`

Jump to content

Tutorial ͧ Star Ocean 4:The Last Hope

599 replies to this topic

#581 yunyong

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 02 April 2010 - 09:51 AM

QUOTE(kem @ Apr 1 2010, 11:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามเรื่อง pa หน่อยครับ
ตามลิงค์นี้อะครับ
http://www.xbox360achievements.org/forum/s...d.php?p=1652620

ผมได้ pa 75-81 แล้ว
ต้องย้อนไปทำ pa 65-74 รึเปล่าครับ

คือขี้เกียจหาของมาผสมทำ Funeral Bouquet
มีอยู่อันเดียวจะไปทำ 82 เลย
จะมีผลทำให้พลาดฉากจบใครรึเปล่าครับ

ขี้เกียจวิ่งหาของผสมแล้ว

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าไม่ต้องทำได้เปล่า เพราะผมทำหมดทุก PA เลยได้ครบทุก Ending
แต่ PA ที่เป็นเงื่อนไขฉากจบลับของ Faize กับ Crow ยังไงก็ต้องทำครับ
ตามความเห็นผมเสียเวลาเก็บของนิดหน่อยทำตอนนี้ ดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ฉากจบแล้วต้ิองกลับมาเล่นอีกรอบนะครับ

(ถ้าปราบบอสในแซงจูรี่ได้แล้ว ก็จะใช้วาปร้านตรงข้ามกับโรงแรมในดาว ENII ได้ หรือถ้าไปดาว NOX ได้แล้วก็วาปได้ใกล้กับยานกว่านะครับ)

http://www.gamefaqs.com/console/ps3/file/939441/56840

link นี้เป็นที่จุดลับสำหรับเก็บแร่ กับเก็บเกี่ยว ซึ่งจะไม่แสดงในแผนที่ ต้องกดสำรวจเองเท่านั้น (หลังจากสำรวจแล้ว จะแสดงในแผนที่ครับ)
อาจช่วยประหยัดการเดินทางได้นิดหน่อย เพราะ ENII ใกล้จุดวาปมีที่เก็บแร่ลับ กับเก็บเกี่ยวลับอย่างละ 2 ครับ

#582 kenghot

ѡͩҨ

Posted 02 April 2010 - 11:09 AM

ขอถามหน่อยครับ
หลังจากที่กลับออกมาจากดาว ที่เราได้เพื่อนผู่หญิงที่มีปีก (ชื่อ ซาราห์ป่าวหว่า)
แล้วกลับมาที่ดาวแรก แล้วฐานเราโดนทำลายไปแล้ว จากนั้นก็วิ่งตาม ยานสีแดงไป พอไปถึง จะเจอพวกทหารผีดิบมาก้นเป็นร้อยเลย แบบว่ามีชุดละ 5-6 ตัว มาเป็นสิบๆชุดเลย ซัดยังไงก็ไม่หมดครับ ตายหมดก่อน ตอนนี้ Edge ผม level 45 ไม่ทราบว่าต้องมี trick อะไรไหมครับ

#583 yunyong

ѡͩҨ

Posted 02 April 2010 - 12:58 PM

Phontom จะออกมา 8 ชุดครับ โดยมันจะระดมยิงกระสุน กับกระแทกให้เรามึน
สำหรับผมใช้ Blideside ของเอจจัดการครับ (ที่ใช้เอจเพราะมี BT ให้เก็บด้วย)
ถ้าไม่ถนัดก็ให้บาคัสใช้ Backhole ก่อนแล้วใ้ห้เอจใช้ท่าไม้ตายครับ

Phontom จะออกมา 8 ชุดครับ โดยมันจะระดมยิงกระสุน กับกระแทกให้เรามึน
สำหรับผมใช้ Blideside ของเอจจัดการครับ (ที่ใช้เอจเพราะมี BT ให้เก็บด้วย)
ถ้าไม่ถนัดก็ให้บาคัสใช้ Backhole (เวล 51) ก่อนแล้วใ้ห้เอจใช้ท่าไม้ตายครับ (เวล 51 ใช้ได้ครับ)

