`

Jump to content

เหตุการณ์แบบนี้ อนาคตของ Tekken จะเป็นอย่างไร?

107 replies to this topic

#81 Kazuya

อู๊แว่บ ย่ายยย ทั้วววว!!!

• High Royal Executive Members

Posted 22 January 2009 - 02:20 PM

ดูก่อนเถิดชาวโลก

การที่เราทำทาน แล้วเอาแต่คิดว่า เขาผู้นั้นจะเอาทานเราไปใช้อย่างไร
มันไม่ทำให้เราได้บุญขึ้นมาหรอก

การให้ทาน ต้องไม่หวังสิ่งใดๆ แม้กระทั้งการที่เขาจะต้มตุ๋นเราเอาทานไปทำเช่นใด

ถ้ามั่วแต่คิดอย่างนั้น สู้เราไม่ให้เสีย คงจะดีกว่า
ถ้าการให้แล้วต้องมัวมาพะวงว่าทานนั้นจะได้ประโยชน์ต่อเขาผู้นั้นหรือไม่ ผมว่ามันบาปต่อตัวเราเองเสียมากกว่า

ผมเป็นคนหนึ่งที่สู้ไม่ให้พวกนี้แล้วเอาเงินไปหยอดกระปุกบริจาค แล้วสบายใจกว่าเป็นไหนๆ
เพราะบางทีผมก็อดคิดไม่ได้เหมือนกันว่าเขาจะเอาไปทำอะไร จึงตัดปัญหาโดยการไม่ให้ เท่านี้เรื่องก็จบที่เราแล้ว....

ไม่อยากได้บุญ ไม่อยากได้สิ่งตอบแทน ไม่ต้องการเข้าถึงสัจธรรม หรือ บรรลุอรหันต์

ผมให้เพราะความสงสารก็เท่านั้น

ส่วนเรื่องของการโกหกหลอกลวงมันอีกเรื่อง
เอางี้ ลูกขอเงิน 5000 จ่ายค่าเทอม คุณไม่มีเงินจะกินข้าวแล้ว แต่ก็เต็มใจให้เพราะรักลูกอยากให้ลูกได้เรียน แต่ลูกคุณเอาเงินไปซื้อยาบ้า คุณจะไม่โกรธหรอ?

Edited by Kazuya, 22 January 2009 - 02:24 PM.

#82 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 22 January 2009 - 02:29 PM

QUOTE (Kazuya @ Jan 22 2009, 02:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่อยากได้บุญ ไม่อยากได้สิ่งตอบแทน ไม่ต้องการเข้าถึงสัจธรรม หรือ บรรลุอรหันต์

ผมให้เพราะความสงสารก็เท่านั้น

ส่วนเรื่องของการโกหกหลอกลวงมันอีกเรื่อง
เอางี้ ลูกขอเงิน 5000 จ่ายค่าเทอม คุณไม่มีเงินจะกินข้าวแล้ว แต่ก็เต็มใจให้เพราะรักลูกอยากให้ลูกได้เรียน แต่ลูกคุณเอาเงินไปซื้อยาบ้า คุณจะไม่โกรธหรอ?

ผมไม่ได้บอกห้ามโกรธนะครับ
แต่ถ้าเรามัวแต่คิดว่าให้ไปแล้วเขาจะเอาไปทำอะไร มันไม่ได้บุญขึ้นมาหรอก

แล้วก็อีกอย่างนะ เอาเงินให้ลูกไปเป็นค่าเล่าเรียน มันเป็นภาระที่ผู้ปกครองต้องจัดหาให้เด็ก ตามสักยภาพของตนนะครับ ไม่ทำ ผิดกม. ครับ
ไม่ใช่การทำทาน คุณเปรียบเทียบผิดแล้ว (แม้ว่าลูกมันจะโกหกก็เถอะ)

#83 Kazuya

อู๊แว่บ ย่ายยย ทั้วววว!!!

