`

Jump to content

Review: BRAVIA Z Series KLV-46Z450A และเจ้า MotionFlow 200Hz

80 replies to this topic

#41 bios

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 01 January 2009 - 03:29 AM

Response Time รุ่นนี้ก็ยังเป็น 8ms อยู่อีกเหรอครับ อย่างนี้มันจะตอบสนองภาพที่เป็น 200Hz ได้สมบูรณ์เหรอครับ ในเมื่อ 8ms คำนวนเล่นๆ ก็น่าจะรับได้สูงสุดแค่ 125Hz นี่ครับ

#42 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 01 January 2009 - 06:17 AM

ยินดีด้วยนะครับ 46นิ้ว นี่ดูหนัง เล่นเกมส์สะใจไปเลย yoyo_51.gif

#43 ROOKYCABLE

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 01 January 2009 - 11:55 AM

โหมดที่ใช้ช่วยในการเคลื่อนไหวเช่น motion flow ตอนนี้ทำออกมาแทบทุกยี่ห้อในจอใหญ่ 40 นิ้วขึ้นไป
แต่โหมดนี้มันเป็นการแก้ไขที่ปลายทางคือการเพิ่มเฟรมเรทจำลองขึ้นมาของหนังเกมส์หรือ
อะไรก็ตามที่ส่งสัญญาณถาพมาที่จอ
ทำให้ภาพเคลื่อนไหวดูละเอียดขึ้นมากพอควรซึ่งถ้าจะเปรียบมวยกันแล้ว ควรเอาจอมาวางตั้งเรียงกันทุกยี่ห้อแล้วเปิดsourceเดียวกัน
สังเกตภาพเคลื่อนไหวหรือการแพนกล้อง แต่โดยปกติแล้วเราไม่สามารถดูแบบที่ผมบอกได้เพราะแต่ละยี่ห้อจะอยู่ในพื้นที่ของตัวเ
อง
จะเทียบมวยกันก็คงได้แต่ในยี่ห้อของตัวเองแต่คนละรุ่น ซึ่งปัจจุบันโหมด motion พวกนี้ยังทิ้งเงาอยู่ในภาพเคลื่อนไหวที่ไวมากทุกรุ่น
จิงๆรุ่น 200Hzของโซนี่ผมยังไม่เคยลองดู แต่เห็นจขกท.มาบอก เลยสรุปได้ว่าคงเหมือนกันหมดทุกยี่ห้อแน่นอน

ที่น่าสนใจอีก2ยี่ห้อก็คือ ฟิลลิปส์ 2ms+hdnataural+100Hz+clear bright LG trumotion+2.7ms

ตอนนี้ผมกำลังสนใจ plasma fullhd 1920x1080 อยู่เพราะได้เปรียบLCDTVหลายด้าน
ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องการ burn in + จอสะท้อน + เปลืองไฟ
1.ให้มิติของสีที่ลึกกว่าLCDTV
2.เรสปอนด์ไทม์ที่ต่ำมาก 0.001MS
3.refresh rate 600Hz

refresh rate สูงมากเลยไม่รู้ราคาคุยรึเปล่า แต่ถ้าเราวัดจากตัวเลขมันก็น่าจะต้องsmoothขึ้นอีก

#44 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

• High Royal Executive Members

Posted 02 January 2009 - 05:32 PM

ตอนแรกไปดูก่อนซื้ออยากได้ Z series แต่เงินมีแค่นี้เลยเอา S ก็พอ 154218d4.gif

อิจฉาแฮ่ะ พวกมีตังเนี้ย 55318906.gif

#45 Darkberry

นักเล่นเกมระดับ ♥ wonder ♥

• Interests:PS2+1 = 3, Wonder Girls, Blythe

Posted 03 January 2009 - 10:08 AM

QUOTE (Taz @ Dec 31 2008, 02:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนที่จะซื้อก็เทียบราคา กับชั่งใจ อยู่เหมือนกัน Z ราคา ถูกกว่าครึ่งนึง X ประมาณสามแสน
เอาไว้รอตอน LED หรือ OLED เทคโนโลยีไปเลยดีกว่า ตอนนี้ยังแพงมากอยู่ จำได้ไหมครับ แรก ๆ LCD ที่ใช้อยู่กันก็แพงมาก ตอนนี้ราคาลงมามากแล้ว

ถ้ามีกำลังซื้อ X ย่อมดีกว่าแน่นอน :) ของผมแค่ Z 52" ก็มีความสุขมากมายแล้ว....