#584 kem

BoA BoA BoA

• High Royal Executive Members
  • Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 04 April 2010 - 02:21 AM

ขอบคุณคุณ yunyong นะครับ
สำหรับที่เก็บเกี่ยว

#585 kenghot

ѡͩҨ

Posted 14 April 2010 - 10:59 AM

ถามเรื่อง ผสมไอเทมหน่อยครับ
ผมผสม Sacrificial Doll + Aquaberries + Aquaberries + Curry rice

ทำไมมันได้
Automatically revives
30% immunity to poison
ATK +1

มันไม่ใช่ EXP +15% อะครับ

ปล. ผมาค inter ps3 ครับ

#586 yunyong

ѡͩҨ

Posted 14 April 2010 - 07:06 PM

QUOTE(kenghot @ Apr 14 2010, 10:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามเรื่อง ผสมไอเทมหน่อยครับ
ผมผสม Sacrificial Doll + Aquaberries + Aquaberries + Curry rice

ทำไมมันได้
Automatically revives
ATK +1

มันไม่ใช่ EXP +15% อะครับ

ปล. ผมาค inter ps3 ครับ

สำหรับาค PS3 ใช้สูตรนี้ไม่ได้ครับ เพราะ Factor ได้ถูกสลับตำแหน่งกับาค XBOX
แม้ PS3 จะทำสูตรตีของไม่ได้ แต่ Metal Scambug ในถ้ำ 7 ดาวาค PS3 ให้ EXP เยอะกว่าครับ
ผมฆ่า 1 ชุดได้ EXP 2.5-3.5M สู้ประมาณ 2 ชม. ก็เวล 255 ทุกตัวละครับ

#587 kenghot

ѡͩҨ

Posted 15 April 2010 - 02:48 PM

QUOTE(yunyong @ Apr 14 2010, 07:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับาค PS3 ใช้สูตรนี้ไม่ได้ครับ เพราะ Factor ได้ถูกสลับตำแหน่งกับาค XBOX
แม้ PS3 จะทำสูตรตีของไม่ได้ แต่ Metal Scambug ในถ้ำ 7 ดาวาค PS3 ให้ EXP เยอะกว่าครับ
ผมฆ่า 1 ชุดได้ EXP 2.5-3.5M สู้ประมาณ 2 ชม. ก็เวล 255 ทุกตัวละครับ

คือว่าตอนนี้จะเดินไปหาตัว Metal Scambug นั้นลำบากมากเลยครับ โดนตบไม่กี่ทีล่วงหมด (เลเวล 70)
เดินๆไป ของเติม mp ก็หมด ไปต่อไม่ได้อะครับ อย่างนี้ต้องทำยังไงครับ

#588 yunyong

ѡͩҨ

Posted 15 April 2010 - 08:19 PM

QUOTE(kenghot @ Apr 15 2010, 02:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือว่าตอนนี้จะเดินไปหาตัว Metal Scambug นั้นลำบากมากเลยครับ โดนตบไม่กี่ทีล่วงหมด (เลเวล 70)
เดินๆไป ของเติม mp ก็หมด ไปต่อไม่ได้อะครับ อย่างนี้ต้องทำยังไงครับ

แนะนำเวล 90-100+ ครับค่อยลงดัน แล้วตีชุดป้องกัน DEF กับอาวุธ ATK ไว้ด้วย วิธีง่ายสุดในการสู้คือใช้ Blackhole Sphere ของบาคัส
เมื่อมอนมารวมกลุ่มกันแล้วก็บังคับตัวอื่นกระหน่ำท่้าไม้ตายครับ (ผมใช้ไม้ตายฆ่าตลอด ทำให้มีบรอด์สีชมพู เพิ่ม HP MP ไม่เปลืองยาครับ)
ถ้าอยากประหยัดก็ตีกำไล Rush+8 ครับใช้ท่าไม้ตายครั้งเดียวเกจก็เต็มแล้ว จากนั้นกดใช้เกจ ก็จะเพิ่มพลังป้องกัน กับประหยัด MP ไปในตัว
อย่าลืมปรับเป็น Beat B ด้วยนะครับ

