`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

กระทู้แจ้งคุณ NICK เอา 360 USA เข้ามาจำหน่...

Locked

InToXIcAtEd's Photo InToXIcAtEd 22 Sep 2008

นอนมาตื่นนึงแล้ว ยังไม่จบอีก

ผมเคารพทั้ง2ฝ่ายนะครับ แต่จะขออยู่อย่างเดียวคือ อย่าลบกระทู้นี้ครับ จะทำอะไรพูดอะไร ก็ให้เห็นแจ้งชัดเชนไปเลยครับ
เพราะผมเชื่อว่ตัวผม และสมาชิกอีกหลายๆท่าน คงจะข้องใจไม่น้อยเลยตอนนี้

LOWRIDER's Photo LOWRIDER 22 Sep 2008

เข้ามาศึกษา

Popshock's Photo Popshock 22 Sep 2008

- ตรงนี้ขอพูดกันตรงๆเลยครับ ว่าตัวผมนี่แหละ ที่เป็นคนที่มีแนวคิดเรื่องการอยากจะแจกเรื่องของการค้าออกจากเรื่องของเกมให้ชัดเจน
มากๆ
ผมเคยผ่านช่วงเวลานึงที่บอดDGOเต็มไปด้วยคนที่สนับสนุนร้านเกมร้านนึงที่ดังมาจากการ
ขายเครื่องXboxแรก ซึ่งผมเองก็เป็นเคยคนกลุ่มนั้นด้วย
แต่พอเวลาผ่านไป เมื่อมาถึงจุดๆนึง ผมก็คิดว่าว่าการจะสนับสนุนอะไรกันขนาดนั้น ทำไปแล้วได้อะไร เวลาเราไปซื้อของที่ร้านเค้า บางทีเค้าก็จำเราไม่ได้
แล้วเราก็ซื้อราคาเดียวกับที่คนอื่นเค้าซื้อกันอยู่เสมอ จริงอยู่ ว่าถ้าใช้บริการมาแล้วชอบก็บอกต่อมันก็เป็นเรื่องนึง แต่เวลาเค้ามีปัญหา เราก็ต้องให้คู่กรณีนั้น
เค้าไปเคลียร์กันเอง ไม่ใช่โดดลงไปออกหน้าปกป้องกันเกินตัว เพราะถ้าเกิดเรื่องไหนที่ร้านค้านั้นผิดจริงๆ พวกเราก็เสียดังที่เคยมีประเด็นให้เห็นกันอยู่เรื่อยๆ

ผมเองก็จำไม่ได้แล้วว่าผมได้มาเป็นModก่อนหรือหลังจากที่ทางเวปเปิดฟอรั่มOMPให้ใช้ แต่จำได้ว่าตอนที่เห็นทีแรกผมเองภูมิใจมากๆ
ที่เวบDGOนั้นกำลังจะเติบใหญ่เข้าไปอีกระดับนึง ก็เพราะด้วยความที่ผมเคยภูมิใจมากๆ ว่าเวบขายของของDGOนั้นมันเชื่อถือได้ว่า90%
เพราะบอดซื้อ-ขายในยุคนั้นเกิดจากUser to User ใครได้อะไรมาแล้วอยากปล่อยก็มาใช้งานกัน ไม่ค่อยมีการแสวงหากำไร มีความน่าเชื่อถือสูง
ในเรื่องการที่จะไม่มีใครเบี้ยวกัน ซึ่งผมเองก็หวังไว้ในOMPไว้แบบนี้ แล้วก็จะได้เป็นทางออกสำหรับmemberทีผันตัวไปเป็นพ่อค้าได้อย่างสบายใจ

