`

Jump to content

พูดคุย Fallout 3 เชิญทางนี้เลยครับ

500 replies to this topic

#461 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 30 April 2009 - 10:56 AM

bobble head เก็บแล้ว S.P.E.C.I.A.L/skill จะเพิ่มถาวรโดยอัตโนมัติครับ
skill book มีทั้งหมดสกิลละ 25 เล่ม ยกเว้น Barter บางเล่มสามารถ respawn ให้เราเก็บใหม่ได้ กดใช้แล้วสกิลจะอัพทันที 1 แต้ม แต่ถ้าอัพ comprehension มา skill จะเพิ่ม 2 แต้มครับ ทางทฤษฏีแล้วถ้าผู้เล่นเก็บหนังสือได้ครบ ก็สามารถเก็บสกิลทุกอย่างได้ 100 แต้มครับ

#462 JumpZ

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 30 April 2009 - 07:07 PM

อ้อ แล้วจากเควส wasteland survival guide อะครับ ผมเลือก โบนัสเป็น + Cri 3 % แทน

แต่ทีนี้ผมเล่นสาย Sneak อยู่ ซึ่งถ้า Sneak Attack ยังไงมันก็ Cri อยู่แล้วอะ

เสียเวลาไปฟรีๆ เลยอะ T_T ฮือๆๆ

#463 JumpZ

Posted 01 May 2009 - 02:52 PM

เพิ่มเติม กับ หนังสือชื่อ Paradise Lost ที่ได้มาจาก Ghoul เมือง Underworld น่ะครับ

ทำไมมันเพิ่ม Speech ให้ อะครับ งง ครับ TT (มันนับว่าเป็น SKill Book ด้วยเหรอ)

#464 hmashin

• High Royal Executive Members

Posted 01 May 2009 - 07:52 PM

Paradise lost เป็น skill book ของ speech เล่มที่ 25 ครับ ถ้าโยนลงพื้นก็จะกลายเป็นหนังสือชื่อ Lying, Congressional Style ด้วยนะครับ

-edit-
ดูเหมือนว่า Trailer ของ Broken steel จะมีให้โหลดแล้วนะครับ

Edited by hmashin, 04 May 2009 - 11:37 PM.

#465 hmashin

Posted 05 May 2009 - 04:56 PM

ขอเบิ้ล reply นะครับ

ตอนนี้ Broken steel มาให้โหลดใน Live แล้วครับ ขนาด 620.06MB ครับ

Edited by hmashin, 07 May 2009 - 01:09 AM.

#466 Macbeth

กัญชา กัญชา for tomorrow

• Royal Executive Members

Posted 10 May 2009 - 06:11 PM

ถ้าเราไล่ไอเจ้า fawks ไปแล้วเราจะไปหาได้ที่ไหนหรอครับ หาไม่เจอ

#467 Dodo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 18 May 2009 - 05:13 PM

สำหรับคนต้องการแนทางการเล่นบทสรุป เชิญด้านล่างครับละเอียดมากๆ

http://www.ocmodshop.com/ocmodshop.aspx?a=1508&p=3875

#468 JumpZ

Posted 21 May 2009 - 12:26 AM

คือ ขอบคุณครับที่ เอา บทสรุปมาให้

แต่บทสรุป นี่ มันเกินไปอะครับ มันบอกทุกอย่างเลย ถ้าเราอ่านตามนั้นแล้วทำตามทุกอย่าง เราจะกลายเป็นว่า เราเล่นตามเค้าหมดเลยน่ะสิ จะขาดอรรถรสไปนะ

ปล. ผมจะเล่นรอบใหม่ เป็น evil incarnate กำลังคิดอยากจะเล่น สาย ประชิด บ้าง (ต้องอัพอะไรก่อนดีครับ แต่ไงๆ ผมก็กะเก็บ Skill Book อยู่แล้วอะ) (กะเล่น Hard Mode ด้วยเลย)