Metal Scambug อยู่ชั้น B6 อยู่ 1 ตัว (ซ้ายบนสุด ตรงที่มีบล๊อคสไลด์) ชั้นนี้หาง่ายสุดแล้วมอนตัวอื่นไม่ค่อยกวน
Metal Scambu ชั้น B7 มีอีก 2 ตัว แต่มีมอนตัวอื่นกวนทำให้ใช้ขลุ่ยเรียกมาสู้อีกลำบาก

#589 kenghot

ѡͩҨ

Posted 17 April 2010 - 11:17 AM

QUOTE(yunyong @ Apr 15 2010, 08:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แนะนำเวล 90-100+ ครับค่อยลงดัน แล้วตีชุดป้องกัน DEF กับอาวุธ ATK ไว้ด้วย วิธีง่ายสุดในการสู้คือใช้ Blackhole Sphere ของบาคัส
เมื่อมอนมารวมกลุ่มกันแล้วก็บังคับตัวอื่นกระหน่ำท่้าไม้ตายครับ (ผมใช้ไม้ตายฆ่าตลอด ทำให้มีบรอด์สีชมพู เพิ่ม HP MP ไม่เปลืองยาครับ)
ถ้าอยากประหยัดก็ตีกำไล Rush+8 ครับใช้ท่าไม้ตายครั้งเดียวเกจก็เต็มแล้ว จากนั้นกดใช้เกจ ก็จะเพิ่มพลังป้องกัน กับประหยัด MP ไปในตัว
อย่าลืมปรับเป็น Beat B ด้วยนะครับ

Metal Scambug อยู่ชั้น B6 อยู่ 1 ตัว (ซ้ายบนสุด ตรงที่มีบล๊อคสไลด์) ชั้นนี้หาง่ายสุดแล้วมอนตัวอื่นไม่ค่อยกวน
Metal Scambu ชั้น B7 มีอีก 2 ตัว แต่มีมอนตัวอื่นกวนทำให้ใช้ขลุ่ยเรียกมาสู้อีกลำบาก

แต่ละตัวควรมี skill อะไรมั่งครับ และพวกอาวุธ และ เครื่องแต่งตัวนี้ต้องใส่อะไรมั่งครับ
พอจะมีตารางผสมของ ของ PS3 ไหมครับ เพราะเท่าที่เห็นมีแต่ของ xbox

ขอบคุณครับ

#590 yunyong

ѡͩҨ

Posted 17 April 2010 - 07:53 PM

QUOTE(kenghot @ Apr 17 2010, 11:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่ละตัวควรมี skill อะไรมั่งครับ และพวกอาวุธ และ เครื่องแต่งตัวนี้ต้องใส่อะไรมั่งครับ
พอจะมีตารางผสมของ ของ PS3 ไหมครับ เพราะเท่าที่เห็นมีแต่ของ xbox

ขอบคุณครับ

คือผมเลเเวล 255 มีครบทุก skill และอัพ max หมดแล้ว (ทำเควสครบทำให้มี Party SP เหลือใช้)
ท่าทุกตัวเก็บครบหมดแล้วจากหีบไฟ หีบแสง ก็เลือกใช้แล้วแต่ชอบอะครับ
อย่างท่าสุดยอดของมิราเคิล max shockwave ผมก็ไม่ค่อยได้ใช้ ใช้แต่ x-claw อย่างเดียวเลย
อย่างท่าสุดยอดของเอจผมก็ไม่ใช้ ใช้แต่ raging strike ตลอด
จะมีใช้ก็แต่ savage sparrow ของเรมี trinity blaze

ส่วนอาวุธ เครื่องป้องกัน ผมก็ใช้ที่เก็บได้จากหีบตลอด จะมาตีใช้เองก็หลังเข้าวันเดอร์ริงดันเจี้ยน
ส่วนสร้อยก็ได้จากโคลอสเซี่ยม และกำไลก็ Rush+8

