`

Jump to content

มาแล้วครับ รีวิวกลอง GHWT ที่หลายๆคนอยากทราบ พร้อมข้อเปรียบเทียบกลอง RB2

34 replies to this topic

#21 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 15 November 2008 - 11:17 AM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ส่วนเรื่องมัน sensitive เกินไปมันจะต้องใช้โปรแกรมปรับตามที่คุณป๊อบโพสไว้ แต่ปัญหาคือ ต้องมี midi usb interface ครับ ซึ่งถ้าอยู่เมกาเค้าก็ส่งให้ฟรี แต่บ้านเราไม่รู้มีขายรึป่าว
ส่วนของคนที่ตีไม่ติดเป็นปัญหาที่ตัวกลองครับ โปรแกรมช่วยไม่ได้ ส่วนใหญ่เค้าส่งเปลี่ยนกันหมด หรืออยากจะโมเองก็ได้

ผมก็เพิ่งได้ลองเกมส์นี้เมื่อคืน รู้สึกมันเหมือนๆ GH3 นะ รู้สึกแย่กว่านิดๆ ด้วย ระบบเสียงมันแย่จริงๆ ไม่มีการแบ่งชิ้นดนตรีที่เราเล่นเลย เสียงเท่ากันหมด เล่นแล้วไม่ได้อารมณ์เลย
บางเพลงโคตรมันส์เลย แต่เล่นแล้วไม่เห็นจะสนุกเลย
เรื่องกราฟิกก็เหมือนเดิม วงผีดิบ ไม่มีชีวิตชีวาเลย แถมยังมั่วอีก ภาพไม่ตรงกับเสียงที่เล่น ดูแล้วขัดตามากๆ
ลองโหลดเพลงที่เค้าแต่งไว้มาเล่น ถือว่าเป็นข้อดีของเกมส์นะ แต่ระบบเสียงยิ่งห่วยแตกหนักเข้าไปใหญ่

อาจจะขัดใจแฟน GH ก็ขออภัยนะครับ มันยังเป็น GH ที่เจ๋งอยู่ แต่ไม่เหมาะกับการเล่นเป็นวงให้สนุกสนานเหมือน RB เลย

ปล. ลองเบสแล้ว ยากมากๆ มีโน๊ตเปล่าให้ดีดปนด้วย สรุปมี 6 โน๊ต มึนมากๆ ผมว่ามีปุ่มเพิ่มให้มี 6 ปุ่มยังจะเล่นง่ายกว่าดีดโน๊ตเปล่าอีกนะ คงต้องปรับตัวอีกซักพัก

#22 Zmile

เซียนเกม

• DGO Reporter

Posted 15 November 2008 - 12:11 PM

ตามมาดูผล อิ อิ

#23 MingLive

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 15 November 2008 - 01:56 PM

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

Gameplay

- โน้ตกีตาร์/เพลง ... GHWT ชนะครับ

- ระบบเสียง ... ผมว่า RB2 ดีกว่านะครับ เสียง GHWT มันเหมือน ambience/reverb หนาๆยังไงไม่รู้ (HT นะครับ)

- ภาพ/คาแรกเตอร์ต่าง ๆ .. ผมให้เสมอกันแล้วกันครับ GHWT มันผีดิบจริงๆแหละ แต่ผมก็ชอบมันไปอีกแบบนะครับ (RB2 flash เยอะมาก ปวดตาไปนิด)

- ระบบ online .. RB2 (และRB1) ชนะ GHWT ครับ
ผมว่า interface และการเข้าเกมของ GHWT งงอ่ะคับ การสลับกีตาร์/เบส ก็ด้วย
(ระบบคนไหนตาย แล้วล่มทั้งวง ดูไม่เป็นมิตรเท่า RB ซึ่ง save กันไปกันมา รู้สึกเล่นแล้ว friendly กว่า ไม่กดดัน)

Instrument (Guitar only)
- ผมให้เสมอกัน ... GHWT ผมว่ามันสั้นไปนิดนึง และผมไม่ค่อยชอบปุ่มซึ่งมันอยู่โดดๆ ห่างๆหัน รูดไม่ได้
แต่ slider นี่เข้าท่าครับ รู้สึกมีอะไรเพิ่มเข้ามา (ในขณะที่ RB เหมือนทำปุ่ม 2 ชุด size ต่างกันนิดนึง แค่นั้นเอง)

