`

Jump to content

Review: BRAVIA Z Series KLV-46Z450A และเจ้า MotionFlow 200Hz

80 replies to this topic

#1 Darkberry

นักเล่นเกมระดับ ♥ wonder ♥

• High Royal Executive Members
  • Interests:PS2+1 = 3, Wonder Girls, Blythe

Posted 29 December 2008 - 01:41 AM

พอดีเริ่มหา LCD 46” ดีๆสักเครื่องมาได้ 3 เดือนกว่าๆแล้ว แล้วก็รอเจ้า BRAVIA Z กับ X series เปิดตัวมาเพื่อตัดสินใจครั้งสุดท้าย
พอเจอตัวจริงของทั้งคู่ก็ถูกใจทั้งคู่เลย แต่เจ้า X นี่ค่าตัวปาไปเกือบสองแสนเลยบ้ายบาย มาสอยน้อง Z ซะเลยครับเป็นของขวัญปีใหม่ให้ตัวเอง แล้วก็จัดมาให้เข้ากับ PS3 สุดเลิฟ ให้มันแสดงความสามาถเต็มที่ได้ซะที
ลองมาดูรีวิวกันดูนะครับว่าลองใช้แล้วเป็นยังไง โดยเฉพาะ Motion Flow 200Hz ที่ผมว่าหลายๆคนคงสงสัยว่ามันดี หรือไม่ดียังไงกันน้อ

(ออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้เป็น Fan club หรือจะมาเชียร์ SONY แต่อย่างใด ผมบรรยายในสิ่งที่ผมสัมผัสได้ครับ แถมผมว่าสินค้าของ Sony ก็ไม่ได้ work ไปซะทุกชิ้นนะ อิอิ)

เอาหละเริ่มกันเลยครับ

Spec คร่าวๆ
Full HD LCD 2 ล้านพิกเซล (1920 x 1080)
BRAVIA Engine 2 เน้นสีสันและความคมชัด
Contrast 80000:1 (ดำเข้มกันไปเลย)
Intelligent Picture / MPEG Noise Reduction ระบบลดสัญญาณรบกวนของรายการทีวี (ส่วนตัวของผมคือไม่ work อาจเพราะ Source TV ของผมไม่ชัดอยู่แล้วด้วย)
แผงหน้าจอ 10-bit Panel เพื่อการไล่เฉดสีที่สมจริง
Live Colour Creation สร้างสีสันสดใสเป็นธรรมชาติ
WCG-CCFL Gen2 ให้สีสันเข้มข้น
PhotoTV HD ปรับภาพให้เหมาะกับการชมภาพนิ่ง
ระบบเสียง S-Force กำลังขับเสียง 9W x 2, Simulated Stereo
HDMI x 3 (เอามาทำไมเยอะแยะนี่ จะให้เสียบอะไรนักหนา)
และสุดท้ายเจ้าจุดขาย Motion Flow 200Hz
(รีวิวนี้ผมใช้ PS3 + HDMI เป็น Source เล่น Media ต่างๆนะครับ)

Material & Design
ผมยกนิ้วให้เลยครับว่าวัสดุดีเยี่ยมทั้งชิ้นงานตัว frame วัสดุดีมาก ดีกว่าตัว V และ W
Port ต่างๆ มีเหลือเฟือ และจัดอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมดีครับ
การออกแบบเรียบหรูทำให้ LCD ตัวนี้มีคุณค่าและใช้เป็น TV และ ของแต่งบ้านคู่บ้านได้อีกนานโขเลยครับ
ที่ชอบมากคือ SONY Luminate Logo ที่สามารถค่อยๆเรืองแสงตอนเปิดและปิด และ Panel เรือง แสงแบบระบบ Touch นี่ทำให้เครื่องดูไฮโซมากมายครับ แม้ว่าผมคงไม่ค่อยได้ไปแตะเพราะกลัวมันเลอะ 55+
รีโมตนี่หรูเท่มากๆครับ ตอนนี้ห่อพลาสติกซะอย่างดีเลยผม - -
ข้อเสียคือ ฐานตั้งสีดำ Metalic เงาที่เป็นรอยง่ายมากๆเลยครับ คงต้องดูแลกันดีๆไม่งั้นเป็นรอยขนแมวกันได้ง่ายๆ
อีกอย่างที่เพิ่งสังเกตหลังของมาส่งที่บ้านแล้วก็คือความหนาของ น้อง Z 46” นี่หนากว่า V series 42” ที่ผมเคยใช้พอสมควรเลยครับ

