`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

กระทู้แจ้งคุณ NICK เอา 360 USA เข้ามาจำหน่...

Locked

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 22 Sep 2008

เข้ามาสนับสนุน คุณ นิค ครับ ทำเพื่อคนเล่นแผ่นแท้จริงๆ yoyo_16.gif

davidna's Photo davidna 22 Sep 2008

ผมว่าใจเย็นกันหน่อยนะ mod ก็ทำตามหน้าที่ เวลามีปัญหาเค้าก็ช่วยแก้ คุณnat9 ก็พูดแรงไป ไปว่าmodแบบนั้นพูดจริงๆ ถ้าคนที่เป็นmod แล้วใจร้อน ผมว่าคุณคงโดนแบนไปแล้วละคับ เพราะตัดปัญหาได้ง่ายมาก แต่เค้าไม่ทำคับ เพราะเค้าใจเย็นพอและเข้าใจที่จะดูแลคนหมู่มาก บ้างคนก็ใจร้อนและใจเย็น พูดกันดีๆก็ได้คับช่วยกันคนละนิด ก่อนจะพิมใจเย็นสักนิด สังคมเราจะน่าอยู่ขึ้น เพื่อนๆพี่น้องกันทั้งนั้นเราเข้ามาเพราะเราชอบในสิ่งเดียวกันไม่ใช่หรอคับ

mennie's Photo mennie 22 Sep 2008

เอาเป็นผมไม่ติดใจอะไรมากมายหรอกครับ

แต่กรณีตอนที่ผมจะขอเปิดห้อง GH Worldtour ของ 360 "ถ้ามีคนเล่นมากๆ" เพราะคนเล่นของ 360 คงไม่ได้เข้าไปในห้องเพล 3 เพราะกลุ่มเพื่อนเล่นมันต่างกันโดยสิ้นเชิง

ก็โดนว่ากลับมาว่า ห้องของ เพล 3 ก็มีคงไม่ต้องเปิดใหม่

แต่ GTA4 กลับมีห้องทั้งของ PS3 และ XBOX360

อันนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันนะ 555

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 22 Sep 2008

ไม่เอาน่า...... ไม่เอาๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เพื่อนๆทุกคนครับ

การกระทำทุกอย่าง..... ย่อมมีผิด และถูกแฝงอยู่ในตัวมันทั้งนั้น
ขึ้นอยู่กับการมองของยูซเซอแต่ละท่าน และMODแต่ละคน

ในเมื่อเราเองก็ต้องมาอยู่รวมกันตรงนี้ร่วมหมื่นชีวิต ..... มันก็ต้องมีใครเกินเลยใครกันไปบ้าง
แต่อยากให้มองตรงส่วนนี้ครับ เจตนาในการกระทำ

ผมว่าถ้าเราทุกคนมองกันที่เจตนา ในทุกๆสิ่งที่มันเกิดขึ้นในนี้
เราก็จะอยู่กันอย่างเข้าใจกันมากขึ้นนะ

เช่น... หากเพื่อนคุณซื้อข้าวมันไก่มาฝาก แต่คุณกินแล้วท้องเสีย....
คุณจะโกรธเพื่อนคุณหรือไม่ครับ???

ไม่ ใช่ปะครับ.... เพราะเพื่อนคนนี้มีเจตนาดี แม้จะทำให้เราจู๊ดๆก็ตาม

MOD ก็เช่นกันครับ.... บางครั้งอาจจะเกินเลยไปบ้างนิดหน่อย
แต่ที่เขาต้องทำแบบนั้นเพราะอะไร.... เพราะมันไม่มีตัวแปรอะไรมาบอกชัดเจนไปทุกกระทู้
ว่ากระทู้นี้เรืองแสงสีแดงให้เห็น ต้องแบน กระทู้นี้เรื่องแสงสีเขียว ปล่อยไปได้
มันไม่มีอะไรจะมาบอกเขาได้ชัดเจนขนาดนั้นอะครับ.....

บางทีอาจไม่ถูกใจใครบางคน..... ซึ่งเรายังคงไม่มีทางออกสำหรับเรื่องนี้

เพราะฉะนั้น.... เรามามองที่เจตนาของเขาสิครับ ว่าเขาทำเพื่ออะไร....
- เกลียดขี้หน้าคนนี้...... ไม่ใช่มั้ง
- ลบกระทู้พ่อค้าคนนั้น เพราะขายถูกกว่าของที่เขาปล่อยอยู่ ..... ก็ไม่ใช่อีก
- อยากให้คนในนี้มาด่าตัวเอง สะใจดี....... ใช่เหรอ

เราๆคงรู้อยู่แล้วนะครับ ว่าเจตนาพวกเขาคืออะไร....

คราวหน้าขอ ไม่หนัง นะครับMOD....แตงกวาเยอะๆ..... อิๆ

MikAFeveR's Photo MikAFeveR 22 Sep 2008

QUOTE (9th TEARDROP @ Sep 22 2008, 12:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่เอาน่า...... ไม่เอาๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เพื่อนๆทุกคนครับ

การกระทำทุกอย่าง..... ย่อมมีผิด และถูกแฝงอยู่ในตัวมันทั้งนั้น
ขึ้นอยู่กับการมองของยูซเซอแต่ละท่าน และMODแต่ละคน

ในเมื่อเราเองก็ต้องมาอยู่รวมกันตรงนี้ร่วมหมื่นชีวิต ..... มันก็ต้องมีใครเกินเลยใครกันไปบ้าง
แต่อยากให้มองตรงส่วนนี้ครับ เจตนาในการกระทำ

ผมว่าถ้าเราทุกคนมองกันที่เจตนา ในทุกๆสิ่งที่มันเกิดขึ้นในนี้
เราก็จะอยู่กันอย่างเข้าใจกันมากขึ้นนะ

เช่น... หากเพื่อนคุณซื้อข้าวมันไก่มาฝาก แต่คุณกินแล้วท้องเสีย....
คุณจะโกรธเพื่อนคุณหรือไม่ครับ???

ไม่ ใช่ปะครับ.... เพราะเพื่อนคนนี้มีเจตนาดี แม้จะทำให้เราจู๊ดๆก็ตาม

MOD ก็เช่นกันครับ.... บางครั้งอาจจะเกินเลยไปบ้างนิดหน่อย
แต่ที่เขาต้องทำแบบนั้นเพราะอะไร.... เพราะมันไม่มีตัวแปรอะไรมาบอกชัดเจนไปทุกกระทู้
ว่ากระทู้นี้เรืองแสงสีแดงให้เห็น ต้องแบน กระทู้นี้เรื่องแสงสีเขียว ปล่อยไปได้
มันไม่มีอะไรจะมาบอกเขาได้ชัดเจนขนาดนั้นอะครับ.....

บางทีอาจไม่ถูกใจใครบางคน..... ซึ่งเรายังคงไม่มีทางออกสำหรับเรื่องนี้

เพราะฉะนั้น.... เรามามองที่เจตนาของเขาสิครับ ว่าเขาทำเพื่ออะไร....
- เกลียดขี้หน้าคนนี้...... ไม่ใช่มั้ง
- ลบกระทู้พ่อค้าคนนั้น เพราะขายถูกกว่าของที่เขาปล่อยอยู่ ..... ก็ไม่ใช่อีก
- อยากให้คนในนี้มาด่าตัวเอง สะใจดี....... ใช่เหรอ

เราๆคงรู้อยู่แล้วนะครับ ว่าเจตนาพวกเขาคืออะไร....

