`

Jump to content

สาย optic ถูก กับ แพง ต่างกันไหมครับ

30 replies to this topic

#1 coupae

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 18 August 2008 - 06:43 PM

จะเอามาต่อ PS3 นะครับ มีราคาถูกปะครับ แล้ว ถูกกับแพงต่างกันเยาะไหมครับ เห็นที่ร้านที่ผมซื้อเครื่องเสียง มี ของ มอนเต้อ 2m 3,000บาทผมอยากได้ราคาเบาๆกว่านี้นะครับสักไม่เกิน 2000 ก็ได้ครับ หรือควรจะใช้ของแพงดีกว่า อะครับ พึ่งมีเครื่องเสียงเป็นเครื่องแรกนะครับไม่ค่อยรู้เรื่อง ใครใช้ตัวนี้อยู่มีวิธีset ตัวนี้ แนะนำด้วยเด้อ เวลาผมเล่นจะนั่งห่างจากทีวีประ มาณ 2-3m นะครับ

Edited by coupae, 19 August 2008 - 01:21 AM.

#2 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 18 August 2008 - 07:35 PM

ใช้อันนี้อยู่ inakustik shining s-1 ออพติกเส้นแรกในชีวิต

#3 leorio

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 19 August 2008 - 12:48 AM

QUOTE (coupae @ Aug 18 2008, 06:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีราคาถูกปะครับ แล้ว ถูกกับแพงต่างกันเยาะไหมครับ เห็นที่ร้านที่ผมซื้อเครื่องเสียง มี ของ มอนเต้อ 2m 3,000บาทผมอยากได้ราคาเบาๆกว่านี้นะครับสักไม่เกิน 2000 ก็ได้ครับ หรือควรจะใช้ของแพงดีกว่า อะครับ พึ่งมีเครื่องเสียงเป็นเครื่องแรกนะครับไม่ค่อยรู้เรื่อง ใครใช้ตัวนี้อยู่มีวิธีset ตัวนี้ แนะนำด้วยเด้อ เวลาผมเล่นจะนั่งห่างจากทีวีประ มาณ 2-3m นะครับ

สายผมแนะนำว่าใช้เป็น coax จะดีกว่าครับเพราะ optic เสียงจะแห้งไปสายลองดู monster หรือไม่ถ้าไม่แพงมากก็ canare ก็ได้ครับจาก avbestbuy.com
การ set
รุ่นนี้ผมก็ใช้น่ะเสียงใช้ได้น่ะครับ ถ้า set มั่วๆ เสียงจะแย่มาก ถ้าปรับมันเยอะจะมีอาการคือ เสียงห่วยมากๆ ครับผมลองมาแล้ว เกือบเอาไปขายต่อขอแนะวิธีปรับดังนี้
1 จัดลำโพงทุกตัวให้อยู่ในตำแหน่งที่แนะนำ
2 ทำการ factory reset โดยในโหมด standby กดปุ่ม vcr/dvr ค้าง + ปุ่ม เปิดปิดเครื่อง รอจนเครื่องขึ้น clear ที่หน้าจอ แล้ว avr จะดับไป
3 เปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ เปิด volume ขึ้นไปที่ 40 จากนั้นลากสายไมค์ที่แถมมาไปยังจุดที่นั่งฟัง โดยห้องต้องเงียบมากๆ
4 ทำการ set audyssey eq ให้เสร็จทั้งสามรอบ
5 จากนั้นทำการลองเครื่องใหม่ครับและแนะนำว่า onkyo อย่าปรับมั่วๆ ไม่งั้นเสียงจะห่วยมากๆ เหมือนลำโพงคอมตัวละ 3000 เลยครับและเปิด eq ให้เป็น audyssey ตลอดครับ โดยใช้แผ่นดีหน่อยแนะนำ dvd ที่อัดมาเป็น dts ครับเสียงดี และก็ดังมากด้วย 50 ก็คับห้องแล้วครับ

#4 coupae

Posted 19 August 2008 - 01:16 AM

คุณ leorio ขอเบอร์ติดต่อได้ไหมครับ ผมมีคำถามเยอะนะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนผมโทรไปสอบถามได้ไหมครับ

Edited by coupae, 19 August 2008 - 01:16 AM.

