`

Jump to content

กระทู้ fifa09 vs winning 09

22 replies to this topic

#1 ชูมัคเค่

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 06 January 2009 - 10:20 AM

เท่าที่ สมองของผมเริ่มรู้จัก เกมส์ฝุตบอลระดับตำนานอย่าง วินนิ่ง ตั้งแต่ อายุ 17 สมัยนั้น มีเครื่อง SFC แบบ ตลับ และแบบ ดิสเกต ///แต่ผมเล่นเกมส์ตั้งแต่ ยังไม่มีเครื่อง อาตาริ/// มันทำให้ผมอดหลับอดนอน เล่น และเล่น และชอบฝุตบอล ผมยังอดนึกในขณะนั้นว่า ทำไมนะ ญี่ปุ่น ถึงได้ฉลาดนัก ทำเกมส์ฝุตบอลระดับนี้ได้ และเล่นมาตลอด ติดตามมาทุกภาค ps1 ps2 x-box ตอนนั้น ps2 ออกใหม่ๆ ยังแปลงเครื่องไม่ได้ ผม ซื้อ แผ่นแท้ ที่แล่น มีแต่ วินนิ่ง กับ โอนิมูฉะ แผ่นละ 3พันยังซื้อ เพราะชอบ เกมส์ฝุตบอลระดับนี้ ซึ่ง fifa นั้นในความคิดผมมันเหมือน ฝุ่นผง ซึ่งไม่อยากจะชายตามองมัน
จนมามี x-box 360 ผมก็ยังเฉยๆ กับ fifa จนมาอ่านเจอในกระทู้ Euro และลองซื้อมาเล่นดู รู้สึกว่ามัน หนืดๆ ไม่ลื่นไหล ธรรมดา แต่ภาพสวย หน้าเหมือน การเคลื่อนไหวดี และเริ่มมาเปิดสมองมากขึ้น แต่ยังเล่น winn=(winning) อยู่และเริ่มสังเกตุความแตกต่าง แต่ใจชอบวินนิ่งเลยไม่คิดอะไรมาก ***จนมาเจอ fifa 09 และ winn 09 ใน x-box360 แสดงให้เห็น เลยว่า คนสร้างอย่าง konami ทีม win 09 หมดมุขแล้ว ไม่ลงทุนบ้างเหรอ winn ใน ps 2 กับ winn ใน next gen ต่างกันแค่นี้เองหรือ กำไรที่ได้จากการขายเกมส์ ซีรี่ winn เอามาได้แค่นี้เหรอ เอาเปรียบคนซื้อเหรอ บลาๆๆ ผิดกับ fifa 09 มันเปลี่ยนไปแบบ มากจริงๆ มากกว่า winn09 //winn 09 เหมือนกับ รถญี่ปุ่น ที่ออกมา 1รุ่นไมเนอร์เชนน์ไป 3ดอก หงุดหงิดใจคนซื้อเป็นอย่างมาก // มาว่าเรื่องความแตกต่างแบบที่ผมเห็นแล้วกันครับ fifa 09 เอาแบบ ชนะแบบขาดลอย คือการอัพเดท ผู้เล่นในการย้ายสโมสรทันทีที่คุณออนไลน์ และพอ ออฟไลน์แล้ว การอัพเดท ยังอยู่ // รูปแบบ การแสดงการเลี้ยงลูก ด้วยอนาลอค โยการกด LT และ แกน อนาลอค ขวา สร้างสรรค์ ท่างามๆ ออกมาได้ และสามารถกระชาก หนีกองหลัง ออกได้ // และสุดท้าย ชื่อ และเสื้อ หน้า ตาผู้เล่น เท่าที่แตกต่างแบบ เห็นๆ ในสายตาของผม ท่านใดมีข้อโต้แย้ง อะไร ใส่มาเลยครับ ผม รัก winn แต่ ตอนนี้ผมมี fifa 09 อีก 1ในใจผม //

#2 aodga

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 06 January 2009 - 10:43 AM

เท่าที่อ่านมาก็จริงอย่างที่ท่านว่า แต่ผมก็ยังเล่นวินนิ่ง09 อยู่ ด้วยเกมส์เพลที่เล่นกับเพื่อนแล้วมันสะใจกว่า บอลขี้ปากมันเหมาะสำหรับวินนิ่งจิงๆ