แต่ผลที่ได้เห็นมันก็ไม่ได้เป็นแบบนั้นเสมอไป ใครอยู่มานานก็จะเห็นว่ามันก็มีปัญหาตามมาได้อยู่เรื่อยๆเสมอ ไม่ว่าพ่อค้านั้นๆจะดังแค่ไหน
เมมเบอร์ดังๆบางท่านในยุคแรกๆก็บริการกันได้ดี แต่พอสักพักมันก็วิ่งกลับเข้าสู่วัฎจักรเดิมๆ เมมเบอร์ดังๆ แวะมาโปรโมทไอ้โน่นไอ้นี่บ่อยๆ
พอมีเรื่องร้องเรียนเข้ามา กลุ่มแฟนๆก็รีบมาออกหน้ากันอย่างรวดเร็ว ซึ่งจากที่ผมเคยเห็นมานะ ยิ่งใครที่ใช้พื้นที่นี้(หน้าหลัก)เพื่อตัวเองมากๆ
กลับจะกลายเป็นพวกที่เจ็บหนักทั้งนั้น แล้วกลับกัน พ่อค้าที่ไม่ค่อยเข้ามายุ่งเกี่ยวกับในบอดหลัก เท่าที่ผมเห็นมากลับจะเป็นคนที่มีปัญหาน้อยที่สุด

ตรงนี้ขออนุญาติพาดพิงคุณMapleครับ เพราะที่ผ่านมา คุณเองไม่เคยใช้พื้นที่ในส่วนของOMPเลย เพราะคนที่ใช้มาเป็นประจำ
ปกติผมก็เห็นเค้าอัพเดทข้อมูลข่าวสารให้กับลูกค้าได้ดีอยู่เสมอ แต่คุณเมเปิลเลือกที่จะใช้หน้าหลักอันนี้มาโดยตลอดเลย
ซึ่งก็ไม่ใช่แค่เรื่องของการขายของของคุณMapleเท่านั้น ยังมีกระทู้ที่คุณไปตั้งเพื่อสอบถาม(เชิงแขวะ)กับมพ่อค้าท่านอื่นๆอีกด้วย

ซึ่งในมุมมองของผมนะ เพราะคุณMapleเองไม่เคยคิดจะใช้พื้นที่ตรงนี้มาโดยตลอด เวลาทางคุณมีปัญหาก็มาโพสหน้าหลักตลอด
ในส่วนของModท่านอื่นจะคิดเห็นอย่างไรผมก็ไม่แน่ใจ แต่ส่วนตัวกับแนวทางการดูแลบอดของผมเองแล้ว ผมคิดว่าไม่เหมาะ
เพราะผมกลัวว่ามันจะทำให้เกิดมากรณีแบบคุณnat9หรือคุณmeanieขึ้นมาหรือการถูกทวงถามว
่าทำไมคุณคนนี้โพสได้ แต่อีกท่านนึงโพสไม่ได้?

ส่วนเรื่องที่ว่าทำไมเวลามีเรื่องแล้วต้องปักหมุดกระทู้ให้มันเด่นๆ ในหลายๆเคสนั้นเรื่องราวนั้นยังไม่จบ แล้วทางทีมงานเองก็กำลังติดตามกันอยู่
เลยต้องปักไว้ไม่ให้มันตกหน้าลงไป ซึ่งถ้าเคสไหนเกิดจากความผิดพลาด(หรือเล่ห์เหลี่ยม)ที่ร้ายแรง ก็จะถือว่าเป็นการเตือนให้ระลึกถึงไว้น่ะแหละ

แล้วก็ขอบอกไว้ตรงนี้เลยนะครับ คห.ของผมทั้งหมดนี่ ไม่ใช่เกิดจากการที่ผมเคยมีอคติภายในหรือภายนอกกับคุณMapleมาก่อนเลย
ผมเข้าบอดมาไม่ทันสมัยคุณMapleยังใช้ชื่อเก่า ช่วงที่คุณกลับมาใหม่ผมก็ไม่เคยทะเลาะอะไรกับคุณMapleเลย(อย่างที่บอกไว้ข้างต้น)
ผมไม่เคยไปอุดหนุนสินค้าของคุณแล้วเจอบริการที่แย่ๆกลับมา แถมยังเคยไปอุดหนุนอยู่บ้างเวลาได้เข้าสะพานเหล็ก