Picture Quality
เรื่องสีสัน และ ความคมชัดของภาพ จะไม่ขอบรรยายมากนะครับ เพราะยอดเยี่ยมจริงๆ จัดว่าสัสันจัด และ สมจริงมากเลย เมื่อเทียบกับ LG และ SONY V Series ที่เคยใช้ก็แตกต่างกันแบบเห็นได้ชัดเลยครับ ตอนผมไปยืนเทียบกับหลายแบรนด์ผมให้ SONY กับ SAMSUNG อยู่ในระดับแรกๆครับ แต่ผมว่า SONY เวลาจ้องนานแล้วไม่ปวดตา (อันนี้แล้วแต่คนชอบนะ 55+)
BLU RAY, Hi Def (AVCHD), Game Trailer 720p/1080p
ภาพที่ออกมาอยู่ในระดับชัด และ คมมาก สีสันประทับจัย ผมนั่งดู Tinker Bell, Kung Fu Panda กับ แฟนนี่นั่งอ้าปากค้างว่าทามไมมันชัดขนาดนี้เห็นขนตัวละครชัดเจนจริงๆสมเป็น Full HD แถมตอนลอง Step Up 2 (BD) นี่ผมรู้สึกเหมือนว่าไปยืนคุยกับตัวละครจริงๆเลย ไม่ได้เว่อนะรู้สึกแบบนั้นจริงๆนะ ถามแฟนเค้าก็บอกรู้สึกเหมือนกับผมแสดงว่าไม่ได้บ้าคนเดียว 55+

DVD/ TV
ไม่ชัดอยู่ดี แต่ไม่เป็นไรเพราะ Full HD LCD ไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้อยู่แล้ว (ว่าแต่ว่า HDTV บ้านเราเมื่อไหร่จะได้ดูกันหละนี่)

ภาพนิ่ง
ภาพละเอียดและแสดงสัสันได้เหมือนต้นฉบับดีครับ

Motion Flow wwwwww (200Hz)
MF เป็น feature ที่สามารถเปิด ปิด และ ปรับระดับได้นะครับ มีตั้งแต่ High (200Hz) – Standard (150Hz) – Low (100Hz) – Off (50Hz)

ใช้ MF ดูหนังเป็นยังไง?
เมื่อเปิด Motion Flow ทดลองดูหนังก็จะพบว่าองค์ภาพโดยรวมจะคล้ายๆเดิม แต่ภาพจะดูนิ่งกว่าเดิมนิดหน่อย จะเห็นชัดเมื่อถึงตอนมีการแพนฉากไปซ้าย ขวา หรือ ขึนลง ภาพจะดูต่อเนื่องมากกว่าเดิมครับ แต่อย่างเพิ่งดีใจไปครับว่ามันจะดีไปซะหมด ข้อเสียที่มากับ feature นี้ก็คือการที่ MF มันสร้างเฟรมภาพเสมือนขึ้นมาแทรกเฟรมภาพเดิมในบางจุด ที่จะเห็นหนักๆและบ่อยๆคือตรงตัวละครในหนัง และ เกมครับ เช่น เวลาดู 007 วิ่งเร็ว หรือ จะกระโดด จะกลิ้งจะเต้น ทำอะไรก็แล้วที่ขยับไวๆ ภาพจะแสดงผลออกมาเป็นแบบเงาเบลอๆ ทำให้พี่บอนด์เราเหมือนพวกนินจายังไงยังงั้น ซึ่งผมว่าเป็นข้อด้อยของ MF เลยหละที่ทำให้หนังมันดูไม่ค่อย original แต่ในขณะเดียวกันกันนะครับลองไปดูหนังพวกแนวอนิเมชั่นกลับโอเคภาพพอรับได้ครับ อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบนะครับ แต่ยังไงก็แล้วแต่ผมว่าจะเปิด หรือ ปิด feature นี้ภาพที่จอตัวนี้แสดงออกมาได้มันก็งดงามมากมายอยู่แล้วครับ