Posted 22 January 2009 - 02:45 PM

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพ ให้เข้าใจความรู้สึกครับ ไม่ได้คิดถึงเรื่องถูกผิด

ok ถ้ามันมีจุดผิด

ก็ยกตัวอย่างใหม่ก็ได้

ผัวขอยืมเงินเมีย เมียไม่ค่อยมี ผัวบอกจำเป็นต้องใช้จริงๆ เพราะต้องเอาไปจ่ายค่าหนี้ที่ซื้อของมาขาย บลาๆๆ เมียก็ยอมให้

แต่แล้ว ผัวเอาเงินไปซื้อของให้เมียน้อย คุณจะรู้สึกอย่างไร

ไอ้เรื่องได้บุญลืมไปเลย เพราะผมไม่อยากได้

มันจะได้ๆยังไง ก็ในเมื่อการให้ทาน คือ การให้โดยที่ตัวเองก็ต้องไม่เดือดร้อนด้วย ถึงจะได้บุญ

ดังนั้น ต่อให้เค้าไม่หลอกผม เค้าเอาเงินไปใช้เป็นค่ารถจริงๆ ผมก็ไม่ได้บุญอยู่ดี เพราะผมให้โดยที่ผมเดือดร้อน แต่เข้าใจว่า ผมยินดีเดือดร้อน เพราะวันนั้นเป็นวันสิ้นเดือน ตังผมหมดพอดี (ที่หอก็ยังมีเพื่อนให้ยืมตังค์) วันต่อมา แม่ผมก็โอนเงินมาของเดือนใหม่มาให้แล้ว ผมยินดีเดือนร้อนเพื่อเค้า ผมสงสาร และ อยากให้เค้าได้กลับบ้าน ก็เท่านั้นเอง

ผมขอโทษก็แล้วกัน เราพูดกันคนละเรื่อง คุณเอาเรื่องบุญมาพูดมันถูกของคุณ ในแง่ศาสนาผมไม่สามารถโต้แย้งได้ เพราะมันจริง

ผมแค่ อยากให้เข้าใจ และ พูดในแง่ของ "การเสียความรู้สึก" "การเลี้ยงเสียข้างสุก" น่ะครับ

sorry ผมไม่คิดว่าสิ่งที่ผมพูดมันผิด เพียงแต่ผมพูดผิดประเด็น(กับคุณ)เท่านั้นเอง

Edited by Kazuya, 22 January 2009 - 02:46 PM.

#84 harts

ExtremeMachine Fifa09 !!~

• Interests:anime

Posted 22 January 2009 - 07:55 PM

สุดๆ ไปเลยครับพี่น้อง

#85 kombangguy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 22 January 2009 - 08:18 PM

ขอบอกว่า ไอคนที่เล่นแล้วมันร้องไห้น่ะครับ ผมเห็นกะตา !

มันหยอดอีก20 เพื่อปั้มการ์ดให้ตัวเอง อันนี้ไม่ว่าอะไร แต่ที่น่าเกียดที่สุด...... คือ อมก้านจอย2ดันไปข้างหน้า แล้วเอามืออีกสองข้าง เล่น !!!

แต่ว่า มันก้อเล่นโอเคนะครับ มันเล่นJack6 ร้องไห้ไป JG ได้ด้วย เทพจิงๆ ฮาฮาฮา

#86 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 23 January 2009 - 12:36 AM

แก้นิสัยมันอะแก้ได้ แต่ใครจะทำ

มันไม่ใช้หน้าที่ ที่บอกตบไปไม่ช่วยไรหรอก ก็เพราะมันยังเด็กครับ

โทษที่สังคมไม่มีคนที่จะรับหน้าที่สั่งสอนเด็กพวกนี้ดีกว่า โทษที่พวกเราทั้งหมดนี่แหละ