คราวหน้าขอ ไม่หนัง นะครับMOD....แตงกวาเยอะๆ..... อิๆ

พิมพ์มาได้แบบ สุดยอดเลยครับพี่ท่าน
ผมชอบมากเลย
โดยเฉพาะตัวอย่างเรื่องเพื่อนซื้อข้าวมันไก่มาฝาก อ่านแล้วโดนจริงๆครับ

ยังไงก็ปรองดองกันไว้นะครับ เราอยู่ร่วมสังคมเดียวกัน

osxbox360's Photo osxbox360 22 Sep 2008

เฮ้อ....คนเก่าๆ ดังๆ มาเล่นกันเองซะแหละ โทรคุยกันก็จบแล้ว ครับ

ใจเย็นๆ กันหน่อยนะ ครับ รักนะจุ๊บๆ ....

nat9's Photo nat9 22 Sep 2008

QUOTE (WRX @ Sep 21 2008, 10:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับคุณเม่น ยังไงก็ใจเย็นๆกันก่อนนะครับ

ส่วนของโอ๋ ผมไม่ขอพูดอะไรมากนะขอเอาประโยคที่คุณพิมพ์มาล่ะกัน ทุกอย่างมันมีเก็บไว้หมดล่ะครับ

คุณ เป๊ก ครับ อันนี้ เซฟไว้ แต่ก่อนหน้าที่ผม ลงไว้หล่ะครับ ซึ่งไม่ได้ต่อว่า ทาง mod เลย และแค่ผูกเว็ปให้ไปดูหล่ะครับหายไปไหน ลองรบกวน เอามาลงได้ไหมครับ แต่ไม่ได้หมายความเรื่องที่แบนผมน่ะ ผมหมายถึง เรื่อง ลบหัวข้อกระทู้ ที่ผูกไว้ ให้เพื่อน ๆ คลิ๊ก เข้าไปอ่านครับ ส่วนเรื่องการ ต่อว่าทาง
mod ผมก็ต้องขอโทษด้วยครับ ใจร้อนไปหน่อย เพียงแต่ น่าจะมีการย้าย ไป เหมือนที่คุณ เม่นบอก แทนการลบน่ะ
Edited by nat9, 22 September 2008 - 01:35 AM.

for2s's Photo for2s 22 Sep 2008

ต้องขอโทษด้วยนะครับ จริงๆเราไม่ได้ทำการลบอะไรหรอกครับ แต่กำลังทำการพูดคุยกันในการปรับแต่งข้อกำหนดต่างๆ

ผมเข้าใจว่าถ้าเพราะพวกรักที่นี่ และอย่างแบ่งปัน เราก็เอาสิ่งดีๆมาแบ่งปันกัน แต่คงเป็นการสร้างความสมดุลที่เราจะต้องพูดคุยกันและทำความเข้าใจกันครับโดยพื้นรวมก
่อน

ซึ่งอาจขอเวลาให้พวกเราปรับแต่งข้อกำหนดต่างๆ อีกสักนิดนะครับ ทำใจให้สบายครับ คิดว่าเราคงได้ข้อสรุปรวมในไม่กี่วันนี้ครับ

ขอบคุณนะครับ

พูดไปแล้วไม่ได้เปเล่น online นานเลย ตอนนี้เล่นอะไรกันอยู่ครับนี่

osxbox360's Photo osxbox360 22 Sep 2008

GRAW2 co-op pack 1-2 ครับ

obito's Photo obito 22 Sep 2008

เหอะๆ อยู่ด้วยกันตั้งเยอะแยะจะให้modเขามาทำอะไรถูกใจทุกคนเป็นไปได้ไง น่าเห็นใจmodต้องมานั่งดูแลเว็บ ให้เป็นระบบระเบียบ ให้พวกเรามีเวปบอร์ดให้ใช้กันอยู่ อยุ่รวมกันแทนที่จะช่วยกัน ผมก็ไม่รู้ใครถูกใครผิด แต่ก็ช่วยกันดูแลบอร์ดนี่ไม่ตั้งอะไรผิดหมวดหรืออะไรก็ตามที่ทำให้mod ต้องมานั่งปวดหัวตามแก้กัน

peaceful เน้อ peaceแล้วอารมณ์ดี อารมณ์ดีแล้วได้แฟนสวยนะ จะบอกให้

for2s's Photo for2s 22 Sep 2008

QUOTE (osxbox360 @ Sep 22 2008, 02:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
GRAW2 co-op pack 1-2 ครับ

แป่ว แผ่น Graw 2 ไม่รู้อยู่ไหน ไปรื้อก่อนแล้วกัน

Big14's Photo Big14 22 Sep 2008

ผมไม่รู้จักคุณนิคนะ แต่ถ้าวันไหนไปซื้อจะบอกว่ามาจาก dgo ลดให้ด้วยนะครับ

เห็นไหม เรา dgo ด้วยกันทั้งนั้น(อ้างไปงั้นแหละเผื่อได้ลด) เบาๆกันนิดนึงนะ เดี๋ยวตัวหนังสือสลับเป็น dog จะไม่งามนะเจ๊า

MoDiFy's Photo MoDiFy 22 Sep 2008

QUOTE (9th TEARDROP @ Sep 22 2008, 12:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>

พี่ผมยังแหล่มเหมือนเดิม yoyo_53.gif

quote มา จะได้อ่านๆกันเยอะๆนะครับ

คนเราจะรับผิดในสิ่งใด ดูที่เจตนา เป็นหลักนะครับ (ป.อาญา)

harts's Photo harts 22 Sep 2008

QUOTE (Maple @ Sep 21 2008, 11:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมคิดว่า น่าจะเป็น เพราะว่า คนดูแล เยอะมากกว่า อ่ะครับ
คนเยอะ มันก็เรื่องเยอะ

และ บรรทัดฐาน หรือมาตรฐาน ของแต่ละท่าน รวมถึงมุมมอง แต่ละท่าน นั้นก็แตกต่างกัน ไป

และสิ่งที่เวลา เราเจอ คนเก่าๆ ในนี้ ก็มักจะบอกว่า DGO เด๋วนี้ ไม่ค่อยเหมือนเดิม
กฏเกณฑ์ และ กฏระเบียบ มีมาก

ก็ ต้องยอมรับ และทำใจครับ
ก็ เหมือน เข้าเมืองตาหลิ่ว ก็ต้องหลิ่วตาตาม

ในกรณี ที่ เราต้องการจะแจ้ง หรือ ประกาศ เค้าจะให้ เราไปอยู่ในอีกที่นึง ที่ที่คนเขาไม่ค่อยเข้าไปมอง ดู หรือเข้าไป
แต่เวลาเป็นเรื่องเสียหาย หรือเรื่องไม่ดี กระทู้เหล่านั้น ก็จะมาอยู่ในที่ที่คนเห็นเยอะที่สุด ปักหมุดให้เห็นเด่นชัด อ่ะครับ

มีปัญหา ก็ PM หาพี่เอก For2s โดยตรงเลย เพราะ พี่เอกแก ก็ รับฟังทุกความเห็น และ โอนอ่อน ให้ตามสมควร หนะครับ
และน่าจะเป็นคนที่ จะตัดสิน ได้เด็ดขาด สุดแย้ว แหละคับ

