`

Jump to content

ได้น้อง HTC Touch HD มาแล้วครับ

48 replies to this topic

#1 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 10 December 2008 - 09:57 PM

วันนี้ไปหวด HTC Touch HD มาแล้วครับ ในราคาสำหรับ Early adopter yoyo_63.gif
ใช้งานมาครึ่งวันแล้ว โดยรวมค่อนข้างประทับใจครับ ระบบ UI ตอบสนองค่อนข้างเร็ว (แต่ผมรู้สึกว่าช้ากว่า Sony Xperia อยู่นิดหน่อย) ส่วนเรื่องหน้าจอบอกได้คำเดียวว่า "แหล่ม" ครับ

ผมไม่มีเวลาทำ review หรือ preview นะครับ แต่ถ้าเพื่อนๆ ที่สนใจโทรศัพท์รุ่นนี้ และมีคำถาม ก็โพสท์ถามได้เลยครับ จะพยายามตอบให้เร็วที่สุดครับ
สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้านะครับ yoyo_67.gif

เทียบความแหล่มของจอ TFT ความละเอียด 800 x 480 กับจอ AM-OLED ความละเอียด QVGA ของ N85 -- N85 ยังได้เปรียบเรื่องความ "สด" อยู่ครับ แต่ความละเอียดต้องยกให้ Touch HD ภาพเนียนเหมือนอ่านหนังสือจากกระดาษเลยครับ

d16c4689.gif d16c4689.gif d16c4689.gif

#2 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 10 December 2008 - 11:18 PM

ยินดีด้วยก๊าบบบ
ยังไงถูกใจและไม่ดียังไง แวะมาบอกให้เพื่อนๆรู้ด้วยนะครับ

#3 TechEnthu

aka @9JANG

• High Royal Executive Members

Posted 10 December 2008 - 11:18 PM

ส่วนตัวอยากให้จับจอชนจอกับ XPERIA X1 ครับ :) แค่เรื่องจอภาพนะจ๊ะ แบบว่าดูคลิป ดูซีรีย์เต็มจอไหม etc
แต่ review เลยก็จะงามครับ

Edited by TechEnthu, 10 December 2008 - 11:20 PM.

#4 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 10 December 2008 - 11:20 PM

จอไงผมว่า HTC กินขาดนะครับ มันเป็น WVGA เลยอ่ะ ต้องไปชนก่ะ 8800 มั้ง จอเป็น OLED แต่ผมไม่แน่ใจจอ X1 มัน TFT เฉยๆหรือ ทำเป็น WVGA ด้วย
ปกติผมเห็นแต่ HTC เจ้าเดียวอ่ะครับ มีจอระดับ VGA เหอๆ ในตระกูล PPC Wm อ่ะครับ

ผมเคยไปกดเล่น X1 ความละเอียดโอเคนะ ดูเวปได้เต็มดี แต่ติดตรงตัวหนังสือมันเล็กอ่ะครับ แต่พออ่านได้ แสดงผลครบส่วนดี เท่าๆกับ E90 โนเมีย

แต่ผมสงสัยเรื่องแบตนี่แหละ กับ ดูหนัง เหอๆ เห็นโปรโมทส่วนคำว่า HD มากๆ

Edited by นักเตะเบลโล, 10 December 2008 - 11:27 PM.

#5 mrzane

Posted 10 December 2008 - 11:37 PM

QUOTE (TechEnthu @ Dec 10 2008, 11:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วนตัวอยากให้จับจอชนจอกับ XPERIA X1 ครับ :) แค่เรื่องจอภาพนะจ๊ะ แบบว่าดูคลิป ดูซีรีย์เต็มจอไหม etc
แต่ review เลยก็จะงามครับ

ก่อนโพสท์ยังนึกอยู่เลยว่ากระทู้นี้ต้องมีน้อง Tech เข้ามาอ่านแน่ๆ yoyo_29.gif

HTC ยังไม่ยอมให้ developer เข้าถึง Hardware acceleration ของตัวเองครับ ผมยังไม่ได้ลองเล่น video นะครับ (เครื่องชาร์จแบตอยู่) แต่เท่าที่อ่านรีวิวจากสำนักต่างประเทศ เห็นว่าเล่นวีดีโอแล้วยังมี frame dropping ตามสไตล์ของ HTC อยู่เหมือนเดิมครับ