ใช้ MF เล่นเกม PS3 เป็นยังไง?
ลองทดสอบด้วยเกมหลายๆแนวเท่าที่มีแถวๆนี้ก่อนนะครับ อิอิ
Naruto PS3 720p/ Valkyria Chronicle 720p
เริ่มด้วยเกมนี้เพราะเพิ่งไปสอยมาล่าสุด ผลที่ได้คือฉากเดินในเมือง (Third person view) ที่ต้องมีการหมุนมุมกล้องอยู่ตลอดดูนิ่มนวลขึ้นมากๆ และ มึนหัวน้อยลงเยอะเลยครับ ตัวนารุโตะตอนเดิและ ฉากต่อสู้ มีเงาหลอนเล็กน้อยจาก MF แต่เนื่องจากมันเป็น Anime ผมจึงรู้สึกเฉย ๆ กับมัน และ บางทีรู้สึกสวยขึ้นด้วย สรุปคือเกมแนว Anime นี่ work ขึ้นมาก
รูปนี้จะเห็นเงาและ frame แปลกๆที่ MF สร้างขึ้นที่ตัวละคร

GT5:Prologe PS3 1080p / Midnight Club PS3 1080p / Motor Storm Pacific Rift PS3 1080p
ไม่รู้จะบรรยายยังไงมันสุดยอดเหลือเกิน จะไปเหมือนดูถ่ายทอดสดรถแข่งยังไงยังงั้นเลย ภาพตอนแข่ง และ Replay ดูนิ่งและเนียนขึ้น เงาหลอนไม่ค่อยมีแฮะ คงเป็นเพราะตัวรถไม่มีการเคลื่นไหวแบบรวดเร็วนัก และส่วนมากเราจะเห็นแต่ท้ายรถอยู่แต่ตรงกลางจอ อิอิ สรุปเกมแนว Racing work ขึ้นมาก

FIFA 2009 PS3 1080p/ Top Spin PS3 1080p
เงาหลอนมาเกาะตามตัวนักกีฬาทั้งสองประเภทเป็นบ่อยครั้งมากสำหรับเกมแนวนี้ ส่วนการเคลื่อนที่ของลูกบอลผมไม่เห็นความแตกต่างแฮะขนาดนั่งตั้งใจจ้องแล้วนะ ส่วนตัวผมว่าเกมแนวนี้ปิด MF ไปซะเลยดีกว่า

Metal Gear 4 PS3 1080p
ภาพ gameplay ดูชัดและคมขึ้นอย่างมาก การหมุนเปลี่ยนมุมมองของฉากดูเนียนขึ้น แต่ไม่เท่ากับ Naruto แต่ Cutscreen นี่เงาหลอนมาพอควรเลยครับ

เอารูปฉากแบ่งครึ่งมาให้ดูครับฉากนี้ น้อง Ryden ปล้ำกะ พี่ Vamp 55+ gameplay ผสมกับ Cutscreen พอดี

Mirror Edge PS3 720p
เผอิญผมไม่ชอบเกมแนว FPS แต่พอมี Demo เกมนี้ติดเครื่องอยู่เลยลองดู ผลคือการหมุนไปหมุนมาของกล้องไม่ค่อยแตกต่างจากปิด MF และยังมึนส์เหมือนเดิมสำหรับผม หรือว่าผมไม่ถนัดเกมแนวนี้ก็ไม่รู้นะครับ เอาไว้ใครถนัดเกมแนวนี้แล้วได้มีโอกาสใช้ MF มาลอง review เสริมดูนะครับ

สรุปคือผมว่า Motion Flow มีทั้งข้อดีและเสียที่เหมาะ ไม่เหมาะกับ media แต่ละประเภทและแนว
ประโยชน์ที่ได้รับไปเต็มนี่คือเรื่องการแพนฉากที่ดูเนียนขึ้นนิดหน่อย (หมุนฉากเร็วมากๆก็ยังไม่ดีขึ้นเท่าไหร่)
แต่ข้อเสียที่ตามาก็คือการที่มันไปสร้าง frame หลอนๆจากกรณีต่างๆ ที่ทำให้หนังหรือ media ต่างๆดูผิดเพี้ยนไปจากต้นฉบับ
แต่ท้ายสุดก็แล้วแต่คนจะชอบครับเพราะยังไงซะมันก็เปิดปิดได้

ส่วนตัว LCD Z Series ตัวนี้ผมถือว่าคุ้มมากๆ และภาพที่มันแสดงได้ถือว่าประทับใจมาก
หวังว่า review ยาวๆของคงได้รับประโยชน์ไปบ้างนะครับสำหรับผู้ที่สนใจ
ส่วนเรื่อง technic ระดับลึกๆผมไม่ค่อยทราบหรอกนะครับเอาไว้ให้ท่านอื่นๆมาเสริมทัพก็ละกันครับ

