`

Jump to content

เหตุการณ์แบบนี้ อนาคตของ Tekken จะเป็นอย่างไร?

107 replies to this topic

#61 BlueMusk

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 21 January 2009 - 03:20 PM

มีลูกแบบนี้คงกลุ้มใจตาย

#62 GameMAX

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 21 January 2009 - 05:12 PM

QUOTE (H2O @ Jan 21 2009, 07:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมกลับคิดว่าอย่างนี้นะ เด็ก 8 ขวบ

ขอทานมาเล่นเกม ขอทานมาเดินห้าง ขอทานมากินเชสเตอร์กริล

เมื่อออกไปอยู่ด้านนอก ก้มหัว ร้องขอ น่าเวทนา

เข้ามาอยู่ข้างใน เย่อหยิ่ง ข่มขู่ น่าสังเวช

ถ้าคุณเคยโยนเศษเหรียญให้แก่เด็กคนนั้น เพราะตอนที่เขาอยู่บนสะพานลอยนั้นดูน่าสงสาร
คิดไปว่ามื้อต่อไปจะมีอะไรกินหรือเปล่า

แล้วระหว่างที่เดินดุ่มๆอยู่แถวๆเกมเซนเตอร์ ก็มาเจอเด็กคนนี้เล่นเทคเคน เท็คนิคแพรวพราว
จักเกิลกันอย่างเมามัน นิสัยเปลี่ยนเป็นคนละคน

มันไม่ใช่แค่การกระทำตามธรรมชาติของเด็ก 8 ขวบแน่ครับ 8ขวบผมทำอะไร 8 ขวบผมเล่นน้ำคลอง
8 ขวบผมเล่นพลุกระเทียม 8ขวบผมเล่นตำรวจับผู้ร้าย

เด็กคนนี้ก็คือ "สังคม" สังคมในที่ๆเขาอยู่ สังคมที่เขาเรียนรู้ว่าควรจะวางแผนหลอกลวงคนอื่นเพื่อได้เงินมา
สังคมที่ไม่มีความเป็นนักกีฬา แพ้เคียดแค้น ชนะเย้ยหยัน ต่อรองเป็นนิจ เพื่อความได้เปรียบของตนเอง
สังคมหน้าไหว้หลังหลอก โดยที่จุดลึกในจิตใจที่สุดก็มีแรงผลักดันที่บริสุทธิ์เดียวขับเคลื่อนอยู่คือ
"ในวันนี้ฉันอยากเล่นเกม ในวันพรุ่งนี้ฉันอยากเล่นเกม และในวันต่อๆไปฉันอยากเล่นเกม"
แก่นแท้ที่บริสุทธิ์ถูกห่อหุ้มไปด้วยเปลือกนอกที่แสนหยาบกระด้าง โสมม ซึ่งมาจากครอบครัว ข้างบ้าน
ซอยในบ้าน รายการทีวีที่ดู โรงเรียนที่ไป และถึงแม้จะไม่อยากยอมรับแต่ก็ใช่ "เกมที่เล่น"

แต่ในเมื่อเด็กคนนั้นยอมรับสไตล์การใช้ชีวิตแบบนี้ การโดนเกมเมอร์ผู้รักการเล่นเกมโบกหัวสักครั้งสองครั้ง
มันก็เป็นเรื่องที่ยอมรับได้ (หรือต้องยอมรับให้ได้) ศาลอาจจะยอมรับฟังเหตุผลและลดหย่อนโทษให้คุณบาง
กรณี แต่ความจริงเดียวที่เด็กคนนั้นหนีไม่ได้คือ เส้นทางที่เขาทำ "มันน่าโบก"

โบกไปไม่ช่วยอะไรก็จริง แต่มันก็เป็นการประกาศไปในตัวว่า สังคมเริ่มจะไม่ยอมรับ
คุณแล้ว คุณแปลกแยก คุณสร้างปัญหา การปล่อยไว้เฉยๆให้เขาคิดว่าสิ่งที่เขาทำเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้ว
นั่นแหละอันตรายกว่าเยอะ