ปล. เห็นว่า Core Player จะมีเวอร์ชันที่ได้รับการ optimized สำหรับชิปเซ็ต QUalcomm โดยเฉพาะครับ คงต้องรอดูอีกที (แต่ developer ของ Core Player ไม่ค่อย active เท่าไหร่ กว่าจะได้เห็นคงจะอีกนานครับ)

แล้วเดี๋ยวจะมา Update เรื่อง video playback performance นะครับ yoyo_67.gif

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Dec 10 2008, 11:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จอไงผมว่า HTC กินขาดนะครับ มันเป็น WVGA เลยอ่ะ ต้องไปชนก่ะ 8800 มั้ง จอเป็น OLED แต่ผมไม่แน่ใจจอ X1 มัน TFT เฉยๆหรือ ทำเป็น WVGA ด้วย
ปกติผมเห็นแต่ HTC เจ้าเดียวอ่ะครับ มีจอระดับ VGA เหอๆ ในตระกูล PPC Wm อ่ะครับ

ผมเคยไปกดเล่น X1 ความละเอียดโอเคนะ ดูเวปได้เต็มดี แต่ติดตรงตัวหนังสือมันเล็กอ่ะครับ แต่พออ่านได้ แสดงผลครบส่วนดี เท่าๆกับ E90 โนเมีย

แต่ผมสงสัยเรื่องแบตนี่แหละ กับ ดูหนัง เหอๆ เห็นโปรโมทส่วนคำว่า HD มากๆ

จอของ X1 ก็เป็น WVGA ครับผม แต่ขนาด (physical size) เล็กกว่า HD เล็กน้อยครับ

ถ้าเทียบแล้วจอของ X1 ดูเนียนกว่า เพราะขนาดที่เล็กกว่า ทำให้เม็ดพิกเซลเรียงชิดกันมากนั่นเองครับ

ปล. เพิ่มเติมอีกนิด Sony จ้าง HTC ให้พัฒนา Xperia ให้นะครับ 04a97f13.gif

Edited by mrzane, 10 December 2008 - 11:39 PM.

#6 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 11 December 2008 - 12:48 AM

อ้าวจอเหมือนกันเหรอครับ นึกว่าเป็น TFT-LCD อ่ะ ตอนไปลองเล่นมั่วๆ ผมว่า hTC จอสดสวยกว่าอ่ะครับส่วนตัวนะ ผมหลงรักเลยจอ hTC หมายถึงตัว โปรก่ะไดม่อนอ่ะครับ มัน TFT-LCD VGA หรือ ผมสับสนเข้าใจผิดหว่า HD มัน TFT-LCD vGA ไหมครับ

Edited by นักเตะเบลโล, 11 December 2008 - 12:50 AM.

#7 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 11 December 2008 - 07:18 AM

ถามหน่อยครับ แล้วตัวนี้มันดีกว่า diamond เยอะไหมครับ? -*-
พอดีผมเล่น diamond แล้วหงุดหงิดที่มันช้า + เสียงห่วยรับไม่ได้อ่ะครับ

สงสัยผมจะเหมาะกะ iPhone มากก่าแหะ

#8 mrzane

Posted 11 December 2008 - 08:29 AM

QUOTE (MoDiFy @ Dec 11 2008, 07:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยครับ แล้วตัวนี้มันดีกว่า diamond เยอะไหมครับ? -*-
พอดีผมเล่น diamond แล้วหงุดหงิดที่มันช้า + เสียงห่วยรับไม่ได้อ่ะครับ

สงสัยผมจะเหมาะกะ iPhone มากก่าแหะ

จริงๆ จะว่าไปแล้วมันก็คือ Diamond ที่จอใหญ่+ละเอียดขึ้นครับ ความเร็วของ CPU เท่าเดิมแต่เพิ่ม RAM ขึ้นมานิดหน่อย

ผมไม่เคยใช้ Diamond (แต่เคยเล่น Touch Pro ของชาวบ้าน) เลยไม่ทราบว่าความเร็วต่างจาก Diamond มากหรือเปล่า แต่ถ้าเทียบกับ Touch Pro แล้วรู้สึกว่า user interface ของ HD มัน snappy กว่าเดิมครับ

