`

Jump to content

Tutorial เบื้องต้น Star Ocean 4:The Last Hope

599 replies to this topic

#1 フェイト

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 January 2009 - 11:20 AM

สารบัญ
CODE
Tutotial เบื้องต้น                          1
List trophies หรือ Art Collection        15
List Archievements                      15
Item Creation                           17
EXP+820% โดยคุณ โจรโฉด                    18

ยังคงคอนเซ็ปต์เดิมสำหรับ Tutorial ของผม คือทำให้ใครๆก็สามารถเล่นได้ด้วยตัวเอง ไม่ว่าจะคนเล่น JAP เเต่ไม่รู้ Jap หรือคนเล่น Eng เเต่อ่าน Eng ไม่ออก เเต่ในที่นี้จะยึดจาก Jap มาอธิบายนะครับ เเต่ Eng ก็สามารถนำไปใช้ได้เหมือนกัน เพราะตำเเหน่งคำสั่งมันไม่ไำด้ต่างกันหรอก เเต่ชื่อคำสั่งส่วนใหญ่อาจจะเป็น Jap สักหน่อยน่อ

นึกว่าจะเริ่มที่ระบบย่อยๆ เสริมซะหน่อยเพราะมันน้อยดี งั้นมาดูกันเรื่องแรกเลยละกันครับ

ชิหายแล้วตัวละคร ตาย ติดพิษ ติดหิน ติดลืมคาถา ติดอะไรก็ม่ายรู้ อ่านไม่ออก จะใช้ไรเเก้ดีว้า

อย่าตื่นตระหนกไปครับ สำหรับภาคนี้มีระบบเสริมช่วยเหลือผู้เล่นให้ครับ ถ้าเรามีการติดสเตตัสผิดปกติ ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม ตั้งสติให้มั่นเเล้วกดเข้าไปหน้าช่องไอเท็ม(ไม่เกี่ยวว่าจะเป็นการกดเข้าสเตตัสธรรมด
า หรือ กดใช้ไอเท็มระหว่างต่อสู้ เพราะระบบช่วยเหลือนี้มีครอบคลุมหมด) ซึ่งไอเท็มเเต่ละชนิดภาคนี้จะมีการเเบ่งชัดเจนเเละ ถ้าไม่รู้ภาษาคุณสามารถสังเกตได้จากไอคอนหน้าไอเท็ม เพราะไอคอนจะบอกตามประเภทของไอเท็ม ในที่ีนี้เราจะคุยกันเรื่องหมวดของสมุนไพรรักษาอาการต่างๆกัน ซึ่งเราดูหน้าไอคอนจะเห็นเป็นรูปลูกผลไม้ เเล้วถ้าเราติดสเตตัสผิดปกติเมื่อไหร่เเล้วไม่รู้ว่าต้องใช้อะไร ก็กดเข้ามาดูได้ถ้าเรามีไอเท้มที่สามารถใช้รักษาอาการนั้นๆที่เราติดได้อยู่ ไอคอนของไอเท็มที่เราควรใช้จะมีอาการ เรืองเเสงครับ นับว่าเป้นระบบช่วยเหลือผุ้เล่นที่มีประโยชน์มากในภาคนี้

วิธีได้ของดีด้วยวิธีง่ายๆเพียงเเค่การล้วงเข้าไปใน.....

มันคือการล้วงกระเป๋าครับ ระบบนี้ได้สาปสูญไปเเล้วเมื่อภาค 2 เเละกลับมาอีกครั้งในภาคที่ 4 นี้เหอๆๆๆ การที่เราจะใช้มันได้นั้นเราต้องมีสกิลก่อนครับ สกิลนี้หาซื้อได้ตามร้านค่าสกิลทั่วไป ชื่อว่า ピックポケット ซื้อมาเเล้วก็อย่าลืมกดใช้ด้วยละครับ จากนั้นต้องมีไอเท็มที่เรียกว่าถุงมือขโมย หาซื้อได้ตามร้านค้า Accesssory ทั้วไปอีกละครับ ชื่อว่า 盗賊手ぶくろ
เเล้วเดินไปหาตัว npc ทั้งหลายที่เราต้องการขโมย ถ้าเงื่อนไขทุกอย่างของเราถูกต้อง จะมีให้กดปุ่ม B ครับเมื่อกดเเล้วเราจะเริ่มทำการล้วง ซึ่งเราจะได้ไอเท็มกลับมาจากการล้วงนี้ เเต่สิ่งที่เราจะเสียคือ คะเเนนค่าความสัมพันธ์ระหว่างตัวละคร ซึ่งจะมีผลต่อฉากจบครับ(เสียไม่เยอะหรอก ล้วงๆไปเหอะ) เเล้วตัวละคร npc เเต่ละตัวจะได้ item เเตกต่างกัน มีทั้งของดีเเละไม่ดี ทางที่ดีถ้าอยากล้วงจริงๆ ก็เเนะนำเซฟไว้ก่อนเเล้วไปล้วงให้หมด Map เลยเเล้วจำไว้ว่าตัวไหนล้วงเเล้วของดี จากนั้นจึงโหลดเซฟเเล้วมาล้วงใหม่เฉพาะตัวที่มีของดีๆนะครับ

Quest ? อะไร ยังไงรับแล้วรู้ได้อย่างไรว่าหาอะไร? เเล้วได้อะไร?