#469 JumpZ

Posted 21 May 2009 - 12:34 AM

QUOTE (Macbeth @ May 10 2009, 06:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเราไล่ไอเจ้า fawks ไปแล้วเราจะไปหาได้ที่ไหนหรอครับ หาไม่เจอ

เจ้าตัวเค้าบอกเองว่า จะไปหาความรู้ที่ museum history ครับ 555+ (ไม่รู้จริงหรือเปล่า แต่ เคยไล่มันแล้วมันบอกงี้อะ )

#470 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 21 May 2009 - 01:57 AM

ผมเล่นแล้ว ไม่รุ็เรื่องเลย

เพราะอ่าน ไม่ออก

ตอนนี้ออกจาก ฐานที่เราเกิดตอนแรกไปเมือง อะไรไม่รุ้

เควสเยอะแยะ

ไม่รุ้ทำไง

ไปไหนต่อ

งง?

#471 JumpZ

Posted 21 May 2009 - 02:12 AM

Melee Weapon กับ Unarmed เลือกอะไรดี ???

Melee Weapon มี Shiskebab (ดาบไฟ) กับ Jack (Ripper แบบ Unique)

Unarmed เท่าที่รู้มีแค่ Deathclaw เองอะ

จะให้เลือกสองอย่างคงไม่ไหว (เปลืองเกิน) เพราะจะเล่นคู่กับปืนด้วย

#472 Dodo

Posted 22 May 2009 - 05:21 PM

QUOTE (JumpZ @ May 21 2009, 12:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คือ ขอบคุณครับที่ เอา บทสรุปมาให้

แต่บทสรุป นี่ มันเกินไปอะครับ มันบอกทุกอย่างเลย ถ้าเราอ่านตามนั้นแล้วทำตามทุกอย่าง เราจะกลายเป็นว่า เราเล่นตามเค้าหมดเลยน่ะสิ จะขาดอรรถรสไปนะ

ปล. ผมจะเล่นรอบใหม่ เป็น evil incarnate กำลังคิดอยากจะเล่น สาย ประชิด บ้าง (ต้องอัพอะไรก่อนดีครับ แต่ไงๆ ผมก็กะเก็บ Skill Book อยู่แล้วอะ) (กะเล่น Hard Mode ด้วยเลย)

ผมเอาไว้ดูตอนหา skill book อ่ะครับอย่างอื่นไม่สน กลัวไม่นุกแต่คิดว่าถ้าเล่นตามบทสรุปมีหวังสกิล เต็ม 100 ทุกอัน yoyo_71.gif

#473 hmashin

Posted 20 June 2009 - 02:45 PM

Add on: Point lookout

Point lookout เมืองท่องเที่ยวชายทะเลใหญ่ประมาณ 1 ใน 5 หรือ 1 ใน 6 ของ Capital wasteland (โอ้ว!!สเกลเท่า SI ใน Oblivionเลย) อ้างอิงมาจากจาก Point lookout state park ใน Maryland สภาพท้องที่เป็นบึงที่รอดจากระเบิดนิวเคลียร์ในสงคราม The great war แต่ถูกโลกลืม นอกจากนี้ตัว Point lookout ยังมีบรรยากาศแบบหลอน ๆ สไตล์บึงอีกด้วย

เริ่มเรื่องคือ 101 เจ้าเก่าได้รับสัญญาณวิทยุ (อีกแล้ว) เกี่ยวกับเรือ Ferry และการแสวงโชคที่ Point lookut เริ่มเควสได้ตั้งแต่ออกจาก Vault 101 สัญญาณที่ส่งมาครับ แน่นอนว่าึคราวนี้ 101 ฉายเดี่ยวเพราะตั๋วขึ้นเรือแฟรี่ Duchess Gambit มีให้เฉพาะ 101 เท่านั้น ใครพาเพื่อนมาก็ได้เวลาโบกมืออำลาแล้วครับ เจอกันใหม่เมื่อออกจาก Point lookout (แปลถึงตรงนี้แล้วผมนึกถึง SI จริง ๆ นะเนี่ย)

