`

Jump to content

เงินพร้อมแล้วครับ ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ

38 replies to this topic

#1 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 December 2008 - 09:18 AM

มองตัว SONY KLV-46V400A กับ SAMSUNG LA46A610 ตัวไหนดีสุดครับ

ข้อดี ข้อเสีย ตัวไหนเป็นอย่างไรบ้างครับ จะซื้อมาฉลองปีใหม่หน่อยครับ

#2 aciddeath

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 17 December 2008 - 12:19 PM

ถ้าอยากได้ห่วยๆ พังเร็วๆ ก็ควรซื้อซัมซวยครับ

#3 bankcodelove

Mr.Tottenham

• Royal Executive Members
  • Interests:The Eye of Judgment (PS3)

Posted 17 December 2008 - 12:22 PM

เชียร์ SONY KLV-46V400A ครับ

ผมก็จะถอยรุ่น V เหมือนกัน แต่ 40 นิ้ว

ถ้าไม่รีบรอหน่อยครับ ใหล้สิ้นปีแล้ว น่าจะมีโปรแจ่มๆ มา

#4 skywalker

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 December 2008 - 01:29 PM

SONY KLV-46V400A ศูนย์เยอะดี

#5 eva

ชีวิตคือการเดินทาง

• High Royal Executive Members
  • Interests:PLC

Posted 17 December 2008 - 05:19 PM

sony

#6 Boku_no_natsuyasumi

ถึงแม้จะชอบเกม แต่ก็ไม่ลืม ดูแล คนที่เรารักและรักเราไปตลอดชีวิต

Posted 17 December 2008 - 07:41 PM

QUOTE (bankcodelove @ Dec 17 2008, 12:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เชียร์ SONY KLV-46V400A ครับ

ผมก็จะถอยรุ่น V เหมือนกัน แต่ 40 นิ้ว

ถ้าไม่รีบรอหน่อยครับ ใหล้สิ้นปีแล้ว น่าจะมีโปรแจ่มๆ มา

ผมเชียรตามนี้เลยครับ 46Vไปเลย ส่วนตัวผมเอาแค่ 40V ครับ ตังไม่พอแล้ว ยังไงได้มาแล้ว รีวิวรูปด้วยนะครับ ส่วนผมเองได้แล้วจะเอามาให้ดูบ้าง

#7 kong_mugen

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 17 December 2008 - 08:23 PM

sony เป็นคำตอบสุดท้าย

#8 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 18 December 2008 - 02:48 PM

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบครับ ตกลงคงเป็น 46V400A นี่ล่ะครับ
ว่าแต่ระยะห่างระหว่างจอกับที่นั่งดู หากห่างกันแค่ 2 เมตร เนี่ย มันจะใกล้ไปหรือเปล่าครับ สำหรับจอ 46 นิ้ว

#9 tked

• High Members

Posted 18 December 2008 - 02:52 PM

QUOTE (aciddeath @ Dec 17 2008, 12:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าอยากได้ห่วยๆ พังเร็วๆ ก็ควรซื้อซัมซวยครับ

คือ ด้วยความเคารพนะครับ ผมใช้ของ โซนี่อยู่ แต่ก็ไม่เคยคิดว่าของ ซัมซวยจะห่วยขนาดนั้น ผมเห็นกระทู้มากมายที่แสดงความคิดเห็นในเรื่องนี้ แต่ผมอยากรู้จริง ๆ ในฐานะผู้บริโภค ที่ว่าห่วย และพังเร็ว นี่ มันเป็นยังไงเหรอครับ มีอะไรพิสูจน์หรือเปล่าครับ หรือว่าสถิติการใช้งานของสมาชิกในเวบนี้ หรือกับตัวท่านเอง รบกวนแชร์ประสบการณ์ครับ

#10 vutt

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 18 December 2008 - 03:36 PM

เข้ามาแชร์ประสพการณ์ ของ lcd ซัมซุง 1 เสียงครับ ผมซื้อมา lcd ซัมซุงรุ่น 40 M61B ตั้งแต่ราคา 79000 บาท

ไม่มีแถมอะไรซักอย่างเลย ระยะเวลา 2 ปีครึ่งได้แล้ว (ตอนนั้น ฟูล HD ยังไม่รู้จักเลย) ผมไปเดินเทียบที่เดอะมอล์