สวัสดีปีใหม่ครับ

เห็นด้วยครับ ผมว่าเราซื้อ LCD มี function และ design ที่เราต้องการ + เหมาะกับกำลังทรัพย์เราก็ดีที่สุดครับ

อย่าไปตามให้สุดโต่งเลยครับ พวกนี้เหมือนกับ com คือ technology มาเร็ว ราคาลงเร็วครับ

QUOTE (MoDiFy @ Dec 30 2008, 01:21 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยครับ
แล้วคนที่เปลี่ยน LCD กันเนี้ย ของเก่าเอาไปไว้ไหนครับ? yoyo_71.gif

แบบว่าที่ห้องก็มี 32 นิ้วอยู่เหมือนกัน

ปล่อยในบอร์ดซื้อขายดูซิครับ yoyo_55.gif
ส่วนเรื่องราคาปล่อยนี่ ลองสำรวจราคาตลาดให้ดีๆก่อนที่จะตั้งนะครับ

#46 at1987

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 03 January 2009 - 07:59 PM

ผมก็ซื้อ Sony เหมือนกันครับ แต่ซื้อจอตอนกลางปี เครื่องเล่นเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ ผมใช้ W series 32" ตัวเก่า ผมชอบภาพตัวนี้มากครับ ถึงจอจะแค่ 8 bits และหลอดเป้น CCFL รุ่นแรก แต่ก็ไปสู้กับ V Series ได้สบายครับ โดยเฉพาะตอนเปิด TDK ที่ 1080/24p ยอดเยี่ยมมากครับ

ส่วนเรื่อง ghost มันก็มีบ้างแต่ผมชินแล้วนะเพราะผมใช้จอ LCD เล่นเกมมาจะ 7 ปีอยู่แล้ว ตั้งแต่สมัยยังไม่มีทำเป็นทีวีและค่า response time 24 ms ครับ

#47 thinkmean

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 03 January 2009 - 11:48 PM

อิอิ มีเยอะแล้วยังซื้ออีก วันนั้นบอกมี 3 เครื่องแระ... แซวเล่น yoyo_55.gif

ดีใจด้วยนะครับ พี่ป้อง....

happy ปีใหม่ ครับ พี่ ป้อง....

#48 mennie

เซียนเกม

Posted 04 January 2009 - 03:24 PM

Trumotion มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ หากเราดู Sorce mมีความละเอียดมากๆและการเคลื่อนไหวเร็วๆ

สมมุติหนังที่เราดูมันเคลื่อนที่น้อยๆช้า มันก็ทำให้ดูลื่น

แต่ถ้าภาพระหว่างเฟรมที่ติดกันแตกต่างกันมากๆ มันก็จะไม่ลื่น

ดูลื่นๆ + ไม่ลื่นปนกันมันรำคาญครับ ผมปิดไปเลยฟีเจอร์นี้

ลองทดสอบเปิด Motion Flow/Trumotion แล้วเล่นเกม Fallout 3 1080p ดูครับ กดให้มันหมุนรอบตัวเองไวๆ มันจะทำงานไม่ทันมี Glitch ให้ดูด้วย ผมลองมาแล้ว

#49 pitchy

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 05 January 2009 - 02:02 AM

อยากได้ มั้ง จัง เลย แต่จน อ่ะ แย่จัง yoyo_73.gif

#50 Darkberry

• Interests:PS2+1 = 3, Wonder Girls, Blythe

Posted 06 January 2009 - 10:00 AM

QUOTE (at1987 @ Jan 3 2009, 07:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็ซื้อ Sony เหมือนกันครับ แต่ซื้อจอตอนกลางปี เครื่องเล่นเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ ผมใช้ W series 32" ตัวเก่า ผมชอบภาพตัวนี้มากครับ ถึงจอจะแค่ 8 bits และหลอดเป้น CCFL รุ่นแรก แต่ก็ไปสู้กับ V Series ได้สบายครับ โดยเฉพาะตอนเปิด TDK ที่ 1080/24p ยอดเยี่ยมมากครับ

ส่วนเรื่อง ghost มันก็มีบ้างแต่ผมชินแล้วนะเพราะผมใช้จอ LCD เล่นเกมมาจะ 7 ปีอยู่แล้ว ตั้งแต่สมัยยังไม่มีทำเป็นทีวีและค่า response time 24 ms ครับ