#5 คันโมะจัง

• High Royal Executive Members

Posted 19 August 2008 - 02:20 AM

QUOTE (leorio @ Aug 19 2008, 12:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สายผมแนะนำว่าใช้เป็น coax จะดีกว่าครับเพราะ optic เสียงจะแห้งไปสายลองดู

- PS3 ไม่มี coax มีแต่ optic

- ถ้าในระดับราคาที่พวกเราใช้กัน(หลักร้อย-พัน) จริงที่ optic เสียงจะแย่กว่า coax

แต่ถ้าไปถึงหลักเกือบหมื่น หมื่นขึ้นไป optic จะดีกว่า coax พอสมควร

ปล.พวกหูเทพหูทองเค้าเล่าให้ฟังนะ ผมไม่มีปัญญาหรอก yoyo_02.gif

#6 คันโมะจัง

Posted 19 August 2008 - 02:27 AM

ถามหน่อย PS3 ไม่ได้ support DD/DTS ผ่าน HDMI เหรอครับ ???

เห็นหลายคนซื้อไปดูหนังกัน

#7 coupae

Posted 19 August 2008 - 02:50 AM

QUOTE (คันโมะจัง @ Aug 19 2008, 02:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
- PS3 ไม่มี coax มีแต่ optic

- ถ้าในระดับราคาที่พวกเราใช้กัน(หลักร้อย-พัน) จริงที่ optic เสียงจะแย่กว่า coax

แต่ถ้าไปถึงหลักเกือบหมื่น หมื่นขึ้นไป optic จะดีกว่า coax พอสมควร

ปล.พวกหูเทพหูทองเค้าเล่าให้ฟังนะ ผมไม่มีปัญญาหรอก yoyo_02.gif

ประมาณว่า ถ้าเอาไปต่อ PS3 กับ XBOX360 เพื่อฟัง DTS ต้อง optic อย่างเดียวใช่ปะครับ
-แล้ว สาย optic ที่ราคาถูกกับแพงนี่เวลาใช้คุณภาพเสียงต่างกันมากปะครับ
QUOTE (คันโมะจัง @ Aug 19 2008, 02:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อย PS3 ไม่ได้ support DD/DTS ผ่าน HDMI เหรอครับ ???

เห็นหลายคนซื้อไปดูหนังกัน

เห็นเค้าบอกว่าถ้าเป็นเรื่องเสียง HDMI จะสู้ coax กับ optic ไม่ได้อะครับ

Edited by coupae, 19 August 2008 - 03:05 AM.

#8 bios

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 19 August 2008 - 08:42 AM

PS3 Support DD/DTS ผ่าน HDMI ครับ รวมถึง PCM 7.1 ด้วย ซึ่ง Optic จาก PS3 จะรองรับสูงสุดเพียง 5.1 ครับ

ผมว่า HDMI กับ Optical มันไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่นะครับ แถมรองรับได้มา่กกว่า สะดวกกว่า และประหยัดกว่าด้วยครับ ถ้าไม่ซีเรียสจริงๆก็ใช้ HDMI ก็พอมั๊งครับ

#9 คันโมะจัง

Posted 19 August 2008 - 09:10 AM

^
^
^
นั่นสิ ผมก็ว่าให้จบที่ HDMI เส้นเดียวเลยดีกว่า

พวกที่ใช้ optic ถอดรหัส ps3 น่าเพราะ AVR เป็นรุ่นเก่าไม่มี HDMI in มากกว่า

#10 coupae

Posted 19 August 2008 - 09:31 AM

^
^
^
ไม่เข้าใจอะครับงง เห็นใน review avr ตัวนี้เค้าบอกว่า HDMI มันใช้แต่ภาพเอ่านั้นไม่ถอดรหัสเสียงนี่ครับ

#11 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 19 August 2008 - 09:50 AM

ก่อนอื่นต้องบอกว่าทั้งสาย optical และ coaxial ถูกออกแบบมาให้เป็นสื่อ (medium) สำหรับส่งข้อมูลดิจิตอลเหมือนๆ กันครับ เพียงแต่วิธีการส่งข้อมูลของสายทั้งสองชนิดมันไม่เหมือนกันเท่านั้นเอง