มาทุกยี่ห้อต้องบอกว่า สีสรร และรูปทรง ตอนนั้น ซัมซุง ดูสวยกว่ายี่ห้ออื่นอย่างเห็นได้ชัดครับ(ความเห็นส่วยตัวนะ)

ระยะเวลาใช้จนถึงปัจจุบัญ ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย เดส และ ไบร์ ก็ไม่เกิดซักจุด (เรื่องบริการหลังการขายผมเลยไม่มี

ประสพการณ์ เห็นบอกไม่ดีกัน) ขนาดผมซื้อราคาขนาดนี้ ถ้า เทียบกับตอนนี้คงได้ ฟูล HD 50 นี้วสบายเลย ผมไม่เคยรู้สึก

ถึงความไม่คุ้มค่าของมันเลยครับ เพราะว่าได้ LCD ปุ๊บ อีกวันผมก็ไปหาซื้อ 360 มาเล่นเลย(ขณะนั้นเพิ่งก็อบได้สดๆร้อนๆ

จำได้ค่าเครื่อง 17500 ค่าแผ่นละ 300 บาท) ประกอบกับผมเป็นคนชอบดูหนัง และมีชุด เครื่องเสีบง sony 7.1 ไว้แล้ว

เลยได้ใช้ประสิทธิภาพ ของ LCD เต็มๆครับ(ทุกวันสีสรรยังสวยถูกใจอยูเลย) ก็ไม่มีอะไรครับเข้ามาแชร์ความคิดเห็นกัน

ปล.ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมยี่ห้อ ซัมซุง ถึงได้โดนว่าแรงๆ กันขนาดนี้

#11 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 18 December 2008 - 04:51 PM

QUOTE (vutt @ Dec 18 2008, 03:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เข้ามาแชร์ประสพการณ์ ของ lcd ซัมซุง 1 เสียงครับ ผมซื้อมา lcd ซัมซุงรุ่น 40 M61B ตั้งแต่ราคา 79000 บาท

ไม่มีแถมอะไรซักอย่างเลย ระยะเวลา 2 ปีครึ่งได้แล้ว (ตอนนั้น ฟูล HD ยังไม่รู้จักเลย) ผมไปเดินเทียบที่เดอะมอล์

มาทุกยี่ห้อต้องบอกว่า สีสรร และรูปทรง ตอนนั้น ซัมซุง ดูสวยกว่ายี่ห้ออื่นอย่างเห็นได้ชัดครับ(ความเห็นส่วยตัวนะ)

ระยะเวลาใช้จนถึงปัจจุบัญ ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย เดส และ ไบร์ ก็ไม่เกิดซักจุด (เรื่องบริการหลังการขายผมเลยไม่มี

ประสพการณ์ เห็นบอกไม่ดีกัน) ขนาดผมซื้อราคาขนาดนี้ ถ้า เทียบกับตอนนี้คงได้ ฟูล HD 50 นี้วสบายเลย ผมไม่เคยรู้สึก

ถึงความไม่คุ้มค่าของมันเลยครับ เพราะว่าได้ LCD ปุ๊บ อีกวันผมก็ไปหาซื้อ 360 มาเล่นเลย(ขณะนั้นเพิ่งก็อบได้สดๆร้อนๆ

จำได้ค่าเครื่อง 17500 ค่าแผ่นละ 300 บาท) ประกอบกับผมเป็นคนชอบดูหนัง และมีชุด เครื่องเสีบง sony 7.1 ไว้แล้ว

เลยได้ใช้ประสิทธิภาพ ของ LCD เต็มๆครับ(ทุกวันสีสรรยังสวยถูกใจอยูเลย) ก็ไม่มีอะไรครับเข้ามาแชร์ความคิดเห็นกัน

ปล.ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมยี่ห้อ ซัมซุง ถึงได้โดนว่าแรงๆ กันขนาดนี้