โบกไม่ดีที่สุด แต่ก็ดีกว่าไม่โบกอะไรเลย

จิงครับผมเห็นด้วยเลย อ่านบางความเห็นมีแต่คำพูดสวยหรูสงสาร แต่ไม่มองความเป็นจิงเลย จิงอยู่ว่าในมุมมองของคนที่ได้รับการเลี้ยงดูเอาใจใส่มาอย่างดีจะมองแบบน่าสงสาร บรรยายออกมาสวยหรู ก็ไม่ผิด
การที่ปล่อยไว้หรือยังมีคนให้เงินเด็กพวกนี้ ไม่ต่างอะไรกับเป็นการสนับสนุนให้เด็กพวกนี้ ทำแบบนี้ต่อไป แม่ผมเป็นครูสมัยก่อนตอนเป็นครูใหม่ๆไปสอนที่
ชนบทมากๆ ผมตามไปเยี่ยมแม่ผมเห็นมาเยอะแล้วครับ เด็กที่เค้าลำบากจิงๆ คนที่ลำบากเค้าไม่มานั่งเล่นเกมส์หรอกครับ ตื่นเช้าหุ้งข้าวให้พ่อให้แม่ อาบน้ำ เสร็จเดินไปเรียน เรียนเสร็จออกไป เก็บผักหาปลา มาทำกับข้าวให้พ่อแม่กิน ไปตักน้ำใส่โอ่ง ทำงานบ้านเสร็จเรียบร้อย ก็ไปทำงานพิเศษ เก็ษนู่นเก็บนี่ขาย กว่าจะได้กลับมาทำการบ้านก็มืดแล้วครับ แบบนี้สิ ต้องช่วยเหลือสนุบสนุน ที่ผมเห็นบ่อยก็เพราะว่าเวลาเลิกเรียนผมนั่งซ้อนมอไซด์แม่กลับไปบ้านพักที่อยู่หน้าห
มู่บ้าน ชาวบ้านเห็นครูนี่ยกมือไหว้แทบทุกคนเลย ตั้งแต่หน้าโรงเรียนจนสุดทางเ้ข้าหมู่บ้าน ผมประทับใจมากเลย วันผม่ย้ายกลับมาสอนที่บ้านโหร้องไห้กันยกใหญ่เลยครับ เพราะการได้เล่าเรียนนี่ถือเป็นอะไรที่สุดๆสำหรับเด็กๆที่นั่นแล้ว พ่อแม่พาไปสมัครเรียน อารมณ์ประมาณพ่อแม่ซื้อxboxให้วันเกิด ซื้อรถเก๋งให้ตอนเข้าปี1 ของคนในเมืองหนะครับ การจะมีผู้ใหญ่ไปโบกหัวเด็กพวกนี้ผมไม่สงสารเลยถ้าเค้าโบกเพราะต้องการสั่งสอน ว่าสิ่งที่เค้าทำมันไม่ใช่สิ่งที่ สั่งคมทั่วไปยอมรับ เค้าจะได้รู้สึกกำลังผิดแปลกไปจากคนอื่นๆ และไม่เป็นที่ยอมรับ ปล่อยไว้สงสารเห็นใจ ก็กลายเป็นว่าสิ่งที่เค้าทำมันไม่ผิด โตกว่านี้เป็นปัญหาแน่ๆ อันตรายมากด้วย ถ้าได้เห็นเด็กๆที่ด้อยโอกาสแต่รักดี คุณจะอยากโบกเด็กพวกนี้ขึ้นมานิดๆเลยละครับ

#63 kawee

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 21 January 2009 - 05:56 PM

QUOTE (JoeTh @ Jan 20 2009, 08:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไปเจอไอ้นี่
http://www.youtube.com/watch?v=9c8CnnnOBqQ
ว่าแต่มันภาษาอะไรครับเนี่ยทําไมมันแปร็งแปร็งชอบกล

#64 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 21 January 2009 - 06:10 PM

QUOTE (GameMAX @ Jan 21 2009, 05:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จิงครับผมเห็นด้วยเลย อ่านบางความเห็นมีแต่คำพูดสวยหรูสงสาร แต่ไม่มองความเป็นจิงเลย จิงอยู่ว่าในมุมมองของคนที่ได้รับการเลี้ยงดูเอาใจใส่มาอย่างดีจะมองแบบน่าสงสาร บรรยายออกมาสวยหรู ก็ไม่ผิด
การที่ปล่อยไว้หรือยังมีคนให้เงินเด็กพวกนี้ ไม่ต่างอะไรกับเป็นการสนับสนุนให้เด็กพวกนี้ ทำแบบนี้ต่อไป แม่ผมเป็นครูสมัยก่อนตอนเป็นครูใหม่ๆไปสอนที่
ชนบทมากๆ ผมตามไปเยี่ยมแม่ผมเห็นมาเยอะแล้วครับ เด็กที่เค้าลำบากจิงๆ คนที่ลำบากเค้าไม่มานั่งเล่นเกมส์หรอกครับ ตื่นเช้าหุ้งข้าวให้พ่อให้แม่ อาบน้ำ เสร็จเดินไปเรียน เรียนเสร็จออกไป เก็บผักหาปลา มาทำกับข้าวให้พ่อแม่กิน ไปตักน้ำใส่โอ่ง ทำงานบ้านเสร็จเรียบร้อย ก็ไปทำงานพิเศษ เก็ษนู่นเก็บนี่ขาย กว่าจะได้กลับมาทำการบ้านก็มืดแล้วครับ แบบนี้สิ ต้องช่วยเหลือสนุบสนุน ที่ผมเห็นบ่อยก็เพราะว่าเวลาเลิกเรียนผมนั่งซ้อนมอไซด์แม่กลับไปบ้านพักที่อยู่หน้าห
มู่บ้าน ชาวบ้านเห็นครูนี่ยกมือไหว้แทบทุกคนเลย ตั้งแต่หน้าโรงเรียนจนสุดทางเ้ข้าหมู่บ้าน ผมประทับใจมากเลย วันผม่ย้ายกลับมาสอนที่บ้านโหร้องไห้กันยกใหญ่เลยครับ เพราะการได้เล่าเรียนนี่ถือเป็นอะไรที่สุดๆสำหรับเด็กๆที่นั่นแล้ว พ่อแม่พาไปสมัครเรียน อารมณ์ประมาณพ่อแม่ซื้อxboxให้วันเกิด ซื้อรถเก๋งให้ตอนเข้าปี1 ของคนในเมืองหนะครับ การจะมีผู้ใหญ่ไปโบกหัวเด็กพวกนี้ผมไม่สงสารเลยถ้าเค้าโบกเพราะต้องการสั่งสอน ว่าสิ่งที่เค้าทำมันไม่ใช่สิ่งที่ สั่งคมทั่วไปยอมรับ เค้าจะได้รู้สึกกำลังผิดแปลกไปจากคนอื่นๆ และไม่เป็นที่ยอมรับ ปล่อยไว้สงสารเห็นใจ ก็กลายเป็นว่าสิ่งที่เค้าทำมันไม่ผิด โตกว่านี้เป็นปัญหาแน่ๆ อันตรายมากด้วย ถ้าได้เห็นเด็กๆที่ด้อยโอกาสแต่รักดี คุณจะอยากโบกเด็กพวกนี้ขึ้นมานิดๆเลยละครับ