#87 xlove

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 January 2009 - 01:30 PM

สุดยอด พวกเวนนี่ กว่าตูจะได้เล่นสักครั้งเก็บตังค์อาทิตย์ละ 400-500 ไปเล่นก็ว่าเยอะแระ พวกนี่เล่นกันทุกวัน
มันน่านัก

#88 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 25 January 2009 - 03:10 PM

กฌผมถึงบอกไงว่า ผมถึงไม่ให้พวกขอทานเลย
เพราะผมก็คิดแบบหลายๆคนนั้นละว่า มันเอาไปทำอย่างที่มันขอจริงหรือเปล่า ก็เท่านั้น
ผมไม่ได้บอกนี้ว่าผมเป็นพ่อพระ ผมให้แบบไม่คิด?

#89 โอคุง

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 30 January 2009 - 02:16 PM

เห้ยมันดังสะแล้ว

#90 Daz

นักเล่นเกมคนเดียว

Posted 30 January 2009 - 02:21 PM

เมื่อคืนก็ออกช่อง 9นะคับ รายการข่าวข้น เรื่องนี้อ่ะคับ แต่ดูแล้วอาจจะเป็นคนละคนกะน้องคนดังนะคับ

#91 Fabragas

Posted 30 January 2009 - 02:49 PM

ช่องไหนครับ เวลาเท่าไร

#92 aodaltis

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Interests:BF BAD

Posted 30 January 2009 - 02:53 PM

ตกลงโดนจับไปหรือยังคนเล่นเท็คเค็นที่เซนจูรี่จะได้เล่นแบบสงบๆซะที

#93 โอคุง

Posted 30 January 2009 - 03:00 PM

ฟังรายละเอียด เค้าบอกว่าได้คุยกับ เด็กคนนั้นแล้วก็ได้ความว่า เด็กยังเรียนหนังสืออยู่ แถม มีพ่อ และแม่ด้วย แม่ก็รู้เรื่องแล้วก็ห้ามแล้วแต่ไม่ฟัง เหอๆ

เห็นว่าเรียนดีด้วยอ่ะ เหอๆ

QUOTE (Fabragas @ Jan 30 2009, 02:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่องไหนครับ เวลาเท่าไร

ช่องอะไรมะรู้เป็นรูปนก ฟรีทีวีอ่ะครับ จบไปแว้ว

QUOTE (aodaltis @ Jan 30 2009, 02:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตกลงโดนจับไปหรือยังคนเล่นเท็คเค็นที่เซนจูรี่จะได้เล่นแบบสงบๆซะที

ตามที่ฟังเหมือนจะยังไม่โดนจับนะครับ แต่เอาเรื่องนี้ไปแจ้งพ่อแม่แล้ว แล้วไม่ให้ทำอีก (แต่เชื่อว่ามีอีกแน่ๆ) yoyo_77.gif

#94 MoMoJoJo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 30 January 2009 - 03:01 PM

มี link ข่าวไหมครับ ยังไม่รู้รายละเอียดมากเลย yoyo_71.gif

#95 โอคุง

Posted 30 January 2009 - 03:15 PM

QUOTE (MoMoJoJo @ Jan 30 2009, 03:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มี link ข่าวไหมครับ ยังไม่รู้รายละเอียดมากเลย yoyo_71.gif

ไม่ทราบอ่ะงับว่าจะหาดูได้ที่ไหน แหะๆ yoyo_71.gif

#96 katuaa

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 30 January 2009 - 03:31 PM

ใช่เด็กที่ไป ขอทานหน้า เซ็นจูรี่ แล้วเอาเงินไปเล่นเกม หรือเปล่าครับ .. สำหรับผม ผมว่าถ้า น้องเค้า ไม่ได้หนีเรียน+ขโมยเงินพ่อแม่ ไปเล่นเกม แบบนี้ไม่น่าโดนตำหนินะ เค้าใช้วิธีไปขอทาน ได้เงินแล้วเอาไปเล่นเกม เงินหมดก้อกลับบ้าน ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน

