`

Jump to content

มาแล้วครับ รีวิวกลอง GHWT ที่หลายๆคนอยากทราบ พร้อมข้อเปรียบเทียบกลอง RB2

34 replies to this topic

#1 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 November 2008 - 09:42 PM

วันนี้ไปรับของมาแล้วครับ ด้วยกล่องและน้ำหนักอันอึ้งกว่าชุด RB พอดู น่าจะหนักกว่า 1 กิโลมั้งครับ มาดูรูป กันครับ

-นี่คือ กล่องชุดใหญ่ GHWT และ อันบน นั่นแค่กล่อง RB2 อ่ะครับ

จงลืมทุกสำผัสที่เคยได้จาก RB1-2 เพราะ มันไม่ใช่จังหวะแบบที่ผมเคยคาดคิดเหอๆ เอาหล่ะครับ ก่อนอื่นมาดู อุปกรณ์แต่ละชิ้นก่อนนะครับว่าเป็นยัง

- เริ่มจาก แป้นตีครับ นี่คือจุดหลักๆที่ทุกคนต้องใช้มันบ่อย ตัว GHWT แป้นสำผัส ทำมาจากซิลิโคน หนาหนืดกว่าของ RB2 เยอะพอดู และที่สำคัญ ไม่มีขอบครับ ฐานรอบวงโดยรวมกว้าง
กว่าของ RB2 อยู่ 2 นิ้ว ไม่เกินครับ สรุปคือ ซิลิโคนหนาหนืดกว่า และ รอบวงกว้างกว่า

-นี่คือ ฉาบครับ ผมยกให้ดูใบเดียว จริงๆมีอีกใบ ทำจาก ซิลิโคนหนาเหนียวมาก และที่สำคัญแข็งแรงมากๆครับ ใต้ฐานมีเซ็นเซอร์จับอยู่ ผมของบอกเลยครับว่า งานที่ผมได้มามีตำหนิครับ และแน่นอนว่า น่าจะมีเกือบทุกชิ้น อยากจะขอบบอกว่า เข้ารูปไม่สวยเลยครับ มันเป็นตำหนิรอยของซิลิโคน และของผมซวยหน่อย ดันมีรอยเล็บจิกแบบฐาวรแถมให้
แต่ถ้าถามว่ามีปัญหาไหม ตอบเลยครับไม่มี แต่ไม่สวย แถมเลือกเปลี่ยนไม่ได้ด้วย วัดดวงเอานะครับ

-นี่คือ Padel และนี่คือหัวใจเกือบหลักของนักเล่นกลอง ที่สังเวยให้กับ RB1 มาเกือบทุกคนแล้วคือ แตกง่าย ของ GHWT แว๊ปแรกเห็นเศร้าใจเลยครับ ทำมาจาก พลาสติกเกรดเดียวกับ RB1 โอ้ววววววววววววววววพระเจ้า มองเห็นอนาคตไกลๆเลยว่าทำไงดี

แต่ช้าก่อนครับ ผมทดสอบการเหยียบแล้ว ขอยืนยันว่า มีโอกาสแตกน้อยครับ แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่แตก ทำไมนั่นหรือ มาดูรูปนี้กันครับ

-เห็นอะไรไหมครับ อิอิ เห็นอะไรค้ำไหมครับ มันก็คือ แม่เหล็กรับแรงกระเทือน กลุ่มผมเรียกมันว่า แป้นที่ตำข้าว คุณจะไม่มีทางลงเท้าได้สะใจเหมือนของ RB1 และ RB2 แล้วครับ
เห็นแม่เหล็กมันไหมครับ ระยะห่างมัน ถูกกั้นให้กระทบกันแค่นั้นครับ สรุปว่า ลงได้ครึ่งเท้า และทำ ดับเบิ้ลคิ๊กได้ง่ายมากๆ (ไอ้กระดื่องคู่) ติดแบบต้องร้องว่า เห้ยย ไวไปไหมไม่ไหวหว่ะ

