`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

มีวิธีปรับภาพ ps2 ให้เล่นกับ lcd แล้วภาพไม...

JackAss's Photo JackAss 07 Oct 2008

คือว่าตอนนี้อยากกลับไปเล่น ps2 อ่ะครับแต่ว่ารับกับภาพไม่ได้เลยอ่ะ
เพราะมันแตกยับเลย เลยอยากถามเพื่อนว่ามีวิธีมั้ยครับที่ทำให้ภาพแตกน้อยที่สุดครับ

อีกข้อครับ เกมบน ps2 นี่มีระบบ progressive scan ทุกเกมมั้ยครับ อย่าง FF 12 นี่มีหรือปล่าวครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม

XIVIUS's Photo XIVIUS 07 Oct 2008

ผมไม่ได้ใช้ LCD แต่คิดว่าถ้าปรับภาพทีวี ลดค่า Sharpen ลงเยอๆหน่อย คงช่วยลดเกร็ดภาพแตกคมๆลงได้บ้าง แต่ภาพจะมัวลงนิดนึงนะ ลองดูคับ

GianBuffalo's Photo GianBuffalo 07 Oct 2008

เอ...
ผมเล่นที่บ้านมันไม่แตกเลยน่ะครับ
ลองเข้าไปเซ็ทที่เครื่อง PS2 ดู
เผื่อจะดีขึ้น

ผมไม่รู้ ผมมาวววว yoyo_71.gif

lunartear's Photo lunartear 07 Oct 2008

บางเกมเปิดprogressive ได้ครับ ในเมนูก็มีหรือบางอันต้องบังคับเค้า ด้วยวิธีการ เปิดถาดออกมา กดปุ่ม xกับ สามเหลี่ยมค้างไว้ที่จอย1 ปิดถาดกลับให้อ่านแผ่นกดค้างจนกว่าจะเข้าเกมแล้วจะมีข้อความว่าจะเข้าโหมดprogressiv
e ตกลงมั้ย ไม่ได้ทุกเกมนะครับ ดุรายละเอียดที่นี่นะครับ
http://hdgames.net/
สวัสดีครับ yoyo_53.gif

Guitar_O+'s Photo Guitar_O+ 09 Oct 2008

ps2 เก็บไว้เล่น Winning เท๊อะ .......

depend ayu's Photo depend ayu 09 Oct 2008

ผมเล่นกับจอแอลซีดี 32 นิ้ว (สกาเล็ต) โดยใช้สายคอมโพเน้น ทดลองกับเกมส์ซุเปอร์โรบอตแซท / เพอโซนา3 เฟซ/ ไวด์อาร์ม5 ภาพที่ออกมาก็โอเคนะครับ ผมว่าค่อนข้างสวยงามเลยด้วยไม่เห็นแตกเลยครับ อย่างตอนมูวี่ของซุเปอร์โรบอตนี่ภาพคมกริบเลยนะครับ

ปล... แต่ผมงงกับวิธีเปิดโปรเกรซซีฟสแกน อย่างเกมส์ไวด์อาร์ม5 มันบอกว่่่่่าเล่นได้ทั้งโหมด 480P/720P/1080i แต่ผมไม่เห็นมีที่ให้เซตเลย ผมลองกดกากบาทกับสามเหลี่ยมตามที่ท่านข้างบนบอกก็ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ .... หรือว่าเกมส์มันจะเลือกให้อัติโนเองก็ไม่รู้

ปล2... อีกเรื่องครับ สัดส่วนของภาพจอแอลซีดีมันเป็น 16:9 ไม่ทราบเวลาเล่นเกมส์ PS2 เราต้องเซตตรงไหนในเกมส์รึป่าวภาพถึงจะไม่ยืด เพราะอย่างเกมส์ไวด์อาร์มไม่เห็นมีให้เซตเลย

TT741's Photo TT741 10 Oct 2008

ปรับเป็น Normal Mode กดปุ่ม PS บนจอยแล้วไปที่ Other Setting จะมีให้ปรับ เพราะถ้าปรับเป็น Full Screen ภาพมันจะแบนเพราะเกมไม่รองรับภาพ 16:9 ครับ เปิด PS Smoothing ด้วยแจ่มแน่นอน เพราะผมก็เล่น SRW Z แบบ Upscale บนเครื่อง PS3 เหมือนกันครับ yoyo_37.gif

thelordofthelinks's Photo thelordofthelinks 11 Oct 2008

ใช้มาห้าปีแล้ว
เพิ่งรู้นะเนี่ยทำงี้ได้ด้วย
ขอบคุณมากๆ ครับ

boy30034's Photo boy30034 11 Oct 2008

ps2ส่งภาพแบบ4:3 เมื่อเล่นกับแอลซีดีจอแบบ16:9 ถ้าอยากให้ภาพสมสัดส่วน ต้องปรับแอลซีดีแบบ4:3 จะมีแถบดําด้านข้าง แต่ถ้าปรับแอลซีดีเป็น 16:9 หรือ full จะได้ภาพเต็มจอ แต่จะผิดสัดส่วน ปัญหาจึงอยู่ที่ps2 เพราะไม่ส่งแบบ16:9 ถ้าอยากได้ภาพแบบเต็มจอและถูกสัดส่วนต้องเล่นps3 เพราะส่งแบบ16:9แบบแอลซีดี ครับ