ภาคนี้จะมีระบบการรับเควสด้วยนะครับ ซึ่งมีมากมายมหา่ศาลจริงๆ เควสจะมีระบบการรับอยุ่ 2 ประเภทคือ 1 รับจากการพูดคุยกับตัวละคร NPC ทั่วไปเเล้วตอบตกลงช่วยเหลือปัญหาที่เกิดขึ้นกับตัวละครนั้นๆ (เเต่บางตัวมันมัดมือชก ไม่ให้โอกาสตูเลือกเล้ย ว่าจะทำไม่ทำ) กับอีกวิธีนึงคือรับจากตามร้านค้า ซึ่งเควสที่รับจากตามร้านค้าส่วนใหญ่จะเป็นเควสให้หาไอเท็มมาให้เจ้าของร้าน
ซึ่งเมนูในร้านขายของต่างๆนะเรียงลำดับตามนี้ ไม่ว่า Jap หรือ Eng ก็ไม่ต่างกัน(ขออภัยไม่สามารถหารูปประกอบได้)
1.ซื้อของ
2.ขายของ
3.รับเควส
4.เคลียร์เควสตกค้างที่เรารับมาจากร้านนี้ (จะเลือกได้ในกรณีที่เรารับเควสจากร้านนี้มาเเล้วเราไม่สามารถเคลียร์ได้ในทันทีในตอ
นที่รับมา)
เเละเมื่อเรารับมาเเล้วเราสามารถตรวจสอบเควสที่เรารับๆมาได้ด้วยการเข้าไำปกดดูในเมน
ุของเราเอง

จากในรูปที่ผมวงกลมสีเเดงไว้ นั่นคือไอเท็มที่เราต้องหานำมาให้ npc ที่เรารับเควสไป กี่อันก็ว่าไป หากันเข้าไป เสร็จเเล้วก็นำมาให้เพื่อจบเควส
ทางลิสต์ ด้านซ้าย ก็เป็นลิสต์ของ Quest ที่รับมาทั้งหมดเเล้วยังค้างกับเราอยู่ยังไม่ไปเคลียร์เควส มีทั้งเคลียร์ได้เเล้วกับเคลียร์ไม่ได้ ซึ่งวิธีเเยกคือตัว ! ที่อยู่หน้าลิสต์นั้น หมายความว่าเควสนั้นเราสามารถกลับไปคุยกับผู้ไหว้วานเพื่อเคลียร์เควสหรือจบเควสนั้น
ได้เเล้ว มีประโยชน์สำหรับตอนหลังๆที่ต้องทำเควสที่ต้องไปๆมาๆระหว่างดวงดาวเหอๆ

ฺฺBattle Bonus ทำเเล้วได้อะไร และทำยังไง

ฺBattle Bonus เป็นสิ่งที่มีประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับเเฟนๆเก่าๆจะรู้ซึ้งกันดี เเต่ในภาคนี้จะเเตกต่างจากภาค 3 อย่างมากตรงที่เราสามารถดีไซน์ Bonus ของเราได้เองว่าจะเอาเเบบไหนมั่ง จากรูปจะเห็นที่ผมวงกลมสีเหลืองไว้ ซึ่งมันคือ Bonus Board ซึ่งสามารถบรรจุ Bonus ไว้ได้ถึง 14 ชุด เเต่ประเภทของ Bonus จะมีเเค่ 4 เเบบเท่านั้น แบ่งแยกเป็นผลึกสีตามนี้
สีฟ้า
จะส่งผลให้ค่า Exp ของเราถู + ขึ้นมาอีก 10% จาก Exp พื้นฐานที่ได้ ซึ่ง 1เม็ดก้จะ + 10% เรามี Bonus Board อยู่ 14 ถ้าเราเอา สีฟ้าสัก 14 เราก็จะได้ EXP + 140% พอจะเข้าใจมั่งยังครับ
วิธีการทำคือ การโจมตี Hit สุดท้ายที่ทำให้ศัตรูตาย ต้องเป็นการโจมตีแบบคริติคอลเท่านั้น

สีเหลือง
สีนี้จะทำให้เราได้รับเงินที่ได้จากการต่อสู้เพิ่มขึ้นอีก 10% คิดจากยอดเงินที่ได้จากการต่อสู้เก็บสัก 14 เม็ดเเล้วนำไปประยุกต์ใช้กับการกินอาหาร อร๊อยอร่อย ทำให้เงินมหา่ศาล ซึ่งไว้จะกล่าวต่อไปว่าการกินอาหารมีดีเช่นไร
วิธีำการทำคือ ในการโจมตีเพียงครั้งเราของเรา ต้องทำให้ศัตรูตายมากกว่า 2 ตัวขึ้นไป เช่นวาดดาบเป็นวงกว้างเเล้วดันวาดทีเดียวโดนศัตรูตาย 2 ตัวพร้อมกัน