#3 pinaldo

Posted 06 January 2009 - 10:52 AM

โดยรวมแล้วชินกะ Wininng มากกว่าแต่มีข้อติหลายๆอย่างเหมือนกันครับ
1.Winning การเวลาส่งบอลมันตามจังหวะมือได้เร็วกว่า Fifa ในขณะที่ fifa บางทีเหมือนสั่ง bot ให้ส่งลูก ประมาณว่ากดไปประมาณ 1 วิ มันถึงจะส่ง
2. ระบบ ฟิสิกส์ของลูกบอลของ winning ดูสมจริงกว่า ยิงไปแล้วดูบอลมีน้ำหนัก ไม่เหมือน fifa คล้ายๆเตะลูกปิงปองเบาๆหวิวๆ
3.่ข้อเสียของ winning คือ ตอนบังคับนักฟุตบอล เวลาขึ้นลงซ้ายขวามีความรู้สึกกว่า winning มันขยับแบบเป็นตารางเหลี่ยมๆเลย เป็นมุม 45 องศาเฉียงขึ้นหรือลง ดูเหมือนไม่ค่อยธรรมชาติ ในขณะที่ Fifa เหมือนขยับได้รอบทิศ 360 องศา

ป.ล ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

#4 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 06 January 2009 - 11:04 AM

สมัยSFC เรียก Perfect Eleven หรือ International Superstar Soccer ครับ ผมก็เล่นตระกูลนี้มาแต่เริ่มเหมือนกัน
เล่นมาสิบกว่าปีตลอด แต่Fifa09 ทำให้ทุกอย่างเปลี่ยนไป....

รอหลวงพี่มาตอบอีกคน... yoyo_55.gif

Edited by RONAN321, 06 January 2009 - 11:05 AM.

#5 lop023

Posted 06 January 2009 - 12:13 PM

ทุกอย่างเปลี่ยนเมื่อ fifa09 ออกแหละครับ เอาข้อดีของ winning ไปหมดเลย fifa

#6 devilmaydie_OK

Posted 06 January 2009 - 12:51 PM

QUOTE (RONAN321 @ Jan 6 2009, 11:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สมัยSFC เรียก Perfect Eleven หรือ International Superstar Soccer ครับ ผมก็เล่นตระกูลนี้มาแต่เริ่มเหมือนกัน
เล่นมาสิบกว่าปีตลอด แต่Fifa09 ทำให้ทุกอย่างเปลี่ยนไป....

รอหลวงพี่มาตอบอีกคน... yoyo_55.gif

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

#7 pep_sa

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 06 January 2009 - 01:39 PM

fifa ทำให้ผมลืม วิ่นนิ่ง ไปเลย กลับไปเล่นที่ไร มีเผลอกระแทกอะนาล็อกขาว เตะบอลทิ้งอยู่เรื่อยเลย

#8 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 06 January 2009 - 02:09 PM

หลังจากได้ลองฟีฟ่า 08 ทุกอย่างกลับกลาย ถ้าวินนิ่งภาค 2008 มันไม่ออกมาช้ากว่าฟีฟ่า08 ผมก็คงไม่ได้รับรู้ความสนุก(อีกแบบ)ของฟีฟ่า
แถม วินนิ่ง 2008 ก็ดันเล่น online แล้วกระตุกจนเล่นกันไม่ได้ ผมเลยเล่นแต่ฟีฟ่า แล้วหลังจากนั้นมา ความสนุกของฟีฟ่าก็ทำให้พบอะไรใหม่ๆมากขึ้นนั่นละครับ

ยังไงก็ฝากไว้เหมือนเดิม ว่าคุณต้องลองเองแหละ ว่าชอบแบบไหน !! แต่บอกได้ว่าฟีฟ่า มันข้ามกระโดดพัฒนามากขึ้นในแต่ละภาคจริงๆ

#9 honmaru

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 06 January 2009 - 03:50 PM

แผ่นวินนิ่งตูไปไหนแล้ววะเนี่ยเจอแต่แผ่น fifa

#10 XParm

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 07 January 2009 - 12:58 PM

เล่น Winning มาตั้งแต่ Perfect Eleven ที่มันเตะบอลออกหลังโดนตากล้องได้น่ะ อิอิ รักหมดใจเลย WE มีกี่ภาคก็ซื้อหมด โดดเรียนไปเล่น อดนอนไปเล่น สอบตกไปเล่นก็เคย 555 แต่เมื่อได้มาเจอ Fifa08 ทำให้ผมเลิกเล่น WE ไปเลย ยิ่งมาเจอ Fifa09 นี่สุดยอดเข้าไปใหญ่ ผมก็เลยจำใจต้องไม่แตะ WE ไปอีกนานเลยค้าบบ yoyo_73.gif

#11 superbpom

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 07 January 2009 - 02:45 PM

ผมงงนิดนึง Perfect Eleven มันไม่ใช่ Winning ไม่ใช่หรอคับ
ผมจำได้ว่า เพื่อนมันชอบเล่น perfect แต่ผมชอบเล่น winning อ่ะ หรือผมจำผิด

ปล ตอนปีใหม่เอา xbox ไปเล่นบ้านเพื่อน (เพื่อนเล่น PS2)
มันบอกว่า Fifa เห็นฟุตบอลคนแก่ 55318906.gif
ก็เลยต้องเล่น winning กะมัน ..

