`

Jump to content

ได้น้อง HTC Touch HD มาแล้วครับ

48 replies to this topic

#21 TechEnthu

aka @9JANG

• High Royal Executive Members

Posted 12 December 2008 - 10:17 PM

ู^
^
^
สงสัยรีบทำปล่อยออกมาสู้กับ X1 มั้ง 55318906.gif

#22 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 13 December 2008 - 12:49 AM

บั๊กไมอื้ออึงจังเหอๆ แล้วของเดิมยังไม่แก้ด้วยไอ้
ถ้าใช้ Active sync แล้วถอดสาย USB ออกเลยโดยไม่ได้ใช้ Safely remove hardware ของ Windows XP/Vista จะทำให้ Active sync process ของ HD แฮงก์!!
ตัวไดม่อน โปรก็เปนอ่ะครับ

#23 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

Posted 13 December 2008 - 03:24 AM

ถามคุณเจหน่อยครับ เสียงลำโพง จากเสียงเรียกเข้าเนี่ย ดังดีมั้ยครับ ของผมใช้ Touch ตัวแรก เสียงดังดีใช้ได้ แต่เน้นแหลม ไม่ไพเราะ ตอนแรกตัดสินใจจะซื้อ X1 แต่ปัญหาจากที่อ่านมาเค้าว่าเสียงเรียกเข้า เบามากจนบางคน Miss Call ตรึม ยังไม่รู้ตัวเลย ผมเลยค่อนข้างกลัวปัญหานี้ เลยว่าจะหันมาสอย HD แทน แต่ด้วยความที่ใช้ HTC มาตั้งแต่ยุค Dopod จนตอนนี้เริ่มเหม็นขี้หน้า HTC แล้ว เลยอยากลองไปเล่น X1 ดูบ้าง แต่จากปัญหาหลายๆอย่างของ X1 ตอนนี้เลยแอบเทใจให้ HD เล็กน้อย

#24 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 13 December 2008 - 10:34 AM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Dec 13 2008, 12:49 AM) <{POST_SNAPBACK}>
บั๊กไมอื้ออึงจังเหอๆ แล้วของเดิมยังไม่แก้ด้วยไอ้
ถ้าใช้ Active sync แล้วถอดสาย USB ออกเลยโดยไม่ได้ใช้ Safely remove hardware ของ Windows XP/Vista จะทำให้ Active sync process ของ HD แฮงก์!!
ตัวไดม่อน โปรก็เปนอ่ะครับ

สงสัยผมจะลิสท์ข้อเสียยาวไปหน่อย พอดีคิดว่าจุดเด่นๆ ของมัน เพื่อนๆ คงได้อ่านจากที่อื่นแล้วครับ ตัวผมเองเคยใช้ Dopod และ HTC มา 3 รุ่น ก็เห็นว่ามีการพัฒนาตลอดเวลาครับ (kudos to HTC!) เพียงแต่จุดที่มันเป็นตัวถ่วงจริงๆ น่าจะเป็นในเรื่องของตัว OS เอง เพราะ Windows Mobile ถูกออกแบบมาให้ทำงานกับ stylus ตั้งแต่แรก และมันเริ่มจะไม่ตอบโจทย์ของ business models ใหม่ๆ สมัยนี้แล้ว แต่ HTC ก็ทำงานได้ดีในแง่ของการพยายามอุด gap ตรงนั้นด้วยการพัฒนา shell ของตัวเอง (Touchflo) มาครอบ Windows mobile อีกที

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่า Windows mobile ถูกพัฒนามานานพอสมควร และค่อนข้างมี maturity หรือ "เสถียรภาพ" ในระดับนึง ซึ่งมันก็เจ๋งในระดับที่ทำให้ Palm OS ยอมถอยทัพมาแล้ว แต่เมื่อมาถึงยุค Smartphone ครองเมือง -- เรื่อง "usability" ในแง่ของการเป็น "โทรศัพท์" ผมคิดว่า Microsoft ยังต้องทำการบ้านอีกเยอะครับ อย่าง Touch HD ที่ HTC พยายามโปรโมทให้เป็นโทรศัพท์ระบบสัมผัสที่สามารถใช้นิ้วหัวแม่มือในการ operate ได้ และถึงขนาดยอมทิ้งปุ่ม D-Pad ไป แต่ก็ยังไม่กล้าทิ้ง stylus ไปอยู่ดี และพอผมใช้งานไปซักระยะผมก็เริ่มเข้าใจว่าทำไม -- เพราะผมยังพบว่าผมเองต้องไปดึง stylus ออกมาเวลาใช้กับโปรแกรมบางโปรแกรม เพราะบางทีใช้นิ้วกดแล้วพลาดครับ ใช้นิ้วก้อยก็แล้ว... ใช้เล็บจิกก็แล้ว แต่ก็ยังกดไม่ติด! เพราะฉะนั้นความฝันเรื่องการใช้ Windows Mobile ด้วยมือเพียงข้างเดียว ก็ยังเป็นฝันค้างอยู่ครับ