มีอะไรใหม่? (เฉพาะที่เจอในตอนนี้)
อาวุธ
1. Axe (melee)
2. The Dismemberer (unique ของ Axe ได้จาก side quest:Plik's Safari, melee)
3. Double-Barrel Shotgun (ลูกซองแฝด damage แรงแต่เป้ากระจาย, smallgun)
4. Lever Rifle (รูปคล้าย Lincoln's Repeater สีเงิน ใช้กระสุน 10mm, smallgun)
5. Backwater Rifle (unique ของ Lever Rifle แรงพอ ๆ กับ Lincoln's ได้จาก side quest:The Velvet Curtain, smallgun)
6. Shovel (พลั่ว, melee)
7. Fertilizer Shove (ได้จาก Speech check กับ NPC, melee)
8. Ritual Knife (เก็บระหว่าง side quest:The Dark Heart of Blackhall, melee)
9. Bio-Gas Canister (ได้จาก side quest:An Antique Land, explosive)
10. Microwave Emitter (Unique รางวัลจาก main quest, Energy weapon)

ชุดเกราะ
1. Confederate Hat
2. Cryptochromatic Spectacles (quest item:The Velvet Curtain)
3. Desmond's Eyeglasses
4. Grifter's Fit
5. Pint-Sized Slasher Mask
6. Tribal uniform
7. Workman's Coveralls

อื่น ๆ
1. Moonshine (buff)
2. Punga fruit (-Rad +HP)
3. Yeast (ไว้ทำเควส A Spoonful of Whiskey)

สถานที่
1. The Duchess Gambit เรือแฟรี่ที่พาเราข้ามไปยัง Point lookout
2. Point lookout มีสถานที่ย่อย ๆ ใน Point lookout ให้สำรวจรวมทั้งหมด 35 แห่งด้วยกัน

NPC - Desmond, Tobar, Consance Blackhall, Jackson และอื่น ๆ รวม 11 คน
Perk
1. Ghoul Ecology - damage+5 เวลาโจมตี Ghoul ได้จาก side quest:Plik's Safari
2. Punga Power! - เมื่อกินผล Punga จะลดค่า Rad มากขึ้น ได้จาก main quest
3. Superior Defender - เวลายืนสู้ damage+5, armor+5 ได้จาก main quest
กับดักชนิดใหม่ ๆ
ศัตรูใหม่ ๆ
1. Hillfolk มีระดับย่อย ๆ อีก คือ Scrappers, Creeper, Bruiser, Brawler และ Trackers เอ๋อทุกตัว
2. Smugglers
3. Tribals import มาจาก RE5
4. ศัตรูเก่าในชื่อใหม่ เช่น Swamplurk, Swamp Ghoul (ตรงนี้ถ้ามี patch:BS ก็จะมี Reaver พ่วงเข้ามาด้วย)

เควสใหม่ (และเป็นชื่อ AP) - The Local Flavor, Walking with Spirits และ A Meeting of the Minds รวมไปถึงเควสย่อยต่าง ๆ
AP ใหม่ - จบเควสหลักของ Point lookout 3 เควส เควสละ 20 แต้ม และ Bog Walker ค้นหาสถานที่ทั้งหมดใน Point lookout 40 แต้ม รวมเป็น 100 แต้มครับ ใช้เวลาเล่น+เก็บ AP ทั้งหมดประมาณ 6 ชั่วโมงครับ main quest ยาวกว่าเดิมนิดนึง แต่ก็ยังสั้นอยู่ดี ช่วงแรก ๆ ให้บรรยากาศแบบ RE5 นิด ๆ ส่วน side quest สนุกดีครับ

Point lookout จะวางจำหน่ายใน live วันอังคารที่ 23 นี้ครับ สนนราคาที่ 800 แต้มเท่าเดิม ส่วน version แผ่นจะมาพร้อมกับ Broken steel (เป็นแผ่นที่ 2) ช่วงสิงหาคมครับ

-edit- เพิ่มรายละเอียดหลังจากเล่นจบ

Edited by hmashin, 24 June 2009 - 06:24 AM.