สีชมพูเเกมม่วง
จะเป็นสีที่ช่วยให้เรามีการฟื้นฟู HP/MP อัตโนมัติหลังจบการต่อสู้ ซึ่งจะช่วยเราประหยัดไอเท็มเติมพวก mp หรือ hp ไปได้ระดับนึงด้วย 1 เม็ดฟื้นฟู + 1% จาก Max Hp ของตัวละคร มีประโยชน์มากในช่วงเเรกๆ เเต่ช่วงหลังๆ ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไร เพราะรวยเเล้วซื้อเติมเอาง่ายกว่ามั้ย
วิธีการทำคือ ใช้ท่าไม้ตาย โจมตีจนศัตรูตายเท่านั้น

สีเขียว
ทำให้ได้รับค่า Party SP ที่ไว้ใช้ในการอัพเกรดสกิลต่างๆ เพิ่มขึ้น 1 พ้อยต์
วิธีทำคือ ลากศัตรูมามากกว่า 1 ตัวให้ระยะไม่ห่างกันเเล้ววิ่งเข้าไปชนจนให้เกิดต่อสู้เเบบ Raid Attack ก็จะได้มา

การกินอาหารมีดีอย่างไร ต่างจากไอเท็มเพิ่มพลังตรงไหน ทำไมไม่มีใครบอกหนูเลย
กินดีอยู่ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง

อาหาร สิ่งที่ปกติก็มีทุกภาคเเต่ทำไมภาคนี้ผมจึงหยิบมาพุด เพราะอาหารภาคนี้มันพิเศษ มันไม่ใช่เเค่ของเติมพลัง มันมีอะไรมากกว่านั้น กินดีอยู่ดีมีผลกับการต่อสู้มหาศาล
อาหารนั้นสามารถสร้างได้ด้วยโหมด Item Creation (ระบบครีเอชั่นภาคนี้เเตกต่างจากภาคก่อนมากพอสมควรเเต่คิดว่าแฟนๆคงจะศึกษาเข้าใจกัน
ได้เองนะครับ จึงไม่ได้หยิบมาพูดเเต่ถ้าไม่เข้าใจสงสัยไรก็ถาม หรือถ้าอยากให้เเฉระบบนี้ก็บอกได้เหอๆ)
ซึ่งอาหารภาคนี้นอกจากจะกินเพื่อเพิ่ม hp หรือ mp หรือเเก้ไขสภาพผิดปกติเเล้วยังมีฟังก์ชั่นเเุถมมามากมายเช่น เพิ่ม exp จากการต่อสู้ 20% เพิ่มเงินจากการต่อสุ้ 10% ,20% , 30% เป็นต้น หรือเพิ่มพลังโจมตีในการต่อสุ้ เพิ่มพลังป้องกัน เป็นต้น มากมายมาก
เเต่มันไม่ได้อยู่ถาวรมันจะมีช่วงเวลาจำกัดของมันเเละ สามารถกินได้ในเวลาปกติเท่านั้น ไม่สามารถกินระหว่างการต่อสู้ได้ ฉนั้นก่อนสู้บอสถ้าเราเลือกกินอาหารดีๆที่เหมาะกับสถานการณ์ที่เราจะต้องเผชิญ ก็เท่ากับว่ามีชัยไปกว่าครึ่งเเล้วครับ ซึ่งในที่นี้จะให้ชมตัวอย่างสัก 1 อันก็คือ ช็อตเค็กตามรูป

ตรงนี้เราจะเห็นได้ว่า นอกจากจะเพิ่ม MP 5% เเล้วจะทำให้หลังจากที่กินเเล้ว การต่อสู้ 3 ครั้งที่จะเกิดจะมีผลทำให้เงินที่ได้จากการต่อสุ้เพิ่ม 30% หากนำำไปประยุกต์กับ Bonus ก็จะเป็นเศรษฐีได้ไม่ยาก

ฺBEAT SYSTEM คืออะไร ติดตั้งเเล้วได้ไร

ระบบ BEAT เอาไว้ใชดีไซน์ค่า Status ของตัวละครครับ มันจะมีอยู่ 2 ประเภทคือ BEAT : S และ B ซึ่งเเต่ละประเภทจะมี Rank ของมันอยู่ สูงสุดที่ 20 เมื่อ Rank level up ค่า Status ของตัวละครจะเพิ่มขึ้นตาม RANK โดยจะเพิ่มเเบบไหน ขึ้นอยู่กับ BEAT ที่ตัวละครนั้นติดตั้งอยู่ว่าอยู่ประเภท S หรือ B ซึ่งการเพิ่มสเตตัสนี้เเยกคนละส่วนกับ Level พื้นฐานของตัวละคร
โดย BEAT S จะเน้นทางด้านโจมตี มันจะไปเพิ่มพวก ATK ,INT ,HIT ซะส่วนใหญ่ ถ้าจะเอาจอมเวทย์ยิงเวทยเเรงๆก็ฝึกอันนี้ ถ้าเทียบกับเกมส์ ONLINE ก็เหมือนกับฝึกสาย STR
และ BEAT B จะเน้นพัฒนาด้านการป้องกัน ไม่ว่าจะเป้น HP MAX , DEF,GRD เป็นต้น อยากถึกๆสิบล้อชนเเล้วยังไม่ตายก็เซ็ทอันนี้ไป