แต่ทั้งหมดนี้ เป็นแนวคิดของผมในการดูแลบอดDGOส่วนตัวล้วนๆ ซึ่งเวลานี้ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเหมือนกัน ว่ามันรุนแรง เด็ดขาดหรือขวาจัดมากเกินไปรึเปล่า
เพราะผมก็ไม่แน่ เพราะว่าแม้คนที่จะเข้าใจตัวเองได้ดีที่สุดที่น่าจะคือตัวเรา แต่ในทางกลับกัน คนที่ไม่รู้จักตัวเรามากที่สุด ก็อาจจะเป็นตัวเราเองนั่นแหละ

เวลานี้จากปัญหาอะไรหลายๆอย่าง ผมเริ่มพิจารณาบทบาทของตัวเองแล้วครับ

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านอีกครั้ง

ชอบท่าน mod red มากเลยถ้าสังคมเป็นแบบท่าน mod red ว่าคงน่าอยู่ขึ้นเยอะ

Rei_Pop's Photo Rei_Pop 22 Sep 2008

comment ยาวจริงๆ ส่วนตัว ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณเต่า นะครับ ผมว่าบ้างครั้งกฏระเบียบก็ดูตึงเกินไป

และ หากหัวข้อ เรื่องการปิดร้านชั่วคราวและถาวร ของ Maple ไม่มาโพส ผมเอง ก็คงไม่ทราบแน่ๆ

เพราะ ผมไม่ได้ติดตาม DGO และไม่ติดตามทุกหัวข้อด้วย ส่วนใหญ่ ก็เข้าแต่ หัวข้อ xbox360 นี่แหละ

"และรู้สึกเสียดาย จริงๆ ที่ร้าน Maple จะไม่ออกมาโพสใดๆ ทั้งสิ้นแล้ว ไม่ว่าจะเปนการแจ้งข่าว บอกข่าว หรืออะไรใดๆ ที่เป็น Mapleทั้งสิ้นครับ"

ส่วนตัว ผมไม่เคยซื้อเครื่อง xbox360 จากร้าน maple เลย เนื่องจากพอจะซื้อเครื่องก็หมดซะแล้ว จึงได้แต่แผ่น และจอย กลับมา

แต่ก็หวังที่จะเป็นลูกค้า ร้าน Maple อยู่ เพราะผมชอบในเรื่องความใจถึงของเรื่องการประกันไฟแดง โดยเฉพาะ กับเครื่องที่ เล่น แผ่น copy

ผมเองอยู่ต่างจังหวัด คงไม่ค่อยมีโอกาส แวะไปที่ร้าน แต่หากเมื่อไหร่ เครื่อง ที่ใช้อยู่นี่ เกิดแดง หวังว่าวันนั่น คงได้ใช้บริการนะครับ

อันนี้ ความเห็นผม นะ คุณ Mod

คงไม่เป็นการไปช่วยโปรโมทร้าน maple อีกนะ เช็ค ISP ได้ว่า ผมไม่ได้เป็นหน้าม้าให้ใคร และบ้านผมอยู่ภูเก็ต ครับ

nat9's Photo nat9 22 Sep 2008

QUOTE (xbox360RedLED @ Sep 22 2008, 08:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าก็ไม่เห็นน่าลบเลยน่ะครับ แต่ลบแล้วก็เอาเถอะที่ลายเซ็นก็ยังมีครับ yoyo_53.gif

อ่ะอ่า ถูกต้อง อันนี้ ยังงัย ก็ยังขอบคุณ ทาง เจ้าของ พท. ที่ยังมีทางเลือกให้อยู่ yoyo_37.gif

mennie's Photo mennie 22 Sep 2008

ผมขออธิบายสิ่งที่ผมสงสัยให้ชัดเจนไปเลยละกันครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดออกประเด็นไปมากกว่านี้ (เกี่ยวกับเรื่อง Maple ที่อาจจะเข้าใจผิด)

