`

Jump to content

ปลั๊กอินอันนี้ ลงซะได้อ่านรายชื่อเพลง mp3 เป็นภาษาไทยได้จ้า / auns555

29 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2008 - 05:05 PM

ผมทำบนเครื่อง Firmware 4.01M33-2 แล้วได้แน่นอนจ้า ทั้งอ้วนและผอม
คราวนี้อ่าน font thai เพลง MP3 ที่ลงไว้ในเครื่องได้สบายละจ้า เย้ ๆ

โหลดไฟล์ก่อนเลยจ้า
อัพให้ล่าสุดวันที่ 8 กันยายน 2552
ไฟล์จะมีอายุ 30 วันครับ ใครโหลดหลังจากนี้ก็อดจ้า
http://upload.manyfile.com/get.php?dac657c...8c186535bbd05,3

หลังจากโหลดไฟล์แล้ว แตกซิบไฟล์จะเจอ สองโฟลเดอร์คือ

PSP
seplugins
ก็ทำการก๊อบทั้งสามโฟลเดอร์นี้ไปวางไว้ที่หน้าแรกของ mem (หน้าแรกของเมมจะมีโฟลเดอร์ ISO , PSP เป็นต้น แบบนี้เรียกหน้าแรกของเมม)

ถ้า paste วางแล้ว มี เมนูขึ้นมาถามว่า ให้วางทับไหม yes no ก็ตอบ yes ได้เลยนะครับ

ลงเสร็จแล้วนะ ต่อไป ให้ไปเข้า Recovery Mode เพื่อ Enabled ตัว plug in ที่เราลง

วิธีการเข้า Recovery mode คือปิดเครื่อง PSP แบบ shutdown คือการดันปุ่ม power ขึ้นค้างไว้ 10 วินาทีจนไฟดับหมด
แล้วเปิดเครื่องใหม่พร้อมกดปุ่ม R ค้างไว้ก็จะเข้าสู่หน้าจอ Recovery Mode ครับ เมื่อเข้าไปแล้วก็
ไปเลือกที่หัวข้อ Plugin ครับ

พอเข้าไปแล้วก็ จะเจอ
wpchanger.prx

ให้เลือกเป็น Enabled

เสร็จแล้ว

จากนั้น ก็ Back ออกมาแล้วก็ Exit ครับ
ก็จะเข้าสู่หน้าจอ PSP ละ

คราวนี้ก็ไปที่ music ไปดูซิว่า เพลง MP3 เพลงไทยที่เราลงไว้ อ่านภาษาไทยได้หรือยังเอ่ย อิอิ

ส่วนลักษณะของตัว font thai นั้น ใครไม่ชอบแบบนี้ก็ไปหาโหลด font thai แบบอื่นมาเปลี่ยนได้นะครับ

ที่ flashfly.net ก็มีคนทำ font thai แจกนะครับไปเลือกมาดู

วิธีเปลี่ยนก็คือ

ในโฟลเดอร์ FONT ที่อยู่ในโฟลเดอร์ PSP นั่นละครับ
เอา font thai ในแบบที่ท่านชอบ ๆ ไปวางซะ (ชื่อมันจะเหมือนกันนะ)
ไฟล์ที่ชื่อ ltn0.pgf ในโฟลเดอร์ FONT นี่ละครับ ตัว font thai จ้า
เพียงเท่านี้ก็ได้ font thai ในแบบที่ถูกใจแล้วครับ
กระทู้ใน Flashfly ที่แจก font thai ครับ
แบบในกระทู้นี้ผมชอบ font thai แบบที่ 3 ครับ แบบบางระจัน สวยดี
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=188520

ไม่ต้องไปทำตามวิธีในกระทู้เขานะครับ
ให้ทำตามวิธีที่ผมเขียนนะครับ
โหลดมาแตกไฟล์ให้เรียบร้อย
เข้าไปในโฟลเดอร์ (ยกตัวอย่างที่ผมโหลดมานะ)
จะเห็นไฟล์ Bang rajan.pgf
ให้แก้ชื่อเป็น ltn0.pgf แล้วก็เอาไปวางในโฟลเดอร์ FONT อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้น
ก็จะเปลี่ยนลักษณะรูปร่าง Font thai แล้วจ้า แจ่มไหมละ