ผมมาสรุป กระเดื่องให้ฟังคร่าวๆดังนี้ครับ
-กระเดื่องทำจากพลาสติก แถมมีขนาดที่เรียกว่า โคตรใหญ่ เพราะมันทำมาสำหรับฝ่าเท้าฝรั่งหรือยักษ์ ขนาดผมใช้รองเท้าเบอร์ 44 ยังเหลือเลยครับ
-ไม่ต้องกลัว นอกเสียจากว่า เพื่อนๆบ้าพลังจาก RB มากไป มันถูกกั้นให้เหยียบได้ตื้นๆ ด้วยแม่เหล็ก ขนาดนั้น ดังนั้น ไม่มีวันจะได้เหยียบเต็มอารมณืครับ นึกภาพตามครับ
ของ RB ทั้งสองภาค มันจะรับแรงกดของเท้าได้จมมิดแป้น จนกว่าปุ่มยางทั้งสีปุ่มจะกันไว้ ทำให้ปลายส้นโดนรับแรงมากไป ดังนั้น RB2 เลยต้องเคลือบโลหะไว้ไงครับ
ส่วนของ GHWT มันต่างกันตรง เราไม่มีทางลงเต็มเท้าได้เลย เพราะมันถูกกันด้วยแม่เหล็กแท่นนั้นก่อนอยู่แล้วครับ ข้อดีของมันคือ ทำดับเบิลได้ติดง่ายมาก อาการล้าน้อยลงไปเยอะ
และข้อเสียก็ตามมาเหมือนกันคือ ทุกคนจะชินการกระทืบของ RB มาหมดแล้ว ดังนั้นฟันธงเลยครับว่า ต้องปรับอารมณืกันใหม่หมด

-ไม้กลองขนาด 5A ลืมบอกไปครับ แต่หนักกว่า พอดีผมลืมหยิบมาให้ชม เอาว่าเหมือนกันแระ ของ RB2 แต่หนักกว่าครับ

-นี่คือรูปแบบเต็มๆครับ เมื่อประกอบแล้ว ใช้ถ่านสองก้อน ไม่มีสาย เห็นตัววางไม้กลองไหมครับ ยกมันขึ้นมาแล้ววางครับ อิอิ ในรุปลืมวาง
-ที่วางไม้ อยู่ตรงซ้าย ขวา ของแผ้นสีน้ำเงินครับ งัดมันขึ้นมาแล้ววางครับ เห็นรอยไหม นั่นแหละครับ อิอิ

-ด้านบนครับ ปรับระดับ ฉาบได้ครับ สูงแค่ไหน หมุนองศาได้เกือบรอบ
-ความสูงจากพื้น เตี้ยกว่าของ RB ครับ แต่ ไม่มีปัญหาครับ ผมสูง 185 ตีได้สบาย

-ไม่มีอะไรยึด ใช่ว่าจะลื่น ไม่ลื่น ไม่ล้มแน่นอนครับ ทดสอบแล้ว ตีบนเตียง ไม่ล้ม
-กระเดื่องไม่ลื่นครับ หน้าสำผัสมันจะราบขนานพื้น มียางรุปทรงอุบาดคอย ยึดกันลื่นอยู่ครับ

สรุป การแกะกล่องก่อนนะครับ โดยรวมดังนี้

ความสวยงาม เอาไป 3/5 ดูเหมือนจะสวย แต่เสียตรง การเข้ารูป เก็บงานไม่เรียบร้อย
ความทนทาน เอาไป 4/5 ทนแน่นอน แป้นหนา ฉาบหนาโคตร กระเดื่องก๋องไปนิด แต่คิดว่าน่าจะทน
โดยรวม ผมให้ 3.5/5 ครับ ขาดในส่วนของ การออกแบบที่ดูเก้ๆกางๆ เหมือนราวตากถุงเท้า กกน (ไม่รู้จงใจให้ตากได้ไหม) และการเก็บงาน
เรื่องการวางต่ำแหน่งเอาไป 4/5 เลยครับ ใช้ได้ ตีไขว้แน่นอน

*** อ้อผมลืมบอกไปครับ ว่ากลอง GHWT ตัวนี้มีช่องต่อ MIDI PORT ด้วยนะครับ และ มีช่องกระเดื่องคู่ เข้าใจว่าอย่างนั้นครับ สรุปมีช่อง พิเศษให้สองช่องครับ ดังนั้น ใช้เล่นภายนอกได้ ***

เดี๊ยวผมมาต่อการใช้งานจริง บนเกมส์ GHWT แบบ EXPERT มาดูสิว่า จะมีข้อเสีย และ ความรู้สึกเป็นไงเมื่อเปลี่ยนจาก 5ปุ่ม มาเป็นแบบ 6 ปุ่ม เหอๆ

Edited by นักเตะเบลโล, 14 November 2008 - 09:58 PM.