เเต่ประโยชน์ของมันยังไม่หมดเเค่นี้ เพราะมันยังมีสกิลที่ติดอยู่กับ BEAT ทั้งสาย S และ N อีกด้วย ชอบเเบบไหนก็ติดตั้งกันไป โดยสกิลของมันจะขึ้นมาก็ต่อเมื่อ BEAT ที่ตัวละครนั้นเซ็ทไว้อยู่ถึง RANK ที่ตรงตามเงื่อนไข สกิลก็จะโผล่ออกมาทีละอันๆๆๆ ซึ่งจะมีผลเปิดใช้งานทุกอันโดยอัตโนมัติหากเราใช้งาน BEAT ในสายนั้นอยู่
ซึ่งจากรูปจะเห็นรายชื่อสกิลอยู่ช่องทางขวา จากรูปจะเห็นมีเเค่ 2 สกิล(หารูปไม่ได้จริงๆ ไว้จะหารูปใหม่มาในโอกาสต่อไป)
โดยรายละเอียดของสกิลก็จะมีประมาณว่า
สาย S
Sign out ได้ไวขึ้น (ไม่ต้องกด B ค้างนาน กด B ให้ตั้งท่านิดนึงเเล้วออกตัวปั๊บได้เลย)
Sign Out เเล้วตีไปคริติคอลจะเเรงกว่าปกติ
Sign Out แล้วใช้ Link Combo ได้ทันที ปกติจะต้องฟันธรรมดาเท่านั้น เพราะถ้าใช้ท่า Combo มันจะมีดีเลย์ ทำให้การโจมตีไม่ต่อเนื่องจอนมอนสเตอร์หันกลับมาตีเราได้ทัน
Sign Out เเล้วสามารถใช้ต่อครั้งที่ 2 ได้ หากมอนสเตอร์มันไม่หลงกล Sign Out เรา เเล้วจะ Counter เรากลับ เราสามารถทำการ Sign Out ต่ออีกครั้งเพื่อหลบได้ทันที เเต่ต้องกดให้ทันนะ
หมายเหตุ ลิสต์สกิลนี้ไม่ใ่ช่ทั้งหมดนำมาเพื่อประกอบการอธิบายเเค่ส่วนหนึ่งเท่านั้น

สาย B สายนี้จะเน้นไปทางด้าน Rush Mode จะมีสกิลที่สนับสนุนเมื่ออยู่ในสภาวะ Rush Mode มากมาย
เกจของ Rush Mode เพิ่มได้ไวขึ้น กด B ค้างก็ชาร์จไวขึ้น
เมื่ออยู่ในสภาวะ Rush Mode จะทำให้ได้รับดาเมจจากความเสียหายน้อยลง เหมือนพลังป้องกันเพิ่มขึ้นเเหละ เเหมก็ สาย B มันเน้นป้องกันนี่นะ

Rush Mode เเล้วจะโจมตีได้รุนเเรงขึ้นนิดหน่อย
Rush Mode เเล้วจะโจมตีเเละเคลื่อนไหวได้รวดเร็วขึ้น
Rush Mode เเล้วหากมีการใช้ท่า combo หรือเวทย์มนต์ จะลดการใช้ MP ลง 25%
Rush Mode เเล้วหากโดนโจมตี เกจ Rush Mode จะเพิ่มขึ้นได้อย่างรวดเร็ว
เพิ่มระยะเวลาการคงสภาวะอยู่ใน Rush Mode ให้นานขึ้น
หมายเหตุ ลิสต์สกิลนี้ไม่ใ่ช่ทั้งหมดนำมาเพื่อประกอบการอธิบายเเค่ส่วนหนึ่งเท่านั้น

ทีนี้จะปั๊มสายไหน จะเซ็ทสายไหนก่อนไปสู้ บอสก็คิดดีๆนะครับ ถึงเเม้ว่าหากเปลี่ยนสายจาก S ไป B หรือ B มาS เเล้วสกิลประจำสายจะหาย เเต่สเตตัสที่เราอัำำพมามันไม่หายหรอกนะครับ