ถ้าคุณมั่นใจ... ว่าผ่ามือของคุณเพียงฉาดเดียว
จะทำให้น้องคนนี้คิดได้ เลิกทำตัวแบบนี้....
ไปตบมันเลยครับ... เพื่ออนาคตของน้องมัน

แต่ถ้าคุณไม่มั่นใจ.... ว่าตบแล้วจะเป็นยังไง
รู้สึกแค่ว่าเด็กอย่างนี้ต้องตบสั่งสอนมันซะมั่ง.....
ก็ไปตบมันเลยครับ... เพื่อความสะใจของคุณเอง

ลองอ่าน... จากมุมมองจากความเป็นจริงดูแล้วกันครับ
แต่หากทำแล้วได้ผล... ก็คงจะมีวิชาตบเกรียนบรรจุในตารางเรียนในไม่ช้า

#65 GameMAX

Posted 21 January 2009 - 06:20 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Jan 21 2009, 06:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าคุณมั่นใจ... ว่าผ่ามือของคุณเพียงฉาดเดียว
จะทำให้น้องคนนี้คิดได้ เลิกทำตัวแบบนี้....
ไปตบมันเลยครับ... เพื่ออนาคตของน้องมัน

แต่ถ้าคุณไม่มั่นใจ.... ว่าตบแล้วจะเป็นยังไง
รู้สึกแค่ว่าเด็กอย่างนี้ต้องตบสั่งสอนมันซะมั่ง.....
ก็ไปตบมันเลยครับ... เพื่อความสะใจของคุณเอง

ลองอ่าน... จากมุมมองจากความเป็นจริงดูแล้วกันครับ
แต่หากทำแล้วได้ผล... ก็คงจะมีวิชาตบเกรียนบรรจุในตารางเรียนในไม่ช้า

ผมไม่คิดว่าฝ่ามือผมจะทำอะไรแบบนั้นได้หรอกครับ และในความเห็นผมไม่มีคำว่าสะใจ แม้แต่ในความคิด
ที่พูดถึงเรื่องโบกนั้น ก็พูดเพราะมันมีประเด็นมาแต่แรก ผมพิมพ์ชัดเจนถึงการโบก หรือ สั่งสอน แนะนำ ไม่จำเป็นว่าจะสั่งสอนด้วยการโบกได้เพียงอย่างเดียวครับ
การสงสารเวทนา เป็นเรื่องดีครับ แต่การสงสารโดยไม่คิด เป็นการทำร้ายเค้าทางอ้อมครับ จะโบกไม่โบก มันใช่ประเด็นของผมหรอกครับคุณ

บอกตามตรงว่า อึ้งกับ quote ของคุณอันนี้นะ มันไม่เข้าท่าเลย

ถ้าทำใครไม่พอใจก็ ขออภัย ผมเป็นคนพูดตรง

#66 H2O

空のティーア

• High Royal Executive Members

Posted 21 January 2009 - 06:27 PM

คือผมเข้าใจว่าถ้าไปบอกน้องเขาว่าเลิกทำอย่างนี้เถอะครับน้อง

น้องเขาคงด่าพ่อเรานั่นแหละ

จริงๆนะคุณหยาดเก้า

#67 poo9

Choi Han Kyul [최한결]

• DGO Reporter

Posted 21 January 2009 - 06:35 PM

สิ่งที่แค้นที่สุด ทำไมผมยังไม่ได้เล่น Tekken6 กับเขาเสีย.........

Edited by poo9, 21 January 2009 - 06:35 PM.