#2 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 November 2008 - 09:45 PM

มาต่อเลยครับ ผมได้เล่นได้ลองมาคร่าวๆแล้วครับ และ ออนไลน์แล้ว อันนี้ไม่ขอพูดถึงระบบเกมส์นะครับ เอาแค่อุปกรณ์นะครับ

กลอง GHWT ถ้าใครเล่นกลอง RB2 อาจจะต้องจูนความรู้สึกใหม่เยอะเลยครับ เนื่องจากว่า เราต้องใช้ทักษะกลองจริงมาเล่นแล้ว ซึ่งผมเองก็ตีกลองไม่เป็น(กลองจริง) กลายเป็นว่า
ผ่านแบบลวกๆ และตายแบบอนาถครับเหอๆ มันเป็นแบบนี้ครับ

การเล่น แป้น คราวนี้ ฉาบมันจะแยกออกมาเลยครับ ใบต่อใบเลยเพราะมันมีฉาบออกมาเป็นฉาบคู่ ดังนั้น ตัวแป้นสีเขียวจะกลายเป็นเสียงอื่นไปเหอๆ การตี สีเหลืองและแดง คราวนี้
หลายๆคนคงชอบมากๆ ผมเองก็ชอบขอชมคือ ได้อารมณ์ตีไขว้ครับ ไม่ได้ตีแบบทื่่อๆตรงๆ แต่ข้อเสียคือ การตอบสนอง ผมว่าค่อนข้างแน่ใจว่า ติดบ้างไม่ติดบ้างในบางเพลง
คงต้องรอแพทซ์ แต่ที่หนักสุดๆเลย คราวนี้ไม่ใช่ความผิดพลาดของเกมส์ แต่ผมเองครับ คือ มันต้องตีให้สมจังหวะเสมือนจริงเลยครับ ลงตรงๆเป๊ะ ในความรู้มันบอกแบบนั้น

ความเร็ว GHWT ช้ากว่า แต่ โนตมากกว่าครับ ง่ายๆคือ เพลงเร็วๆมีมือพันกันแน่นอนเหอๆ แต่การที่ยากนี่แหละ มันสมจริงไปเลยครับ สำหรับผม ผมว่ามันยากอ่ะครับ
แต่มันส์เหมือนกัน ถ้าจับจังหวะเพลงได้

มาพูดถึงกระเดื่อง ผมว่ามันมีปัญหาแน่นอนสำหรับผม มันใส่เต็มมเท้าไม่ได้ครับ ผมมีความรู้สึกว่า มันนุ่มเกินไป มันได้ฟิวส์กระเดื่องกลองจริงเกินไปหรืไม่นั้นผมไม่ทราบครับ
แต่ถ้าผมเหยียบลงเต็มเท้าเมื่อไหร่ มันจะติดดับเบิ้ลทันที แล้วที่สำคัญคัญ ผมทำ ทริปเปิ้ลไม่ได้ครับเหอๆ สรุปคือ ใครชินกระเดื่อง RB อาจจะต้องปรับใหม่หมดแน่นอนครับ
คือเรื่องน้ำหนัการลงเท้า ต้องทำให้เหมือนกลองจริงคือ ไม่เน้นแรง แต่เน้นจังหวะ

ฉาบ ผมว่าเกมส์อาจจะมีบั๊กอยุ่นะครับ บางทีตีรัวๆ มันดีเลย์ไปบ้าง แล้วตัวฉาบเองนั้นถ้าตีขอบๆมากไป ไม่ค่อยติดครับเหอๆ อาจจะเพราะแรงสั่นสะเทือนมันเข้าไม่ถึง เซ็นเซอร์มันอยู่ตรง
กลางครับ เท่าที่ดูพบข้อเสียแค่ การตอบสนองไม่ค่อยไว แล้วการลงน้ำหนัก ต้องออกแรงบ้าง เพราะมันหนืดแข็งเหอๆ ซิลิโคนอันนี้