ยังไงก็ Happy new year ทุกท่านนะคร้าบบบบ yoyo_53.gif

#2 DORORO

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 December 2008 - 03:34 AM

ยินดีด้วยครับ

ส่วนตัวชอบโซนี่ครับ เพราะสีสันสดใสมากๆ

แต่เสียอย่างเดียว ไม่ชอบเวลาภาพเคลื่อนไหวไวๆอะครับ

มันจะเบลอ ดูแล้วปวดตาชะมัด เมื่อไหร่จะแก้ตรงจุดนี้สักทีเนอะ

#3 Xcartoon

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members
  • Interests:PS3 PS4 WiiU

Posted 29 December 2008 - 07:24 AM

ของขวัญปีใหม่ช่วงน่าอิจฉายิ่งนัก แต่ก็ยินดีด้วยครับ

ว่าแต่ซื้อมาราคาเท่าไหร่ครับ yoyo_37.gif

#4 supernamax

SUPERNAMAX

• High Royal Executive Members

Posted 29 December 2008 - 07:42 AM

yoyo_24.gif อลังการงานสร้างเลยครับ (ห้องของคุณ อ่ะ) จอใหญ่จัง ตั้ง 46 นิ้ว มาแลกกันไหม ของผม 40 นิ้วเอง

#5 Machismo

เจ้ามูมู่ตัวร้ายในพุงมามี๊

• Royal Executive Members

Posted 29 December 2008 - 08:07 AM

สุดบรรยายครับ...อยากมีสักตัว
สงสัยต้องรอปีใหม่อะครับ...ปี 53 นะ yoyo_67.gif

#6 boXy

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Computer, Games

Posted 29 December 2008 - 09:30 AM

ไปเดินดูที่ Future เซียร์ เขาเอา X350 W400 Z มาเปิดเทียบกันใช้ source เดียวกัน พี่แกเล่นตั่งให้ W สีตุ่นๆจืด ให้ X ให้ Z สดไส

ถ้าปรับเท่ากันจริงๆดูไม่ออก ในเรื่องสีสรรนะ

#7 Boku_no_natsuyasumi

ถึงแม้จะชอบเกม แต่ก็ไม่ลืม ดูแล คนที่เรารักและรักเราไปตลอดชีวิต

Posted 29 December 2008 - 09:36 AM

ยินดี เช่นเดียวกะผมครับ อกกใกล้ๆกันเลยแต่ผมมีปัญญาแค่ 40V สนใจ Z เหมือนกัน แพงเกินไปอะ

ชอบตรงโลโก้ Sony เป็นหลอก ไฟอะ เท่ดี Body ไฮโซมากกกก

ที่สำคัญ สีมันนุ่มกว่าของผมเยอะเลยนะครับบบบบบบบบบ

อิจฉาจัง ที่วางทีวีเท่าไหรของอะไรอะ น่าสนมาก

#8 sparda

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 29 December 2008 - 10:28 AM

ยินดีด้วยนะคร๊าบบบ สุดยอดไปเรยย ขนาดดูในรูปยังเห็นว่าชัดแจ๋ว.......ของผมสงสัยต้องรอต่อไป ปีหน้า yoyo_04.gif

#9 Darkberry

• Interests:PS2+1 = 3, Wonder Girls, Blythe

Posted 29 December 2008 - 10:38 AM

QUOTE (Boku_no_natsuyasumi @ Dec 29 2008, 09:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ยินดี เช่นเดียวกะผมครับ อกกใกล้ๆกันเลยแต่ผมมีปัญญาแค่ 40V สนใจ Z เหมือนกัน แพงเกินไปอะ

ชอบตรงโลโก้ Sony เป็นหลอก ไฟอะ เท่ดี Body ไฮโซมากกกก

ที่สำคัญ สีมันนุ่มกว่าของผมเยอะเลยนะครับบบบบบบบบบ

ที่วางทีวีเท่าไหรของอะไรอะ น่าสนมาก

ของ Index นะครับ ซื้อมาไม่แพงครับ
ยังไงซะสิ้นปีเราก็อุดหนุน SONY กันทั้งคู่นะครับ 55+

#10 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 29 December 2008 - 11:10 AM

คุณ จขกท. บอกพิกัดมาด่วนครับ เดี๋ยวจะไปปล้น ฮาาาา yoyo_77.gif

ขอบคุณที่มาแชร์ first impression กับเพื่อนๆ ในบอร์ดนะครับ และยินดีด้วยกับของเล่นใหม่ครับ เห็นแล้วอยากได้มากๆ แต่ผมคงข้าม generation นี้ไปก่อน เพราะเพิ่งถอย 46x350a มาเมื่อ 2 เดือนก่อนเองครับ

เห็นด้วยเรื่อง Motionflow ที่ทำให้เกิด motion artifacts มากมายครับ ผมเห่อใช้อยู่พักนึง ตอนนี้ปิดไปเรียบร้อยแล้วครับ

หวัดดีปีใหม่นะครับ

Edited by mrzane, 29 December 2008 - 11:12 AM.