#68 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 21 January 2009 - 06:43 PM

ผมว่านะ ดูเอาขำๆ อย่าไปคิดอยากจะตบมันเลยครับ มันยังเด็ก
ปล่อยให้มันเป็นอย่างนั้น ชีวิตมันก็น่าสงสารพอแล้ว ไม่รู้โตมาจะเป็นยังไงอีก
ที่ผิด พ่่อแม่เด็กก็มีส่วน แต่ที่สำคัญที่สุดผมว่าถ้าสังคมเราดีกว่านี้
รัฐบาลมีการแก้ปัญหาพวกนี้กันอย่างจริงจังน่าจะดี

#69 GameMAX

Posted 21 January 2009 - 06:44 PM

QUOTE (H2O @ Jan 21 2009, 06:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือผมเข้าใจว่าถ้าไปบอกน้องเขาว่าเลิกทำอย่างนี้เถอะครับน้อง

ดูจากน้องเค้าด่ากันผมก็กลัวเหมือนกันครับ น้องเค้าไม่มีความอดกลั้นเลย ไม่รู้ว่าครอบครัวเป็นยังไงนะครับ แต่ดูกระเป๋า เสื้อผ้าแล้ว น่าจะกลับไปนอนบ้านอยู่นะครับ

QUOTE (poo9 @ Jan 21 2009, 06:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สิ่งที่แค้นที่สุด ทำไมผมยังไม่ได้เล่น Tekken6 กับเขาเสีย.........

ตอนผมไปรับเครื่อง xbox กับคุณ อาทดีวีดี เคยไปยืนดูที่ตู้เหมือนกัน ภาพมันตื่นตาตื่นใจมากเลย แต่ผมไม่เคยเล่นจอยอาเขตเลย อยากเล่นมากแต่อาย 555

#70 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 21 January 2009 - 06:49 PM

ดูก่อนเถิดชาวโลก

การที่เราทำทาน แล้วเอาแต่คิดว่า เขาผู้นั้นจะเอาทานเราไปใช้อย่างไร
มันไม่ทำให้เราได้บุญขึ้นมาหรอก

การให้ทาน ต้องไม่หวังสิ่งใดๆ แม้กระทั้งการที่เขาจะต้มตุ๋นเราเอาทานไปทำเช่นใด

ถ้ามั่วแต่คิดอย่างนั้น สู้เราไม่ให้เสีย คงจะดีกว่า
ถ้าการให้แล้วต้องมัวมาพะวงว่าทานนั้นจะได้ประโยชน์ต่อเขาผู้นั้นหรือไม่ ผมว่ามันบาปต่อตัวเราเองเสียมากกว่า

ผมเป็นคนหนึ่งที่สู้ไม่ให้พวกนี้แล้วเอาเงินไปหยอดกระปุกบริจาค แล้วสบายใจกว่าเป็นไหนๆ
เพราะบางทีผมก็อดคิดไม่ได้เหมือนกันว่าเขาจะเอาไปทำอะไร จึงตัดปัญหาโดยการไม่ให้ เท่านี้เรื่องก็จบที่เราแล้ว....

#71 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 21 January 2009 - 07:54 PM

QUOTE (GameMAX @ Jan 21 2009, 05:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>

QUOTE (GameMAX @ Jan 21 2009, 06:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไม่คิดว่าฝ่ามือผมจะทำอะไรแบบนั้นได้หรอกครับ และในความเห็นผมไม่มีคำว่าสะใจ แม้แต่ในความคิด
ที่พูดถึงเรื่องโบกนั้น ก็พูดเพราะมันมีประเด็นมาแต่แรก ผมพิมพ์ชัดเจนถึงการโบก หรือ สั่งสอน แนะนำ ไม่จำเป็นว่าจะสั่งสอนด้วยการโบกได้เพียงอย่างเดียวครับ
การสงสารเวทนา เป็นเรื่องดีครับ แต่การสงสารโดยไม่คิด เป็นการทำร้ายเค้าทางอ้อมครับ จะโบกไม่โบก มันใช่ประเด็นของผมหรอกครับคุณ

บอกตามตรงว่า อึ้งกับ quote ของคุณอันนี้นะ มันไม่เข้าท่าเลย

ถ้าทำใครไม่พอใจก็ ขออภัย ผมเป็นคนพูดตรง

ทิ้งท้ายตรงนี้นะครับ...

สิ่งที่คุณมองด้วยมุมมองของคุณ... กับสิ่งที่เป็นมุมมองจากความเป็นจริง
บางทีมันก็คนละอย่างกันนะครับ....

เพราะฉะนั้นอย่าคิดว่า เมื่อเห็นสิ่งที่คนอื่นคิดไม่ตรงกับเรา
แสดงว่าเขาคนนั้นจะต้องไม่มองจากความเป็นจริงไปซะทั้งหมด...

เพราะบางที อาจะเป็นเราเองหรือเปล่า....