(นึกถึงตอนเด็กๆ อดข้าวกลางวันเก็บเงินไปเช่าเกม เล่นตอนเย็น 2 ชม. เสร็จก้อกลับบ้าน..) โต..มาก้อคิดได้ เลิกเล่นไปตั้งใจเรียนดีกว่า yoyo_76.gif

#97 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 30 January 2009 - 03:42 PM

QUOTE (katuaa @ Jan 30 2009, 03:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่เด็กที่ไป ขอทานหน้า เซ็นจูรี่ แล้วเอาเงินไปเล่นเกม หรือเปล่าครับ .. สำหรับผม ผมว่าถ้า น้องเค้า ไม่ได้หนีเรียน+ขโมยเงินพ่อแม่ ไปเล่นเกม แบบนี้ไม่น่าโดนตำหนินะ เค้าใช้วิธีไปขอทาน ได้เงินแล้วเอาไปเล่นเกม เงินหมดก้อกลับบ้าน ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน

(นึกถึงตอนเด็กๆ อดข้าวกลางวันเก็บเงินไปเช่าเกม เล่นตอนเย็น 2 ชม. เสร็จก้อกลับบ้าน..) โต..มาก้อคิดได้ เลิกเล่นไปตั้งใจเรียนดีกว่า yoyo_76.gif

ส่วนหนึ่งที่เขาว่ากันคือ

การหลอกลวงเรื่องการขอเงิน ถ้าจำไม่ผิดบอกจะเอาไปเป็นค่าเล่าเรียน

ติดเกมมากจนเกิดอาการเกรียนสุดยอด

ไม่แน่ใจว่าเป็นคนเดียวกับเด็กที่อยู่ใน clip เล่น Tekken มั้ย ถ้าใช่ก็น่าจะโดนตบกรับาลแรง ๆ ซักทีครับ

หากปล่อยทิ้งไว้มันจะเกิดเป็นนิสัยครับ ติดตัวยันโต ตอนนี้ยังเด็กแก้ไขได้ง่ายหน่อย

#98 Darksofear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 30 January 2009 - 04:19 PM

วันนี้ผมก็ดูครับ ช่องสาม คุณพิศาล เป็นพิธีกร เค้าก็เอามาพูดให้ฟังน่ะครับ ว่าเด็กมีพฤติกรรมก้าวร้าว มีการใช้คำพูดรุนแรง เช่น จะฆ่าพ่_ อะไรงี้อะครับ ซึ่งผมเห็นคลิปที่เค้าเปิดให้ดู เค้าก็เปิดคลิปอันที่มันเป็นซับนรก อะ ครับ 555+ (ซึ่ง เค้าใส่ซับเข้าไปให้มันฮาๆไม่ใช่เหรอครับ เเต่จริงๆเเล้ว เด็กอาจจะไม่ได้พูดถึงขนาดนั้นก็ได้ง่า เเต่ซับบางตอนก็สมจริงนะครับ 555) ยังไงก็ขอให้น้องเค้าคิดได้ เเละเป็นเด็กดีของพ่อเเม่เเละสังคม ไวๆนะครับ เเหะๆ ผิดพลาดอย่างไร ขออภัยด้วยครับ

#99 non.naruto

Posted 30 January 2009 - 04:57 PM

เกรียนแบบนี้ตบกี่ทีก็ไม่หายหลอกครับ ต้องจับเข้าวัดซัก 2 ปี กลับมาอาจจะคิดได้บ้าง

#100 longinuse

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 30 January 2009 - 05:07 PM

QUOTE (katuaa @ Jan 30 2009, 03:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>

คิดว่าไม่ผิดจริงๆหรอครับ สมัยพวกเราอด นะครับ ไม่ได้ไปโกหกขอเงินนะครับ เเล้วตอนไปเล่นเกม น้องเขาพกกล่องไปด้วยนะครับ การโกหกผู้อื่น เพื่อเอาเงินไปเล่นเกม มันไม่ผิดจริงหรอครับ