#12 ae1072

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 07 January 2009 - 10:23 PM

QUOTE (superbpom @ Jan 7 2009, 02:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมงงนิดนึง Perfect Eleven มันไม่ใช่ Winning ไม่ใช่หรอคับ
ผมจำได้ว่า เพื่อนมันชอบเล่น perfect แต่ผมชอบเล่น winning อ่ะ หรือผมจำผิด

ปล ตอนปีใหม่เอา xbox ไปเล่นบ้านเพื่อน (เพื่อนเล่น PS2)
มันบอกว่า Fifa เห็นฟุตบอลคนแก่ 55318906.gif
ก็เลยต้องเล่น winning กะมัน ..

เกิดไม่ทัน perfect eleven เกมส์ไรอ่ะ รู้จัก เเต่ Goal Storm ตาปอมเเก่เเล้วเลย เล่นทันอ่ะดิ เเต่ที่จำได้มีสูตรทำให้กรรมการเป็นหมา เเล้วตอนนั้นบลาซิลเก่งมาก โรนัลโด้ คู่เบเบโต้

#13 ae1072

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 07 January 2009 - 11:04 PM

QUOTE (ae1072 @ Jan 7 2009, 10:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกิดไม่ทัน perfect eleven เกมส์ไรอ่ะ รู้จัก เเต่ Goal Storm ตาปอมเเก่เเล้วเลย เล่นทันอ่ะดิ เเต่ที่จำได้มีสูตรทำให้กรรมการเป็นหมา เเล้วตอนนั้นบลาซิลเก่งมาก โรมาริโอ คู่เบเบโต้

#14 rai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 January 2009 - 11:31 AM

พี่ชายสองคนข้างบนโบราณมากๆเลยครับ a03cbf1e.gif
เกมอะไร เพอฝ่งเพอเฝค
ผมทันแค่ วินนิ่ง6 บน Ps2 อ่ะ yoyo_73.gif

#15 Sora-K

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 January 2009 - 05:47 PM

เห็นด้วยครับ

#16 ballnut

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 15 January 2009 - 02:17 PM

อืมมมม พวกคุณกะลังทำให้ผมเอนเอียงไปทางฟีฟ่าซะแล้วซิ ทั้งๆที่ใจผมบอก wining wining 555!

#17 totoboy

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 15 January 2009 - 04:29 PM

QUOTE (ballnut @ Jan 15 2009, 02:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อืมมมม พวกคุณกะลังทำให้ผมเอนเอียงไปทางฟีฟ่าซะแล้วซิ ทั้งๆที่ใจผมบอก wining wining 555!

ลองทั้งสองเกมดีกว่าครับ บางคนชอบวินนิ่ง อาจจะไม่ชอบฟีฟ่าก็ได้ แต่ถ้าไลฟ์แนะนำฟีฟ่านะครับ เพราะ วินนิ่งกัวว่าจะหาเพื่อนเล่นด้วยยากอะสิ

#18 momo

เซียนเกม

Posted 16 January 2009 - 04:45 PM

- ไม่รู้เป็นไร เล่น FIFA 09 แล้วเกิดไม่ชอบ (เล่น we 2009 แล้วชอบมากกว่า...ทั้งที่ผมเปลี่ยนมาเล่น fifa และเชียร์มากๆ กับภาคที่แล้ว)

#19 chanma

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 17 January 2009 - 12:33 AM

WE 09 ผมว่าแย่ลงกว่าภาคก่อนนะ... 875328cc.gif

#20 WinZero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 21 January 2009 - 02:15 AM

วินนิ่งของ next gen ที่ดีที่สุด น่าจะวินนิ่งx เเล้วละ ถ้ามันเเลคมันจะไม่นินจา เเต่มันจะสโลร์ทั้งสองทีม
เเต่ฟีฟ่าเด๋วนี้ดีกว่าจิงๆ ดีกว่าเยอะเลย เเต่ก่อนเเอนตี้ฟีฟ่าจะตาย เเบบไรว้า ค่ายใหญ่ซะเปล่าไม่มีไรดีเลย
นอกจากลิขสิทธ์ที่ได้