ที่ผมบอกว่าพ่อค้าบางคนมาเปิดร้าน มาโปรโมท ทำไมไม่โดนลบ ผมไม่ได้หมายถึงร้าน Maple ครับ

การเข้ามาประกาศเกี่ยวกับการปิดกิจการ การเข้ามาชี้แจงร้าน หรือสินค้าที่เปลี่ยนแปลงในหน้าหลัก ผมไม่ได้เอามาเข้าประเด็นนี้แจ่อย่างใด เพราะผมเห็นเป็นเรื่องที่ไม่ผิด เพราะเค้าจะชี้แจงเฉพาะกลุ่มคนที่เค้าอยากจะสื่อเท่านั้น

แต่กระทู้ของบางท่าน (ขอบอกก่อนว่า ผมไม่ได้ว่ากล่าวคนตั้งแต่อย่างใด เพียงแต่ทำไม Mod ถึงไม่ลบ) มาประกาศเปิดร้าน ในทำนองเชิญชวนให้ไปซื้อสินค้า หรือว่าโฆษณานะแหละ แต่ Mod ก็ไม่ได้ลบ ไม่ได้ย้าย

ขอบอกเลยละกัน กระทู้เปิดร้านของคุณ hyde ครับ ที่ผมกล่าวถึงในตอนแรก

ในขณะที่กระทู้ของคุณ Nick ที่ผมเอามาแจ้งนั้น ผมไม่ได้มาเชิญชวนให้ไปซื้อของร้านเค้าแต่อย่างใด เพียงแต่เป็นครั้งแรกที่มีคนนำเข้ามาขายจริงจัง มีประกันจริงจัง เลยเอามาให้ชาว 360 ได้รับทราบทั่วหน้า

ที่สำคัญ ก่อนโดนลบ กระทู้ก็ไปถึง หน้า 3 แล้ว เพราะมีคนมาสนใจ + แสดงความยินดี รวมถึงมีการสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกันรายละเอียดการเช้าแผ่นแนวคิดใหม่ของคุณ Nick ไม่ได้มีคนมาว่าร้านเลย

แต่โดนลบได้ลงคอ (ถ้า Rep ไม่ถึงหน้า คงไม่กระทบความรู้สึกมากมายนัก)

มันก็สมควรที่จะอยู่ในห้อง 360 ไม่ใช่หรือครับ หรือให้ไปตั้งหน้าซื้อขาย

บอร์ดเกม การทราบข่าวสารเกี่ยวกับสถานที่ซื้อขาย มันสำคัญพอๆกับเรื่องของเกมแหละครับ เพราะ ไม่มีที่ซื้อจะไปเอาจากไหนมาเล่น

แล้วกระทู้ซื้อขาย ผมถามหน่อย มีใครบ้าง เข้าไปหาว่า มีร้านไหนเปิดใหม่ หรือมีข่าวปิดร้าน ข่าวเปลี่ยนโปรโมชั่น ข่าวลดราคา แทบไม่มีหรอกครับ เค้าเข้าไปเพื่อหาของที่มาลงขายเฉพาะกิจกันเกือบทั้งนั้น

กรณีขอเปิดห้อง GHWT ผมขอเปิดก็ต่อเมื่อ มีคนเล่นมากพอ นะครับ ดังที่แจ้งไว้แล้ว

ผมก็ไม่เห็นว่าน่าเกลียดแต่อย่างใด ทุกวันนี้ เรื่องของ GH คนก็ยังมาถามในห้อง 360 กันเยอะ อย่างจอยเล่นด้วยกันได้มี ไรทำนองนี้ หลายคนไม่ทราบว่ามีในห้อง PS3 ซะด้วยซ้ำ รวมถึง บางคนก็ไม่อยากไปโพสต์ในห้องนั้นเพราะคิดว่าคนละเครื่องกัน

ถ้าของ 360 คนเล่นเยอะ เพราะอัดอั้นจาก Rockband คุณคิดว่า เค้าจะไปโพสตืหาเพื่อน /แนะนำเพลง/จัดแข่ง กันที้ห้องของ เพล 3 หรือครับ