เหอๆ จริง ครับ เปลี่ยนไปเยอะ

สังเกตุดูหลายกระทู้เข้ากรีบเมฆไปหมด บางกระทู้ก็ล๊อค สมัยก่อนไม่เห็นเป็นแบบนี้ เดี๋ยวนี้มันอะไรกัน ?

mod บางคนก็ใจดีเหลือเกิน บางคนก็โหดจริง เบาๆ ลงหน่อยก็ดี ครับ อย่าโหดร้ายกันไปนักเลย

ไอ่เราก็ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดอื่นด้วย ออนทั้งวันอยู่แต่บอร์ดนี้ ก็อยู่มาห้าปี ละ ประจำการตลอด

ผมว่าบรรทัดฐานของ mod เปลี่ยนไปเยอะ เหมือนกันนะครับ ช่วยทำอะไรให้มันเบาๆ หน่อย ไฟลุก ก็อย่าเอาน้ำมันไปราดเลย

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 22 Sep 2008

QUOTE (for2s @ Sep 22 2008, 02:21 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แป่ว แผ่น Graw 2 ไม่รู้อยู่ไหน ไปรื้อก่อนแล้วกัน

แหม เจอวันนี้เห็นอยู่นานนะพี่ สงสัยโหลดไปเยอะแน่ๆ 555 yoyo_16.gif

the red's Photo the red 22 Sep 2008

QUOTE (mennie @ Sep 22 2008, 12:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอาเป็นผมไม่ติดใจอะไรมากมายหรอกครับ

แต่กรณีตอนที่ผมจะขอเปิดห้อง GH Worldtour ของ 360 "ถ้ามีคนเล่นมากๆ" เพราะคนเล่นของ 360 คงไม่ได้เข้าไปในห้องเพล 3 เพราะกลุ่มเพื่อนเล่นมันต่างกันโดยสิ้นเชิง

ก็โดนว่ากลับมาว่า ห้องของ เพล 3 ก็มีคงไม่ต้องเปิดใหม่

แต่ GTA4 กลับมีห้องทั้งของ PS3 และ XBOX360

อันนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันนะ 555

ในส่วนนี้ก็คือผมเองที่เป็นคนให้ความเห็นนั้น

ก็ขอชี้แจงว่าจำนวนคนเล่นเกมGTA4นั้นมัยเยอะมาก ขนาดชาวPS3เองก็ต้องเล่นแผ่นแท้เป็นหลัก
ลองไปดูกระทู้ที่รวมรายชื่อคนเล่นเกมนี้ออนไลน์ในวันแรกๆเองก็จะพบว่ามีเยอะไม่ใช่เล
่นๆเลย
เพราะขนาดวันแรกที่ผมไปรับแผ่นที่ร้านเกมที่โทรไปจองไว้ ขนาดทางร้านออกตัวมาเลยว่าอาจจะมาช้า
เพราะมันติดขึ้นตอนยุ่งยากที่สนามบินอยู่ แต่ก็เห็นมีสมาชิกชาวบอดจำนวนนึงไปยืนรอแผ่นกันถึง3ทุ่ม
แล้วหลังจากนั้นก็พบว่าตัวเกมมันมีปัญหาเรื่องแผ่นไม่supportกับTVทุกรุ่น แผ่นมือ2ก็ยังขายได้อยู่ดี
ตอนแรกผมเองก็เสนอไปแล้วเกมดังๆไหนที่จะมีมัลติลงทั้ง2เครื่อง ก็น่าจะเปิดห้องรวมไปเลยดีกว่า
คนที่เล่นเก่งๆที่ประจำอยู่ทั้ง2ห้องจะได้มีโอกาศพบปะกันแล้วก็แชร์ข้อมูลดีๆกันได้ แต่มันก็ไม่สะดวก
เพราะว่าแต่ละเครื่องก็มีรายละเอียดที่ค่อนข้างจะต่างกัน แล้วไหนจะเรื่องของการเล่นออนไลน์อีกด้วย
แล้วก็อย่างที่เรียนไปข้างต้นว่าจำนวนผู้เล่นเยอะมาก ก็เลยตัดสินเปิดแบบแยกห้องไปเลยดีกว่า
ซึ่งทางแอดมินเองก็กลัวว่าเดี๋ยวจะมีเรื่องแฟนบอยแต่ละเครื่องจะมากระทบกระทั่งกันอี
กด้วย

คราวนี้มาเข้าเรื่องGH WT ก็ด้วยเจตนาที่อยากจะรวมกลุ่มเกมเมอร์ในแนวๆทางเดียวกันไว้ให้เยอะๆ
แล้วผมอยากจะละลายพฤติกรรมในรูปแบบแฟนบอยให้น้อยลงไปด้วย คือถ้าคนที่ชอบอะไรแบบเดียวกัน
แล้วรวมตัวอยู่กันเยอะๆ บางครั้งเวลาใครคนใดคนนึงเปิดประเด็น หลายๆคนที่เป็นคอเดียวกันก็จะเฮตามกันไป
ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว ขอยกตัวอย่างผม ผมเองมีเพื่อนในบอดที่สนิทๆกันเล่น360เยอะกว่าคนเล่นPS3อีก
แต่ทุกครั้งเวลาเรามานั่งคุยกัน เราจะคุยเล่นกันได้โดยไม่มีประเด็นแฟนบอยมาให้ทะเลาะกันเลย จะมีแขวะเล่นๆบ้าง
แต่ก็เพราะสนิทกัน เลยเล่นกันได้ ซึ่งเวลาอยู่หน้าเวบบอด รู้ชื่อไม่รู้ใจ ผมไม่คิดว่าเราควรจะทำอะไรแบบนั้น
บางคนเราแค่แซวเล่นๆด้วยความบริสุทธิ์ใจ แต่กลายเป็นว่าเค้าไม่ได้สนุกไปกับเราด้วยแล้วทะเลาะกันผมก็เคยเห็น

ซึ่งที่ผ่านมาผมอาจจะแสดงว่าในการโพสที่สั้นเกินไปก็ต้องขอโทษเอาไว้ณที่นี้ด้วยครับ แล้วก็อย่างที่พี่เอกบอกไว้
ตอนนี้เรากำลังBrainstromปรับโครงสร้างของการดูแลบอดกันอยู่ ซึ่งขอบอกว่าปวดหัวมากๆ พอเราคิดตรงนี้ได้
มันก็จะมีข้อกังขาตามมาว่าอ้าวแล้วถ้าเเป็นอย่างนี้จะทำไงอยู่เสมอๆ

ขอบคุณครับที่ช่วยรับฟัง

the red's Photo the red 22 Sep 2008

QUOTE (Maple @ Sep 21 2008, 11:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมคิดว่า น่าจะเป็น เพราะว่า คนดูแล เยอะมากกว่า อ่ะครับ
คนเยอะ มันก็เรื่องเยอะ

และ บรรทัดฐาน หรือมาตรฐาน ของแต่ละท่าน รวมถึงมุมมอง แต่ละท่าน นั้นก็แตกต่างกัน ไป

และสิ่งที่เวลา เราเจอ คนเก่าๆ ในนี้ ก็มักจะบอกว่า DGO เด๋วนี้ ไม่ค่อยเหมือนเดิม กฏเกณฑ์ และ กฏระเบียบ มีมาก