เช่นการว่าคนอื่นว่า .....ไม่ยอมมองจากมุมมองของความเป็นจริงบ้างหละ
(คุณรู้ได้ไงว่าสิ่งที่คุณคิดคือความจริงแท้)

ว่าเขาว่า สงสารโดยไม่คิดบ้างล่ะ...
(คุณรู้ได้ไงว่าเขาไม่ได้คิด)

สุดท้าย... เมื่อเรายืนยันที่ความคิดตัวเองเท่านั้นแล้ว
ก็จะมองว่า... โพสของคนอื่นไม่เข้าท่า
(เพียงเพราะ ไม่ตรงกับใจของตน)

ผมขอรับการขออภัยของคุณตั้งแต่บรรทัดนี้เลยแล้วกันครับ

#72 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 21 January 2009 - 08:00 PM

QUOTE (H2O @ Jan 21 2009, 06:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>

จริงครับ... มันด่าแน่ "ขอให้พี่เค้าตาย ฮือๆๆๆ" - -"

แต่ถ้าเราตบมัน มันก็ร้องไห้ ด่าเราอยู่ดีอะแหละ

QUOTE ([[[PEE]]] @ Jan 21 2009, 06:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่านะ ดูเอาขำๆ อย่าไปคิดอยากจะตบมันเลยครับ มันยังเด็ก
ปล่อยให้มันเป็นอย่างนั้น ชีวิตมันก็น่าสงสารพอแล้ว ไม่รู้โตมาจะเป็นยังไงอีก
ที่ผิด พ่่อแม่เด็กก็มีส่วน แต่ที่สำคัญที่สุดผมว่าถ้าสังคมเราดีกว่านี้
รัฐบาลมีการแก้ปัญหาพวกนี้กันอย่างจริงจังน่าจะดี

ผมว่าคุณพีน่าจะสื่อได้ตรงกว่าที่ผมจะสื่อเยอะเลยอะ ตามนี้แหละ
ยอมรับกันเหอะ ว่าเราๆไม่มีทางไปแก้ปัญหานิสัยไอ้น้องคนนี้ได้หรอก

#73 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 21 January 2009 - 08:32 PM

QUOTE (poo9 @ Jan 21 2009, 06:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>

นั้นนะซิแบบนี้มันทำร้ายจิตใจกันมากเกินไปแล้ว yoyo_77.gif

#74 wonie

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 21 January 2009 - 10:52 PM

ประเด็นนี้ผมเห็นด้วยกับคุณH2Oเต็มๆ

ความเป็นอยู่ผมจะดีกว่าน้องคนนี้หรือไม่ผมไม่ทราบ พูดจริงๆไม่ได้ประชด เพราะข้อมูลมีเพียงแค่ว่าน้องคนนี้ขอทานอยู่ที่อนุสาวรีย์ ถูกบังคับมาหรือไม่ ไม่รู้ มีบ้านหรือเปล่า ไม่รู้ นอนที่ไหน ไม่รู้ เรียนที่ไหน ไม่รู้ พ่อแม่ยังอยู่หรือเปล่า ไม่รู้ ความเป็นจริงยังไม่มีใครรู้

แต่เกมส์ที่น้องเล่น อย่าว่าแต่ซื้อบัตร แค่หยอดผมยังเสียดาย คนที่ความเป็นอยู่ดี(รึเปล่า)อย่างผมยังรู้สึกอย่างนี้ ถ้าน้องลำบากขาดแคลนเกินเด็กทั่วไปทำไมยังเหลือเงินมาใช้แบบนี้ ถ้าผมหยอดแล้วมีเซียนลงมาสู้ความรู้สึกเสียดายของผมคงไม่ด้อยกว่าน้องคนนี้ แต่ถ้าแพ้ผมจะไม่ร้องไห้และก่นด่าผู้ชนะ และไม่คิดว่าขอทาน8ขวบคนอื่นๆจะทำแบบนี้กันทุกคน เพราะผมรู้ว่ามันทำไม่ได้และมีสำนึกที่จะไม่ทำ แต่น้องเค้าเรียนรู้ว่ามันทำได้ เคยใช้ได้ผล จึงยังคงทำมาตลอด

ถ้าเด็กคนนี้มาเล่นกับผมแล้วร้องไห้ ผมจะเฉย แต่ถ้าเริ่มด่า ผมจะโบก(ลงน้ำหนักให้เหมาะสมกับเด็ก) ด่าอีกผมก็โบกอีก(จนกว่าจะโดนพวกน้องกระทืบ)

การโบกครั้งนี้ไม่ได้หวังถึงขนาดจะให้เปลี่ยนอนาคตน้อง

สะใจหรือเปล่าก็ไม่รู้

รู้แต่ว่า.... ถ้าไม่ด่า... ก็ไม่โบก

สำหรับคนใจแคบแบบผมการจะโบกเด็กคนหนึ่งซึ่งเสียมารยาท ไม่ได้ทำให้ผมคิดลึกซึ้งถึงขั้นนั้น

น้องเค้าจะสำนึกหรือไม่ ผมไม่รู้

ถ้าน้องโดนอย่างนี้ติดๆกันซัก2-3คนจะเริ่มคิดไหม ผมไม่รู้

ถ้าเด็กอ้างว่าทำผิดเพราะไม่มีคนคอยสอน ควรจะให้อภัยได้ถึงขั้นไหน ผมไม่รู้

การที่เราให้อภัยมาโดยตลอดจะทำให้เด็กคนนี้จะคิดได้เองหรือเปล่า ผมยิ่งไม่รู้

แล้วความเป็นจริงควรทำอย่างไร

ใครรู้

#75 ZEFA_GUST

GhOsTzZ

• Interests:AuditionWorld

Posted 21 January 2009 - 11:16 PM

น่าไป... ทำให้หยอดเสียให้เข็ด เพราะดูแล้วกันเป็นแต่บนไม่ค่อยกันล่างเลย เจอ 10 ฮิตคอมโบก็เรียบร้อย yoyo_08.gif

Edited by ZEFA_GUST, 21 January 2009 - 11:17 PM.