ถ้าชอบมือถือจอใหญ่ๆ และชอบเล่นเว็บ Touch HD ตัวนี้ค่อนข้างเหมาะเลยครับ แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยใช้ Windows Mobile เป็นโทรศัพท์เท่าไหร่ -- ผมจะพกโนเกียไว้เป็นโทรศัพท์เครื่องนึง และเครื่อง WM ไว้ใช้เน็ตครับ

เล่นค่าย WM ต้องทำใจเรื่องสปีดครับ แบบว่ามัน sh__ty มากๆ เพราะตัว OS มันมี overhead เยอะ ขนาด OS อย่าง symbian ยังทำงานได้เร็วกว่า และใช้ทรัพยากรระบบน้อยกว่าเลยครับ

ส่วนเรื่องเสียง ถ้าฟังจากหูฟังก็ค่อนข้างใช้ได้ครับ (ยังห่างจากเครื่องเล่น MP3 โดยเฉพาะอยู่นิดหน่อย แต่ไม่ถึงกับแย่ครับ) ส่วนเสียงที่ออกจากลำโพงก็.... แฮ่ๆ ไม่ได้ดีขึ้นกว่ารุ่นเดิมๆ เท่าไหร่ แต่อย่างไรก็ตาม เรื่องคุณภาพเสียงมันขึ้นอยู่กับคนฟังครับผม

มีคำถามเพิ่มเติมโพสท์ได้นะครับ yoyo_67.gif

Edited by mrzane, 11 December 2008 - 09:11 AM.

#9 mrzane

Posted 11 December 2008 - 09:06 AM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Dec 11 2008, 12:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ้าวจอเหมือนกันเหรอครับ นึกว่าเป็น TFT-LCD อ่ะ ตอนไปลองเล่นมั่วๆ ผมว่า hTC จอสดสวยกว่าอ่ะครับส่วนตัวนะ ผมหลงรักเลยจอ hTC หมายถึงตัว โปรก่ะไดม่อนอ่ะครับ มัน TFT-LCD VGA หรือ ผมสับสนเข้าใจผิดหว่า HD มัน TFT-LCD vGA ไหมครับ

thin film transistor (TFT) เป็นอีกหนึ่ง varient ของจอ LCD ครับ (มันคือจอ LCD ประเภทหนึ่งนั่นเอง) มือถือส่วนใหญ่ในตลาดจะใช้จอ TFT-LCD ครับ จะมีรุ่น Low-end บางรุ่นเท่านั้นที่ใช้ Passive matrix LCD (STN) ครับผม

ส่วน OLED ก็เป็นประเภทของจอแสดงผลอีกชนิดหนึ่งเช่นกัน ซึ่งถ้าต้นทุนการผลิตถูกลงเรื่อยๆ ก็น่าจะเข้ามาแทนที่ LCD ได้ครับ เพราะมันมีคุณสมบัติหลายๆ ข้อ ที่เหนือกว่า LCD

ส่วน QVGA, VGA หรือ WVGA เป็นความละเอียด หรือ "resolution" ของหน้าจอครับ

การพิจารณาความละเอียดของหน้าจอ อาจจะต้องเอาขนาด และ resolution มาประกอบกัน เช่นจอ QVGA ขนาด 2" ย่อมดูละเอียดกว่าจอ QVGA ด้วยกันที่ความละเอียด 3.5" ครับ เพราะด้วยขนาดทางกายภาพที่เล็กกว่า ทำให้เม็ดพิกเซลเรียงชิดกันมากขึ้น เป็นผลให้ภาพดูเนียนขึ้น (เพราะยิ่งเม็ดพิกเซลเล็กเท่าไหร่ โอกาสที่เราจะสังเกตเห็นเม็ดพิกเซลก็มีน้อยลงเท่านั้น)

#10 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 11 December 2008 - 10:22 AM

^
^
พูดถึงจอ OLED แล้วขอออกนอกหัวข้อซักโพสต์
ตอนนี้ผมใช้ Nokia 6600 fold อยู่ครับพี่ ตัวนี้จอ OLED ทั้งจอในจอนอก
ต้องบอกว่าผมปลื่มในความ "ดำ" ของสีนะครับ ถึงแสงจะไม่สว่างสู้แดดเท่าที่อยากให้เป็น