สรุปเท่าที่ลอง ผมว่าตัวเกมส์เองต้องออกแพทซ์การตอบสนองใหม่อ่ะครับ มันขาดๆเกินๆไม่ไว แล้วอีกอย่างส่วนตัวผมนะครับ ผมไม่ชอบกระเดื่องของ GHWT เท่าไหร่ เพราะมันนุ่มเกินไป
ผมชอบซาดิสเหยียบได้เต็มๆ กดได้ลึกเหอๆ แต่บางคนอาจจะชอบครับ แบบไม่ต้องออกแรง ถ้าเน้นแรงก็ได้ดับเบิ้ลเลยเหอๆ

*** อันนี้เสริมครับ ผมว่าเกมส์ GHWT ด้านกลอง สมจริงจริงๆ การเล่นกระเดื่อง ต้องเล็งให้แม่นจริงๆครับ ไม่เหมือน RB แต่ผมชอบ RB มากกว่า คือมันกำหนดความรู้สึกลงเท้า
ได้ดีกว่าครับ ของ GHWT มันลงเหมือนจริงมากไป ทำให้ผมเล่นไม่ทัน แต่ไงคงต้องปรับๆอีกเยอะครับ อาจจะชอบก็ได้ ***

และที่ไม่ชอบเลยคือ ซาวด์ GHWT ห่วยแตกจริงครับ ช่วงตีกลองเล่น นี่ผมตีกลองหนังหรือไงเนี่ย นรกชัดๆ เหอๆเสียงนี่ไม่ไหวครับ

ให้ 3.5/5 ครับ มันสมจริงมากไป จนเล่นไม่ถนัดเหอๆ

ปล..ผมว่าจะเอากระเดื่อง RB2 มาใช้ดีกว่า

Edited by นักเตะเบลโล, 15 November 2008 - 01:35 AM.

#3 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

Posted 14 November 2008 - 09:50 PM

yoyo_74.gif yoyo_74.gif เย่ รีวิวมาแล้ว
ขอบคุณนะครับผม

#4 leenoi

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 14 November 2008 - 09:57 PM

ขอบคุณมากครับ คุณนักเตะ อิอิ ไว้ผมได้ของก่อน + เวลาฝึก อีกซัก 1 เดือน คงได้ลองเล่นกัน (ถ้าเน็ต ชนบท เล่นได้นะครับ แหะๆ)
ขอบคุณมากครับ

#5 MingLive

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 14 November 2008 - 09:58 PM

ไว้เล่นด้วยกันอีกนะคร้าบบบ คุณพี

#6 leenoi

Posted 14 November 2008 - 10:01 PM

แสดงว่ากลอง ไว้ให้เด็กๆ ดีกันได้ด้วย

รอ กีต้า ต่อนะครับ อิอิ

#7 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

Posted 14 November 2008 - 10:05 PM

กลอง GH ต่อกระเดื่องคู่ได้นะครับ เพราะการรับข้อมูลการเหยียบไม่เหมือน RB ครับ แค่ไปหาแจ๊คมา จำไม่ได้เรียกอะไร แล้วเอากระเดื่อง RB ไปต่ออีกช่องก็ใช้ได้เลยครับ รู้สึกนะ

http://www.youtube.com/watch?v=OZGAl5DhDyA
ลองไปอ่านดู
แต่เค้าบอกเหมือนว่ามัน illegal mod และเอาเปรียบผู้เล่นอื่นครับผม แต่เล่นคนเดียวสนุกๆคงไม่เป็นไร

#8 Nut-Wii

Posted 14 November 2008 - 10:18 PM

ตกลงได้ลองที่ร้านมั๊ยอ่ะคุณพี 07baa27a.gif

#9 poringAday

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 14 November 2008 - 10:35 PM

โอ้วรอมาต่อนะคับคุณพี ว่าแล้วได้ลองปะคับ ที่ร้านอะ อยากรู้เหมือนกันคับ เพื่ออยากได้มัง จะได้ลอง 07baa27a.gif