- ด้วยความเคารพนะครับคุณเต่า(เพราะผมว่าคุณเต่าอาวุโสกว่าผมแน่ๆ) แต่เวลาผ่านไป เวลาเปลี่ยนคนก็เปลี่ยน
แล้วไหนจะเพราะคนก็เยอะขึ้น เมื่อก่อนผมจะเฝ้าอยู่แต่หน้าบอดหลักเพราะผมไม่ได้มีNext Genเล่น นานๆเข้ามาดูที
แต่พอผ่านไปนานๆเข้า ผมกลับเข้ามาดูก็เต็มไปด้วยคนที่ผมไม่รู้จักเต็มไปหมด ซึ่งพอมากคนก็มากเรื่องมากความ
แนวทางการดูแลแบบเดิมมันก็ใช้ไม่ได้ ซึ่งก็ต้องปรับเปลี่ยนไปตามรูปแบบที่เราเจอในแต่ละวันให้ต่างกันออกไป

ก็ ต้องยอมรับ และทำใจครับ ก็ เหมือน เข้าเมืองตาหลิ่ว ก็ต้องหลิ่วตาตาม
ในกรณี ที่ เราต้องการจะแจ้ง หรือ ประกาศ เค้าจะให้ เราไปอยู่ในอีกที่นึง ที่ที่คนเขาไม่ค่อยเข้าไปมอง ดู หรือเข้าไป
แต่เวลาเป็นเรื่องเสียหาย หรือเรื่องไม่ดี กระทู้เหล่านั้น ก็จะมาอยู่ในที่ที่คนเห็นเยอะที่สุด ปักหมุดให้เห็นเด่นชัด อ่ะครับ

- ตรงนี้ขอพูดกันตรงๆเลยครับ ว่าตัวผมนี่แหละ ที่เป็นคนที่มีแนวคิดเรื่องการอยากจะแจกเรื่องของการค้าออกจากเรื่องของเกมให้ชัดเจน
มากๆ
ผมเคยผ่านช่วงเวลานึงที่บอดDGOเต็มไปด้วยคนที่สนับสนุนร้านเกมร้านนึงที่ดังมาจากการ
ขายเครื่องXboxแรก ซึ่งผมเองก็เป็นเคยคนกลุ่มนั้นด้วย
แต่พอเวลาผ่านไป เมื่อมาถึงจุดๆนึง ผมก็คิดว่าว่าการจะสนับสนุนอะไรกันขนาดนั้น ทำไปแล้วได้อะไร เวลาเราไปซื้อของที่ร้านเค้า บางทีเค้าก็จำเราไม่ได้
แล้วเราก็ซื้อราคาเดียวกับที่คนอื่นเค้าซื้อกันอยู่เสมอ จริงอยู่ ว่าถ้าใช้บริการมาแล้วชอบก็บอกต่อมันก็เป็นเรื่องนึง แต่เวลาเค้ามีปัญหา เราก็ต้องให้คู่กรณีนั้น
เค้าไปเคลียร์กันเอง ไม่ใช่โดดลงไปออกหน้าปกป้องกันเกินตัว เพราะถ้าเกิดเรื่องไหนที่ร้านค้านั้นผิดจริงๆ พวกเราก็เสียดังที่เคยมีประเด็นให้เห็นกันอยู่เรื่อยๆ

ผมเองก็จำไม่ได้แล้วว่าผมได้มาเป็นModก่อนหรือหลังจากที่ทางเวปเปิดฟอรั่มOMPให้ใช้ แต่จำได้ว่าตอนที่เห็นทีแรกผมเองภูมิใจมากๆ
ที่เวบDGOนั้นกำลังจะเติบใหญ่เข้าไปอีกระดับนึง ก็เพราะด้วยความที่ผมเคยภูมิใจมากๆ ว่าเวบขายของของDGOนั้นมันเชื่อถือได้ว่า90%
เพราะบอดซื้อ-ขายในยุคนั้นเกิดจากUser to User ใครได้อะไรมาแล้วอยากปล่อยก็มาใช้งานกัน ไม่ค่อยมีการแสวงหากำไร มีความน่าเชื่อถือสูง
ในเรื่องการที่จะไม่มีใครเบี้ยวกัน ซึ่งผมเองก็หวังไว้ในOMPไว้แบบนี้ แล้วก็จะได้เป็นทางออกสำหรับmemberทีผันตัวไปเป็นพ่อค้าได้อย่างสบายใจ

แต่ผลที่ได้เห็นมันก็ไม่ได้เป็นแบบนั้นเสมอไป ใครอยู่มานานก็จะเห็นว่ามันก็มีปัญหาตามมาได้อยู่เรื่อยๆเสมอ ไม่ว่าพ่อค้านั้นๆจะดังแค่ไหน
เมมเบอร์ดังๆบางท่านในยุคแรกๆก็บริการกันได้ดี แต่พอสักพักมันก็วิ่งกลับเข้าสู่วัฎจักรเดิมๆ เมมเบอร์ดังๆ แวะมาโปรโมทไอ้โน่นไอ้นี่บ่อยๆ
พอมีเรื่องร้องเรียนเข้ามา กลุ่มแฟนๆก็รีบมาออกหน้ากันอย่างรวดเร็ว ซึ่งจากที่ผมเคยเห็นมานะ ยิ่งใครที่ใช้พื้นที่นี้(หน้าหลัก)เพื่อตัวเองมากๆ
กลับจะกลายเป็นพวกที่เจ็บหนักทั้งนั้น แล้วกลับกัน พ่อค้าที่ไม่ค่อยเข้ามายุ่งเกี่ยวกับในบอดหลัก เท่าที่ผมเห็นมากลับจะเป็นคนที่มีปัญหาน้อยที่สุด

ตรงนี้ขออนุญาติพาดพิงคุณMapleครับ เพราะที่ผ่านมา คุณเองไม่เคยใช้พื้นที่ในส่วนของOMPเลย เพราะคนที่ใช้มาเป็นประจำ
ปกติผมก็เห็นเค้าอัพเดทข้อมูลข่าวสารให้กับลูกค้าได้ดีอยู่เสมอ แต่คุณเมเปิลเลือกที่จะใช้หน้าหลักอันนี้มาโดยตลอดเลย
ซึ่งก็ไม่ใช่แค่เรื่องของการขายของของคุณMapleเท่านั้น ยังมีกระทู้ที่คุณไปตั้งเพื่อสอบถาม(เชิงแขวะ)กับมพ่อค้าท่านอื่นๆอีกด้วย

ซึ่งในมุมมองของผมนะ เพราะคุณMapleเองไม่เคยคิดจะใช้พื้นที่ตรงนี้มาโดยตลอด เวลาทางคุณมีปัญหาก็มาโพสหน้าหลักตลอด
ในส่วนของModท่านอื่นจะคิดเห็นอย่างไรผมก็ไม่แน่ใจ แต่ส่วนตัวกับแนวทางการดูแลบอดของผมเองแล้ว ผมคิดว่าไม่เหมาะ
เพราะผมกลัวว่ามันจะทำให้เกิดมากรณีแบบคุณnat9หรือคุณmeanieขึ้นมาหรือการถูกทวงถามว่าทำไมคุณคนนี้โพสได้ แต่อีกท่านนึงโพสไม่ได้?

