`

Jump to content

พูดคุย Fallout 3 เชิญทางนี้เลยครับ

500 replies to this topic

#481 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 04 July 2009 - 08:57 PM

กับระเบิดแถว ๆ minefield นั่นละครับ ตอนจบเควสให้บอก Moira ด้วยว่าเราหยิบกับระเบิดมาให้ด้วย ถึงจะได้ optional ครับ

#482 Tummy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 04 July 2009 - 09:04 PM

QUOTE (hmashin @ Jul 4 2009, 08:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กับระเบิดแถว ๆ minefield นั่นละครับ ตอนจบเควสให้บอก Moira ด้วยว่าเราหยิบกับระเบิดมาให้ด้วย ถึงจะได้ optional ครับ

ขอบคุณครับ ตอนแรกก็งงว่าเก็บกับระเบิดแล้วทำไมไม่ขึ้นว่าทำ optional ฟะเดี๋ยวลองดูอีกทีครับ

#483 darpa#2

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 06 July 2009 - 10:32 AM

รอ Operation Anchorage ของ PS3 ไม่ออกซักที วู้...เซ็งแทน Play3 แฟนบอยทุกท่าน

#484 フェイト

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 07 July 2009 - 10:15 AM

เกมส์มันเลเวลเต็มเท่าไรหรอครับ ถามเพื่อนใน Msn บางคนบอก 20 บางคนบอก 30 งงไปหมดเเล้วครับ ไม่รู้จะเชื่อใครดี ตอนนี้ทั้ง 2 คนที่มันบอกผม มันทะเลาะกันเองเเล้ว ต่างคนต่างบอกว่าตัวเองถูก 154218d4.gif

#485 hmashin

Posted 07 July 2009 - 08:25 PM

เฉพาะเกมหลัก max ที่ lv.20 ถ้ามี addon: BS จะ max ที่ lv.30 ครับ

#486 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 11 July 2009 - 10:29 AM

ยังไม่ไลองเล่น Point Lookout เลย ลบทิ้งไปก่อนมันมา 2-3 วัน T_T

#487 フェイト

เซียนเกม

Posted 30 July 2009 - 07:31 AM

Reven Rock เหรือที่ที่เราโดนจับไปตามเนื้อเรื่องอะครับ ถ้าเล่นเลยไปเเล้วจะกลับไปอีกได้มั้ย หน้าทางเข้าโดนถล่มปิดทางหมดเเล้วอะ ไม่ได้เก็บตุ๊กตาออกมาด้วยซวยเลย พอดีโดนไอ้พวกเอนเครฟมันไล่ยิงเลยรีบๆวิ่งไปหาไอ้ Mr.President เเต่พอเข้าไปเเล้วดันเดินย้อนกลับออกมาไม่ได้ yoyo_71.gif

#488 hmashin

Posted 30 July 2009 - 04:02 PM

ตุ๊กตา Energy gun พลาดแล้วพลาดเลยครับ ถ้าไม่มีเซฟ/ออโต้เซฟก่อนหน้านี้ และกำลังเก็บ AP ตุ๊กตาครบ จำเป็นต้องเล่นรอบใหม่ครับ
ปล. เล่นรอบหน้า ถ้าคิดจะระเบิด Megaton อย่าลืมเก็บตุ๊กตา Strength ก่อนนะครับ ตัวนี้ก็พลาดได้เหมือนกัน

-edit- อัพรายละเอียด Mothership Zeta ไปด้วยเลยละกัน
-edit 2- อัพเดทรายละเอียดหลังจบ

เนื้อเรื่อง
สัญญาณวิทยุประหลาดได้ถูกส่งมาหา 101 เจ้าเก่า เค้าจึงติดตามสัญญาณนั้นไปจนถึง Alien clash site ที่ที่เค้าเคยแอบมาจิ๊ก Alien Blaster จากศพ Alien ผู้เคราะห์ร้ายที่ยานตกลงมายังพื้นโลก ทันใดนั้นก็มีแสงประหลาดส่องลงมาพร้อมกับดูด 101 ขึ้นไปบนยานแม่ของ Alien เค้าจึงต้องหาทางเอาตัวรอดกลับมายังพื้นโลกให้ได้