#10 benz_x

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 November 2008 - 11:44 PM

ว๊ากๆๆ รอตั้งนานนึกว่าวันนี้จะไม่มีรีวิวซะแล้ว รอดูต่อเลยครับ ว่าแต่แผ่นเป็น zone1 ด้วยเหรอครับ แล้วส่งที่ไหนอะ อยากได้มากๆๆ

#11 benz_x

Posted 15 November 2008 - 12:08 AM

รออย่างใจจดใจจ่อ สรุปแล้วเปรียบเทียบด้วยนะครับระหว่าง RB2 กับ GHWT เทคะแนนไปทางไหน อิอิ

#12 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 15 November 2008 - 01:22 AM

ไม่คอยลองตีกลอง rb2 แต่ผมว่า ดีกว่า rb1 อย่างแรงเลยนะ

#13 benz_x

Posted 15 November 2008 - 01:46 AM

เอาแล้วไง ยังมีดีเลอยู่บ้าง เออ...แล้วอีกหน่อยมันจะมีกลองแยกขายรึเปล่าหว่า จะได้เอาแต่กีตาร์ไปก่อน

แล้วนี่ ยังไม่ได้ลองเอากลอง GHWT ไปลองกับ RB2 เหรอครับ

ขอบคุงมากๆเลยนะครับสำหรับรีวิว

#14 benz_x

Posted 15 November 2008 - 01:56 AM

ขอโทษด้วยนะครับ ทำไม edit ไม่ได้ไม่รู้อะ มีเรื่องจะถามอีกว่า กีตาร์ของ GHWT เอาไปเล่นกับ RB2 ได้ไหม แล้วมันเป็นไงมั่งครับ

#15 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 15 November 2008 - 02:23 AM

ไม่ได้ครับ มองเห็นเป็นไมค์ ไปซะงั้น เมื่อไหร่ Patch จะมาฟระเนี่ย Hamonix งก

#16 benz_x

Posted 15 November 2008 - 02:31 AM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Nov 15 2008, 02:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ได้ครับ มองเห็นเป็นไมค์ ไปซะงั้น เมื่อไหร่ Patch จะมาฟระเนี่ย Hamonix งก

กีต้าร์หรือกลองครับที่เห็นเป็นไมค์

#17 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 15 November 2008 - 03:23 AM

ถ้าเวอร์ชั่น xbox360 เล่นได้หมดเลยนะ

#18 Dogfight

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 15 November 2008 - 03:40 AM

รอ Patch เหมือนกันครับ ของฉาบสีเหลืองตีไม่ค่อยติดครับ ต้องแรงพอสมควร ใครเป็นกันบ้างครับ

#19 Toopz

Posted 15 November 2008 - 07:13 AM

QUOTE (Dogfight @ Nov 15 2008, 03:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รอ Patch เหมือนกันครับ ของฉาบสีเหลืองตีไม่ค่อยติดครับ ต้องแรงพอสมควร ใครเป็นกันบ้างครับ

ผมก็เป็นอะ

แบบ

ตีแรงมาก

#20 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

Posted 15 November 2008 - 07:47 AM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Nov 14 2008, 09:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มาต่อเลยครับ ผมได้เล่นได้ลองมาคร่าวๆแล้วครับ และ ออนไลน์แล้ว อันนี้ไม่ขอพูดถึงระบบเกมส์นะครับ เอาแค่อุปกรณ์นะครับ

กลอง GHWT ถ้าใครเล่นกลอง RB2 อาจจะต้องจูนความรู้สึกใหม่เยอะเลยครับ เนื่องจากว่า เราต้องใช้ทักษะกลองจริงมาเล่นแล้ว ซึ่งผมเองก็ตีกลองไม่เป็น(กลองจริง) กลายเป็นว่า
ผ่านแบบลวกๆ และตายแบบอนาถครับเหอๆ มันเป็นแบบนี้ครับ