#76 umbababa

เซียนเกม

Posted 21 January 2009 - 11:43 PM

จริงๆคำสอนว่าให้แล้วไม่ต้องไปคิด มันเอาไว้ที่หลังทำทานแล้วครับ แต่คนไทยส่วนใหญ่เอามาใช้ก่อนให้ทาน
คือเนื้อนาบุญแท้ๆของการ ให้ทาน คือความปิติ อิ่มเอิบใจ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ มองโลกสวยขึ้น แจ่มใสขึ้น เป็นสิ่งที่มีค่าต่อชีวิตเรามากกว่าคำว่าบุญอีก
-
การที่เรามีเงิน ก็เหมือนเรามีอำนาจอยู่ในมือ การใช้เงินแม้ทำทาน เราก็ต้องคิด รับผิดชอบ ผลของการกระทำนั้น
-
คนไทยส่วนใหญ่ คิดแต่จะได้บุญแบบฉาบฉวย ทำบุญเหมือนกินอาหารฟาทฟูทให้อิ่มท้องไม่คิดถึงผลตามหลัง
เพราะต้องการคำว่าบุญไปเสริมบารมี หรือเอาไว้ใช้หลังจากตายเท่านั้น
สุดท้าย เมืองไทย จึงมีแต่ขอทาน จอมปลอมเต็มไปหมด แถมพวกนี้ แค่นั่งๆนอนๆ รายได้ดีกว่าคนทำงานอาบเหงื่อต่างน้ำซะอีก
พระพุทธเจ้า สอนให้เราใช้ปัญญาครับ แก่นแท้ของศาสนาอาจจะเที่ยง แต่รายละเอียดปลีกย่อยด้านคำสอนนั่นไม่เที่ยงครับ
เพราะมันติดพัน อยู่กับ สถานที่ ผู้คน วิถีชีวิต

#77 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 22 January 2009 - 12:07 AM

การทำร้ายผู้อื่น เป็นความผิด

การเห็นผู้อื่นกำลังจะกระทำผิด แล้วปล่อยไป ก็เป็นความผิดครับ

การที่เรามัวแต่คิดว่า ตัวเราคนเดียว เปลี่ยนแปลงสังคมไม่ได้หรอก จริงๆ มันไม่ใช่สิ่งที่ดี และเป็นสิ่งที่หลายคนคิดเวลาเพื่อปลอบใจตัวเอง เวลาที่ปล่อยให้คนอื่นทำผิด โดยที่เราไม่ได้ห้ามปราม

แต่กระนั้น การที่้เราปราม หรือขวางการกระทำเหล่านั้น ถามว่าทำไปแล้ว มันจะก่อให้เกิดอันตรายกับตัวเราหรือเปล่า (อย่างที่เราเห็นในหลายๆ คดีของสังคมบ้านเรา เช่นคนร้ายที่ไปยิงแฟนตัวเอง แล้วยามไปขวางไว้ จนตายทั้งคู่) เราควรทำหรือไม่

แต่ละคนก็มีประเด็นของตัวเอง เพียงแต่ว่าเรื่องนี้ได้เกิดขึ้นไปแล้ว คิดว่าเก็บไว้เป็นอุทาหรณ์ น่าจะดีกว่านำประเด็นของตัวเองมาถกกันในแง่ว่าคิดไม่ตรงกัน เพราะเราเอง ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ไม่ได้เจอด้วยตัวเอง เหตุการณ์เฉพาะหน้า และสิ่งกระตุ้นมันต่างกันครับ

#78 GameMAX

Posted 22 January 2009 - 04:44 AM

QUOTE (9th TEARDROP @ Jan 21 2009, 07:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทิ้งท้ายตรงนี้นะครับ...

สิ่งที่คุณมองด้วยมุมมองของคุณ... กับสิ่งที่เป็นมุมมองจากความเป็นจริง
บางทีมันก็คนละอย่างกันนะครับ....

เพราะฉะนั้นอย่าคิดว่า เมื่อเห็นสิ่งที่คนอื่นคิดไม่ตรงกับเรา
แสดงว่าเขาคนนั้นจะต้องไม่มองจากความเป็นจริงไปซะทั้งหมด...

เพราะบางที อาจะเป็นเราเองหรือเปล่า....