ส่วนตัวผมไม่ค่อยสนใจเรื่องการรับประกันหลังการขายเท่าไหร่ครับ หากไม่ดีมาก็โทรหาบริษัทแม่ หรือหัวหน้าหน่วยงานไปเลยครับ
จอ Monitor ของ คอมฯ ผมก็ใช้แต่ Samsung นี่ล่ะครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยเหลือกันใช้มา 2 รุ่นแล้ว รุ่นละเกือบ 3 ปี
ตอนนี้ได้ DELL 2408WFP มา ผมว่าภาพก็พอ ๆ กับ Samsung นะครับ ไม่ต่างกันจนเห็นได้ชัด
แต่หากซื้อมาใช้แล้วเสียง่าย ๆ นี่ มันจะเสียทั้งเวลาและความรู้สึกนะครับ ผมว่าอยู่ที่การใช้งานของเราด้วยส่วนหนึ่งนะครับ
ว่าสินค้าที่เราใช้จะทนหรือพังง่ายน่ะครับ แต่สำหรับผม panasonic คือยี่ห้อสุดท้ายบนโลกที่ผมจะเลือกครับ

#12 mm3

เซียนเกม

Posted 18 December 2008 - 05:27 PM

ที่บ้านใช้ซัมซุงอยู่ 2 ตัวรุ่นที่เป็นทรงบ้านคว่ำ กับรุ่น M81 มีตัวเแรกที่มีเดดตอนมาส่ง แต่ก็เปลี่ยนให้ทันที ส่วนตัวหลังไม่เคยมีปัญหาครับ ใช้มาเกิน 1 ปีทั้งคู่

มีเครื่องดีวีดีเหมือนกัน ก็มีงอแงเรื่องอ่านแผ่นเล็กน้อย ถ้าแผ่นห่วยมากๆ แต่ก็ไม่เสียหรืออะไร ก็พอๆ กับเครื่องไพโอเนียร์อีกเครื่อง

มือถือ ทนมาก โดนน้ำ ตกพื้นกระจาย ก็ไม่เสีย ศูนย์บริการเทียบแล้วดีกว่าโนเกียอีก ขานั้นของนายซื้อมา 1 เดือนเข้าศูนย์ไป 2 ครั้ง รวมเวลาซ่อมเกือบเดือน

ผมว่ามันแล้วแต่ดวง แล้วแต่สินค้าเป็นตัวๆ ไปน่ะครับ ผมใช้ยี่ห้ออื่น ก็คิดว่าบริการ กับคุณภาพก็พอๆ กัน หรือบางอันออกจะแย่กว่าด้วยซ้ำ (เคยใช้ ฟิลลิป แอลจี ไพโอเนียร์ พานา โซนี่ (ดีกว่าคนอื่นเล็กน้อย))

#13 Darkberry

นักเล่นเกมระดับ ♥ wonder ♥

• Interests:PS2+1 = 3, Wonder Girls, Blythe

Posted 19 December 2008 - 10:44 AM

SONY ครับ ผมว่า Design กับ วัสดุมันใช้ได้นานมากนะครับ

#14 sunya1

เป็นคนทำอะไรผิดๆ บ้าง หรือเป็นคนไม่ละเอียด

Posted 19 December 2008 - 11:50 AM

แล้ว SONY ราคาต่างจาก ซัมซุง 32 " มากกว่ากันหรือเปล่าครับกำลังเก็บตังค์ซื้อยู่ครับ

#15 Jolin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Interests:Game Console

Posted 19 December 2008 - 11:52 AM

เชียร์ SONY อีกเสียงครับ yoyo_52.gif

ผมมีประสบการณ์ (อ้างอิงจากตัวผมเอง) เล็กๆน้อยๆ มาเล่าให้ฟัง เมื่อก่อนผมชอบสินค้าของแบรนด์
SS เป็นอย่างมาก ไม่ว่าจะ เครื่องดูดฝุ่น, เครื่องซักผ้า, DVD Player, มือถือ ผมก็ใช้แบรนด์นี้ทั้งหมด
เนื่องจากชอบการ Design ที่โดดเด่นเกินแบรนด์อื่นๆ จนเมื่อ 2 ปีที่แล้ว จะซื้อ TV 29"
ก็นึกถึงแบรนด์นี้เป็นอับแรก แล้วไปสอย Slimfit 29" มาเลย 19,990 บาท ใช้ไป 2 วัน
เปิดไม่ติดซะงั้น ก็เลยโทรไป 0 SS ทาง 0 บอกให้ติดต่อกับร้านที่ขาย มันไม่เกี่ยวกับ 0 ผมเลยถามเขาไปว่า
ทำไมไม่รับเรื่องไว้ก่อนแล้ว นำไปแก้ไขสินค้าที่เหลืออยู่ล่ะ ทาง 0 บอกว่าสินค้าทุกตัวโดน QC ตรวจสอบมาหมดแล้ว
คงจะไม่มีปัญหาอะไร ผมเลยย้อนไปว่าแล้วทำไมของผมมีปัญหา เขาบอกมันอาจจะหลุดรอดออกมา แล้วผมก็ขอสาย
ผจก.ของเขา เขาก็พยายามบ่ายเบี่ยง แล้วก็ได้คำตอบเช่นเดียวกันคือ ให้ติดต่อกับร้านค้าที่ซื้อมา
แต่ผมก็นำไปเครมกับร้านที่ซื้อ Power mall เขาก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้อย่างเต็มใจ