ส่วนเรื่องที่ว่าทำไมเวลามีเรื่องแล้วต้องปักหมุดกระทู้ให้มันเด่นๆ ในหลายๆเคสนั้นเรื่องราวนั้นยังไม่จบ แล้วทางทีมงานเองก็กำลังติดตามกันอยู่
เลยต้องปักไว้ไม่ให้มันตกหน้าลงไป ซึ่งถ้าเคสไหนเกิดจากความผิดพลาด(หรือเล่ห์เหลี่ยม)ที่ร้ายแรง ก็จะถือว่าเป็นการเตือนให้ระลึกถึงไว้น่ะแหละ

แล้วก็ขอบอกไว้ตรงนี้เลยนะครับ คห.ของผมทั้งหมดนี่ ไม่ใช่เกิดจากการที่ผมเคยมีอคติภายในหรือภายนอกกับคุณMapleมาก่อนเลย
ผมเข้าบอดมาไม่ทันสมัยคุณMapleยังใช้ชื่อเก่า ช่วงที่คุณกลับมาใหม่ผมก็ไม่เคยทะเลาะอะไรกับคุณMapleเลย(อย่างที่บอกไว้ข้างต้น)
ผมไม่เคยไปอุดหนุนสินค้าของคุณแล้วเจอบริการที่แย่ๆกลับมา แถมยังเคยไปอุดหนุนอยู่บ้างเวลาได้เข้าสะพานเหล็ก

แต่ทั้งหมดนี้ เป็นแนวคิดของผมในการดูแลบอดDGOส่วนตัวล้วนๆ ซึ่งเวลานี้ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเหมือนกัน ว่ามันรุนแรง เด็ดขาดหรือขวาจัดมากเกินไปรึเปล่า
เพราะผมก็ไม่แน่ เพราะว่าแม้คนที่จะเข้าใจตัวเองได้ดีที่สุดที่น่าจะคือตัวเรา แต่ในทางกลับกัน คนที่ไม่รู้จักตัวเรามากที่สุด ก็อาจจะเป็นตัวเราเองนั่นแหละ

เวลานี้จากปัญหาอะไรหลายๆอย่าง ผมเริ่มพิจารณาบทบาทของตัวเองแล้วครับ

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านอีกครั้ง

xbox360RedLED's Photo xbox360RedLED 22 Sep 2008

ผมว่าก็ไม่เห็นน่าลบเลยน่ะครับ แต่ลบแล้วก็เอาเถอะที่ลายเซ็นก็ยังมีครับ yoyo_53.gif

leawnano's Photo leawnano 22 Sep 2008

นี่คือ DGO

QUOTE (harts @ Sep 22 2008, 03:29 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เหอๆ จริง ครับ เปลี่ยนไปเยอะ

สังเกตุดูหลายกระทู้เข้ากรีบเมฆไปหมด บางกระทู้ก็ล๊อค สมัยก่อนไม่เห็นเป็นแบบนี้ เดี๋ยวนี้มันอะไรกัน ?

mod บางคนก็ใจดีเหลือเกิน บางคนก็โหดจริง เบาๆ ลงหน่อยก็ดี ครับ อย่าโหดร้ายกันไปนักเลย

ไอ่เราก็ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดอื่นด้วย ออนทั้งวันอยู่แต่บอร์ดนี้ ก็อยู่มาห้าปี ละ ประจำการตลอด

ผมว่าบรรทัดฐานของ mod เปลี่ยนไปเยอะ เหมือนกันนะครับ ช่วยทำอะไรให้มันเบาๆ หน่อย ไฟลุก ก็อย่าเอาน้ำมันไปราดเลย

ผมสังเกตุเหมือนกันครับ ชื่อRเนี่ยแทบจะไม่มีEคิวอยู่ในสังคมเลย ใช้แต่ความรู้สึกของตัวเองแต่ไม่หใความรู้สึกคนอื่น โพสเหมือนจะดูดีนะครับ แต่ผมกลับกลายมันว่ามันเหมือน พิมแบบ เอ้ย กรู Mod นะ กรูถูก พิมซะยาวเหยียด เมื่อก่อนไม่เห็นจะเป็นแบบนี้ ย้ำเฉพาะบางคนนะ

Maple's Photo Maple 22 Sep 2008

อย่างแรก ผมต้องเรียนคุณ the red ด้วยความเคารพ ว่า
ทางตัวผมเองเข้าใจ การทำงาน ของ Mod ทุกท่านครับ เพราะผมตระหนักดีว่า การที่เราเข้ามาในบ้านเมืองไหน ก็ย่อมที่จะต้องเคารพ กฏ และกติกา ของ บ้านเมืองนั้นๆ
ซึ่ง ตัว Mod ต่างๆ ก็เปรียบเสมือน ผู้ดูแล ทุกอย่างให้เป็นไป เรียบร้อยด้วยดีครับ
ซึ่งไม่ว่า การตัดสินใจอย่างไร ผมก็ถือว่า เราต้องรับได้
จึงจะเห็นว่า ผมไม่ได้มีการตั้งกระทู้ เพื่อ ไปสอบถาม อะไร กับใคร โดยตรงทั้งสิ้นนะครับ
ไม่ว่ากระทู้ที่ผมตั้งจะ เกิดอะไร ก็ตาม ครับผม

ที่ผมจะเขียนต่อไปนี้ ก็คงจะเป็นการ แสดงความคิดเห็น จากที่คุณ the red ได้ตอบมา แต่อยากให้คิดว่า เราแลกเปลี่ยน พูดคุยกันนะครับ
ไม่ใช่ การโต้เถียง หรือ โต้แย้ง เพื่อให้ รู้สึกว่า ผมชวน ทะเลาะ หรือไม่พอใจ อะไรนะครับ
เพราะผม ไมได้ มี ความรู้สึก หรือต้องการ จะกระทำ อย่างนั้นครับ

QUOTE (the red @ Sep 22 2008, 04:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
- ด้วยความเคารพนะครับคุณเต่า(เพราะผมว่าคุณเต่าอาวุโสกว่าผมแน่ๆ) แต่เวลาผ่านไป เวลาเปลี่ยนคนก็เปลี่ยน
แล้วไหนจะเพราะคนก็เยอะขึ้น เมื่อก่อนผมจะเฝ้าอยู่แต่หน้าบอดหลักเพราะผมไม่ได้มีNext Genเล่น นานๆเข้ามาดูที
แต่พอผ่านไปนานๆเข้า ผมกลับเข้ามาดูก็เต็มไปด้วยคนที่ผมไม่รู้จักเต็มไปหมด ซึ่งพอมากคนก็มากเรื่องมากความ
แนวทางการดูแลแบบเดิมมันก็ใช้ไม่ได้ ซึ่งก็ต้องปรับเปลี่ยนไปตามรูปแบบที่เราเจอในแต่ละวันให้ต่างกันออกไป

ณ วันวาน DGo เปรียบเสมือน ร้านขายของชำ แต่ปัจจุบัน DGo เป็น Department store ไปแล้ว
การดำเนินการต่างๆ ก็ย่อม เปลี่ยนแปลงไป อันนี้ ผมเข้าใจ และยอมรับได้ครับ
แต่ที่พูดขึ้นมา ตรงนี้ เพราะ นึกถึงบรรยากาศเก่าๆ เท่านั้นเองครับ เพราะถ้าคนเก่าๆ
มักจะนึกถึงภาพที่เป็นกันเอง ไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัวมากนัก ยังมีการตั้งชมรม กลุ่ม X men เสียด้วยซ้ำไปเยย ครับ อิอิอิ