เช่นการว่าคนอื่นว่า .....ไม่ยอมมองจากมุมมองของความเป็นจริงบ้างหละ
(คุณรู้ได้ไงว่าสิ่งที่คุณคิดคือความจริงแท้)

ว่าเขาว่า สงสารโดยไม่คิดบ้างล่ะ...
(คุณรู้ได้ไงว่าเขาไม่ได้คิด)

สุดท้าย... เมื่อเรายืนยันที่ความคิดตัวเองเท่านั้นแล้ว
ก็จะมองว่า... โพสของคนอื่นไม่เข้าท่า
(เพียงเพราะ ไม่ตรงกับใจของตน)

ผมขอรับการขออภัยของคุณตั้งแต่บรรทัดนี้เลยแล้วกันครับ

ครับผมยินดีครับ ผมก็ไม่กล้าฟันธงในความเห็นผมว่ามันจะจิงแท้แน่นอนอ่ะไรครับ แต่ที่เขียนไปก็อยากให้น้องเค้าดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ครับไม่ว่าจะมองแบบไหนครับ
ก็เห็นหลายๆคนมาแชร์ความเห็นในเรื่องจะช่วยหรือแก้ไขยังไงดีในสถานการแบบนี้ ผมก็เห็นมีคุณมา quote ผมตลอด ก็ได้แต่เพียงตอบกลับไป

และที่ผมบอกไม่เข้าท่า นั้น ผมไม่ได้ว่าในมุมมองคุณนะครับ ผมว่ามันไม่เข้าท่า ในสำนวนเชิงประชดหรือเสียบสีที่มันมาในโพสที่ผมได้ quote ตอบไปเท่านั้นเองครับ ที่อึ้งเพราะที่ผมพิมพ์ไปเยอะแยะคิดได้เท่านี้จิงๆหนะหรอ ถ้าทำให้เข้าใจผิดก็ต้องขอภัยด้วย คงไม่ต้อง copy มาวางตรงนี้นะ มันทั้ง โพสนั่นละ เพื่ออะไรจิงไหม

ถ้าจะมา quote แล้วเน้นข้อความ เป็นบรรทัดๆ สั้นๆในใจความมาถกกันยังไงคงไม่จบหรอกครับ เพราะ หากอ่านเพียงบรรทัดเดียวมันกลายเป็นอีกเรื่องไปได้ครับ
อยากให้เอาเนื้อความที่แท้จิงมาคุยกันมากกว่า ว่า มองในแบบคุณ มองในแบบผม หรือมองในแบบเพื่อนๆคนอื่นๆ มันจะดีหรือไม่ มันจะสร้างปัญหาเพิ่มขึ้นหรือจะช่วยลดปัญหาลงได้จะดีกว่าไหม เพราะในท้ายที่สุดจะมองแบบไหนเมื่อมาแชร์กันมันก็ได้ความรู้และมองมุมต่างๆกลับไปเป็
น อุทาหรณ์ ครับ

เด็กยังไงก็เป็นเด็กครับ สอนได้ครับถ้าจะสอน พ่อแม่ไม่ได้กลืนน้ำตาตัวเองเวลาตีลูกเพื่อให้ลูกเป็นคนเลวหรอกครับ
แต่ก็เดวจะเข้าใจผิดว่า สมควรโบกหัวเด็กแล้วจะดีอีก แต่ถ้าไม่แนะนำ แล้วปล่อยผ่านโดยคิดแต่เพียงว่าสงสารช่วยอะไรไม่ได้แล้ว มันก็คงไม่ดีจิงไหมครับถ้าทุกคนมองแบบนี้ไปหมด

สุดท้ายเลยผมคงไม่ได้แวะมาอ่านแล้วมันตกหน้าแรกไปแล้ว และก็ไม่ได้นึกฝันว่าข้อความของผมมันจะทำให้มีใครเป็นเดือดเป็นร้อนต้องมารับคำขออภั
ยตรงนั้นไป จิงๆ นะครับ
ถ้าข้อความของผมยังทำให้คุณเข้าใจอะไรไ่ม่ได้ก็ขอสื่อด้วยข้อความของ ท่าน ekbee ละกัน ถึงจะมองไม่เหมือนกันก็ไม่จำเป็นว่าของคุณต้องผิด ของผมต้องถูกหรอกครับ

การเห็นผู้อื่นกำลังจะกระทำผิด แล้วปล่อยไป ก็เป็นความผิดครับ

การ ที่เรามัวแต่คิดว่า ตัวเราคนเดียว เปลี่ยนแปลงสังคมไม่ได้หรอก จริงๆ มันไม่ใช่สิ่งที่ดี และเป็นสิ่งที่หลายคนคิดเวลาเพื่อปลอบใจตัวเอง เวลาที่ปล่อยให้คนอื่นทำผิด โดยที่เราไม่ได้ห้ามปราม

แต่กระนั้น การที่้เราปราม หรือขวางการกระทำเหล่านั้น ถามว่าทำไปแล้ว มันจะก่อให้เกิดอันตรายกับตัวเราหรือเปล่า (อย่างที่เราเห็นในหลายๆ คดีของสังคมบ้านเรา เช่นคนร้ายที่ไปยิงแฟนตัวเอง แล้วยามไปขวางไว้ จนตายทั้งคู่) เราควรทำหรือไม่