ที่ผมไม่พอใจก็คือทำไม่เขาถึงปฏิเสธการ Comment จากลูกค้า แล้วปฏิเสธความผิดพลาดจากการตรวจสอบของ QC
เนื่องด้วยผมก็เคยเป็นคนนึงที่ทำงานเป็นวิศวกรฝ่ายคุณภาพ ที่เล็งเห็นความสำคัญของการ Comment จากลูกค้า
เพื่อนำจุดบกพร่องมาหาสาเหตุแล้วปรับปรุงกระบวนการผลิต จบเท่านี้ครับ

ส่วนอีกสาเหตุ สำหรับสินค้าที่ไม่มีปัญหาอะไร พอใช้ไปจนหมดประกัน แล้วเกิดเสีย ได้สัจธรรมจากแบรนด์นี้ว่า
ของตกรุ่นแล้ว ไม่มีอะหลั่ย ต้องซื้อใหม่อย่างเดียว อย่างมือถือแบ๊ตเสื่อมก็ไม่มีแบ๊ตขายแล้วครับ เพราะตกรุ่นไปแล้ว
ผมเห็น 3310 ของ NOKIA ทุกวันนี้ยังมีแบ๊ตขายอยู่เลย เครื่องดูดฝุ่น ถุงผ้าขาดก็ไม่ขายแล้ว สรุปทิ้งครับทั้งๆที่เครื่องยังใช้ได้อยู่เลย
รอลุ้นเครื่องซักผ้าอยู่ เสียเมื่อไหร่คงต้องทิ้งอย่างเดียว

#16 tked

• High Members

Posted 19 December 2008 - 01:06 PM

QUOTE (Jolin @ Dec 19 2008, 11:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เชียร์ SONY อีกเสียงครับ yoyo_52.gif

ผมมีประสบการณ์ (อ้างอิงจากตัวผมเอง) เล็กๆน้อยๆ มาเล่าให้ฟัง เมื่อก่อนผมชอบสินค้าของแบรนด์
SS เป็นอย่างมาก ไม่ว่าจะ เครื่องดูดฝุ่น, เครื่องซักผ้า, DVD Player, มือถือ ผมก็ใช้แบรนด์นี้ทั้งหมด
เนื่องจากชอบการ Design ที่โดดเด่นเกินแบรนด์อื่นๆ จนเมื่อ 2 ปีที่แล้ว จะซื้อ TV 29"
ก็นึกถึงแบรนด์นี้เป็นอับแรก แล้วไปสอย Slimfit 29" มาเลย 19,990 บาท ใช้ไป 2 วัน
เปิดไม่ติดซะงั้น ก็เลยโทรไป 0 SS ทาง 0 บอกให้ติดต่อกับร้านที่ขาย มันไม่เกี่ยวกับ 0 ผมเลยถามเขาไปว่า
ทำไมไม่รับเรื่องไว้ก่อนแล้ว นำไปแก้ไขสินค้าที่เหลืออยู่ล่ะ ทาง 0 บอกว่าสินค้าทุกตัวโดน QC ตรวจสอบมาหมดแล้ว
คงจะไม่มีปัญหาอะไร ผมเลยย้อนไปว่าแล้วทำไมของผมมีปัญหา เขาบอกมันอาจจะหลุดรอดออกมา แล้วผมก็ขอสาย
ผจก.ของเขา เขาก็พยายามบ่ายเบี่ยง แล้วก็ได้คำตอบเช่นเดียวกันคือ ให้ติดต่อกับร้านค้าที่ซื้อมา
แต่ผมก็นำไปเครมกับร้านที่ซื้อ Power mall เขาก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้อย่างเต็มใจ