อย่างที่ผมบอก คนเล่นออนไลน์มันคนละกลุ่มกัน ถ้าพิจารณาถึงองค์ประกอบต่างๆ มันก้ไม่น่าแปลกที่จะเปิดห้อง GHWT ของ 360 ถ้า “คนเล่นเยอะ” ได้

แต่คุณ the red บอกตัดบทมาก่อนเลยว่า ห้องของเพล 3 ก็มีไม่ต้องเปิดหรอก ทั้งๆที่คุณยังไม่รุ้เลย ว่าคนต้องการเพียงใด มีคนเล่นขนาดไหน (เผลอๆมากกว่า RB ของเพล 3 ด้วยซ้ำ) และเกมยังไม่ออก ผมรู้สึกว่า มันไม่แฟร์อย่างยิ่ง

ในทางกลับกัน ถ้าคุณ the red บอกว่า ห้อง GHWT/Rockband มีได้ห้องเดียว แล้วย้ายจาก PS3 มา 360 เพราะคนเล่นออนมากกว่า คนเล่นเยอะกว่า

คุณคิดว่าคนเล่นของ PS3 จะรู้สึกยังไงครับ

ผมอยากคิดจะจัดการแข่ง จัด event เพื่อให้เกมนี้คึกคัก มีสีสัน จัดแข่งแต่งเพลง (GHWT มันแต่งเพลงเองได้) มีการแจกรางวัลเป็น MS Points หรืออื่นๆ มันเป็นเรื่องดีไม่ใช่หรือครับ ที่ผมจะมาจัดใน DGO แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเล่นบน 360 จะให้จัดแข่งบนเพล 3 ด้วยคงไม่ได้

แต่เจอบอก ห้อง เพล 3 ก็มีไปใช้ห้องนั้นแทนเข้าไปแบบนี้ เป็นคุณก็คงห่อเหี่ยวล่ะครับ
Edited by mennie, 22 September 2008 - 10:07 AM.

Genocide's Photo Genocide 22 Sep 2008

เห็นด้วยกะคุณMennieนะ บางคนเค้าก็เล่นแค่เฉพาะกลุ่มของ360 เพราะไม่มีเครื่องPs3

แค่เฉพาะในFriendlist ของ360 มันก็มีมากเกินพออยู่แล้วล่ะ เลยไม่ได้สนใจที่จะเข้าห้องนั้นมากนัก

แต่ถ้าจะพูดว่าให้ไปจอยห้องโน้นเพื่อต้องการลบภาพแฟนบอยหรืออะไรก็แล้วแต่

งี้ก็รวมห้องไปให้หมดเลยดีกว่า แยกไว้เฉพาะห้องนั่งเล่นก็พอ

tonw's Photo tonw 22 Sep 2008

รักๆกันไว้เถอะครับ
ก่อนที่มันจะไม่มี webgame ดีๆ อยู่กันอย่างพี่น้อง
ปัญหาต่างๆก็ค่อยพูดเถอครับ ไม่ควรเอาบุคคลอื่นมาอ้างนะครับ
เพราะคนถูกอ้างจะมาแก้ตัวแล้วมันจะเป็นลูกโซ่ไม่มีทึ่สิ้นสุดนะครับ
อย่าให้คนอื่นมาเห็นเราต้องทะเลาะกันเลยครับ
รักๆๆกันไว้นะครับ

logica's Photo logica 22 Sep 2008

QUOTE (nat9 @ Sep 22 2008, 09:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่ะอ่า ถูกต้อง อันนี้ ยังงัย ก็ยังขอบคุณ ทาง เจ้าของ พท. ที่ยังมีทางเลือกให้อยู่ yoyo_37.gif