มีอะไรใหม่?
NPC - Paulson (คาวบอย), Toshiro Kago (ซามูไร), Somah (repairer ที่ดีที่สุดในเกม), Elliot Tercorien (หน่วย Medic), Sally (เด็กสาว) ที่โดนเอเลี่ยนจับตัวมา
ศัตรู - Alien, Alien captain, Drone, Abominations (มนุษย์ที่โดนเอเลี่ยนทดลอง)
ชุด
1. Spacesuit (สำหรับ Main quest)
2. Samurai Armor + Samurai Helmet
3. Paulson's Outfit + Sheriff's Hat
4. General Chase's Overcoat
5. Winterized Medic Armor + Winterized Medic Helmet

อาวุธ (ในปีกกาเป็น Unique, หลังเซมิโคลอน (;) คือ เก็บได้จาก...ครับ)
1. Alien Atomizer/[Atomic Pulverizer; Weapon lab]/[Captain's sidearm; Alien Caption] (Energy guns)
2. Alien Disintegrator/[Destabilizer; Weapon lab] (Energy guns)
3. Cryo Grenade (Explosives)
4. Cryo Mine (Explosives)
5. Drone Cannon/[Drone Cannon Ex-B; Experimental Drone] (Big guns)
6. Samurai's sword (Melee)
7. Shock Baton/[Electro-Supressor] (Melee)
8. Paulson's Revolver (Small guns)
9. MPLX Novasurge (Energy guns) - Unique Enclave Plasma Pistol

ไอเทมอื่น ๆ
1. Alien Captive Recordings (เก็บครบทั้งหมด 25 อันได้ AP)
2. Alien Epoxy (ซ่อมไอเทม 25%)
3. Buttercup toy
4. Small/Large Alien Crystal (ของขาย?)
5. Adapted Biogel (เติมพลัง 150 + Random effect)
6. Alien Biogel (เติมพลัง 30 + Random effect)
7. Alien Squid Food/Alien Worm Food (อาหาร)

สถานที่ - ยาน Mothership Zeta
Perk - Xenotech Expert; Shooting practice@Weapon Lab (เพิ่มพลังโจมตีให้อาวุธ Alien 20%)
เควสหลัก - Not of This World, Among the Stars และ This Galaxy Ain't Big Enough...
AP - เควสหลักด้านบนรวม 80 แต้ม และ Alien Archivist เก็บ Alien Captive Recordings 20 แต้ม รวมเป็น 100 แต้ม

Mothership Zeta จะวางจำหน่ายวันจันทร์ที่ 3 สิงหาคมในระบบ xboxlive ราคา 800 M$ point ครับ สำหรับเวอร์ชั่นแผ่นจะรวมกับ Addon อื่น ๆ ในแผ่น GoTY เท่านั้น สำหรับ version PS3 คงต้องรอหลังจาก Addon Point lookout ของ PS3 จำหน่ายครับ

Addon ตัวนี้จัดว่าสั้น ไม่มี side quest แต่เน้นให้สำรวจยานแทน ใช้เวลาเล่นเพียง 3-4 ชั่วโมงก็จบแล้ว เนื้อเรื่องถือว่าเพลิดเพลินในระดับหนึ่ง แต่ที่เจ๋งที่สุดน่าจะเป็นของตอบแทนมากกว่า ผมบอกได้เลยว่าเป็น Addon ที่ให้รางวัลเจ๋งที่สุดแล้ว ทั้ง Repairer ที่เก่งที่สุดในเกม, consumable item สำหรับซ่อมอาวุธ, ไอเทมที่เติมพลังได้เยอะมาก (แลกกับ random effect) และ Alien Power Cell

ปล. เหมาะสำหรับสาย Energy gun เนื่องจากปืนที่ตกส่วนใหญ่เป็นประเภท Energy gun ครับ

Edited by hmashin, 05 August 2009 - 01:22 PM.

#489 darpa#2

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 03 August 2009 - 01:47 PM

แนะนำให้บรรดาสาวกไปหา Trailer ดู น่าเล่นสุดๆ ยิงเอเลี่ยนตัวจิ๋วๆ

#490 hmashin

Posted 03 August 2009 - 05:04 PM

Mothership Zeta มาแล้วครับ 324.36M

#491 SilentAttendant

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 03 August 2009 - 11:31 PM

กะลังโหลดอยู่เลย ช่วงนี้ยิ่งไม่ค่อยมีอะไรเล่นอยู่

#492 Macbeth

กัญชา กัญชา for tomorrow

Posted 04 August 2009 - 10:47 AM

เอเลี่ยนอึดมาก ฆ่ายาก 555+

#493 barboon

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 04 August 2009 - 12:07 PM

ผมติดใน point lookout อะครับ ภาระกิจที่รับจากเจ้าของแมนชั่น (ที่ตอนแรกโดนคนกลุ่มหนึ่งบุกแล้วให้เราไปหาข้อมูลของคนกลุ่มนี่้)
หลังจากกลับมาจากเอา ผลอะไรสักอย่างแล้ว เข้าไปในฐานมันได้ แต่ตอนออกๆไม่ได้อะครับ ทำไงดี

