ดีไม่เห็นจะเป็นไร ยังไงผมรักซีรีย์นี้จนหมดหัวใจ

ตอนลงเกมคิวบ์นี่บ้ามากถึงกับลงทุนซื้อเครื่องมาเล่นเกมนี้โดยเฉพาะ

และก็มีแค่ซีรีย์ไบโอแค่นั้นละครับสำหรับเครื่องเกมคิวบ์ของผม เหอ เหอ

ผมสนุกทุกภาค วันก่อนขุดภาคแรกที่ลงเพลหนึ่งมาเล่น สนุกเหมือนเดิม ฮิฮิ

#23 grantxosis

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 01 February 2009 - 08:10 PM

การบังคับปกติผมไม่เกี่ยงอยู่แล้วจะแบบเดิมหรือแบบใหม่ก็ได้
ถ้าไปมัวคิดมันจะทำให้เสียอารมณ์ป่าวๆไบโอ4ก็เล่นมากันแล้วภาคนี้ก็รับๆมันไปเถอะครั

ก็อย่างที่เพื่อนๆบอกนั้นละทางทีมงานเค้าคงไม่ทำมากกว่า

#24 EMON55

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 February 2009 - 08:20 PM

รอเล่นเดโมก่อนแล้วค่อยตัดสิน คิคิ

#25 torress

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 01 February 2009 - 08:23 PM

รออยู่เหมือนกันครับ นอนยังสนุกไม่สนุก ยังไงก็จะซื้อ

#26 Violet446

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 01 February 2009 - 08:27 PM

Demo มันจะมีปืนเจ๋งๆให้เล่นกี่ปืนกัน สัตว์ประหลาดก็มีแต่พวกซอมบี้โง่ๆ แรกๆก็งี้แหละคับ

มันจะมันตรงสัตว์ประหลาดหลังจากนี้ แล้วก็ปืนที่สะใจกว่านี้มากกว่า ระบบโคออปด้วย น่าสนใจจะตาย

อย่าไปฟังมากคับ ลองของจิงก่อนแล้วค่อยสรุปยังไม่สาย

อีกเกมส์ที่รอคอยมานาน จะเป็นเกมส์แผ่นแท้แผ่นที่ 3 ของชีวิตผ้มมม 555

#27 birdmania

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Interests:Game , Football

Posted 01 February 2009 - 08:28 PM

รออยู่เหมือนกันคับเกมนี้อยากลองๆ yoyo_37.gif

#28 t-zonk99

Posted 01 February 2009 - 08:32 PM

ยังไงก็ซื้อมาเล่นอยู่ดีนั่นหละครับ ผมยังเคยคิดเลยอยากให้เหมือน Re1 Remake ดูจะมันกว่า แต่พอมาแนวแบบนี้(RE4)แรกๆก็ไม่สนุก เล่นไปเรื่อยๆก็สนุกกับมันเอง เกมส์ในดวงใจเล่นมาแต่สมัย PS1 ยังไงก็ไม่พลาดครับ yoyo_55.gif

#29 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 01 February 2009 - 08:35 PM

เรื่องของเรื่องคือ เกมมันออกหลัง Deadspace
แล้วไอ้ Deadspace มันดันเป็นม้ามืดขึ้นมาซะงั้น

จริงๆยุ่นทำเกมแนวยิงสู้เมกาไม่ได้อยู่ ก็พยายามจะทำให้สู้ให้ได้ (เช่น RE4)
ผมยอมรับครับว่า RE4 เป็นเกมที่สนุกเกมหนึ่ง
แต่ผมชอบ RE 1-3 มากกว่า

แต่คงเป็นเพราะเกมแนว 3rd แบบมุมมองด้านหลังไกลๆ มันเก่าไปแล้วมั้ง
เลยต้องเปลี่ยนรูปแบบกันใหม่

อีกอย่างที่ผมไม่ปลื้มคือ ภาคนี้ไม่มีชินจิ ใช่ไหม????

#30 Plakapong

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 01 February 2009 - 08:37 PM

ซื้อแน่นอนอยู่แล้วครับ ถึงจะเดินยิงได้หรือไม่ได้ก็เถอะ ส่วนเดโมขอรอโซน 1 ไม่ก็โซน 3 ดีกว่าขี้เกียจสมัครโซน 2 อ่ะ yoyo_48.gif รออยู่นะจ๊ะ เกมแอคชั่นบู๊ล้างผลาญ yoyo_76.gif

#31 Artilaz

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 01 February 2009 - 08:37 PM

รออยู่ครับ สนุกไม่สนุกไม่รู้แต่ว่าชอบเป็นการส่วนตัวครับ

#32 hokuken_k

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 01 February 2009 - 08:48 PM

ยังไงมันก็ต้องซื้อ งั้นคุยกับคนอื่นไม่ได้

#33 gt41

เซียนเกม

Posted 01 February 2009 - 08:59 PM

พลาดได้ไง ล่ะครับ ...