หลักการส่งข้อมูลดิจิตอล จะต้องมีการคำนึงถึง integrity ของข้อมูล กล่าวคือ ข้อมูลออกจากต้นทางแบบไหน ไปถึงปลายทางจะต้องอยู่ครบ (หรืออยู่ครบมากพอที่ปลายทางจะสามารถเอาไปใช้งานต่อได้) โดยชุดของข้อมูลที่ส่งออกไป จะต้องประกอบไปด้วย:
  1. header ซึ่งจะเป็นตัวบอกปลายทางว่าข้อมูลที่ส่งออกมาเป็นข้อมูลประเภทไหน
  2. ตัวของข้อมูลเอง
  3. parity bit ต่างๆ ซึ่งเป็นตัวช่วยให้ปลายทางคำนวณข้อมูลขึ้นมาทดแทนได้ในกรณีที่ bit บาง bit เสียหายไปในระหว่างส่งข้อมูล

ขอตั้งสมมติฐานตามข้างล่างนี้ก่อนนะครับ
  • PS3 เป็นแหล่งกำเนิดข้อมูล
  • สาย optical/coaxial/HDMI เป็นสื่อสำหรับส่งข้อมูล
  • AVR เป็นตัวรับข้อมูล และนำข้อมูลที่ได้รับไปถอดรหัส แล้วผ่านกระบวนการต่างๆ เพื่อส่งสัญญาณเสียงไปยังลำโพง
  • ข้อมูลที่ส่งอยู่ในรูปแบบ PCM, Dolby Digital หรือ DTS
  • คุณใช้ PS3 เล่น DVD แล้วตั้ง sound setting ให้เป็น bitstream out

จากสมมติฐานข้างบน เวลา PS3 เล่น DVD มันก็จะอ่าน stream ของเสียงที่บันทึกในดีวีดีแผ่นนั้น แล้วส่งผ่าน optical/coaxial/HDMI ไปยัง AVR เพื่อเอาไป decode ต่อไป เหมือนกับการก็อปปี้เอาไฟล์เสียงจากแผ่น DVD แล้วส่งไปยัง AVR แบบตรงๆ

ทีนี้ลองคิดดูเล่นๆ นะครับ ในเมื่อ PS3 "ก็อปปี้" ไฟล์เสียงจากแผ่น DVD ไปให้ AVR ถอดรหัส ตรงนี้ถ้า "ก็อปปี้" ผ่านสาย coax, optical หรือ HDMI มันจะมีความแตกต่างกันหรือเปล่า? ถ้าตอบแบบมองโลกในแง่ดีก็ต้องตอบว่า "มันไม่ต่างกันเลยครับ ใช้สายแบบไหนก็เหมือนกันหมด ก็มันเป็นข้อมูลดิจิตอลนี่นา" ลองนึกภาพเวลาคุณเอา external harddisk มาต่อกับ PC ผ่านสาย USB แล้วก็อปปี้ไฟล์จาก harddisk มาเก็บไว้ใน PC ดูนะครับ เอ.. ทำไมก็อปปี้แล้วไฟล์มันเหมือนต้นฉบับทุกประการนะ อ๊ะ... แล้วถ้าลองก็อปปี้ไฟล์ผ่าน LAN หรือผ่าน Wireless LAN ล่ะ ทำไมไฟล์ที่ก็อปปี้มามันก็ยังเหมือนต้นฉบับทุกประการอยู่??... เพราะฉะนั้นเราอนุมานได้หรือเปล่าว่า จะส่งด้วยวิธีไหน ผ่านสื่อแบบไหน ปลายทางก็น่าจะได้รับข้อมูลชุดเดียวกับต้นทางทั้งหมด???