Private Action ภาคนี้มันยังไงหว่า? แ้ล้วฉากจบเอายังไงหว่า หลักการเหมือนภาคก่อนๆมั้ย? แล้ว Roommate มีผลกับการทำมั้ย
ตอนแรกคิดว่าจะไม่ยุ่งกับระบบนี้ละ แต่มีคนสอบถามพอสมควรเลยเอาซะหน่อย
จากการที่ได้ฉากจบในระดับที่ไม่ขี้เหล่และเกือบจะ Perfect Happy Ending (ได้เแค่ Happy มั้ง เพราะว่าได้คู่รักมา 2 คู่กับบอสใหญ่ไม่ตาย เเละมีฉากจบหลังขึ้นเครดิตหมดเเล้วอีก 1 อัน) มาจึงคิดว่ามีคุณสมบัติพอที่จะพูดถึงระบบนี้

ก่อนอื่นทำความเข้าใจกับผลลัพธ์ของ Private Action (ต่อไปนี้จะเรียกว่า PA) ก่อน จากภาคก่อนๆเราจะต้องทำ PA เพื่อเพิ่มคะเเนนความสัมพันธ์กับตัวละคร เพื่อที่จะจบกับตัวละครนั้นๆ ซึ่งส่วนใหญ่เราจะพยายามจบกับสาวๆ 555
แต่ภาคนี้นั้นต่างออกไปครับ เพราะเราทำ PA เพื่อเพิ่มค่าความสัมพันธ์เหมือนกันเเหละเเต่ ไม่ได้ทำเพื่อจะไปจบกับตัวละครนั้น เเต่ทำเพื่อที่จะได้เห็นฉากจบของตัวละครนั้นๆเท่านั้น เพราะนางเอกโดนล็อคไว้เเล้ว ไปเหล่ ญ อื่นไม่ได้ ฉากจบจะกับตัวละครนั้นๆจะเกิดได้ต่อเมื่อ ทำคะเเนนค่าความสัมพันธ์ของตัวละครให้ถึงระดับหนึ่งที่ตรงตามเงื่อนไข และในบางรายจะต้องผ่าน PA สำหรับๆด้วย ซึ่งหากไม่ผ่าน ถึงเเม้คะเเนนความสัมพันธ์จะถึงเป้าหมาย ก็อดอยู่ดี

ต่อไปเรามาดูรูปเเบบของ PA กันครับ PA แบ่งออกได้เป็น 2 ประเภทครับ ต่อจากนี้จะขอเรียกเป็น แบบ A และ แบบ B
เริ่มกันที่แบบ A

แบบ A นี้จะเป็นเเบบสนุกสนานสบายๆ เพราะเราเป็นผู้ชมเพียงอย่างเดียวครับ ทำไปไม่ต้องคิดไรมากมายให้ปวดสมองครับ

แบบ B

แบบ B เราจะต้องตอบคำถามต่างๆใน PA นั้นๆครับ ซึ่งคำตอบที่เราตอบไปมีผลต่อ PA เเละฉากจบอย่างมหาศาลครับ ซึ่งถ้าเป็นเเบบ B นี้ใครเล่นยุ่นก็ยังสามารถพออุ่นใจได้นิดนึงนะครับ เพราะคุณอยากให้ทิศทางการสนทนาเป็นเเบบไหน หลังจากคุณตอบไปเเล้ว สามารถสังเกตุสีหน้าของตัวละคร Emotion ที่มีเฉพาะ Jap ในตอนพูดคุยได้ครับ

เอเเล้วเเบบ A กับ B เนี่ย อันไหนสำคัญกว่ากันเหรอ?

คำตอบคือสำคัญทั้ง 2 อันครับ เเต่ถ้าอันไหนมากกว่าน้อยกว่า ก็คงต้องบอกว่าแบบ B เพราะแบบ A มันจะดูอย่างเดียวและจะส่งผลต่อฉากจบ เเต่เเบบ B จะส่งผลต่อฉากจบ เเละส่งผลต่อการเกิด PA แบบ A ด้วยครับ เพราะมันคือตัวกำหนดทิศทางเหอๆๆๆ

เอ? เเล้ว PA เนี่ยมันจะมีเเต่ในยานเหรอ นอกยานบนดาวต่างๆมีมั้ย
ส่วนใหญ่ก็มีเเต่ในยานนะครับ เเต่ที่เคยเจออยู่นอกยานเี่นี่ยผมเจอเป็นแบบ B เเต่คงตอบได้เเบบไม่มั่นใจเต็ม 100% นะครับ เเต่ขอตอบว่า "มี" เพราะเคยทำมาเเล้ว เป็นของริมุจังครับ เเต่ของคนอื่นยังไม่เจอ เลยทำให้ไม่่มั่นใจว่าจะมีเเค่ริมุรึเปล่า
EDIT : เป็นที่ยืนยันแน่ชัดแล้ว ว่า PA ไม่ได้มีแต่ในยานแล้วครับ เจอของตัวละครอื่นแล้ว