นี่ละหน้าตาของ font ชื่อ บางระจัน

จากนั้นยังไม่หนำใจ ลอง font หน้าตาแบบ โหด ๆ เหมือนหนังผีดูแล้ว ก็ชอบอ่ะ

ถ้าใครอยากได้ 2 font นี้ ผมแก้ชื่อให้แล้ว
ไปโหลดได้นะ อัพไว้ให้แล้วจ้า (แต่ต้องลงได้ทีละ font นะครับ)
พอลงแล้ว ให้ปิดเปิดเครื่องใหม่นะครับ มันถึงจะเปลี่ยนนะ เพราะไม่งั้นมันจะจำค่า font เก่าที่เราเคยลงไว้
http://www.zabzaa.com/upload/download.php?...773fontthai.rar
ไปโหลดได้จ้า

Edited by auns555, 08 September 2009 - 12:15 AM.

#2 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2008 - 06:44 PM

ขอคนแรกเลยครับ ขอบคุณพี่อั๋นมากๆเลยพี่อั๋นเอาไปปักหมุดด้านบนด้วยได้ไหมครับ

Edited by kikuntin, 06 November 2008 - 07:08 PM.

#3 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 06 November 2008 - 10:08 PM

+ขอขอบคุณน้าอั๋นมากๆเลยค่ะ yoyo_55.gif yoyo_55.gif

+เพิ่มเติม Fonts Thai ให้อีก 11 แบบนะคะ+

Note 1 - ทำเป็นไฟล์ ltn0.pgf ให้ทุกแบบแล้วนะคะ ก็อปปี้ไปลงเมมได้เลยจ้า โดยเมื่อเลือก Fonts Thai ที่ถูกใจแล้ว ให้ก็อปปี้ไฟล์ ltn0.pgf จากโฟล์เดอร์ Font ที่ต้องการ ไปใส่ใน โฟลเดอร์ย่อย FONT ที่อยู่ในโฟลเดอร์หลัก PSP ค่ะ

Exam - เมม:\PSP\FONT

Note 2 - เวลาลง Font ไทย เลือกลงได้แค่ทีละแบบนะคะ . . หากเบื่อแล้ว ก็ลงใหม่ได้ตลอดจ้า

Note 3 - สำหรับ Firmware 4.01M33-2 ต้องลง CXMB 3.3 ที่น้าอั๋นอัพไว้ข้างบนก่อนนะคะ

+เมื่อลงแล้ว เข้าไปตั้งค่าตัวอักษรที่หมวด Setting --> Character ค่ะ แล้วเลือกบรรทัดที่ 2 ที่เขียนว่า Multilingual Latin 1 (850) - Latin 1 (1252) แล้วกลับออกไปหน้าจอปกติ แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วค่ะ ^ ^

+Fonts ไทย 11 แบบ - -> http://www.upload-thai.com/download.php?id...f5decdd8b3f3b30

+แบบที่ 1+

+แบบที่ 2+

+แบบที่ 3+

+แบบที่ 4+

+แบบที่ 5+

+แบบที่ 6+

+แบบที่ 7+

+แบบที่ 8+

+แบบที่ 9+

+แบบที่ 10+

+แบบที่ 11+

+ yoyo_55.gif ขอขอบคุณ ผู้จัดทำ Font Thai จากเว็ปไซต์ www.Flashfly.net ค่ะ yoyo_55.gif +

Edited by rbgel, 07 November 2008 - 06:02 PM.

#4 น้องแบ้ง

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 06 November 2008 - 10:36 PM

ขอบพระคุนน้าอั๋นมากๆคับ

#5 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 07 November 2008 - 12:47 AM

ขอบคุณครับ

#6 Ayaka

Aya Brea

• Royal Executive Members
  • Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 07 November 2008 - 01:09 AM

ขอบคุณครับ ผมทำเครื่อง brick หลายทีเพราะ theme แล้ว ถ้าไม่ได้ตัวนี้เป็นตัวจำลอง flash0 แทนนะ คงต้องไปร้านแทนแล้วล่ะ

#7 auns555

Posted 07 November 2008 - 09:22 AM

ทำได้สิครับ
และวิธีการของผมก็ไม่ต้องไปยุ่งกับ flash 0 เครื่องด้วยครับ ปลอดภัยหายห่วง