ตาโอ๋ นี่โฆษณาแฝงนะเนี่ย อืม? อยากได้ส่วนลด 50% yoyo_24.gif

เมื่อก่อนผมก็เคยฝังตัวอยู่อีกเวบ แต่เพราะกฎระเบียบที่มันเข้มงวดเกินไป ถึงมาอยู่ที่นี่ ผมว่ากระทู้อะไรที่มันไม่สร้างความเสียหาย อะไรพอผ่อนผันได้ก็ผ่อนผันกันบ้างก็ดีนะครับ อืม
แต่ก็เคารพการตัดสินใจของ Mod นะครับ (กลัวโดนแบน)

kawee's Photo kawee 22 Sep 2008

yoyo_33.gif เป็นกําลังใจให้พี่nick นะครับส่วนตัวผมสนใจเครื่อง Usa นานแล้วครับสงสัยอะไรเกี่ยวกับ Usa พี่เค้าช่วยมาตอบให้ทุกที ขอให้ตกลงกันได้โดยเร็ววัน

Sora-K's Photo Sora-K 22 Sep 2008

จากที่ดูมา มันก็ไม่เห็นร้ายแรงอะไรเลยนะครับ

ถ้าเป็นผม คงเศร้าอะครับ ตั้งกระทู้มาได้ตั้ว 2-3 หน้าโดนลบไปเฉยๆ

ไม่นะ ผมอ่านข่าว Maple ประจำ!!!- - กลับมาเถิด คุณไม่ผิด

แต่ก็เคารพ MOD นะครับ อิอิ (ยังกับนกสองหัว)

คืนดีกันไวๆละกันครับ ผมเป็นรุ่นน้องง พึ่งสมัคร ไม่อยากพูดไรที่มากกว่านี้ครับ

zero360123's Photo zero360123 22 Sep 2008

หนึ่งคนหนึ่งความคิด หนึ่งชีวิตหนึ่งความฝัน

หนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์ หนึ่งใจฉันรัก DGO จริงๆ yoyo_24.gif

Zeroize's Photo Zeroize 22 Sep 2008

ผมก็เป็นอีกคนนึงละครับที่เข้าแต่ Forum Xbox360 ที่อื่นไม่เคยเข้าไปเลยครับ

อ้ออออ OMP เข้าบ้างครับ แต่ประมาณ เดือนละครั้งได้ ( เฉพาะตอนสั่งแผ่น )

ส่วนตัวที่เห็น Maple ออกมาบอกว่า ที่สะพานเหล็กนั้นปิด ผมไม่คิดว่าเป็นการ โฆษณา แต่อย่างใดนะครับ

คิดว่าเป็นการ "รับผิดชอบ" เสียมากกว่า

การที่คุณ Maple ออกมารับผิดชอบ ผมว่าทำถูกวิํธีนะครับ

ขายเครื่องเกมส์ ถ้าไม่โพสท์หน้าเกม ให้ไปโพสท์หน้าไหนหว่า ....

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวครับ baa60776.gif

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 22 Sep 2008

เอ้า... คุณเต่า Maple อย่าเพิ่งไปไหนสิครับ เวรกรรม

เรายังไม่ได้จุดร่วมเลยนะ เข้าใจครับว่าที่คุณเต่าบอกว่าจะไม่โพสนี่
เพื่อพิสูจน์ตัวเองว่าไม่ได้ต้องการโฆษณาอะไรในนี้.....

แต่แหม.... มันเหมือนกินยาพิษเพื่อพิสูจน์รักแท้ยังไงไม่ทราบ

ถ้าเป็นไปได้.... ผมขออย่าให้ถึงขั้นหายหน้าหายตากันเลยนะครับ...นะๆ

อ๊ากกกก....เป็น MOD นี่มันลำบากจริงเว้ยยยยย
Edited by 9th TEARDROP, 22 September 2008 - 10:53 AM.

yutakakaito's Photo yutakakaito 22 Sep 2008

yoyo_48.gif ของมันผิดพลาดกันได้ใจเย็นๆ มายิงกะบาล Call4 แก้เครียดกันดีกว่า yoyo_47.gif

Burm's Photo Burm 22 Sep 2008

QUOTE (mennie @ Sep 22 2008, 09:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมขออธิบายสิ่งที่ผมสงสัยให้ชัดเจนไปเลยละกันครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดออกประเด็นไปมากกว่านี้ (เกี่ยวกับเรื่อง Maple ที่อาจจะเข้าใจผิด)