RoomMate มีผลต่อ PA มั้ย เเล้วเอาตัวละคร ญ อื่นๆมาอยู่ห้องเอจได้อีกมั้ย

คำตอบคือ มีครับ เพราะจากที่ทดลองมา เวลายานออกเดินทางเเล้วผมทำ PA หมดจนมันไม่มี PA ไรให้ทำอีกเเล้ว ผมก็ลองเปลี่ยนคู่ในห้อง Roommate ดู เเล้วเดินไปนอนที่ห้อง (เวลายานออกเดินทางนอนจะมี 3 ตัวเลือกอย่าเลือกอัน 2 นะ อัน 2 มันนอนยันถึงที่หมาย ให้เลือกอันเเรก) พอนอนตื่นมา ก็เกิดมา PA ใหม่ๆ เกิดขึ้นทันที

ส่วนที่เอาสาวๆคนอื่นมาร่วมห้องกับเอจนั้น ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน เเต่ถ้าถามความเห้นผม ผมคิดว่าไม่ได้ น่าจะได้เเค่ เรมี่กับริมุเท่านั้นนะครับ มีใครเอา เมริเคิลกับ มิวเรียเเล้วก็ซาร่ามาอยู่ห้องเอจได้มั่งก็บอกกันหน่อยนะครับ ปริศนานี้จะได้กระจ่างซะที
EDIT : 8/3/2552 ฟันธงได้เเล้วครับ สามารถเอาตัวละคร ญ อื่นๆมาร่วมห้องได้ครับ เเต่ตัวละคร ญ ตัวนั้นๆต้องผ่าน PA อันสำคัญๆของตัวนั้นก่อนครับ ของผมน้องเหมียวเมราเคิล เอามาร่วมห้องด้วยได้เเล้ว หลังจากทำ PA ที่ดาว โล็ค คุยกันเรื่องที่เป่าที่เป็นเหมือนของดูต่างหน้าของมนุ๋ย์โลกที่เคยอยู่กับเมราเคิลน่
ะ ชื่ออะไรนะเคราส์ใช่ป่าวหว่าจำไม่ได้เเฮะ

แล้วฉากจบเนี่ย ตัวละครมี 8 ตัว ตัวลับอีก 2 ตัว งี้ถ้าผมจะเอาฉากจบปลดล็อค GP ครบต้องเคลียร์ 10 รอบเลยเหรอ
ไม่จำเป้นครับ ถ้าคุณเก็บ PA ดีๆคุณก็สามารถเล่นรอบเดียวปลดล็อคฉากจบหมดได้ครับ เพราะมันใช้การคิดเเบบค่าความสัมพันธ์กับใครถึงก็จะได้เห็นของคนนั้น ไม่ใช่เวอร์ชั่นสกัดดาวรุ่งเเบบภาคก่อนๆครับ อย่างของผมเคลียร์รอบเเรกได้ของตัวละครทุกคนยกเว้น ของมิราเคิล(น้องเหมียว)กับของ คุโรว(คนผมเเดงๆเพื่อนพระเอก) เเค่ 2 คนนี้ครับที่ยังปลดล็อคไม่ได้เหอๆ

Edited by フェイト, 22 January 2010 - 11:18 AM.

#2 フェイト

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 January 2009 - 11:31 AM

Battle System
ในที่นี้จะระบบเเต่ระบบที่คนไม่ค่อยจะใช้กันเเล้ว มันจำเป็นที่จะต้องใช้ละกันนะครับ

Sight in / Sight Out ใช้ไงอะครับ? ใส่ ID/Pass ตรงไหน

คุณกำลังมีคำถามเเบบนี้อยู่ในหัวมั้ย ถ้ากำลังมีก็ชิหายละ ต้องรีบจัดกระบวนการความคิดใหม่ละครับ ระบบ Sign in/Sign Out นี้เป้นระบบในการต่อสู้ที่จะช่วยให้เราประชิดตัวศัตรูได้ง่ายขึ้นครับ ไม่ใช่ Sign in ใช้งานเเบบ MSN นะ ID/PASS ไม่เกี่ยว
ถ้าถามว่าระบบนี้จำเป็นมากมั้ย? ก็ต้องว่าจำเป็นอย่างมาก การต่อสู้ในภาคนี้ได้เพิ่มระบบล้มกลิ้งมา ทำให้เราโดนตีนิดๆหน่อยก็ลงไปคลุกขี้ฝุ่นเเล้ว เเล้วตอนนอนกับพื้นยังทำให้เราเป็นเป้านิ่งได้อีก การลุยกับศัตรูบางชนิดซึ่งๆหน้า (ย้ำว่าบางชนิด) จึงไม่ใช่เรื่องฉลาดนัก อีกทั้งการใช้ Sign Out นี้จะทำให้ศัตรูเอ๋อ ยืนนิ่งเป็นกระสอบทรายให้เราพักนึง
วิธีใช้งานก็ไม่ยากเลย เมื่ออยู่ในฉากต่อสู้เรามักจะเห็นอยู่บ่อยๆว่ามีเป้ามาล็อคเป้าหมายที่ตัวละครของเรา
เสมอๆ นั้นคือส่วนสำคัญ เวลาเรากด B ค้างไว้ เเล้วถ้ามีเป้ามาล็อคที่เราจากนั้นให้เราดันเเกนอนาล็อคด้านซ้าย ไปในทิศทางไหนก็ได้ โดนที่ปุ่ม B ยังกดค้างไว้อยู่ ก็จะเป็นการใช้เทคนิคนี้ทันที