ส่วนลักษณะของตัว font thai นั้น ใครไม่ชอบแบบนี้ก็ไปหาโหลด font thai แบบอื่นมาเปลี่ยนได้นะครับ

ที่ flashfly.net ก็มีคนทำ font thai แจกนะครับไปเลือกมาดู

วิธีเปลี่ยนก็คือ

ในโฟลเดอร์ FONT ที่อยู่ในโฟลเดอร์ PSP นั่นละครับ
เอา font thai ในแบบที่ท่านชอบ ๆ ไปวางซะ (ชื่อมันจะเหมือนกันนะ)
ไฟล์ที่ชื่อ ltn0.pgf ในโฟลเดอร์ FONT นี่ละครับ ตัว font thai จ้า
เพียงเท่านี้ก็ได้ font thai ในแบบที่ถูกใจแล้วครับ
กระทู้ใน Flashfly ที่แจก font thai ครับ
แบบในกระทู้นี้ผมชอบ font thai แบบที่ 3 ครับ แบบบางระจัน สวยดี
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=188520

ไม่ต้องไปทำตามวิธีในกระทู้เขานะครับ
ให้ทำตามวิธีที่ผมเขียนนะครับ
โหลดมาแตกไฟล์ให้เรียบร้อย
เข้าไปในโฟลเดอร์ (ยกตัวอย่างที่ผมโหลดมานะ)
จะเห็นไฟล์ Bang rajan.pgf
ให้แก้ชื่อเป็น ltn0.pgf แล้วก็เอาไปวางในโฟลเดอร์ FONT อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้น
ก็จะเปลี่ยนลักษณะรูปร่าง Font thai แล้วจ้า แจ่มไหมละ

ส่วนเรื่องปักหมุดนั้น ผมเอาไปโพสในกระทู้ วิธีการอัพ 4.01M33-2 ไว้แล้วน่ะครับ
ถ้าใครได้เข้าไปอ่านก็จะเห็นเองครับ

#8 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 07 November 2008 - 12:11 PM

ขอบคุณครับ แล้วฟอนท์ไทยสามารถใช้ในตอนเล่นเวบได้ด้วยเปล่าครับ

#9 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 07 November 2008 - 12:32 PM

ถามอีกนิด ผมลองโหลดฟอนท์ไทยจากเวบของคนไทยมา มันเป็นไฟล์ .ttf น่ะครับ (หลังจากแตกซิปมาแล้วนะ) ไม่เห็นมีนามสกุล .pgf เลยอ่ะครับ จะใช้ได้รึเปล่า

#10 sunji14978

Posted 07 November 2008 - 04:40 PM

yoyo_57.gif เหอๆ พึ่งเเก้เครื่อง ได้สำเร็จ

เเต่กลัวลองของใหม่เเล้วเครื่องจะขึ้น ไฟล์เน่าอีกหรือเปล่าเนี้ย yoyo_63.gif

#11 LoveKaRaoKe

นักเล่นเกมระดับต่ำกำลัง3

Posted 07 November 2008 - 06:22 PM

QUOTE (XIVIUS @ Nov 7 2008, 12:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ แล้วฟอนท์ไทยสามารถใช้ในตอนเล่นเวบได้ด้วยเปล่าครับ

อยากรู้ด้วยคนครับ

ถ้าได้นี้สุดยอดดดดดดดดดดดด

#12 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 07 November 2008 - 06:26 PM

QUOTE (XIVIUS @ Nov 7 2008, 12:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามอีกนิด ผมลองโหลดฟอนท์ไทยจากเวบของคนไทยมา มันเป็นไฟล์ .ttf น่ะครับ (หลังจากแตกซิปมาแล้วนะ) ไม่เห็นมีนามสกุล .pgf เลยอ่ะครับ จะใช้ได้รึเปล่า

+ถ้าเครื่องใช้ Firmware 4.01M33-2 จะต้องเป็นธีมสกุล .ctf เท่านั้นจ้า หากเป็นสกุล .ptf จะใช้ไม่ได้ค่ะ ^ ^

+ต้องลง CXMB 3.3. ที่น้าอั๋นอัพให้ก่อนนะคะ แล้วเอา Theme ที่โหลดมาไปใส่ไว้ใน เมม:\PSP/THEME นะคะ