ที่ผมบอกว่าพ่อค้าบางคนมาเปิดร้าน มาโปรโมท ทำไมไม่โดนลบ ผมไม่ได้หมายถึงร้าน Maple ครับ

การเข้ามาประกาศเกี่ยวกับการปิดกิจการ การเข้ามาชี้แจงร้าน หรือสินค้าที่เปลี่ยนแปลงในหน้าหลัก ผมไม่ได้เอามาเข้าประเด็นนี้แจ่อย่างใด เพราะผมเห็นเป็นเรื่องที่ไม่ผิด เพราะเค้าจะชี้แจงเฉพาะกลุ่มคนที่เค้าอยากจะสื่อเท่านั้น

แต่กระทู้ของบางท่าน (ขอบอกก่อนว่า ผมไม่ได้ว่ากล่าวคนตั้งแต่อย่างใด เพียงแต่ทำไม Mod ถึงไม่ลบ) มาประกาศเปิดร้าน ในทำนองเชิญชวนให้ไปซื้อสินค้า หรือว่าโฆษณานะแหละ แต่ Mod ก็ไม่ได้ลบ ไม่ได้ย้าย

ขอบอกเลยละกัน กระทู้เปิดร้านของคุณ hyde ครับ ที่ผมกล่าวถึงในตอนแรก

อันนี้ผมขอชี้แจงตรงนี้ แบบเดียวกับที่ชี้แจงคุณนิคละกันครับ
คือเรื่องของเรื่อง mod หลายคนได้มีประชุมกันก่อนหน้านี้แล้ว ในเรื่องของการโปรโมทร้านค้าต่างๆ ไม่ว่าจะโดยทางตรงหรือทางอ้อม
เนื่องจากเรามีจัดพื้นที่ OMP ให้อยู่แล้ว จึงมองว่า หกต้องการโปรโมทน่าจะไปทางห้องนั้นมากกว่า

จริงอยู่ ผมเชื่อว่า คุณโอ๋แนท หรือ คุณ mennie นั้นมีเจตนาบริสุทธิ์ ไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงอะไร
แต่ผมก็ไม่อยากให้คนที่ "คิดไม่ซื่อ" หรือ "พวกเนียน" อื่นๆ เอาตรงนี้มาใช้เป็นข้ออ้าง
เพื่อให้เป็นบรรทัดฐานเดียวกัน เลยตั้งใจว่าจะเอากระทู้ออกให้หมด
ซึ่งตรงนี้ผมก็ชี้แจงคุณนิคไปแบบนี้ครับ

แต่เรื่องตรงนี้ mod และ admin ก็กำลังประชุมกันอีกรอบ
ว่าจะเอาแบบไหน กฎตรงนี้มันตึงไปไหม?

จริงอยู่ครับคุณเต่า ผม และทุกๆคนที่อยู่มาตั้งแต่บอร์ดแรกๆ ก็คิดถึงบรรยากาศเก่าๆ
เพียงแต่ว่าทุกวันนี้บ้านเราใหญ่ขึ้น ทำให้มีคนเข้ามาหาผลประโยชน์มากขึ้น (อย่างกรณีที่มีในห้องซื้อขายล่าสุด ที่โดนแบนไปเป็นคนที่สร้าง login ตั้งแต่ปี 2004 ด้วยซ้ำ)
การกำหนดกฎเกณฑ์ต่างๆ ก็เพื่อปกป้องสมาชิกจากพวกผู้หวังแต่จะหาประโยชน์เหล่านี้
ซึ่งในบางครั้ง คนที่หากินแบบสุจริต อาจจะได้รับผลกระทบไปบ้าง แต่ก็อยากให้เข้าใจว่าทำเพื่อส่วนรวมครับ
ซึ่งตรงนี้ ทางพวกเราก็กำลังหาทางที่จะ "พบกันครึ่งทาง" อยู่เหมือนกัน