QUOTE (the red @ Sep 22 2008, 04:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
- ตรงนี้ขอพูดกันตรงๆเลยครับ ว่าตัวผมนี่แหละ ที่เป็นคนที่มีแนวคิดเรื่องการอยากจะแจกเรื่องของการค้าออกจากเรื่องของเกมให้ชัดเจน
มากๆ
ผมเคยผ่านช่วงเวลานึงที่บอดDGOเต็มไปด้วยคนที่สนับสนุนร้านเกมร้านนึงที่ดังมาจากการ
ขายเครื่องXboxแรก ซึ่งผมเองก็เป็นเคยคนกลุ่มนั้นด้วย
แต่พอเวลาผ่านไป เมื่อมาถึงจุดๆนึง ผมก็คิดว่าว่าการจะสนับสนุนอะไรกันขนาดนั้น ทำไปแล้วได้อะไร เวลาเราไปซื้อของที่ร้านเค้า บางทีเค้าก็จำเราไม่ได้
แล้วเราก็ซื้อราคาเดียวกับที่คนอื่นเค้าซื้อกันอยู่เสมอ จริงอยู่ ว่าถ้าใช้บริการมาแล้วชอบก็บอกต่อมันก็เป็นเรื่องนึง แต่เวลาเค้ามีปัญหา เราก็ต้องให้คู่กรณีนั้น
เค้าไปเคลียร์กันเอง ไม่ใช่โดดลงไปออกหน้าปกป้องกันเกินตัว เพราะถ้าเกิดเรื่องไหนที่ร้านค้านั้นผิดจริงๆ พวกเราก็เสียดังที่เคยมีประเด็นให้เห็นกันอยู่เรื่อยๆ

สมัยก่อน เมื่อร้านมีปัญหา และมีผู้สมาชิก ผู้ปกป้อง ออกตัว ก็จะให้ชื่อว่า องค์รักษ์พิทักษ์...
อย่างที่ผ่านมา ก็มีคดีคุณ J... ก็ ยังคงมี ผู้เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย
ซึ่งในจุดนี้ ไม่ว่าจะผ่านมากี่ยุค กี่สมัย ผมก็ไม่เห็นด้วย กับการ ออกมาปกป้อง อย่างไม่มีเหตุผล นะครับ

ในจุดตรงนี้ อาจให้แยก เป็น 2 อย่าง คือ การสนับสนุน กับ การแจ้งข่าว หรือบอกข่าว
การสนับสนุนอย่างที่คุณ the red บอก มันไม่ดีแน่ครับ
แต่การแจ้งข่าว ไม่เหมือนกัน เช่น ร้านนี้ ถูกกว่า / ร้านนี้ เกมนี้มาแล้ว ผมคิดว่าจุดนี้ แม้จะหมิ่นแหม่ไปบ้าง
แต่ ทุกวันนี้ ก็ยังมีให้เห็นอยู่หนิครับ

บางครั้ง ตัวร้าน เอง จะไม่ได้ มาโพสต์ แต่เป็นชื่อสมาชิกมาโพสต์ แทน
ซึ่งถ้าบอกว่า ร้านมาโพสต์เองไม่ได้ แต่ว่า พอ เป็นชื่อสมาชิก มาโพสต์ กลับผ่าน
เช่น ไปดูร้านนี้ สิ ps3 ราคา....นะ ถูกมากเลย
แค่เปลี่ยนชื่อคนโพสต์ เท่านั้น แต่เจตนา ก็ คือ แจ้งข่าว หรือบอกข่าวเหมือนเดิม

ซึ่งถ้าเราตั้ง บรรทัดฐานว่า โอเค ต่อไปนี้ DGO ห้ามโพสต์
ก็ต้องไม่มี กระทู้แบบนี้เกิดขึ้นมา

และบางครั้ง ด้วยความที่ ผมเปนร้าน พอผมมาตอบ หรือทำอะไรในกระทู้ก็มักจะมีคนถามเกี่ยวกับการซื้อขาย
ซึ่ง เค้าเป็นคนตั้ง เราไม่ได้ ตั้งใจ ให้เค้ามาถามในนี้
ถ้าคุณ the red ลองดูตามกระทู้ ก็จะพบว่า ถ้ามีคุณ Tehmujin คุณ artdvd หรือใครมาตอบในกระทู้
ก็มักจะมีการถาม เกี่ยวกับการซื้อขาย

ซึ่งถ้าเราบอกว่า ห้าม มันก็ต้องโดน บล๊อก โดนลบด้วย

ที่กล่าวมา ผมแสดงให้เห็นถึง การตั้งบรรทัดฐาน หรือ มาตรฐาน อ่ะครับ
ถ้าเรา มีเจตนารมณ์ที่ชัดเจน ว่า ให้ หรือ ไม่ให้
ก็ต้องทำให้ ตรงไปตาม กรอบ ที่ตกลงกัน ครับ จะไม่ได้ ไม่มีปัญหา

แต่ผลที่ได้เห็นมันก็ไม่ได้เป็นแบบนั้นเสมอไป ใครอยู่มานานก็จะเห็นว่ามันก็มีปัญหาตามมาได้อยู่เรื่อยๆเสมอ ไม่ว่าพ่อค้านั้นๆจะดังแค่ไหน
เมมเบอร์ดังๆบางท่านในยุคแรกๆก็บริการกันได้ดี แต่พอสักพักมันก็วิ่งกลับเข้าสู่วัฎจักรเดิมๆ เมมเบอร์ดังๆ แวะมาโปรโมทไอ้โน่นไอ้นี่บ่อยๆ
พอมีเรื่องร้องเรียนเข้ามา กลุ่มแฟนๆก็รีบมาออกหน้ากันอย่างรวดเร็ว ซึ่งจากที่ผมเคยเห็นมานะ ยิ่งใครที่ใช้พื้นที่นี้(หน้าหลัก)เพื่อตัวเองมากๆ
กลับจะกลายเป็นพวกที่เจ็บหนักทั้งนั้น แล้วกลับกัน พ่อค้าที่ไม่ค่อยเข้ามายุ่งเกี่ยวกับในบอดหลัก เท่าที่ผมเห็นมากลับจะเป็นคนที่มีปัญหาน้อยที่สุด

อย่างที่ผมแจ้งไว้ ด้านบน คือ การแจ้งข่าว หรือการประกาศข่าว (จากร้าน หรือจาก สมาชิกที่ไม่ใช่ร้าน แต่กล่าวอ้างถึงร้าน)
แตกต่าง กับ การสนันสนุน หรือ ปกป้อง อย่างไร้เหตุผลครับ

สิ่งที่ผมยอมรับอยู่อย่างคือ การออกมา แจ้ง หรือสิ่งอะไรใดๆ ก็ตาม มีดีและเสีย
การแจ้ง ทำให้ หลายๆ คนได้ทราบ และ ถ้าเราทำผิด หรือพลาดอะไร ก็จะมีผล ตามมาด้วยการ ตำหนิ ด่า ในหน้าเวป

บางครั้งสมาชิกมีการกล่าวพาดพิง ชื่อผมขึ้นมา ผมก็ตอบถามที่ถาม
แต่ถ้าผมทำผิด หรือ ปฏิบัติ ตัวผิด ขึ้นมา ก็ย่อมที่จะเป็นหน้าที่จะต้องมาตอบ
ซึ่งการ มาตอบ มันก็ เป็นเนื้อหาเกี่ยวกับการซื้อขาย

ซึ่งในมุมมองของผมนะ เพราะคุณMapleเองไม่เคยคิดจะใช้พื้นที่ตรงนี้มาโดยตลอด เวลาทางคุณมีปัญหาก็มาโพสหน้าหลักตลอด
ในส่วนของModท่านอื่นจะคิดเห็นอย่างไรผมก็ไม่แน่ใจ แต่ส่วนตัวกับแนวทางการดูแลบอดของผมเองแล้ว ผมคิดว่าไม่เหมาะ
เพราะผมกลัวว่ามันจะทำให้เกิดมากรณีแบบคุณnat9หรือคุณmeanieขึ้นมาหรือการถูกทวงถามว่าทำไมคุณคนนี้โพสได้ แต่อีกท่านนึงโพสไม่ได้?