#474 SilentAttendant

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 21 June 2009 - 10:59 AM

ดีใจจังที่มันมีมาให้เล่นเรื่อยๆ พูดแล้วเซ็งกะ Mass Effect

#475 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 22 June 2009 - 02:58 PM

พึ่งจะลบมันออกจากคอมไปเอง =='

#476 hmashin

Posted 23 June 2009 - 07:18 PM

Point lookout มาแล้วนะครับ 449.87m

#477 darpa#2

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 25 June 2009 - 04:28 PM

บรรยากาศเริ่มเงียบเหงา...ผมพึ่งเล่นไปได้ครึ่งทางเอง
แต่เล่นของ PS3 เลยต้องเล่นรอ DLC ไปพลางๆ

#478 フェイト

เซียนเกม

Posted 04 July 2009 - 09:12 AM

คือมีที่ไหนให้อ่าน หรือใครช่วยอธิบายได้มั้ยครับ ผมงงไอ้การ hack คอมอ่ะครับ กดเข้าไปเเล้วภาษาต่างดาวอะไรไม่รู้มั่วๆเต็มเลย เเถมให้กดได้แค่ 4 คร้งอีก

#479 hmashin

Posted 04 July 2009 - 11:25 AM

จุดมุ่งหมายของ Hacking เกมนี้คือ ต้องเลือกคำที่ถูกต้อง (หรือ password) ที่ปนมากับตัวเลือกอื่น ๆ ครับ โดยมีโอกาสทั้งหมด 4 ครั้ง สมมติว่ามีตัวเลือกดังนี้

Reaction
Reacting
Fighting
Creation
Donation

ผมเลือกมาตัวนึงคือ Reaction แต่คำนี้ยังไม่ใช่ password ระบบจะใบ้ว่าตัวอักษรจากคำที่เราเลือกตรงกับ password กี่ตัว สมมติว่าถูก 4 ตัว ก็ให้มาเทียบกับตัวที่เหลือว่าใกล้เคียงกับคำไหน ตรงนี้เราจะพบว่า Reaction จะมีตัวอักษรซ้ำกับคำอื่นคือ "Reacti"ng (6 ตัว), Figh"ti"ng (2 ตัว) และ Crea"tion" กับ Dona"tion" (4 ตัว) คำตอบที่น่าจะเป็น password จะเหลือแค่ 2 ตัว ต่อให้เลือกมั่ว ๆ ก็ไม่เกิน 4 ครั้งครับ

เราสามารถเลือกเครื่องหมายวงเล็บ {}, [], () ที่มีครบทั้งวงเล็บเปิดและวงเล็บปิดในบรรทัดเดียวกันเพื่อตัด Dummy ทิ้ง หรือ เพิ่มโอกาสเดาให้เต็ม 4 ครั้งได้ครับ วิธีนี้จะช่วยให้เราตัดตัวเลือกอื่น ๆ ทิ้งไปโดยไม่เสียโอกาสในการเลือกครับ

อ่านเพิ่มเติมจาก fallout wikia ครับ http://fallout.wikia.com/wiki/Terminal#Hacking_Terminals

#480 Tummy

Posted 04 July 2009 - 02:52 PM

quest wasteland survival guide charpter 1.3 ครับ ที่ต้องไปที่ playground ที่ minefield ครับ ถ้าเราจะทำ optional เราต้องเอาระเบิดจากตรงไหนหรือครับ พอดีไอ้ที่หยิบจากพื้นก็ไม่ใช่