หันไปมองค่ายอื่นๆ ก็ไม่เห็นค่ายอื่นจะเครียดกับ spec ของฮาร์ดแวร์โทรศัพท์กันเท่าไหร่ อย่างค่าย symbian ก็ไม่เห็นจำเป็นจะต้องใช้ CPU ขนาด 500 - 600 Mhz และไม่จำเป็นต้องใช้ RAM จำนวนมหาศาล ตัว OS เองก็สามารถทำงานได้ และตอบสนองได้อย่างรวดเร็ว -- ผมค่อนข้างผิดหวังกับความสามารถในการเล่นไฟล์มีเดียของ Windows Mobile เพราะไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหนที่ผมใช้มา ก็จะต้องมีปัญหาเล่นวีดีโอคลิป (ที่ความละเอียดดีๆ หน่อย) แล้วกระตุกทุกทีไป ในขณะที่ผมสามารถเอาวีดีโอคลิปเดียวกันไปเล่นกับเครื่อง symbian ได้อย่างไม่มีปัญหา ... เอ๊ะ ผมได้กล่าวไปหรือยังครับว่า Symbian ยุคล่าสุดตอนนี้ใช้ CPU ความเร็วแค่ 367 Mhz???

HTC Touch HD ถูกวาง position ให้เป็น Multimedia phone ไม่ใช่หรือ? และมันถูกตั้งใจให้เป็น Iphone killer จริงหรือไม่? -- ประเด็นนี้น่าคิดนะครับ

สรุปแล้ว Windows mobile ก็เหมือนกับ Windows ที่เราเล่นกันบน PC ล่ะครับ มี overhead เยอะแยะมากมาย และกินทรัพยากรระบบแบบไม่เกรงใจใคร แต่พูดไปแล้วมันก็เหมือนกับเหรียญที่มีสองด้าน เพราะ OS ตัวนี้มัน optimize ได้ และถ้ามี driver ดีๆ (หรือ cooked ROM เจ๋งๆ) ที่ดึงเอาความสามารถของ hardware มาใช้ได้ มันก็ทำงานได้ดีเช่นเดียวกัน (ฮัลโหลท่าน HTC -- SS Omnia เล่นวีดีโอไม่กระตุกนะท่าน)

พอใช้เจ้า HD ไปซักพัก ผมก็เริ่มที่จะระลึกได้ว่าทำไมผมถึงหนีจาก Windows Mobile ไปใช้ซิมเบี้ยน ก่อนหน้านี้ผมใช้ 2 เครื่องมาตลอด โดยเอา WinMo เป็น PDA ไว้จัดการข้อมูลส่วนตัว ใช้โปรแกรมต่างๆ และเล่นเน็ต และเอาเครื่อง Symbian ไว้เป็น "โทรศัพท์" และใช้งานมัลติมีเดียครับ -- และพอได้ HD มาผมก็คิดว่า ถึงเวลาที่เราจะได้พกโทรศัพท์แค่เครื่องเดียวแล้วสินะ และตอนนี้ผมก็พยายามจะทำอย่างนั้นอยู่ครับ ฮาาาา

สุดท้ายนี้ก็ต้องบอกว่า HTC Touch HD เป็นโทรศัพท์ WinMO ตัวแรกที่ได้ใจผมไปครอง (แต่ยังไม่เทให้หมดใจ) และเป็นโทรศัพท์รุ่นที่ผมจะแนะนำให้คนรู้จักซื้อครับ yoyo_67.gif