ผมอยากจะเรียนว่า ผมเพิ่งมาใช้ พทส่วนนี้ ในช่วง หลังจากวันที่ 30 ส.ค.นะครับ (หลังจากที่ร้านผมมี คดีความกับ กลุ่มบุคคลที่อ้างว่า มีลิขสิทธิ์ Nintendo)
ถ้านับวัน ก็น่าจะราวๆ 3 อาทิตย์

1 ผมแจ้งปิดร้าน ชั่วคราว
2 ปิดร้านถาวร
3 มีโพสต์แจก ปก+ สกรีน น่าจะเป็นเกม สตาร์วอร์ กับ pure
4 แจ้งเรื่องประกัน

1.ผมแจ้งเพื่ออยากจะบอกว่า ใครที่จะไปที่ร้าน จะไม่ต้องเสียเวลาไป ครับ
2.ก็แจ้งว่า ปิดแล้วที่สะพานเหล็ก ไม่มี Maple อีกแย้วที่นั่น
3.อันนี้ ผมมาแจก ปกที่ผมทำเอง แต่ดันมามีคนถามเกี่ยวกับ การซือ้ขาย ซึ่งในกระทู้ผม ผมไม่ได้บอก ขาย หรือซื้อ อะไรนะครับ
4.แจ้งเรือ่งประกัน อันนี้ ที่คิดว่า เป็นปัญหา
เนื่องจาก ลุกค้าส่วนใหญของผม ก็เป็นคนที่ซื้อเครื่องในนี้ ร้านผมปิด แต่ผมอยากจะบอกว่า ยังมีประกันอยู่
จะให้ผมไปแจ้งที่ OMP ซึ่ง ผมไม่ได้ไปเสนอขายอะไร แล้วผมก็ไม่เคยไปใช้บริการที่ห้องโน้นด้วย
แล้วบางท่าน ก็ อาจจะไม่ได้ เข้าห้องนั้นด้วยซ้ำ หากเค้าไม่ได้ ไปต้องการซื้อ หรือขายอะไร อ่ะครับ

ในข้อความ ของกระทู้ผมมีการแจ้งว่า ยังมีการเกมอยู่ แต่ไม่มีเครือ่งขาย ร้านมีเปิดอยู่ แต่อยู่อีกที่
ที่ผมต้องแจ้งอย่างนั้น เพราะว่า ยังคงมีคนที่รอ เคลมประกัน เครื่องอยู่
แต่อยู่ดีๆ ผมจะไปบอกว่า ผมปิดร้านแล้ว คุณรอนะ ผมรับปากคุณว่า ผมเอาเครื่องมาเคลมคุณแน่
ใครจะไปเชื่อหละครับ ถ้าเราไม่ได้ มีร้าน หรือมี หลักแหล่งที่แน่นอน ที่จะสร้างความมั่นให้เค้ารู้ว่า คุณไม่ได้ถูกลอยแพ

เหมือนกับ เราไปซือ้ประกัน แต่บริษัท เจ๊งปิดตัวไป แล้วอยู่ดีๆ บริษัท ก็มาบอกว่า คุณไม่ต้องกลัวนะ ประกันยังมีอยู่
ใครจะไปเชื่อหละครับ ถ้าเราไม่แสดงให้คนอื่นเห็นว่า เรายังมีตัวตนอยู่

และในทางกลับกัน ถ้าผมไม่ได้ ออกมาแสดงความรับผิดชอบ เกี่ยวกับลูกค้าที่ยังคงมีประกันเครือ่งเหลืออยู่
มีการตั้งกระทู้ถาม หรือ ด่า ท้ายสุด คนที่เสียหาย ก็คือ ผมเอง แถมโดนปักหมุดประจาน
การถ้ามีการถาม หรือ สอบถาม คนที่มาสอบถาม ก็ไม่ได้ สอบถามผม ที่ห้อง ซื้อขาย เค้าก็จะต้องมาถามผมที่ห้อง 360

และหากคุณ the red ย้อนดู ไปหลังจากนี้ ผมแทบจะไม่ได้ พท.หน้า360 เพื่อทำอะไร กับร้านผมทั้งสิ้นเลยนะครับ
และผม ก็ยินดี ที่จะยอมรับการตัดสินใจ ของMod ว่าเหมาะสม หรือไม่อย่าไร อยู่แล้วนะครับ
เพราะผมเองก็ไม่ได้ มีการตั้งกระทู้ เพื่อสอบถามใคร ท่านใดโดยตรง เลยครับ

ยังมีกระทู้ที่คุณไปตั้งเพื่อสอบถาม(เชิงแขวะ)กับมพ่อค้าท่านอื่นๆอีกด้วย

ถ้าผมจำได้ ที่ผมเคยเขียน กระทู้เกี่ยกับ พ่อค้า มีเพียง 2 ท่าน คือ คุณ D tehmujin และนาย wiiwii

คุณ D ผมแซวๆ 1 ครั้งเกี่ยวกับเรือ่งประกัน1ปี เพราะว่าผมคิดจะทำ แต่คุณD ตัดหน้าทำไปก่อน ไม่น่าจะเรียกว่า แขวะนะครับ
เพราะผมเองเคย ซื้อขายกับแก เอง แต่ไม่เคยไปเขียนในเชิงเสียหาย หรือด่าทอ หรือวิพากวิจารณ์ การทำงานเลยนะครับ

คุณ wiiwii ทั้งหมด 3 ครั้ง
ครั้งแรก เกี่ยวกับ ซ่อมเครือ่งของเค้าที่มีปัญหา ผมเขียนเพื่อให้เค้าแก้ปัญหา ที่เค้าผูกไว้
ครั้งที่สอง ผมถามเกี่ยวกับเครือ่ง360 ที่เค้านำมาขาย คือ แกเอาเครือ่งมาฝากไว้ร้านผมแล้ว กระจายส่งของตามร้าน
ผมเขียนแซวแก แต่คนอื่นดันมาอ่าน เข้าใจว่า ผมไป สอบถามว่าประกันยังไงหรอ อ
ครั้งที่ 3 เรื่องไฟไหม้สะพานเหล็ก คือผมคุยโทรสับ กับคุณ wii แล้วก็ แกก้พูดออกมาเองว่า ร้านต้นเพลิง เป็นร้านแก
ผมเลยเขียน แซวแก เล่นๆ ขึ้นมา