ตอนนี้ผมเข้าวันเดอร์ริงดันเจี้ยน ไปหาซานต้าชั้น 14 ขึ้นไปแล้วซื้อ Tri-emblem แท้มาตี Ultimate Super-tri-Emblum
Hit +2
Rush Guage charge rate +3
Grants Immunity to Paralysis
MP cost -15% in battle
(ATK 1,602, INT 1,602, DEF 801, HIT 801, GRD 801)
(+20 to All Resistances)

ตอนนี้ก็กำลังเก็บของทำอาวุธสุดยอดของแต่ละคนอยู่ครับ

สรุปแล้วผมเพิ่งจะเริ่มตีของใช้เองหลังจากเข้าวันเดอร์ริ่งดันเจี้ยนเองครับ

#591 yunyong

ѡͩҨ

Posted 17 April 2010 - 07:58 PM

ลืมบอกข้อมูลการตีของ และข้อมูลอื่นๆ ที่อาจมีประโยชน์ครับ

http://www.xbox360achievements.org/forum/s...ad.php?t=126084

ผมก็ใช้ของ Xbox อยู่ไม่ต่างจากของ PS3 ครับ

#592 kenghot

ѡͩҨ

Posted 17 April 2010 - 09:56 PM

QUOTE(yunyong @ Apr 17 2010, 07:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลืมบอกข้อมูลการตีของ และข้อมูลอื่นๆ ที่อาจมีประโยชน์ครับ

http://www.xbox360achievements.org/forum/s...ad.php?t=126084

ผมก็ใช้ของ Xbox อยู่ไม่ต่างจากของ PS3 ครับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ลุย star b3 อยู่ lv 100
เพิ่งรู้ว่ามี วันเดอร์ริ่ง อีก T T

าค ps3 มีอะไรเพิ่มมาจาก xbox มั่งครับ

#593 yunyong

ѡͩҨ

Posted 18 April 2010 - 09:03 AM

QUOTE(kenghot @ Apr 17 2010, 09:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ลุย star b3 อยู่ lv 100
เพิ่งรู้ว่ามี วันเดอร์ริ่ง อีก T T

าค ps3 มีอะไรเพิ่มมาจาก xbox มั่งครับ

ผมไม่เคยเล่น xbox เลยไม่รู้มากนัก แต่จากที่อ่านๆ มาสิ่งที่เพิ่มมาใน ps3 มีประมาณนี้
- ปรับกราฟฟิคตรงเมนูเป็นได้
- ปรับเปลี่ยนเสียงพากษ์ และซํบได้อย่างอิสระ
- factor การผสมไอเทมถูกสลับตำแหน่ง และของบางอย่าง factor เปลียนไป
- มีหีบบางอันเพิ่มเข้ามา และแหวนที่ใช้เปิดหีบบางอันถูกเปลี่ยนไป
- เควสบางอย่างต้องการจำนวนไอเทมเพิ่ม
- บอสลับเก่งขึ้นตั้งแต่ 4 ปีกขึ้นไป (อันนี้ไม่แน่ใจเพราะได้ยินมา)

#594 Vanadiel

2nd Summer of Love

• Royal Executive Members

Posted 10 May 2010 - 02:56 PM

Notices !!

ตอนเก็บเลเวลที่ Metal Scumbug ผมให้ บาคัส ถือ Scumbug Slayer ใช้ Blackhole Sphere ลูกเดียวตายหมดครับ

คนอื่นก็ใส่ของ +Exp ครับ รอบนึงได้ Exp 2.5m ใช้เวลาฆ่า 5-10 วินาที เองครับ

ผมเล่นใน PS3 ครับ ไม่รู้ว่าใน 360 มี Scumbug Slayer รึเปล่า

ส่วนของ การเก็บ Fol ก็ตัวเดียวกันครับให้ Metal Scumbug ทุบเล่น ให้มันขโมยเงินเราใปเยอะ ๆ

แต่อย่าให้มันหนีครับ ใช้ Blackhole Sphere ไปเรื่อย ๆ สัก 10 นาทีแล้วค่อยจัดการมันครับ