ได้ลองเอา 6500c ของพ่อมาส่ง theme เข้าเครื่องผมแล้วเทียบกันดู
จอของ 6600 f โทนสีจะเข้มกว่าอย่างชัดเจน ซึ่งผมชอบมาก 4412144b.gif

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด จอ OLED มันให้แสงสว่างได้ในตัวจอเลย
ไม่เหมือนกับ LCD ที่ต้องมี backlight ถูกมั๊ยครับ

เฮ้อ เทคโนโลยีนี่ยิ่งกว่าแฟชันอีกนะผมว่า ตามกันไม่ทันเลย
Qualcomm LG ก็เริ่มนั่งพัฒนาชิปส่งสัญญาณ 4G กันแล้วด้วย เฮ้ย!

ว่าแล้วเรื่องจอ วันนี้เพิ่งพบกะความบัดซบของจอ LCD ที่ใช้อยู่ LG L194WT รุ่นโบราณ
เมื่อวานเป็นครั้งแรกที่สังเกตเห็นการเปิดปิดไฟ backlight ของมันอย่างชัดเจน
พอดีเอามาต่อกับ MacBook เพื่อดูซีรีย์ Heroes แล้วพอดีผมใช้ wallpaper ดำ
เวลาเปิด finder (เทียบเท่า file explorer ของฝั่งวินโดวส์) ไฟจะสว่างขึ้นอย่างช้า ๆ
เห็นได้ชัดมาก และระหว่างดูหนัง ไฟก็เหมือนจะ ติด ๆ ดับ ๆ
รู้สึกแปลก ๆ เพราะไม่เคยสังเกตเห็น

หรือจอผมจะไปสวรรค์แล้วกันแน่ yoyo_37.gif

ป.ล. พี่ mrzane ใช้ twitter ป่ะครับ 07baa27a.gif

Edited by TechEnthu, 11 December 2008 - 10:23 AM.

#11 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

Posted 11 December 2008 - 11:44 AM

จอ VGA มีของ Toshiba ทำขายมาหลายปีมากแล้วครับ แต่มันไม่ฮิตในไทย
เลยต้องเป็นอันอำลาวงการ pda wm ไปโดยปริยาย

#12 mrzane

Posted 11 December 2008 - 03:24 PM

QUOTE (TechEnthu @ Dec 11 2008, 10:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
^
^
พูดถึงจอ OLED แล้วขอออกนอกหัวข้อซักโพสต์
ตอนนี้ผมใช้ Nokia 6600 fold อยู่ครับพี่ ตัวนี้จอ OLED ทั้งจอในจอนอก
ต้องบอกว่าผมปลื่มในความ "ดำ" ของสีนะครับ ถึงแสงจะไม่สว่างสู้แดดเท่าที่อยากให้เป็น

ได้ลองเอา 6500c ของพ่อมาส่ง theme เข้าเครื่องผมแล้วเทียบกันดู
จอของ 6600 f โทนสีจะเข้มกว่าอย่างชัดเจน ซึ่งผมชอบมาก 4412144b.gif

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด จอ OLED มันให้แสงสว่างได้ในตัวจอเลย
ไม่เหมือนกับ LCD ที่ต้องมี backlight ถูกมั๊ยครับ

เฮ้อ เทคโนโลยีนี่ยิ่งกว่าแฟชันอีกนะผมว่า ตามกันไม่ทันเลย
Qualcomm LG ก็เริ่มนั่งพัฒนาชิปส่งสัญญาณ 4G กันแล้วด้วย เฮ้ย!