ผมว่าเรื่อง Ghost นี่บางคนก็ไม่ค่อยสนนะ เพราะผมเองก็ไม่ได้สนใจมากนักเพราะผมคิดว่า 8ms ก็ยังอยู่ในเกณฑ์รับได้
เพราะเล่นเกม ดูหนังมาตั้งแต่เด็กไม่ถึงกับเห็นภาพ ghost บ่อยมากนักครับ หรือ ตาผมไม่ดีหว่า 55+ แต่ก็นับว่าโชคดีไปไม่ต้องตาม technology ไปอีกเรื่อง อิอิ

#51 Bearmee

Posted 06 January 2009 - 11:07 AM

QUOTE (mrzane @ Dec 30 2008, 01:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มาเพิ่มเติมเรื่อง X series ตัวใหม่นะครับ (รุ่น 46 นิ้วขึ้นไป) -- มาเล่าข้อมูลให้ฟังก่อนที่จะตัดสินใจ "jump the gun" ไปที่ X series ครับ

ความแตกต่างที่เห็นได้ชัดของ X Series ตัวใหม่ (ถ้าไม่นับลูกเล่นพวก Motionflow Pro) คือการใช้ RGB LED Backlight ซึ่งจะช่วยทำให้คุณภาพของภาพดีขึ้นในแง่ต่อไปนี้:
  • เพิ่มความสมจริงของสีให้ดียิ่งขึ้น (improve color gamut) ทำให้สีดูเพี้ยนน้อยลง และสามารถแสดงโทนสีได้มากกว่า Panel ที่ใช้ backlight แบบ fluorescent
  • เพิ่ม contrast ratio -- อันนี้เป็นความแตกต่างที่เห็นได้ชัดที่สุด

แต่ LED Backlight ก็ไม่ได้ช่วยลดข้อด้อยอื่นๆ ของ LCD นะครับ เพราะฉะนั้นจุดเสียของมันก็ยังอยู่เหมือนเดิม เช่น:
  • มุมมองการรับชมที่จำกัด (โฆษณาว่าระยะการรับชมได้ถึง 178 องศา... แหมอย่าหลอกกันเลย)
  • response time

ผลพลอยได้
  • ด้วยจอขนาดเท่ากัน การใช้ LED Backlight ทำให้ประหยัดพลังงานกว่า backlight แบบอื่น (?)

คำถามคาใจของหลายๆ คน
  • อายุการใช้งานของ LED Backlight เมื่อเทียบกับ backlight แบบอื่นๆ (?)

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเทคโนโลยีการผลิตมันถึงจุดที่มี maturity มากกว่านี้ ถึงวันนั้นจะไปใช้ LCD monitor with LED backlight ก็ไม่สายครับ ตอนนี้ต้องบอกว่าราคาเปิดตัวเนี่ย "cost a small fortune" เลยครับ yoyo_71.gif

เรื่อง Response Time ยังแก้ไม่ได้ รุ่น LED เป็น 2ms สงสัยจะราคาคุย แต่สงสัยว่าจะทำ 100Hz Pro ออกมาอีกทำไม ในรุ่น X450 ผมไปลองอยู่ 1 ชม.เต็มๆ ยังมี Ghosting แต่ก้อ เรียกว่าประทับใจมากๆ แต่ราคามันสูงเกิน 3.19 แสน ซื้อ Kuro ไปเลยดีกว่ามั้ยได้ 60" ด้วย

#52 Jolin

• Interests:Game Console

Posted 07 January 2009 - 01:42 PM

คุณ Darkberry รีวิวซะ ทำให้ผมอยากเปลี่ยนเครื่องใหม่เลย
แต่ติดตรงที่ 32W400A ของผม ยังผ่อนไม่หมดเลย yoyo_77.gif

#53 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 07 January 2009 - 07:29 PM

มีใครคิดเหมือนผมมั่งว่า MF การเคลื่อนไหวของภาพมันเหมือน พิกเซลพลัส 1-2 มั่งคับ
ผมว่าใช้ออฟชั่นนี้การดูหนังมันไม่เป็นธรรมชาติเลยคับ เดี๋ยวภาพเหมือนจะดูไหลลื่นมากบางทีก็จะกลับเป็นปรกติ ทำให้ดูหนังอารมณ์มันขัดๆเหมือนดูหนังที่เปิดออฟชั่นพิกซิลพลัส 1-2 น่ะคับ