Rush Mode ใช้เป็นเเล้ว แต่ Rush Combo ทำไงอ่ะ ใช้เเล้วให้มีพาร์ทเนอร์ทำไงอะ

อย่างที่ว่า ทุกคนน่าจะรู้กันอยู่เเล้วว่า Rush Mode ใช้ยังไง เเล้วสินะครับเเค่กด X เอง Rush mode มีอะไรดี ก็ย้อนไปอ่านระบบ BEAT ควบคุ่กันเอาเองนะครับ เพราะในที่นี้เราจะมาพูดกันถึง Rush Combo ครับ

Rush Combo เป็นการประสาน Rush Mode กับ Link Combo วิธีใช้ก้ไม่มีไรมาก เเค่เมื่อเกจค่า Rush เต็ม 100 เมื่อไหร่ก้ให้กดใช้ Rush Mode ทันทีเเละในช่วงที่ Rush Gauge ยังลดไม่ต่ำกว่า 99 ให้ีรีบกดออกท่า Link Combo ทันที จะปุ่ม LT หรือ RT ก็ได้ ตามเเต่ที่คุณพอใช้จะใช้ท่าไหนที่เซ็ทไว้อยู่ใน 2 ปุ่มนั่น จะเข้าสู่ Rush Combo ทันที ซึ่งระหว่างการใช้ก้จะมีการให้กด B หรือ A ตามจังหวะที่เกมส์ได้ขึ้นมาเป็นไกด์ให้ ก็กดกานไป

หลายท่านอาจถามว่าเอ๊ะทำไมใช้เเล้ว บางครั้งเรา เข้า Rush Combo คนเดียว เเล้วบางทีเข้า Rush Combo กับเพื่อคนอื่นด้วย กลายเป็นโจมตีเเบบบัดดี้ไป อันนี้ง่ายๆครับ คือในระหว่างที่คุณใช้ Rush Combo ในรัศมีใกล้ๆคุณมีเพื่อนอยู่ใกล้ๆด้วย เเล้วเพื่อนคุณเซ็ท Link Combo ไว้ด้วยเเล้ว เค้าก็จะมาเข้า Rush Combo ด้วยครับ
Rush Combo นี้ปั่นดาเมจได้ถึงหลักล้านเลยนะครับ เหอๆ

Edited by フェイト, 05 March 2009 - 12:38 PM.

#3 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 18 January 2009 - 11:35 AM

มาเป็นกำลังใจให้ครับ คนที่จะตั้งกระทู้ปักหมุดเกมดังมันต้องอย่างนี้
ตั้งใจทำใส่รายละเอียดมาด้วย ถ้าจะให้ดีหลังจากนี้รบกวน จขกท ช่วย

ทำลิ้งข้อมูลสำคัญๆทั้งหลาย ที่จะอยู่ภายในกระทู้นี้ต่อไป
อย่างเช่น แมป บอสลับ ข้อมูลไอเทม ที่คนอื่นช่วยลง
มาแปะไว้ในโพสแรก หน้าแรก เพื่อง่ายต่อการค้นหาครับ

ซึ่งตอนนี้ผมมีปัญหาเวลาจะหาแผนที่จากกระทู้ปักหมุด 18หน้า
นี่มันมึนเหมือนกันนะ....

รีเควสปักหมุดกระทู้นี้ด้วยคนจ้า
ขอบคุณล่วงหน้าเลยละกันครับ....

#4 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 18 January 2009 - 11:46 AM

sign in/ sign out ไม่ใช่ระบบเปลี่ยนตัวระหว่างต่อสู้เหรอคับ ผมเดาเอานะ เห็นเขาบอกมีระบบนี้ด้วย

#5 gogogo7922

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 18 January 2009 - 11:50 AM

ดูระบบแล้วน่าเล่นนะครับ แต่ติดที่เป็นภาษาญี่ปุ่นนี่สิ

ไม่เป็นไร คลำๆเอา ถามเพื่อนฝูงหละกัน

ขอบคุณนะครับ ปล. ปักหมุดก็ดีนะครับ yoyo_67.gif

#6 Boku_no_natsuyasumi

ถึงแม้จะชอบเกม แต่ก็ไม่ลืม ดูแล คนที่เรารักและรักเราไปตลอดชีวิต

Posted 18 January 2009 - 11:54 AM

น่าเลนมาก ซม นี้ ใกล้จะออกและ

#7 Kyle

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 18 January 2009 - 12:00 PM

เฟทคุง มาช่วยเสริม
เอาข้อมูล จากบอร์ด จีคอน มารวมๆกัน แล้ว แปะมาเลยก็ได้นะ

ยังไงๆก็เป็นเพื่อนกันอยู่แล้ว 2 บอร์ดนี้

http://www.gconsole.com/forum/show.php?pag...=&pagenum=1

#8 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 18 January 2009 - 12:00 PM