รู้สึกว่า ตัวเองก็ยืนยิงตั้งแต่ ภาคแรก แล้ว ... ยืนอีกสักภาค แต่เนื้อหาน่าติดตาม ปริศนา เข้มข้น ตามแบบ bio ก็น่าจะ ช่วยได้เยอะ ...

Demo ไม่ได้ใช้เป็นเครื่อง ตัดสินว่า เกมห่วย หรือดีนะครับ ...

รอ Demo และ แผ่นแท้ ... (หรือก๊อบของ 360 ถ้าแผ่นมันแพงเกินในช่วงแรกๆ)

#34 Violet446

Posted 01 February 2009 - 09:06 PM

สงสัยเขาอยากได้ย่อตัวยิง ไม่ก็นอนยิง เหมือน MGS4

จิงด้วย ยืนมาตั้งกี่ภาคและ อีกภาคเป็นไรไป

เล่นมากี่ภาคไม่เห็นไม่หนกซักภาคบ่นไปไย

#35 jobzio

Never Mind

Posted 01 February 2009 - 09:29 PM

รออยู่เลยคับไม่ถึงวันแล้ว พรุ่งนี้ตื่นมาโหลดเลยคับ

#36 narutohero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 01 February 2009 - 09:35 PM

นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมคิดว่าที่เขาไม่ทำให้เดินยิงได้ อาจจะเป็นที่ตั้งแต่ภาคแรกจนถึงปัจจุบันนี้ เขายังคงอนุรักษ์ความเป็นเอกลักษณ์ซีรีย์มากกว่านะครับ หากเดินยิงได้มันจะกลายไปเป็น GOW เต็มตัวไปเลยนะ ผมว่า

ส่วนบางครั้งผมก็ไปบอร์ดเกมส์ที่อื่น บางคนก็บอกว่ามันไม่ใช่ชีรีย์ไปโอแล้ว มันไปตะลุยแหกนรกไปแล้ว ซอมบี้ก็ไม่มี ไม่มืด

ซึ่งผมคิดว่า คำว่า BIOHAZARD ไม่ใช่ความหมายว่าจะต้องยิงซอมบี้เดินโหยหวน บุกเข้าคฤหาสน์ที่มืดๆ ซึ่ง BIO หมายถึง การทดลองพวกยาอะไรประมาณนั้น ซึ่งเนื้อเรื่องมันผ่านไปตั้ง 10 ปีแล้ว คิดว่าบริษัทยาจะไม่พัฒนายาตัวใหม่เลยเหรอครับ ทุกอย่างบนโลกนี้มันต้องพัฒนาไปเรื่อยๆแหละครับ

#37 JJJJ_NUFC

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 01 February 2009 - 09:40 PM

ยังไงก็ซื้อครับ

#38 Popshock

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 01 February 2009 - 09:52 PM

RE5 เล่นแล้วทำใจไว้บ้างก็ดีน่ะครับ ความน่ากลัวแทบไม่มีเลยอันที่จริงผมผิดหวังมาตั้้งแต่ภาค4แล้ว แต่ภาค5ทำได้ดีกว่าภาค4 พูดถึงบรรยากาศแล้วไปกลับเล่น dead space เหอะครับดีกว่าเยอะ ส่วนการบังคับผมว่าเชยๆน่ะ แต่มอนเตอร์ที่จะเข้ามาโจมตีเราวิ่งเข้ามาแล้วหยุดอยู่ที่หน้าเราพักนึงนี้ไม่ปลื้มเ
ลย โดยรวมแล้วสัก6.8/10 ละกันครับสำหรับเดโม รอตัวจริงดีกว่า ผิดหวังมาแต่ภาค4แล้ว

ถ้าเปลี่ยนชื่อไปเป็นเชื่ออื่นที่ไม่ใช้ resident evil สงสัยไม่ดังขนาดนี้หรอก กินบุญเก่าทั้งนั้น

Edited by 69949921, 01 February 2009 - 09:56 PM.

#39 ยาขมชนิดเม็ด

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 01 February 2009 - 09:55 PM

เดโมมาก้อเล่นเดโมจนเกมออกละครับ เอาชนิดที่ว่าแผ่นแท้ออกเมื่อไหร่ จะเอามีดไปลุยจนเท่าที่เดโมมีให้เล่นเลย หุหุ

ว่าแต่เห็นบอกว่าตอนแรกๆจะมีเรื่องความร้อนของภูมิอากาศทำให้มองรอบๆตัวได้ไม่ชัดนี่
นา ตอนนี้ไม่มีแล้วหรอครับ รู้สึกเทรลเลอที่ปล่อยมาแรกมันมีนี่นา

#40 eva

ชีวิตคือการเดินทาง

• Interests:PLC

Posted 01 February 2009 - 09:56 PM

รอด้วยคนครับ