QUOTE (drv @ Dec 13 2008, 03:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามคุณเจหน่อยครับ เสียงลำโพง จากเสียงเรียกเข้าเนี่ย ดังดีมั้ยครับ ของผมใช้ Touch ตัวแรก เสียงดังดีใช้ได้ แต่เน้นแหลม ไม่ไพเราะ ตอนแรกตัดสินใจจะซื้อ X1 แต่ปัญหาจากที่อ่านมาเค้าว่าเสียงเรียกเข้า เบามากจนบางคน Miss Call ตรึม ยังไม่รู้ตัวเลย ผมเลยค่อนข้างกลัวปัญหานี้ เลยว่าจะหันมาสอย HD แทน แต่ด้วยความที่ใช้ HTC มาตั้งแต่ยุค Dopod จนตอนนี้เริ่มเหม็นขี้หน้า HTC แล้ว เลยอยากลองไปเล่น X1 ดูบ้าง แต่จากปัญหาหลายๆอย่างของ X1 ตอนนี้เลยแอบเทใจให้ HD เล็กน้อย

เทียบกับลำโพงของ X1 เครื่องของเพื่อนแล้ว HTC ดังกว่าครับคุณต่อ (แต่ดังแบบไม่เพราะ ตามสไตล์ HTC) ส่วนฟังก์ชันอื่นๆ ถ้าไม่นับเรื่อง UI ที่ต่างกันนิดหน่อย กับเรื่องของ QWERTY keyboard ผมว่าโทรศัพท์สองรุ่นนี้ก็เหมือนๆ กันครับ อยากใช้รุ่นไหนเลือกได้ตามความชอบได้เลยครับ

Edited by mrzane, 13 December 2008 - 10:51 AM.

#25 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 13 December 2008 - 10:50 AM

อิอิ รบกวนเล็กน้อยครับ อยากเห็นกล้อง 5 ล้าน ของ HD อ่ะครับ รูปออกมาเป็นไง เสียดายทำไมไม่ติดแฟรชมาด้วยเนี่ยเหอๆ

Core ตัวใหม่เห็น สมาชิก PDAmobiz บอกมาครับว่า สนับสนุกเจ้า HD
http://www.mobihand.com/product.asp?id=890...le-%2F-PocketPC

Edited by นักเตะเบลโล, 13 December 2008 - 11:05 AM.

#26 mrzane

Posted 13 December 2008 - 11:55 AM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Dec 13 2008, 10:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อิอิ รบกวนเล็กน้อยครับ อยากเห็นกล้อง 5 ล้าน ของ HD อ่ะครับ รูปออกมาเป็นไง เสียดายทำไมไม่ติดแฟรชมาด้วยเนี่ยเหอๆ

Core ตัวใหม่เห็น สมาชิก PDAmobiz บอกมาครับว่า สนับสนุกเจ้า HD
http://www.mobihand.com/product.asp?id=890...le-%2F-PocketPC

ภาพถ่ายจากกล้อง Touch HD ลดขนาดอย่างเดียว ไม่ได้แต่งอะไรเลยครับ -- รายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ของภาพดีกว่ากล้อง Nokia N Series บางรุ่น แต่ dynamic range แย่กว่ากล้องโนเกียครับ ท้องฟ้ากับต้นไม้สีเพี้ยนไปเลย

อันนี้ภาพมาโครครับ มือสั่นนิดหน่อย

คลิก Thumbnail ข้างล่างเพื่อดูภาพ 5mp แบบไม่ย่อส่วนนะครับ:

ปล. ตัวที่ผมลองเป็น Core Player 1.3.0 ครับ ถ้าเล่นไฟล์ XVID ที่ใหญ่กว่า 480 x 272 และบิทเรท 1200 kbps จะเริ่มกระตุกแล้วครับ (อย่างน้อยน่าจะได้ซัก 640 x 368 ก็ยังดี) yoyo_31.gif

Edited by mrzane, 13 December 2008 - 12:16 PM.

#27 mrzane

Posted 13 December 2008 - 12:13 PM

ทีนี้ลองเปรียบเทียบกับภาพที่ถ่ายโดย Nokia N85 ดูบ้างครับ (HTC ด้านซ้าย N85 ด้านขวา) ถ้าใช้จอ resolution ไม่สูง ภาพ HTC จะอยู่ด้านบน (เป็นภาพจอกว้าง) และของ N85 จะอยู่ด้านล่าง (เป็นภาพแบบ 4:3 ครับ) yoyo_65.gif

Edited by mrzane, 13 December 2008 - 01:46 PM.