ที่ผมไม่พอใจก็คือทำไม่เขาถึงปฏิเสธการ Comment จากลูกค้า แล้วปฏิเสธความผิดพลาดจากการตรวจสอบของ QC
เนื่องด้วยผมก็เคยเป็นคนนึงที่ทำงานเป็นวิศวกรฝ่ายคุณภาพ ที่เล็งเห็นความสำคัญของการ Comment จากลูกค้า
เพื่อนำจุดบกพร่องมาหาสาเหตุแล้วปรับปรุงกระบวนการผลิต จบเท่านี้ครับ

ส่วนอีกสาเหตุ สำหรับสินค้าที่ไม่มีปัญหาอะไร พอใช้ไปจนหมดประกัน แล้วเกิดเสีย ได้สัจธรรมจากแบรนด์นี้ว่า
ของตกรุ่นแล้ว ไม่มีอะหลั่ย ต้องซื้อใหม่อย่างเดียว อย่างมือถือแบ๊ตเสื่อมก็ไม่มีแบ๊ตขายแล้วครับ เพราะตกรุ่นไปแล้ว
ผมเห็น 3310 ของ NOKIA ทุกวันนี้ยังมีแบ๊ตขายอยู่เลย เครื่องดูดฝุ่น ถุงผ้าขาดก็ไม่ขายแล้ว สรุปทิ้งครับทั้งๆที่เครื่องยังใช้ได้อยู่เลย
รอลุ้นเครื่องซักผ้าอยู่ เสียเมื่อไหร่คงต้องทิ้งอย่างเดียว

ประเด็นสุดท้ายนี่น่าคิดที่สุดครับ ขอบคุณมากครับ เพราะตอนนี้ก็โดนกับตัวเองครับ เรื่องแบตมือถือ

#17 chappy

I " ll Be Back

• Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 19 December 2008 - 01:10 PM

>>>>> ผมก้อใช้ แซมซัง มาได้ 1 ปีแล้วเหมือนกันครับ 32 นิ้ว ก้อยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรเหมือนกัน แต่ไม่เจอก้อดีแล้วครับ yoyo_77.gif

#18 Howl

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 19 December 2008 - 03:28 PM

ผมก็ใช้ทีวี CRT ซัมซุง ใช้มา 7 ปีแล้วไม่มีปัญหา

ใช้ LCD monitor samsung ที่บริษัท น่าจะ 50-60 เครื่อง ก็มีปัญหาบ้างแต่ไม่เท่ายี่ห้อ

ผมจึงตัดสินใจว่าจะซื้อซัมซุง แต่พอ่านกระทุ้หนักๆเข้า หัวผมเลยเริ่มเปลี่ยน

จนถึงตอนนี้ยังคิดไม่ออกว่าประสพการณ์ที่ผ่านมากับคำพูดของคนอื่น เราจะเลือกอะไรดี

#19 nc.meen

.. is over

Posted 19 December 2008 - 03:42 PM

ผมก็ใช้ซัมซุง ไม่เห็นมันจะห่วยตรงไหน สวยกว่ายี่ห้ออื่นด้วย
ถ้าจะเอาคุณภาพเอา SHARP ดีกว่า sony ผมว่าขายยี่ห้อ

#20 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 19 December 2008 - 04:43 PM

ผมเพิ่งซื้อ LCD SAMSUNG LA40R81B มือสองมา ราคา 16000 บาท ภาพออกมาก็ไม่ได้ ขี้ริ่วขี้เหร่ อะไรเลย

ภาพสวยดี ไม่มีเดดไบร์ ให้เห็นเลย ได้ของถูกมา ก็รู้สึกภูมิใจในแบรนนี้ ระดับหนึ่ง

แต่ก่อนผมก็ใช้ ซัมซุงสลิมฟิต 29 นิ้ว มาได้ 2 ปี ไม่มีอะไรเสียเลย ใช้งานได้เป็นปกติ ครับ