ว่าแล้วเรื่องจอ วันนี้เพิ่งพบกะความบัดซบของจอ LCD ที่ใช้อยู่ LG L194WT รุ่นโบราณ
เมื่อวานเป็นครั้งแรกที่สังเกตเห็นการเปิดปิดไฟ backlight ของมันอย่างชัดเจน
พอดีเอามาต่อกับ MacBook เพื่อดูซีรีย์ Heroes แล้วพอดีผมใช้ wallpaper ดำ
เวลาเปิด finder (เทียบเท่า file explorer ของฝั่งวินโดวส์) ไฟจะสว่างขึ้นอย่างช้า ๆ
เห็นได้ชัดมาก และระหว่างดูหนัง ไฟก็เหมือนจะ ติด ๆ ดับ ๆ
รู้สึกแปลก ๆ เพราะไม่เคยสังเกตเห็น

หรือจอผมจะไปสวรรค์แล้วกันแน่ yoyo_37.gif

ป.ล. พี่ mrzane ใช้ twitter ป่ะครับ 07baa27a.gif

ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่า OLED ของ 6600 เป็นแบบ Active Matrix เหมือนกับของ N85 หรือเปล่านะครับ แต่สีดำมันน่าปลื้มจริงๆ และสีอื่นๆ ก็สดมากๆ แถมไม่มีปัญหาเรื่อง response time เหมือน LCD อีก พอเทียบสีดำของจอ N85 กับสีดำของ Touch HD แล้วของ HD กลายเป็นสีเทาไปเลยครับ

แต่ OLED ก็ไม่สู้แดดจริงๆ และเรื่อง longevity ก็ยัง questionable อยู่มากๆ ครับ อาจต้องรอให้เทคโนโลยีการผลิตมัน "reach a certain level of maturity state" ก่อนมั้งครับ (นึกประโยคไทยไม่ออกจริงๆ ครับ)

เม็ดพิกเซลของ OLED สามารถเปล่งแสงด้วยตัวของมันเองได้ จึงไม่จำเป็นต้องใช้ backlight เหมือน LCD และด้วยความที่มันเป็นแหล่งกำเนิดแสงได้นั่นเอง ทำให้มันแสดงสีแจ๋นๆ แบบที่ LCD ไม่สามารถทำได้อีกด้วยครับ และทำให้ color gamut ที่แสดงได้โดยรวมดีขึ้นอีกด้วย

ส่วนเรื่อง 4G ก็คงเป็นไปตามกลไกของตลาด และการแข่งขันล่ะครับน้อง -- ห่วงแต่บ้านเรามากกว่า 3G ไม่คลอดซะที พวก S._.B. มันจะกั๊กไปถึงไหนกันก็ไม่รู้เนอะ yoyo_57.gif
ปล. เห็นกระทู้ของน้องเทคฯ เรื่อง twitter แล้วครับ เสาร์อาทิตย์นี้ว่าจะลองเล่นดูเหมือนกันครับ yoyo_67.gif

#13 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 11 December 2008 - 08:23 PM

อ่า ระดับเทพคุยกัน ผมอ่านไม่เข้าใจเลย 555+ -*-

#14 mos177

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 11 December 2008 - 09:46 PM

สนใจเรื่องราคา กับ การหาจีพีเอส เร็วไหมครับ ราคาเท่าไรครับ

#15 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 11 December 2008 - 09:57 PM

โอ้วได้ศัพท์ใหม่ longevity อายุการใช้งาน af48944b.gif
คุยกับพี่ mrzane แล้วรู้สึกว่าต้องหาความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยแฮะ 4412144b.gif

ผมคิดถึง OLED แล้วหัวโลดแล่นไปถึงคีย์บอร์ด OLED "Optimus Maximus" ตัวละห้าหมื่นกว่าบาทตัวนั้นเลย!

#16 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 11 December 2008 - 10:21 PM

ท่าน mrzane เป็นไงครับ เรื่องแบต เหอๆ สอบถามอีกเรื่องครับ Garmin และ IGO8 เต็มจอได้เลยไหมครับ เห็นจอตั้ง 3.8 นิ้ว

#17 mrzane

Posted 11 December 2008 - 10:29 PM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Dec 11 2008, 10:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่าน mrzane เป็นไงครับ เรื่องแบต เหอๆ สอบถามอีกเรื่องครับ Garmin และ IGO8 เต็มจอได้เลยไหมครับ เห็นจอตั้ง 3.8 นิ้ว