ตรงนี้มี implications อีกนิดหน่อย ลองอ่านต่อไปได้เลยครับ

ในความเป็นจริงแล้ว การส่งข้อมูลเสียงออกไปยัง AVR เพื่อไป decode นั้น บางครั้งถ้าข้อมูลมันเสียหายในระหว่างการส่ง แล้วปลายทาง (หรือ AVR) ไม่สามารถแก้ไข error นั้นให้ถูกต้องได้โดยการคำนวณจาก parity bit ที่ส่งมาด้วย (หรือถ้าโชคร้ายมากๆ parity bit ก็เสียหายอีก) มันก็สายเกินไปแล้วครับ เพราะมันไม่สามารถร้องขอไปยังต้นทางให้ส่งข้อมูลชุดที่เสียหายมาอีกครั้งเหมือนกับกา
รก็อปปี้ไฟล์ผ่าน USB/LAN ที่ผมยกตัวอย่างข้างบน มันก็เลยทำให้คุณได้ยินเสียง digital noise ต่างๆ เช่นเสียง pop, click หรือมีบาง sample ที่มันเงียบ (mute) ไป

อย่างไรก็ดี ผมขอไม่ลงรายละเอียดในส่งของ Error correction และ jittering นะครับ เพราะมันซับซ้อนเกินไปที่จะเอามากล่าวตรงนี้

หลายๆ คนเชื่อว่า ความแตกต่างที่คุณ "อาจ" ได้ยินระหว่างต่อ AVR ด้วยสาย coaxial หรือ optical นั้น ไม่ได้เป็นเพราะสาย แต่เป็นเพราะคุณภาพของวงจรอิเล็กทรอนิกส์มากกว่า ยกตัวอย่างเช่นเครื่องเล่น CD ที่มี connector ทั้งสองประเภท แต่ใช้อุปกรณ์คุณภาพต่ำกว่าสำหรับวงจร Optical มันก็สมเหตุสมผลที่จะทำให้เสียงที่ได้จาก Optical ฟังดูแย่กว่าเสียงจาก Coaxial ครับ

We believe that any audible difference between the two connections stems from differences in the
quality of the electronics, NOT the type of connection. For example, if a CD player uses superior quality
components for its Coax digital audio connection and inferior components for its Toslink connection, then
it is reasonable to assume that the Coax could have superior sound quality. The bottom line is, neither
type of connection is inferior to the other for digital audio connections. Both connections are equally suited
for multi-channel digital audio connection duty, not doodie, which is entirely gross.

http://www.cahabahometheater.com/documents...sus_coaxial.pdf

ทีนี้มากล่าวถึงเรื่องคุณภาพของสายกันบ้าง -- สาย Coaxial ทนทานกว่า optical ก็จริง แต่มันก็มีโอกาสที่จะ pick up สัญญาณรบกวนได้ง่ายกว่าสาย optical ในขณะที่สาย optical เนื่องจากส่งสัญญาณด้วยแสงจึงโดนรบกวนได้ยากกว่า แต่มันก็เปราะบางมากและเสียหายได้ง่ายครับ

สรุปแล้ว ถ้าสายไม่ยาวเกินไป และคุณภาพของสายไม่ต่ำมากๆ ผมมองว่าไม่มีความแตกต่างระหว่าง Coax และ optical ครับ สะดวกใช้อันไหนก็ใช้อันนั้นได้เลยครับ

อ่านเพิ่มเติม:
http://www.cahabahometheater.com/documents...sus_coaxial.pdf
http://www.avforums.com/forums/archive/ind...hp/t-49753.html
http://answers.yahoo.com/question/index?qi...01045804AA2RKXo
http://www.google.com/search?q=sound+quali...lient=firefox-a

#12 coupae

Posted 19 August 2008 - 10:06 AM

^
^
^
ขอบคุณคุณ mrzane 875328cc.gif
อธิบายละเอียดมากเลยครับ อ่านแล้วเข้าใจง่าย ขอบคุณมากครับ

ถามต่ออีกนิดครับ
ร้าน อมร ผมเคยเห็นที่เดียวที่ zeer รังสิตนะครับ ร้านที่ว่าใช่ อมร เดียวกันปะครับ แล้วที่ zeer รังสิตจะมี สาย optic ขายปะครับ

Edited by coupae, 19 August 2008 - 10:11 AM.