#11 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 29 December 2008 - 11:32 AM

สรุปmf ก็มีมะมีก็ได้ใช่มั้ยครับ จะได้มะต้องไปหวังซื้อรุ่นใหม่ๆเพื่อหวังใช้mf

#12 Boku_no_natsuyasumi

ถึงแม้จะชอบเกม แต่ก็ไม่ลืม ดูแล คนที่เรารักและรักเราไปตลอดชีวิต

Posted 29 December 2008 - 11:37 AM

motinon flow สั่งปิดเปิดยังไง รุ่นผมมีไหม น่าจะมีมั้ง Motion flow 2 หรือป่าว ของคุณคง motion flow pro 200Hz

#13 bank522

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 December 2008 - 11:40 AM

yoyo_67.gif สาวก Z ด้วยคน.. 40 นิ้วจ้า...

#14 Darkberry

Posted 29 December 2008 - 01:18 PM

QUOTE (bank522 @ Dec 29 2008, 11:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>

yoyo_67.gif สาวก Z ด้วยคน.. 40 นิ้วจ้า...

อั่นแน่ โดนมาเหมือนกันเรย
ยินดีด้วยค้าบ

#15 consolehuman

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 29 December 2008 - 01:19 PM

ตัวนี้แถมHTด้วยใช่มะครับ ค่าตัวทะไหร่หรอ แล้วตัวHTเสียงเป็นไงมั้งอะครับ

ปล.อยากได้มั้งจัง งบน้อยเลยต้องไปดูพลาสม่าเอา 154218d4.gif

#16 Darkberry

Posted 29 December 2008 - 01:21 PM

QUOTE (Boku_no_natsuyasumi @ Dec 29 2008, 11:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
motinon flow สั่งปิดเปิดยังไง รุ่นผมมีไหม น่าจะมีมั้ง Motion flow 2 หรือป่าว ของคุณคง motion flow pro 200Hz

จะอยู่ในเมนู Picture setting ครับ
หรืออยู่ใน Tools Short cut

ของท่านเป็น V คาดว่าจะไม่มีหนะครับ V จะเป็น 50Hz ครับ

#17 Darkberry

Posted 29 December 2008 - 01:26 PM

QUOTE (Ducati999 @ Dec 29 2008, 11:32 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สรุปmf ก็มีมะมีก็ได้ใช่มั้ยครับ จะได้มะต้องไปหวังซื้อรุ่นใหม่ๆเพื่อหวังใช้mf

ก็ตามที่ผม review ไปนะครับ มันแล้วแต่คนชอบ
ส่วนตัวผมว่ามันเป็น option เสริมที่ดีนะครับ

ปีหน้าหลาบๆรุ่นของแต่ละ brand ก็ คงใส่ๆตามกันมาครับ

#18 bankcodelove

Mr.Tottenham

• Interests:The Eye of Judgment (PS3)

Posted 29 December 2008 - 01:26 PM

โอสุดยอด แค่ราคาก็สุดยอดด้วยครับ เหอๆ yoyo_55.gif

ขอบคุณสำหรับ review ครับ

#19 Boku_no_natsuyasumi

Posted 29 December 2008 - 01:34 PM

QUOTE (bank522 @ Dec 29 2008, 11:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ยินดีเช่นเดียวกันนะครับ เล่น Z เลยโห หรูหวะะ อิจฉาโ้วยยยย

QUOTE (Darkberry @ Dec 29 2008, 01:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จะอยู่ในเมนู Picture setting ครับ
หรืออยู่ใน Tools Short cut

ของท่านเป็น V คาดว่าจะไม่มีหนะครับ V จะเป็น 50Hz ครับ

ครับไม่มีีีีีี ช่างมัน ตังเรามีแค่นี้้้

#20 kong_mugen

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 29 December 2008 - 02:59 PM

แหล่มไปเลยอยากได้ Z Series เหมือนกันแต่ไม่มีปัญญา yoyo_71.gif