แบตอยู่ได้จนสิ้นวันเลยครับ วันนี้ผมกำลังเห่อเลยหยิบออกมาเล่นบ่อยๆ
  • เล่นเว็บผ่าน EDGE - 2 ชั่วโมง
  • คุยกับลูกค้า - 2 ชั่วโมง
  • ฟัง MP3 + วิทยุ - 1 ชั่วโมง
  • รับ/ส่งอีเมล - 30 นาที
  • ใช้ Skype คุยกับเพื่อน (ใช้แป้นพิมพ์คุย) - 15 นาที
  • ใช้ MSN บน WIFI - 30 นาที
  • Sync กับคอมผ่าน ActiveSync - 1 ชั่วโมง (ตั้งใน control panel ว่าไม่ให้ชาร์จแบตเมื่อต่อกับคอม)
  • ถ่ายรูปเล่นๆ 4-5 รูป
ผมถอดเครื่องออกจาก charger ตอนหกโมงเช้า และใช้งานแบบข้างบน แบตผมหมดเกลี้ยงตอน 4 ทุ่มวันนี้ครับ

ถ้าใช้งาน GPS จริงๆ คงต้องพึ่งสายชาร์จในรถแน่ๆ ครับ ยังไงก็ไม่น่าจะเอาอยู่ครับ รู้สึกแบตตัวนี้มีความจุเท่ากับแบตของ Touch Pro นะครับ ... แบตเท่ากัน แต่จอใหญ่กว่า... โอววว ม่ายยยย yoyo_65.gif
ผมยังไม่ได้ลง Garmin เลยครับ มัวแต่เล่น Google Maps อยู่ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลงโปรแกรมแล้วจะมารายงานอีกทีนะครับ

QUOTE (mos177 @ Dec 11 2008, 09:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สนใจเรื่องราคา กับ การหาจีพีเอส เร็วไหมครับ ราคาเท่าไรครับ

ราคาศูนย์ 34900 บาทครับ ถ้าตามตู้/มาบุญครอง น่าจะได้ประมาณ 31000 - 33000 บาท และถ้าเป็นของหิ้วน่าจะยิ่งถูกกว่านั้นครับผม การล็อกสัญญาณ GPS ทำได้ค่อนข้างดี เร็วพอๆ กับ Touch Pro ของเพื่อนผมเลยครับ

Edited by mrzane, 16 December 2008 - 02:12 PM.

#18 mrzane

Posted 12 December 2008 - 09:36 AM

เพิ่มเติมครับ: ใช้ Garmin และ Google Map สามารถดูได้เต็มจอครับผม

#19 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 12 December 2008 - 10:57 AM

ขอบคุณครับอิอิ แบตหมดช้าค่อยน่าสนใจ ปีหน้าเจอกัน หุหุ

#20 mrzane

Posted 12 December 2008 - 01:33 PM

เรื่องแบตเตอรี่เดี๋ยวยังไงผมมาอัพเดทอีกทีครับ คงต้องรอให้ใช้ไปซัก 2-3 charging cycles ก่อนถึงจะเริ่มเห็นว่าอายุแบตเตอรี่ในระยะยาวจะเป็นยังไง

มาฟัง Findings ต่างๆ ที่ผมเจอจากการใช้งานมา 2 วันนะครับ ปัญหาหลายๆ อย่างที่เกี่ยวกับ software คิดว่าคงได้รับการแก้ไขใน Firmware รุ่นหลังๆ ครับ