#13 mrzane

Posted 19 August 2008 - 10:56 AM

QUOTE (coupae @ Aug 19 2008, 10:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
^
^
^
ขอบคุณคุณ mrzane 875328cc.gif
อธิบายละเอียดมากเลยครับ อ่านแล้วเข้าใจง่าย ขอบคุณมากครับ

ถามต่ออีกนิดครับ
ร้าน อมร ผมเคยเห็นที่เดียวที่ zeer รังสิตนะครับ ร้านที่ว่าใช่ อมร เดียวกันปะครับ แล้วที่ zeer รังสิตจะมี สาย optic ขายปะครับ

Onkyo ตัวนี้มี HDMI ด้วย ก็ใช้ HDMI ไปเลยน่าจะดีกว่านะครับ ลองดูสายราคา 4-500 บาทก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ เอาที่งานประกอบดีๆ หน่อย ไม่ก๊องแก๊ง เอาไปเสียบแล้วไม่หลวมก็ ok แล้วครับ

พอดีที่ผมโพสท์ข้างบนเพราะกระทู้มันโดนแตกประเด็นไปเป็นเรื่องเกี่ยวกับความแตกต่างข
องสาย Coax กับ Optical ผมก็เลยมาโพสท์ตอบครับ เพราะจากข้างบน ด้วยความที่ข้อมูลที่ส่งเป็นข้อมูลดิจิตอล (สายมันไม่ได้ประมวลผลข้อมูลอะไรเลย) ทำให้ไม่ว่าจะส่งผ่านสายอะไร (Coax, Optical หรือ HDMI) มันก็เหมือนกันครับ yoyo_67.gif

#14 Tonkza

MTFBWY

Posted 19 August 2008 - 11:13 AM

ผมซื้อสาย HDMI จากร้านเกมแซ่บอะ ราคาไม่ถึงพันแต่คุณภาพและหน้าตาดีมากเลย

#15 rungnapa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 19 August 2008 - 11:15 AM

ผมใช้ optical เส้นละ 600 จากร้านยูเนี่ยน ก็ใช้ได้นะ เอ หรือหูเราไม่เทพกันแฮะ.....555 yoyo_73.gif

#16 coupae

Posted 19 August 2008 - 11:20 AM

QUOTE (mrzane @ Aug 19 2008, 10:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Onkyo ตัวนี้มี HDMI ด้วย ก็ใช้ HDMI ไปเลยน่าจะดีกว่านะครับ ลองดูสายราคา 4-500 บาทก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ เอาที่งานประกอบดีๆ หน่อย ไม่ก๊องแก๊ง เอาไปเสียบแล้วไม่หลวมก็ ok แล้วครับ

พอดีที่ผมโพสท์ข้างบนเพราะกระทู้มันโดนแตกประเด็นไปเป็นเรื่องเกี่ยวกับความแตกต่างข
องสาย Coax กับ Optical ผมก็เลยมาโพสท์ตอบครับ เพราะจากข้างบน ด้วยความที่ข้อมูลที่ส่งเป็นข้อมูลดิจิตอล (สายมันไม่ได้ประมวลผลข้อมูลอะไรเลย) ทำให้ไม่ว่าจะส่งผ่านสายอะไร (Coax, Optical หรือ HDMI) มันก็เหมือนกันครับ yoyo_67.gif

ผมโทรไปถามมาแล้วครับ เขาบอกว่า HDMI ตัวนี้ ถ้าเป็นเรื่องเสียงถอดได้แต่ DTS (แต่เป็น DTS ไม่แท้ อันนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจ) เค้าบอกว่า ให้ใช้ optic หรือไม่ก็ coax ดีกว่า HDMI
ส่วน ความแตกต่าง optic จะให้เสียงที่สดใสกว่า , coax จะให้เสียง หนักแน่นกว่า

หูผมคงแยกแยะความแตกต่างไม่ออกหรอกครับเพราะเพิ่งจะกำลังมีเครื่องเสียงเป็นเครื่องแ
รก ผมคงเลือก optic สำหรับ PS3 ละครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

Edited by coupae, 19 August 2008 - 11:36 AM.