คือ ด้วยเจตนา ผมเหมือนเขียนกระทู้ เพื่อมาแซว เพื่อน หรือคนรู้จัก
แต่ คำว่า แขวะ นั้นน่าจะมีความหมายในเชิง ทำให้ เสียหาย ซึ่งด้วยเจตนา ผมไม่ได้ เป็นเช่นนั้นเลยครับ
ในกระทู้ การวิพากษ์วิจารณ์ พ่อค้า ผมอย่างกรณ๊ คุณ J... ผมแทบถ้าไม่กล้าออกความเห็นอะไรเสียด้วยซ้ำครับ
ที่จะเขียน ก็จะกล้าเขียน เฉพาะ คนที่พูดคุย หรือหยอกล้อ กันได้ ก็เหมือน กับเพื่อนๆ ที่เล่น360 ออนไลน์แล้ว พูดหยอกล้อกันตามกระทู้ อ่ะครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าทำไมเวลามีเรื่องแล้วต้องปักหมุดกระทู้ให้มันเด่นๆ ในหลายๆเคสนั้นเรื่องราวนั้นยังไม่จบ แล้วทางทีมงานเองก็กำลังติดตามกันอยู่
เลยต้องปักไว้ไม่ให้มันตกหน้าลงไป ซึ่งถ้าเคสไหนเกิดจากความผิดพลาด(หรือเล่ห์เหลี่ยม)ที่ร้ายแรง ก็จะถือว่าเป็นการเตือนให้ระลึกถึงไว้น่ะแหละ

แต่ก็ยอมรับไหมหละครับว่า กระทู้เหล่านั้น อ้างอิง หรือพาดพิง กับการซื้อขาย
มันเลย เหมือนกับว่า
โอเค อยากมาบอกให้รู้กัน นะ ไม่ได้ --- คุณไปอยู่ในห้องประชาสัมพันธ์ หรือว่า OMP
แต่พอมีปัญหา ก็มาโพสต์ถามหน้าห้อง360 แถมปักหมุด

อันนี้ คือผมชี้ให้เห็นเป็นประเด็นนะครับ เพราะว่า ตัวผม ไม่เคยโดนปักหมุด
คือ อยากให้ ทำบรรทัดฐานเท่ากันง่ะ ครับ
คือถ้า แจ้ง หรือ บอก คุณต้องไปที่ ห้อง ประชาสัมพันธ์ แล้วถ้าวันหนึ่ง คุณไปโกงใครเค้าเข้า หรือไป เล่นเล่ห์ กับใคร คุณก็ปักหมุดในห้องประชาสัมพันธ์แย้วกัน
ถ้าอยากให้คนรู้เท่าทัน ก็ชื่อมันก็บอกอยู่แล้ว ว่า ห้องประชาสัมพันธ์ แต่เผอิญ มันต้องหลงเข้าไปจริงๆ เลยครับ

แล้วก็ขอบอกไว้ตรงนี้เลยนะครับ คห.ของผมทั้งหมดนี่ ไม่ใช่เกิดจากการที่ผมเคยมีอคติภายในหรือภายนอกกับคุณMapleมาก่อนเลย
ผมเข้าบอดมาไม่ทันสมัยคุณMapleยังใช้ชื่อเก่า ช่วงที่คุณกลับมาใหม่ผมก็ไม่เคยทะเลาะอะไรกับคุณMapleเลย(อย่างที่บอกไว้ข้างต้น)
ผมไม่เคยไปอุดหนุนสินค้าของคุณแล้วเจอบริการที่แย่ๆกลับมา แถมยังเคยไปอุดหนุนอยู่บ้างเวลาได้เข้าสะพานเหล็ก
แต่ทั้งหมดนี้ เป็นแนวคิดของผมในการดูแลบอดDGOส่วนตัวล้วนๆ ซึ่งเวลานี้ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเหมือนกัน ว่ามันรุนแรง เด็ดขาดหรือขวาจัดมากเกินไปรึเปล่า
เพราะผมก็ไม่แน่ เพราะว่าแม้คนที่จะเข้าใจตัวเองได้ดีที่สุดที่น่าจะคือตัวเรา แต่ในทางกลับกัน คนที่ไม่รู้จักตัวเรามากที่สุด ก็อาจจะเป็นตัวเราเองนั่นแหละ

ผมมั่นใจ และเชื่อใจ ในการทำงานหน้าที่ Mod ของคุณ the red ครับ และคิดว่า ไม่ได้ อติกับผมอยู่แล้วคับผม

ผมอยู่บอร์ดนี้ มานานตั้งแต่วันแรกที่มันเกิด ด้วยซ้ำ แต่ผมไม่คิดว่าจะใช้ อะไรในจุดนี้มาอ้างสิทธิพิเศษใด ๆ ทั้งสิ้นครับ
และ ก็ไม่เคย ทะเลาะ หรือมีข้อขุ่นข้อ กับ คุณ the red เช่นกัน จนถึงเด๋วนี้ ครับผม

ยังไงสรุป คือ ผมเคารพ ในการตัดสินใจของ Mod และไม่ได้มี การเคลือบแคลงสงสัย ครับ
เพียงแต่กระทู้ที่เขียนไว้ด้านบน เป็นเหมือนกับ ระบายความรู้สึกเล็กๆ และที่ตอบ คุณ the red ก็อยากจะแสดงความคิดเห็นส่วนตัว(หรือจะเข้าข้างตัวเอง ก็ตาม)

จะอย่างไร ผมเคารพใน กฏและข้อบังคับ ของ DGO ซึ่งผมอยากจะขอในจุดนี้ว่า

การตอบกระทู้นี้ จะเป็นครั้งสุดท้าย ของชื่อ Maple
จะไม่มีชื่อ Maple มาโพสต์ข้อความใดๆ ไม่ว่าจะเปนการแจ้งข่าว บอกข่าว หรืออะไรใดๆ ที่เป็น Mapleทั้งสิ้นครับ

เพราะชือ่ Maple คือร้านค้าขาย เมื่อโพสต์ปุป มันเหมือนกับ มาเสนอ มาบอก มาโปรโมท
และขอให้คุณ the red ทำหน้าที่ ว่าเมื่อผมจะไม่มาโพสต์ หรือแก้ข่าวใดๆ
ก็ไม่อยากให้ ใคร กล่าวอ้าง ถึงผม ไม่ว่าจะเป็น ในทางดี หรือ ร้าย เช่นการสอบถาม Maple ไม่ว่าจะเป็นเรื่องใดๆ
ถ้ามี ฝากเป็นธุระ จัดการลบทิ้ง ให้หน่อยนะครับ

เพราะเปรียบเสมือน กับ การพาดพิง ถึงบุคคลที่ 3 โดยที่เค้าไม่สามารถ ชี้แจง ได้ เพราะผมคงจะไม่มาชี้แจงอะไร ใดๆ อีก
เพื่อความเป็นระเบียบ ของสังคมที่นี่

ผมแจ้งไว้ ไม่ได้ งอน หรืออะไรนะครับ
ในเมื่อผมเองเป็นจุดที่ก่อให้เกิดชนวน ขึ้นมา (ในกรณีเคส คุณnat9หรือคุณmeanie ครับ)

ผมขอรับผิดชอบในสิ่งที่เกิดขึ้นครับผม...

จึงแจ้งมาด้วยความเคารพ ครับ
Locked