การเล่น แป้น คราวนี้ ฉาบมันจะแยกออกมาเลยครับ ใบต่อใบเลยเพราะมันมีฉาบออกมาเป็นฉาบคู่ ดังนั้น ตัวแป้นสีเขียวจะกลายเป็นเสียงอื่นไปเหอๆ การตี สีเหลืองและแดง คราวนี้
หลายๆคนคงชอบมากๆ ผมเองก็ชอบขอชมคือ ได้อารมณ์ตีไขว้ครับ ไม่ได้ตีแบบทื่่อๆตรงๆ แต่ข้อเสียคือ การตอบสนอง ผมว่าค่อนข้างแน่ใจว่า ติดบ้างไม่ติดบ้างในบางเพลง
คงต้องรอแพทซ์ แต่ที่หนักสุดๆเลย คราวนี้ไม่ใช่ความผิดพลาดของเกมส์ แต่ผมเองครับ คือ มันต้องตีให้สมจังหวะเสมือนจริงเลยครับ ลงตรงๆเป๊ะ ในความรู้มันบอกแบบนั้น

ความเร็ว GHWT ช้ากว่า แต่ โนตมากกว่าครับ ง่ายๆคือ เพลงเร็วๆมีมือพันกันแน่นอนเหอๆ แต่การที่ยากนี่แหละ มันสมจริงไปเลยครับ สำหรับผม ผมว่ามันยากอ่ะครับ
แต่มันส์เหมือนกัน ถ้าจับจังหวะเพลงได้

มาพูดถึงกระเดื่อง ผมว่ามันมีปัญหาแน่นอนสำหรับผม มันใส่เต็มมเท้าไม่ได้ครับ ผมมีความรู้สึกว่า มันนุ่มเกินไป มันได้ฟิวส์กระเดื่องกลองจริงเกินไปหรืไม่นั้นผมไม่ทราบครับ
แต่ถ้าผมเหยียบลงเต็มเท้าเมื่อไหร่ มันจะติดดับเบิ้ลทันที แล้วที่สำคัญคัญ ผมทำ ทริปเปิ้ลไม่ได้ครับเหอๆ สรุปคือ ใครชินกระเดื่อง RB อาจจะต้องปรับใหม่หมดแน่นอนครับ
คือเรื่องน้ำหนัการลงเท้า ต้องทำให้เหมือนกลองจริงคือ ไม่เน้นแรง แต่เน้นจังหวะ

ฉาบ ผมว่าเกมส์อาจจะมีบั๊กอยุ่นะครับ บางทีตีรัวๆ มันดีเลย์ไปบ้าง แล้วตัวฉาบเองนั้นถ้าตีขอบๆมากไป ไม่ค่อยติดครับเหอๆ อาจจะเพราะแรงสั่นสะเทือนมันเข้าไม่ถึง เซ็นเซอร์มันอยู่ตรง
กลางครับ เท่าที่ดูพบข้อเสียแค่ การตอบสนองไม่ค่อยไว แล้วการลงน้ำหนัก ต้องออกแรงบ้าง เพราะมันหนืดแข็งเหอๆ ซิลิโคนอันนี้

สรุปเท่าที่ลอง ผมว่าตัวเกมส์เองต้องออกแพทซ์การตอบสนองใหม่อ่ะครับ มันขาดๆเกินๆไม่ไว แล้วอีกอย่างส่วนตัวผมนะครับ ผมไม่ชอบกระเดื่องของ GHWT เท่าไหร่ เพราะมันนุ่มเกินไป
ผมชอบซาดิสเหยียบได้เต็มๆ กดได้ลึกเหอๆ แต่บางคนอาจจะชอบครับ แบบไม่ต้องออกแรง ถ้าเน้นแรงก็ได้ดับเบิ้ลเลยเหอๆ

*** อันนี้เสริมครับ ผมว่าเกมส์ GHWT ด้านกลอง สมจริงจริงๆ การเล่นกระเดื่อง ต้องเล็งให้แม่นจริงๆครับ ไม่เหมือน RB แต่ผมชอบ RB มากกว่า คือมันกำหนดความรู้สึกลงเท้า
ได้ดีกว่าครับ ของ GHWT มันลงเหมือนจริงมากไป ทำให้ผมเล่นไม่ทัน แต่ไงคงต้องปรับๆอีกเยอะครับ อาจจะชอบก็ได้ ***

และที่ไม่ชอบเลยคือ ซาวด์ GHWT ห่วยแตกจริงครับ ช่วงตีกลองเล่น นี่ผมตีกลองหนังหรือไงเนี่ย นรกชัดๆ เหอๆเสียงนี่ไม่ไหวครับ