#17 lucky_cooky

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 19 August 2008 - 11:34 AM

QUOTE (coupae @ Aug 19 2008, 11:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมงงตรงนี้อะครับ มันมี HDMI ก็จริง แต่เห็นมีคนบอกว่า HDMI มัน ไม่ถอดรหัสเสียงนะครับ มันถอดแต่ภาพ

ใช่ครับ รุ่นนี้จะไม่สามารถถอดรหัสเสียงผ่าน hdmi ครับ เป็นแค่ hdmi เฉพาะภาพเท่านั้น
ฉะนั้นเวลาจะต่อเสียงออก AVR จะต้องต่อผ่าน optic (PS3)

ถ้าเป็น onkyo ตัวที่สามารถถอดรหัสภาพและเสียงได้เลยต้องเป็น 606 ขึ้นไปครับ
ผมเองก็ใช้ 505 ต่อ optic กับ ps3 แล้วก็ต่อ coax กับ dvd upscale เสียงก็โอเคนะครับ

#18 leorio

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 19 August 2008 - 04:31 PM

ใช่แล้วครับรุ่นนี้ hdmi เป็นทางผ่านของภาพอย่างเดียวจริงๆ ครับ แต่ที่ว่าจะขอเบอร์ผม คือที่จริงผมไม่ได้เล่นเกมส์น่ะครับเลยไม่รู้ว่าจะแน่นำอย่างไรได้เพราะส่วนใหญ่ผมจะ
เล่นเครื่องใช้ดูหนังกับฟังเพลงมากกว่า กับ เล่นเกมส์กับคอมส์มากกว่า ถ้าถามผมขอถามหลังไมค์ก็ได้ครับ เพราะส่วนใหญ่ผมจะออนตลอดอยู่แล้ว ไม่ได้ว่าไม่ให้น่ะครับแต่ว่าคงจะตอบได้แค่เรื่องเครื่องเล่นเท่านั้นเองครับ

#19 mrzane

Posted 19 August 2008 - 04:40 PM

ถ้าอย่างนั้นก็เหลือทางเลือกเดียวแล้วครับ คือเป็นไฟล์ทบังคับ ต้องต่อด้วย Optical อย่างเดียว เพราะ PS3 ไม่มี Coaxial ครับ

ส่วนเรื่องสายออฟติคอล -- ในยุคที่เราสามารถส่งสัญญาณผ่านสาย fiber optic ด้วยระยะทางเป็นร้อยๆ กิโลได้ สายออฟติคอลความยาว 1-2 เมตรคงไม่ส่งผลอะไรมากมายกับ integrity ของข้อมูลที่ส่งครับ ตรงนี้สามารถเลือกเอาตามความชอบ และงบประมาณในกระเป๋าได้เลยครับ ผมว่าเส้นละ 4-500 น่าจะมีคุณภาพดีพอ และใช้ได้สบายๆ แล้วครับ yoyo_67.gif

#20 coupae

Posted 19 August 2008 - 04:50 PM

QUOTE (leorio @ Aug 19 2008, 04:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่แล้วครับรุ่นนี้ hdmi เป็นทางผ่านของภาพอย่างเดียวจริงๆ ครับ แต่ที่ว่าจะขอเบอร์ผม คือที่จริงผมไม่ได้เล่นเกมส์น่ะครับเลยไม่รู้ว่าจะแน่นำอย่างไรได้เพราะส่วนใหญ่ผมจะ
เล่นเครื่องใช้ดูหนังกับฟังเพลงมากกว่า กับ เล่นเกมส์กับคอมส์มากกว่า ถ้าถามผมขอถามหลังไมค์ก็ได้ครับ เพราะส่วนใหญ่ผมจะออนตลอดอยู่แล้ว ไม่ได้ว่าไม่ให้น่ะครับแต่ว่าคงจะตอบได้แค่เรื่องเครื่องเล่นเท่านั้นเองครับ

ok ครับ ถ้าผมได้ของมาแล้ว set ไม่เปน หรือเล่นไม่เป็น จะ pm ไปนะครับ เพราะ คุณ leorio ก็ใช้รุ่นนี้อยู่ใช่ปะครับ ขอบคุณครับ