#494 hmashin

Posted 04 August 2009 - 01:25 PM

พอเข้า Ark & Dove Cathedral ได้ ตรงนั้นมีเนื้อเรื่องแค่คุยกับ Nadine นี่ครับ ไม่เคยเจอเรื่องออกจาก Ark & Dove Cathedral ไม่ได้แฮะ

#495 Macbeth

Posted 05 August 2009 - 01:12 AM

ขอถามเยอะๆหน่อยครับบบ ผมพลาดหา alien recorded อันที่ 19กับ20 ขาด2อันหาได้จากไหนครับ

แล้วไอ้ตัวที่ซ่อมเกราะให้เราพอจบเควสหมดแล้วไปหามันได้จากที่ไหนอีกครับ

แล้วห้องที่ต้องใช้กุญแจเข้าบนยานหากุญแจจากไหนได้ครับ

แล้วชุดซามูไรนี่ต้องฆ่ามันอย่างเดียวถึงได้มาหรอครับ ขอบคุณมากครับ

#496 hmashin

Posted 05 August 2009 - 05:13 AM

audio record#19 อยู่ที่ Waste Disposal area ครับ ช่วงที่กำลังทำเควส Among the Stars เริ่มต้นจาก Engineering Core ให้เข้าไปที่ maintenance area เราจะพบ Sally ที่กำลังสำรวจยานอยู่แถว ๆ ซอกลิฟท์ และแล้วการผจญภัยเล็ก ๆ กับ Sally ก็เริ่มขึ้น... ตัวเทปจะอยู่ในบริเวณที่เราโดนเอเลี่ยน "ambush" ครับ

หลังจากรวมตัวกับ Sally อีกครั้งอย่าลืมเก็บ Samurai's sword มาให้ Toshiro ด้วยครับ
"sessha no ken! sessha no ken wa dokoda?"

ส่วน #20 อยู่ตรงข้ามกับเก้าอี้ (ที่มีสว่านและใบเลื่อย) ใน Experimentation Lab ครับ

จบเนื้อเรื่องแล้ว Somah จะไปแสวงหาโชคใน Wasteland ต่อครับ แต่จะหายไปจากเกมรึเปล่า ยังไม่มีใครทราบครับ แนะนำให้แบก Unique item ที่อยากซ่อมขึ้นยานไปด้วยครับ หลังจากจบแล้วคงต้องพึ่ง Alien Epoxy แทนครับ

คิดว่าผมยังเปิดห้องไม่ครบนะ แต่เท่าที่เจอคือ บางห้องล็อคตามเนื้อเรื่อง บางห้องปลดล็อคด้วยสวิทช์ได้ บางห้องไม่สามารถเปิดได้ครับ

ถ้าอยากได้ชุดของ Toshiro แต่ไม่อยากฆ่า คงต้อง reverse pickpocket ชุดดี ๆ ให้เค้าใส่ แล้วค่อยจิ๊กชุดซามุไรมาครับ

#497 Macbeth

Posted 05 August 2009 - 08:43 AM

QUOTE (hmashin @ Aug 5 2009, 05:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
audio record#19 อยู่ที่ Waste Disposal area ครับ ช่วงที่กำลังทำเควส Among the Stars เริ่มต้นจาก Engineering Core ให้เข้าไปที่ maintenance area เราจะพบ Sally ที่กำลังสำรวจยานอยู่แถว ๆ ซอกลิฟท์ และแล้วการผจญภัยเล็ก ๆ กับ Sally ก็เริ่มขึ้น... ตัวเทปจะอยู่ในบริเวณที่เราโดนเอเลี่ยน "ambush" ครับ

หลังจากรวมตัวกับ Sally อีกครั้งอย่าลืมเก็บ Samurai's sword มาให้ Toshiro ด้วยครับ
"sessha no ken! sessha no ken wa dokoda?"