ให้ 3.5/5 ครับ มันสมจริงมากไป จนเล่นไม่ถนัดเหอๆ

ปล..ผมว่าจะเอากระเดื่อง RB2 มาใช้ดีกว่า

เรื่อง Sensitivity ผมว่าไปลองโหลด app เค้ามาใช้ก่อนไหมครับ
http://community.guitarhero.com/forums/557...m_topics/131841

ผมขอพูดตรงๆเลยนะเรื่องกลองในความรู้สึกผม yoyo_04.gif อย่าว่ากันนะ

ความรู้สึกเรื่องเกมเพลย์ กลอง เหมือนผมเลยครับ
ผมเลยกลับไปเล่น RB2 ซะส่วนใหญ่ละ
เวลาเล่นนี่ผมเล่น RB แล้วผมรู้สึกเหมือน ตีโดน กว่า งงป่ะ คนเล่นลองนึกดูแล้วจะเข้าใจที่ผมคิด
แล้วมือกลองในเกมนี่ขอความรู้สึกหน่อยนะ คาแรคเตอร์น่ะ นั่งทื่อซะ กีต้าร์เค้ามันส์ใหญ่แล้ว yoyo_33.gif

ส่วนตัวคิดว่า GHWT มันเร็วกว่า แต่เรื่องโน้ตเยอะนี่ผมเห็นด้วย
เช่นเพลงของ Tool ไมรู้สึกมันเยอะจนรู้สึก Chart มันแปลกๆไปเลย
แต่บางเพลงก็ง่ายเกินไปซะเลยจะรู้สึก Chart มันโล่งๆแบบ Undercharted ไปเลย
แล้วช่วงรอที่เป็น Free Drumming (นอกจากเรื่องเสียงกลองนรก)ของโดยเฉพาะเพลงนึงของ Tool เนี่ย เอามือกดปุ่มเอาไว้คะแนนเยอะกว่าตีกลองอีกนะ

ส่วนอีกเรื่องความผิดผม ผมรู้สึกเสียงของ GHWT มันเบากว่า RB และมีมิติน้อยกว่าเวลาเล่น
ผมได้ยินเสียง Flat มากๆเลย ผมใช้ลำโพงทีวีออกมานะครับ ไม่มีที่วาง Home Theater
ความได้อารมณ์เลยน้อยลงไป

เรื่องกีต้าร์ผมคิดว่าสนุกสุดๆแน่นอนกับเกมนี้ แต่สำหรับผมซึ่งเล่นกลอง Expert ผมขอให้คะแนน RB มากกว่าครับ ได้ความรู้สึกมากกว่า
ผมเล่น GH แล้วมันเนือยๆ ทั้งที่เล่นเพลงที่อยากเล่นมากทึ่สุดในนั้นแล้วนะ Rooftops, Misery Business
เหมือนเค้าไม่ได้เอาใจมือกลองเท่าไหร่ แต่ยังไงก็ไปเน้นกีต้าร์มากกว่า
ยังไม่ได้พูดเรื่อง Career Mode แต่ช่างเถอะ

ไว้ไปซื้อ Guitar มาเล่นดีกว่า ฮ่าๆ อ่านรีวิวคุณ mennie แล้วอยากเล่นมั่ก
ไว้ผมซื้อกลอง RB2 + 3-Cymbals Pack แล้วมารีวิวมั่งดีกว่า(เมื่อมีโอกาส) yoyo_53.gif

นี่คือความรู้สึกจริงๆกับกลองของผม ติติงกันได้ตามความเห็น ไม่ได้เชียร์ ไม่ได้เป็นแฟนบอย RB ไม่ได้มาดิสเครดิต GH
แต่อย่าว่าผมเลยนะ เล่นแล้วมันรู้สึกแบบนั้นจริงๆ yoyo_83.gif

Edit: ผมเห็นด้วยกับคุณ teteety นิดนึงเรื่องตัวละคร กับ เรื่องเพลงที่มันส์มากเลยนะ แต่ทำไมพอเล่นแล้วมันเหมือนไม่ได้อารมณ์ร่วมแปลกๆ

Edited by Freezing_Atmosphere, 15 November 2008 - 02:26 PM.