#28 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 13 December 2008 - 05:27 PM

ขอบคุณครับ ภาพกลางวันพอไหวเหอๆ เริ่มคิดหนัก อิอิ

#29 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 14 December 2008 - 01:34 AM

แอบตกใจว่าทำไมภาพ macro kb มัน distortion ซะเบี้ยวเยอะขนาดนั้น

อ้าวเวรกรรม ก้คีย์บอร์ดมันโค้งนี่หว่า 4519626a.gif

Edited by TechEnthu, 14 December 2008 - 01:35 AM.

#30 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 15 December 2008 - 07:16 AM

QUOTE (TechEnthu @ Dec 14 2008, 01:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แอบตกใจว่าทำไมภาพ macro kb มัน distortion ซะเบี้ยวเยอะขนาดนั้น

อ้าวเวรกรรม ก้คีย์บอร์ดมันโค้งนี่หว่า 4519626a.gif

yoyo_77.gif yoyo_77.gif

ตอนแรกผมก็คิดแบบน้องนี้ละ

#31 mennie

เซียนเกม

Posted 15 December 2008 - 05:06 PM

ของผมทำไปทำมาได้ LG KF750 มาเฉยเลยครับ 555 เจอวัสดุดีๆเข้าไปจอดสนิทประจำ -*-

#32 mrzane

Posted 15 December 2008 - 09:35 PM

มาเพิ่มเติม Screenshot ต่างๆ ครับ

หน้า Standby หน้าแรก

หน้า Weather ครับ ผมว่าเป็น presentation ที่ดู "striking" ที่สุดแล้วครับ

หน้าต่างเวลาดูเว็บ DGO ครับ เต็มตา เต็มอารมณ์ yoyo_53.gif

รูปนี้แนวตั้ง

รูปนี้แนวนอน

#33 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 15 December 2008 - 11:34 PM

อ๊าาาก ยิ่งเห็นยิ่งอยากใช้ d33561e9.gif

หน้า home งามมาก ขอบคุณที่เอามาฝากกันครับพี่ ^^

#34 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 16 December 2008 - 09:46 AM

ผมว่าหน้า interface มันก็เหมือนกะรุ่นก่อนๆใช่ไหมครับ?
พอดีเคยลองเล่น diamond นิดหน่อย *-*

#35 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 16 December 2008 - 09:57 AM

คิดเหมือนผมเลย อินเตอเฟชไม่ต่างกันมาก อิอิ แต่ผมเคยโหลดทรีมอีกตัว สวยเหมือนกัน แต่ชอบท่องเวป บ๊ะเจ้าใหญ่ได้ใจจริงๆ

#36 mrzane

Posted 16 December 2008 - 10:55 AM

UI เหมือนกับ Diamond และ Touch Pro ครับ แอบเสียดายนิดว่าไหนๆ หน้าจอมีพื้นที่ว่างกว่าเดิมตั้งเยอะ หน้า Home น่าจะมี Widget เยอะๆ หน่อย หรือใส่ตารางนัดหมายมาหลายๆ บรรทัดหน่อยก็ได้ -- แต่นี่แค่นาฬิกาอย่างเดียวก็กินพื้นที่ไปครึ่งจอแล้ว เรียกได้ว่าวางจอห่างออกไป 3 เมตรก็ยังเห็นว่าตอนนี้กี่โมงแล้ว

สรุปแล้วหน้าจอสวยๆ เป็นอะไรที่เห็นแล้วเรียกเสียง "Wow" ได้ซักพัก (แต่ usability ไว้เป็นอีกเรื่องนึงนะ... ฮาาา)

Touchflo 3D บน HD จะมีแท็บเพิ่มขึ้นมาอีกตัวนึงคือ Stock ครับ คงถูกใจหลายๆ ท่าน แต่ยังค่อนข้าง buggy อยู่เหมือนกันครับ