#54 Darkberry

Posted 09 January 2009 - 01:34 PM

QUOTE (Jolin @ Jan 7 2009, 01:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ Darkberry รีวิวซะ ทำให้ผมอยากเปลี่ยนเครื่องใหม่เลย
แต่ติดตรงที่ 32W400A ของผม ยังผ่อนไม่หมดเลย yoyo_77.gif

ปล่อย W แล้วไปผ่อนตัวใหม่เลยครับผม อิอิ

#55 banz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 13 January 2009 - 09:24 AM

โอ้ววว !! สวยมากครับภาพชัดมากมายเลยเห็นแล้วอิจฉาจังครับ - -*

#56 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 January 2009 - 12:44 AM

ชอบชั้นวางทีวีของทุกท่านที่เห็นจังเลยครับ สีขาวสวยดี โปร่งๆด้วยอ่ะ ที่ตั้งของท่าน Darkberry แสงส่องเข้าหลังเลยกลางวันดูไม่เคืองตารึครับ ผ้าม่านน่าจะหนาหน่อยนะครับ ยินดีด้วยกะทีวีใหม่ครับ yoyo_24.gif

#57 Atlantis

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 14 January 2009 - 10:12 PM

เป็นสมาชิก Z450A ด้วยคนครับ 46"เหมือนกัน

ซื้อมาตั้งแต่ธ.ค.ปีที่แล้วครับ รอ X450 ไม่ไหว...

จริงๆ Z ตัวนี้ตอนแรกเห็นในโบรชัวร์แล้วเฉยๆ แต่พอมาเห็นตัวเป็นๆที่ห้างฯแล้ว...แหม ถูกใจ หน้าตาสวยทีเดียวเชียว
ใครเล็งๆ Bravia อยู่ ผมว่าสอยได้เลยนะครับ

#58 Darkberry

Posted 15 January 2009 - 10:44 AM

QUOTE (lunartear @ Jan 14 2009, 12:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ชอบชั้นวางทีวีของทุกท่านที่เห็นจังเลยครับ สีขาวสวยดี โปร่งๆด้วยอ่ะ ที่ตั้งของท่าน Darkberry แสงส่องเข้าหลังเลยกลางวันดูไม่เคืองตารึครับ ผ้าม่านน่าจะหนาหน่อยนะครับ ยินดีด้วยกะทีวีใหม่ครับ yoyo_24.gif

ใช่ครับแดดแยงนิดหน่อย คิดว่าจะไปใส่ม่าน 2 ชั้นเหมือนกัน
แต่ตัวผมงานเยอะพอควรเลยไม่ค่อยได้อยู่บ้านตอนกลางวันหนะสิครับเลยไม่ค่อยเดือดร้อน

แล้วก็เห็นหลายท่านชอบที่วางทีวีอันนี้จัง ผมไปซื้อมาจาก index ราคาตอนนี้ล่าสุดที่ไปเดินดูไม่ถึงหมื่นแล้วนะครับ มีสีดำด้วยมั้งเท่าที่จำได้
ส่วนตัวผมไม่คอ่ยชอบ Fur สีมืดๆหนะครับเพราะมันทำให้ดูห้องแคบลง แถมสีขาวมันเข้ากะน้องอ้วนขาวของผมด้วย อิอิ yoyo_55.gif

#59 Atlantis

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 15 January 2009 - 12:30 PM

หึหึ ความคิดเห็นสวนทางกันแหะ

ผมนะซิชอบเฟอร์ฯดำๆ เพราะจะได้เข้ากับเฟอร์ฯตัวอื่นๆในห้องด้วย
ห้องจะดูเล็กหรือใหญ่ผมไม่ค่อยแคร์เท่าไหร่ แต่เฟอร์ฯในห้องต้อง match กันครับ ถึงจะดูดีนะผมว่า...

ส่วนเฟอร์ฯขาว ผมมองว่ามันเหมือน พวกห้องเช่ามากไปหน่อย (ความเห็นส่วนตัวนะ...อย่าคิดมาก)

#60 miijii

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Interests:PS3

Posted 21 January 2009 - 06:49 AM

อีก 1 ตัวช่วย ตัดสินใจ
ขอบคุณครับ