ภาวนาให้เวอร์ชั่นเมกา เล่นญี่ปุ่นกับเอเชียได้ yoyo_69.gif yoyo_04.gif

#9 フェイト

เซียนเกม

Posted 18 January 2009 - 12:09 PM

QUOTE (Kyle @ Jan 18 2009, 01:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เฟทคุง มาช่วยเสริม
เอาข้อมูล จากบอร์ด จีคอน มารวมๆกัน แล้ว แปะมาเลยก็ได้นะ

ยังไงๆก็เป็นเพื่อนกันอยู่แล้ว 2 บอร์ดนี้

http://www.gconsole.com/forum/show.php?pag...=&pagenum=1

รับทราบไคคุงเหอๆๆๆ ตั้งใจยังงั้นเเต่เเรกเหมือนกัน ว่าเเต่มาช่วยเเปลหน่อยดิ เเปลระบบ Special Attack & Sympology ให้หน่อยดิ เหอๆๆๆๆ ไม่รู้เรื่องเลย yoyo_55.gif

#10 Kyle

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 18 January 2009 - 12:28 PM

QUOTE (フェイト @ Jan 18 2009, 12:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รับทราบไคคุงเหอๆๆๆ ตั้งใจยังงั้นเเต่เเรกเหมือนกัน ว่าเเต่มาช่วยเเปลหน่อยดิ เเปลระบบ Special Attack & Sympology ให้หน่อยดิ เหอๆๆๆๆ ไม่รู้เรื่องเลย yoyo_55.gif

ส่วนนั้นยังไม่ได้แปลเลยอ่ะ หารายละเอียดที่เป็นภาษาญี่ปุ่นแบบชัดๆไม่เจอ

yoyo_71.gif yoyo_71.gif

#11 Sora-K

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 18 January 2009 - 12:40 PM

ขอบคุณมากๆครับ

#12 Maburu

"ชีวิตคือการเล่นเกมและแจ่วแหนม"(=w=)

• Banned

Posted 18 January 2009 - 01:02 PM

yoyo_53.gif ข้อมูลละเอียดมากครับ ขอบคุณครับมาอัพเดทเพิ่มอีกนะครับ
อ่านแล้วทำให้อยากเล่นมากๆ 55+

#13 onetwoshow

Party Party

Posted 18 January 2009 - 01:19 PM

ขอบคุณมากครับ สุดๆเลย

#14 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 18 January 2009 - 01:27 PM

และระบบ หื่นมันคืออาราย b048a2d2.gif

#15 hayabusa

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 18 January 2009 - 01:34 PM

เข้ามาbookmarkทู้นี้ไว้ก่อน^^
กว่าจะมาแจมได้ก็คงไปเล่นจนพอเข้าใจระบบซักพักนึง
ปล.ได้ประเดิมjasperวันเดียวกันเลย ของผมlot850(ฟรี)
เครื่องเก่าโดนe74ซ่อมไปซ่อมมากลายเป็นแดง3ดวง yoyo_63.gif หมดอายุแล้วมั๊ง 2ปี

#16 nat9

DGO I love you jup jup

• Banned

Posted 18 January 2009 - 01:55 PM

รอออกจริง ดีกว่า จะได้ ชัดเจนไปเลย ทุกเรื่อง ทุกระบบ

#17 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 18 January 2009 - 02:50 PM

รอให้จบ Last ก่อนแล้วจะมาร่วมครับ ขอบคุณครับ yoyo_53.gif

#18 Devil Putixx V0.2 Beta

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Game / Computer

Posted 18 January 2009 - 04:01 PM

Dgo คนเก่ง Jp จริงๆ น้อย ครับผมว่านะให้เกมส์มันออก Eng สิตรึม แต่ผมชอบ JP ฮ่า ๆๆๆๆ ตอนนี้เลยไปสิงที่ Gcon

#19 noialb

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 18 January 2009 - 04:10 PM

มาช่วยให้กำลังใจครับ

#20 darkThor

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 18 January 2009 - 04:14 PM

อ๊าาาาาา มีคนตั้งกระทู้นี้ที่ DGO แล้ว กองกำลังเสริมมาแล้วจ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา yoyo_73.gif yoyo_73.gif

QUOTE (Kanon๐ForeLize @ Jan 18 2009, 01:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
และระบบ หื่นมันคืออาราย b048a2d2.gif

ก็
ไม่มีอะไรมากครับ private action จะเปลี่ยนไปตามตัวละครที่คุณจับคู่กันในห้องพัก

อันนี้ เทลเลอร์ เวอร์ชั่นไทย
http://www.gconsole.com/forum/show.php?pag...t=1&layout=

ตัวอย่าง Private Event
อันนี้

อันนั้น

แล้วก็อันโน้น

yoyo_67.gif yoyo_67.gif

ข้อมูลเพิ่มเติมที่กระทู้ที่ไม่รู้เอาอะไรมาเขียนเต็มไปหมด นี่เลยคับ http://www.gconsole.com/forum/show.php?pag...15&id=54033