+แล้วไปเปลี่ยนที่ settings - -> theme settings - -> theme จ้า

+เว็ปนี้ที่น้าอั๋นแนะนำ http://trobert94.saina-lesite.com/?lang=en มี Themes (.CTF) สำหรับ CXMB 3.3 สวยๆเพียบเลยค่ะ . . ใช้ได้แน่นอนจ้า yoyo_55.gif yoyo_55.gif

QUOTE (XIVIUS @ Nov 7 2008, 12:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>

+CXMB 3.3 ช่วยแสดงรายชื่อเพลงไทย เวลาเล่นไฟล์ MP3 ได้เท่านั้นจ้า yoyo_55.gif yoyo_55.gif

#13 auns555

Posted 07 November 2008 - 08:51 PM

สำหรับ font thai ใช้นามสกุลแบบเดียวกับที่ผมเอามาโพสนี่ละครับ

ส่วนเรื่องอ่านไทยนั้น อ่านได้เฉพาะ รายชื่อเพลง MP3 ครับ

เข้าเว็บไม่ต้องลุ้นจ้า

#14 MaiRuVa

Posted 08 November 2008 - 09:37 PM

ขอบคุณมากเลยครับผม

#15 superton20

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 11 November 2008 - 09:41 PM

ของผมทำแล้วตามวิธีที่น้าอั๋นบอกไว้ แต่ทำไมชื่อเพลงมันยังไม่เป็นภาษาไทยล่ะครับ ลองRestart หลายเทียวแล้วก็ยังเป็นภาษาจีนรึญี่ปุ่นอยู่เลยนี่แหละครับ
แล้วอีกอย่างคือพอปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ Theme มันก็จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ ต้องทำยังไงครับเนี่ย
รบกวนหน่อยครับ

#16 auns555

Posted 12 November 2008 - 09:37 AM

แฮะๆ ก็ไม่รู้จะสอนยังไงอ่ะครับท่าน superton20
แบบว่า เขียนไปหมดพุงแล้วอ่ะครับ ผมทำแค่ที่เขียนจริงๆ ท่าน ไม่ได้ทำอะไรซับซ้อนไปกว่าที่เขียนเลยจ้า

ส่วนเรื่อง Theme เปลี่ยนไปเรื่อย น่าจะเกิดจากการ Random theme ครับ ลบทิ้งก็ได้ครับ โฟลเดอร์ CXMB น่ะ

ใช้แค่สองโฟลเดอร์ก็ได้ครับ
PSP
seplugins

แล้ว Enabled ใน Recovery Mode แค่ wpchanger.prx ก็พอครับ
ถ้ายังเป็นภาษาญี่ปุ่นก็ไปที่ System Setting
แล้วไปที่ Character ครับ
แล้วไปเลือกบรรทัดที่สองครับ
-----------------------------------------------------

หรือบางทีอาจจะเกิดจาก

พอเข้าไปแล้วก็ จะเจอคำว่า
cxmb.prx
wpchanger.prx

ให้เลือกทั้งสองตัวนี้เป็น Enabled

ถ้าสมมุติว่าเข้าไปเจอทั้งสองตัวนี้เป็น Enabled อยู่ก่อนแล้ว
ให้ทำการเลือกให้เป็น Disabled แล้วก็ค่อยกดทำให้เป็น Enabled อีกทีครับ (สำคัญนะตรงนี้อ่ะ)
เพราะมันจะเห็นเป็น Enabled ก่อนเลย ให้ทำตามที่ผมบอก

ถ้ายังเป็นภาษาญี่ปุ่นก็ไปที่ System Setting
แล้วไปที่ Character ครับ
แล้วไปเลือกบรรทัดที่สองครับ

#17 superton20

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 13 November 2008 - 01:54 AM

ขอบคุณครับน้าอั๋น
เดี่ยวผมจะไปลองทำดูอีกครั้งครับ

#18 Xcartoon

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members
  • Interests:PS3 PS4 WiiU

Posted 22 November 2008 - 09:15 PM

ขอบคุณคุณอั๋นครับ ป๋ม yoyo_71.gif

#19 thinkmean

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 24 November 2008 - 02:08 PM

เด๋ว up ก่อนนะครับ ยังไงก้อขอขอบคุณพี่อั๋นมากคับ

#20 madopriw

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 03 December 2008 - 01:53 PM

ขอบคุณ มากครับ กำลัง อยากได้ อยู่พอดี ครับ yoyo_53.gif