ด้าน Hardware
  • ใช้ WIFI ไปซักพักแล้วหลังเครื่องร้อนมาก
  • ปุ่ม Touch sensitive ด้านล่างไม่เรืองแสง เพราะฉะนั้นจะมองไม่เห็นปุ่มเหล่านี้ในที่มืด (อันนี้ผมว่าเป็น design flaw จริงๆ)
  • ปุ่ม touch sensitive ด้านล่างอยู่ใกล้จอมาก ทำให้บางครั้งกดผิด เผลอไปกด softkey บนจอที่อยู่เหนือปุ่มเหล่านั้นแทน
  • ไม่ค่อย practical ที่จะใช้ on-screen QWERTY ด้วยหัวแม่มือ เวลากดปุ่มตัวอักษรแล้วนิ้วจะไปบังปุ่มหมด ทำให้กดพลาดอยู่บ่อยๆ คนนิ้วใหญ่ต้องระวังด้วยนะครับ (สุดท้ายแล้วผมก็ต้องใช้ 2 มือในการ operate เจ้า HD อยู่ดี... แถมบางทีจะพิมพ์ไทยต้องใช้ stylus ด้วย เพราะใช้นิ้วกดแล้วพลาดเยอะมากๆ)
  • กล้องใช้เวลา 3 วินาทีในการปรับโฟกัส (เมื่อใช้ auto focus)
  • เวลาล็อกปุ่มกดแล้ว ปุ่มปรับความดังเสียงยังใช้ได้อยู่ (ไม่ดีสำหรับคนที่เก็บเครื่องไว้ในกระเป๋ากางเกง แต่ดีสำหรับเวลาเล่นเพลง)
  • คุณภาพเสียงเพลงผ่านหูฟังทำได้แย่กว่าเครื่องเล่น MP3 ตัวละไม่กี่ร้อยบาท (แต่ก็ยังทำได้ดีกว่า HTC ในรุ่นก่อนๆ ถือเป็นมาตรฐานอีกขั้นของ Windows Mobile device)
  • ปุ่ม reset ซ่อนอยู่หลังฝาครอบแบตเตอรี่ ถ้าเครื่องแฮงก์ต้องแกะฝาออกมาก่อนแล้วถึงจะกดปุ่มได้
  • แจ๊ค 3.5 มม. ไม่สามารถใช้กับหูฟังที่มีรีโมทได้ (แต่ใช้กับหูฟังทั่วไป และหูฟังที่แถมมากับเครื่องได้)
ด้าน Software/firmware
  • จอ rotate อัตโนมัติเฉพาะกับบางโปรแกรมเท่านั้น (แต่ผมชอบนะ แต่บางท่านอาจจะไม่ชอบ)
  • เนื่องจากไม่มี ปุ่ม D-Pad ทำให้โปรแกรม (เก่าๆ) บางตัวไม่สามารถใช้ได้ (โดยเฉพาะพวกเกม Java)
  • เล่นไฟล์วีดีโอแล้วกระตุก -- HTC ไม่มี driver สำหรับ graphic chip ทำให้เล่นไฟล์วีดีโอบิทเรทสูงๆ แล้วมีปัญหากระตุก และ/หรือ หน่วง (รอฝากความหวังไว้กับ Core Player เวอร์ชันใหม่ครับ)
  • ใช้กับหูฟัง Bluetooth stereo แล้วการเชื่อมต่อขาดหายบ่อยๆ
  • อัดเสียงจากวิทยุไม่ได้
  • Bug ตอนเลือก flight mode บางครั้งมันไม่ยอมปิดสัญญาณโทรศัพท์ (เลือก flight mode แล้วแต่มีคนโทรเข้ามาได้เฉยเลย)
  • TouchFlo 3D ยังมี bug อยู่ (ตรึม!) -- bug เก่าๆ ตั้งแต่รุ่น Diamond ก็ยังไม่แก้ซักที
  • ปฏิทินใน Touch Flow 3D แสดงข้อมูลผิดพลาด (ขึ้นมาว่า นัดหมายของพรุ่งนี้เป็นของวันนี้ และนัดหมายของวันนี้เป็นของเมื่อวาน)
  • ถ้าใช้ Active sync แล้วถอดสาย USB ออกเลยโดยไม่ได้ใช้ Safely remove hardware ของ Windows XP/Vista จะทำให้ Active sync process ของ HD แฮงก์!!
  • ไม่มีฟังก์ชัน Geotagging สำหรับกล้อง!!!

Opera
  • ดู Flash video โดยตรงใน Browser ไม่ได้ (ข้อจำกัดของ Opera)
  • กด link ใน Opera ไม่ได้ ถ้าไม่ zoom หน้าเว็บเพจเสียก่อน
  • Opera ไม่ยอมจำค่า Zoom ที่ตั้งไว้ พอเปิดเพจใหม่ก็ต้องซูมใหม่อีกรอบ
ส่วน Findings ในแง่อื่นๆ ขอผมไปรวบรวมก่อนนะครับ ยังไม่ได้ลองครบทุกฟังก์ชันเลย เดี๋ยวเย็นนี้จะลองใช้ Skype คุยกับแฟนก่อนเป็นอันดับแรกครับ yoyo_67.gif

Edited by mrzane, 12 December 2008 - 04:42 PM.