รวมๆทั้งหมด เสมอกันแล้วกันครับ (ซื้อมาทั้ง 2 เกมเลยครับ ... แล้วผมขอเล่นด้วยน้า)
แค่ความเห็นส่วนตัวนะคร้าบบบ yoyo_04.gif yoyo_04.gif

#24 warrior

นักเล่น H เกมส์มือฉมัง

• Interests:xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

Posted 15 November 2008 - 02:37 PM

QUOTE (Freezing_Atmosphere @ Nov 15 2008, 07:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องกีต้าร์ผมคิดว่าสนุกสุดๆแน่นอนกับเกมนี้ แต่สำหรับผมซึ่งเล่นกลอง Expert ผมขอให้คะแนน RB มากกว่าครับ ได้ความรู้สึกมากกว่า
ผมเล่น GH แล้วมันเนือยๆ ทั้งที่เล่นเพลงที่อยากเล่นมากทึ่สุดในนั้นแล้วนะ Rooftops, Misery Business
เหมือนเค้าไม่ได้เอาใจมือกลองเท่าไหร่ แต่ยังไงก็ไปเน้นกีต้าร์มากกว่า
ยังไม่ได้พูดเรื่อง Career Mode แต่ช่างเถอะ

ชื่อเกมส์ก็บอกอยู่แล้วนิครับ Guitar Hero

#25 Dogfight

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 15 November 2008 - 03:02 PM

QUOTE (teteety @ Nov 15 2008, 11:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ส่วนเรื่องมัน sensitive เกินไปมันจะต้องใช้โปรแกรมปรับตามที่คุณป๊อบโพสไว้ แต่ปัญหาคือ ต้องมี midi usb interface ครับ ซึ่งถ้าอยู่เมกาเค้าก็ส่งให้ฟรี แต่บ้านเราไม่รู้มีขายรึป่าว
ส่วนของคนที่ตีไม่ติดเป็นปัญหาที่ตัวกลองครับ โปรแกรมช่วยไม่ได้ ส่วนใหญ่เค้าส่งเปลี่ยนกันหมด หรืออยากจะโมเองก็ได้

ผมก็เพิ่งได้ลองเกมส์นี้เมื่อคืน รู้สึกมันเหมือนๆ GH3 นะ รู้สึกแย่กว่านิดๆ ด้วย ระบบเสียงมันแย่จริงๆ ไม่มีการแบ่งชิ้นดนตรีที่เราเล่นเลย เสียงเท่ากันหมด เล่นแล้วไม่ได้อารมณ์เลย
บางเพลงโคตรมันส์เลย แต่เล่นแล้วไม่เห็นจะสนุกเลย
เรื่องกราฟิกก็เหมือนเดิม วงผีดิบ ไม่มีชีวิตชีวาเลย แถมยังมั่วอีก ภาพไม่ตรงกับเสียงที่เล่น ดูแล้วขัดตามากๆ
ลองโหลดเพลงที่เค้าแต่งไว้มาเล่น ถือว่าเป็นข้อดีของเกมส์นะ แต่ระบบเสียงยิ่งห่วยแตกหนักเข้าไปใหญ่

อาจจะขัดใจแฟน GH ก็ขออภัยนะครับ มันยังเป็น GH ที่เจ๋งอยู่ แต่ไม่เหมาะกับการเล่นเป็นวงให้สนุกสนานเหมือน RB เลย

ปล. ลองเบสแล้ว ยากมากๆ มีโน๊ตเปล่าให้ดีดปนด้วย สรุปมี 6 โน๊ต มึนมากๆ ผมว่ามีปุ่มเพิ่มให้มี 6 ปุ่มยังจะเล่นง่ายกว่าดีดโน๊ตเปล่าอีกนะ คงต้องปรับตัวอีกซักพัก

ผมก็ไม่ค่อยชอบนะครับ หรือว่าผมมาเล่นเอาในยุค RB หว่า ดูเหมือนอะไรมันก็ไม่ค่อยธรรมชาติเลย

#26 DaFunk

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 15 November 2008 - 03:45 PM

นี่วันนี้ผมว่าจะโทรเช็คกับทาง nadz ว่ามีชุดใหญ่มีของรึเปล่า โทรเข้าไปถ้าสายไม่ว่าง ก็สายว่างแต่ไม่มีคนรับสาย ยังไงกันครับเนี่ยร้านนี้ - -''

#27 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 15 November 2008 - 04:08 PM