สำหรับเรื่องกระทู้ hyde
อันนี้ขอบอกว่า ต่างกรรม ต่างวาระละกัน
จริงๆ เรื่อง hyde นี่บอกตรงๆว่ามีเบื้องลึกเบื้องหลังเยอะ
จริงๆ ผมเนี่ยแหละ ที่บอกไม่ให้ mod คนอื่นไปทำอะไร เพราะไม่อยากให้เป็นภาพว่า mod ไปรังแกเค้า
ทั้งๆที่จริงๆ mod เกือบทุกคน (รวมทั้งผม) อยากจะทำอะไรบางอย่างกับกระทู้นั้น
แต่ผมคงคิดผิดไป กลายเป็นว่าความคิดแบบนั้น มันย้อนมาเล่นผมซะเอง
ส่วนเรื่อง hyde เป็นยังไง ผมขออนุญาตไม่เล่าละกัน เพราะหลักฐานไม่มี มีแค่หลักฐานแวดล้อม
เดี๋ยวมันจะกลายเป็นไปโจมตีเค้าเปล่าๆ
Edited by Burm, 22 September 2008 - 11:39 AM.

RONAN321's Photo RONAN321 22 Sep 2008

QUOTE (zero360123 @ Sep 22 2008, 10:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หนึ่งคนหนึ่งความคิด หนึ่งชีวิตหนึ่งความฝัน

หนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์ หนึ่งใจฉันรัก DGO จริงๆ yoyo_24.gif

คุณครูอย่ามาเนียน... yoyo_47.gif

mennie's Photo mennie 22 Sep 2008

เอาเป็นจบไปละกันครับ เข้าใจไปละกันครับ ต่อไปมีอะไรสงสัยทำนองนี้ ผมจะลงที่ลายเซ็นแทนเด้อ
Edited by mennie, 22 September 2008 - 11:40 AM.

overtune's Photo overtune 22 Sep 2008

เข้าใจคุณ mennie เรื่องฟอรั่มย่อยของกระทู้ชาว xbox360 โดยเฉพาะครับ เพราะก็ยังสงสัยอยู่ว่าทำไมไม่เปิดให้สะที แต่คงคิดว่าเป็นเพราะ ไม่ค่อยมีกระทู้เกี่ยวกับเกมส์นี้ของฟอรั่ม xbox รึเปล่า เมื่อก่อนผมตอนที่ยังไม่มี ps3 ผมแทบจะไม่เคยเข้าไปยุ่งฟอรั่มของ ps3 เลยด้วยซ้ำ แต่ผมก็เห็นว่าถ้ากระแสเกมส์ในฟอรั่มไหนที่มันแรงจิงๆ ก็เห็นว่าเปิดห้องฟอรั่มย่อยให้เกมส์นั่นไป เช่น Rockband แต่ตอนนั้น Guitar Hero ก็แรงเหมือนกันมีมาตั้งแต่ก่อน Rockband ออกสะด้วย
แต่ถ้ายังยืนยันให้ใช้ฟอรั่มย่อยร่วมกัน ทำไมไม่ยอมทำ Shotcut ฟอรั่มย่อยละครับ เหมือนเกมส์ GOW, EOJ , MSG ???

ruicosta's Photo ruicosta 22 Sep 2008

เมื่อก่อน DGO ก็อยู่กันสบายๆคุยเล่นเฮฮา เดี๋ยวนี้อะไรดลใจให้มอดซีเรียสกันขนาดนี้เนี้ยครับ ตอนมีเรื่องคราว PS3 ก็ทีนึงแล้ว คนเก่าๆกลุ่มเฮฮาหายเรียบคราวนี่จะให้กลุ่มเก่าๆของ 360 ไปด้วยอีกกลุ่มหรือไง อะไรที่มันตึงไป ไม่นานเดี๋ยวมันก็ขาด คุยกันแบบเพื่อน อย่าอยู่กันแบบตำรวจ-ชาวบ้านเลย baa60776.gif
Locked