`

Jump to content

มีวิธีปรับภาพ ps2 ให้เล่นกับ lcd แล้วภาพไม่แตกมั้ยครับผม

8 replies to this topic

#1 JackAss

นักเล่นเกมระดับต๊อกต๋อยชั้นที่ 7

• Royal Executive Members

Posted 07 October 2008 - 10:09 AM

คือว่าตอนนี้อยากกลับไปเล่น ps2 อ่ะครับแต่ว่ารับกับภาพไม่ได้เลยอ่ะ
เพราะมันแตกยับเลย เลยอยากถามเพื่อนว่ามีวิธีมั้ยครับที่ทำให้ภาพแตกน้อยที่สุดครับ

อีกข้อครับ เกมบน ps2 นี่มีระบบ progressive scan ทุกเกมมั้ยครับ อย่าง FF 12 นี่มีหรือปล่าวครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม

#2 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 07 October 2008 - 11:38 AM

ผมไม่ได้ใช้ LCD แต่คิดว่าถ้าปรับภาพทีวี ลดค่า Sharpen ลงเยอๆหน่อย คงช่วยลดเกร็ดภาพแตกคมๆลงได้บ้าง แต่ภาพจะมัวลงนิดนึงนะ ลองดูคับ

#3 GianBuffalo

Mafia...Panda

Posted 07 October 2008 - 11:41 AM

เอ...
ผมเล่นที่บ้านมันไม่แตกเลยน่ะครับ
ลองเข้าไปเซ็ทที่เครื่อง PS2 ดู
เผื่อจะดีขึ้น

ผมไม่รู้ ผมมาวววว yoyo_71.gif

#4 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 07 October 2008 - 11:45 AM

บางเกมเปิดprogressive ได้ครับ ในเมนูก็มีหรือบางอันต้องบังคับเค้า ด้วยวิธีการ เปิดถาดออกมา กดปุ่ม xกับ สามเหลี่ยมค้างไว้ที่จอย1 ปิดถาดกลับให้อ่านแผ่นกดค้างจนกว่าจะเข้าเกมแล้วจะมีข้อความว่าจะเข้าโหมดprogressiv
e ตกลงมั้ย ไม่ได้ทุกเกมนะครับ ดุรายละเอียดที่นี่นะครับ
http://hdgames.net/
สวัสดีครับ yoyo_53.gif

#5 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 October 2008 - 05:31 PM

ps2 เก็บไว้เล่น Winning เท๊อะ .......

#6 depend ayu

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 09 October 2008 - 07:29 PM

ผมเล่นกับจอแอลซีดี 32 นิ้ว (สกาเล็ต) โดยใช้สายคอมโพเน้น ทดลองกับเกมส์ซุเปอร์โรบอตแซท / เพอโซนา3 เฟซ/ ไวด์อาร์ม5 ภาพที่ออกมาก็โอเคนะครับ ผมว่าค่อนข้างสวยงามเลยด้วยไม่เห็นแตกเลยครับ อย่างตอนมูวี่ของซุเปอร์โรบอตนี่ภาพคมกริบเลยนะครับ

ปล... แต่ผมงงกับวิธีเปิดโปรเกรซซีฟสแกน อย่างเกมส์ไวด์อาร์ม5 มันบอกว่่่่่าเล่นได้ทั้งโหมด 480P/720P/1080i แต่ผมไม่เห็นมีที่ให้เซตเลย ผมลองกดกากบาทกับสามเหลี่ยมตามที่ท่านข้างบนบอกก็ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ .... หรือว่าเกมส์มันจะเลือกให้อัติโนเองก็ไม่รู้

ปล2... อีกเรื่องครับ สัดส่วนของภาพจอแอลซีดีมันเป็น 16:9 ไม่ทราบเวลาเล่นเกมส์ PS2 เราต้องเซตตรงไหนในเกมส์รึป่าวภาพถึงจะไม่ยืด เพราะอย่างเกมส์ไวด์อาร์มไม่เห็นมีให้เซตเลย

#7 TT741

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 10 October 2008 - 02:59 PM

ปรับเป็น Normal Mode กดปุ่ม PS บนจอยแล้วไปที่ Other Setting จะมีให้ปรับ เพราะถ้าปรับเป็น Full Screen ภาพมันจะแบนเพราะเกมไม่รองรับภาพ 16:9 ครับ เปิด PS Smoothing ด้วยแจ่มแน่นอน เพราะผมก็เล่น SRW Z แบบ Upscale บนเครื่อง PS3 เหมือนกันครับ yoyo_37.gif

#8 thelordofthelinks

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 11 October 2008 - 11:07 PM

ใช้มาห้าปีแล้ว
เพิ่งรู้นะเนี่ยทำงี้ได้ด้วย
ขอบคุณมากๆ ครับ

#9 boy30034

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 11 October 2008 - 11:47 PM

ps2ส่งภาพแบบ4:3 เมื่อเล่นกับแอลซีดีจอแบบ16:9 ถ้าอยากให้ภาพสมสัดส่วน ต้องปรับแอลซีดีแบบ4:3 จะมีแถบดําด้านข้าง แต่ถ้าปรับแอลซีดีเป็น 16:9 หรือ full จะได้ภาพเต็มจอ แต่จะผิดสัดส่วน ปัญหาจึงอยู่ที่ps2 เพราะไม่ส่งแบบ16:9 ถ้าอยากได้ภาพแบบเต็มจอและถูกสัดส่วนต้องเล่นps3 เพราะส่งแบบ16:9แบบแอลซีดี ครับ