หลังจากใช้เครื่องมา 4-5 วัน ตอนนี้ปรับโน่นปรับนี่จนเกือบลงตัวแล้วครับ ใช้ WinMo มาหลายเครื่องก็ยังเหมือนเดิมคือ out-of-box experience ยังแย่อยู่ครับ ซื้อมาแล้วต้องมาปรับโน่น แต่งนี่ ต้องหาโปรแกรมมาใช้ กว่าจะลงตัวก็ซักพักนึง เหนื่อยแต่ก็สนุกครับ ไม่เหมือนกับโทรศัพท์ค่ายอื่นๆ ที่แกะกล่องออกมาแล้วก็พร้อมใช้งานได้ทันที

ว่าไปแล้ว Windows Mobile ก็เหมือนกับเป็น Open Source OS แบบกลายๆ นะครับ ประมาณว่าปรับโน่นปรับนี่ได้เยอะมาก

เรื่อง browse ดูเว็บบนจอใหญ่ๆ นี่สะใจจริงๆ ครับ แต่บางครั้งโหลดเว็บอะไรใหญ่ๆ ก็รอจนแทบหลับเหมือนกันครับ นี่ถ้าบ้านเรามี 3G คงจะดีกว่านี้... แต่ตอนนี้คงต้องพึ่ง WIFI ไปก่อนครับ yoyo_67.gif

#37 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 16 December 2008 - 11:56 AM

อ่านๆดูแล้ว รอ nokia 5800 ต่อไปดีกว่าแฮะ
อย่างน้อยหน้าจอตอนมัน run java หรือ s60 app เก่าๆ มันยังขึ้น navigate key บนหน้าจอมาด้วย
ไม่ต้องห่วงเรื่อง compatible เลย

#38 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 16 December 2008 - 01:03 PM

โอ้วววว ละเอียดดีจังครับ ข้อมูลแจ่มเลย ถ้าราคาสัก 2 หมื่นกลางๆนี่จะแจ่มกว่าอีก - -

ป.ล ลุงเบิ้ม 5800 เค้าจะขายเดือน ก.พ นะ ไม่รู้พี่แกจะรีบโปรโมทไปถึงไหน ขายตั้งเดือน 2 สงสัยกั๊กชาวบ้าน 55318906.gif

Edited by ohnut7, 16 December 2008 - 01:04 PM.

#39 mrzane

Posted 16 December 2008 - 01:55 PM

QUOTE (ohnut7 @ Dec 16 2008, 01:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้วววว ละเอียดดีจังครับ ข้อมูลแจ่มเลย ถ้าราคาสัก 2 หมื่นกลางๆนี่จะแจ่มกว่าอีก - -

ป.ล ลุงเบิ้ม 5800 เค้าจะขายเดือน ก.พ นะ ไม่รู้พี่แกจะรีบโปรโมทไปถึงไหน ขายตั้งเดือน 2 สงสัยกั๊กชาวบ้าน 55318906.gif

อ้าวจริงเหรอครับ ตอนแรกผมเห็นโปรโมทในเว็บโนเกีย (โซนยุโรป) ให้เป็นของขวัญคริสต์มาส ก็เลยนึกว่าจะขายในเดือนนี้ซะอีก yoyo_48.gif

ถ้า 5800 ขายเดือน 2 ปีหน้าจริง แบบนี้ผมคงรอ N97 ไปเลยดีกว่าครับ (ยังไงก็รักซิมเบี้ยนครับ ถือสองเครื่องมันไปอย่างนี้เรื่อยๆ นี่ล่ะ yoyo_72.gif )

#40 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 16 December 2008 - 05:36 PM

QUOTE (mrzane @ Dec 16 2008, 01:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ้าวจริงเหรอครับ ตอนแรกผมเห็นโปรโมทในเว็บโนเกีย (โซนยุโรป) ให้เป็นของขวัญคริสต์มาส ก็เลยนึกว่าจะขายในเดือนนี้ซะอีก yoyo_48.gif

ถ้า 5800 ขายเดือน 2 ปีหน้าจริง แบบนี้ผมคงรอ N97 ไปเลยดีกว่าครับ (ยังไงก็รักซิมเบี้ยนครับ ถือสองเครื่องมันไปอย่างนี้เรื่อยๆ นี่ล่ะ yoyo_72.gif )

เมื่อวาน NOKIA เค้าเปิดตัวน่ะครับ แล้วเค้าบอกมาว่าคงขายเดือน ก.พ อะครับ