แต่ละคนก็มีประเด็นของตัวเอง เพียงแต่ว่าเรื่องนี้ได้เกิดขึ้นไปแล้ว คิดว่าเก็บไว้เป็นอุทาหรณ์ น่าจะดีกว่านำประเด็นของตัวเองมาถกกันในแง่ว่าคิดไม่ตรงกัน เพราะเราเอง ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ไม่ได้เจอด้วยตัวเอง เหตุการณ์เฉพาะหน้า และสิ่งกระตุ้นมันต่างกันครับ

#79 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 22 January 2009 - 06:48 AM

QUOTE (GameMAX @ Jan 22 2009, 04:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ครับผมยินดีครับ ผมก็ไม่กล้าฟันธงในความเห็นผมว่ามันจะจิงแท้แน่นอนอ่ะไรครับ แต่ที่เขียนไปก็อยากให้น้องเค้าดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ครับไม่ว่าจะมองแบบไหนครับ
ก็เห็นหลายๆคนมาแชร์ความเห็นในเรื่องจะช่วยหรือแก้ไขยังไงดีในสถานการแบบนี้ ผมก็เห็นมีคุณมา quote ผมตลอด ก็ได้แต่เพียงตอบกลับไป

และที่ผมบอกไม่เข้าท่า นั้น ผมไม่ได้ว่าในมุมมองคุณนะครับ ผมว่ามันไม่เข้าท่า ในสำนวนเชิงประชดหรือเสียบสีที่มันมาในโพสที่ผมได้ quote ตอบไปเท่านั้นเองครับ ที่อึ้งเพราะที่ผมพิมพ์ไปเยอะแยะคิดได้เท่านี้จิงๆหนะหรอ ถ้าทำให้เข้าใจผิดก็ต้องขอภัยด้วย คงไม่ต้อง copy มาวางตรงนี้นะ มันทั้ง โพสนั่นละ เพื่ออะไรจิงไหม

ถ้าจะมา quote แล้วเน้นข้อความ เป็นบรรทัดๆ สั้นๆในใจความมาถกกันยังไงคงไม่จบหรอกครับ เพราะ หากอ่านเพียงบรรทัดเดียวมันกลายเป็นอีกเรื่องไปได้ครับ
อยากให้เอาเนื้อความที่แท้จิงมาคุยกันมากกว่า ว่า มองในแบบคุณ มองในแบบผม หรือมองในแบบเพื่อนๆคนอื่นๆ มันจะดีหรือไม่ มันจะสร้างปัญหาเพิ่มขึ้นหรือจะช่วยลดปัญหาลงได้จะดีกว่าไหม เพราะในท้ายที่สุดจะมองแบบไหนเมื่อมาแชร์กันมันก็ได้ความรู้และมองมุมต่างๆกลับไปเป็
น อุทาหรณ์ ครับ

เด็กยังไงก็เป็นเด็กครับ สอนได้ครับถ้าจะสอน พ่อแม่ไม่ได้กลืนน้ำตาตัวเองเวลาตีลูกเพื่อให้ลูกเป็นคนเลวหรอกครับ
แต่ก็เดวจะเข้าใจผิดว่า สมควรโบกหัวเด็กแล้วจะดีอีก แต่ถ้าไม่แนะนำ แล้วปล่อยผ่านโดยคิดแต่เพียงว่าสงสารช่วยอะไรไม่ได้แล้ว มันก็คงไม่ดีจิงไหมครับถ้าทุกคนมองแบบนี้ไปหมด

สุดท้ายเลยผมคงไม่ได้แวะมาอ่านแล้วมันตกหน้าแรกไปแล้ว และก็ไม่ได้นึกฝันว่าข้อความของผมมันจะทำให้มีใครเป็นเดือดเป็นร้อนต้องมารับคำขออภั
ยตรงนั้นไป จิงๆ นะครับ
ถ้าข้อความของผมยังทำให้คุณเข้าใจอะไรไ่ม่ได้ก็ขอสื่อด้วยข้อความของ ท่าน ekbee ละกัน ถึงจะมองไม่เหมือนกันก็ไม่จำเป็นว่าของคุณต้องผิด ของผมต้องถูกหรอกครับ

การ ที่เรามัวแต่คิดว่า ตัวเราคนเดียว เปลี่ยนแปลงสังคมไม่ได้หรอก จริงๆ มันไม่ใช่สิ่งที่ดี และเป็นสิ่งที่หลายคนคิดเวลาเพื่อปลอบใจตัวเอง เวลาที่ปล่อยให้คนอื่นทำผิด โดยที่เราไม่ได้ห้ามปราม

ครับ... อย่างที่ทิ้งท้ายไว้อะครับ จะว่าไปผมเองก็ยังไม่ได้ขออภัยคุณGameMAXเลยนะ
ผมขออภัยด้วยคนนะครับ ^^
---------------------------------------------------

#80 โอคุง

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 22 January 2009 - 12:00 PM

เลือกที่จะปฏิบัติครับ อิอิ เข้ามาฮาอย่างเดียว

ผมเชื่อว่าทุกคนรู้ว่าเด็กมีปัญหาคนนี้เกิดจากผู้ใหญ่แหละครับหลักๆ ขาดการดูแลอบรมณ์

แต่ฮามากอ่ะในคริป 55+