ส่วน #20 อยู่ตรงข้ามกับเก้าอี้ (ที่มีสว่านและใบเลื่อย) ใน Experimentation Lab ครับ

จบเนื้อเรื่องแล้ว Somah จะไปแสวงหาโชคใน Wasteland ต่อครับ แต่จะหายไปจากเกมรึเปล่า ยังไม่มีใครทราบครับ แนะนำให้แบก Unique item ที่อยากซ่อมขึ้นยานไปด้วยครับ หลังจากจบแล้วคงต้องพึ่ง Alien Epoxy แทนครับ

คิดว่าผมยังเปิดห้องไม่ครบนะ แต่เท่าที่เจอคือ บางห้องล็อคตามเนื้อเรื่อง บางห้องปลดล็อคด้วยสวิทช์ได้ บางห้องไม่สามารถเปิดได้ครับ

ถ้าอยากได้ชุดของ Toshiro แต่ไม่อยากฆ่า คงต้อง reverse pickpocket ชุดดี ๆ ให้เค้าใส่ แล้วค่อยจิ๊กชุดซามุไรมาครับ

ขอบคุณมากน่ะครับ

สรุปคงต้องเล่นใหม่ถึงได้ AP เอิ๊กๆ

แล้วไอเท็มซ่อมอาวุธ25% มันกดใช้ไงอ่ะครับผม

ถ้าเรายังไม่ทำเควสจบเราก็สามารถหาrecordไปได้เรื่อยๆใช่ไหมครับผม

#498 hmashin

Posted 05 August 2009 - 01:20 PM

Alien epoxy กดใช้จากเมนู Aid ครับ เอาไว้เพิ่มค่า CND ของอาวุธที่ใส่อยู่ตามสกิล Repair ที่มีครับ ดูเหมือนว่ามันซ่อมชุดเกราะไม่ได้แฮะ กะว่าจะเอามาเป็นอะไหล่ไว้ซ่อม Medic armor ซะหน่อย

Audio record บางช่วง ถ้าเลยเนื้อเรื่องตรงนั้นแล้วกลับไปเอาไม่ได้ครับ 10 อันแรกผมไม่รู้ แต่หลังจากทำลาย Generator แล้ว ประตู 3 บานนั่นเข้าไม่ได้ครับ บริเวณ Waste Disposal area น่าจะย้อนไม่ได้เช่นกันครับ ก่อนจะถึงแอเรีย spacewalk ควรจะมี Audio 18 อันครับ

รายละเอียดตามลิ้งค์ในหน้านี้เลยครับ http://fallout.wikia.com/wiki/Mothership_Zeta_videos

#499 Macbeth

Posted 06 August 2009 - 12:02 AM

QUOTE (hmashin @ Aug 5 2009, 01:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Alien epoxy กดใช้จากเมนู Aid ครับ เอาไว้เพิ่มค่า CND ของอาวุธที่ใส่อยู่ตามสกิล Repair ที่มีครับ ดูเหมือนว่ามันซ่อมชุดเกราะไม่ได้แฮะ กะว่าจะเอามาเป็นอะไหล่ไว้ซ่อม Medic armor ซะหน่อย

Audio record บางช่วง ถ้าเลยเนื้อเรื่องตรงนั้นแล้วกลับไปเอาไม่ได้ครับ 10 อันแรกผมไม่รู้ แต่หลังจากทำลาย Generator แล้ว ประตู 3 บานนั่นเข้าไม่ได้ครับ บริเวณ Waste Disposal area น่าจะย้อนไม่ได้เช่นกันครับ ก่อนจะถึงแอเรีย spacewalk ควรจะมี Audio 18 อันครับ

รายละเอียดตามลิ้งค์ในหน้านี้เลยครับ http://fallout.wikia.com/wiki/Mothership_Zeta_videos

ขอบคุณมากครับผม

#500 barboon

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 06 August 2009 - 02:08 PM

ตอนนี้ผมทำลาย แท่งพลังงาน(ใช่ป่าวหว่า) 3 แท่งแล้วทีนี้ก็ ไปยังห้องๆหนึ่ง ทุกคนก็วาบตามมา(ยกเว้นไอ้ซามุไร)

จากนั้นก็ติดเลยครับไปไหนไม่ได้ เด็กผู้หญิงไม่ยอม ลอดช่องไปเปิดประตูให้

Edited by barboon, 06 August 2009 - 02:08 PM.