ผมสู้ได้เงินรอบละ 20-30m ทำสัก 5 รอบเงินก็เต็ม 99,999,999 Fol แล้วครับ

ซื้อ Tri-Emblem 20 อันสบาย ๆ +____+

#595 Rambus

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 05 June 2010 - 05:16 PM

ที่บอกใช้ ขลุ่ย เรียน monster ออกมาสู้ใหม่เนี่ย

ขลุ่ย คือ item ชื่ออะไรหรอครับ หาได้จากไหนครับผม

ps. ของผมเล่น PS3 นะครับ

#596 ooh7

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 07 June 2010 - 05:15 PM

QUOTE(Rambus @ Jun 5 2010, 05:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บอกใช้ ขลุ่ย เรียน monster ออกมาสู้ใหม่เนี่ย

ขลุ่ย คือ item ชื่ออะไรหรอครับ หาได้จากไหนครับผม

ps. ของผมเล่น PS3 นะครับ

สกิล Ocarina ครับได้จากทำเควส กับลุงที่เมือง Tropp ให้ไปสังหาร SandBird 2 รอบก็จะได้มาครับ yoyo_52.gif

ตอนนี้มึนกับเควส ที่ดาวสุดท้ายที่คุยกับลูกแก้วสีแดง ที่ให้ตีนกไฟหา Psynard Egg
โห ตีไปหลาย ชม. จนเลเวลจะ 70 แล้วยังไม่ได้ซักอัน ว่าจะเลิกทำเควสละ ไปตีบอสให้จบๆเกม จะได้ลุยดันลับต่อเลย

#597 Rambus

ѡ¹鹷 2

Posted 08 June 2010 - 05:46 PM

QUOTE(ooh7 @ Jun 7 2010, 05:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สกิล Ocarina ครับได้จากทำเควส กับลุงที่เมือง Tropp ให้ไปสังหาร SandBird 2 รอบก็จะได้มาครับ yoyo_52.gif

ตอนนี้มึนกับเควส ที่ดาวสุดท้ายที่คุยกับลูกแก้วสีแดง ที่ให้ตีนกไฟหา Psynard Egg
โห ตีไปหลาย ชม. จนเลเวลจะ 70 แล้วยังไม่ได้ซักอัน ว่าจะเลิกทำเควสละ ไปตีบอสให้จบๆเกม จะได้ลุยดันลับต่อเลย

ขอบคุณมากครับผม จะได้ไปฟาร์มเก็บ Exp ได้มั้งละครับ

#598 Rambus

ѡ¹鹷 2

Posted 10 June 2010 - 10:41 PM

ทำไม Lv Max ที่ 200 เองอะครับ เห็นบาง comment บอก 255
หรือเพราะ version Ps3 max ที่ 200 ครับผม ???

Edited by Rambus, 10 June 2010 - 10:42 PM.

#599 フェイト

¹

Posted 17 June 2010 - 11:58 PM

QUOTE(Rambus @ Jun 10 2010, 10:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไม Lv Max ที่ 200 เองอะครับ เห็นบาง comment บอก 255
หรือเพราะ version Ps3 max ที่ 200 ครับผม ???

ต้องเก็บ Battle trophies ให้ได้อย่างต่ำ 50% ครับ ตัวละครนั้นๆถึงจะปั๊มได้ถึง 255

#600 ooh7

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 23 June 2010 - 12:15 AM

จบแล้วครับเลเวล 80 รอบแรกก็ได้ฉากจบครบเลยครับผม

สอบถามนิดนึงนะครับ ตกลงว่าน้องแมวมิราเคิล นี้เป็นชาวดาว Roak ใช่ไหมครับ
แล้วตอนฉากจบน้องแมว ที่มีคนวาดาพ เลดี้ีเอลิน่ากับน้องแมว แล้วขีดชื่อในรูปทิ้งไป(ผมอ่านไม่ทันว่าชื่อว่าอะไร)
นั้นคือชื่อจริงของ มิราเคิล หรือเปล่าครับ