QUOTE (DaFunk @ Nov 15 2008, 03:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นี่วันนี้ผมว่าจะโทรเช็คกับทาง nadz ว่ามีชุดใหญ่มีของรึเปล่า โทรเข้าไปถ้าสายไม่ว่าง ก็สายว่างแต่ไม่มีคนรับสาย ยังไงกันครับเนี่ยร้านนี้ - -''

แต่ก่อนผมก็เซ็งครับ แต่ถ้าไม่เหนในร้านจะไม่เข้าใจเค้าจริงๆ
คนเยอะมาก โทรศัพท์ก็เข้าตลอด
โทรไปบ่อยๆหน่อยครับ ทนนิ๊ดนึง yoyo_55.gif

#28 overtune

Lord ดูดน้ำ

• High Royal Executive Members

Posted 15 November 2008 - 05:18 PM

งั้นผมคงสวนทางในฐานะคนเล่นกลองไม่เก่ง ผมชอบ GHWT มากกว่า เพลงแรกๆก็เล่น expert กลางๆก็ Hard หลังๆ เล่นไม่ได้ ยากเกิน
ที่ชอบก็คือมันได้ฟิลอารมณ์กลองดี ในการตี ผมสนใจแค่รูปแบบการเล่น ผมเฉยๆกับเรื่องเสียงมาก รวมทั้งโมเดลตัวละคร ขอให้มันออกมาเป็นเพลงแค่นี้ก็มันแล้วครับ

#29 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 15 November 2008 - 05:34 PM

ว่ากันตามเนื้อผ้านะครับ สำหรับผม โดยส่วนตัวผมชอบกลอง GHWT แต่ไม่ชอบกระเดื่องมันเลยเหอๆ นี่ว่าจะลองเอากระเดื่อง RB2 มาต่อ ไม่รู้ใช้ด้วยกันได้ไหม ใจจริงคือรอ Patch RB2 ให้เอากลอง GHWT มาใช้ได้ ผมอาจจะปล่อยกลอง RB2

ส่วนตัวชอบระบบเกมส์เพลย์ RB1-2 มากกว่าครับ แต่ชอบสไตล์การตีแบบ GHWT ผมว่าเพลงของ GHWT โนตกลองบางเพลงไม่มันส์

และที่แน่ๆ ผมไม่แนะนำเอากลอง RB1-2 มาเล่น GHWT ครับ มันไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ มันจะดูอืดๆเนือยๆ ไม่ทราบว่าทำไม ดูเหมือนโนตมันไม่ต่อเนื่องด้วย

แต่ถ้าเมื่อไหร่เอากลองของมันเองมาเล่น นั่นแหละครับ สนุกกว่าเดิมเยอะมากเลยครับ

สรุปว่า กลองใครกลองมัน ดีที่สุดครับ เหอๆ

ปล...อยากได้ Iron จะได้ปล่อยสองตัว อิอิ

#30 gigog

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 18 November 2008 - 08:54 PM

ถ้าปล่อยกลองRB2ผมขอสอยต่อได้ไหมครับ

#31 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 19 November 2008 - 03:35 AM

มีใครได้ลองใช้สาย MIDI USB ที่ขายในบ้านเรา ลองปรับจูนกลองดูรึยัง ว่าใช้ได้รึเปล่า

#32 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 19 November 2008 - 03:50 AM

ผมว่าจะลองโมกระดาษกาวดูก่อน

#33 nongomyim

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 19 November 2008 - 07:57 AM

ถึงไม่ได้เล่นกลอง แต่ก็ขอบคุณในความตั้งใจรีวิวมากเลยครับ ...ละเอียดแน่นสาระ

อยากเล่นมาก แต่ไม่มีที่วาง ... 154218d4.gif

#34 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 19 November 2008 - 03:43 PM

ลองแปะแล้วครับ เิวิร์คมาก จับความเคลื่อนไหวดีเกิน แบบว่าตีสีส้มอยู่ แล้วมืออีกข้างตีสีแดงแล้วยกสูงไปหน่อยไปโดนสีเหลืองเฉียดๆ ดันไปติดพาวเวอร์เลย

#35 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 19 November 2008 - 04:38 PM

เป็นเหมือนกันครับ เวอร์จัดเลยคราวนี้ ตีส้มเหลืองกระดก เลยถอดออกครับ แบบเดิมโอเคกว่า

Edited by นักเตะเบลโล, 19 November 2008 - 04:38 PM.